Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
จะSync contact เข้าไปgmail ยังไงครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 28952
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : จะSync contact เข้าไปgmail ยังไงครับ
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 00:18  
ตอบโดยอ้างถึง  

จะทำการ Sync contact ที่เราได้ add เพิ่มเองบน hero กลับขึ้นไปบน gmail ยังไงครับ
pongier
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: จะSync contact เข้าไปgmail ยังไงครับ
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 00:44  

ที่ผมเคยลองทำน่ะครับ คือตอนสร้าง Contact ในโทรศัพท์ กำหนด Contact Type ให้เป็น Google ครับ พอสร้างเสร็จแล้ว ถึงเวลามันก็จะ Sync กันเองครับ

ถ้าอยากให้มัน Sync เลยไปที่ Setting -> Data synchronization -> Google -> Contact แท็บให้เครื่องหมายถูกดับหนึ่งครั้ง และแท็บให้เครื่องหมายถูกติดอีกครั้ง ตอนนนี้มันก็จะทำการ sync ครับ แล้วลองทำการตรวจสอบดูน่าจะเข้าไปที่ Gmail แล้วครับ

ถ้าไม่เข้าก็อาจจะรอซัก 1 วันให้มัน Sync เองครับ เข้าแน่นอน
blitzer
Year's Star

หัวข้อ : Re: จะSync contact เข้าไปgmail ยังไงครับ
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 15:23  

pongier ผู้เขียน:
ที่ผมเคยลองทำน่ะครับ คือตอนสร้าง Contact ในโทรศัพท์ กำหนด Contact Type ให้เป็น Google ครับ พอสร้างเสร็จแล้ว ถึงเวลามันก็จะ Sync กันเองครับ

ถ้าอยากให้มัน Sync เลยไปที่ Setting -> Data synchronization -> Google -> Contact แท็บให้เครื่องหมายถูกดับหนึ่งครั้ง และแท็บให้เครื่องหมายถูกติดอีกครั้ง ตอนนนี้มันก็จะทำการ sync ครับ แล้วลองทำการตรวจสอบดูน่าจะเข้าไปที่ Gmail แล้วครับ

ถ้าไม่เข้าก็อาจจะรอซัก 1 วันให้มัน Sync เองครับ เข้าแน่นอน

ผมก็สร้าง Contact Type เป็น Google ครับแล้วทีนี้เมื่อวานผมลอง login เข้า gmail ดู(จริงๆแล้วเป้นเมลที่สมัครไว้เพื่อจองชื่อครับไม่ได้ใช้งานจริงจึง)เข้าไปดูในcontact list ปรากฏว่าไม่มีอะไรเลยครับ
ผมก็ไม่แน่ใจว่า android มันไม่ได้ sync ขึ้นไปที่ gmail หรือว่าผมเข้าเมนูใน Gmail ผิดครับ

ว่าแต่ว่าทำไมกด Sync ทีนึงผ่านไป5นาทียังไม่เส็จเลยเนี่ยครับไฟล์ใหญ่เหรอครับ
blitzer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 15:54  

ผลล่าสุดคือผมกดSyncเองที่settingครับรอมันมาครึ่งชั่วโงเข้าไปดูในgmailก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ
ทั้งcontact+ปฏิบิน ครับ
tetae.dolphinman
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 17:15  

ของผมทำการ Sync Contact ออกมาจาก Computer มันจะกลายเป็น Phone Contact ทำให้มันไม่สามารถเข้าไป Sync กับ Google Account ได้

สิ่งที่ผมทำคือ ผมทำการ BAckUp ตัว Contact เข้ามาใน SDCard โดยอาศัยโปรแกรม "ExportContact" จะได้เป็นไฟล์นามสกุล .csv ออกมาครับ

แล้วผมก็ทำการลบ Contact ทั้งหมดในเครื่อง

เข้าไปที่ GoogleAccount > Contact แล้วทำการ Import ตัวไฟลล์ .csv ที่ได้เข้าไปครับ

จากนั้นก็ไปตั้งแค่ในตัวมือถือ ให้ทำการ Sync กับ GoogleAccount เท่านี้ Contact ทั้งหมดของผมก็ Sync อยู่กับ Google ตลอดเวลาแล้วครับ
กึ่งยิงกึ่งผ่าน
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 18:14  

ที่ผมรู้สึกตอนนี้คือเหมือนมันทำทางเดียวครับ คือจาก Google Account -> Android Mobile
แต่ Android Mobile -> Google Account ดูเหมือนมันทำไม่ได้

มันไม่ได้เกิดกับเฉพาะการเพิ่มเบอร์ครับ การแก้ไขเบอร์บนโทรศัพท์ก็ไม่ Update กับ Google Account เช่นกันครับ
พอดีว่าเพื่อนโทรมาแล้วใช้เบอร์ใหม่ ก็เลยแก้ไขใน Contact บนโทรศัพท์ พอลองต่อให้มันเชื่อมเน็ตกับ Google
ปรากฎว่าไม่มีการแก้ไขสักทีเลยครับ ลองสร้าง Contact ใหม่บนโทรศัพท์ ก็ไม่มีการเพิ่มใน Google Account เช่นกัน

มีใครทราบไหมครับ ว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ
Belleja
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 18:33  

เราโหลดตัว contactsync มาช่วย หาได้ใน. Market
blitzer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2009 00:30  

Belleja ผู้เขียน:
เราโหลดตัว contactsync มาช่วย หาได้ใน. Market

ลงไปแล้วๆพอเปิดโปรแกรมมันบอกว่า
All the contect are already synchronized with google
พอกด OK ก็เด้งออกจากโปรแรกมไปเลยครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: