Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
สอบถามการลงโปรแกรมครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 5217
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author

หัวข้อ : สอบถามการลงโปรแกรมครับ
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2009 17:17  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอดีผมซื้อHEROมือ2มาครับ ตอนเข้าโหลดโปรแกรมจากmarket มันมีgmailของเจ้าของเก่าอยู่ ผมจะเปลี่ยนgmailเป็นของผมยังไงครับ มันให้พาสของเจ้าของเก่าตลอดเลย
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: สอบถามการลงโปรแกรมครับ
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2009 17:32  

Anonymous ผู้เขียน:
พอดีผมซื้อHEROมือ2มาครับ ตอนเข้าโหลดโปรแกรมจากmarket มันมีgmailของเจ้าของเก่าอยู่ ผมจะเปลี่ยนgmailเป็นของผมยังไงครับ มันให้พาสของเจ้าของเก่าตลอดเลย

บน Hero ต้องทำ wipe data / factory reset อย่างเดี่ยวครับ แต่ถ้าเป็นบนเครื่อง แอนดรอยด์ธรรมดาสามารถเข้าไปลบ Data ของ Google App ออกก็สามารถกรอกตัวใหม่เข้าไปได้ครับ

การทำ wipe data/factory reset จะทำให้โปรแกรมที่ติดตั้งในนั้นหายหมดยกเว้นโปรแกรมของระบบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สอบถามการลงโปรแกรมครับ
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2009 18:44  

Nasz ผู้เขียน:

บน Hero ต้องทำ wipe data / factory reset อย่างเดี่ยวครับ แต่ถ้าเป็นบนเครื่อง แอนดรอยด์ธรรมดาสามารถเข้าไปลบ Data ของ Google App ออกก็สามารถกรอกตัวใหม่เข้าไปได้ครับ

การทำ wipe data/factory reset จะทำให้โปรแกรมที่ติดตั้งในนั้นหายหมดยกเว้นโปรแกรมของระบบ

แล้วทำยังไงครับพี่ ช่วยสอนได้ไหมครับ ขอบคุณมากนะครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2009 19:48  

Nasz ผู้เขียน:

แล้วทำยังไงครับพี่ ช่วยสอนได้ไหมครับ ขอบคุณมากนะครับ

ผมเสียดายสองโพสที่คุณเพิ่มโพสไปจัง เหอๆ สมัครสมาิชิกแล้วเข้าระบบก่อนโพสนะครับ เดี่ยวพอมีกิจกรรมที่มอบของรางวัลเฉพาะสมาชิกที่มีจำนวนโพสมากกว่า ... ขึ้นมา แล้วจะเสียดายนะ

เอาเป็นว่าลองวิธีแรกก่อนหละกันนะครับ อันนี้เป็นวิธีคุณเนยจากเว็บดรอยด์แซนครับ แต่ว่าผมเอามาปรับเพิ่มนิดหน่อยให้ตรงกับ HTC Hero

เข้าไปที่โปรแกรม Setting นะครับ
รูดหน้าจอขึ้นไปเรื่อยๆ (รูดขึ้นนี้หมายถึงแตะนิ้วค้างไว้ที่หน้าจอแล้วลากนิ้วขึ้นนะครับ กลัวบางคนคิดเป็นอย่างอื่น Rolling Eyes ) จะเจอ Applications แตะเข้าไป
จะเจอ Manage applications รอโหลดนานหน่อยนะครับถ้าเครื่องมีโปรแกรมเยอะก็จะยิ่งโหลดนาน
พอมันโหลดเสร็จก็รูดหน้าจอขึ้นไปเรื่อยๆ จนเจอ Gmail Storage ให้แตะเข้าไปแล้ว แตะที่ Clear data ครับ แล้วก็กดปุ่ม Back ที่ตัวเครื่องกลับไปหน้ารายชื่อโปรแกรมแล้วก็ทำอย่างเดียวกันนี้คือกด Clear data ในโปรแกรม Google Mail, Google Map, Google Partner Setup, Google Setting Provider, Google Talk แล้วก็ Google Talk Service หลังจากนั้น ก็ให้กดปุ่ม Back ไปเรื่อยๆ จนมาสู่จอหลัก แล้วให้เข้า Google Map, Google Mail หรือ Google Talk ครับ
มันจะขึ้นมาให้เรากรอกอีเมลล์และรหัสผ่านใหม่ ถ้ามันไม่ขึ้นอย่างนั้น (แต่ผมว่าไม่ได้หรอกเพราะผมทำมาแล้ว อิอิ) ก็คงต้อง wipe data อะครับ แต่ถ้ามันได้ก็ดีไป จะได้ไม่ต้องลงโปรแกรมใหม่ Wink
mFarrell
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2009 22:48  

อย่างงี้แปลว่า สมมติสลับกันใช้ สอง gmail ไม่ได้เหรอ ต้อง hard reset ทุกครั้งที่เปลี่ยนรึเปล่า
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 09:53  

mFarrell ผู้เขียน:
อย่างงี้แปลว่า สมมติสลับกันใช้ สอง gmail ไม่ได้เหรอ ต้อง hard reset ทุกครั้งที่เปลี่ยนรึเปล่า

1 เครื่อง 1 Acc ประจำเครื่อง ส่วนอีกเมลล์หนึ่งก็เข้าไปใช้ใน Webbrowser เอานะครับ Wink
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 10:24  

เพราะว่าข้อมูลที่จะ Sync เข้ามา จะได้ไม่เกิดปัญหาที่หลังในการใช้งานยังไงล่ะคับหุหุ

ระบบจำเป็นต้องมี มีผู้ใช้งาน gmail หนึ่งคน ต่อหนึ่งเครื่อง (ปัจจุบัน) อนาคตก็คนได้หลาย account คับ แต่ถ้าจะเปิด gmail ก็ใช้ browser เปิดได้ไงคับได้หลาย account ด้วย
mFarrell
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 10:27  

neapgo ผู้เขียน:

เพราะว่าข้อมูลที่จะ Sync เข้ามา จะได้ไม่เกิดปัญหาที่หลังในการใช้งานยังไงล่ะคับหุหุ

ระบบจำเป็นต้องมี มีผู้ใช้งาน gmail หนึ่งคน ต่อหนึ่งเครื่อง (ปัจจุบัน) อนาคตก็คนได้หลาย account คับ แต่ถ้าจะเปิด gmail ก็ใช้ browser เปิดได้ไงคับได้หลาย account ด้วย

เซ็งเลย Very Happy มีหลายเมลก็ปวดหัวงี้เอง

ถ้า pop3 หลายๆ gmail ไม่รุ้จะได้มั้ยครับ พอดียังไม่ได้เครื่อง เลยต้องถามเอา
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: