Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
คุณสมบัติของ HTC Hero vs Magic

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 15 / เข้าชม: 9286
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : คุณสมบัติของ HTC Hero vs Magic
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2009 00:04  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอดีตั้งใจว่าสิ้นเดือนนี้จะไปถอย Hero มาใช้ เลยไป Search ข้อมูลของ Hero เทียบกับ Magic มา ปรากฎว่า Hero กับ Magic มันต่างกันแค่กล้อง 5 ล้านกับช่องหูฟัง 3.5" เท่านั้นเหรอครับ หรือว่ามีส่วนอื่นที่ต่างกันอีกที่ผมหาไม่เจอ ถ้าเป็นแบบนั้นผมจะได้ปรับ
เป้าหมายเป็น Magic แทน เพราะส่วนต่างราคาก็น่าสนอยู่ Laughing
Un..Un
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: คุณสมบัติของ HTC Hero vs Magic
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2009 01:42  

mixedmuffin ผู้เขียน:
พอดีตั้งใจว่าสิ้นเดือนนี้จะไปถอย Hero มาใช้ เลยไป Search ข้อมูลของ Hero เทียบกับ Magic มา ปรากฎว่า Hero กับ Magic มันต่างกันแค่กล้อง 5 ล้านกับช่องหูฟัง 3.5" เท่านั้นเหรอครับ หรือว่ามีส่วนอื่นที่ต่างกันอีกที่ผมหาไม่เจอ ถ้าเป็นแบบนั้นผมจะได้ปรับ
เป้าหมายเป็น Magic แทน เพราะส่วนต่างราคาก็น่าสนอยู่ Laughing

ถูกต้องนะคราบ และ ก็ที่ต่างอีกอย่างคือ วัสดุด้วยครับ ถ้าคุณลองจับ magic กับ hero ดู
จะรู้ว่า magic มัน ค่อนข้าง ก็องแก๊งเหมือนกันนะครับ Hero แลแน่นหนากว่า และก็เคลือบ teflon ทั้งเครื่อง(เฉพาะสีขาว)ด้วยครับ
camaew
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: คุณสมบัติของ HTC Hero vs Magic
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2009 07:55  

มันจะมาแนวเดียวกับ pc หรือเปล่าครับ..
ที่ cpu เดียวกัน rom-ram เท่ากัน แต่เปลี่ยนเมนบอร์ด เปลี่ยน chip set เปลี่ยน fsb 667 เป็น 800 ก็ทำให้คอมพ์เราเร็วขึ้นได้... Confused

แต่............ผมก็สั่ง magic ไปเหมือนกัน Laughing
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2009 09:24  

HERO มี Sim-locker ติดมาในบอร์ดด้วยครับแล้วก็มี Light-Sensor สำหรับปรับความสว่างหน้าจอเพือประหยดพลังงาน โลหะที่ฉาบบนหน้าจอ Hero เหมือนจะใช้คนหละตัวกับที่ฉาบบนหน้าจอของ Magic บางทีโรงงานผลิตหน้าจออาจจะคนหละโรงงานด้วยซ้ำครับ เวลาอยู่ในที่แจ้ง จะเห็นความแตกต่างว่าตัวของ Hero จะมีการสะท้อนแสงของโลหะนั้นน้อยกว่าครับ สีของหน้าจอเลยดูอิ่มกว่า นอกนั้นแทบไม่มีอะไรต่าง วัสดุผมว่า Magic ดีกว่านะครับ เพราะด้านหน้าเป็นเหล็กหมดเลย Hero เป็นเหล็กแค่รอบจอเอง นอกนั้นก็พลาสติกเหมือนกันอีกอะแหละ

การวางตำแหน่งปุ่มผมก็เชียร์ Magic มากกว่า เพราะวางตำแหน่งได้ดีมาก ใช้งานสะดวก ปุ่ม Menu ผมว่ามันเหมาะจะอยู่ฝั่งซ้ายอะ ปุ่มโทรกับวางสาย ไม่ค่อยได้ใช้อยู่หละ กับโทรศัพท์แบบนี้ น่าจะอยู่ด้านล่างซะมากกว่า ส่วนปุ่ม Back อะ ใช้บ่อยมากที่สุด แต่ดันไปอยู่ด่านล่าง มือก็ใหญ่กดก็ยากต้องงอนิ้วไปกด

ลองจับเล่นดูกันก่อนซื้อนะครับ
mixedmuffin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Sep 2009 09:30  

Un..Un ผู้เขียน:
ถูกต้องนะคราบ และ ก็ที่ต่างอีกอย่างคือ วัสดุด้วยครับ ถ้าคุณลองจับ magic กับ hero ดู
จะรู้ว่า magic มัน ค่อนข้าง ก็องแก๊งเหมือนกันนะครับ Hero แลแน่นหนากว่า และก็เคลือบ teflon ทั้งเครื่อง(เฉพาะสีขาว)ด้วยครับ

ใช่ครับผมชอบวัสดุของ Hero อยู่เหมือนกัน ดูจับแล้วไม่เปื้อนรอยนิ้วมือดี แต่ผมลองเล่นไปเล่นมาแล้วรู้สึกว่าตัว Magic จัดถนัดกว่าแฮะ Hero แล้วแล้วเหมือนมันจะหล่นยังไงไม่รู้ Embarassed

camaew ผู้เขียน:
มันจะมาแนวเดียวกับ pc หรือเปล่าครับ..
ที่ cpu เดียวกัน rom-ram เท่ากัน แต่เปลี่ยนเมนบอร์ด เปลี่ยน chip set เปลี่ยน fsb 667 เป็น 800 ก็ทำให้คอมพ์เราเร็วขึ้นได้... Confused

แต่............ผมก็สั่ง magic ไปเหมือนกัน Laughing

นั่นสิครับ ผมก็สงสัยแบบนั้นเหมือนกัน แต่เท่าที่หาๆดูก็ไม่มีใครพูดถึง เลยมาตั้งกระทู้ถามนี่ล่ะครับ
mixedmuffin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Sep 2009 09:35  

ตอบกระทู้ไปเมื่อกี้ถึงเห็น ขอบคุณ คุณ Nasz สำหรับข้อมูลมากครับ Very Happy
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2009 13:34  

light sensor คับ อย่างเทพ hero ปรับแสงหน้าจอสุดยอด

ถ้า อยู่ในที่ แจ้ง หน้าจอจะปรับ ให้สีจอภาพสู้แสงแดดได้

แต่ถ้าอยู่ในที่ร่ม แสงก็จะอ่อนลงเพื่อถนอมสายตาคับ
poompotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 11:20  

เมจิค มันเป็นพลาสติกทั้งเครื่องเลยนินา
Un..Un
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 13:12  

poompotter ผู้เขียน:
เมจิค มันเป็นพลาสติกทั้งเครื่องเลยนินา

นั่นซิ ผมว่าตอนที่ผมไปลองจับตัว demo
พอจับปุ๊ปผมวางปั๊ป เลยนะเพราะมันก็อกแก๊ะมาก

หรือว่าเครื่องจริงมันไม่ใช่หว่า หุๆๆงง
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 13:46  

ที่โชว์อยู่เปิดได้หรือเปล่าอะครับ เหอๆ เครื่องที่ผมใช้อยู่เนี้ยเป็นสีดำครับ บังเอินว่ามีอยู่วันหนึ่่งผมห่วงมันเป็นรอยเลยเอาวางไว้บนผ้าเช็ดตัว แล้วก็ลืม จะไปอาบน้ำครับ ดึงผ้ามาโพก เครื่องก็หล่นเลย สำรวจความเสียหายแล้วพบว่า สีตรงขอบด้านหน้ามันลอกออกนิดหน่อยครับ ก็เลยทำให้เห็นว่า ขอบด้านหน้าเป็นโลหะครับ Shocked
KerOF
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 17:16  

Nasz ผู้เขียน:
ที่โชว์อยู่เปิดได้หรือเปล่าอะครับ เหอๆ เครื่องที่ผมใช้อยู่เนี้ยเป็นสีดำครับ บังเอินว่ามีอยู่วันหนึ่่งผมห่วงมันเป็นรอยเลยเอาวางไว้บนผ้าเช็ดตัว แล้วก็ลืม จะไปอาบน้ำครับ ดึงผ้ามาโพก เครื่องก็หล่นเลย สำรวจความเสียหายแล้วพบว่า สีตรงขอบด้านหน้ามันลอกออกนิดหน่อยครับ ก็เลยทำให้เห็นว่า ขอบด้านหน้าเป็นโลหะครับ Shocked

ว้าว ! เครื่องสีขาวเป็นโลหะเหมือนกันป่าวอ่ะครับ
อยากได้แล้วๆ Very Happy
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 17:26  

KerOF ผู้เขียน:

ว้าว ! เครื่องสีขาวเป็นโลหะเหมือนกันป่าวอ่ะครับ

อันนี้ผมก็ไม่ทราบอะครับ เหอๆ Wink
Foilster
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 00:32  

เพิ่มเติมอีกนิด magic ให้เมม 8Gb นะครับ (เพิ่งซื้อวันนี้ที่ AIS Shop) ถ้าคิดราคาเมมด้วย Magic จะถูกกว่าที่เห็น
vetan2000
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ-นนทฯ
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2009 13:26  

ผมชอบของเหลี่ยมๆมากกว่าครับ

แต่ตอนนี้ magic นะ
camaew
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2009 13:52  

เพิ่งได้เครื่องเมื่อวาน สีขาว คิดว่าเป็นโลหะเหมือนกันครับ
สังเกตุจากแสงเงา คือสีที่พ่นลงบนโลหะ กับพลาสติก จะให้แสงเงาไม่เหมือนกัน โดยเฉพาะผิวที่มีโค่งไปโค้งมา อย่างเมจิก

แสงเงาจากผิวหน้าหน้าจะเห็นเหมือนไม่เรียบ
ขณะที่แสงเงาจากผิวฝาหลังเรียบตามปกติ ซึ่งไม่เหมือนด้านหน้า
เลยคิดว่าน่าจะเป็นวัสดุที่ต่างกันครับ Very Happy
KerOF
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2009 15:57  

camaew ผู้เขียน:

เพิ่งได้เครื่องเมื่อวาน สีขาว คิดว่าเป็นโลหะเหมือนกันครับ
สังเกตุจากแสงเงา คือสีที่พ่นลงบนโลหะ กับพลาสติก จะให้แสงเงาไม่เหมือนกัน โดยเฉพาะผิวที่มีโค่งไปโค้งมา อย่างเมจิก

แสงเงาจากผิวหน้าหน้าจะเห็นเหมือนไม่เรียบ
ขณะที่แสงเงาจากผิวฝาหลังเรียบตามปกติ ซึ่งไม่เหมือนด้านหน้า
เลยคิดว่าน่าจะเป็นวัสดุที่ต่างกันครับ Very Happy

ขอบคุณครับ Laughing
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: