Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เรื่องการกู้ภาพถ่าย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 6 / เข้าชม: 6442
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???????????????????
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2006 10:17  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมได้ยินมาว่า รูปที่ถ่ายในมือถือที่ลงตามเวปไซด์อะครับ ถึงแม้ว่าบางรูปเราลบไปแล้ว แต่เวลาเราไปขายหรือไปอัพโปรแกรมทางร้านสามารถที่จะกู้ภาพเหล่านั้นมาได้ อยากทราบว่าเค้ามีวิธีการยังไงครับ และมีวิธีไม่ให้กู้ภาพได้รึเปล่า ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆทุกคน (ตอนแรกคิดว่าแค่ลบก็หายแล้ว)
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ???????????????????
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2006 12:27  

no..ok ผู้เขียน:
ผมได้ยินมาว่า รูปที่ถ่ายในมือถือที่ลงตามเวปไซด์อะครับ ถึงแม้ว่าบางรูปเราลบไปแล้ว แต่เวลาเราไปขายหรือไปอัพโปรแกรมทางร้านสามารถที่จะกู้ภาพเหล่านั้นมาได้ อยากทราบว่าเค้ามีวิธีการยังไงครับ และมีวิธีไม่ให้กู้ภาพได้รึเปล่า ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆทุกคน (ตอนแรกคิดว่าแค่ลบก็หายแล้ว)

กู้ภาพถ่ายเป็นเรื่องเด็กๆ มากครับ โปรแกรมที่จะกู้เจ้าไฟล์ที่เราได้ delet ไปแล้วนั้นมีถมถืดไป เช่น โปรแกรมRecovery My File เป็นต้น และยังมีโปรแกรมอีกหลายๆ ตัวที่มีความพิเศษดังกล่าว ไม่ว่าคุณจะ Format ไปแล้ว มันก็ยังสามารถไปล้วงเอาออกมาได้ ไม่ว่าจะเป็น hardisk หรือ การ์ดหน่วยความจำต่างๆ มันก็ล้วงได้ เพราะว่าหน่วยความจำเหล่านี้เมื่อเราลบไฟล์ที่เราไม่ต้องการออกไปแล้วก็จริง แต่ว่ามันจะมีการทำ register ทิ้งเอาใว้ที่ disk0 นั่นเอง ดังนั้นถูกกู้มาได้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่ประการใด ( ทำบ่อย เหอะๆๆ )

วิธีที่เราสามารถแก้ใขได้มีดังนี้
1.ให้เราทำการก๊อบข้อมูลเข้า-ลบออก บ่อยๆ หลายๆ รอบ เท่านี้มันก็ไม่สามารถดึงข้อมูลอันเก่าได้แล้ว เพราะ register อันเก่าจะถูกล้างออกไปแทนที่ด้วยของใหม่ ดังนั้นเวลากู้ไฟล์ขึ้นมาก็จะเจอแต่ของใหม่ ณ.เวลานั้น ( ถ้าหน่วยความจำมี 128mb อันนี้ ให้เราก๊อบข้อมูลที่มีขนาดพอดีๆ กับหน่วยความจำมาใส่สัก 4-5 รอบ เท่านี้ก็เกลี้ยงแล้ว )
2.ถ้ากรณีเป็น ฮาร์ดดิสก์ ก็สามารถทำได้เพียงแค่ทำ lowlevel,lowformat,zero field เท่านี้ก็ดึงมาไม่ได้แล้ว ( ยุ่งยากโคตรๆ )
no..ok
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2006 15:45  

ขอบคุณมากครับ แล้วพอจะมีโปรแกรมที่ไว้กู้ภาพ สำหรับลงในมือถือมั้ยครับ ผมใช้รุ่น 6630 อยู่ครับ
- Loogzo -
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2006 18:41  

ขอบคุณมากครับ แล้วพอจะมีโปรแกรมที่ไว้กู้ภาพ สำหรับลงในมือถือมั้ยครับ ผมใช้รุ่น 6630 อยู่ครับ

ถามแปลก ๆ แฮะ..?? กู้ภาพสำหรับลงมือถือ..?? (งง)
no..ok
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2006 17:27  

Loogzo ผู้เขียน:

ถามแปลก ๆ แฮะ..?? กู้ภาพสำหรับลงมือถือ..?? (งง)

ขอโทษครับ ผมหมายถึง มีโปรแกรมลงมือถือ ที่สำหรับไว้กู้ภาพในเครื่องหรือใน mem เวลาที่เราเผลอไปลบภาพออกนะครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีบ้างมั้ยครับ (พอมาอ่านอีกทีก็งงเหมือนกันแฮะ)
Nutsi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เรื่องการกู้ภาพถ่าย
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 17:45  

อยากทราบว่ารูปที่ลบไปจากมือถือ ที่เก็บไว้ใน หน่วยความจำใหญ่ของเครื่อง Nokia N 86
จะสามารถกู้กลับมาได้มั้ยคะ พอดีไปเที่ยวมามีรูปเยอะมาก แต่เพื่อนกดผิดเป็นลบไปหมดเลยค่ะ
รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เรื่องการกู้ภาพถ่าย
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 10:09  

Nutsi ผู้เขียน:
อยากทราบว่ารูปที่ลบไปจากมือถือ ที่เก็บไว้ใน หน่วยความจำใหญ่ของเครื่อง Nokia N 86
จะสามารถกู้กลับมาได้มั้ยคะ พอดีไปเที่ยวมามีรูปเยอะมาก แต่เพื่อนกดผิดเป็นลบไปหมดเลยค่ะ
รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ

มีแต่โปรแกรมที่ต้องติดตั้งลงในคอมพิวเตอร์อ่ะ ถ้ามือถือมีสาย link เชื่อมกับคอมฯ ก็กู้ได้เหมือนกัน

http://www.touchphoneview.com/press/recuva/recuva.htm
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: