Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 รบกวนคุณ atthaphonช่วยตอบปัญหาเรื่องแบตมือถือด้วยครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 11 / เข้าชม: 4623
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนเเก่น
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : รบกวนคุณ atthaphonช่วยตอบปัญหาเรื่องแบตมือถือด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2009 01:12  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมใช้มือถือมานานจนแบตบวมดันฝาหลังแตก เลยจะไปซื้อแบตแท้ก้อนใหม่มาใช้

ก่อนไปซื้อก็กลับมาค้นหากระทู้บทความเก่าๆที่คุณatthaphonเคยลงแนะนำไว้

พยายามจำจุดสังเกตก่อนซื้อ แต่แบตที่ไปเจอมันต่างจากเดิมมากจนดูแล้ว งง

แบตเดิมเป็น BP-6M Li-po 1100ในใบเสร็จที่ซื้อก็ระบุว่า Li-po แต่พอกลับมาแกะดูที่บ้าน

เป็น Li-ion 1070 ตรงที่ให้ขูดดูตัวเลขไม่มี แต่มีตรา มอก. มาแทน

ขอบบนด้านซ้ายมีเหมือนน้ำเปียกๆ ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นกาวที่เกินออกมา เลยลองถูออก

แต่มันนิ่มๆเหมือนจะเอาไม้จิ้มฟันแทงลงไปได้เลย

ด้วยความข้องใจเลยไปศูนย์โนเกียแคร์ พนักงานยกดูผ่านๆแล้วบอกว่าของแท้ แต่ไม่ตอบข้อ

ข้องใจที่ผมลองพยายามถามดูว่าที่ตรงส่วนนิ่มๆคืออะไร

ผมใช้มือถือ N73 เริ่มใช้วันแรก ก่อนสมัครเวปนี้ 2วันครับ

คำถามครับ

-แบตที่ผมซื้อมามันของแท้ไหมครับ หรือพนักงานโนเกียแคร์ตอบพอผ่านๆไป

-ส่วนขอบที่มันนิ่มๆเหมือนเอาดินน้ำมันแปะมันคืออะไรครับ

-แบต BP-6M เปลี่ยนใหม่แล้วเหรอครับ ค้นในเวปโนเกียไทย มันยังแบบเดิมอยู่ครับ

-บอร์ดนี้ลงรูปได้ไหมครับถ้าลงได้จะเอามาลงให้ดูครับ
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: รบกวนคุณ atthaphonช่วยตอบปัญหาเรื่องแบตมือถือด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2009 11:35  

Panda73 ผู้เขียน:
ผมใช้มือถือมานานจนแบตบวมดันฝาหลังแตก เลยจะไปซื้อแบตแท้ก้อนใหม่มาใช้

ก่อนไปซื้อก็กลับมาค้นหากระทู้บทความเก่าๆที่คุณatthaphonเคยลงแนะนำไว้

พยายามจำจุดสังเกตก่อนซื้อ แต่แบตที่ไปเจอมันต่างจากเดิมมากจนดูแล้ว งง

แบตเดิมเป็น BP-6M Li-po 1100ในใบเสร็จที่ซื้อก็ระบุว่า Li-po แต่พอกลับมาแกะดูที่บ้าน

เป็น Li-ion 1070 ตรงที่ให้ขูดดูตัวเลขไม่มี แต่มีตรา มอก. มาแทน

ขอบบนด้านซ้ายมีเหมือนน้ำเปียกๆ ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นกาวที่เกินออกมา เลยลองถูออก

แต่มันนิ่มๆเหมือนจะเอาไม้จิ้มฟันแทงลงไปได้เลย

ด้วยความข้องใจเลยไปศูนย์โนเกียแคร์ พนักงานยกดูผ่านๆแล้วบอกว่าของแท้ แต่ไม่ตอบข้อ

ข้องใจที่ผมลองพยายามถามดูว่าที่ตรงส่วนนิ่มๆคืออะไร

ผมใช้มือถือ N73 เริ่มใช้วันแรก ก่อนสมัครเวปนี้ 2วันครับ

คำถามครับ

-แบตที่ผมซื้อมามันของแท้ไหมครับ หรือพนักงานโนเกียแคร์ตอบพอผ่านๆไป

-ส่วนขอบที่มันนิ่มๆเหมือนเอาดินน้ำมันแปะมันคืออะไรครับ

-แบต BP-6M เปลี่ยนใหม่แล้วเหรอครับ ค้นในเวปโนเกียไทย มันยังแบบเดิมอยู่ครับ

-บอร์ดนี้ลงรูปได้ไหมครับถ้าลงได้จะเอามาลงให้ดูครับ

ถ้าให้ดี อยากให้ถ่ายรูปมาโพสในบอร์ดให้ผมดูหน่อย..

อ่า จากที่เล่ามา ผมพอจะรู้ตรงนี้...

อ้างถึง:

ที่มาของแบตก้อนนี้ น่าจะเป็นแบตเปลี่ยนครับ ผมจะอธิบายให้คร่าวๆ ครับคือว่า... มันเป็นแบตที่เอาไว้สำหรับเปลี่ยนให้กับลูกค้า กรณีที่แบตลูกค้าเสีย มันจะให้ตัวแบบนี้มาแทน มันจะไม่มีรหัส แต่ มันจะมีตรา มอก. มาแทนครับ เพราะผมเคยเอาแบตพังๆ ไปเคลมมาหลายก้อนแล้ว ก็ได้ตัวแบบนี้มาครับ

ส่วนที่เหลือ อยากดูรูปครับ จะได้ตอบได้เป็นกรณีๆ ไปครับ
Panda73
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2009 20:18  

ปรับขนาดภาพไม่ค่อยเป็นนะครับ อันซ้ายของเดิมครับ อันขวาคือที่ซื้อมาใหม่

ปัญหาคืออันที่ซื้อมาใหม่ ตำแหน่งที่่ทำสีแดงไว้ตอนแรกเห็นมันเปียกๆ เลยนึกว่ากาวเกินออกมา

เลยพยายามเช็ดจนแห้ง แต่มันกดลงไปได้ครับ ใช้ไม้จิ้มฟันจิ้มหลุบลงไปได้เลย

ตอนนี้เลยไม่แน่ใจว่าของแท้มั้ย หรือ ของปลอม หรือของแท้แต่ชำรุด

ตอนซื้อตอนแรกคนขายบอกว่า อันแบบเดิมที่คุณมีอยู่ตอนนี้ปลอมกันเยอะเลยทำมาแบบใหม่

พอซื้อมาแล้วกดดูตรงข้างใต้มันกดบุบตามรูปประกอบเลยครับ

ลองดูตรงก้นมันไม่มีรูที่ใช้ระบายเวลาร้อนเหมือนของเดิมเลยครับ

ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2009 22:54  

ปลอมครับ!

เพราะของแท้ มันจะไม่มีฟองน้ำตรงนั้น แต่มันจะเป็นยางซิลิโคนอัดแน่นมาก และจะมีสติ๊กเกอร์แปะทับเอาไว้ ( ดูจากของเก่าคุณได้ )

แล้วสติ๊กเกอร์ สีมันไม่ใช่แบบนี้ครับ
Panda73
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2009 08:15  

ผมสามารถเอาไปเปลี่ยนคืนได้มั้ยครับ

ที่ซื้อมามันมีใบเสร็จจากร้านเทเลแมค ผมอยู่ต่างจังหวัดแต่บังเอิญมีธุระไปกทม.

ตอนนี้กลับมาที่บ้าน อีก1เดือนถึงจะลงไปกทม.ได้

ถ้าอ้างอิงตรงจุดตำหนิสีแดงตามรูปที่ผมลง จะพอแลกอันใหม่ได้ไหมครับ

พอรู้ว่าปลอม ผมรู้สึกเสียความรู้สึกมาก เพราะร้านที่ผมไปซื้อแบตคือร้านที่ขายมือถือให้ผมเครื่อง

ที่ใช้อยู่ตอนนี้เมื่อ 2ปี ก่อน Sad

ซื้อมาราคาตั้ง 1950 บาท
khwan_000
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2009 14:16  

แก้ไขแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย khwan_000 เมื่อวันที่ 02 Aug 2009 07:47; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Ruk Freddoric Holmes
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2009 17:31  

เป็นไปได้ไหมครับ
ว่าถึงจะเป็นศูนย์เอง ก็อาจจะเจอปลอมได้
เพราะในส่วนนี้ อาจถือได้ว่าเป็นบริการของศูนย์อยู่แล้ว ที่รับผิดชอบในการเคลมแบตลูกค้า
แต่คนที่นำแบตปลอมมาเปลี่ยนเป็นตัวพนักงานเอง ไม่ใช่ตัวศูนย์ (สำหรับแบตสแปร์ของคุณอรรถพลน่ะครับ)

เพราะคิดว่า แบตทุกก้อน ควรจจะมีซีเรียลเป็นของตัวเองอยู่แล้ว
ไม่ว่าจะเป็นแบตขาย หรือแบตสแปร์

ทั้งนี้ จึงเป็นความหัวใสของบุคคลในศูนย์บริการเองมากกว่า ที่หลอกลวงลูกค้าแบบนี้

ปล. สำหรับข้ออ้างที่ผู้ขาย ใช้ในการแก้ตัวว่ารูปลักษณ์ของแบตจะต่างไปจากเดิมเพราะว่าป้องกันการปลอมแปลง
อันนี้ขอบอกว่า ไม่ค่อยจริงเท่าไรครับ เพราะว่าในการเปลื่ยนProduction Lineของผลิตภัณฑ์สักตัวนึง
ต้องใช้ทุนมหาศาลครับ ไม่ว่าจะค่าทำวิจัย ค่าใช้จ่ายในการผลิตVoidป้องกันการปลอมแปลงขึ้นมาใหม่
เพราะงั้น ไม่ใช่ว่าวันนี้เจอแบตปลอมในตลาด แล้วพรุ่งนี้ต้องเปลี่ยนกันเลย...มันไม่ใช่
Panda73
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 19:25  

สติ๊กเกอร์ มีจุด 4 ด้านเหมือนกันครับ

แบตเตอรี่ที่วางขายที่โนเกียแคร์สาขาซีคอนเป็นแบบเดียวกับที่ผมซื้อมาครับ

สาขานี้ละครับที่ผมเข้าไปถาม แล้วพนักงานรับหน้า บอกว่าของแท้ และคนนี้ละครับที่บอกย้ำ

กับผมว่าแบตทำมาแบบใหม่ ล็อตที่ลงวันที่ผลิตว่า 05/09 เป็นแบบนี้หมดครับ

ถ้าใครว่างๆก็ลองไปเดินดูนะครับ ผมละงงกับมันจริงๆ แบตดูิ๊ปลอมๆมากเลย

แต่ที่น่าแปลกใจคือ แบตมันอึดมากครับ ผมโทรติดต่อกัน 4 ชั่วโมงเปิดเพลงฟังเล่น

กว่าแบตจะหมดตั้ง 3 วัน พอๆกับอันเดิมที่มากับเครื่องเลยครับ

แต่ในใบเสร็จลงไว้ว่าเป็นลิเที่ยมโพลิเมอร์ ที่ผมได้มาเป็นลิเที่ยมไอออนยังไงก็คงต้องเข้าไป

คุยกับร้านที่ขายอีกทีละครับ

ปล.ผมก็เห็นด้วยกับคุณ Ruk Freddoric Holmes ครับ มีโอกาสเป็นไปได้สูง
khwan_000
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 00:10  

แก้ไขแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย khwan_000 เมื่อวันที่ 02 Aug 2009 07:50; ทั้งหมด 1 ครั้ง
tone-tone
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: ประเทศไทย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 07:47  

ถ้าจะซื้อแบตใหม่ผมแนะนำครับ
1.ซื้อแบตเทียบ ราคาจะถูกหน่อยแต่คุณภาพดี เช่น คอมมี่ และซื้อจากร้านตัวแทนจำหน่ายเท่านั้นครับ
2.ซื้อแบตแท้ไปเลย คือยอมลงทุนหน่อย และซื้อจากศูนย์เท่านั้น
Panda73
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 10:31  

tone-tone ผู้เขียน:
ถ้าจะซื้อแบตใหม่ผมแนะนำครับ
1.ซื้อแบตเทียบ ราคาจะถูกหน่อยแต่คุณภาพดี เช่น คอมมี่ และซื้อจากร้านตัวแทนจำหน่ายเท่านั้นครับ
2.ซื้อแบตแท้ไปเลย คือยอมลงทุนหน่อย และซื้อจากศูนย์เท่านั้น

ผมซื้อจากร้านเทเลแม็กซ์ ตัวเเทนจำหน่ายNokiaของ MLinkครับ มีใบเสร็จรับประกัน 6 เดือน

แต่ที่ตั้งกระทู้ เพราะสงสัยในรูปตัวแบตที่มันเปลี่ยนไปและจุดผิดปกติในรูปประกอบที่ผมทาสีแดง

ไว้ครับ จุดประสงค์เพราะต้องการรู้ว่า

1.มันเป็นของแท้ไหมหรือของปลอม

2.หรือมันเป็นแบตแท้แต่มันชำรุดตรงจุดที่ผมทาสีไว้

ปล.ผมตั้งกระทู้ถามคุณ atthaphon โดยตรงเลยเพราะเชื่อมั่นในการวิเคราะห์

อ้างอิงจาก
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=191952
khwan_000
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 07:54  

Panda73 ผู้เขียน:

ปล.ผมตั้งกระทู้ถามคุณ atthaphon โดยตรงเลยเพราะเชื่อมั่นในการวิเคราะห์

ทีแรกเห็นระบุชื่อคนตอบไว้ก็เกรงจะถูกหาว่าแส่อยู่เหมือนกัน เป็นอย่างที่คาดเลย งั้นขอลบทุกคำตอบล่ะกัน (ตัวใครตัวมัน)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: