Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia E52 - โนเกีย
 หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 370 / เข้าชม: 992569
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Nokia E52 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 09 May 2009 17:50  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Nokia E52 - โนเกีย
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2009/nokia/e52/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/nokia/e52.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 13 Aug 2009 16:08; ทั้งหมด 1 ครั้ง
geomaster
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2009 18:24  

มาเป็นคนแรก หุหุ ยินดีคับ ที่โนเกีย ออก E ซีรี่ย์ มาแบบบางๆกับเขาสักที ลองดูกันคับ ว่าจะมีข้อดีข้อเสียยังไง ดูจากภาพแล้ว ตัวเครื่องคงจะเป็นแสตนเลสเหมือนตัวก่อนๆหน้านี้ ความคงทนคงไม่ต้องพูดถึง
- BankZ -
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2009 19:13  

ไม่ขอติอะไรนอกจากดีไซน์ เปลี่ยนทีมคนทำบ้างเห๊อะ หน้าตามันแทบจะเหมือนกันไปหมดแล้ว
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2009 19:50  

ยังกะ E55 แต่ยาวไปหน่อย (เหมือน E55 นั้นแหละ) แต่ชอบตรงบางเนี่ยแหละ...แหล่ม

เพิ่งเห็น...ปุ่มไม่เหมือนกัน...แบบนี้ผมชอบ
สาวกโนเกีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : กกกกก
วันที่โพสท์ : 09 May 2009 20:20  

ส่วนใหญ่ รุ่น บาง ๆ แบบแท่ง ก็อย่าประมาท เรื่อง ลำโพงนะครับ
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2009 20:29  

บางๆอะสั่นดีมากเลยครับ

คว่ำเครื่องแล้วเข้าโหมดเงียบ

แจ๊ค 3.5

แบต 1500

เจ๋งแล้วละครับ

สรุป เป็นรุ่นปรับปุ่ม e56 แค่นั้นเอง
tommiben
Year's Star

จังหวัด: Berlin, Germany
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2009 06:05  

ไม่เคยใช้รุ่น E เลย เห็นตัวนี้แล้วน่าสนใจดีครับ แต่กำลังลังเลอยู่ว่า 6700 Classic กับตัวนี้ตัวไหนดีกว่ากัน... ถ้าราคา 6700 Classic ถูกกว่าตัวนี้ก็คงจะเอา 6700 Classic แต่ถ้าราคาพอๆกัน ตัวนี้ก็น่าจะคุ้มกว่านะ
swordman
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2009 17:11  

ไม่มีออโต้โฟกัสเหรอครับ ....ข้อเสียข้อเดียวของเครื่องนี้สำหรับผม
MuiiTheGrace
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ร้อยเอ็ด
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2009 18:29  

โอ้ คงแพงน่าดู ^^
crazyvirus88
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2009 21:23  

ผมว่าหน้าตามันเริ่มจะเหมือนกันเข้าไปทุกทีแล้ว

เปลี่ยนรูปลักษณ์หน่อยเถอะครับ
l2eaction
Year's Star

หัวข้อ : l2eactionn
วันที่โพสท์ : 11 May 2009 02:37  

แบต 1500 โอ้วพระเจ้าจ๊อซ
คราวนี้ไม่ต้องกังวลเวลาเปิด Wifi ทิ้งไว้นานๆ
แล้วแบตจะหมดอีกต่อไป

รูปร่างเหมือน E55 เลยเนอะ
แต่ผมชอบปุ่มแบบนี้ล่ะดูโล่งๆสบายดี

กล้องไม่เห็นมีบอกว่ามี AF
แต่อาจจะมีก็ได้ เพราะปกติโนเกียไม่พลาดเรื่องนี้นี่นา
ไว้รอดูกันอีกทีละกัน
demand
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : e55
วันที่โพสท์ : 11 May 2009 11:08  

แบต 1500 ให้มาเยอะดีครับ
cpu 600 โอ้ววว........
lazercera
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2009 15:06  

อยากได้ๆๆ
ฟองน้ำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : นิยมซิมเบี้ยน
วันที่โพสท์ : 11 May 2009 23:09  

รอมานานแล้วนะซิมเบี้ยน แต่เบื่อที่มันหนาๆ เดี๋ยวนี้มีบางๆๆ แล้ว คอมออกก่อนนะ เจอกันแน่ไม่นานเกินรอ แต่ศึกษาอยู่จะเอา e52 e55 หรือ e76 ยังไงดีใครชี้แนะที
sappy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E52
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 22:34  

นั่งมองอยู่นานกว่ามันต่างกับ E55 ยังไง
กว่าจะเจอ
kit_E51
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2009 09:12  

ผมใช้E51อยู่

E55 ก็สวย E52ก็น่าสน

แต่แบบมันคล้าย ๆ กันเลย

เพิ่มฟังก์ชั่นให้สูงขึ้นรูปโฉมเปลี่ยนไป

แต่ผมอยากให้มันสั้นกว่านี้หน่อยก็จะดีเลย

ข้อเสียก็มี ข้อดีก็มีเยอะ

ภาพรวมผมก็ยังชอบอยู่ดี
cartoonikkyu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2009 17:50  

ข้อแตกต่างระหว่าง E55 กับ E52 แบบละเอียด
ถ้ามีอะไรผิดพลาด ชี้แจงด้วยนะครับ

ข้อแตกต่างที่ E55 กับ E52 มีและไม่มี

E55
1.WCDMA 850/900/1900/2100 MHz - HSDPA 10.2 Mbps
2.มีแป้นพิมพ์คีย์บอร์ด QWERTY (Integrated full keyboard)
3.หน่วยความจำ 100 เมกะไบต์ (ตัวเครื่อง)
4.รองรับแอพพลิเคชั่น Nokia Maps 3.0
5.มีโปรแกรมเข็มทิศในตัว สำหรับแผนที่เดินเท้า
6.เครื่องเล่นเพลง : MP3, AAC
- ออดิโอสตรีมมิ่ง
7.วิทยุ FM Stereo และ Visual Radio
8.เปิดรอรับสาย 744 ชั่วโมง (Standby Time)
- ระบบ WCDMA 504 ชั่วโมง

E52
1.WCDMA 850/900/2100 MHz - HSDPA 10.2 Mbps
2.หน่วยความจำ 60 เมกะไบต์ SDRAM/256 NAND Flash (ตัวเครื่อง)
3.รองรับแอพพลิเคชั่น Nokia Maps
4.เครื่องเล่นเพลง : AAC, AAC+, eAAC+, MP3, AMR-NB, WMA
- ออดิโอสตรีมมิ่ง
5.วิทยุ FM Stereo - RDS
6.เครื่องเล่นเกมส์รูปแบบ Nokia N-Gage **** ทำไม E55 ไม่มีอ่ะ ****
7.เปิดรอรับสาย 672 ชั่วโมง (Standby Time)
- ระบบ WCDMA 432 ชั่วโมง
8.ตรวจจับความเคลื่อนไหวของตัวเครื่อง (Motion sensor)
- ปิดเสียงอัตโนมัติ เมื่อพลิกตัวเครื่องให้ด้านหน้าคว่ำลง (E55 ก็น่าจะมีเหมือนกัน)
l2eaction
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 12:54  

มี n-gage จริงอ่ะ Confused
thaischwul
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E55 is better
วันที่โพสท์ : 24 May 2009 17:34  

I don't know why nokia so stupid..
E52 is newer but worst...

go to Nokia Europe the compare it
http://europe.nokia.com/comparephonesconsumereurope

Both don't have Auto focus..
doesn't matter I have my camera

Smile
Tang E66
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 May 2009 12:22  

ต่างกันแค่ keyboard เท่านั้น ครับ หลัก ๆ
memory เท่า
function เข็มทิศ กล้อง sensor ต่าง ๆ เหมือนกัน
เขาคงออกมาสำหรับนักธุรกิจที่ถนัด T9 อยู่แล้ว ถ้าใช้ keyboard อย่างย่อจะยิ่งรำคาญกันไปใหญ่
Nname
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .....
วันที่โพสท์ : 25 May 2009 21:04  

รุ่นนี้วางขายอยู่ไหมแล้วฟังวิทยุต้องใช้แฮนด์ฟรีป่ะ
l2eaction
Year's Star

หัวข้อ : Re: E55 is better
วันที่โพสท์ : 26 May 2009 05:08  

thaischwul ผู้เขียน:
I don't know why nokia so stupid..
E52 is newer but worst...

go to Nokia Europe the compare it
http://europe.nokia.com/comparephonesconsumereurope

Both don't have Auto focus..
doesn't matter I have my camera

Smile

ถ้าไม่มี AF มันก็สะติวปิ๊ดจริงๆล่ะครับ
แต่ยังไงต้องรอดูตัวจริงก่อนนา เผื่อลงข้อมูลผิดก็เป็นได้
nalo
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2009 17:12  

หน้าตาเหมีอน E55

แต่สเปกไม่เหมือน E55
เบิ๊ด
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 21:25  

ผมชอบสีอันล่างจังครับ
สวยอะ
andrew_goodboy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2009 15:42  

ถ้ามีออโตโฟกัสละเเจ่มเลย
cartoonikkyu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2009 18:31  

ทั้ง E55และE52 ใช้

# Nokia Charger AC-10
# Nokia Charger Adapter CA-146C

ในการชาร์จนั้นก็หมายความว่ารุ่นนี้ชาร์จผ่านmicroUSB เท่านั้นแต่ไม่ต้องห่วงเพราะว่าเค้ามี
Nokia Charger Adapter CA-146C มาให้ท่านสามารถนำที่ชาร์จหัวต่อขนาด 2 มม. หรือ 3 มม. มาชาร์จได้ครับ ดีจริงๆ
helper
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2009 16:04  

จะเข้ามาจำหน่ายที่ร้านในไทยเมื่อไรนิครับตัวนี้

ใครรู้ตอบที่ครับผม Very Happy
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2009 19:33  

helper ผู้เขียน:
จะเข้ามาจำหน่ายที่ร้านในไทยเมื่อไรนิครับตัวนี้

ใครรู้ตอบที่ครับผม Very Happy

ไตรมาส 3 นะครับ ไม่รู้ว่าเดือนอะไรเหมือนกาน Confused
Arugi
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2009 03:22  

ถูกใจเรื่องแบทที่สุดเลย 1500มิล
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2009 22:24  

Arugi ผู้เขียน:
ถูกใจเรื่องแบทที่สุดเลย 1500มิล

เยอะจังเนอะ - -*
6500slide 900มิล - -* Confused
swatkats
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2009 13:26  

เพื่อนๆๆ ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากให้เปรียบเทียบระหว่าง
E 52 กับ E 63 คิดว่ารุ่นไหนคุ้มค่ากับราคา และเมื่อเทียบกับการใช้งานที่ใกล้เคียงกัน ช่วยแนะนำด้วยนะคับ เพื่อจะได้ตัดสินใจซื้อได้ถูกต้อง ขอบคุณล่วงหน้า ด้วยครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2009 18:05  

ราคาจริงๆมาแล้วครับ
11000 บาท ครับ Wink
Anucha.t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขายแล้วเว้ยย ซื้อแล้วด้วย
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 00:14  

ผมสอยมาแล้ว E52 สีเงินเข้ากับสายนาฬิการาคา 11k ตอนแรกว่าจะเลือกสีทอง (ทองแดงมากกว่า) มันดูสีโดดไปหน่อยครับ

เครื่องเร็วมาก CPU 600 MHz เสียที เมนูแปลก ๆ ตาไป เยอะ แต่ถ่ายรูปได้เร็วดีครับ

เดี๋ยวเล่น 2 วัน แล้วจะมา review ให้ฟัง
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขายแล้วเว้ยย ซื้อแล้วด้วย
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 14:32  

Anucha.t ผู้เขียน:
ผมสอยมาแล้ว E52 สีเงินเข้ากับสายนาฬิการาคา 11k ตอนแรกว่าจะเลือกสีทอง (ทองแดงมากกว่า) มันดูสีโดดไปหน่อยครับ

เครื่องเร็วมาก CPU 600 MHz เสียที เมนูแปลก ๆ ตาไป เยอะ แต่ถ่ายรูปได้เร็วดีครับ

เดี๋ยวเล่น 2 วัน แล้วจะมา review ให้ฟัง

ครับ ผมจะรอครับ Wink
E52
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขายแล้วเว้ยย ซื้อแล้วด้วย
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 16:21  

ขอละเอียด ๆ นะครับ

เพราะเพิ่งซื้อมาเหมือนกัน ยังเล่นไม่เป็นเลย

Crying or Very sad
เจ้าชายเที่ยงคืน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 17:18  

เข้ามารอคราฟ ผมกำลังจะซื้ออ่ะคับ ลังเลอยู่

ระหว่าง e52 กับ 5530 เห็นทัช โนเกียมีปัญหาเยอะ กัวอ่ะคับ เหอะๆ

นั่งรอรีวิวอยู่นะคราฟ .. Very Happy
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 23:20  

เจ้าชายเที่ยงคืน ผู้เขียน:

เข้ามารอคราฟ ผมกำลังจะซื้ออ่ะคับ ลังเลอยู่

ระหว่าง e52 กับ 5530 เห็นทัช โนเกียมีปัญหาเยอะ กัวอ่ะคับ เหอะๆ

นั่งรอรีวิวอยู่นะคราฟ .. Very Happy

ผมมั่นใจในการทำเครื่อง ของ 5530 ครับ
เพราะเป็นสแตนเลสทั้งเครื่อง
และการใช้งานไม่มีปัญหาใดๆแล้วนะครับ ไม่ต้องห่วง Wink
Anucha.t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 01:28  

มารีวิวแบบสรุปให้ฟังก่อนครับ

- เครื่องบางที่สุด ไม่ถีง 10 mm วัสดุสง่างามมาก ผมเคยใช้ E series มาตั้งแต่ E50 51 66 และ 71 รวมทั้งตัวคู่มัน N97 ตัวนี้ วัสดุดูดีมากที่สุดแล้วครับ น้ำหนักดี และจะไม่เกิดรอยนิ้วมือใด ๆ ได้เลยนอกจากที่จอ เพราะ เขาแกะลายมาทั้งปุ่มหน้า/ฝาหลัง ช่วยในการกันลื่นด้วย เพื่อนผมใจแข็งไม่เปลี่ยนมือถือมาตั้งแต่ยุค N70 ออกวันแรก พอเห็นตัวนี้ ตัดสินใจเปลี่ยนทันที

- นอกจากบางที่สุด และวัสดุดูดีแล้ว แบตนี่ สุดเท้าเลย คือแบตใหญ่สุด 1500 ma ตัวเดียวกับ N97 ทุกประการ (คือ Volumn เครื่องทั้งตัว Batt เอาไป 40% แล้วมั๊ง) แล้วคิดดู ผมซื้อมา Charge วันแรกที่ได้ เล่นมันทุกสิ่งอย่างตั้งแต่ sync mail จาก Exchange ทุก ชั่วโมง เล่น Net ทดสอบ Map GPS พร้อมสมัคร licence สมัคร OVI แล้ว load โปรแกรมมาเพิ่ม อีก 4 ตัว ถ่ายรูป 50 กว่ารูป แล้วก็ใช้โทรคุยเข้าออกอีก รวม 1 ชม 26 นาที รวมทั้งอวดเพื่อน ๆ เล็กน้อย ทั้งหมด สองวันแบตเหลือ 1 ขีดและยังไม่เตือนว่า batt low! ในขณะที่ถ้าคุณทำสิ่งเหล่านี้ใน N97 คุณต้อง charge 3 ครั้งแน่นอน

- ด้วยความที่ CPU เร็วขึ้นถึงขีด 600 MHz (N97 434 MHz) เวลา scroll ดูแผนที่ใน Ovi map ได้เร็วกว่า N97 แบบเห็น ๆ และ Nokia ก็เหมือนรู้ว่า CPU แรงพอจึงได้เพิ่ม Audio Theme มาด้วย หมายถึง ปกติ ถ้าโทรศัพท์มันจะมี warning อะไรซักอย่างมันจะแค่ส่งเสียง Beep มา แต่ Audio Theme จะสามารถให้คุณกำหนดว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์ warning ใด ๆ มันจะเปลี่ยนเสียงมาจาก software สังเคราะห์เสียงแทน เช่น Battery Low!, Battery Recharging, You have Mail หรืออะไรก็ได้ตามแต่คุณพิมพ์ลงไป มันก็จะเปล่งเสียงออกมาเป็นคำพูดในแต่ละเหตุการณ์ที่มันจะเตือนแทน โอย อธิบายลำบาก

- ระบบ Message แบบ Smooth Scroll คือมันจะมี Effect ในการ Scroll ที่สวยงามขึ้นในการเรียก Message ในทั้ง mail และ SMS และข่าวดีสุด ๆ สำหรับแฟน Exchange outlook คือ Mail for Exchange ของ Nokia E52 สามารถ เห็น sub folder ได้แล้วครับ !! แถม Calendar ยังสามารถ ทำ Meeting request ได้อีกด้วย คือวิ่งไล่ทัน WinMo แล้ว

- ที่หน้า Main สามารถ แสดง Mail ได้ 2 box ครับแบบ primary และ secondary ผมเลยตั้ง primary เป็น Mail for Exchange และ secondary เป็น hotmail เลยครับ สะดวกสุด

- แฟน MSN messenger จะได้เจอ Messenger version ใหม่กว่าเดิม คือรุ่นนี้เวลา list รายชื่อเวลาเรา scroll ลงไปถึงชือเขาจะแสดง short profile ออกมาให้ด้วย และลูกเล่นเล็ก ๆ น้อย ๆ เพิ่มได้อีกนิดหน่อย เช่น ถ้าเปิดเครื่องมาให้ Sign in เลยก็ได้ครับ

- การใช้งานพูดคุย ดีมากครับ ตามประสา E series ผมยืนอยู่ในลาดจอดรถ ในห้างคุยกับเพื่อน ตัดเสียงรบกวนได้เยี่ยม เพื่อนไม่ทราบว่าผมคุยอยู่ที่ไหน คือได้ยินเสียงรอบข้างแค่เบา ๆ เดาไม่ออก

- กล้อง 3.2 ล้านพร้อม Flash LED ok นะครับ ถ้าไม่ใช้ flash จับโฟกัสได้เร็วดี แต่ถ้าใช้ Flash จะหน่วง ๆ หน่อย ส่วนกล้องหน้าใช้ได้ทั้งการถ่ายภาพ และ ถ่าย Video แน่นอน confirm และการแสดงภาพใน Gallery จะมาแบบ N series แล้ว ไม่ใช่ จึด ๆ ห้วน ๆ แบบ E series เดิม

ผมยังหาข้อติ ไม่เจอ นอกจาก เมือเทียบกับ N97 แล้วจอมันเล็กไป (ใครจะว่าได้ล่ะ) แต่มันก็ขยาย font ได้ด้วย Software ที่ให้มา หมดปัญหาคนแก่อ่านไม่ออก แค่ลำพัง แบตทนสุด บางสุด และวัสดุดีสุด แถมราคา หมื่นนิดเดียว ผมฟันธงเลยครับว่า ตัวนี้ยอดนิยมแน่นอน
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 09:05  

- เครื่องบางที่สุด ไม่ถีง 10 mm วัสดุสง่างามมาก ผมเคยใช้ E series มาตั้งแต่ E50 51 66 และ 71 รวมทั้งตัวคู่มัน N97 ตัวนี้ วัสดุดูดีมากที่สุดแล้วครับ น้ำหนักดี และจะไม่เกิดรอยนิ้วมือใด ๆ ได้เลยนอกจากที่จอ เพราะ เขาแกะลายมาทั้งปุ่มหน้า/ฝาหลัง ช่วยในการกันลื่นด้วย เพื่อนผมใจแข็งไม่เปลี่ยนมือถือมาตั้งแต่ยุค N70 ออกวันแรก พอเห็นตัวนี้ ตัดสินใจเปลี่ยนทันที

- นอกจากบางที่สุด และวัสดุดูดีแล้ว แบตนี่ สุดเท้าเลย คือแบตใหญ่สุด 1500 ma ตัวเดียวกับ N97 ทุกประการ (คือ Volumn เครื่องทั้งตัว Batt เอาไป 40% แล้วมั๊ง) แล้วคิดดู ผมซื้อมา Charge วันแรกที่ได้ เล่นมันทุกสิ่งอย่างตั้งแต่ sync mail จาก Exchange ทุก ชั่วโมง เล่น Net ทดสอบ Map GPS พร้อมสมัคร licence สมัคร OVI แล้ว load โปรแกรมมาเพิ่ม อีก 4 ตัว ถ่ายรูป 50 กว่ารูป แล้วก็ใช้โทรคุยเข้าออกอีก รวม 1 ชม 26 นาที รวมทั้งอวดเพื่อน ๆ เล็กน้อย ทั้งหมด สองวันแบตเหลือ 1 ขีดและยังไม่เตือนว่า batt low! ในขณะที่ถ้าคุณทำสิ่งเหล่านี้ใน N97 คุณต้อง charge 3 ครั้งแน่นอน

- ด้วยความที่ CPU เร็วขึ้นถึงขีด 600 MHz (N97 434 MHz) เวลา scroll ดูแผนที่ใน Ovi map ได้เร็วกว่า N97 แบบเห็น ๆ และ Nokia ก็เหมือนรู้ว่า CPU แรงพอจึงได้เพิ่ม Audio Theme มาด้วย หมายถึง ปกติ ถ้าโทรศัพท์มันจะมี warning อะไรซักอย่างมันจะแค่ส่งเสียง Beep มา แต่ Audio Theme จะสามารถให้คุณกำหนดว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์ warning ใด ๆ มันจะเปลี่ยนเสียงมาจาก software สังเคราะห์เสียงแทน เช่น Battery Low!, Battery Recharging, You have Mail หรืออะไรก็ได้ตามแต่คุณพิมพ์ลงไป มันก็จะเปล่งเสียงออกมาเป็นคำพูดในแต่ละเหตุการณ์ที่มันจะเตือนแทน โอย อธิบายลำบาก

- ระบบ Message แบบ Smooth Scroll คือมันจะมี Effect ในการ Scroll ที่สวยงามขึ้นในการเรียก Message ในทั้ง mail และ SMS และข่าวดีสุด ๆ สำหรับแฟน Exchange outlook คือ Mail for Exchange ของ Nokia E52 สามารถ เห็น sub folder ได้แล้วครับ !! แถม Calendar ยังสามารถ ทำ Meeting request ได้อีกด้วย คือวิ่งไล่ทัน WinMo แล้ว

- ที่หน้า Main สามารถ แสดง Mail ได้ 2 box ครับแบบ primary และ secondary ผมเลยตั้ง primary เป็น Mail for Exchange และ secondary เป็น hotmail เลยครับ สะดวกสุด

- แฟน MSN messenger จะได้เจอ Messenger version ใหม่กว่าเดิม คือรุ่นนี้เวลา list รายชื่อเวลาเรา scroll ลงไปถึงชือเขาจะแสดง short profile ออกมาให้ด้วย และลูกเล่นเล็ก ๆ น้อย ๆ เพิ่มได้อีกนิดหน่อย เช่น ถ้าเปิดเครื่องมาให้ Sign in เลยก็ได้ครับ

- การใช้งานพูดคุย ดีมากครับ ตามประสา E series ผมยืนอยู่ในลาดจอดรถ ในห้างคุยกับเพื่อน ตัดเสียงรบกวนได้เยี่ยม เพื่อนไม่ทราบว่าผมคุยอยู่ที่ไหน คือได้ยินเสียงรอบข้างแค่เบา ๆ เดาไม่ออก

- กล้อง 3.2 ล้านพร้อม Flash LED ok นะครับ ถ้าไม่ใช้ flash จับโฟกัสได้เร็วดี แต่ถ้าใช้ Flash จะหน่วง ๆ หน่อย ส่วนกล้องหน้าใช้ได้ทั้งการถ่ายภาพ และ ถ่าย Video แน่นอน confirm และการแสดงภาพใน Gallery จะมาแบบ N series แล้ว ไม่ใช่ จึด ๆ ห้วน ๆ แบบ E series เดิม

ผมยังหาข้อติ ไม่เจอ นอกจาก เมือเทียบกับ N97 แล้วจอมันเล็กไป (ใครจะว่าได้ล่ะ) แต่มันก็ขยาย font ได้ด้วย Software ที่ให้มา หมดปัญหาคนแก่อ่านไม่ออก แค่ลำพัง แบตทนสุด บางสุด และวัสดุดีสุด แถมราคา หมื่นนิดเดียว ผมฟันธงเลยครับว่า ตัวนี้ยอดนิยมแน่นอน

ขอขอบคุณที่ให้ข้อมูลพวกผมครับ Smile
เจ้าชายเที่ยงคืน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 13:28  

ขอบคุณคราฟ ชอบๆ .. แล้วจะมารีวิวแบบละเอียดมั้ยอ่ะคับ

โดยรวมแล้ว ชอบมากครับ แต่ต้องรออาทิตย์หน้าเลย เหอะๆ ถึงจะซื้อได้

ถ้า 5530 ออกเร็วๆ ก็ดี อยากเปรียบเทียบกัน (ใจจริงชอบทัช ^^)

ขอบคุณอีกครั้งคราฟ ที่ให้ข้อมูลการใช้งานจริง Razz
Zleeplezz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 14:09  

เพิ่งซื้อมาใช้เหมือนกัน แต่ผมเจอปัญหาอย่างนึงคือ ทำยังไงถึงจะลบเบอร์ใน call log ทีละเบอร์ได้ครับ ใน option ถ้าจะลบต้องลบหมดเลย
WhiteMartini
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 14:44  

Zleeplezz ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาใช้เหมือนกัน แต่ผมเจอปัญหาอย่างนึงคือ ทำยังไงถึงจะลบเบอร์ใน call log ทีละเบอร์ได้ครับ ใน option ถ้าจะลบต้องลบหมดเลย

กดโทรออก แล้วเลื่อน ซ้าย-ขวาไปยังโหมดที่จะลบ แล้วลบไม่ได้เหรอคะ

Ps. ขอบคุณรีวิวเทพมั่กๆๆเลยอ่ะ...อยากซื้อรุ่นนี้ให้พ่ออ่ะคะ่ อาจจะซื้อเลยด้วยซ้ำ แต่ที่อยากทรายอย่างนึงจิงๆๆอ่ะค่ะ ฝาหลังมันบางมากเลยใช่มั้ยคะ เทียบกะ e55 วึ่งก้อยังไม่น่าจะมีใครได้จับ ...แล้วจาถามทามมายอ่ะ 555+
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: E52
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 14:49  

เจ้าชายเที่ยงคืน ผู้เขียน:

ขอบคุณคราฟ ชอบๆ .. แล้วจะมารีวิวแบบละเอียดมั้ยอ่ะคับ

โดยรวมแล้ว ชอบมากครับ แต่ต้องรออาทิตย์หน้าเลย เหอะๆ ถึงจะซื้อได้

ถ้า 5530 ออกเร็วๆ ก็ดี อยากเปรียบเทียบกัน (ใจจริงชอบทัช ^^)

ขอบคุณอีกครั้งคราฟ ที่ให้ข้อมูลการใช้งานจริง Razz

ครับ Wink
nokia phone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 14:50  

อยากรู้ว่าออฟชั่นปิดเสียงแค่ฝ่ามือพลิกเป็นยังไงครับ มีใครลองแล้วบ้างคับ ขอบคุณคับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 14:50  

มันจะไปไหนได้ว้า
มีทางเดี๋ยว ไปที่ตัวเลือก - เลือก - เลือกทั่งหมด - แล้วกดตัวเลือกอีกครั้ง - ลบ ก็จบ มันมีตัวเลือกไหม Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 00:21  

gappkoo ผู้เขียน:

มีทางเดี๋ยว ไปที่ตัวเลือก - เลือก - เลือกทั่งหมด - แล้วกดตัวเลือกอีกครั้ง - ลบ ก็จบ มันมีตัวเลือกไหม Wink

แบบนั้นคือการลบเบอร์ทั้งหมดใน log อ่ะคับ ในตัวเลือกไม่มีให้ลบทีละเบอร์
ZEatar-mAN
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 10:40  

สีไหนสวยกว่าครับ

เงิน กับ ทอง (ทองแดง??)
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 20:56  

ZEatar-mAN ผู้เขียน:

ผมชอบสีเงิน อิอิ Wink
RaTioNaLiZeR
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 21:15  

ผมชอบสีทองครับ (ทองแดงนะแหละ)

แต่ปัญหาคือ .... สีทองมันยังไม่เข้ามาเลยนะสิครับ ... เดินทั้งห้าง เห็นแต่สีเทาเงิน - -"

หากมีท่านใดพอทราบว่าสีทองจะมาเมื่อไหร่ ช่วยแจ้งด้วยนะครับ จะเป็นพระคุณยิ่ง ! Smile

(ออกมาเมื่อไหร่ ผมสอยเมื่อนั้น !)

ขอบคุณมากครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 21:17  

RaTioNaLiZeR ผู้เขียน:

ผมชอบสีทองครับ (ทองแดงนะแหละ)

แต่ปัญหาคือ .... สีทองมันยังไม่เข้ามาเลยนะสิครับ ... เดินทั้งห้าง เห็นแต่สีเทาเงิน - -"

หากมีท่านใดพอทราบว่าสีทองจะมาเมื่อไหร่ ช่วยแจ้งด้วยนะครับ จะเป็นพระคุณยิ่ง ! Smile

(ออกมาเมื่อไหร่ ผมสอยเมื่อนั้น !)

ขอบคุณมากครับ

ครับผม Wink
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 21:17  

Anonymous ผู้เขียน:

แบบนั้นคือการลบเบอร์ทั้งหมดใน log อ่ะคับ ในตัวเลือกไม่มีให้ลบทีละเบอร์

อาจจะมีตัวทำให้ตัวเลือกนั่นซ่อนอยู่ Confused
l2eactionn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 21:19  

โทษนะครับ แล้วกล้องมันมี AF หรือเปล่าครับ
เพราะในรายละเอียดมันไม่บอก และถกกันถึงเรื่องนี้มานานแล้ว

อีกอย่างหนึ่งคือเวลาถ่ายในที่ๆแสงน้อย
ภาพมันจะเป็นเส้นๆเหมือน E66หรือเปล่า

ปล.ปิดเสียงเรียกเข้าง่ายแค่พลิกฝ่ามือหมายถึง
คว่ำเครื่องแล้วเสียงเรียกเข้าจะเงียบครับ
ฟังชั่นนี่้เริ่มมีใน Nokia รุ่นหลังๆที่มีเซ็นเซอร์ทิศทาง
แล้วยังใช้ปิดเสียงนาฬิกาปลุกได้ด้วยนะครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 21:33  

l2eactionn ผู้เขียน:
โทษนะครับ แล้วกล้องมันมี AF หรือเปล่าครับ
เพราะในรายละเอียดมันไม่บอก และถกกันถึงเรื่องนี้มานานแล้ว

อีกอย่างหนึ่งคือเวลาถ่ายในที่ๆแสงน้อย
ภาพมันจะเป็นเส้นๆเหมือน E66หรือเปล่า

ปล.ปิดเสียงเรียกเข้าง่ายแค่พลิกฝ่ามือหมายถึง
คว่ำเครื่องแล้วเสียงเรียกเข้าจะเงียบครับ
ฟังชั่นนี่้เริ่มมีใน Nokia รุ่นหลังๆที่มีเซ็นเซอร์ทิศทาง
แล้วยังใช้ปิดเสียงนาฬิกาปลุกได้ด้วยนะครับ

ผมคอกว่าไม่น่าจะมีนะครับ เพราะเว็ป nokia ก็บอกแล้ว ว่าไม่มี af เลยครับ Wink
หาดูข้อมูลต่างๆก็ไม่มีนะครับ Wink
l2eactionn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 01:13  

l2eactionn ผู้เขียน:

ผมคอกว่าไม่น่าจะมีนะครับ เพราะเว็ป nokia ก็บอกแล้ว ว่าไม่มี af เลยครับ Wink
หาดูข้อมูลต่างๆก็ไม่มีนะครับ Wink

ถ้าไม่มีก็แย่สิเนี่ย ปกติกล้องรุ่นEก็ไม่ได้เน้นอะไรมากมาย คุณภาพกลางๆ
แล้วถ้าขาด AF ไปเนี่ย ยิ่งดูแย่เข้าไปใหญ่เลย ทำไมเรื่องแค่นี่โนเกียถึงพลาดไปได้นะ
Zleeplezz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 04:34  

confirm ไม่มี AF ครับ Sad
Call log
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 04:39  

ผมว่าเรื่องของ Call Log ส่วนมากจะเกิดปัญหากับคนที่มี กิ๊กเยอะนะครับ สังเกตุมาหลายรายแล้ว....ถ้าไม่มีก็ไม่เคยต้องเลือกลบเลย แหง๋มๆๆ
5555555555555555
Very Happy
swatkats
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 08:46  

[quote="Call log"]ผมว่าเรื่องของ Call Log ส่วนมากจะเกิดปัญหากับคนที่มี กิ๊กเยอะนะครับ สังเกตุมาหลายรายแล้ว....ถ้าไม่มีก็ไม่เคยต้องเลือกลบเลย แหง๋มๆๆ
:D[/quote]

ฮาๆๆๆ โดนใจสุดๆๆ สงสัยต้องรอเพื่อนๆ ที่ลบได้ที่ละชื่อเข้ามาแนะนำแล้วค่อยซื้อเพราะผม ก็มีกิ๊กเยอะเหมือนกัน 555
Anucha.t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Short Review รอบ 2
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 12:47  

Review เพิ่มเติมครับ
- กล้อง 3.2 ไม่มี AF นะครับ ส่วนถ่าย VDO ได้ 640x320 ที่ 15 fps คือมันจะสู้ E75/N97 หรือพวก N series ทั้งหลายไม่ได้นะ เพราะนั้นเขาอัดกันที่ 30 fps แต่ก็ถือว่าดีกว่า E66 มากบาน

- วันก่อนผมได้ไปออก really กับ OVI จัดโดย Nokia นี่แหละ แต่ละคนจะมี N97 และ รุ่นอื่น ๆ อยู่มาก เป็นกิจกรรมขำ ๆ โดยให้ใช้แผนที่ GPS จาก Nokia Map และถ่ายรูปจุด RC up ขึ้น OVI ผลออกมา... ไม่รู้ Nokia จะทราบหรือไม่ว่า ผู้ชนะที่แท้จริง จะเป็น E52 มากกว่า เพราะ N97 ที่ผมเอาไปใช้คู่กันเลย ช้ากว่า E52 เป็นเท่าๆ ในภาระกิจเดียวกัน แล้วแบตไม่ต้องพูดถึง N97 หมดไป 2 ก้อนแล้ว E52 ไปต่อได้ (แต่ภาระกิจที่เขากำหนดให้ก็สวาปามแบตกันสุด ๆ) ถ่ายรูป 5 ล้าน pixel ไม่มีประโยชน์เพราะยิ่งทำให้ up ช้า แล้ว focus ของ E52 เร็วกว่า N97 แบบไม่เห็นฝุ่น E52 เล็กและเบาขนาดใส่กระเป๋าเสื้อได้ ผมเอาห้อยคอเลย แล้วเรียกโปรแกรมไหนปุ่บ มาปั๊บ คือมันชัดเจนมาก ๆ ถ้าวันไหนจะแข่งกันเอาเป็นเอาตาย ผมฟันธง ผมเอาไปแต่ E52 กับ Sim AIS พอ เพราะ SIM True ออก ตจว จบข่าว up รูปไม่ได้ และ GPS E52 หาสัญญาณได้เร็วมาก มีเข็มทิศในตัวด้วย ซึ่งนั้นก็สามารถบอกได้เป็นนัย ๆ ว่าถ้าผมต้องเจอ Mission Impossible : X ผมขอ E52 กับ ชุด เติมพลังด้วย Batt AAA ใส่กระเป๋ากางเกงไปพอเลย

- E52 จะแถมโปรแกรมมาตัวนึง (ซึ่งจริง ๆ E66 ก็แถมตัวดีกว่านะ แต่ตัวนี้ก็ work) คือ Advance Comm. Manager คือเป็นพวก Block เบอร์ และ SMS ที่ไม่ต้องการนั่นเอง สามารถตั้ง Profile ได้ว่า คุณอยากจะ Block เบอร์ใคร และตอนไหนวันไหนมีตารางเวลาให้เลือก และสร้างได้หลาย profile แล้วมัน Run Background ได้ดีมาก คือไม่เห็นว่าโปรแกรมเปิดอยู่เลย อันนี้จำเป็นนะ สำหรับคนที่ต้องการความเป็นส่วนตัวสูง ถ้าไป N series ต่อให้ N97 ก็ไม่แถม ต้องซื้อ ตั้ง ห้าร้อยกว่าบาท

- คอเกม คงต้องเปิดหูฟังให้ดี ตัวนี้ support N-Gage ด้วย CPU ที่เร็วที่สุด ผมว่า คงน่าจะพอใช้ได้นะ ถ้าไม่ติดที่จอมันเล็ก

- เรื่อง Network confirm ว่ายอดเยี่ยม ชนะเลิศ เพราะ แนวคิดใหม่ที่ Nokia นำเสนอคือ มันจะ Auto Select Network ให้เมื่อเรา ใช้งานในหลาย ๆ ที่ ยกตัวอย่าง คุณอยู่บ้านคุณก็อาจจะมี WiFi ที่บ้าน ถ้าตั้งค่าไว้ มันจะเลือกใช้แทน GPRS ได้เอง และพอออกจากบ้านระหว่างทางมันหา WiFi ไม่เจอมันก็จะเลือก GPRS ให้โดยไม่ส่งเสียงว่า หา WiFi ไม่เจอมากกวนใจ พอถึงที่ทำงาน เพียงแค่คุณตัดการเชื่อมต่อแบบ GPRS โดยการกดปุ่มวางสายค้างไว้ 2 วินาที มันจะ Scan หา Network WiFi ของบริษัท (ซึ่งถ้าคุณต้อง Join ไว้ตั้งแต่แรก) แล้วเลือกใช้เองเลย ... อันนี้ เปรียบเทียบกับ N97 มันก็ใช้ Concept เดียวกันนะ แต่ E52 มันจะเป๊ะกว่า ถ้า N97 จะมีแบบว่า ฟ้องว่าหาไม่เจอ ๆ ๆ ๆ บ่อยครั้ง (อาจจะเป็นเพราะ Online Widget ที่เยอะแยะของมันก็ได้)

- hotkey ตอนเล่น Web ทำให้ชีวิตคุณง่ายขึ้นบ้านเพราะมันเอาปุ่มทั้ง 12 ปุ่มมาใช้เป็น hotkey หมด ยกตัวอย่างถ้าจะ Zoom web ก็กด * หรือ # และถ้าจะ Save Favorite ก็กด 4, Reload กด 6, ไป web ใหม่กด 9, Full screen กด 7 และถ้าจำปุ่มพวกนี้ไม่ได้ว่าอะไรอยู่ตรงไหน ก็ 5 มันจะมีหน้าต่างมาบอกหมด เยี่ยมมาก!

- ไม่ชอบตรงตอนเปลี่ยน ภาษายุ่งยากกว่าเดิม คือมันต้องกด หลายปุ่มมากกว่าจะเปลี่ยนภาษาได้ ไม่รู้ใครมี Tip เจ๋ง ๆ มาบอกเพิ่มหน่อย แต่ดูคล้าย ๆ กับว่า มันออกแบบมาให้สามารถเปลี่ยนภาษาอื่นได้ด้วย hotkey ปังเดียว แต่ยังไม่ได้ทำให้ FW ชุดนี้ ยังไงชอบกล

- Photo Gallery มัน Zoom ไม่ได้ คือมันจะเป็นอะไรมากไหมเนี่ย ถ้าจะดูแบบ Zoom ต้องไปเปิดผ่าน file manager แล้วดูที่ละอัน ถึงจะ zoom ได้ แนะนำว่าต้องไป Photo Browser ตัวใหม่มาลงนะไม่งั้นคงต้องรอ FW ใหม่แล้วล่ะ

- นอกนั้น ผมกำลังใช้ N97 น้อยลงทุกที เพราะมันคนละแบบกันเลยสองเครื่องนี้ ใครใจร้อนไป E52 เลยเร็วจนกดผิดกดถูกกันเลยทีเดียว
Anucha.t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Review เพิ่มเติม
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 13:18  

เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยครับ

- mute เสียง ring ด้วยการ คว่ำจอคือมีครับแต่ขาดไปตัวนึงคือ double tap เคาะสองทีที่ผมมั่นใจว่า Work กว่า คว่ำจอ ซึ่ง E66 จะมีลูกเล่นตรงนี้เพิ่มจากการคว่ำจอ ยกตัวอย่างถ้าคุณเอา โทรศัพท์ใส่กระเป๋ากางเกง แล้วมันเกิดดังในห้องประชุม โรงหนัง ฯลฯ แล้วคุณต้องการจะ ทำให้มันเงียบ ถ้ามี Double tap คุณแค่ตบมันสองที คากางเกงนี่แหละ มันก็จะเงียบ แต่ถ้าต้องใช้แบบคว่ำจอ คุณต้องควักมันออกมาให้อับอายแล้วค่อยคว่ำมันจะ work ที่ไหนล่ะ แล้ว จริง ๆ E52 ก็มี sensor double tap นะครับ แต่ทำไมไม่รู้ไม่เอามาใช้ หรือต้องรอ FW ใหม่อีก

- ปุ่ม Hot Key ตรงด้านหน้า ลดลงไป 2 ปุ่มจาก E series รุ่นเก่า ซึ่งทำให้ดูเหมือนขาดอะไรไปเยอะเหมือนกัน เนื่องจาก ถ้าคนใช้คล่อง ๆ จะรู้ว่า กดสั้นก็ function นึง กดยาวก็ functioin นึง ถ้ามี 4 ปุ่มแบบเดิม ก็จะสามารถทำ hot key ได้ 8 อย่าง แต่นี่ให้มาแค่ 2 ปุ่ม เลยตั้งได้แค่ 4 อย่าง

- ฝาหลังบางยังกะมีดโกนต้องระวังอย่าให้กระแทกหลังนะครับ แบตใหญ่ กินปริมาตรไปทั้งหมดผมดูๆ แล้วน่าจะ 60% เลยนะครับ

- จอในที่สว่างจะมองไม่ค่อยเห็น แต่คมครับ ผมยังคิดว่ามันเป็น จอแบบเดียวกับ AMOLED ของ Samsung หรือเปล่าเพราะคม แต่แสงจ้ามองไม่ชัดเลย

- Charge แบบ micro usb ครับ อันเดียวเลย จริง ๆ ไม่ค่อยชอบ แต่มันก็ดีตรงที่มัน ต่อกับ PC suite ไป แล้วก็ charge ไปได้ด้วย แต่สำหรับผม เวลา เชื่อมกับ PC Suite ผมจะใช้ Bluetooth เสมอ แล้ว E52 ตัวนี้มันจะ support ส่งข้อมูลให้ pc suite ถึงปริมาณพลังงานแบต, จำนวน mem ที่เหลือ และข้อมูลถ้าคนโทรเข้ามันจะ pop up ชื่อบนจอ PC คุณเลยแบบ N series แต่ถ้า E เก่า จะไม่ support นะครับ

- เสียงเพลงไม่ค่อยดีจาก หูฟัง ซึ่งอาจจะต้องทำใจ เพราะเทียบกับ N97 แล้วฟังจากหูฟังเดียวกัน สู้เขาไม่ได้ แต่ถ้าจากลำโพง ก็สูสีครับ

น่าจะครบถ้วนแล้วนะ ถ้ามีเพิ่มจากนี้ก็คงลงลึกแล้วครับ รอเพื่อน ๆ ก่อนแล้วกัน
l2eactionn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 14:24  

นอกจากแบตที่เยอะขึ้นมาก ก็คงเป็นเรื่องความเร็วสินะครับ
โดยรวมผมว่ามันเปลี่ยนแปลงจาก E-Series รุ่นเดิมไม่มากเท่าไร
ถ้าเทียบกับ E72 จะเห็นว่ารายนั้นดูจะพัฒนาไปจากเดิมมาก(มีทัชแพ็ทด้วย)

คิดว่าอีกไม่นานคงจะมีรุ่นใหม่ๆที่เปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัดมากกว่านี้ทะยอยออกมา
ถ้ารอได้ก็น่าจะรอนะ สำหรับคนที่มี Eซีรี่ตัวเดิมอยู่แล้ว Confused
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 15:15  

swatkats ผู้เขียน:
Call log ผู้เขียน:
ผมว่าเรื่องของ Call Log ส่วนมากจะเกิดปัญหากับคนที่มี กิ๊กเยอะนะครับ สังเกตุมาหลายรายแล้ว....ถ้าไม่มีก็ไม่เคยต้องเลือกลบเลย แหง๋มๆๆ
Very Happy

ฮาๆๆๆ โดนใจสุดๆๆ สงสัยต้องรอเพื่อนๆ ที่ลบได้ที่ละชื่อเข้ามาแนะนำแล้วค่อยซื้อเพราะผม ก็มีกิ๊กเยอะเหมือนกัน 555

ยังเข้ามารออ่านวิธีลบ call log ทีละเบอร์ เดือดร้อนมากคับ Neutral
nokia phone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โนเกีย
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 15:34  

อยากถามเป็ยข้อๆนะครับ
1.โปรแกรมที่บล้อกเบอร์ที่แถมให้มาไม่ทราบว่าคนโทรเข้ามาจะได้ยินเสียงที่พอจะรู้ได้มั้ยคับว่าเราบล้อคเบอเค้า เช่นเสียงติดก่อนแล้วเหมือนกดทิ้ง แล้วคนที่ถูกบล้อกโทรเข้ามาจะมีเบอร์มิสคอลเข้าเครื่องเรามั้ยคับจะได้่รู้ว่าเค้าโทรมา
2.มีโปรแกรมmsnในเครื่องเลยมั้ยคับ
3.การสนทนาชัดเจนดีมั้ยคับ ทั้งแนบหูกับเปิดลำโพง
4.แบตเตอรี่ใช้งานหนักจริงๆอยู่ได้กีวันคับ
5.ด้วยความบางของตัวมือถือหากพกในกระเป๋ากางเกงโอกาสพังจะมีมั้ยคับ
ขอบคุณคับ
nokia phone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: โนเกีย
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 15:51  

nokia phone ผู้เขียน:
1.โปรแกรมที่บล้อกเบอร์ที่แถมให้มาไม่ทราบว่าคนโทรเข้ามาจะได้ยินเสียงที่พอจะรู้ได้มั้ยคับว่าเราบล้อคเบอเค้า เช่นเสียงติดก่อนแล้วเหมือนกดทิ้ง แล้วคนที่ถูกบล้อกโทรเข้ามาจะมีเบอร์มิสคอลเข้าเครื่องเรามั้ยคับจะได้่รู้ว่าเค้าโทรมา
2.มีโปรแกรมmsnในเครื่องเลยมั้ยคับ
3.การสนทนาชัดเจนดีมั้ยคับ ทั้งแนบหูกับเปิดลำโพง
4.แบตเตอรี่ใช้งานหนักจริงๆอยู่ได้กีวันคับ
5.ด้วยความบางของตัวมือถือหากพกในกระเป๋ากางเกงโอกาสพังจะมีมั้ยคับ
ขอบคุณคับ
ปล.มีโปรแกรมเปลี่ยนเสียงจาก ช เป็น ญมั้ยคับ ชอบมือถือนักสืบ
อยากจะบอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 20:01  

คุณไปเอามาจากไหนครับ

รู้ไม่จริงอย่ามามั่วดิครับ

ในเว็บ NOKIA อะไร? ที่ไหน? บอกว่าไม่มี ออโต้โฟกัส

ก็ในเว็บโนเกียนั่นแหละครับบอกว่ามี

แต่รุ่นนี้ E52 เป็นระบบใหม่จากโนเกียครับ

มันเรียกว่า Full Focus ครับ ไม่ใช่ Auto Focus นะครับ

หลักการทำงานและหลักการใช้งานของมันครับ

เท่าที่รู้นะ เค้าบอกว่าเป็นระบบกล้องแบบใหม่

ที่เวลาเรากดปุ่มชัตเตอร์เพื่อถ่ายรูป

กล้องมันจะทำการคำนวณแสงและโฟกัสวัตถุหรือสิ่งที่เราถ่าย

ในระยะเวลาอันรวดเร็ว ให้โดยอัตโนมัติ

ทำให้เราไม่ต้องมาลำบากในการกดปุ่มชัตเตอร์ 2 จังหวะอีกต่อไป

ทั้งนี้ข้อดีที่เค้าบอกมาก็คือ

กล้องจะทำการเก็บภาพได้อย่างรวดเร็วมาก

เพราะอย่างที่รู้ๆว่าถ้าเป็น ออโต้โฟกัส กว่าจะกดจังหวะที่ 1 เพื่อหาโฟกัส

และกว่าจะกดจังหวะที่ 2 เพื่อเก็บภาพ ทำให้เสียเวลาไปพอสมควร

ดังนั้น สรุปง่ายๆอีกครั้งครับ

ระบบกล้องแบบ Full Focus ข้อดีคือ สามารถเก็บภาพถ่ายได้ในระยะเวลาอันสั้น

แต่เราจะได้ภาพที่มีการคำนวณแสง รวมไปถึงการโฟกัสภาพที่แม่นยำ

เปรียบเช่นเดียวกับโทรศัพท์ที่มีกล้องระบบ Auto Focus นั่นเองครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 20:44  

อยากจะบอก ผู้เขียน:

ในเว็บ NOKIA อะไร? ที่ไหน? บอกว่าไม่มี ออโต้โฟกัส

ก็ในเว็บโนเกียนั่นแหละครับบอกว่ามี

แต่รุ่นนี้ E52 เป็นระบบใหม่จากโนเกียครับ

มันเรียกว่า Full Focus ครับ ไม่ใช่ Auto Focus นะครับ

หลักการทำงานและหลักการใช้งานของมันครับ

เท่าที่รู้นะ เค้าบอกว่าเป็นระบบกล้องแบบใหม่

ที่เวลาเรากดปุ่มชัตเตอร์เพื่อถ่ายรูป

กล้องมันจะทำการคำนวณแสงและโฟกัสวัตถุหรือสิ่งที่เราถ่าย

ในระยะเวลาอันรวดเร็ว ให้โดยอัตโนมัติ

ทำให้เราไม่ต้องมาลำบากในการกดปุ่มชัตเตอร์ 2 จังหวะอีกต่อไป

กล้องจะทำการเก็บภาพได้อย่างรวดเร็วมาก

เพราะอย่างที่รู้ๆว่าถ้าเป็น ออโต้โฟกัส กว่าจะกดจังหวะที่ 1 เพื่อหาโฟกัส

และกว่าจะกดจังหวะที่ 2 เพื่อเก็บภาพ ทำให้เสียเวลาไปพอสมควร

ระบบกล้องแบบ Full Focus ข้อดีคือ สามารถเก็บภาพถ่ายได้ในระยะเวลาอันสั้น

แต่เราจะได้ภาพที่มีการคำนวณแสง รวมไปถึงการโฟกัสภาพที่แม่นยำ

เปรียบเช่นเดียวกับโทรศัพท์ที่มีกล้องระบบ Auto Focus นั่นเองครับ

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลนะครับ Wink
jk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 1900
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 23:42  

คือตอนนี้ใช้เครื่อยข่าย ไทยโมบาย (1900 MHz) แล้วต้อนนี้ใช้ โรมมิ่ง เอไอเอส
อยากรู้ว่าใช้โรมมิ่งได้ไหม เห็นเวปโนเกีย พอเลือกโรมมิ่งแล้ว E52 มันหลุดไป
แซก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Short Review รอบ 2
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 13:37  

- กล้อง 3.2 ไม่มี AF นะครับ ส่วนถ่าย VDO ได้ 640x320 ที่ 15 fps คือมันจะสู้ E75/N97 หรือพวก N series ทั้งหลายไม่ได้นะ เพราะนั้นเขาอัดกันที่ 30 fps แต่ก็ถือว่าดีกว่า E66 มากบาน

- วันก่อนผมได้ไปออก really กับ OVI จัดโดย Nokia นี่แหละ แต่ละคนจะมี N97 และ รุ่นอื่น ๆ อยู่มาก เป็นกิจกรรมขำ ๆ โดยให้ใช้แผนที่ GPS จาก Nokia Map และถ่ายรูปจุด RC up ขึ้น OVI ผลออกมา... ไม่รู้ Nokia จะทราบหรือไม่ว่า ผู้ชนะที่แท้จริง จะเป็น E52 มากกว่า เพราะ N97 ที่ผมเอาไปใช้คู่กันเลย ช้ากว่า E52 เป็นเท่าๆ ในภาระกิจเดียวกัน แล้วแบตไม่ต้องพูดถึง N97 หมดไป 2 ก้อนแล้ว E52 ไปต่อได้ (แต่ภาระกิจที่เขากำหนดให้ก็สวาปามแบตกันสุด ๆ) ถ่ายรูป 5 ล้าน pixel ไม่มีประโยชน์เพราะยิ่งทำให้ up ช้า แล้ว focus ของ E52 เร็วกว่า N97 แบบไม่เห็นฝุ่น E52 เล็กและเบาขนาดใส่กระเป๋าเสื้อได้ ผมเอาห้อยคอเลย แล้วเรียกโปรแกรมไหนปุ่บ มาปั๊บ คือมันชัดเจนมาก ๆ ถ้าวันไหนจะแข่งกันเอาเป็นเอาตาย ผมฟันธง ผมเอาไปแต่ E52 กับ Sim AIS พอ เพราะ SIM True ออก ตจว จบข่าว up รูปไม่ได้ และ GPS E52 หาสัญญาณได้เร็วมาก มีเข็มทิศในตัวด้วย ซึ่งนั้นก็สามารถบอกได้เป็นนัย ๆ ว่าถ้าผมต้องเจอ Mission Impossible : X ผมขอ E52 กับ ชุด เติมพลังด้วย Batt AAA ใส่กระเป๋ากางเกงไปพอเลย

- E52 จะแถมโปรแกรมมาตัวนึง (ซึ่งจริง ๆ E66 ก็แถมตัวดีกว่านะ แต่ตัวนี้ก็ work) คือ Advance Comm. Manager คือเป็นพวก Block เบอร์ และ SMS ที่ไม่ต้องการนั่นเอง สามารถตั้ง Profile ได้ว่า คุณอยากจะ Block เบอร์ใคร และตอนไหนวันไหนมีตารางเวลาให้เลือก และสร้างได้หลาย profile แล้วมัน Run Background ได้ดีมาก คือไม่เห็นว่าโปรแกรมเปิดอยู่เลย อันนี้จำเป็นนะ สำหรับคนที่ต้องการความเป็นส่วนตัวสูง ถ้าไป N series ต่อให้ N97 ก็ไม่แถม ต้องซื้อ ตั้ง ห้าร้อยกว่าบาท

- คอเกม คงต้องเปิดหูฟังให้ดี ตัวนี้ support N-Gage ด้วย CPU ที่เร็วที่สุด ผมว่า คงน่าจะพอใช้ได้นะ ถ้าไม่ติดที่จอมันเล็ก

- เรื่อง Network confirm ว่ายอดเยี่ยม ชนะเลิศ เพราะ แนวคิดใหม่ที่ Nokia นำเสนอคือ มันจะ Auto Select Network ให้เมื่อเรา ใช้งานในหลาย ๆ ที่ ยกตัวอย่าง คุณอยู่บ้านคุณก็อาจจะมี WiFi ที่บ้าน ถ้าตั้งค่าไว้ มันจะเลือกใช้แทน GPRS ได้เอง และพอออกจากบ้านระหว่างทางมันหา WiFi ไม่เจอมันก็จะเลือก GPRS ให้โดยไม่ส่งเสียงว่า หา WiFi ไม่เจอมากกวนใจ พอถึงที่ทำงาน เพียงแค่คุณตัดการเชื่อมต่อแบบ GPRS โดยการกดปุ่มวางสายค้างไว้ 2 วินาที มันจะ Scan หา Network WiFi ของบริษัท (ซึ่งถ้าคุณต้อง Join ไว้ตั้งแต่แรก) แล้วเลือกใช้เองเลย ... อันนี้ เปรียบเทียบกับ N97 มันก็ใช้ Concept เดียวกันนะ แต่ E52 มันจะเป๊ะกว่า ถ้า N97 จะมีแบบว่า ฟ้องว่าหาไม่เจอ ๆ ๆ ๆ บ่อยครั้ง (อาจจะเป็นเพราะ Online Widget ที่เยอะแยะของมันก็ได้)

- hotkey ตอนเล่น Web ทำให้ชีวิตคุณง่ายขึ้นบ้านเพราะมันเอาปุ่มทั้ง 12 ปุ่มมาใช้เป็น hotkey หมด ยกตัวอย่างถ้าจะ Zoom web ก็กด * หรือ # และถ้าจะ Save Favorite ก็กด 4, Reload กด 6, ไป web ใหม่กด 9, Full screen กด 7 และถ้าจำปุ่มพวกนี้ไม่ได้ว่าอะไรอยู่ตรงไหน ก็ 5 มันจะมีหน้าต่างมาบอกหมด เยี่ยมมาก!

- ไม่ชอบตรงตอนเปลี่ยน ภาษายุ่งยากกว่าเดิม คือมันต้องกด หลายปุ่มมากกว่าจะเปลี่ยนภาษาได้ ไม่รู้ใครมี Tip เจ๋ง ๆ มาบอกเพิ่มหน่อย แต่ดูคล้าย ๆ กับว่า มันออกแบบมาให้สามารถเปลี่ยนภาษาอื่นได้ด้วย hotkey ปังเดียว แต่ยังไม่ได้ทำให้ FW ชุดนี้ ยังไงชอบกล

- Photo Gallery มัน Zoom ไม่ได้ คือมันจะเป็นอะไรมากไหมเนี่ย ถ้าจะดูแบบ Zoom ต้องไปเปิดผ่าน file manager แล้วดูที่ละอัน ถึงจะ zoom ได้ แนะนำว่าต้องไป Photo Browser ตัวใหม่มาลงนะไม่งั้นคงต้องรอ FW ใหม่แล้วล่ะ

- นอกนั้น ผมกำลังใช้ N97 น้อยลงทุกที เพราะมันคนละแบบกันเลยสองเครื่องนี้ ใครใจร้อนไป E52 เลยเร็วจนกดผิดกดถูกกันเลยทีเดียว

โปรแกรมนี้มีแผ่นมาให้ลง หรือว่าอยู่ในเครื่องเลยครับ หาไม่เจอ
แต่อินเตอร์เน็ต เร็วโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรร สุดยอดเลย ถูกและดี เพิ่งเคยเจอรุ่นนี้แหละ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Short Review รอบ 2
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 13:39  

แซก ผู้เขียน:

โปรแกรมนี้มีแผ่นมาให้ลง หรือว่าอยู่ในเครื่องเลยครับ หาไม่เจอ
แต่อินเตอร์เน็ต เร็วโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรร สุดยอดเลย ถูกและดี เพิ่งเคยเจอรุ่นนี้แหละ

Advance Comm. Manager คือเป็นพวก Block เบอร์ มีอยู่ตรงไหนของเมนูครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 13:41  

ใช่ครับ ถ่ายรูปไว และภาพสวยกว่า auto focus อีก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 13:42  

ขอบคุณคับ
ปล.มีโปรแกรมเปลี่ยนเสียงจาก ช เป็น ญมั้ยคับ ชอบมือถือนักสืบ

1.ไม่รู้อยุ่ตรงไหนหาไม่เจอ
2. มีครับลื่นเลย
3. ชัดเจนมาก ลำโพงดังดี
4. ใช้งานได้นานกว่ารุ่นอื่นๆ ที่เคยใช้
5. ไม่มีโอกาสพัง วัสดุดีมาก แต่ถ้าไปกระแทก หรือตกแรงๆ อันนี้มันพังทุกรุ่นครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามเรื่องการ์ดหน่อย
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 13:44  

ของผมแถมมา 1 กิ๊กเองอ่า ของคนอื่นแถมกี่กิ๊ก หรือว่าของผมเค้ารู้ว่ารักเดียวใจเดียวแถมกิ๊กเดียวเลย น้อยฉิบ เฮ้อ!!
nicknakab
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 20:51  

ขอถาม 2 ข้อคับ
1.เสียงเรียกเข้าดังไหมคับ เพราะเคยใช้ N6300 เสียงไม่ค่อยดังเลย
2.แล้วเราสามารถทำโฟรเดอร์แยกไฟล์เสียงได้ไหม เช่น เเยกเพลงเต็ม กับเพลงตัดได้ไหมคับ ขอบคุณมากคับ
Ormm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้ว่าลำโพงมันดังแค่ไหนอ่ะคะ
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 23:30  

คือเข้าไปอ่านมาหลายๆกระทุ้มีแต่คนบอกว่าลำโพงมันเสียงเบามากเลยอยากรู้ว่าเบาจิงไหมอ่ะคะ
ว่าจะไปซื้อรุ่นนี้อยู่แต่อยากรู้ว่ามันเบาแค่ไหนอ่ะคะ
ขอบคุณมากๆๆนะคะ
Anucha.t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 00:00  

เรียน น้องรู้จริง

- แล้วคนที่เขาบอกว่า ไม่มี AF เขามั่วตรงไหนล่ะจ๊ะ ก็มันไม่มีจริง ๆ นี่ มันมีแต่ Full Focus แทน

- คำพูดเป็นนายเรานะครับ พวกเราอ่านกระทู้แบบน้อง ก็จะเจอแบบนี้บ่อย ๆ บางทีไม่ค่อยอยากกลับมาโต้แย้ง มาอะไรเจอทุก Board โต้กลับไปก็ไม่เห็นตัว สอนไปก็ไม่ใช่ลูกใช่หลาน แต่พอรับฟังมาแล้ว ด้วยความว่าถ้าัมันดีจริง เราก็ได้รับประโยชน์สิ Full Focus ตูก็มีเว้ย น้องให้ข้อมูลประมาณว่า มันเป็นนวัตกรรมที่ดีมาก พี่ก็เลยค้นมาให้ แต่คงจะทำแบบนี้บ่อย ๆ ไม่ได้นะ

มาอ่าน Review คนอื่นกัน

อันนี้จาก MX Phone ที่พูดถึง Full Focus ทดสอบให้ด้วย ถึงจะเป็นคนละรุ่น แต่กล้องแบบเดียวกันจาก Nokia 3.2 MP ใช้เทคโนโลยี่สุดล้ำ Full Focus ที่น้องว่าเหนือกว่า Auto Focus ถึงขนาดข่มว่า คนไม่รู้จริงอย่าได้มาพูดกันเลยทีเดียว

http://www.mxphone.com/show.php?id=4533

อันนี้อีกอัน เช่นกัน พูดถึง Full Focus ไว้แบบนี้

The camera is a fairly standard 3.2 megapixel unit with a dual LED flash. Nokia say that the camera is "Full Focus", which we take as meaning "fixed focus"

สรุปเขาว่า Full Focus จริง ๆ มันก็คือ Fixed Focus นั้นแหละ

http://www.mobilegazette.com/nokia-5630-xpressmusic-09x02x10.htm

- ด้วยความที่พี่เองก็เหมือนได้ฟังข่าวดี แต่ก็ไม่อยากเชื่ออะไรทั้งสื่อไทย สื่อเทศ และพอดีมีทั้ง N97 ที่ใช้ Auto Focus และ E52 ที่ตั้งใจแล้วว่าจะใช้แทน N97 นี่แหละ เลยตั้ง Pattern Test ลองกันเลย เปิดคู่มือหน้าที่พูดถึง Full Focus ของ E52 ถ่ายกันจะ ๆ

รูปถ่ายคู่มือจาก E52 (Full Focus) ระยะ 20 cm

มาดูรูปจากตำแหน่งเดียวกันด้วย N97 (Auto Focus)

Zoom ตัวหนังสือดูนะครับ E52

Zoom ภาพที่ถ่ายด้วย N97 Auto Focus

ภาพทั้งหมด Crop มานะครับ ไม่งั้น ใหญ่เกินไป ล้นหน้า page เขา

ยังไง กลับมาโต้แย้งด้วยนะครับ พี่ยังมีอีกหลาย pattern test แต่คงแค่นี้ก่อนดีกว่าเนอะ
Anucha.t
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 00:42  

ขอบคุณคับ

1. โปรแกรมอยู่ใน Menu/Application/Ad.Comm.Mgr ครับ ตั้งค่าต่าง ๆ ต้องซ้อม ๆ หน่อย อาจจะงง ถ้าเราไ่ม่เป็นคนที่รักความเป็นส่วนตัวจริง ๆ เวลาถ้าเรา block ตอนโทรจะเหมือนสายไม่ว่างทันทีครับ ไม่มีการ ตูดดดด นิดนึงแล้วตัดสาย ซึ่งจริง ๆ มันก็ทำอย่างนั้นนะครับ ต้องติดก่อน แล้วค่อยตัด แต่ E52 มันไว ตัวโปรแกรมก็เล็กด้วย มันจะขึ้นเสียงสายไม่ว่างที่คนโทรทันที ถ้าเป็น E66 กับ Advance Call Manager ตัวเต็ม อันนี้บางครั้งหลุดเีสียสายเข้าให้ฝั่งที่โทรได้ยินนิดนึงเหมือนกัน
2. MSN มีให้เลยอยู่ใน Application เหมือนกัน แจ่มกว่ารุ่นก่อนนิดนึง
3. หลัง ๆ Nokia ใช้เทคนิคในการตัดเสียงในโทรศัพท์ใหม่ ๆ หลาย ๆ รุ่นครับ ซึ่งหลักการคือเขาจะมี Microphone ไว้สองจุด จุดนึงอยู่ตรงที่ปลายเครื่องตรงที่ปากเราอยู่ อีกจุดนึงเขาก็จะหาตำแหน่งอื่นที่ไม่ตรงกับปาก แล้วดักฟังเสียงรอบข้าง แล้วเอาเสียงรอบข้างที่จับได้ตรงนี้ไปหักล้างกับ เสียงจาก Microphone ที่เราพูด (ออกแบบเข้าท่าดีเนอะ เข้าใจคิด) ดังนั้น ถ้าใครมีเสียงรบกวนเข้าเยอะ ให้สงสัยไว้ก่อนว่า ไอ้ Microphone ตัวที่สองมันไม่ทำงานหรือถูกปิดกั้น เลยทำให้ Microphone ตัวหลัก ไม่มีเสียงอะไรมาหักล้าง เสียงรบกวนจะสนั่นเลย เพราะ Microphone ตัวหลักมันรับเสียงไวมาก ๆ อยู่แล้ว
ทั้งนี้ ระบบตัดเสียงรบกวนด้วยการใช้สอง Microphone จะไม่ทำงานถ้าใช้ Speaker หรือ headset นะครับ
4. แบต จะใช้งานได้มากหรือน้อยขึ้นอยู่แต่ละคนครับ ปัจจัยก็จะมีอยู่ว่าคุณอยู่ห่างจาก Cell Site มาก มันก็จะต้องใช้กำลังส่งมาก อีกทั้ง บริเวณส่วนหัวโทรศัพท์ช่วงทีมีกล้องขึ้นไปจะเป็นเสาอากาศ ถ้าเราเอามือไปบังมันไว้ หรือกำัโทรศัพท์สูง ๆ มันก็จะมีผลต่อการกิน batt ด้วย ทั้งนี้รวมถึงการใช้ GPRS/EDGE ด้วยนะครับเพราะใช้เครือข่ายเดียวกัน ส่วน WIFI กับ Bluetooth จะใช้เสาร่วมกัน ก็มีส่วนในการสวาปามพลังงานด้วย ดังนั้น ถ้าใครใช้โทรอย่างเดียวแล้วอยู่ใกล้ Cell Site และมือเล็ก ๆ จับโทรศัพท์ถูกต้อง ก็จะรู้สึกว่า batt ทนทานกว่าคนที่ อยู่ในป่าเขา หรือพวกที่เล่น Net เยอะมากมาย หรือต้องใช้ BT เชื่อมต่อก็จะได้น้อยกว่า รุ่นนี้ ใช้ 3 วันน่าจะได้ แต่ถ้าโทรเยอะแบบพวกฝ่ายขาย ติดต่อโน่นนี่ตลอด หรือกิ๊กเยอะ หรือข้าวใหม่ปลามัน batt ขนาดนี้ก็น่าจะพอสำหรับทุกอย่างใน 1 วันเต็ม
5.ฝาหลังบางมากยังกะใบมีดโกน ถ้าใส่กระเป๋ากางเกง ระวังเดินชนโต๊ะนะครับเพราะคงบุบแน่ ๆ ถ้าเป็น ฝาหลังแบบ E66 จะหนากว่าเท่านึงได้มั๊ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 01:11  

ขอบคุณคับ

1. โปรแกรมอยู่ใน Menu/Application/Ad.Comm.Mgr ครับ ตั้งค่าต่าง ๆ ต้องซ้อม ๆ หน่อย อาจจะงง ถ้าเราไ่ม่เป็นคนที่รักความเป็นส่วนตัวจริง ๆ เวลาถ้าเรา block ตอนโทรจะเหมือนสายไม่ว่างทันทีครับ ไม่มีการ ตูดดดด นิดนึงแล้วตัดสาย ซึ่งจริง ๆ มันก็ทำอย่างนั้นนะครับ ต้องติดก่อน แล้วค่อยตัด แต่ E52 มันไว ตัวโปรแกรมก็เล็กด้วย มันจะขึ้นเสียงสายไม่ว่างที่คนโทรทันที ถ้าเป็น E66 กับ Advance Call Manager ตัวเต็ม อันนี้บางครั้งหลุดเีสียสายเข้าให้ฝั่งที่โทรได้ยินนิดนึงเหมือนกัน
2. MSN มีให้เลยอยู่ใน Application เหมือนกัน แจ่มกว่ารุ่นก่อนนิดนึง
3. หลัง ๆ Nokia ใช้เทคนิคในการตัดเสียงในโทรศัพท์ใหม่ ๆ หลาย ๆ รุ่นครับ ซึ่งหลักการคือเขาจะมี Microphone ไว้สองจุด จุดนึงอยู่ตรงที่ปลายเครื่องตรงที่ปากเราอยู่ อีกจุดนึงเขาก็จะหาตำแหน่งอื่นที่ไม่ตรงกับปาก แล้วดักฟังเสียงรอบข้าง แล้วเอาเสียงรอบข้างที่จับได้ตรงนี้ไปหักล้างกับ เสียงจาก Microphone ที่เราพูด (ออกแบบเข้าท่าดีเนอะ เข้าใจคิด) ดังนั้น ถ้าใครมีเสียงรบกวนเข้าเยอะ ให้สงสัยไว้ก่อนว่า ไอ้ Microphone ตัวที่สองมันไม่ทำงานหรือถูกปิดกั้น เลยทำให้ Microphone ตัวหลัก ไม่มีเสียงอะไรมาหักล้าง เสียงรบกวนจะสนั่นเลย เพราะ Microphone ตัวหลักมันรับเสียงไวมาก ๆ อยู่แล้ว
ทั้งนี้ ระบบตัดเสียงรบกวนด้วยการใช้สอง Microphone จะไม่ทำงานถ้าใช้ Speaker หรือ headset นะครับ
4. แบต จะใช้งานได้มากหรือน้อยขึ้นอยู่แต่ละคนครับ ปัจจัยก็จะมีอยู่ว่าคุณอยู่ห่างจาก Cell Site มาก มันก็จะต้องใช้กำลังส่งมาก อีกทั้ง บริเวณส่วนหัวโทรศัพท์ช่วงทีมีกล้องขึ้นไปจะเป็นเสาอากาศ ถ้าเราเอามือไปบังมันไว้ หรือกำัโทรศัพท์สูง ๆ มันก็จะมีผลต่อการกิน batt ด้วย ทั้งนี้รวมถึงการใช้ GPRS/EDGE ด้วยนะครับเพราะใช้เครือข่ายเดียวกัน ส่วน WIFI กับ Bluetooth จะใช้เสาร่วมกัน ก็มีส่วนในการสวาปามพลังงานด้วย ดังนั้น ถ้าใครใช้โทรอย่างเดียวแล้วอยู่ใกล้ Cell Site และมือเล็ก ๆ จับโทรศัพท์ถูกต้อง ก็จะรู้สึกว่า batt ทนทานกว่าคนที่ อยู่ในป่าเขา หรือพวกที่เล่น Net เยอะมากมาย หรือต้องใช้ BT เชื่อมต่อก็จะได้น้อยกว่า รุ่นนี้ ใช้ 3 วันน่าจะได้ แต่ถ้าโทรเยอะแบบพวกฝ่ายขาย ติดต่อโน่นนี่ตลอด หรือกิ๊กเยอะ หรือข้าวใหม่ปลามัน batt ขนาดนี้ก็น่าจะพอสำหรับทุกอย่างใน 1 วันเต็ม
5.ฝาหลังบางมากยังกะใบมีดโกน ถ้าใส่กระเป๋ากางเกง ระวังเดินชนโต๊ะนะครับเพราะคงบุบแน่ ๆ ถ้าเป็น ฝาหลังแบบ E66 จะหนากว่าเท่านึงได้มั๊ง

โปรแกรมบล็อคมันไม่ฟรีนิ ใช้ฟรีไม่กี่วันเอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยากรู้ว่าลำโพงมันดังแค่ไหนอ่ะคะ
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 01:13  

Ormm ผู้เขียน:
คือเข้าไปอ่านมาหลายๆกระทุ้มีแต่คนบอกว่าลำโพงมันเสียงเบามากเลยอยากรู้ว่าเบาจิงไหมอ่ะคะ
ว่าจะไปซื้อรุ่นนี้อยู่แต่อยากรู้ว่ามันเบาแค่ไหนอ่ะคะ

เสียงดังมากและเพราะด้วย ดีกว่า N8.... เยอะ นี่ขาย N85 ซื้อนะ
N85 อัพเฟิร์มแวร์มา วางเป็นดับ เซ็งจิต เลยตัดใจขาย
l2eactionn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 06:08  

เข้ามาเก็บความรู้เรื่อง Full focus อ่ะครับ Laughing
ขอบคุณๆ Anucha.t ที่ช่วยมาบอกกล่าวข้อดีข้อเสียของระบบนี้

ปล.เรื่องโปรแกรมอื่นๆอย่าไปซีเรียสนะครับ มีให้โหลดฟรีมากมาย
ตามเว็บบอร์ดตามอะไรแถวนั้นแหละ
nicknakab
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 09:08  

แล้วเราสามารถทำโฟรเดอร์แยกไฟล์เสียงได้ไหม เช่น เเยกเพลงเต็ม กับเพลงตัดได้ไหมคับ (ประมานว่าต้องการให้เป็นหมวดหมู่)
ขอบคุณมากคับ
nnnnnnum
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 10:21  

ทำไมถึงเอาเครื่องละ หมื่นหนึ่ง ไปเทียบรุ่นกับ สองหมื่นสามเนี้ย โหดร้ายกับมันไปรึป่าว Shocked Shocked
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 10:15  

ใช่ครับ ถ่ายรูปไว และภาพสวยกว่า auto focus อีก

คุณภาพกล้อง Full focus

http://www.mxphone.com/show.php?id=4533
โมเม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 11:34  

รุ่นนี้ใช้กับ garmin mobile ได้ไหมครับ Question Question Question
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 15:32  

ขอบคุณทุกข้อมูลนะครับ Wink
narongsak_coco
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 17:06  

ไปดูตัวจริงแล้ว สวยดี แต่รู้สึกว่ามันใหญ๋แบบไม่สมส่วนยังไงชอบกล
นึกว่าจะเท่าๆกับ e51
Ormm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยากรู้ว่าลำโพงมันดังแค่ไหนอ่ะคะ
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 19:43  

Ormm ผู้เขียน:

เสียงดังมากและเพราะด้วย ดีกว่า N8.... เยอะ นี่ขาย N85 ซื้อนะ
N85 อัพเฟิร์มแวร์มา วางเป็นดับ เซ็งจิต เลยตัดใจขาย

ขอบคุณมากๆนะคะ Smile
jk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 1900
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2009 21:36  

jk ผู้เขียน:
คือตอนนี้ใช้เครื่อยข่าย ไทยโมบาย (1900 MHz) แล้วต้อนนี้ใช้ โรมมิ่ง เอไอเอส
อยากรู้ว่าใช้โรมมิ่งได้ไหม เห็นเวปโนเกีย พอเลือกโรมมิ่งแล้ว E52 มันหลุดไป

รอคำตอบครับ
nokia phone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : nokia
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2009 09:01  

แล้วอยากทราบจังเลยครับว่าเวลาเราคุยอยู่มันมีเวลาโชว์ที่หน้าจอให้มั้ยครับ เผื่อจะจับเวลาคุยไม่ให้เกินเวลาที่ตั้งไว้อ่ะครับ ขอบคุณคับ
hua856
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: nokia
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 11:57  

แล้วอยากทราบจังเลยครับว่าเวลาเราคุยอยู่มันมีเวลาโชว์ที่หน้าจอให้มั้ยครับ เผื่อจะจับเวลาคุยไม่ให้เกินเวลาที่ตั้งไว้อ่ะครับ ขอบคุณคับ

มีครับ

มันจะมีให้เลือกว่า จะแสดงเวลาขณะโทรไหม หรือจะให้แสดงสรุปเวลาหลังโทรเสร็จไหม
(ปิดการใช้งานก็ได้)
swatkats
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 12:48  

สงสัยอะคับรุ่นนี้คนยังใช้กันน้อยอยู่หรอคับไม่ค่อยเห็นมีใครเข้ามาคุย,แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเลย เงียบดีจัง อิอิอิ พอดีตอนนี้อยากได้ตระกูล E มาใช้บ้างแต่อยากรู้ว่าเจ้า E52 + E63 อันไหนจะดีกว่ากันคับ ในเรื่องการใช้งานความสะดวก ไม่นับเรื่องราคาอะคับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 19:14  

สงสัยอะคับรุ่นนี้คนยังใช้กันน้อยอยู่หรอคับไม่ค่อยเห็นมีใครเข้ามาคุย,แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเลย เงียบดีจัง อิอิอิ พอดีตอนนี้อยากได้ตระกูล E มาใช้บ้างแต่อยากรู้ว่าเจ้า E52 + E63 อันไหนจะดีกว่ากันคับ ในเรื่องการใช้งานความสะดวก ไม่นับเรื่องราคาอะคับ

E52 จะมีสำหรับคนที่ทำงานเท่านั่นที่ใช้เครื่องตระกูล E
อิอิ
ส่วย E63 และ E52 ไหนดีกว่ารอคนล่างๆนะครับ Wink
Gotas
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2009 21:41  

หลังจากที่จดๆจ้องๆรุ่นนี้มานาน

อยากทราบว่าแบตอึดสมคำร่ำลือหรือไม่
แล้วสีทองมีขายแล้วหรือยังครับ ที่ศูนย์โนเกีย หรือที่มาบุญครอง

รบกวนท่านผู้ใช้อยู่ด้วยครับ
swatkats
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 08:26  

[quote="gappkoo"][quote="swatkats"]สงสัยอะคับรุ่นนี้คนยังใช้กันน้อยอยู่หรอคับไม่ค่อยเห็นมีใครเข้ามาคุย,แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเลย เงียบดีจัง อิอิอิ พอดีตอนนี้อยากได้ตระกูล E มาใช้บ้างแต่อยากรู้ว่าเจ้า E52 + E63 อันไหนจะดีกว่ากันคับ ในเรื่องการใช้งานความสะดวก ไม่นับเรื่องราคาอะคับ[/quote]
E52 จะมีสำหรับคนที่ทำงานเท่านั่นที่ใช้เครื่องตระกูล E
อิอิ
ส่วย E63 และ E52 ไหนดีกว่ารอคนล่างๆนะครับ :wink:[/quote]

อะอะ ขอบคุง คุณแก็ป ที่ตอบเหมือนจะเคลียร์ 555 ว่าแต่ คุณแก็ปชอบรุ่นไหนอยุ่อะ ไอผมกะวัยทำงานอะ สงสัยจะแก่ 555
ขอความช่วยเหลือค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 15:04  

ซื้อมาแล้วค่ะ แต่ไม่รู้จะตั้งเสียงเรียกเข้าให้เป็นเสียงเฉพาะของแต่ละเบอร์ยังไงดี หาวิธีใส่รูปคนโทรมาได้แล้ว แต่หาวิธีใส่เสียงเรียกเข้าไม่ได้รบกวนผู้รู้แนะนำทีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
swatkats
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 16:31  

มันจะเหมือนกันหรือป่าวไม่ทราบเหมือนกัน ลองดูนะคับ ไปที่ชื่อของคนที่เราจะเซ็ท หลังจากนั้นเลือก ออฟชั่น มันจะมีให้เรา add detail และมีให้เลือกเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็น Image , Tone, E-mail ลองดูแล้วกันนะคับแล้วก็ Open Gallery เลือกเพลง+รูปที่เรามีได้เลยคับ ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ล่วงหน้าคับ เจ้า นาย 555
splix
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำหน้าจอสแตนด์บายให้แสดงนัดหมายหลาย ๆ บรรทัดไม่ได้อะ
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 18:42  

ผมดูรูปตัวอย่างของรุ่นนี้ที่หน้าสเป็คเห็นแสดงนัดหมายตั้ง 3 บรรทัด
แต่ผมลองทำดูแล้วมันได้แค่บรรทัดเดียว ลองปิดรายการต่าง ๆ ให้หน้าจอว่าง
เหลือแต่นัดหมาย มันก็ยังแสดงแค่บรรทัดเดียว
ใครมีวิธีทำให้มันแสดงนัดหมายได้หลายบรรทัดบ้างครับ
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 19:53  

อีกนิดเถอะครับ...ไปดูตัวจริง (สีเทา) ก็งาม แต่พอได้ตัวตัวโชว์ สีน้ำตาล ยิ่งงามใหญ่...แต่ติดอยู่นิดนึงว่ากรอบ กับ ฝาหลังเนี่ยเป็นพลาสติก หรือ โลหะครับ...ถ้าเป็นโลหะเนี่ย...จะไปซื้อนะ but now เลย ...ยิ่งได้ลูบๆคลำๆ...แล้วมันช่างงามเสียเหลือเกินห้ามใจจริงๆ

ที่ร้านสองร้านบอกไม่ค่อยตรงกัน ที่ศูนย์โนเกีย the mall บางกะปิ บอกว่าเป็นพลาสติก ที่ที่ร้าน IEC (เครื่องโดนห่อด้วยพลาสติกว๊าปไว้) ก็เลยดูไม่ค่อยออก และร้านเข้าก็บอกว่า..น่า..จะเป็นโลหะนะครับ ถ้าเปิดฝาหลังได้จะพอบอกได้นะครับว่าเป็นอะไร

ไอ้เราก็แก่แล้ว...เริ่มรู้สึกว่า 5800 ที่ใช้อยู่มันไม่ค่อยจะเข้ากับอายุ (ที่ยังชอบมันอยู่คือว่ามัน key(จิ้ม) ตัวหนังสือไทย อังกฤษได้เร็วกว่าตอนใช้ E71 มากมายนัก) แต่ถ้ากลับมาใช้ปุ่มแบบโทรศัพท์ปกติก็จะ พยามทำใจครับ
e52
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 20:11  

ผมเห็นในโบรชัวร์ ที่โนเกียช็อป มีสีดำด้วยครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ทำหน้าจอสแตนด์บายให้แสดงนัดหมายหลาย ๆ บรรทัดไม่ได้อะ
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 21:18  

splix ผู้เขียน:
ผมดูรูปตัวอย่างของรุ่นนี้ที่หน้าสเป็คเห็นแสดงนัดหมายตั้ง 3 บรรทัด
แต่ผมลองทำดูแล้วมันได้แค่บรรทัดเดียว ลองปิดรายการต่าง ๆ ให้หน้าจอว่าง
เหลือแต่นัดหมาย มันก็ยังแสดงแค่บรรทัดเดียว
ใครมีวิธีทำให้มันแสดงนัดหมายได้หลายบรรทัดบ้างครับ

ลองให้มีทุกนัดหมายในวันเดียวสิคะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 21:32  

อิอิ
ส่วย E63 และ E52 ไหนดีกว่ารอคนล่างๆนะครับ Wink

รุ่น E ดีที่งานประกอบค่ะ ตัว e63 ทิ้งเพราะเป้นพลาสติด, e52 steel ก้อบางกว่า e71
e63 มีแป้นแบบเต็ม qwertyแต่ e52 ไม่มีค่ะ แต่ก้อยังไม่กดง่ายขนาด BB.
แบตนานมาก อันนี้เป็นข้อดี e series อยู่แล้ว
ถ้าชอบเครื่องเล็กพกสะดวก e52ค่ะ แต่เอาใหญ่หน่อย แชตมันส์ ไม่ serious เรื่อง steel e63
เรื่องสำคัญ steel ไม่ได้แข็งขนาดนั้นนะคะ เป้นรอยยากแต่ บุบได้นะคะ มี 8800 น่ะบุบยากจริงค่ะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 21:34  

:b ผู้เขียน:
อีกนิดเถอะครับ...ไปดูตัวจริง (สีเทา) ก็งาม แต่พอได้ตัวตัวโชว์ สีน้ำตาล ยิ่งงามใหญ่...แต่ติดอยู่นิดนึงว่ากรอบ กับ ฝาหลังเนี่ยเป็นพลาสติก หรือ โลหะครับ...ถ้าเป็นโลหะเนี่ย...จะไปซื้อนะ but now เลย ...ยิ่งได้ลูบๆคลำๆ...แล้วมันช่างงามเสียเหลือเกินห้ามใจจริงๆ

ที่ร้านสองร้านบอกไม่ค่อยตรงกัน ที่ศูนย์โนเกีย the mall บางกะปิ บอกว่าเป็นพลาสติก ที่ที่ร้าน IEC (เครื่องโดนห่อด้วยพลาสติกว๊าปไว้) ก็เลยดูไม่ค่อยออก และร้านเข้าก็บอกว่า..น่า..จะเป็นโลหะนะครับ ถ้าเปิดฝาหลังได้จะพอบอกได้นะครับว่าเป็นอะไร

ไอ้เราก็แก่แล้ว...เริ่มรู้สึกว่า 5800 ที่ใช้อยู่มันไม่ค่อยจะเข้ากับอายุ (ที่ยังชอบมันอยู่คือว่ามัน key(จิ้ม) ตัวหนังสือไทย อังกฤษได้เร็วกว่าตอนใช้ E71 มากมายนัก) แต่ถ้ากลับมาใช้ปุ่มแบบโทรศัพท์ปกติก็จะ พยามทำใจครับ

ฝาหลังโลหะค่ะ แต่บางกว่า e71 นะคะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: