Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ผลที่ได้รับจากอัฟ Firmware N79

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 3936
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ผลที่ได้รับจากอัฟ Firmware N79
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2009 22:51  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผลที่ได้รับจากอัฟ Firmware N79
เดิมผมใช้N73แต่มีปัญหาที่เครื่องช้ามากๆกดไม่ทันใจนอกนั้นชอบเกือบทั้งหมดผมจึงได้เปลี่ยนมาใช้ N79 ตอนปลายปี2008 ได้ทั้งสิ่งที่ประทับใจเช่น เครื่องเบาและบางกว่าเดิม แบตใช้ได้นานกว่าเดิม ความไวเครื่องสูงกว่าเดิมมาก หน่วยความจำสูงกว่าเดิม สีแสดงผลสวยกว่าเดิม ภาพหรือวีดีโอแบ่งจัดเก็บเป็นรายเดือนไม่ปนกันมั่วเหมือนเดิม สายเชื่อมต่อหูฟังและคอมพิวเตอร์ดีไม่หลวมถึงแม้ใช้บ่อย และที่ชอบแสดงรูปและวีดีโอคนโทรเข้าแบบเต็มจอเลยครับไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม และที่สำคัญสมุดโทรศัพท์สามารถค้นหาได้ทุกเว้นวรรคทำให้ค้นหารายชื่อได้ง่ายกว่าเดิมมาก(รายชื่อผมเยอะนะครับประมาณ1900รายชื่อเดิมค้นหายากและนานมาก) และสิ่งที่ไม่ประทับใจเช่น ลำโพงเสียงเรียกเข้าเบากว่าเดิม ภาพที่ถ่ายได้สีจึด(สีเหมือนจริงตามที่บริษัทบอก) ถ่ายในที่แสงน้อยภาพที่ถ่ายจะมึดไม่ชัด บันทึกการโทรซอฟแวร์ไม่สมบูรณ์แสดงผลไม่ถูกต้อง ผมใช้ประมาณ6เดือนปุ่ม Navi ค้างใช้ไม่ได้หน้าจอจะควบคุมไม่ได้ จังหวะที่มันใช้ได้ผมจึงได้ทำการสำรองข้อมูลทั้งหมดลงการ์ดความจำ แล้วจึงนำไปเข้าศูนย์โนเกีย ทางศูนย์โนเกียได้เปลี่ยนปุ่มควบคุมทั้งชุดและอัฟ Firmware ให้ใหม่ เป็นเวอร์ชั่น 20.175 ไม่เสียค่าใช้จ่ายทั้งหมดครับ เมื่อรับเครื่องคืนมาก็ทำการเรียกคืนข้อมูล ทุกอย่างได้คืนเกือบทั้งหมดยกดเว้นโปรแกรมที่ติดตั้งทั้งหมดจะไม่สามารถเรียกคืนได้ถึงแม้จะติดตั้งในการ์ดความจำก็ตาม ผมเลยติดตั้งโปรแกรมที่เคยใช้ทับไปเลย และเริ่มทดลองเครื่องเพื่อดูสิ่งที่ดีขึ้น โดยรวมก็เดิมๆ แต่ที่เห็นได้ชัดก็คือกล้อง ภาพที่ถ่ายได้สีสันสดสวยคมชัด แม้ถ่ายในที่มืดภาพก็ไม่มืดเหมือนเดิมแล้วสว่างและชัดเจนครับ แต่บันทึกการโทรซอฟแวร์ยังไม่สมบูรณ์แสดงผลไม่ถูกต้องเหมือนเดิม ลองอัฟกันดูนะครับผมลองใช้แล้ว1เดือนไม่มีปัญหา Very Happy
kyoung3
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2009 22:52  

ของผมยังเป็น 11.049 อยู่เลยแฮะ (จริงๆแล้วไม่มีเวลาอัฟอ่ะครับงานเยอะมากมาย)
เมมที่แถมให้มีตั้ง 4 กิ๊กไม่รู้ว่าจะยัดอะไรใส่เข้าไปแระ
โดยมากก็เน้นเพลงแบบคอลิตี้สูงๆ จะได้ฟังแจ่มๆหน่อย
ก็ถือว่าOkครับ ชอบตรงตรงสวิทปลดล็อคตรงด้านบน รู้สึกว่ามันสะดวกดีครับ(แค่โยกๆ)
แม้จะมีบางปุ่มที่เล็กไปบ้างก็ตาม (ถ้าใครไว้เล็บยาวๆสงสัยคงต้องตะแคงเล็บกดก็เป็นไปได้เนอะ เอิ๊กๆ)
การใช้งานส่วนมากผมชอบดูหนัง(คลิ๊ป)ผ่านทาง ยูทูบ โดยมากก็แนว J-Zone อ่ะนะ
ส่วนเกมส์ก็เน้นแบบ RPG ครับ หน้าจอ 2.4 นิ้ว นี่กำลังสนุกเลย
ส่วนเรื่องกล้องถ้าจับจังหวะการถ่ายไม่ดีภาพอาจจะมืดๆครับ(ภาพในร่ม)(ไม่รู้ว่าเป็นกันรึเปล่านะ)
จุดนี้เลยผิดหวังเล็กๆครับ(เพราะ N82 ที่ใช้อยู่เดิมก็ไม่เคยเจอปัญหานี้ อ่ะนะ)

ปล.โดยรวมก็ถือว่าพอใจระดับนึงครับ
แต่ปัญหาเรื่องกล้องคงต้องลองอัฟ FW ดูก่อนครับผม
อัฟเสร็จเดี๋ยวจะมาโพสตอบอีกทีแระกันครับผม
bggeorge11
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2009 00:39  

kyoung3 ผู้เขียน:
ของผมยังเป็น 11.049 อยู่เลยแฮะ (จริงๆแล้วไม่มีเวลาอัฟอ่ะครับงานเยอะมากมาย)
เมมที่แถมให้มีตั้ง 4 กิ๊กไม่รู้ว่าจะยัดอะไรใส่เข้าไปแระ
โดยมากก็เน้นเพลงแบบคอลิตี้สูงๆ จะได้ฟังแจ่มๆหน่อย
ก็ถือว่าOkครับ ชอบตรงตรงสวิทปลดล็อคตรงด้านบน รู้สึกว่ามันสะดวกดีครับ(แค่โยกๆ)
แม้จะมีบางปุ่มที่เล็กไปบ้างก็ตาม (ถ้าใครไว้เล็บยาวๆสงสัยคงต้องตะแคงเล็บกดก็เป็นไปได้เนอะ เอิ๊กๆ)
การใช้งานส่วนมากผมชอบดูหนัง(คลิ๊ป)ผ่านทาง ยูทูบ โดยมากก็แนว J-Zone อ่ะนะ
ส่วนเกมส์ก็เน้นแบบ RPG ครับ หน้าจอ 2.4 นิ้ว นี่กำลังสนุกเลย
ส่วนเรื่องกล้องถ้าจับจังหวะการถ่ายไม่ดีภาพอาจจะมืดๆครับ(ภาพในร่ม)(ไม่รู้ว่าเป็นกันรึเปล่านะ)
จุดนี้เลยผิดหวังเล็กๆครับ(เพราะ N82 ที่ใช้อยู่เดิมก็ไม่เคยเจอปัญหานี้ อ่ะนะ)

ปล.โดยรวมก็ถือว่าพอใจระดับนึงครับ
แต่ปัญหาเรื่องกล้องคงต้องลองอัฟ FW ดูก่อนครับผม
อัฟเสร็จเดี๋ยวจะมาโพสตอบอีกทีแระกันครับผม

ตอนนี้ 30. ++ แล้วครับ
ใครอัพแล้วผลเป็นอย่างไรบ้างครับ
kyoung3
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2009 09:43  

โอเคผมอัฟเสร็จแระครับ

จากรูปยังเป็นแค่เวอร์ชั่น 20.175 อยู่เลยนะครับ
เพิ่มแอพพลิเคชั่น(แบ่งดู)มาอันเดียวครับ
ส่วนที่ท่าน bggeorge11 บอกว่ามีเวอร์ชั่น 30.++ อันนี้ไม่รู้ว่าไปเอามาจากไหนนะครับ 555

ความเปลี่ยนแปลงหลังอัฟเดต ส่วนตัวไม่ค่อยรู้สึกว่าจะมีอะไรเปลี่ยนไปนะ
อาจเป็นเพราะเพิ่งใช้ได้ไม่นานนี้เองนะครับ
พอลองเทียบอัตราการหมุนของจอก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่
แต่กล้องนี่รู้สึกว่าประสิทธิภาพเริ่มจะใกล้เคียงกับ N82 ที่ใช้อยู่เช่นกันในตอนนี้นะครับ
โดยรวมก็ไม่เปลี่ยนอะไรมากมายครับผม เอิ๊กๆ Laughing
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: