Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เตือนภัยสังคม มือถือย้อมแมว J-Mart หรือบิ๊กซีฉะเชิงเทรา ที่ทำผม

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 3 / เข้าชม: 10719
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เตือนภัยสังคม มือถือย้อมแมว J-Mart หรือบิ๊กซีฉะเชิงเทรา ที่ทำผม
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2009 10:01  
ตอบโดยอ้างถึง  

เตือนภัยสังคม..!!!! เหตุเกิดเมื่อ กุมภาพันธ์ 52

เรื่องของเรื่องคือ...พี่ผมไปซื้อโทรศัพท์รุ่น Nokia N70 ที่บู๊ตมือถือด้านในของห้างบิ๊กซีฉะเชิงเทรา ใ้ช้ได้ประมาณไม่ถึงเดือน แบตเตอรี่ชาร์ตไม่เข้า ส่งให้ J-Mart ข้างบิ๊กซีสาขาเดียวกันส่งต่อเข้าศูนย์ ประมาณหนึงเดือน J-Mart นัดมาเอาโทรศัพท์ จึงได้มาเอาซึ่งร้านบอกว่าไม่ได้ลองให้เพราะไม่มีตัวชาร์ตรุ่นนี้ เราก็ไม่ว่าอะไร เพราะเชื่อใจว่าระดับนี้ไม่น่ามีปัญหาอะไร

หลังจากเอามาที่บ้าน เอามาเปิดดันเปิดไม่ได้ ลองใช้ที่ชาร์ตก็เปิดไม่ได้ แต่เรายังไม่เอาไปให้ J-Mart ดูภายในทันทีเพราะติดงานอยู่ ในวันเสาร์ เราจึงเอาไปใหม่ J-Mart ก็บอกว่าจะส่งเข้าศูนย์ให้อีกครั้ง เราจึงให้ส่งเข้าศูนย์ ต่อมา ทาง J-Mart โทรมาแจ้งให้เราทราบว่า เราต้องเสียงค่าใช้จ่าย 4000 บาท(ซื้อมาเครื่องละ 7 พัน) เพราะเมนบอร์ดมีปัญหา เราจึงถาม J-Mart ว่าทำไมต้องเสียงเครื่องยังอยู่ในประกัน เขาจึงให้โทรไปถามศูนย์เอง เราจึงโทรไป ซึ่งทางศูนย์บอกว่าเครื่องเราตกน้ำ ไม่อยู่ในประกัน

พับผ่าสิ... เครื่องตรูพึ่งซื้อมาได้เดือนกว่า แค่ใกล้แก้วน้ำยังไม่กล้าวางใำกล้ แล้วมันจะโดนน้ำได้ยังไง จึงโทรไปแจ้งที่ J-Mart ทางนั้นก็บอกว่าไม่รู้เหมือนกันค่ะ เพราะศูนย์แจ้งมาว่าเมนบอร์ดพี่โดนน้ำ เราจึงไปคุยกับทาง J-Mart ที่ร้านเลย เขาก็บอกว่าไม่รู้เหมือนกัน เพราะทางศูนย์ก็แจ้งเขาเช่นนี้ เราจึงตั้งข้อสงสัยว่า เราโดนย้อมแมวตั้งแต่ซื้อใหม่ๆ ที่บิ๊กซีหรือ ตอนเอาไปซ่อมที่ J-Mart กันแน่ เราจึงโทรไปที่ศูนย์อีกครั้ง เพื่อจะสอบถามว่า ตอนเอาไปซ่อมครั้งแรกทำไมซ่อมไม่ได้ ..แต่ปรากฎว่า ศูนย์บอกว่า ได้รับใบส่งซ่อมจากเราแค่ครั้งเดียวคือครั้งล่าสุด แต่เรามีใบส่งซ่อมจาก J-Mart 2 ครั้ง ทางศูนย์ก็ยังยืนยันว่าได้รับซ่อมแค่ครั้งเดียว

เราจึงมาที่ J-Mart เค้าก็บอกไม่รู้ว่าเครื่องพี่เป็นอะไร รู้แต่ว่ามันโดนน้ำต้องเสียเงิน 4000 บาทเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ ... คุยกันนานก็ยังเหมือนเดิม เราจึงเข้าไปในบู๊ตมือถือในห้างบิ๊กซีฉะเชิงเทรา ไปบอกเขาว่าโทรศัพท์ซื้อมาแค่เดือนเดียวพัง พนักงานก็บอกไม่รู้เหมือนกัน บังเอิญมีลูกค้าอีกหนึ่งคนเดินมากำลังจะซื้อโทรศัพท์ใหม่ เขาบอกว่าซื้อจากนี่ไป2เครื่องมีปัญหาทั้งสองเครื่องเลยเหมือนกัน กำลังจะมาซื้อยี่ห้อใหม่ แต่ไปๆมาๆเขาก็เลยลังเลว่าเป็นเพราะโทรศัพท์ที่บู๊ตนี้มีของไม่ดีปนหรือเปล่า เขาจึงยังไม่ซื้อ

เราไม่ได้ตั้งใจจะ Dis credit หรือกล่าวหาในทางไม่ดีกับห้างหรือบู๊ตเลย แต่เราเสียความรู้สึกมากๆ ที่เครื่องเราซื้อมาไม่ถึงสองเดือน ดันเสียค่าซ่อมเพราะเขาบอกว่าเมนบอร์ดโดนน้ำ ไม่อยู่ในประกัน ทั้งที่ขนาดละอองฝนยังไม่เคยโดน ตกก็ไม่เคยตก เพราะเราดูแลอย่างดี แต่สุดท้ายกลับโดนเครื่องย้อมแมวที่ห้างบิ๊กซี(หรือโดนย้อมตอนส่งซ่อมก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆแค่เดือนเดียวไม่น่าพังเร็วขนาดนี้) เราก็ได้แต่อยากให้คนที่จะซื้อโทรศัพท์ดูร้านหรือศูนย์ให้ดีๆหน่อยแล้วกัน เพราะหากเลือกศูนย์หรือร้านที่ไม่ดีแล้ว อาจเสียความรู้สึกและเงินโดยเปล่าประโยชน์ แต่ถ้าท่านโชคดีซื้อแล้วได้ของดีก็ดีไป

บางทีถ้าเราสนับสนุนร้านที่ชอบย้อมแมวขาย แล้วเราก็ยังซื้ออยู่ ผมว่ายิ่งจะทำให้ร้านเหล่านี้ได้ใจ และเอาเครื่องย้อมแมวเปลี่ยนอะไหล่ภายในขายให้ลูกค้าได้ เพราะคิดว่าลูกค้ายังไงก็ไม่โวยวาย เป็นการสนับสนุนคนเลวให้ทำเลวกับคนอื่นต่อไป เราเสียความรู้สึกมากๆ ที่ไม่มีใครรับผิดชอบ คิดดู ซื้อมาใหม่ๆ แล้วเครื่องมาพัง ส่งเข้าศูนย์ถึงซ่อมได้ยังไม่สบายใจเลย แต่นี่ต้องเสียค่าซ่อมเองเกินครึ่งของราคาเครื่อง เห้อ....

ิสินค้าทุกชิ้นน่าจะ QC ให้ละเอียดก่อนนำมาขาย เพราะถ้าบอกว่า QC พลาดก็น่าจะรับผิดชอบกันหน่อย นี่พระเจ้าาาา ซื้อมาเดือนเดียวขนาดกดยังไม่กล้ากดแรงกลัวปุ่มพัง พอเข้าศูนย์ดันเป็นเครื่องตกน้ำซะงั้นนนนนน สำหรับท่านใดที่คิดจะไปซื้อโทรศัพท์ที่ BigC ฉะเชิงเทราก็ให้ระวังให้ดีแล้วกันนะครับ ไม่อยากให้สนับสนุนร้านที่เอาเปรียบลูกค้าครับ แต่บอกตามตรงว่าตอนนี้ผมยังงงอยู่ว่าตกลงระหว่าง Big C กับ J-Mart(ศูนย์รับเครื่องส่งซ่อมที่ส่งให้ให้ศูนย์ Nokia) ร้านไหนกันแน่ที่ย้อมแมวผม

ผมก็ได้แค่พูดไม่ออกบอกไม่ถูก ทำได้แ่ค่เตือนๆทุกคนที่จะซื้อโทรศัพทฺ์ใหม่ระมัดระวังสองร้านนี้ด้วยแล้วกันเพราะผมโดนมาแล้วและคิดว่าคงมีคนโดนบ่อยครั้งเหมือนกันแต่คิดว่าเป็นเรื่องเล็กๆ ทำให้ให้คนชั่วลอยนวล ผ่านไปแล้วเกือบปี เครือ่งยังอยู่ที่ J-Mart ยังไม่มีเวลาไปเอา ไม่รู้จะเอามาทำเชี่ยอะไร เครื่องขยะ .....

สรุปอีกครั้ง ร้านสองร้านนี้ควรระมัดระวังให้ดี(ผมไม่ได้กล่าวหานะครับ แต่เครื่องผมโดนมากับมือจึงเตือนไปตามสิ่งที่เห็น)
1 ร้านขายโทรศัพท์ภายในห้าง Big C ฉะเชิงเทรา
2 ร้าน J-Mart ข้าง Big C ฉะเชิงเทรา

อีเมล์ผมนะครับ phulaphatty@hotmail.com และ phulaphatty@gmail.com ครับ
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: เตือนภัยสังคม มือถือย้อมแมว J-Mart หรือบิ๊กซีฉะเชิงเทรา ที่ทำผม
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2009 17:57  

ปกติใส่ในกระเป๋ากางเกงหรือเปล่า

สาเหตุที่มาที่ไปของคราบน้ำ หรือละอองน้ำ จริงๆ มันไม่ได้หมายความว่าโดนน้ำ หรือตกน้ำมาเสมอไปครับ

เพราะความชื้นนั้นมีอยู่ทุกที่ในอากาศก็มี หรือแม้แต่ไอระเหยจากเหงื่อตัวเราก็มีผลต่ออุปกรณ์พวกนี้ครับ เมื่อมันได้รับสิ่งเหล่านี้ไปสักระยะ มันก็จะเกิดคราบอ๊อกไซด์ขึ้นมาเอง เป็นเรื่องปกติ ซึ่งร่องรอยของมันจะเหมือนๆ กัน คือจะขึ้นเป็นคราบขาวๆ หรือไม่ก็ขึ้นเป็นเชื้อราบนตัวอุปกรณ์

กรณีแบบนี้เกิดได้จากหลายๆ ปัจจัยเช่น...
1. ขั้นตอนการเก็บรักษาสินค้าก่อนส่งขาย ทำได้ไม่พอ ห้องที่เก็บมีความชื้นสูง
2. เคยเป็นเครื่องโชว ตั้งโชวอยู่ในห้างหรือชอปทุกวัน โดนแต่ละอองความเย็น
3. ตอนที่นำไปใช้งาน เอาเครื่องใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงทั้งวัน จนไอระเหยจากเหงื่อซึมเข้าไปตามรอยต่อต่างๆ ของตัวเครื่องจนเกิดการช๊อตเสียหาย และขึ้นคราบ
4. สถานที่ หรือบริเวณที่คุณอยู่ มีสภาพแวดล้อมที่ไม่เป็นผลดีต่ออุปกรณ์ เช่น มีอากาศร้อนชื้น หรือมีฝนตก และมีความชื้นในอากาศสูง ( ไม่ต้องอะไรหรอก ตอนเราอยู่ในที่ทำงาน อยู่ในห้องแอร์ เย็นเจี๊ยบๆ แต่พอเราเดินออกจากนอกอาคารเจอแดดร้อนจ้า แบบนี้ก็พังได้ ไม่เชื่อลองดู บางทีหน้าจอฝ้ายังขึ้นเลย )

จากสภาพ แสดงว่า J-mart ตรวจพบคราบดังกล่าว จึงให้เหตุผลว่าโดนน้ำ ( เพราะมันเป็นคราบเชื้อรา คราบสนิม ไม่ว่าจะโดนความชื้น ตกน้ำ โดนเหงื่อ มันก็ค่าเท่ากัน เพราะคราบมันขึ้น ) เป็นเหตุทำให้โดนตัดประกัน

ลองไปคุยๆ เคลียร์ๆ ดูครับ
พูลพัฒน์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เตือนภัยสังคม มือถือย้อมแมว J-Mart หรือบิ๊กซีฉะเชิงเทรา ที่ทำผม
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 09:09  

ขอบคุณท่านที่ตอบกระทู้นะครับ

ชี้แจงให้ฟังนะครับ

3. ตอนที่นำไปใช้งาน เอาเครื่องใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงทั้งวัน จนไอระเหยจากเหงื่อซึมเข้าไปตามรอยต่อต่างๆ ของตัวเครื่องจนเกิดการช๊อตเสียหาย และขึ้นคราบ
- ผมใส่ซองหนังครับ ส่วนการเก็บ การใช้งาน ก็เหมือนกับคนทั่วไปเขาทำกันครับ เพราะก็เคยใช้หลายเครื่องอยู่ ก้รู้วิธีการดูแล การใช้งานครับ
----------------------------------------------------------------
4. สถานที่ หรือบริเวณที่คุณอยู่ มีสภาพแวดล้อมที่ไม่เป็นผลดีต่ออุปกรณ์ เช่น มีอากาศร้อนชื้น หรือมีฝนตก และมีความชื้นในอากาศสูง ( ไม่ต้องอะไรหรอก ตอนเราอยู่ในที่ทำงาน อยู่ในห้องแอร์ เย็นเจี๊ยบๆ แต่พอเราเดินออกจากนอกอาคารเจอแดดร้อนจ้า แบบนี้ก็พังได้ ไม่เชื่อลองดู บางทีหน้าจอฝ้ายังขึ้นเลย )
- ที่ๆผมอยู่นี่ครอบครัวผม สี่ห้าคน มีโทรศัพท์คนละเครื่องสองเครื่อง ไม่งั้นมันไม่พังหมดเหรอครับ แล้วพวกที่ทำงานธนาคาร หรืออ๊อฟฟิศ พักเที่ยงออกมากินข้าวเครื่องคงชิบหายกันหมดทุกคนแน่ๆ
----------------------------------------------------------------
จากสภาพ แสดงว่า J-mart ตรวจพบคราบดังกล่าว จึงให้เหตุผลว่าโดนน้ำ ( เพราะมันเป็นคราบเชื้อรา คราบสนิม ไม่ว่าจะโดนความชื้น ตกน้ำ โดนเหงื่อ มันก็ค่าเท่ากัน เพราะคราบมันขึ้น ) เป็นเหตุทำให้โดนตัดประกัน
- ใช้แค่ไม่ถึงเดือน ผมว่าต่อให้ใช้หนักขนาดไหน คงไม่ถึงขนาดเมนบอร์ดเสียขนาดนี้นะครับ ลองคิดดู ขนาดเครื่องเก่าๆ แต่ไม่มีปัญหาตั้งแต่อยู่ศูนย์ขาย ตกพื้น สิบยี่สิบรอบยังไม่พังเลยยย ใช่มั๊ยครับ นี่อะไร เครื่องใส่ซองหนังตลอด พอจะชาร์ตอีกที อ้าว ชาร์ตไม่ติด เอาไปเข้าศูนย์บอก เมนบอร์ดมีปัญญา เครื่องคุณโดนน้ำ เห้ออออ ผมซวยเอง แต่ไม่อยากให้ใครซวยเหมือนผม ผมกลัวคนอื่นจะโดนต้มเหมือนผม นี่แค่อยากให้เป็นอุทาหรณ์เวลาซื้อหาร้านที่นอกจากจะไว้ใจได้แล้วก็ ตรวจสอบสินค้าให้ถี่ถ้วน ขนาดผมตรวจพอสมควร ยังเจอเลย ก็มันไม่เป็นเลยอ่ะ มันมาเป็นตอนชาร์ตรอบสอง

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
Anycall110
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 17:58  

ผมเอาn70เข้าห้องน้ำทุกวัน ยังไมเป็นไรเลย

ป.ล.ตอนนี้เริ่มเบื่อแระ อยากได้น้องออม2 แต่ก้อยังไม่อยากขายn70 อยากให้พังคามือ แต่ไม่พังซักที หุหุ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: