Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
การ Root เครื่อง Android

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 12 / เข้าชม: 23124
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : การ Root เครื่อง Android
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 09:48  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนนี้สนใจอยากได้ HTC HERO อยู่ค่ะ แต่ไม่เคยใช้แอนดรอย์มาก่อนเลย กำลังศึกษาอยู่แต่เริ่มงง ณ ตอนนี้รู้ว่าสามารถทำการ root เครื่องเพื่อมีสิทธิในการควบคุมเครื่อง
เลยสงสัยอยากถามว่า
- ไม่ว่าจะเป็นเครื่องหิ้วหรือเครื่องศูนย์ ก็ต้องroot ใช่มั๊ยคะ? คือทางศูนย์จะไม่ได้ใส่ทุกอย่างมาให้ ทำให้เราต้อง root เครื่องเองรึป่าวคะ?
- ที่ว่าเรื่องรับส่งบลูทูธ... จะสามารถรับบลูทูธได้เฉพาะเครื่องที่ root แล้วเท่านั้น พอดีเคยไปอ่านวิธีการ root เครื่องมาเห็นมีใส่คำสั่งมากมาย เลยสงสัยว่าเราต้องเซตคำสั่งอะไรใส่เครื่องเพื่อทำการรับบลูทูธรึป่าว หรือว่าพอ root ไปแล้วก็สามารถรับได้เลยโดยไม่ต้องเซตอะไรเลย
- การ root เครื่องจะทำเพียงครั้งเดียวรึป่าวคะ? แล้วการ root เครื่องมีผลอะไรกับประกันศูนย์มั๊ยคะ?
- เคยอ่านในบอร์ดนี้ว่า Magic และ Hero สามารถใช้ 3G ได้เฉพาะของ AIS เท่านั้น.. จริงรึป่าวคะ?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ Very Happy
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 10:42  

bigrat ผู้เขียน:
ตอนนี้สนใจอยากได้ HTC HERO อยู่ค่ะ แต่ไม่เคยใช้แอนดรอย์มาก่อนเลย กำลังศึกษาอยู่แต่เริ่มงง ณ ตอนนี้รู้ว่าสามารถทำการ root เครื่องเพื่อมีสิทธิในการควบคุมเครื่อง
เลยสงสัยอยากถามว่า
- ไม่ว่าจะเป็นเครื่องหิ้วหรือเครื่องศูนย์ ก็ต้องroot ใช่มั๊ยคะ? คือทางศูนย์จะไม่ได้ใส่ทุกอย่างมาให้ ทำให้เราต้อง root เครื่องเองรึป่าวคะ?
- ที่ว่าเรื่องรับส่งบลูทูธ... จะสามารถรับบลูทูธได้เฉพาะเครื่องที่ root แล้วเท่านั้น พอดีเคยไปอ่านวิธีการ root เครื่องมาเห็นมีใส่คำสั่งมากมาย เลยสงสัยว่าเราต้องเซตคำสั่งอะไรใส่เครื่องเพื่อทำการรับบลูทูธรึป่าว หรือว่าพอ root ไปแล้วก็สามารถรับได้เลยโดยไม่ต้องเซตอะไรเลย
- การ root เครื่องจะทำเพียงครั้งเดียวรึป่าวคะ? แล้วการ root เครื่องมีผลอะไรกับประกันศูนย์มั๊ยคะ?
- เคยอ่านในบอร์ดนี้ว่า Magic และ Hero สามารถใช้ 3G ได้เฉพาะของ AIS เท่านั้น.. จริงรึป่าวคะ?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ Very Happy

เท่าที่รู้คือ root เครื่องทำง่ายสุดคือการ FLASH ROM ใหม่ซึ่งถ้าทำแบบนั้นประกันจะถือว่าหมดเลยครับ ถ้าถามว่า เครื่องรุ่นที่กำลังจะออกสามารถส่งไฟล์ผ่าน Bluetooh ได้เลยใหมอันนี้ต้องรอทาง Google เค้าครับ แต่ตอนนี้ใน ROM HERO สามารถใช้เป็นโมเด็มได้แล้วครับ โดยไม่ต้อง Root เครื่องเลย

แล้วถ้าถามว่าคนทั่วไปเหมาะจะ root เครื่องใหม่ ผมว่า ถ้าไม่ต้องการปรับแต่งพวก ระบบข้างใน ก็ไม่จำเป็นครับ คือเรื่องนี้มันเหมือนดาบสองคม ถ้า root ได้แล้วมันก็เหมือนเปิดทางให้โปรแกรมต่างๆ เข้าไปยุ่งกับค่าในระบบได้อย่างสบาย เหมือนเครื่อง Windows ที่ไม่ได้ตั้งพาสเวิร์ด Admin ทำให้คนทั่วไปเข้าไปปล่อยไวรัสให้ User ต่างๆ แถมปล่อยเสร็จแก้พาส ทำตัวเป็นเจ้าของเครื่องอีกแหนะ ... Neutral แค่ยกตัวอย่างนะครับ เหอๆ

ด้วยตัวของระบบเครื่อง HTC ตอนนี้รองรับ 3G ของ DTAC กับ AIS สองค่ายครับ True ยังใจแคบให้ใช้ได้แต่ iPhone อยู่ Confused (อันนี้พนักงานข้างในเค้าพูดมาแบบนี้เองนะครับ)
someone38
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 13:05  

ผมเองใช้ Windows Mobile มาหลายปีก็ติดนิสัยชอบ up rom เล่นอยู่บ่อยๆ เพราะว่า WM มันไม่เสถียร แฮ๊งค์บ่อยๆ interface ก็เก่าๆ ก็เลยชอบ up rom หา interface ใหม่ๆเล่นเช่น TouchFlo.. แต่ผมว่า Sense UI ดูดี น่าเล่นมากๆ แล้ว แถมเท่าที่เห็น Android ก็มี Official Update ปรับปรุงกันบ่อยๆอยู่แล้ว (เอ่... เมืองไทยจะมี update แบบ OTA ป่าวคับ?) ผมว่าอาจจะไม่มีความจำเป็นต้อง root เครื่องเท่าไร ไม่ก็รอให้ประกันหมดค่อยเล่นพิเรนๆก็ได้มั้งครับ ;p
bigrat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 13:12  

ขอบคุณคุณ Nasz และคุณ someone38 มากค่ะ กระจ่างขึ้นเยอะเลย

จากที่คุณ Nasz ฑุดถึงเรื่องบลูทูธต้องรอดูทางกูเกิ้ลนั้น แสดงว่าตัวเครื่อง Heroเอง ณ ตอนนี้ ยังไม่สามารถรับ-ส่งไฟล์ผ่านบลูทูธได้ รึป่าวคะ?

ที่ยกเรื่อง 3G มาถามเพราะไปลองถามพนักงานของเอชทีซีมาว่ารองรับ 3G, wi-fi ได้หมดทุกค่ายเลยรึป่าว เพราะกะจะเปลี่ยนเบอร์ เปลี่ยนค่ายอยู่ พนักงานก็ตอบว่าได้หมด เลยรู้สึกค้างคานิดหน่อย กลัวเปลี่ยนค่ายไปแล้วใช้ด้วยกันไม่ได้นี่ จะแย่เอา

ตอนนี้เห็นเค้าเปิดจองกันด้วย แต่คิดหนักว่าจะจองเลยหรือรอก่อนดี เพราะเห็นในนี้บอกให้รอก่อน Shocked
PuiBa
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 14:04  

การรับส่งไฟล์จาก bluetooth สามารถใช้โปรแกรมเสริมได้ครับคือ BlueX

ดังนั้นจึงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 14:34  

เรื่อง 3G ผมได้ลองแต่ตัว True หนะครับ คือผมใช้ซิม True อยู่ แล้วไปบ้านเพื่อน ปกติถ้ามันเล่น 3G ได้มันจะขึ้นเป็นตัว H หรือ 3G แต่นี่มันขึ้น E แสดงว่ามันเล่นไม่ได้ครับ แล้วถามว่าทำไมผมถึงรู้ว่าแถวนั้นมี 3G ก็เพราะเพื่อนผมมันใช้ AirCard เล่นเน็ต 3G อยู่ครับ ถ้าใครรู้วิธีให้เครื่องเล่น 3G ของทรูได้เหมือน Aircard บอกด้วยนะครับ แต่ตอนนั้นผมเล่นไม่ได้ ก็เลยคิดว่ามันไม่รองรับ 3G ของ True ครับ เหอๆ

ส่วนข้อมูลเชิงเทคนิคผมลองไปหาอ่านดูแล้ว ปรากฏว่า ณ ตอนนี้จะใช้ได้อยู่เจ้าเดียวครับ คือของ AIS เนื่องจากคลื่น 2100 MHz นั้นยังไม่มีรายใหนเปิดให้บริการ แล้วทั้งเจ้า Hero และ Magic เนี้ย มันรองรับ WCDMA อยู่ 2 คลื่น คือ 900MHz กับ 2100MHz ครับ ดังนั้น ของ DTAC ที่เป็น 850MHz แล้วก็ TRUE 850MHz เครื่องไม่รองรับนะครับ Neutral

ขอโทษด้วยนะครับสำหรับข้อมูลก่อนหน้านี้ >_<
bigrat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 14:59  

ขอบคุณทุกคนเช่นกันค่ะ ที่มาช่วยกันตอบ

ขอบคุณที่มาแก้ให้ว่ารองรับได้เฉพาะของ AIS นะคะ... แพคเกจของ AIS ก็แพงเหลือเกินซะด้วยสิ -*-

ส่วนโปรแกรม BlueX นี่ก็หาโหลดได้ใน market ใช้มั๊ยคะ?
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 17:51  

ขอบคุณทุกคนเช่นกันค่ะ ที่มาช่วยกันตอบ

ขอบคุณที่มาแก้ให้ว่ารองรับได้เฉพาะของ AIS นะคะ... แพคเกจของ AIS ก็แพงเหลือเกินซะด้วยสิ -*-

ส่วนโปรแกรม BlueX นี่ก็หาโหลดได้ใน market ใช้มั๊ยคะ?

เป็นโปรแกรมเก็บตังอะครับ
http://www.cyrket.com/package/com.alex.BluetoothFileshare
ราคาก็ 2 ยูโรครับที่มีปล่อยโหลดกันเป็นเวอร์ชั่นเก่าครับ อยากได้เวอร์ชั่นใหม่ต้องเสียตังครับ
PuiBa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2009 20:20  

ถ้าไม่คิดอะไรมาก BlueX version เก่าก็รับส่งไฟล์ได้ดีแล้วครับไม่มีปัญหาอะไร เพราะผมก็ใช้อยู่

ส่วน 3G ของ True ต้องไปแจ้งเปิดใช้บริการก่อนไม่ใช่เหรอครับ ไม่งั้นมันจะเป็นแค่ Edge

AIS ก็เหมือนกันครับต้องไปแจ้งใช้บริการที่ศูนย์ก่อนเหมือนกันครับถึงจะใช้บริการ 3G ได้

net sim ธรรมดายังใช้ไม่ได้นะครับนอกจะตอนเปิดใช้บริการครั้งแรกจะแจ้งไปเลยว่าต้องการใช้ 3G
bigrat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2009 09:52  

PuiBa ผู้เขียน:
ถ้าไม่คิดอะไรมาก BlueX version เก่าก็รับส่งไฟล์ได้ดีแล้วครับไม่มีปัญหาอะไร เพราะผมก็ใช้อยู่

ส่วน 3G ของ True ต้องไปแจ้งเปิดใช้บริการก่อนไม่ใช่เหรอครับ ไม่งั้นมันจะเป็นแค่ Edge

AIS ก็เหมือนกันครับต้องไปแจ้งใช้บริการที่ศูนย์ก่อนเหมือนกันครับถึงจะใช้บริการ 3G ได้

net sim ธรรมดายังใช้ไม่ได้นะครับนอกจะตอนเปิดใช้บริการครั้งแรกจะแจ้งไปเลยว่าต้องการใช้ 3G

เอ... ตกลง HERO นี่สามารถใช้ 3G ของ True ได้มั๊ยคะ? สมมุติไปขอเปิดใช้บริการแล้วจะสามารถเล่นได้รึป่าวคะ? แล้ว iphone ที่True เปิดให้ใช้ 3G นี่เป็นแบบ 850 หรือ 900 หรือแบบอื่นคะ?

ขอถามเพิ่มอีกอย่างเพื่อประกอบการตัดสินใจหน่อยนะคะ คือถ้า HERO ใช้3G ได้เฉพาะค่ายAIS แล้ว AIS เปิดให้ใช้ 3G ในกทม.เฉพาะที่central world และมี wi-fi ให้แค่ที่central world ชั้น4 และถ้าต้องการจะใช้ 3G ของ AIS ต้องเปิดโปรโมชั่นต่างหาก (ข้อมูลจากcall center AIS นะคะ) ในขณะที่ True ตอนนี้เปิดโปรโมชั่น wi-fi/EDGE/GPRS มาเหมือนกัน ในราคาถูกกว่า และมีhotspot เยอะกว่า ถ้าตัดเรื่อง 3G ออกไปแล้วมุ่งเน้น wi-fi ของTrue แทนนี่จะถือว่าเป็นการตัดสินใจที่สมเหตุสมผลรึป่าวคะ? คือตอนนี้ชักคิดไม่ตก คิดไปคิดมาหลายรอบเพราะกะซื้อมาเพื่อเล่นเนตซะส่วนใหญ่เลย
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2009 11:48  

PuiBa ผู้เขียน:

เอ... ตกลง HERO นี่สามารถใช้ 3G ของ True ได้มั๊ยคะ? สมมุติไปขอเปิดใช้บริการแล้วจะสามารถเล่นได้รึป่าวคะ? แล้ว iphone ที่True เปิดให้ใช้ 3G นี่เป็นแบบ 850 หรือ 900 หรือแบบอื่นคะ?

ขอถามเพิ่มอีกอย่างเพื่อประกอบการตัดสินใจหน่อยนะคะ คือถ้า HERO ใช้3G ได้เฉพาะค่ายAIS แล้ว AIS เปิดให้ใช้ 3G ในกทม.เฉพาะที่central world และมี wi-fi ให้แค่ที่central world ชั้น4 และถ้าต้องการจะใช้ 3G ของ AIS ต้องเปิดโปรโมชั่นต่างหาก (ข้อมูลจากcall center AIS นะคะ) ในขณะที่ True ตอนนี้เปิดโปรโมชั่น wi-fi/EDGE/GPRS มาเหมือนกัน ในราคาถูกกว่า และมีhotspot เยอะกว่า ถ้าตัดเรื่อง 3G ออกไปแล้วมุ่งเน้น wi-fi ของTrue แทนนี่จะถือว่าเป็นการตัดสินใจที่สมเหตุสมผลรึป่าวคะ? คือตอนนี้ชักคิดไม่ตก คิดไปคิดมาหลายรอบเพราะกะซื้อมาเพื่อเล่นเนตซะส่วนใหญ่เลย

ตอนนี้ใช้ไม่ได้ครับเนื่องจากคลื่น 2100 นั้นยังไม่มีใครได้รับสัมปทาน ส่วน 3G ที่ใช้กันอยู่ทุกวันนี้เป็น 900 กับ 850 ครับ ซึ่งของ True เนี้ยมัน 850MHz ครับ แต่เครื่อง Hero รับได้ที่ 900 (ของ AIS) จึงยังไม่สามารถใช้ 3G ของเจ้าอื่นได้ครับ

ในอนาคตหากทุกเจ้าได้รับสัมปทาน ก็จะกระจายสัญญาณที่คลื่น 2100MHz ซึ่งก็เท่ากับว่าพอถึงตอนนั้น เจ้า Hero ก็จะใช้ได้ทุกเครือข่ายครับ ส่วนเรื่องการสมัครนั้น ซิมใหม่ๆ ไม่ต้องสมัครนะถ้าจำไม่ผิด เพราะเพื่อนผมไปซื้อซิมมาจากเซเว่นมันก็ใช้ได้เลยนะ ไม่เห็นได้สมัครอะไรเลย นอกจากเปิด GPRS กับซื้อ EDGE Package แล้วมันก็เอาไปต่อ 3G วิ่งตั้ง 3M กว่าแหนะ Wink

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=977562
bbqq
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : root htc hero
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2009 12:58  

ถ้าทำแล้วสามารถทำเป็นแบบตอนที่ออกมาจากโรงงานได้มั้ย Razz
tony147
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2009 23:25  

3G คลื่น 2100 ปีหน้าจะได้ใช้รึเปล่าก็ยังไม่รู้ ไม่ไหวๆ อย่าพูดถึง 3G
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: