Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ต่อ WiFi & File Transfer - iPhone v Magic/Hero

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 8 / เข้าชม: 6934
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ต่อ WiFi & File Transfer - iPhone v Magic/Hero
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2009 20:18  
ตอบโดยอ้างถึง  

จริงๆแล้ว ผมก็ไม่ได้มีทั้งสองเครื่องหรอกนะครับ
แต่พอดี ผมใช้ iPhone 3G ของแฟนเล่นเน็ตบ่อยมาก
ทั้งเช็คอัตราแลกเปลี่ยน facebook เล่นเวปอื่นๆ เช็ค Gmail
ผ่าน App ฟรีทั้งหลายแหล่

ซึ่งข้อดีที่ผมเห็นเด่นชัดที่สุดของ iPhone คือ
สามารถล็อกอินเข้า wifi ได้เร็วมาก
เรียกได้ว่า ตอนอยู่บ้าน
ผมแทบจะไม่เคยเปิดคอมเลย เวลาต้องการเล่นเน็ตเล็กๆน้อยๆ
และมันสามารถจำ Network ที่เคยใช้ได้
ปัจจุบัน ผมยังใช้ Sony Ericsson P1i อยู่
และรู้สึกลำบากมากกับเครื่องตัวเอง เวลาจะต่อ wifi
กว่าจะต่อได้ เรียกว่าเปิดคอมก็เร็วกว่า
และเวลาไปนอกบ้าน เดินตามห้าง
ถ้ามีสัญญาน True WiFi เนี่ย iPhone มันก็จำได้
และเก็บ Login Profile ไว้ ไม่ต้องพิมพ์ Username กับ Password ใหม่

ผมจึงสงสัยว่า สำหรับผู้ที่เคยใช้ Magic/Hero มาก่อน
Android ทั้งคู่นี้สามารถจะทำได้ในลักษณะเดียวกันมั้ยครับ

แต่อีกจุดนึงคือ เรื่องการโอน file เข้า/ออก
iPhone เทียบกับระบบอื่นแล้วแย่มาก
เพราะต้องทำผ่าน iTunes ทั้งหมด
ในขณะที่ผมคุ้นเคยกัยระบบ drag & drop ผ่าน My Computer มากกว่า
เพราะมันเร็วกว่า ไม่ต้องเปิดโปรแกรมอย่าง iTunes ที่กิน RAM มาก

ท่านใดมีความเห็นอย่างไร share กันได้นะครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2009 21:06  

เรื่อง WiFi อันนี้ผมก็ไม่ค่อยได้ลองซักเท่าใหร่นะครับ แต่ที่เท่าที่ใช้อยู่เนี้ย บางครั้งมันก็ขึ้นมาให้กรอกก่อน บางครั้งก็เข้าเล่นได้เลยครับ ก็ยังหาคำตอบไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร แต่ถ้าไปต่อกับพวก Free Hospot ต่างๆ ที่ไม่ต้องกรอก SSID เพื่อเข้าระบบ หรือ Username บนหน้าเว็บอย่าง GreenWiFi เนี้ย พอมันเจอสัญญาณ เราก็กดต่อไป นับหนึ่งสองสาม ถ้า Access Point ที่เราต่อมันไม่อืด เราก็เล่นเน็ตได้เลยครับ แต่ถ้าแถวนั้นมีคนใช้เยอะหน่อยหรือ AP เน่าก็ช้าหน่อย
แต่เท่าที่ต่อกับที่ทำงาน กดต่อไปปุ่บ นับไปหนึ่ง สอง สาม มันก็ขึ้นเครื่องหมายว่าต่อได้เลยอะครับ ก็เข้าเน็ตได้ทันทีเอาเป็นว่า เทียบกับ iPhone แล้ว มันก็ไม่ต่างกันอะ จะว่าไปมือถือโดยทั่วๆ ไปที่ราคาหกพันขึ้นมันก็ต่อ WiFi ได้เร็วนะครับเพราะฉะนั้นตัดไปเหอะข้อนี้ ไม่ต้องไปคิดให้ปวดหัว เหอๆ (เออแต่โนเกียบางรุ่นต้องใส่ WPA ให้ SSID ทุกครั้งที่ต่อเลยแฮะทำไมมันไม่จำหว่า)

เรื่องการโอนไฟล์ เห็นว่าเรื่องพวกนี้เป็นหน้าที่ของ Google เค้าหนะครับ เค้าจะทำให้แน่นอน แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ครับ

มีหลายอย่างเลยนะที่พี่กูเกิลทำได้แล้วแต่ยังไม่ปล่อยออกมา เช่น Google Map ใช้สองนิ้วซูมเข้าออกได้ การส่งไฟล์ผ่านบลูทูช เมนูภาษาไทย แป้นพิมพ์ภาษาไทย ก็ต้องรอว่าเค้าจะออกมาให้ได้อัพเดทไปใช้กันเมื่อใหร่ครับ (iPhone ยังมี OS มาให้อัพเดทเรีอยๆ เลย แถมตอนนี้ไปถึง 3.0 แล้วแหนะ แอนดรอย์ดยัง 1.5 อยู่ รับรองแค่ 1.6 ก็ทำอะไรได้เยอะกว่า iPhone หละ อิอิ)

การโอนไฟล์วิธีที่เร็วที่สุดตอนนี้คือ เสียบเข้ากับสายดาต้าลิ้งค์ที่แถมมาในกล่องอะครับ แล้ว Mount ให้คอมพ์เห็น ทีนี้ก็ Drag & Drop ได้ตามสะบายเลยครับ ก็เหมือยเราเสีอบ Flash Drive ปกติเลย

มาตอบรับประเดินแล้วนะ ใครจะต่อเชิญเลย อิอิ แต่อย่าต่อยเค้าแรงนะ เพราะ iPhone เค้ามีเหตุผลเดียวที่ไม่มีโทรศัพท์ในโลกรุ่นใหนสู้เค้าได้ นั่นคือ Cool (เทห์) ...

คือคุยมาจนจบมีอะไรสู้ไม่ได้ก็บอกเท่ห์ นี่แหละ เหตุผลที่ยิ่งใหญ่ ถ้าเป็นผม ผมก็ซื้อเพราะ เท่ห์เหมือนกัน เหอๆ สรุปก็คือ เท่ห์ เท่ห์ ... ก็มันเท่ห์อะ มีอะไรมะ >_<

ผมอยากได้ 3GS มากเลยอะ ... แต่ ไม่อยากแย่งใครซื้อของอะ เป็นโรคไม่ชอบแย่ง เหอๆ (จริงๆ อยากเก็บตังไว้ทำอย่างอื่นมากกว่า ยิ่งมีน้อยๆ อยู่ด้วย) Laughing
stdennis2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2009 22:53  

แต่ผมว่า Hero กับ Magic ก็มีจุดแข็งเรื่องความแปลกใหม่เหมือนกันนะครับ
OS ก็ไม่เหมือนใครในตอนนี้ แถมยังไม่มีคนใช้เยอะเท่า iPhone ด้วย
จุดแข็ง iPhone คงอยู่ตรงเวปล่ะครับ
แต่เรื่อง App ผมว่าอีกสักพัก คงสูสีกัน

ส่วนเรื่อง wifi เครื่อง P1i ของผมมันต่อเป็นนาทีเลยครับ
ใครมี Sony Ericsson ขอแชร์ประสบการณ์การใช้งานหน่อยครับ
ว่ารุ่นอื่นเป็นไงกันบ้าง

เอ้อ คุณ Nasz
พอจะทราบหรือแนะนำเรื่องแพคเกจ GPRS/EDGE ของ AIS ได้ไหมครับ
ว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง นอกจากแพคแบบ unlimited 650
กลุ่มเพื่อนผมชอบแชตกัน ใช้ Blackberry ก็มีอยู่แพคเดียวเลย
ของ True 599 นี่แย่งลูกค้าไปได้เยอะอยู่

แล้วถ้าผมใช้ Magic หรือ Hero นี่ควรใช้แพคเกจอะไรดี
ที่จะไม่แพงเกินไป เพราะถ้า 600 up นี่เอามาอัพเน็ตที่บ้านสงสัยจะคุ้มกว่า
Zatang
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2009 09:58  

ขออนุญาตแนะนำ package ais ให้แทนละครับนะครับ
package 3G ของ ais 100 บาท เล่นได้ 500 MB ก็ได้ ผมว่าคุ้มว่าพวกคิดเป็นชั่วโมง
เล่นผ่านมือถือ พอสบายๆ ครับ package พวกนี้ ผมใช้ iPhone เปิด edge ตลอด เล่นประมาณเดือนละไม่เกิน 200 MB เอง แต่เวลาสมัครให้บอกว่าทำงานอยู่แถว central world ไรงี้นะครับ เดี๋ยวเค้าไม่ให้สมัคร

package อื่นๆ ดูที่ลิงค์
http://www.ais.co.th/3g/TH/Tariff.html
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2009 18:18  

Zatang ผู้เขียน:
ขออนุญาตแนะนำ package ais ให้แทนละครับนะครับ
package 3G ของ ais 100 บาท เล่นได้ 500 MB ก็ได้ ผมว่าคุ้มว่าพวกคิดเป็นชั่วโมง
เล่นผ่านมือถือ พอสบายๆ ครับ package พวกนี้ ผมใช้ iPhone เปิด edge ตลอด เล่นประมาณเดือนละไม่เกิน 200 MB เอง แต่เวลาสมัครให้บอกว่าทำงานอยู่แถว central world ไรงี้นะครับ เดี๋ยวเค้าไม่ให้สมัคร

http://www.ais.co.th/3g/TH/Tariff.html

ใครใช้แบบจำกัด Byte อยู่ ขอแนะนำโปรแกรม 3G Watch Dog ครับ ช่วยบอกว่าเราใช้เน็ตไปเท่าใหร่แล้วจะได้ตัดเน็ตถูก กันเล่นเกิน อิอิ Rolling Eyes
someone38
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 10:18  

Nasz ผู้เขียน:
Zatang ผู้เขียน:

ใครใช้แบบจำกัด Byte อยู่ ขอแนะนำโปรแกรม 3G Watch Dog ครับ ช่วยบอกว่าเราใช้เน็ตไปเท่าใหร่แล้วจะได้ตัดเน็ตถูก กันเล่นเกิน อิอิ Rolling Eyes

ถ้าออนไว้ตลอด เล่น msn sync กับ gmail facebook update พยากรณ์อากาศ อะไรประมาณนั้น เล่นเน็ตนิดหน่อยไม่ได้เล่นทั้งวัน promotion 500mb น่าจะพอเนอะครับ ประหยัดตังไปได้เยอะ ฮ่าๆ (แต่ถ้านั่งเปิด youtube ดูเล่นคงตาย.....)
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 10:44  

iPhone เล่น Flash ไม่ได้จ๊ะ

เรื่องติดต่อ device ก็ยัง น้อยอยู่ มีจำกัด

Magic กะ hero กราฟฟิก สู้ ได้ไม่ดีเท่า

เรื่อง การเข้าเว็บ แล้วแต่คนจะจัดการเป็นคับ ผมเล่นทั้งสองตัว ผมว่า ง่ายทั้งคู่
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 14:56  

Magic ผมชอบต่อ Edge ไม่ได้ ไม่รู้เป็นอะไร ใช้ APNdroid เปิดปิดนี่ละ บางทีต่อ แล้วก็รอสักนาทีก็ติด บางทีเปิดแล้วก็ไม่ติดเลย ปิดเปิดเท่าไหร่ก็ไม่ติด ต้องรีสตาร์ทเครื่องถึงจะติด ฉงนมากครับ ใครพอรู้สาเหตุมั้ยครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ย้ายก้นไปไหนเลยนะ อยู่ที่เดิมตลอด ใช้ของ DTAC ครับ

ใช้แบบ 100 ชม. 299 บาท(จริงๆ 50 ชม แต่ 3 เดือนแรกได้ 100) เลยต้องปิดๆเปิดๆ @_@
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2009 17:44  

Rob G ผู้เขียน:
Magic ผมชอบต่อ Edge ไม่ได้ ไม่รู้เป็นอะไร ใช้ APNdroid เปิดปิดนี่ละ บางทีต่อ แล้วก็รอสักนาทีก็ติด บางทีเปิดแล้วก็ไม่ติดเลย ปิดเปิดเท่าไหร่ก็ไม่ติด ต้องรีสตาร์ทเครื่องถึงจะติด ฉงนมากครับ ใครพอรู้สาเหตุมั้ยครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ย้ายก้นไปไหนเลยนะ อยู่ที่เดิมตลอด ใช้ของ DTAC ครับ

ใช้แบบ 100 ชม. 299 บาท(จริงๆ 50 ชม แต่ 3 เดือนแรกได้ 100) เลยต้องปิดๆเปิดๆ @_@

แนะนำน่ะคับ true 250 / month unlimit
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: