Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
set ภาษาไทย ยังไงค่ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 6984
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : set ภาษาไทย ยังไงค่ะ
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2009 22:29  
ตอบโดยอ้างถึง  

เพิ่งซื้อมาค่ะ แต่ว่าในเครื่องยังไม่ได้ลงภาษาไทย
ไม่ทราบไปหาลงเองได้มั๊ยค่ะ หรือว่าต้องติดต่อ AIS เท่านั้น

รบกวนด้วยน่ะค่ะ ^-^
pavarat
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2009 22:59  

ศึกษาได้จากที่นี้เลยค่ะ
http://www.droidsans.com/
- i B i S -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2009 00:13  

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ

แต่จริงๆแล้วเครื่องอ่านภาษาไทยได้ค่ะ แต่ไม่มีคีย์บอร์ดไทย
ลองโหลดไปลงแล้ว แต่พอถึงขั้นตอนที่ต้องกด 123 ค้างไว้ ดันไม่มีให้กดอ่ะค่ะ -''-
เหมือนหน้าตาคีย์บอร์ดจะคนละแบบ งงไปใหญ่เลย แง...
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2009 03:24  

เครื่องซื้อในไทย ที่มีภาษาไทยอยู่แล้วไม่ต้องลงโปแกรมอะไรเพิ่มอีกครับ
ให้จิ้มนิ้วค้างไว้ที่กล่องข้อความ ซักพักจะมีเมนู เด้งขึ้นมา ให้เลือก input method แล้วเลือกเป็น cn thai keyboard จากนั้นจะเห็นว่าเวลาเราจะพิมพ์ไทยจะสามารถเลือกได้จากปุ่มที่สองทัดจากปุุ่มซ้ายสุดครับ ตัวนี้ผมเขียนไว้ในรีวิวหละถ้าใครได้อ่านจะรู้ว่าทำไม ตัว htc magic ที่เข้าไทยถึงราคาแพงจัง?

http://www.siamphone.com/review/2009/htc/magic/page.htm
Kate_TPE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอคำแนะนำหน่อยคะ
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2009 09:39  

คือเพิ่งไปซื้อ แมจิค มาใช้ (ซื้อที่ไทเป) เลยอ่านภาษาไม่ได้ ทำยังไงถึงจะอ่านได้เหรอคะ แบบว่าเป็นครั้งแรกที่ใช้เครื่องไฮเทคขนาดนี้เลยแอบ โง่ๆหน่อยอะคะ

ขอบคุณคะ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ : Keyboard Thai
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2009 14:01  

ถ้าเพิ่งซื้อใหม่โหลดรอมภาษาไทยไปลงเลยครับ Flash เสร็จลงโปรแกรม CN Thai Keyboard ก็ใช้งานภาษาไทยได้เลย

สำหรับคนที่ซื้อมาแล้วมันซัพพอร์ทไทยอยู่แล้วก็ให้ลงโปรแกรมคีย์บอร์ดไทยของ CN Thai ใช้ไปก่อนนะครับ ตอนนี้กูเกิลกำลังทำ Keyboard มาตรฐานให้ชาวไทยอยู่รออีกไม่นานครับได้เห็นแน่ๆ ทั้งคีย์บอร์ดไทยแล้วก็เมนูภาษาไทย มีแน่นอนครับ

คนที่โหลดคืย์บอร์ดจาก http://www.cn.co.th/android/ พอลงเสร็จแล้วมันจะต้องเข้าไปเปิดการใช้งานก่อนนะครับถึงจะมีให้ Select input method ในหน้าพิมพ์ข้อความ

เข้าไปที่ Setting > Local & Text แล้วติ๊กถูกที่ CN Thai Keyboard ก่อนนะครับ ไม่งั้นมันจะไม่ทำงานครับ Very Happy

วิธีเลือก Input method
เปิดหน้าที่มีกล่องข้อความขึ้นมา (ในตัวอย่างคือหน้าโปรแกรม Message)

แตะที่กล่องข้อความค้างไว้(ในตัวอย่างคือกล่อง Tap to compose)

เลือกที่ Select input method จะปรากฏรายชื่อเครื่องมือมาให้เลือก

เลือกเป็น CN Thai Keyboard ก็จะสามารถพิมพ์ไทยได้ครับ
Annatcha
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2009 23:08  

เอ่อ ใช้โปรแกรมอะไรจับภาพหน้าจอครับ?
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2009 00:30  

Annatcha ผู้เขียน:
เอ่อ ใช้โปรแกรมอะไรจับภาพหน้าจอครับ?

เป็นโปรแกรม DDMS ครับ อยู่ใน SDK ของ Google Android Wink
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: