Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
มีคำถามแอบโหดสำหรับ HTC magic/Hero และผู้ที่เคยใช้ Iphone

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 14 / เข้าชม: 8181
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : มีคำถามแอบโหดสำหรับ HTC magic/Hero และผู้ที่เคยใช้ Iphone
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2009 09:49  
ตอบโดยอ้างถึง  

ก่อนอื่นผมเป็นคนที่เคยใช้ iphone แล้วค่อนข้างชอบแต่ โดนขโยมไป
ตอนนี้มันเริ่มโหล เลยกะว่า อยากได้ อะไรที่แปลกๆ น่าสนใจไม่ซ้ำ
ซึ่งตัว BB มันหลังๆ โหลกว่า iphone อีกเลยมีคำถามออกมาในรูปแบบนี้

คือผมได้ไปลองเล่น HTC magic ตอนงานเปิดตัวที่ Digital Gateway และทดลองใช้
ยังรู้สึกไม่ค่อยเท่าไหร่

1. Interface HTC magic และ Hero นั้นมีความไว เท่า Iphone ไหมครับเช่น
iphone เวลาเราไถไปมา งี้จะ เลื่อนได้ไว มากไม่มี หน่วงเลย แบบปัดก็ไปปัดก็มา

2. Multi touoch ของ HTC magic/Hero ไวแบบ Iphone ไหมแล้ว ไม่ต้องใช้เล็บจิกหรือ
เปล่าครับ พอดีผมไม่ชอบ รูปแบบการใช้ touch แบบ PDA phone สักเท่าไหร่ เพราะ
เคยใช้ iphone พอมาใช้ omnia แล้วรู้สึกขัดๆ ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่แบบ เวลาพิมพ์เวลา
zoom unzoom ของ Iphone ค่อนข้างไว

3. HTC Hero และ Magic ต่างกันตรงไหนครับทำไม Magic ออกก่อนแพงกว่า ซึ่ง Hero
เปิดตัวตามแค่ไม่กี่อาทิต แล้ว กล้องก็ 5M ด้วยแล้ว Hero ก็ยังสามารถเช่น flash ได้

4. HTC Hero/Magic นั้นมีรูปแบบคล้าย BB service ไหมครับ

5. HTC Hero/Magic นั้นมี package การใช้งาน unlimited ไหม คงไม่ต้องใช้แบบ
999บาท หรอกคงจ่ายไม่ไหวแหงๆ

6. สามารถใช้ HTC Hero/Magic เป็น VoIP phone ได้ไหมครับ

7. มีคนได้ลอง Hero แล้วได้ลองเปิดเกมบน facebook หรือยังครับว่าสามารถเล่นได้ไหม

8. Internet Browser ของ HTC Hero/Magic นั้นแสดงผลได้ดี และไวเหมือน Iphone
ไหมครับที่ ผมลองมา Iphone BB PDA phone ผมว่า Iphone นั้นเป็นมือถือที่เล่น
internet ได้ค่อนข้างดี แทบจะใช้แทน netbook ได้เลย

9. คิดอะไรออกจะถามเพิ่มนะครับ ขอขอบคุณผู้ร่วมให้ความคิดเห็น คำถามอาจจะยากสักนิด
แต่มันช่วยในการตัดสินใจซื้อเครื่องได้ แหะๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: มีคำถามแอบโหดสำหรับ HTC magic/Hero และผู้ที่เคยใช้ Iphone
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2009 20:26  

bacuaze ผู้เขียน:
1. Interface HTC magic และ Hero นั้นมีความไว เท่า Iphone ไหมครับเช่น
iphone เวลาเราไถไปมา งี้จะ เลื่อนได้ไว มากไม่มี หน่วงเลย แบบปัดก็ไปปัดก็มา

ไวพอกันครับ พยายามอย่าเทียบกับเมจิกเลยครับ เพราะ Magic มันเป็น Interface ของ Android ครับ ถ้าจะเทียบเทียบกับ Hero ดีกว่า รายนั้นใช้ TouchFLO ของ HTC ลื่นปรีดๆ เลยหละครับ

2. Multi touoch ของ HTC magic/Hero ไวแบบ Iphone ไหมแล้ว ไม่ต้องใช้เล็บจิกหรือ
เปล่าครับ พอดีผมไม่ชอบ รูปแบบการใช้ touch แบบ PDA phone สักเท่าไหร่ เพราะ
เคยใช้ iphone พอมาใช้ omnia แล้วรู้สึกขัดๆ ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่แบบ เวลาพิมพ์เวลา
zoom unzoom ของ Iphone ค่อนข้างไว

เวรกำ หน้าจอของ iPhone คุณจิกมันก็ไม่ไปนะครับ เพราะมันต้องแตะอย่างเดียว คือมันต้องได้สัมพัสกับผิวของเราครับ ถ้าตัวคุณเย็นหรือคุณตายไปแล้ว แว๊ก ... ล้อเล่นนะ ถ้ามันเป็นวัตถุที่ ไม่มีชีวิตไปแตะเนี้ย มันก็จะไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ เพราะฉะนั้นถ้าแตะแล้วมันไม่ไป ให้เปลี่ยนนี้วที่ใหญ่กว่าครับ เช่น นิ้วโป้ง เป็นต้น ส่วนมันต่างกันใหม ขอบอกว่าไม่ต่างครับ ใช้ screen sensor ตัวเดียวกัน Multi-touch เหมือนกันครับ
3. HTC Hero และ Magic ต่างกันตรงไหนครับทำไม Magic ออกก่อนแพงกว่า ซึ่ง Hero
เปิดตัวตามแค่ไม่กี่อาทิต แล้ว กล้องก็ 5M ด้วยแล้ว Hero ก็ยังสามารถเช่น flash ได้

ราคามันตามเมืองนอกครับ เหอๆ เลยแพง แต่โดยรูปลักษณ์ของมันแล้วผมว่ามันไฮโซดีนะครับผมว่า ดีแล้วครับคนใช้น้อยๆ จะได้ไม่โหลเหมือร iPhone อิอิ
4. HTC Hero/Magic นั้นมีรูปแบบคล้าย BB service ไหมครับ

ก่อนหน้านี้มี แต่ว่าเค้าไม่ทำออกขายอะครับ ก็เลยไม่ได้เห็นกันแพร่หลาย ในอนาคตถ้าเค้าปรับสเป็กแล้วเอากลับออกมาขายก็น่าลุ้นอยู่
5. HTC Hero/Magic นั้นมี package การใช้งาน unlimited ไหม คงไม่ต้องใช้แบบ
999บาท หรอกคงจ่ายไม่ไหวแหงๆ

Hero มีแถม Unlimited เดือน มุลค่า 1000 บาทของ Dtac กับ AIS มั้งครับ ไม่แน่ใจนะลองเข้าไปดูที่ http://htc.taradpay.com/index.php/hero/
6. สามารถใช้ HTC Hero/Magic เป็น VoIP phone ได้ไหมครับ

อันนี้โดน Google แบนไปเรียบร้อยแล้วครับสำหรับโปรแกรมอย่าง Skype เหอๆ แต่โปรแกรมอื่นๆ ไม่แน่ใจ มันขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่คุณลงในเครื่องอะครับเรื่องนี้ >_<
7. มีคนได้ลอง Hero แล้วได้ลองเปิดเกมบน facebook หรือยังครับว่าสามารถเล่นได้ไหม

ตอนเข้ามันจะเด้งไปหน้า Mobile Version ก่อนนครับ ถ้าจะเล่นเกมส์จะต้องเข้าหน้าเต็มก่อนถึงจะมีหน้าเว็บเหมือนเข้าผ่านคอมพ์นะครับ แล้วหลังจากนั้นก็เข้าไปเล่นเกมส์ได้เลย เกมส์ที่เป็น Flash ก็เล่นได้ครับแต่ว่าจะโหลดนานหน่อยนะ ตะกี้ยังเข้าไปเล่น Bingo มาเลย ^_^
8. Internet Browser ของ HTC Hero/Magic นั้นแสดงผลได้ดี และไวเหมือน Iphone
ไหมครับที่ ผมลองมา Iphone BB PDA phone ผมว่า Iphone นั้นเป็นมือถือที่เล่น
internet ได้ค่อนข้างดี แทบจะใช้แทน netbook ได้เลย

ถ้าเทียบกับ iPhone ธรรมดา ผมว่า Hero ชนะขาดครับแต่ถ้าเทียบกับ 3Gs หละก็ คงยังเป็นรองอยู่อะครับ
9. คิดอะไรออกจะถามเพิ่มนะครับ ขอขอบคุณผู้ร่วมให้ความคิดเห็น คำถามอาจจะยากสักนิด
แต่มันช่วยในการตัดสินใจซื้อเครื่องได้ แหะๆ

ขอบคุณครับ ที่ถาม โหย ถามยาวมากเลยอะ Confused
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2009 21:17  

อ่าว พอดีล๊อคออฟออกไปเช็คอะไรบางอย่างแล้วลืมล๊อคอินซะงั้น >_< Neutral
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 00:18  

Skype ไม่ได้โดนแบนนะครับ แต่ว่า Skype ยังไม่ได้ทำโปรแกรมที่ใช้ได้เสร็จ แถมในเวอร์ชั่นแรกๆ Android ก็ใช้ VoIP ยังไม่ได้:

Here are the facts, clear and simple: While the first generation of our Android software did not support full-featured VoIP applications due to technology limitations, we have worked through those limitations in subsequent versions of Android, and developers are now able to build and upload VoIP services.

และ

At this point no software developer -- including Skype -- has implemented a complete VoIP application for Android.

อันนี้เอามาจาก google public policy blog ซึ่ง post โดย Andy Rubin หัวหน้าทีม Android เอง

เพราะงั้นเดี๋ยวคงมี VoIP ใช้ครับ ^ ^
ysl
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 05:51  

ตอบ

1. magic แพ้แน่นอน แต่ hero สูสีนะ

2. รู้สึกว่า hero ยังได้ไม่ว่องเท่า iphone ครับ

3. hero ขี้งอนด้วย

4. ทฤษฏี ก็คล้ายๆครับ แต่ตามหลักปฏิบัติแล้ว ไม่เหมือนกับ bb service ครับ

6. ม๊โปรแกรมอื่น ช่วยท่านได้

8. เทียบกับ iphone 2g/3g ได้เปรียบเรื่อง ram ครับ เปิดได้หลายหน้า ไม่เด้ง ความไวสูสี

การ scroll iphone ดูลื่นกว่านิดนึง แต่เทียบกับ 3gs แล้ว ยังตามอยู่ 2 ก้าวครับ

ถ้าเทียบกับเมื่อก่อน magic ตอนนี้ราคาน่าเล่นมากเลย ถ้ายังไม่เคยลอง ต้องลองครับ

แล้วจะรู้ว่า iphone ดีจัง อิอิ ล้อเล่น
bacuaze
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 07:59  

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

แต่มีข้อสงสัยนิดนึง TouchFLO นี่ไวกว่า Interface Android หรอเนี่ย
ผมเคยใช้ O2 ATOM LIFE เอา TouchFLO มาลงช้ามาก จริงๆไม่มาก
แต่มันมี delay ซึ่ง สำหรับตัว OMNIA interface ด้านซ้ายที่เลือกขึ้นลงก็ช้า

ผมเลยแปลกใจว่า android base linux จริงๆ แล้วมันน่าจะไวกว่า

ส่วนเรื่อง touch ถูกเลย iphone มันต้องนิ้วเท่านั้น ปากกาไม่ได้แต่ผมกลับชอบแบบนั้น

สงสัยเดี่ยวขอลง Android Emulator ก่อนสักพัก ดีกว่า แต่จริงๆ อยากสอยมาก
iphone and BB มันโหลสุดๆ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 09:18  

ต้องลองเล่นครับ เหอๆ ลองไปหาจับๆ เล่นดูตามร้านนะครับ Rolling Eyes
ysl
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 17:43  

ถือ magic สีขาว สาวกรี๊ด

จริงนะ
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 17:45  

ysl ผู้เขียน:

จริงนะ

กรี๋สว่าไรคับ
ysl
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 23:47  

neapgo ผู้เขียน:

จริงนะ

กรี๊ดดดดดด มือถือ ชั้น เอาคืนมาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

55+
bacuaze
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 08:53  

Shocked =.= ทำไปได้
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2009 09:50  

neapgo ผู้เขียน:

จริงนะ

กรี๊ดดดดดด มือถือ ชั้น เอาคืนมาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

55+

ฮา ๆ ๆ ถูกฉก ไป เฉย ฮา ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2009 10:17  

omnia2 เอามาลง แอนดรอยด์ ได้เปล่าคับ ???
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2009 13:41  

Anonymous ผู้เขียน:
omnia2 เอามาลง แอนดรอยด์ ได้เปล่าคับ ???

กล้าเอาเครื่องมาให้ผมลองเปล่าหละครับ อิอิ Twisted Evil
myx
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2009 10:05  

Anonymous ผู้เขียน:

omnia2 ไม่รู้ แต่ omnia ตัวแรกเห็นเว็บนอกก็พยายามอยู่นะ ลองดูเองละกัน

http://www.androidomnia.com/

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=431329
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: