www.siamphone.com

Community

ผู้มาเยือน

02 Aug 2010 23:56

คือ อยากรู้ว่าปิดตรงไหนอะคับ

ผมใช้เน็ตของ มหาลัย

แบบ ไวฟายอะคับ พอเปิดเครื่องก็ติดเลย

แต่เข้าเว็บไม่ได้ มันบอกว่า

ชื่อเซิอร์เวอร์ไม่ถูกต้อง ก็เลยเข้าเน็ตไม่ได้

ขอถามอีกอย่างนะคับ

กดรีเส้จ เครื่องตรงไหนะคับ

ผมอยากได้แบบตอนที่มันมาใหม่อะ

ตอนนี่กดไรมั่วไปหมดเลย

arnonsia

03 Aug 2010 01:16

เน็ตมันต่อเองตลอดเลยครับควรจะทำไงดีครับปิดแล้วสักพักมันก็ต่อเองอีกไม่รู้จะทำไงแล้วครับตอนนี้ไม่กล้าเติมเงินเลย

ผู้มาเยือน

03 Aug 2010 08:28

ผมใช้เน็ต wlan ของมหาลัยอะคับ

เวลาเปิดเครื่องมันต่อเองตลอดเลยอะ

กดตัด มันก็เข้าใหม่ของมันเองอะคับ

อีกอย่างเวลาต่อเส้จเเล้ว

มันขึ้นว่า ชื่อเซอร์เวอร์ไม่ถูกต้อง

แปลว่าอะไรคับ ไคเก่งบอกทีเหอะ

aukkarapong

03 Aug 2010 10:10

arnonsia ผู้เขียน:
เน็ตมันต่อเองตลอดเลยครับควรจะทำไงดีครับปิดแล้วสักพักมันก็ต่อเองอีกไม่รู้จะทำไงแล้วครับตอนนี้ไม่กล้าเติมเงินเลย

Anonymous ผู้เขียน:
ผมใช้เน็ต wlan ของมหาลัยอะคับ

เวลาเปิดเครื่องมันต่อเองตลอดเลยอะ

กดตัด มันก็เข้าใหม่ของมันเองอะคับ

อีกอย่างเวลาต่อเส้จเเล้ว

มันขึ้นว่า ชื่อเซอร์เวอร์ไม่ถูกต้อง

แปลว่าอะไรคับ ไคเก่งบอกทีเหอะ

ตอบพร้อมกันทั้ง 2 คนเลยนะครับ ให้เข้าไปที่

เมนู>ตั้งค่า>การเชื่อมต่อ>ปลายทาง>แล้วกดที่ ตัวเลือก>การเชื่อมต่อที่ตั้งไว้ แล้วกดที่ถามทุกครั้ง นะครับ

คือ อยากรู้ว่าปิดตรงไหนอะคับ

ผมใช้เน็ตของ มหาลัย

แบบ ไวฟายอะคับ พอเปิดเครื่องก็ติดเลย

แต่เข้าเว็บไม่ได้ มันบอกว่า

ชื่อเซิอร์เวอร์ไม่ถูกต้อง ก็เลยเข้าเน็ตไม่ได้

ขอถามอีกอย่างนะคับ

กดรีเส้จ เครื่องตรงไหนะคับ

ผมอยากได้แบบตอนที่มันมาใหม่อะ

ตอนนี่กดไรมั่วไปหมดเลย

เข้าไปทำตามที่ผมบอกข้างบนนะครับ

เสร็จแล้วก็ทำตามนี้นะครับ ถ้าจะเล่น Wifi

ตอนแรก ให้เข้าไป Add Connection ก่อนนะครับ โดยเข้าไปที่ เข้าไปตั้งค่าที่>เมนู>ตั้งค่า>การเชื่อมต่อ>ปลายทาง>อินเทอร์เน็ท >ตัวเลือก>จุดเชื่อมต่อใหม่>ใช่>Lanไร้สาย>แล้วเลือก Access Point ของ Wireless Lan ที่คุณต้องการนะครับ

จากนั้นจะมีชื่อ Access Pont ขึ้นมาในนั้น ให้กด 1 ครั้งที่ชื่อของAccess Pontที่เพิ่มขึ้นมา จากนั้นกดที่ ตั้งค่า>แก้ไข>ใช้จุดเชื่อมต่อ>แล้วตั้งเป็นหลังยืนยันนะครับ

เสร็จแล้วก็เข้าเล่นเน็ทตามปรกติ นะครับ

อีกอย่างนึงสำหรับเน็ตมหาลัยของแต่ละที่จะไม่เหมือนกันนะ ถ้ามหาลัยผมเค้าจะLock Mac Address ไว้ด้วย เราต้องทำการ Register Mac Addressของโทรศัพท์กับเว็ปของมหาลัยก่อนจึงจะสามารถใช้เน็ทได้ ซึ่งอันนี้ก็ต้องแล้วแต่มหาลัยของคุณด้วยนะครับว่าใช้ระบบยังไง

gemini02 ผู้เขียน:
ลง garmin ตามที่คุณ aukkarapong อธิบายไว้ทุกอย่างค่ะ บน c6 ใช้งานได้ดีค่ะ แต่พอเอียงจอเป็น widescreen แล้ว แผนที่มันจะโชว์ไม่เต็ม ด้านข้างๆ จะขาดไปเป็นพื้นเทาๆ มีวิธีแก้ไขไหมคะ อยากดูเต็มๆ จอ ขอบคุณค่ะ

ตอนนี้ผมยังไม่ทราบหรอกนะครับว่าเกิดจากอะไร แต่น่าจะเป็นที่ตัวโปรแกรมเองอ่านะครับ เพราะใน X6ของผมก็เต็มจอปรกติดีนะครับ

ของผม ไม่รู้ไปกดไร

มันขึ้นเตือนตลอดเลยคับ

การเชื่อมต่อไม่ว่างอะคับ

เหมือนกับมันต่ออินเตอร์เน็ตผมอัตโนมัติอะคับ

กินตังดีแทคผมไปเยอะแหละ

ไครู้บอกทีนะคับ

ปัญหานี้ยังไม่มีใครแก้ได้เลยครับ เพราะมันไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด

ที่ผมแนะนำได้ก็มีแต่ให้ HR ใหม่อ่านะครับ

ผู้มาเยือน

03 Aug 2010 11:47

คือว่าผมจะทำการรีเส้จ

คือ การตั้งค่าดั้งเดิม ไห้เหมือนตอนเครื่องมาอะคับ

พอกดไปแล้ว มันไห้ใส่รหัสอะ

รหัส คืออะไรอะคับ

อีกอย่าง ผมใช้ดีแทค พอเต็มตังมันก็ต่อเน็ตอัตโนมัต

เลย กินตังผมจนหมด พอตังหมด

ก็จะขึ้นว่าเชื่อมต่อไม่ว่าง

ต้องกดตรงไหนอะคับถึงจะไม่ไห้มันต่ออัตโนมัตอะคับ

ขอบคุณมากๆๆคับ

ผู้มาเยือน

03 Aug 2010 12:48

คือ การตั้งค่าดั้งเดิม ไห้เหมือนตอนเครื่องมาอะคับ

อีกอย่าง ผมใช้ดีแทค พอเต็มตังมันก็ต่อเน็ตอัตโนมัต

ต้องกดตรงไหนอะคับถึงจะไม่ไห้มันต่ออัตโนมัตอะคับ

ผมงมอยู่ 2 - 3 วัน ลองตั้งตามผมดูนะครับ
เมนู + ตั้งค่า +ปลายทาง (กรณีคุณแอดปลายทางไว้แล้ว) +อินเทอเน็ต เลือกจุดเชื่อมต่อ (GPRSหรือwifi ของคุณ ตั้งค่าทั้งหมดที่นี่แหละทีละอัน) +ตัวเลือก +เปิด +หัวข้อล่างสุด เลือก****หลังยืนยัน**** เท่านี้มันจะถามคุณทุกครังที่ต่อGPRS ว่าจะต่อหรือไม่

ส่วนwifi ก็เข้ามาตั้งค่าในนี้เหมือนกัน ของผมต้อง set ip + port งมอยู่ 2 - 3 วันแน่ะ ลองๆดูครับ

เรื่องGarmin ผมก็ทมีปัญหาวางตะแคงแล้วจอเพี้ยน ไม่รู้จะทำไงดีเลยครับ

totay

03 Aug 2010 12:50

ผมงมอยู่ 2 - 3 วัน ลองตั้งตามผมดูนะครับ
เมนู + ตั้งค่า +ปลายทาง (กรณีคุณแอดปลายทางไว้แล้ว) +อินเทอเน็ต เลือกจุดเชื่อมต่อ (GPRSหรือwifi ของคุณ ตั้งค่าทั้งหมดที่นี่แหละทีละอัน) +ตัวเลือก +เปิด +หัวข้อล่างสุด เลือก****หลังยืนยัน**** เท่านี้มันจะถามคุณทุกครังที่ต่อGPRS ว่าจะต่อหรือไม่

ส่วนwifi ก็เข้ามาตั้งค่าในนี้เหมือนกัน ของผมต้อง set ip + port งมอยู่ 2 - 3 วันแน่ะ ลองๆดูครับ

เรื่องGarmin ผมก็ทมีปัญหาวางตะแคงแล้วจอเพี้ยน ไม่รู้จะทำไงดีเลยครับ

sk

03 Aug 2010 17:34

pppppp ผู้เขียน:
sk ผู้เขียน:
มีใครซื้อซิลิโคน c6 มาแล้วบ้าง?

ซื้อมาแล้วคะ.... เป็นซิลิโคนสองชิ้นอะคะ ที่เชียงใหม่มีขายแล้วนะคะ

แบบยืดๆเลยปะครับ
ผมยืมน้าลองใส่มันสไลด์แล้วฝืดมากคือแบบว่ามันเป็นเรซิ่น แล้วใส่แล้วมันต้องมีส่วนที่เข้าไปตรงร่องระหว่างที่สไลด์ แต่ลิโคนยืดมันจะขนานกับ ขอบเลยหรือป่าว แบบ n97

นึกออกมั้ยเอ่ย

aukkarapong

03 Aug 2010 17:51

ที่ผมตอบไว้ข้างบน ทำไม่ได้หรอครับ บอกด้วยนะ เพราะผมเองก็ไม่ได้ใช้รู่นนี้ แต่คิดว่าเมนูน่าจะเหมือนกันนะ

ส่วนรหัสข้างบน พิมพ์ 12345

ppppppppppp

03 Aug 2010 18:05

ช่วยด้วยคะ !!! คือแบตหมด แล้วเปิดเครื่องใหม่ แล้วรูปภาพที่ถ่ายไว้หายหมดเลยอะคะ

จะแก้ไงได้บ้างคะ

benzfany

03 Aug 2010 18:18

คุณพงษ์ตอบเรื่อง FW ทีครับ

ของ C6 ใช้ร่วมกับ X6 ได้ไหม

aukkarapong

03 Aug 2010 18:25

ppppppppppp ผู้เขียน:
ช่วยด้วยคะ !!! คือแบตหมด แล้วเปิดเครื่องใหม่ แล้วรูปภาพที่ถ่ายไว้หายหมดเลยอะคะ

จะแก้ไงได้บ้างคะ

ใจเย็นครับ รับรองไม่หายแน่นอนครับ

เสียบ USB แล้วเข้าไปที่ไดร์ฟของเมมการ์ด>Image>กล้อง นะครับ ภาพจะอยู่ในนั้น

benzfany ผู้เขียน:
คุณพงษ์ตอบเรื่อง FW ทีครับ

ของ C6 ใช้ร่วมกับ X6 ได้ไหม

ใช้ไม่ได้ครับ เพราะรหัสเป็น RM คนละตัวกันครับ

55.55

03 Aug 2010 18:27

อยากถามว่า ถ้าผมลง theme ที่มันเปลี่ยนไอคอนต่างๆด้วย มันจะทำให้เครื่องช้า รึปล่าวครับ?
คือ เว็บ theme ที่ผมโหลดมา มันจะมีแบบ เปลี่ยน ไอคอน กับ ไม่เปลี่ยนไอคอนอะครับ ผมควรเลือกแบบไหนดี?

minkAU

03 Aug 2010 18:45

อ่านรีวิว C6 กันดีกว่า

http://www.mxphone.com/review/6791/Nokia-C6-00?page=1

karakate

03 Aug 2010 19:17

ติดตาม C6 & 5800XM มานานแล้วค่ะ
แต่ก็ลังเลๆ คือเราเน้นฟังเพลง กะ เล่นไวไฟที่มอง่ะ
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่า.. Shocked

Fram€

03 Aug 2010 22:27

อยากรู้ข้อดี ขอเสีย

ของ c6 อ่าคับ

คัยใช้อยู่บอกด้ว ย ย

:]

ผู้มาเยือน

03 Aug 2010 23:34

มีใครใช้ คำสั่งเสียงเปงบ้างอะคับ

ผมอยากรองรับโทสับแบบใช้เสียงพูดอะคับ

หรือแบบ เข้า แอปพลิ โดยการพูดอะคับ

ไคทำเปงบอกทีนะ

....

shinodatha

04 Aug 2010 01:50

สอบถามหน่อยครับ

1.ใช้ ระบบ 3 G ดีไหมครับ ตอนนี้
2.เครื่องใช้ไปมีปัญหามากไหมครับ
3.ราคาตอนนี้อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
4.เข้าาพวก youtube ได้ไหมครับ

พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องมือถืออ่ะครับ

totay

04 Aug 2010 09:22

shinodatha ผู้เขียน:
สอบถามหน่อยครับ

1.ใช้ ระบบ 3 G ดีไหมครับ ตอนนี้
2.เครื่องใช้ไปมีปัญหามากไหมครับ
3.ราคาตอนนี้อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
4.เข้าาพวก youtube ได้ไหมครับ

พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องมือถืออ่ะครับ

1. ไม่ทราบครับยังไม่ได้ลอง
2. ปัญหาคือยังไม่มีซิลิโคนหรอเคสกันกระแทก+วัสดุแย่เป็นรอยง่าย ต้องระวังสุดๆ
3. กระทู้ก่อนๆนี้เค้าอัพเดทราคามาตลอดลองล่าสุดเห็89xx ครับ
4. ไม่มีปัญหา ลื่นปื๊ดๆ (ใช้แค่ EDGE ของ dtac หรือwi-fi )

wasanptn

04 Aug 2010 10:34

มีใครใช้ คำสั่งเสียงเปงบ้างอะคับ

ผมอยากรองรับโทสับแบบใช้เสียงพูดอะคับ

หรือแบบ เข้า แอปพลิ โดยการพูดอะคับ

ไคทำเปงบอกทีนะ

....

กดปุ่มโทรออกค้างไว้ครับ ซัก 3 วิ

wasanptn

04 Aug 2010 10:45

GPS ของผมเวลาหาตำแหน่ง ทำไมมันไม่เป็นตำแหน่งปัจจุบัน แล้วพอดูสัญญาณอ่อนมาก เป็นเพราะไรครับ ตอนแรกๆก็ใช้ได้ปกติ ยังเคยใช้นำทางเลย ต้องตั้งค่าตรงไหนเปล่าครับ!!

ผู้มาเยือน

04 Aug 2010 13:36

wasanptn ผู้เขียน:
GPS ของผมเวลาหาตำแหน่ง ทำไมมันไม่เป็นตำแหน่งปัจจุบัน แล้วพอดูสัญญาณอ่อนมาก เป็นเพราะไรครับ ตอนแรกๆก็ใช้ได้ปกติ ยังเคยใช้นำทางเลย ต้องตั้งค่าตรงไหนเปล่าครับ!!

เจอพวกละ ผมเองก็เอาเครื่องไปเปลี่ยนมาแล้วทีนึงเพราะเรื่องนี้ล่ะครับ เปลี่ยนมาแล้วก็เหมือน ๆ เดิม จับสัญญาณแย่กว่า 5800 เยอะพอสมควรเลย

สงสัยต้องรอ firmware ใหม่ล่ะครับ (ไม่ค่อยสนใจเพราะปกติไม่ได้ใช้อยู่แล้ว แต่อยากให้มันทำงานได้ทุกฟังก์ชั่นที่มันควรจะเป็น)

่nan

04 Aug 2010 20:39

C6 แถว เดอะมอลงามวงวาน้านไหนถูกค่ะ

zagger

04 Aug 2010 20:47

Sonata six ผู้เขียน:
อยากได้ !! (กิเลสเกิด) = =

ซื้อมาแล้วครับ ซื้อวันนี้ด้วย แต่อยากขายครับ พอดีผมชอบ SAMSUNG พ่อซื้อหั้ยครับ ก็เลยอยากขายซื้อเครื่องใหม่ ซื้อมา 10200.- ครับ แต่จะขาย 9400 ครับ สนจัยติดต่อ 0862400240 ครับ

zagger

04 Aug 2010 21:42

ซื้อวันนี้ครับ (4-8-10) แต่อยากขายครับ พอดีผมชอบ SAMSUNG เครื่องนี้พ่อซื้อหั้ยครับ ก็เลยอยากขายซื้อ SAMSUNG แทน ซื้อมา 10200.- ครับ แต่จะขาย 9400 ครับ สนจัยติดต่อ 0862400240 ครับ ด่วนๆคราฟฟ เครื่องแกะกล่องด้าย 20 นาที ตอนนี้ม่ายจับเลยครับ รอขายอย่างเดียว

nirada007

04 Aug 2010 22:09

ผมอยากถามเทียบกับ X6ครับ ดังนี้
1.ราคาอันไหนเเพงกว่า เเละ คุ้มกว่ากันครับ
2.symbianเดียวกันไหมครับ
3.กล้องอันไหนดีกว่าครับ มีเเฟลชทั้งคู่ไหม
4.หน่วยความจำภายในภายนอกครับ
5.การฟังเพลง เสียง stereo อันไหนดี+สะดวกกว่าครับ
6.เเล้วC6 มีqwertyจะมีเเป้นสัมผัสไหมครับ
ขอบคุณมากครับ คือเล็ง2ตัวตัดสินใจไม่ได้จริงๆ

moochu

04 Aug 2010 22:14

โฮ้ย! แจ่มทุกอย่างแต่น่าจะขยับจอขึ้นไป3.5เนาะ Laughing Laughing Laughing

Blue Scorpions

04 Aug 2010 22:46

aukkarapong ผู้เขียน:

ที่ผมตอบไว้ข้างบน ทำไม่ได้หรอครับ บอกด้วยนะ เพราะผมเองก็ไม่ได้ใช้รู่นนี้ แต่คิดว่าเมนูน่าจะเหมือนกันนะ

ที่หน้าจอ Home Screen กด ตัวเลือก และเลือก เนื้อหาไปที่โหมดออฟ(ออน)ไลน์ ครับ

ถ้าจะให้ต่ออัตโนมัติเหมือนเดิม ให้ทำแบบเดียวกันครับ

shokunh

05 Aug 2010 01:54

งานเข้าแล้วครับ

ผมเสียบหูฟังแล้วมันไม่ขึ้นครับ

ต่อลำโพงก็ไม่ได้

เซ็งเลยพี่น้อง

ooddy

05 Aug 2010 09:08

wasanptn ผู้เขียน:

เจอพวกละ ผมเองก็เอาเครื่องไปเปลี่ยนมาแล้วทีนึงเพราะเรื่องนี้ล่ะครับ เปลี่ยนมาแล้วก็เหมือน ๆ เดิม จับสัญญาณแย่กว่า 5800 เยอะพอสมควรเลย

สงสัยต้องรอ firmware ใหม่ล่ะครับ (ไม่ค่อยสนใจเพราะปกติไม่ได้ใช้อยู่แล้ว แต่อยากให้มันทำงานได้ทุกฟังก์ชั่นที่มันควรจะเป็น)

เครื่องที่ผมเล่นอยุ่วันแรกๆ จับสัญญาณได้ดีครับ หลังจากใช้มาซักอาทิตย เดี๋ยวนี้อยุ่ดีๆ จับสัญญาณไม่ได้เลยครับ กลุ้ม กำลังคิดอยุ่ว่าถ้า HR แล้วมันจะช่วยได้รึเปล่า ไม่ค่อยอยากเอาเข้าศุนย์เลย เพราะเข้าคิดว่าคงยาวแน่เลย

kikzero

05 Aug 2010 09:35

ขายมือถือ NOKIA-C6 รายละเดียดตามนี้เลยครับ
http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?p=20594679#post20594679

ผู้มาเยือน

05 Aug 2010 10:06

อยากจะลบ ข้อมูล ในเมมเครื่องอะคับ

เค้าไปตรงไหน

เข้าไปที่ไรก็เข้าแต่เมม 20 g ตลอดเลย

...

ผู้มาเยือน

05 Aug 2010 12:20

ทำไม่ผมต่อGPRSไม่ได้อ่าครับ เวลาต่อมันขึ้นว่าการเชื่อมต่อไม่ว่างอ่าครับ แต่ WLAN ต่อได้ปกติ

ใครเป็นบ้าง

ผู้มาเยือน

05 Aug 2010 18:53

เปิดwlanแล้วเชื่อต่อเรียบร้อยแล้ว

แต่พอเรียกดูหน้าเว็บมันขึ้นว่า

เซิร์ฟเวอร์ไม่ถูกต้อง

ทำไงดีเอย?

มีวิธีแก้ไหม?

SPGUEST

05 Aug 2010 21:31

ลงQuickOffice ตัวเต็มอย่างไรครับ พอดีทำตามขั้นตอนแล้ว sign program แล้วก็ลงไม่ได้ครับ พอมีวิธีมั้ยครับ ขอบคุณครับ

shokunh

06 Aug 2010 02:59

shokunh ผู้เขียน:

ผมเสียบหูฟังแล้วมันไม่ขึ้นครับ

มีใครพอช่วยแนะนำผมได้มั่งครับ

Please ๆๆ

aukkarapong

06 Aug 2010 05:15

Blue Scorpions ผู้เขียน:
ที่หน้าจอ Home Screen กด ตัวเลือก และเลือก เนื้อหาไปที่โหมดออฟ(ออน)ไลน์ ครับ

ถ้าจะให้ต่ออัตโนมัติเหมือนเดิม ให้ทำแบบเดียวกันครับ

ทำแบบนี้คือการปิดสัญญาณมือถือนะครับ เหมือนกับการปิดเครื่อง หรือก็คือเราโทรออกรับสายไม่ได้ แต่เครื่องเรายังเปิดอยู่แค่นั้นเองครับ

ถ้าคุณจะไม่ให้ต่อเน็ทอัตโนมัติแล้วทำแบบนี้ บอกได้ว่าทำได้ครับ แต่ว่าเครื่องคุณก็จะโทรออกไม่ได้ และรับสายไม่ได้เลย แล้วจะมีโทรศัพท์ไปทำไมล่ะครับ =='

เวลาเสียบ กดให้สุดเลยครับ ไม่ต้องไปกลัวมันพัง

ถ้ากดจนสุดแล้ว ไม่ดัง ให้เอาเครื่องไปเปลี่ยน(ถ้าซื้อเครื่องศูนย์มีประกัน 7 วัน)
แต่ถ้าซื้อร้านส่ง ก็ให้ส่งศูนย์ซ่อมของ Nokia Care ละกันนะครับ

แนะนำอีกอย่างคือ ให้ลองเอาหูฟังอันอื่นมาลองเสียบด้วยครับ ถ้าดังแสดงว่าหูฟังที่ได้มามันเสียครับ

อยากจะลบ ข้อมูล ในเมมเครื่องอะคับ

เข้าไปที่ไรก็เข้าแต่เมม 20 g ตลอดเลย

...

ก็เข้าไปที่ เมนู>แอฟ>ตัวจัดการไฟล์>ไดร์ฟ C ไงครับ

ถามก่อนว่าคุณจะลบอะไรครับ แนะนำไม่ให้ไปยุ่งกับไดร์ฟ C นะครับ เพราะมันเป็นตัวเก็บไฟล์ที่เอาไว้บูทเครื่อง ถ้าลบมั่วๆ มีเครื่องบูทไม่ขึ้นแน่ๆ ถ้าต้องหารจะล้างไฟล์จริงๆ ให้ HR นะครับ ส่วนวิธีให้หาดูเอาจาก 2-3 หน้าที่แล้วที่ผมเคยมาโพสไว้

ทำไม่ผมต่อGPRSไม่ได้อ่าครับ เวลาต่อมันขึ้นว่าการเชื่อมต่อไม่ว่างอ่าครับ แต่ WLAN ต่อได้ปกติ

ใครเป็นบ้าง

คุณสมัครแพคเกจอินเตอร์เน็ทรึยังครับ ถ้ายังก็โทรไป Call Center ให้เค้าจัดการให้ก่อนนะครับ จึงจะใช้เน็ทได้ครับ

SPGUEST ผู้เขียน:

ลงQuickOffice ตัวเต็มอย่างไรครับ พอดีทำตามขั้นตอนแล้ว sign program แล้วก็ลงไม่ได้ครับ พอมีวิธีมั้ยครับ ขอบคุณครับ

C6 ถ้าจะลง Quick Office ให้ลงตัว 6.2 ได้เลยนะครับ เพราะตัว 4.2 มีติดกับเครื่องมาแล้ว

ผู้มาเยือน

06 Aug 2010 12:20

เครื่องผม หลอนๆ ยังไงก็ไม่รู้ เล่น วิดีโอ แล้วก็กระตุก ทั้งๆ ที่เช็ค แรม แล้วเหลือ 40 กว่าเมก ผิดหวังมาก HR ไปหลายรอบ แล้วก็ ยังไม่หายครับ ซื้อมา ราคาเต็ม เซงจิตมากเลย เฮ้อ รู้งี้ไม่น่าซื้อเงินสด T^T ถ้ารู้ว่าเป็นยังงี้ ไปหาซื้อ แอนดรอย เล่นดีกว่า ไม่เอาแล้ว ลา ขาดครับ โนเกีย T_T ใครอยาก ซื้อต่อ โพสทิ้งไว้นะครับ ซื้อมา ใช้แค่ 8 วัน ประกันเหลือบาน ครับ ...

โดโด้

06 Aug 2010 14:13

ใช่ยากหรือป่าวอ่ะ ราคาก้อสูง
ไปหน่อยน่ะ
:shock: [b][/b]

มาเฟีย

06 Aug 2010 21:11

มีใครสนใจซื้อ C6 สีดำไหมคร้า ซื้อมายังไม่ถึงสองอาทิตย์เลย

สภาพคงไม่ต้องพูดถึง เพราะซื้อมาไม่กีวันเอง...

จะขายเพราะเพื่อนชวนซื้อBBคร้า ใครสนใจติดต่อได้นะคะ

replyทิ้งไว้เลยก๊าบบบบ^^

มาเฟีย

06 Aug 2010 21:36

โดโด้ ผู้เขียน:
ใช่ยากหรือป่าวอ่ะ ราคาก้อสูง
ไปหน่อยน่ะ
Shocked

เราว่าราคาคุ้มค่านะ ไม่สิ..ต้องบอกว่าเกินคุ้มเลยละ

ลองเล่นลองใช้แล้ว...กล้องก็ชัดมากๆด้วย^^

poonpoon

07 Aug 2010 00:09

ก่อนใช้โทรศัพท์ ถ้าศึกษาตามที่คุณ aukkarapong โพสต์ไว้ก่อนหน้านี้เรื่องการใช้ Symbian phone ก่อนจะมีความรู้ขึ้นมากเลยค่ะ ต้องขอขอบคุณด้วย

การลง Quick Office
สำหรับโทรศัพท์รุ่นนี้ยังเป็นปัญหาค่ะ ผู้ผลิตโปรแกรมเองเค้ายังแก้ไม่ได้ (มันขึ้นว่า preinstalled) ที่ทราบก็เพราะว่า ได้จ่ายเงินซื้อตัวเต็มมาลง แล้วลงไม่ได้ พอถามไปเค้าก็แจ้งมาค่ะ (แล้วคืนเงินมา)

ปัญหาเรื่องเน็ตต่อเอง เท่าที่หาเจอแล้วทำการแก้ไขเอาเองนะคะ ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่านะ
(1) อย่าตั้งค่า email และ อย่าใช้ widget เช่น FB, weather forecast,... ให้มาขึ้นที่หน้าจอ มันจะคอยอัพเดทเองตลอดเวลา ถ้าอยากทำจริงๆ ให้เข้าไปตั้งค่าให้ ถามทุกครั้งเมื่อมีการต่อเน็ต ทางที่ปลอดภัยก็อย่าใช้มันดีกว่า
(2) ในส่วน OVI map สามารถตั้งให้ทำงาน offline ได้ โดยเลือก Options>Settings>Internet แล้วเลือก Connection เป็น offline อันนี้เวลาที่กดใช้มันจะมีการพยายามต่อเน็ตเอง อยู่แป๊บนึง แล้วก็จะหยุด การนำทางยังทำได้เหมือนเดิม แต่อาจจะไม่เร็วเท่าเมือ่เราอนุญาตให้มีการเชื่อมต่อ
(3) หลีกเลี่ยงการใช้ browser ที่มากับเครื่อง เพราะ หากมันมีการถูกตั้งค่าโดย DTAC เป็นหน้าแรก มันจะเข้าไปใช้ edge หรือ gprs เสมอ แม้ว่าเราจะต่อ wifi อยู่แล้วเแท้ๆ อันนี้น่าโมโหมาก
หากอยากใช้ browser จริงๆ ให้ต่อ wifi ไว้ก่อน แล้วค่อยกดเข้าไปที่หน้าที่ต้องการโดยตรง อย่าผ่านหน้า DTAC โดยเด็ดขาดนะคะ ถ้าไม่อยากใช้ GPRS ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลยค่ะ
ส่วน browser แนะนำใช้ Opera mini version 5 หน้าตาแทบจะเหมือน opera ใน pc เลยค่ะเจ๋งมาก
(4) หากมี box เด้งขึ้นมาถามเรื่องการเชื่อมต่อ ไม่ว่าตอนไหน อย่าเลือก "ใช้การเชื่อมต่ออัตโนมัติ" โดยเด็ดขาด ให้เลือก option ที่ต้องถามก่อน ให้เราเป็นคนอนุญาตทุกครั้ง (ถ้าเราเผลอไปเลือกเชื่อมต่ออัตโนมัติเมื่อไหร่ มันจะต่อเองเสมอ ไม่มีการถามอีก)
(5) หากมีการเชื่อมต่ออะไรขึ้นมาแล้วเราหาวิธีหยุดมันไม่ได้ ให้ทำอย่างนี้ค่ะ
กด menu>setting>connectivity>connection mgr
ตรงนี้จะแสดงหมดว่าเรามีการเชื่อมต่ออะไรอยู่บ้าง ให้เลือก ปิดอันที่ไม่ต้องการ โดยกดที่ เลือกการเชื่อมต่อนั้น> options>Disconnect ซึ่งอันนี้จะตัดการเชื่อมต่อทันที อย่างไรก็ตามถ้าเราบังเอิญไปพลาดตั้งพวก widget หรือ email ไว้ มันก็จะพยายามต่อใหม่ทันทีเหมือนกัน (คือ ถ้าเรากดตรงนี้แล้ว มันยังต่ออีก แสดงว่าเราต้องไปหาทาง disable พวก widget หรือเมล์ค่ะ)
วิธีการหยุดโดยเด็ดขาด คือ (1) ตั้ง profile เป็น offline ก่อน ซึ่งจะตัดสัญญาณทุกอย่าง รวมทั้งโทรศัพท์ (2) ไป ตรวจดูการตั้งค่าของ widget, email ทั้งหมด ไม่ให้มันเชื่อมต่อเอง (น่าจะอยู่ในส่วน options) (3) ไปที่ setting>connectivity>Destinations (สัมผัส 2 ครั้ง) แล้วลองกดเข้าไปดู ตรง Internet, Wap service, Multimedia msg, Uncategorised ไล่เข้าไปดูทีละอันเลย ถ้าไปเจอ การเชื่อมต่อแบบ GPRS อยู่ตรงไหนก็ตาม ให้เข้าไปแก้ โดยแตะที่ชื่อมัน แล้วก็เลื่อนลงมาบรรทัดล่างสุด ที่เขียนว่า Use access point (ภาษาไทยว่าอะไรไม่ทราบนะคะ) ตรงนี้ ให้เลือกเป็น After confirmation
ตรวจเช็คและแก้ไขการตั้งค่าให้หมดทุกอันนะคะ แล้วค่อยกับไปเปิด Profile เป็นปกติ ทีนี้ก็น่าจะปลอดภัยแล้วค่ะ เวลามันจะต่ออะไรมันก็ต้องถามเราก่อนค่ะ

ตั้งแต่จัดการพวกนี้ทั้งหมดเท่าที่ใช้มาก็ควบคุมการใช้งาน gprs/edgeได้ค่ะ ใจเย็นนิดนึงนะคะ โทรศัพท์ใช้ได้คุ้มราคามากมี applications และเกมส์ให้ลงเยอะแยะเลย

sunchiroza

07 Aug 2010 00:13

ถามคุณ พงษ์ ทีนะ

คือว่า ระว่าง C6 vs 5800 รุ่นไหนดีกว่ากัน

แล้วข้อดีข้อเสียของทั้ง 2 รุ่นมีอ่ะไรบ้าง

และ ลูกเล่น หรือ โปรแกรมต่าง ๆ เหมือนกันไหม

สุดท้ายย ผมจาเลือก รุ่นไหนดีโปรดช่วยแนะนำ Plzzzzzzzzzzzzzz.

SPGuest

07 Aug 2010 09:57

poonpoon ผู้เขียน:
ก่อนใช้โทรศัพท์ ถ้าศึกษาตามที่คุณ aukkarapong โพสต์ไว้ก่อนหน้านี้เรื่องการใช้ Symbian phone ก่อนจะมีความรู้ขึ้นมากเลยค่ะ ต้องขอขอบคุณด้วย

การลง Quick Office
สำหรับโทรศัพท์รุ่นนี้ยังเป็นปัญหาค่ะ ผู้ผลิตโปรแกรมเองเค้ายังแก้ไม่ได้ (มันขึ้นว่า preinstalled) ที่ทราบก็เพราะว่า ได้จ่ายเงินซื้อตัวเต็มมาลง แล้วลงไม่ได้ พอถามไปเค้าก็แจ้งมาค่ะ (แล้วคืนเงินมา)

ปัญหาเรื่องเน็ตต่อเอง เท่าที่หาเจอแล้วทำการแก้ไขเอาเองนะคะ ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่านะ
(1) อย่าตั้งค่า email และ อย่าใช้ widget เช่น FB, weather forecast,... ให้มาขึ้นที่หน้าจอ มันจะคอยอัพเดทเองตลอดเวลา ถ้าอยากทำจริงๆ ให้เข้าไปตั้งค่าให้ ถามทุกครั้งเมื่อมีการต่อเน็ต ทางที่ปลอดภัยก็อย่าใช้มันดีกว่า
(2) ในส่วน OVI map สามารถตั้งให้ทำงาน offline ได้ โดยเลือก Options>Settings>Internet แล้วเลือก Connection เป็น offline อันนี้เวลาที่กดใช้มันจะมีการพยายามต่อเน็ตเอง อยู่แป๊บนึง แล้วก็จะหยุด การนำทางยังทำได้เหมือนเดิม แต่อาจจะไม่เร็วเท่าเมือ่เราอนุญาตให้มีการเชื่อมต่อ
(3) หลีกเลี่ยงการใช้ browser ที่มากับเครื่อง เพราะ หากมันมีการถูกตั้งค่าโดย DTAC เป็นหน้าแรก มันจะเข้าไปใช้ edge หรือ gprs เสมอ แม้ว่าเราจะต่อ wifi อยู่แล้วเแท้ๆ อันนี้น่าโมโหมาก
หากอยากใช้ browser จริงๆ ให้ต่อ wifi ไว้ก่อน แล้วค่อยกดเข้าไปที่หน้าที่ต้องการโดยตรง อย่าผ่านหน้า DTAC โดยเด็ดขาดนะคะ ถ้าไม่อยากใช้ GPRS ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลยค่ะ
ส่วน browser แนะนำใช้ Opera mini version 5 หน้าตาแทบจะเหมือน opera ใน pc เลยค่ะเจ๋งมาก
(4) หากมี box เด้งขึ้นมาถามเรื่องการเชื่อมต่อ ไม่ว่าตอนไหน อย่าเลือก "ใช้การเชื่อมต่ออัตโนมัติ" โดยเด็ดขาด ให้เลือก option ที่ต้องถามก่อน ให้เราเป็นคนอนุญาตทุกครั้ง (ถ้าเราเผลอไปเลือกเชื่อมต่ออัตโนมัติเมื่อไหร่ มันจะต่อเองเสมอ ไม่มีการถามอีก)
(5) หากมีการเชื่อมต่ออะไรขึ้นมาแล้วเราหาวิธีหยุดมันไม่ได้ ให้ทำอย่างนี้ค่ะ
กด menu>setting>connectivity>connection mgr
ตรงนี้จะแสดงหมดว่าเรามีการเชื่อมต่ออะไรอยู่บ้าง ให้เลือก ปิดอันที่ไม่ต้องการ โดยกดที่ เลือกการเชื่อมต่อนั้น> options>Disconnect ซึ่งอันนี้จะตัดการเชื่อมต่อทันที อย่างไรก็ตามถ้าเราบังเอิญไปพลาดตั้งพวก widget หรือ email ไว้ มันก็จะพยายามต่อใหม่ทันทีเหมือนกัน (คือ ถ้าเรากดตรงนี้แล้ว มันยังต่ออีก แสดงว่าเราต้องไปหาทาง disable พวก widget หรือเมล์ค่ะ)
วิธีการหยุดโดยเด็ดขาด คือ (1) ตั้ง profile เป็น offline ก่อน ซึ่งจะตัดสัญญาณทุกอย่าง รวมทั้งโทรศัพท์ (2) ไป ตรวจดูการตั้งค่าของ widget, email ทั้งหมด ไม่ให้มันเชื่อมต่อเอง (น่าจะอยู่ในส่วน options) (3) ไปที่ setting>connectivity>Destinations (สัมผัส 2 ครั้ง) แล้วลองกดเข้าไปดู ตรง Internet, Wap service, Multimedia msg, Uncategorised ไล่เข้าไปดูทีละอันเลย ถ้าไปเจอ การเชื่อมต่อแบบ GPRS อยู่ตรงไหนก็ตาม ให้เข้าไปแก้ โดยแตะที่ชื่อมัน แล้วก็เลื่อนลงมาบรรทัดล่างสุด ที่เขียนว่า Use access point (ภาษาไทยว่าอะไรไม่ทราบนะคะ) ตรงนี้ ให้เลือกเป็น After confirmation
ตรวจเช็คและแก้ไขการตั้งค่าให้หมดทุกอันนะคะ แล้วค่อยกับไปเปิด Profile เป็นปกติ ทีนี้ก็น่าจะปลอดภัยแล้วค่ะ เวลามันจะต่ออะไรมันก็ต้องถามเราก่อนค่ะ

ตั้งแต่จัดการพวกนี้ทั้งหมดเท่าที่ใช้มาก็ควบคุมการใช้งาน gprs/edgeได้ค่ะ ใจเย็นนิดนึงนะคะ โทรศัพท์ใช้ได้คุ้มราคามากมี applications และเกมส์ให้ลงเยอะแยะเลย

คุณPoonPoon แนะนำถูกต้องแล้วครับ
แล้วมีโปรแกรมอื่นใช้แทน QuickOffice มั้ยครับ แนะนำหน่อยครับ อยากใช้เหมือนกันครับ
ส่วนต่อเน็ต เองก็เพิ่งเจอเหมือนกันเพราะผมใช้ตั้งค่า email ครับเลยต้องไปไล่ปิดให้ถามก่อนทุกครั้ง
ข้อสังเกต ไม่ทราบว่าเครื่องคุณpoonpoon ใน mem เคร่อง drive C มี folder system --> quickoffice --> unlockcodes หรือป่าวครับ
ถ้ามีก็เหมือนเครื่องผม แต่ใช้งาน office แบบตัวเต็มไม่ได้ งงเหมือนกันครับ

poonpoon

07 Aug 2010 10:35

ลองหา Office suite มาลงดูนะคะ (แต่ทำไมใช้ ppt ไม่ได้ไม่รู้)
folder ที่ว่านั้นไม่มีในโทรศัพท์นะคะ ปัญหาของ Quick Office เค้าบอกว่ามาว่างี้ค่ะ

อ้างถึง:
Please accept our apologies for the inconvenience caused.
Unfortunately this is a known issue and our developers are working on it.
So currently, I could offer you two solutions:
- wait for developers reply
- process refund for your purchase so you could re-purchase the software a bit later when new version of firmware/Quickoffice is released.

SPGUEST

07 Aug 2010 11:34

poonpoon ผู้เขียน:
ลองหา Office suite มาลงดูนะคะ (แต่ทำไมใช้ ppt ไม่ได้ไม่รู้)
folder ที่ว่านั้นไม่มีในโทรศัพท์นะคะ ปัญหาของ Quick Office เค้าบอกว่ามาว่างี้ค่ะ

อ้างถึง:
Please accept our apologies for the inconvenience caused.
Unfortunately this is a known issue and our developers are working on it.
So currently, I could offer you two solutions:
- wait for developers reply
- process refund for your purchase so you could re-purchase the software a bit later when new version of firmware/Quickoffice is released.

clear ครับ ทีนี้ก็รอเมล์ wait for developers reply ดีมั้ยครับ ถ้าเค้าแจ้งมาเมื่อไหร่แจ้งด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

ผู้มาเยือน

07 Aug 2010 18:45

C6 เล่นเกม flash กับเกมบน facebook ได้ไหมอ่ะครับ

ผู้มาเยือน

07 Aug 2010 21:34

ขอถามหน่อยคับ เวลาใช้ GPS

ผมกด ตำแหน่งของฉัน

แล้วคนห้า สถานที พอได้แล้ว

ก็กด เดินไปที

มันก็ขึ้นข้างบนซ้ายว่า

กำลังรอ GPS รอนานมาก ไม่รู้เปงเพราะอะไร

เวลาใช้GPS ต้องต่อเน็ตหรือป่าวคับ

ข้างล้างขวา 0.0KB ก็ไม่ขยับเลย

ขอถามอีกอย่าง บนขวามีรูปซองจดหมายขึ้น
หมายความว่าไงคำ เมมเต็มหรอ
ข้อความผมมี8ฉบับเอง

ลบไปหลายอันแหละก็ยังขึ้นอยู่

ใครรู้บอกทีคับ วิธีแก้...

ขอบคุณคับ

A-Plus

07 Aug 2010 23:13

กำลังรอ GPS รอนานมาก ไม่รู้เปงเพราะอะไร

เวลาใช้GPS ต้องต่อเน็ตหรือป่าวคับ

ข้างล้างขวา 0.0KB ก็ไม่ขยับเลย

ขอถามอีกอย่าง บนขวามีรูปซองจดหมายขึ้น
หมายความว่าไงคำ เมมเต็มหรอ
ข้อความผมมี8ฉบับเอง

ลบไปหลายอันแหละก็ยังขึ้นอยู่

ใครรู้บอกทีคับ วิธีแก้...

ขอบคุณคับ

แก้ข้อความที่กระพริบอยู่โดยการเปิดเข้าไปลบ "ข้อความซิมครับ"
ชิมเบี้ยนมันจะแยกอ่านข้อความในเครื่องและในซิมต่างหาก

ผู้มาเยือน

08 Aug 2010 10:05

ถ้าใส่เมมเยอะๆมันจะหน่วงเครื่องเปล่าอ่ะครับ
ซัก 8Gb หรือไม่ก็ 16Gb อ่ะครับ

poonpoon

08 Aug 2010 12:26

ตอนนี้ใส่อยู่ 8 GB เวลาใช้งานก็ดูโอเคนะคะ แต่เวลาเชื่อมต่อกับ pc ทาง USB (mass storage) พอเอาออก มันจะช้านิดนึงกว่าจะเข้าไปใช้ข้อมูลใน memory card ได้ คือ พวก icon ต่างๆของโปรแกรมที่ลงใน memory card จะไม่ปรากฎทันทีที่เลิกการเชื่อมต่อ ตอนแรกก็ตกใจเหมือนกันว่ามันหายไปไหนหมด กับเวลา uninstall มันดูเหมือนจะใช้เวลาในการ update ข้อมูลนานกว่า 2 GB

ผู้มาเยือน

08 Aug 2010 16:24

ของผมเนี่ย ไม่ไหวอ่านะ แบบว่าเครื่องค้าง

ตอนนี้ผมเลิกเล่นเน็ตละ ผมว่าใช้โทรอย่างเดียวดีก่า เครื่องค้างตอนเล่น ovi

เซงมากเลยคับ อยากรู้จัง คนใช้ทั้งบอดร่วมกี่คน

ผมแล้ว 1

ผู้มาเยือน

08 Aug 2010 17:28

ของผมเนี่ย ไม่ไหวอ่านะ แบบว่าเครื่องค้าง

ตอนนี้ผมเลิกเล่นเน็ตละ ผมว่าใช้โทรอย่างเดียวดีก่า เครื่องค้างตอนเล่น ovi

เซงมากเลยคับ อยากรู้จัง คนใช้ทั้งบอดร่วมกี่คน

ผมแล้ว 1

ผมตั้งแต่ใชมายังไม่เคยค้างเลยนะครับ
ผมว่ารุ่นนี้ เร็วกว่า 5800 กับ X6 อีกนะครับ

ปล. พิมจาก C6 ครับ

C6 อีกคน มือใหม่

08 Aug 2010 21:54

รบกวนถามค่ะ เรื่อง WLAN
ได้ลองตั้งค่า Access Point แล้ว ลองเชื่อมต่อWLANแล้ว ใส่ Key WEP แล้ว เครื่องทดสอบการเชื่อมต่อแล้ว ไม่ได้แจ้ง error ใดๆ เครื่อง WLAN+WEP ก็แสดงบนหน้าจอแล้ว
แต่พอจะใช้ browser เข้าอินเตอร์เน็ต กลับไม่ได้ เพราะ "ชื่อเซิร์ฟเวอร์ไม่ถูกต้อง"
เป็นเพราะอะไรได้บ้างคะ และจะสามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ ลอง search ข้อมูลดูแล้วไม่ได้คำตอบที่ใกล้เคียงจึงรบกวนถามอีกทีค่ะ

ปล. เผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ
1. WLAN ที่บ้านเป็น MaxNet
2. ค่า WEP ของอินเตอร์เน็ต เป็น 128 bit แต่ข้อมูลการเชื่อมต่อ WLAN บนมือถือระบุว่า สัญญาณแรง ไม่เต็ม 100% ความเร็ว 54Mbit/s
3. รหัส WEP ที่ใช้เซ็ท WLAN ทุกครั้งมี 26 ตัว แต่ไม่สามารถคีย์ลงในเครื่องได้หมด (สงสัย character จะเกินน่ะค่ะ) เลยคีย์ลงมือถือแค่ 13 ตัวแทน (แต่รวม 0x) ด้วยนะคะ เพราะลองคีย์ WEP 13 ตัวไม่รวม 0x นำหน้า แล้วมันเชื่อมต่อไม่ได้น่ะค่ะ

WEP Encription ระบุดังนี้ค่ะ :
128-bit WEP: Enter 13 characters or 26 hexadecimal digits ("0-9" , "A-F" preceded by 0x for each Key (1-4)
สมมติว่า รหัสเต็มคือ
0x5f7788979f7788979f7788979f
ลองคีย์ในมือถือเป็น
0x5f7788979f778
เชื่อมต่อไม่ได้
แต่ลองคีย์แค่ 0x5f7788979f7 เชื่อมต่อได้ค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบมือใหม่ใช้ Nokia ให้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ผู้มาเยือน

08 Aug 2010 22:56

Cabuto

09 Aug 2010 07:07

C6 อีกคน มือใหม่ ผู้เขียน:
ได้ลองตั้งค่า Access Point แล้ว ลองเชื่อมต่อWLANแล้ว ใส่ Key WEP แล้ว เครื่องทดสอบการเชื่อมต่อแล้ว ไม่ได้แจ้ง error ใดๆ เครื่อง WLAN+WEP ก็แสดงบนหน้าจอแล้ว
แต่พอจะใช้ browser เข้าอินเตอร์เน็ต กลับไม่ได้ เพราะ "ชื่อเซิร์ฟเวอร์ไม่ถูกต้อง"
เป็นเพราะอะไรได้บ้างคะ และจะสามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ ลอง search ข้อมูลดูแล้วไม่ได้คำตอบที่ใกล้เคียงจึงรบกวนถามอีกทีค่ะ

ปล. เผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ
2. ค่า WEP ของอินเตอร์เน็ต เป็น 128 bit แต่ข้อมูลการเชื่อมต่อ WLAN บนมือถือระบุว่า สัญญาณแรง ไม่เต็ม 100% ความเร็ว 54Mbit/s
3. รหัส WEP ที่ใช้เซ็ท WLAN ทุกครั้งมี 26 ตัว แต่ไม่สามารถคีย์ลงในเครื่องได้หมด (สงสัย character จะเกินน่ะค่ะ) เลยคีย์ลงมือถือแค่ 13 ตัวแทน (แต่รวม 0x) ด้วยนะคะ เพราะลองคีย์ WEP 13 ตัวไม่รวม 0x นำหน้า แล้วมันเชื่อมต่อไม่ได้น่ะค่ะ

WEP Encription ระบุดังนี้ค่ะ :
128-bit WEP: Enter 13 characters or 26 hexadecimal digits ("0-9" , "A-F" preceded by 0x for each Key (1-4)
แต่ลองคีย์แค่ 0x5f7788979f7 เชื่อมต่อได้ค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบมือใหม่ใช้ Nokia ให้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ลองเปลี่ยน WEP ที่ตัว router ให้เหลือแค่ 13 ตัวอักษร ดูครับ น่าจะใช้ได้ Very Happy

ผู้มาเยือน

09 Aug 2010 21:54

ผมใช้ Hotmail ใน Nokia C6 มันอ่านภาษาไทยไม่ได้ เป็นภาษาอะไรก็ไม่รู้ ผมตั้งภาษาที่เครื่องและที่เมล์แล้วก็ยังไม่หายครับ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยต้องทำยังไงครับ

Fram€

10 Aug 2010 20:11

อยากถามว่าถ้า

พึ่งซื้อเครื่องมาใหม่ควรทำไร

HR แล้วลงโปรแกรมหรอ

ผู้มาเยือน

11 Aug 2010 10:45

ผมใช้ Hotmail ใน Nokia C6 มันอ่านภาษาไทยไม่ได้ เป็นภาษาอะไรก็ไม่รู้ ผมตั้งภาษาที่เครื่องและที่เมล์แล้วก็ยังไม่หายครับ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยต้องทำยังไงครับ

ใช้เมนูเป็นภาษาอังกฤษหรือเปล่าครับ

ผมเคยใช้แล้ว เครื่องจะเอ๋อๆ เรื่องภาษาไทยครับ ผมลองเปลี่ยนมาใช้เมนูเครื่องภาษาไทย อ่านได้ไม่มีปัญหาเลย

Artty_Art

11 Aug 2010 13:12

ใช้เมนูเป็นภาษาอังกฤษหรือเปล่าครับ

ผมเคยใช้แล้ว เครื่องจะเอ๋อๆ เรื่องภาษาไทยครับ ผมลองเปลี่ยนมาใช้เมนูเครื่องภาษาไทย อ่านได้ไม่มีปัญหาเลย

เป็นเหมือนกันครับ อ่านไม่ออก เป็น ?????? ไปหมดเลยที่พิมพ์ไทยไป ถ้าส่งผ่าน gmail ไม่มีปัญหา มีปัญหากับ hotmail อย่างเดียว

อีกอย่าง เจอปัญหาตอนพิมพ์อีเมล ถ้าพิมพ์ subject จะกด ขึ้น+Sym แล้วเลือกภาษา แล้วกดปุ่มกลางเลือกที่อยู่ตรง cursor บน keyboard ไม่ได้ ต้องกดยืนยันบนหน้าจอแทน
ถ้าในตัว body ของ email เอง กดเปลี่ยนภาษาแล้วกดยืนยันบน cursor บน keyboard ได้

Artty_Art

11 Aug 2010 13:22

อีกอย่างครับ เป็นทั้งเมนูไทย และ อังกฤษ เลยครับ

teen

11 Aug 2010 15:45

ใช้โปรแกรม MSN และ Opera ไม่ได้ครับ Surprised

ผู้มาเยือน

11 Aug 2010 18:41

!!! เจอปัญหาแล้วครับ !!!
ผมไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันทุกเครื่องหรือเปล่า
แต่เครื่องผม เวลาเอามือกำที่มุมล่างซ้ายของเครื่อง
(มาแนว iPhone เลย)
จะสังเกตุได้ทันทีว่า ระดับความเข้มของสัญญาณโทรศัพท์จะลดลง
ประมาณ 2-3 ขีด จากปกติถ้าผมวางเอาไว้เฉยๆ จะเต็ม 7 ขีด
แต่ถึง สัญญาณจะลดลง 2-3 ผมทดลอง คุยแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่ก็น่าเป็นห่วงอยู่ก็คือ ถ้าเราอยู่ในที่ ที่อับสัญญาณหรือสัญญาณน้อยมากๆ
อาจจะ ทำให้สายขาด ได้หรือไม่นั้นผมก็ยังไม่ได้ลองครับ

ผู้มาเยือน

11 Aug 2010 18:52

เพิ่มเติมครับ
ถ้ากำตัวเครื่องครบทั้ง 4 มุม
สัญญาณจะเหลือแค่ 2-3 ขัดเท่านั้น บางครั้งก็เหลือ 1 ขีด
แต่เวลาใช้จริง คงไม่มีใครกำโทรศัพท์ 4 มุมแล้วโทรหรอกมั้ง

ผู้มาเยือน

11 Aug 2010 21:35

อ่าน Hotmail เป็นภาษาไทย ไม่ได้เหมือนกันครับ
เป็นหมดไม่ว่าเป็นเมนูภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษ กูรูช่วยหน่อย

poonpoon

12 Aug 2010 00:00

ใช้ทั้ง opera mini, opera mobile และ browser ของ nokia เอง ไม่มีปัญหาการอ่านเมล์หรือเข้าเวบไทยเลยค่ะ สำหรับ browser ของเครือ่งลองเข้าไปตรวจการตั้งค่าภาษาใน browser ให้ default encoding เป็น automatic ดูนะคะ หรือถ้ายังไม่ได้อีกอาจต้องลองเปลี่ยนเป็นไทย อะไรประมาณนี้

วิธีเข้า เปิดหน้าเวบที่เราต้องการขึ้นมา -->แตะตรงที่เป็นลูกศรขยายทางมุมขวาล่างของจอ มันจะแสดงเมนูทางขวา --> เลือก ไอคอน ที่อยู่ข้างใต้คำกว่า Back --> เลือก Page --> Default encoding --> ตั้งเป็น automatic

สำหรับ MSN ไม่ได้ลองเลย แต่ใช้ Nimbuzz มันดีและเร็วมาก สามารถ chat ได้หลายๆอันพร้อมกันด้วย ทั้ง google, msn, skype, และอื่นๆอีกมาก ลองดูนะคะ

ผู้มาเยือน

12 Aug 2010 13:53

Cabuto ผู้เขียน:
C6 อีกคน มือใหม่ ผู้เขียน:

ลองเปลี่ยน WEP ที่ตัว router ให้เหลือแค่ 13 ตัวอักษร ดูครับ น่าจะใช้ได้ Very Happy

ได้แล้วค่ะ คือ ไม่ต้องพิมพ์ 0x ไปด้วยค่ะ ^_^

Fram€

12 Aug 2010 23:20

คัยรู้วิธีลงMSN c6 บ้าง

เราลองลงแล้วมันไม่มีอ่ะ

คัยรู้ช่วยบอกหน่อย

อยากเล่นเอ็มในโทรสับอ่ะ

}}ซื้อวันแม่เลย{{

baateesut

13 Aug 2010 08:17

ตอนนี้ c6 เท่าไหร่อ่ะค่ะ

อยากได้มานานแล้ว

รอราคาลงอยู่ พอดีดทรศัพท์หาย

sonjung44

13 Aug 2010 10:32

โทษนะคับจะสอบถามหน่อยอ่ะคับพอดีฟมว่าจะซื้อ C6 อยู่อ่ะคับ

ไม่ทราบว่าโดยรวมดีมั้ยคับ มีปัญหาตรงไหนบ้างรึป่าวแล้วที่เค้าบอกว่านำทางไม่ต้องเสียเงิน

อ่ะคับ ไม่ทราบว่่าโ่ดยรวมใช้ได้เลยรึป่าวคับ รบกวนด้วยนะคับ เอ่อแล้วเสียงเรียกเข้าดังดีมั้ยคับ

ดังแตกรึป่าวคับ รบกวนด้วยคับ ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่หรอคับ สีขาว ขอบคุณคับ

nengma22

13 Aug 2010 17:40

เพิ่งซื้อจาก Powerbuy ใช้บัตรเครดิต citibank , กรุงศรี ลด 8% จาก9900 เหลือ
9108 บาท ผ่อน 0% 4เดือน
เท่าที่ลองใช้งาน ก็คุ้มค่า GPS จับสัญญาณเร็วใช้ได้ ใช้ฟรีตลอดชีพ
แต่ลงgarmin แล้วเอียงข้างแผนที่ไม่เต็ม คงเป็นที่software
เสียงเรียกเข้าก็ดังพอได้ระดับนึง
โดยรวมค่อนข้างพอใจ ติสายUSB สั้นจริง และน่าจะมีชุดnavi holder จะดีมาก Laughing

porcheko

13 Aug 2010 18:56

ตอนนี้ ใช้มาเกือบอาทิตย์แล้วค่ะ ซื้อมา 9,500 มาบุญตรอง สีขาว (สีดำหายากเวอร์ๆ)
-ปัญหา ก็คือ ตอนแรก ใช้งาน ใช้เล่นเนต เล่นที่บ้าน มีไวไฟ ก็เล่นได้
พอเลย ออกมาหน่อย มันก็ต่อ จีพีอาเอสเองเลยมาหาอ่านวิธีในนี้ก็ งมๆไปก็หาย
แต่ มันยังต่อ ไวไฟ ให้เองตอลดอยู่เสมอ ลอง ทำตามที่กระทุ้นี้บอกแล้วก็ไม่หาย เปลืองแบตมากๆ
-ตอนนี่ปิดเครื่องไปแล้ว เพราะ อยู่ๆ มันก็ขึ้นว่า การเชื่อมต่อขัดข้อง เป็นตลอดเลย กดไรไม่ได้เลย แบตร้อนแล้วด้วย เลยปิดเครื่องก่อน

นอกนั้นก็โอเคนะคะ อยากถาม ค่ะว่าแก้ยังไงดี?

c6

13 Aug 2010 18:59

Fram€ ผู้เขียน:
คัยรู้วิธีลงMSN c6 บ้าง

เราลองลงแล้วมันไม่มีอ่ะ

คัยรู้ช่วยบอกหน่อย

อยากเล่นเอ็มในโทรสับอ่ะ

}}ซื้อวันแม่เลย{{

ซื้อวันแม่เช่นกันครับ
ซื้อที่มอลล์บางแค
ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย
ส่วนเอ็มในโทรศัพท์ ผมใช้ ebuddy อยู่น่ะครับ

arnonsia

13 Aug 2010 20:44

ตอนนี้ ใช้มาเกือบอาทิตย์แล้วค่ะ ซื้อมา 9,500 มาบุญตรอง สีขาว (สีดำหายากเวอร์ๆ)
-ปัญหา ก็คือ ตอนแรก ใช้งาน ใช้เล่นเนต เล่นที่บ้าน มีไวไฟ ก็เล่นได้
พอเลย ออกมาหน่อย มันก็ต่อ จีพีอาเอสเองเลยมาหาอ่านวิธีในนี้ก็ งมๆไปก็หาย
แต่ มันยังต่อ ไวไฟ ให้เองตอลดอยู่เสมอ ลอง ทำตามที่กระทุ้นี้บอกแล้วก็ไม่หาย เปลืองแบตมากๆ
-ตอนนี่ปิดเครื่องไปแล้ว เพราะ อยู่ๆ มันก็ขึ้นว่า การเชื่อมต่อขัดข้อง เป็นตลอดเลย กดไรไม่ได้เลย แบตร้อนแล้วด้วย เลยปิดเครื่องก่อน

นอกนั้นก็โอเคนะคะ อยากถาม ค่ะว่าแก้ยังไงดี?
HR เลยครับเครื่องจะได้ไม่มีปัญหาตอนของผมก็เป็นแบบคุณ พอHR หายไปเลยอ่านตั้งหัวข้อนี้นะครับ Hard Reset เอาลิ้งไปครับhttp://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=333478&postdays=0&postorder=asc&start=900 ทำแล้วเครื่องจะดีเลยนะผมว่า

Littlel3unny

13 Aug 2010 21:10

ฮัลโล๊ๆ ชาวC6
วันนี้พึ่งไปถอยมาค่ะ MBK 9100สีขาว+ฟิล์มกันรอย
ราคาที่สืบมาวันนี้ *13.08.10
เจอ 8500 8750 8900 8950 9100 9200 9300 9500 และ 9900 ค่ะ

ออฟชั่นที่เจอ ก็ 9100+ฟิล์ม กับ 9100+ลงโปรแกรม ให้

ขอบคุณทุกคนมากลเยที่มาแชร์ปัญหา/ทริค กัน ขอบคุณค่ะๆ

เรายังไม่แชร์ ถามก่อนเลยละกัน เพราะพึ่งเคยใช้สมาร์ทโฟนครั่งแรก ><"
1. จากที่อ่านเรื่อง HR เครื่องมา น่าสนใจจัง สงสัยอยู่ว่า การทำ HR มันส่งผลอะไรต่อระบบมั้ยคะ อีกหน่อยเครื่องมีปัญหาส่ง0 ได้ปกติมั้ย เค้าจะไม่รับซ่อมเพราะเรื่องซอฟแวร์อะไรรึป่าว ++ ตื่นเต้นไม่กล้าทำ HR เอง กลัวกดผิด กดไม่ดี หน้ามึน -*-

2. เรื่องการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตค่ะ สงสัยว่าถ้าเราไปอยู่ในจุดที่รับ Wi fi ได้
เราก็ต้องเสียตังเพื่อเปิดใช้งานจากเครือข่ายมือถือเราด้วยรึป่าว รึว่าใช้ได้ฟรีเหมือนเล่นโน้ตบุ๊คเลย

3. ตอนนี้ใช้ True เติมเงิน ค่ะ หากต้องการใช้เน็ต ก็สมัครแพคเกจ(เล็ง 99บ./เดือน ใช้ เอต-ไวไฟ-gprs รวมกัน 20 ชม.)แล้วใช้ได้เลย หรือว่าต้องโทรให้ CC เค้าเปิดให้ก่อนรึป่าวคะ

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่า ^^"

porcheko

13 Aug 2010 21:13

ออ ขอบคุณมากๆค่ะ จะลองดู^^
ขอถามอีกนิดนึง
คือ พอเสียบกับคอมแล้ว มันขึ้นว่า ให้ปิดบางแอพพลิเคชั่นอ่ะคะ?
คือลองปิดไปแล้ว มันก็ยังขึ้นอยู่

newbieeee

13 Aug 2010 22:47

ไม่สามารถต่อ wlan ผ่าน 3bbที่บ้านได้ค่ะ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรคะ มันจะขึ้นว่า ชื่อเซอร์เวอร์ไม่ถูกต้อง ตลอดเลยค่ะ
ลองทำตามที่คุณ aukkarapong บอกไว้ก็ทำไม่ไดค่ะ

BOTUN

14 Aug 2010 00:33

เพิ่งซื้อมาแหละ เหนแร้วชอบ แต่ไม่ค่อยได้ใช้อ่า เรยตัดสินใจขาย เป็นเครื่องศูนย์สีดำ ใหม่เอี่ยมแค่อาทิดเดียว อุปกรณ์ครบ ติดฟิล์มกันรอยอย่างดี ราคาอยูที่ 9500 บาท สนใจติดต่อ rich 0840743276

Jinns

14 Aug 2010 15:53

ไม่ทราบว่า พึ่งซื้อมาใหม่ยังไม่ได้ทำอะไร ควรทำ HR เลยหรือไม่ครับ
ถ้าทำแล้วจะเกิดอะไรขึ้นกับเครื่องครับ
ช่วยตอบผมที

ขอบคุณมากครับ

hanzapopbo

14 Aug 2010 19:03

เค้าเป็นคนที่ใช้ C6 ค่ะ การที่เน็ตมันต่อตลอดคุณต้องเอาพวก facebook หรืออีเมล์ที่ตั้งไว้มราหน้าจอหลักออกไปค่ะ ถ้าไม่เอาออกมันจะอัพเดท facebook ให้เราตลอด แล้วก็ควรจะสมัคร แพ็คเกจ เน็ตใช้ค่ะ ของเราสมัคร True 359 บาท100 ชม ค่ะ EDGE นะคะ ฟรี 3G 15 ชม แต่ไม่ได้ใช้เพราะ 3g มีแต่ในกรุงเทพค่ะ พอดีบ้านอยู่ปทุมธานี เอา facebbok ที่หน้าจอออกไปค่ะ ทำโดยเลือก ตัวเลือกที่หน้าจอหลักแล้วเลือกแก้ไขเนื้อหาค่ะ (การแก้ไข Widget หน้าจอ) เท่านั้นมันจะไม่ต่ออัตโนมัติค่ะ อย่าไปตั้งค่าการเชื่อมต่อในการตั้งค่านะคะ เดี๋ยวต่อไม่ได้อีกจะซวย ต้องโทรไปขอการตั้งค่าใหม่อีก ==a Confused

hanzapopbo

14 Aug 2010 19:27

hanzapopbo ผู้เขียน:
เค้าเป็นคนที่ใช้ C6 ค่ะ การที่เน็ตมันต่อตลอดคุณต้องเอาพวก facebook หรืออีเมล์ที่ตั้งไว้มราหน้าจอหลักออกไปค่ะ ถ้าไม่เอาออกมันจะอัพเดท facebook ให้เราตลอด แล้วก็ควรจะสมัคร แพ็คเกจ เน็ตใช้ค่ะ ของเราสมัคร True 359 บาท100 ชม ค่ะ EDGE นะคะ ฟรี 3G 15 ชม แต่ไม่ได้ใช้เพราะ 3g มีแต่ในกรุงเทพค่ะ พอดีบ้านอยู่ปทุมธานี เอา facebbok ที่หน้าจอออกไปค่ะ ทำโดยเลือก ตัวเลือกที่หน้าจอหลักแล้วเลือกแก้ไขเนื้อหาค่ะ (การแก้ไข Widget หน้าจอ) เท่านั้นมันจะไม่ต่ออัตโนมัติค่ะ อย่าไปตั้งค่าการเชื่อมต่อในการตั้งค่านะคะ เดี๋ยวต่อไม่ได้อีกจะซวย ต้องโทรไปขอการตั้งค่าใหม่อีก ==a Confused

ปัญหาในการใช้งานส่วนใหญ่โดยรวมก็ Ok ค่ะ แต่ไม่ชอบอย่างหนึ่งตรงที่ แต่ก่อนใช้ N70 ME ค่ะ ชุดหูฟังจะมีปุ่มเปลี่ยนเพลงแต่ ชุดหูฟังของ C6 ไม่มีค่ะ ที่เสียบคอมก็สั้นสุดๆ สายชาตแบตก็บางสุดๆ เหมือนเป็นรุ่นประหยัดค่ะ รวมๆการใช้งาน ok เลยยย

Blue Scorpions

14 Aug 2010 20:09

ทำแบบนี้คือการปิดสัญญาณมือถือนะครับ เหมือนกับการปิดเครื่อง หรือก็คือเราโทรออกรับสายไม่ได้ แต่เครื่องเรายังเปิดอยู่แค่นั้นเองครับ

ถ้าคุณจะไม่ให้ต่อเน็ทอัตโนมัติแล้วทำแบบนี้ บอกได้ว่าทำได้ครับ แต่ว่าเครื่องคุณก็จะโทรออกไม่ได้ และรับสายไม่ได้เลย แล้วจะมีโทรศัพท์ไปทำไมล่ะครับ =='

เวลาเสียบ กดให้สุดเลยครับ ไม่ต้องไปกลัวมันพัง

ถ้ากดจนสุดแล้ว ไม่ดัง ให้เอาเครื่องไปเปลี่ยน(ถ้าซื้อเครื่องศูนย์มีประกัน 7 วัน)
แต่ถ้าซื้อร้านส่ง ก็ให้ส่งศูนย์ซ่อมของ Nokia Care ละกันนะครับ

แนะนำอีกอย่างคือ ให้ลองเอาหูฟังอันอื่นมาลองเสียบด้วยครับ ถ้าดังแสดงว่าหูฟังที่ได้มามันเสียครับ

...

ก็เข้าไปที่ เมนู>แอฟ>ตัวจัดการไฟล์>ไดร์ฟ C ไงครับ

ถามก่อนว่าคุณจะลบอะไรครับ แนะนำไม่ให้ไปยุ่งกับไดร์ฟ C นะครับ เพราะมันเป็นตัวเก็บไฟล์ที่เอาไว้บูทเครื่อง ถ้าลบมั่วๆ มีเครื่องบูทไม่ขึ้นแน่ๆ ถ้าต้องหารจะล้างไฟล์จริงๆ ให้ HR นะครับ ส่วนวิธีให้หาดูเอาจาก 2-3 หน้าที่แล้วที่ผมเคยมาโพสไว้

ใครเป็นบ้าง

คุณสมัครแพคเกจอินเตอร์เน็ทรึยังครับ ถ้ายังก็โทรไป Call Center ให้เค้าจัดการให้ก่อนนะครับ จึงจะใช้เน็ทได้ครับ

SPGUEST ผู้เขียน:

C6 ถ้าจะลง Quick Office ให้ลงตัว 6.2 ได้เลยนะครับ เพราะตัว 4.2 มีติดกับเครื่องมาแล้ว

ขอโทษนะครับ คือผมต้องการชี้แจงให้ทราบนะครับ
จากที่ผมได้ลองทำวิธีที่ผมแนะนำไปข้างต้น แล้วลองโทรออกและรับสายดู
ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เพราะการทำวิธีนี้แค่เป็นการตัดการเชื่อมต่อสัญญาณ WIFI หรือ EDGE หรือ GPRS
และพวก Widget ต่างๆ เช่น Facebook ก็จะไม่เชื่อมต่อสัญญาณอัตโนมัติครับ
แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นการตัดสัญญาณโทรศัพท์มือถือ
การที่จะโทรออกและรับสายไม่ไ่ด้ คือการปรับรูปแบบ Offline Mode ของโทรศัพท์ครับ
ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดเลยครับ
และพร้อมน้อมรับคำแนะนำครับ

vevitamin

15 Aug 2010 01:11

มีปัญหากับ Nokia c6 ครับ

คือ รายชื่อของคนที่โทรเข้า โทรออก แล้วก็สายที่พลาดครับ จะหายไปทุกๆ หนึ่งหรือสองวัน
กลายเป็นขึ้นว่า No missed call โดยไม่ได้กดลบ มันหายเองอัตโนมัติ
(หายกับตาเลยครับ เมื่อสักครู่กำลังมองอยู่ อยู่ดีๆ มันก็หายเองให้เห็นเลยครับ พยายามร้องห้ามมันแล้วแต่โทรศัพท์ไม่ฟังครับ)

ส่วนตัวตั้งไว้แล้วว่าให้ log duration เป็น 30 วัน

ไม่ทราบว่ามีทางแก้ให้ พวก missed call, received call หรือ dialed call ไม่หายมั้ยครับ?

Jinns

15 Aug 2010 03:26

อยากถามว่าถ้าซื้อเครื่องมาใหม่แล้ว
ทำการ Hr เลย ไม่ทราบว่า อะไรที่ ศูนย์ให้มาจะหาย แล้วเราต้องลงเองบ้างครับ

หรือจะเป็นเหมือนทีีศูนย์ให้มาแลย

จะได้ ศึกษาก่อนทำ Hr ช่วยผมตอบที

ขอบคุณครับ

porcheko

15 Aug 2010 08:19

hanzapopbo ผู้เขียน:

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ เราอ่านวิธีแก้ปัญหา ของ คุณ โทรศัพท์เราเลยหาย จากการขึ้นว่าการเชื่อมต่อไม่ว่างแล้ว ^^ นึกว่าวันนี้ต้องไปร้านหรือศุนย์อีกแล้ว
พอดี วันนี้ครบ 7 วัน ถ้าเครื่องมีปัญหาร้านจะเปลี่ยนให้

aukkarapong

15 Aug 2010 08:28

ขอโทษนะครับ คือผมต้องการชี้แจงให้ทราบนะครับ
จากที่ผมได้ลองทำวิธีที่ผมแนะนำไปข้างต้น แล้วลองโทรออกและรับสายดู
ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เพราะการทำวิธีนี้แค่เป็นการตัดการเชื่อมต่อสัญญาณ WIFI หรือ EDGE หรือ GPRS
และพวก Widget ต่างๆ เช่น Facebook ก็จะไม่เชื่อมต่อสัญญาณอัตโนมัติครับ
แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นการตัดสัญญาณโทรศัพท์มือถือ
การที่จะโทรออกและรับสายไม่ไ่ด้ คือการปรับรูปแบบ Offline Mode ของโทรศัพท์ครับ
ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดเลยครับ
และพร้อมน้อมรับคำแนะนำครับ

แปลกแฮะ ไม่ยักรู้ว่า C6 อยู่ใน Offline Mode แล้วโทรออกได้ด้วยหรอครับ =='

X6 ทำไม่ได้นะครับ เพราะมันจะตัดสัญญาณมือถือทั้งหมด ทำให้โทรศัพท์นอนนิ่งเหมือนปิดเครื่องเลยครับ

ถ้ายังไงท่านอื่นลองเปลี่ยนเป็น Mode Offlineดู แล้วลองโทรออกดูนะครับ ว่ามันโทรออกได้ไหม ซึ่งปรกติแล้ว มันน่าจะโทรออกไม่ได้เลยนะครับ

Jinns ผู้เขียน:
อยากถามว่าถ้าซื้อเครื่องมาใหม่แล้ว
ทำการ Hr เลย ไม่ทราบว่า อะไรที่ ศูนย์ให้มาจะหาย แล้วเราต้องลงเองบ้างครับ

หรือจะเป็นเหมือนทีีศูนย์ให้มาแลย

จะได้ ศึกษาก่อนทำ Hr ช่วยผมตอบที

ขอบคุณครับ

อยากรู้เข้าไปที่นี่ครับ แล้วอ่านโพสที่ 4
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444

newbieeee ผู้เขียน:
ไม่สามารถต่อ wlan ผ่าน 3bbที่บ้านได้ค่ะ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรคะ มันจะขึ้นว่า ชื่อเซอร์เวอร์ไม่ถูกต้อง ตลอดเลยค่ะ
ลองทำตามที่คุณ aukkarapong บอกไว้ก็ทำไม่ไดค่ะ

เมื่อทำแบบนี้แล้ว

ตอนแรก ให้เข้าไป Add Connection ก่อนนะครับ โดยเข้าไปที่ เข้าไปตั้งค่าที่>เมนู>ตั้งค่า>การเชื่อมต่อ>ปลายทาง>อินเทอร์เน็ท >ตัวเลือก>จุดเชื่อมต่อใหม่>ใช่>Lanไร้สาย>แล้วเลือก Access Point ของ Wireless Lan ที่คุณต้องการนะครับ

จากนั้นจะมีชื่อ Access Pont ขึ้นมาในนั้น ให้กด 1 ครั้งที่ชื่อของAccess Pontที่เพิ่มขึ้นมา จากนั้นกดที่ ตั้งค่า>แก้ไข>ใช้จุดเชื่อมต่อ>แล้วตั้งเป็นหลังยืนยันนะครับ

จากข้างบน ตรงความปลอดภัย WLAN คุณต้อง Set ค่าความปลอดภัยให้ตรงกับค่าที่คุณให้ตัว Access Point ด้วยนะครับ เช่นถ้าคุณใช้ WPA2 ในการเชื่อมต่อ คุณก็ต้องตั้งให้มันเป็น WPA/WPA 2

จากนั้นก็กดที่ ตั้งค่าความปลอดภัย แล้วใส่ Key ของเครือข่ายที่คุณใช้เข้าไป (ถ้าเซ็ตเป็น WPA2 อย่างเดียว ให้ตั้งที่ โหมด WPA2เท่านั้น เป็น เปิด นะครับ)

ซึ่งค่าข้างบนมันขึ้นอยู่กับการตั้งค่า Access Pont ที่คุณใช้งานด้วยครับ

step2007

15 Aug 2010 13:36

ใครที่ซื้อC6มาใช้แล้ว คือยากทรายถึงข้อดีและข้อด้อยของตัวนี้หน่อยครับ จะได้เป็นการแลกเปลี่ยนข้อมูลสำหรับคนที่ยังไม่ทราบอะไรมากของC6นี้

นนทกร

15 Aug 2010 17:47

การ Hard reset โดยกดปุ่ม เขียว+แดง+ปุ่มกล้อง ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง
ในตัวของ C6 นี่ปุ่มไหนหรอคับพี่ รบกวนด้วยคับ

สุดยอดออนไลน์

15 Aug 2010 20:52

Surprised ซื้อมาแล้วครับ จากศูนย์ Nokia เชียงใหม่ ปัญหาไม่มีเลยครับ ไม่รู้ว่าคนที่มีปัญหาลง แอปฯ ไม่ตรงรุ่นหรือเปล่าอาจจะรวน ส่วนผมเลือกโหลด Ovi ตอนนี้ซอฟต์แวร์ที่ตรงรุ่น C6-00 จริงมีน้อยนะครับ มีแต่แอบใช้กะ n97 อะไรอย่างงี้ ผมว่ารอสัก 2-3 เดือนนะครับ เดียวเครื่องอาจรวน (ความคิดส่วนตัวนะกะคนที่มีปัญหา)

เรื่องต่อเน็ตไม่หยุด มันก็อยู่ที่เราเอา วิตเจ็ด ไปออนหน้าจอ เช่น mail, facebook เป็นต้น ผมเปิดเครื่อง มันอัพเดตทันที "]ขอบอกเลยนะครับสำหรับคนที่ชอบออนไลน์จริงๆครับ" มันสุดยอดมากสำหรับผมครับ ผมเอาแค่ เมล์ hotmail ออนไว้ ตั้งค่าอัพเดตช่วงบ่าย ๆ 5 นาทีพอ รับรองไม่เสียค่าเน็ตมากครับทุกวันเห็นเมล์ใหม่ๆ ตลอด

แต่ผมคิดว่ามันออนไลน์มากไป วัน ๆ ไม่ต้องทำอะไรมัวแต่อยู่หน้าจอรอเมล์ใหม่เข้ามา (คงตื่นเต้นโทรศัพใหม่ 55555) ผมทำงานแล้ว คิดอยากจะขายเลย ซื้อมาสีขาวครับ ถ้าขาย 8,500.- บาท จะมีใครเอามั้ยเนี่ยะ ซื้อศูนย์เลย 9,900.- บาท วันพรุ่งนี้ใช้ครบ 1 อาทิยต์พอดี

ผมเรียนคอมฯ มายอมรับเลยออนไลน์ โครต
อยากกลับไปซื้อ 6700 classic ตัวเคส ไฮโซกว่า สำหรับ C6-00 ถ้าให้เอาวัสดุดีคงต้องจ่ายแพงกว่านี้นะ สรุปขอชม สเป็คสูง ราคาคู่ควรครับ !![/u][/b]

botun

16 Aug 2010 00:57

เพิ่งซื้อมาแหละ เหนแร้วชอบ แต่ไม่ค่อยได้ใช้ เรยตัดสินใจขาย เป็นเครื่องศูนย์สีดำ ใหม่เอี่ยมแค่อาทิดเดียว อุปกรณ์ครบ ติดฟิล์มกันรอยอย่างดี ราคาอยูที่ 9500 บาท สนใจติดต่อ rich 0840743276 <<< พิมพ์เบอร์ผิดคับ ริช 084 074 3267 โทรสอบถามได้ครับ ผมไม่ค่อยได้ใช้ครับ ซื้อ 3 สค 53

Littlel3unny

16 Aug 2010 07:36

C6 ของใครเป้นบ้าง
ที่บางที ซ่อนเนื้อหา - หรืออาจแบตใกล้หมด

เวลาเรากด(แบบทัช) ที่หน้าจอ แล้วมันจะไม่ตอบสนองด้วยการสั่น
แต่ก็เข้า-ออกเมนู ได้ตามปกติ เพียงแต่จากที่ทัชปั๊บสั่น กลายเป็นทัชแล้วมีเสียงจิ๊กเบาๆแทน

ไม่รู้ว่าอาการนี้ แปลว่าเครื่องไม่ดี หรือเพราะแบตใกล้หมดอะไรรึเปล่า เพราะอยุ่ดีดีมันก็เป็นเอง ไม่ได้ไปตั้งค่าอะไรเลยค่ะ T T"

มือใหม่ขอความารู้

16 Aug 2010 09:35

สวัสดีครับขอถามท่านผู้รู้นิดนึงครับ
คือผมตั้งแต่อดีตจนถึงตอนนี้ ใช้ nokia 6630 สัญญาณ 1800 digital ซึ่งตอนนี้ได้คุยกับทางคนขายมือถือทั่ว ๆ ไปว่าเครือข่ายนี้กลายเป็น happy ไปแล้ว gprs ก็ไม่มีนี่คือปัญหาของผมครับและตอนนี้อยากได้ c6 มากครับ

อยากถามว่าถ้าผมซื้อมาใช้แล้วสัญญาณในเครือข่ายของผมจะเล่นอะไรไม่ได้เลยรวมถึงเครื่องก็จะต่อสัญญาณเพื่อหักตังค์ในการติดต่อเองไม่ได้จนกว่าผมจะซื้อโปรเล่นเนตมาใช่ไหมครับ

รบกวนท่านผู้รู้ในเวปด้วยครับของคุณล่วงหน้าครับ
เพราะผมจะซื้อเย็นนี้แล้วครับ

อ๋อ ขอถามอีกเรื่องครับ เครื่องสีตำกับสีขาว บางคนก็บอกว่าวัสดุมันต่างกันสีดำดูดีกว่าจริงป่าวครับ

baateesut

16 Aug 2010 16:44

พอรู้ว่า C6 มีข้อเสียคือ ต่อเน็ดเอง แต่วิธีแก้ก็มี
ส่วนข้อดีก็มีหลายเหมือนกัน

แต่อยากรู้ว่าทำไม มีคนอยากขายเยอะจังค่ะ

มันไม่ดีหรอ

step2007

16 Aug 2010 18:19

baateesut ผู้เขียน:
พอรู้ว่า C6 มีข้อเสียคือ ต่อเน็ดเอง แต่วิธีแก้ก็มี

แต่อยากรู้ว่าทำไม มีคนอยากขายเยอะจังค่ะ

มันไม่ดีหรอ

โอ๊ะ!เป็นประเด็นที่ผมอยากจะถามอยู่พอดีเลยครับ ผมก็เล็งๆรุ่นนี้อยู่นะครับ
อยากรู้เหมือนกัน

arttoo999

16 Aug 2010 20:24

เมื่อเปิดเครื่องขึ้นมามันจะถาวว่า "ยอมให้เชื่อมต่อกับเครือข่ายเพือ่เปิดใช้งานการอัพเดทเนื้อหาหน้าจอหลัก......." ให้ตอบไม่ เฉพาะเครื่่องที่หน้าหลักมี fb หรือ email ต่างๆ
จะเป็นการตัดการเชื่อต่ออินเตอร์เน็ตที่มันจะอัพเดท fb หรือ email ของเรา หรือจะ เลือกที่มุมซ้ายล่างของจอ เลือก ตัวเลือก>เนื้อหาไปที่โหมดออฟไลท์ จะเป็นการเลือกออฟไลท์ของอินเตอร์เน็ท ส่วนโหมดออฟไลท์ที่รูปแบบ จะเป็นการตัดสัญญาณโทรศัพท์ โทรเข้าโทรออกไม่ได้ครับ

สุดยอดออนไลน์

16 Aug 2010 20:36

Surprised สำหรับผมบอกตามตรง คนที่ชอบเล่น facebook เมล์แบบ realtime เล่น msn ผ่านมือถือ งี้ ซื้อเลยครับ ...ฟันธงรับรองไม่ผิดหวัง แต่ที่ผมอยากจะขายมันก็คือ เหมือนซื้อไม่คุ้ม เพราะไม่ค่อยออนไลน์ ตามคอนเซปมัน (Nokia Messaging) ทั้งที เราปิดแบบออนไลน์หรือ realtime ได้ คือเหมือนมันไม่ใช่มือถือครับ คือมันมีมากกว่าโทร ส่วนผมลองใช้ประโยชน์จากตัวเครื่อง ความประทับใจหรือผิดหวัง มีนี้ครับ

1. มีคีย์บอร์ด (แต่สำหรับผม ปุ่มกดไม่เรียงเหมือนแป้นพิมพ์ 100% เนื่องจากขนาดโทรศัพท์
พูดง่าย ๆ อักขระบางตัวที่คุ้นเคยกับแป้นพิมพ์คอมฯ พอมาใช้แป้น C6 บางตัวมันซ่อนอยู่อีกที่)
2. ชอบครับ เวลาเล่นเน็ตตรงที่เวลาอยู่ใกล้เครื่องส่ง WLAN มันต่อ WLAN ก่อน GPRS เสมอ เหมือนมันรู้ว่า WLAN มันไม่เสียตังค์ค่าโทรศัพท์ ไม่บริเวณนั้นไม่มี WLAN มันถึงจะต่อ GPRS เอา
3. วัสดุมันกลาง ๆ หน่ะ กลัวนาน ๆ ไป แป้นเลื่อนคีย์บอร์ดจะหลวมเอา
4. ตอนนี้ใช้ เล่น MSN (โปรแกรม อีบัดดี้) Opera, เมล์, เว็บ OVI ได้ดีมาก
5. ชอบเวลาคนโทรเข้ามา มันพูดชื่อภาษาไทยให้ (พราะตั้งชื่อเป็นภาษาไทย) ตอนแรกคิดว่าได้แต่ภาษาอังกฤษ

vevitamin

16 Aug 2010 21:02

รบกวนถามอีกครั้งนะครับ

มันมีปัญหาจริงๆครับ รายชื่อโทรเข้าโทรออก จะหายทุกคืน
แม้จะตั้ง log duration เป็น 30 วันแล้ว

มีทางแก้มั้ยครับ

ผู้มาเยือน

16 Aug 2010 21:26

Littlel3unny ผู้เขียน:
ที่บางที ซ่อนเนื้อหา - หรืออาจแบตใกล้หมด

เวลาเรากด(แบบทัช) ที่หน้าจอ แล้วมันจะไม่ตอบสนองด้วยการสั่น
แต่ก็เข้า-ออกเมนู ได้ตามปกติ เพียงแต่จากที่ทัชปั๊บสั่น กลายเป็นทัชแล้วมีเสียงจิ๊กเบาๆแทน

ไม่รู้ว่าอาการนี้ แปลว่าเครื่องไม่ดี หรือเพราะแบตใกล้หมดอะไรรึเปล่า เพราะอยุ่ดีดีมันก็เป็นเอง ไม่ได้ไปตั้งค่าอะไรเลยค่ะ T T"

ถ้าเสียบชาร์จแบตฯอยู่มันจะไม่สั่นครับ

step2007 ผู้เขียน:

มันไม่ดีหรอ

โอ๊ะ!เป็นประเด็นที่ผมอยากจะถามอยู่พอดีเลยครับ ผมก็เล็งๆรุ่นนี้อยู่นะครับ

เท่าที่ใช้มา 2 อาทิตย์ก็ยังไม่พบข้อเสียเลยนะครับ

สำหรับคนที่ชอบต่ออินเตอร์เนตเอง แนะนำให้เข้าไปที่
Settings>Connectivity>Destinations>Internet แล้วเลือกอินเตอร์เนตที่เราจะไม่ต้องการให้มันต่อเองครับ
เช่นของผมใช้ของ Dtac จะเป็น DTAC-GPRS-2.Internet
เมื่อเลือกแล้ว กด Option>Edit
แล้วดูอันล่างสุดครับ Use access point
ให้เปลี่ยนเป็น After confirmation ครับ

ผู้มาเยือน

16 Aug 2010 21:31

ถ้าเสียบชาร์จแบตฯอยู่มันจะไม่สั่นครับ

มันไม่ดีหรอ

เท่าที่ใช้มา 2 อาทิตย์ก็ยังไม่พบข้อเสียเลยนะครับ

สำหรับคนที่ชอบต่ออินเตอร์เนตเอง แนะนำให้เข้าไปที่
Settings>Connectivity>Destinations>Internet แล้วเลือกอินเตอร์เนตที่เราจะไม่ต้องการให้มันต่อเองครับ
เช่นของผมใช้ของ Dtac จะเป็น DTAC-GPRS-2.Internet
แล้วดูอันล่างสุดครับ Use access point
ให้เปลี่ยนเป็น After confirmation ครับ

อ่อ ลืมไปครับ
ข้อเสีย 2 อย่างที่น่าหนักใจมากเลยสำหรับรุ่นนี้คือ
1. สาย USB ที่ให้มา ยาว 20 ซม. เท่านั้นครับ ฟังแล้วเหมือนมันยาวนะครับ แต่จริงๆสั้นมากกกกกๆๆๆ (ตอนนี้ผมไปหาซื้อสายต่อ USB มาจากพันทิปอ่ะครับ เลยใช้ไม่มีปัญหาอะไรแล้ว)
2.ชาร์จไฟผ่าน USB ไม่ได้ครับ

step2007

16 Aug 2010 21:39

มันไม่ดีหรอ

อ่อ ลืมไปครับ
ข้อเสีย 2 อย่างที่น่าหนักใจมากเลยสำหรับรุ่นนี้คือ
1. สาย USB ที่ให้มา ยาว 20 ซม. เท่านั้นครับ ฟังแล้วเหมือนมันยาวนะครับ แต่จริงๆสั้นมากกกกกๆๆๆ (ตอนนี้ผมไปหาซื้อสายต่อ USB มาจากพันทิปอ่ะครับ เลยใช้ไม่มีปัญหาอะไรแล้ว)
2.ชาร์จไฟผ่าน USB ไม่ได้ครับ

ขอบคุณมากนะครับที่มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นให้ฟังกันนะครับ

ข้อเสียที่ได้กล่าวมาผมว่าผมพอรับได้นะครับ มันไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไรมากนัก

Read-only version.

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » GSM Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
Nokia C6 - โนเกีย
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 11, 12, 13 ... 16, 17, 18  ถัดไป

บริการข้อมูลผ่านหน้าจอมือถือ