Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
วิธีใช้รูปจาก Facebook มาเป็นรูปของ Contact ใน HTC Sense

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 7605
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : วิธีใช้รูปจาก Facebook มาเป็นรูปของ Contact ใน HTC Sense
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2009 21:49  
ตอบโดยอ้างถึง  

ก่อนอื่่นก็ต้องเข้าไปเชื่อมต่อเครื่องของคุณเข้ากับบัญชี Facebook ก่อน
ใครที่เชื่อมมาแล้วตั้งแต่ตอนเปิดเครืองก็ข้ามไปได้เลย ส่วนใครที่ยังไม่ได้เชื่อมอ่านต่อตรงนี้

เข้าไปที่โปรแกรม Settings เลือกที่ Social networks แล้วแตะที่ Facebook

กรอก Username กับ Password ของบัญชี Facebook เข้าไป แล้วกด Login
หลังจากรออยู่พักใหญ่ เอ้ย สักครู่ พอเข้าระบบเสร็จแล้วก็จะมีไฟเขียวขึ้นดังที่เห็นในรูป

มาดูการเชื่อม Contact ในเครื่องของเรา ให้เข้ากับ Facebook Friend กันครับ

เข้าไปที่โปรแกรม People แล้วเลือกรายชื่อ Contact ที่เราต้องการเชื่อมมาหนึ่งรายชื่อ โดยที่รายชื่อนั้นจะต้องเป็น Friend กับเราใน Facebook แล้วนะครับ

เมื่อมาถึงหน้านี้แล้วก็ให้แตะนิ้วที่ด้านล่างแล้ว FLO มันไปที่ Updates & Events ครับ จะเห็นว่ามีคำว่า Link Facebook profiles ให้แตะไปที่แถบดังกล่าว

เมื่อแตะแล้วจะมาที่หน้าต่างรายชื่อ Friend ของเราที่มีอยู่ใน Facebook ในหน้านี้เราก็เลือกได้เลยครับว่า Contact ของเราคือ Friend คนใหน

เมือเลือกเสร็จเรียบร้อยแล้ว เราก็จะเห็นรูปของ Contact นั้นเปลี่ยนไปตาม Display Picture ของ Facebook ครับ Twisted Evil เวลาเค้าอัพเดทหรือเปลี่ยนรูปเครื่องก็จะเปลี่ยนให้เราด้วย

อันนี้เผื่อไว้สำหรับคนที่ชอบใช้แบบเดิมอยู่ นั่นคือให้มันลิ้งค์รูปกับ Google Account หรือ ใช้รูปจากที่เราถ่าย ก็ให้กดปุ่ม Menu แล้วก็ Remove link ไปครับ

ปล. วิธีนี้ทำให้รูปของผู้ติดต่อเราชัดขึ้น ใช้ได้เฉพาะเครื่องของ HTC ที่เป็น HTC Sense แล้วเท่านั้นนะครับ เครื่อง Android รุ่นอื่นๆ คงต้องใช้วิธีเฉพาะของแต่หละค่ายมือถือไปครับ ไว้มีโอกาสจะมาแนะนำของค่ายอื่นกันนะครับ ช่วงนี้ HTC แรงไม่พูดถึงเดี่ยวจะหาว่าเราไม่สนใจ เอ๊ะยังไง ฮาๆ Rolling Eyes Laughing
Un..Un
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: วิธีใช้รูปจาก Facebook มาเป็นรูปของ Contact ใน HTC Sense
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 09:05  

ผมใช้รูปจาก facebook ก็ยังไม่ชัดเหมือนเดิมครับ แอดใหม่ยังไงก็ยังไม่หาย งงโคตรConfused

แต่ตอนนี้ผมมีทางแก้แล้วครับ

โดยการโทรไปหาเจ้าของ facebook คนนั้นหนึ่งครั้งครับ

ให้มันรับสาย แล้วพอมันรับสายก็พูดประโยคนี้ใส่มันครับ

"เฮ๊ย (ชื่อเจ้าของ facebook นั้นๆ).... up รูป profile ให้ชัดๆ หน่อยดิ"

Razz ขำๆครับไม่มีอาไร อิอิ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ : Re: วิธีใช้รูปจาก Facebook มาเป็นรูปของ Contact ใน HTC Sense
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 09:45  

Confused หง่า
mixedmuffin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 09:54  

รอ HTC Sense ต่อไป

ปล. ฮาคุณ Un..Un Laughing
กึ่งยิงกึ่งผ่าน
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 10:40  

ถ้าเพื่อนเราใน contact ไม่ได้เล่น facebook ก็แย่เลย...
Sad
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 10:45  

ก็เหลือ Google Account กับ ใช้ภาพจากรูปถ่ายอะครับ ถ่ายสดๆ ผมว่ายังไงก็ไม่ชัดนะ Neutral
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: