Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
พึ่งรู้แฮะว่า HERO มันไม่ต้องใช้สายชาร์ตมันก็ได้

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 10 / เข้าชม: 9445
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : พึ่งรู้แฮะว่า HERO มันไม่ต้องใช้สายชาร์ตมันก็ได้
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2009 18:12  
ตอบโดยอ้างถึง  

เย้ว ความรู้ใหม่... mini USB ธรรมดาก็เสียบกับ Hero ได้ ไม่ต้องใช้ USB ที่ Design ของมันเองแล้ว ที่นี้แบ๊ตหมดก็หาที่เสียบได้ง่ายขึ้น

แต่ในทางเทคนิค. ไม่รู้ว่ามันจะมีผมกระทบอะไรป่าว ใครเป็นช่างเทคนิค ช่วยวิจฉัยดูทีครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: พึ่งรู้แฮะว่า HERO มันไม่ต้องใช้สายชาร์ตมันก็ได้
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2009 20:07  

touyadolphin ผู้เขียน:
เย้ว ความรู้ใหม่... mini USB ธรรมดาก็เสียบกับ Hero ได้ ไม่ต้องใช้ USB ที่ Design ของมันเองแล้ว ที่นี้แบ๊ตหมดก็หาที่เสียบได้ง่ายขึ้น

แต่ในทางเทคนิค. ไม่รู้ว่ามันจะมีผมกระทบอะไรป่าว ใครเป็นช่างเทคนิค ช่วยวิจฉัยดูทีครับ

ตัวชาร์ทที่แถมให้มันก็เป็น miniUSB ธรรมดานิครับ ถ้าใช้ ชาร์ทอะ ได้ แต่ถ้าจะใช้ Sync หรือ Develop จะต้องใช้สาย ExtUSB เท่านั้นครับ Neutral
touyadolphin
Year's Star

หัวข้อ : Re: พึ่งรู้แฮะว่า HERO มันไม่ต้องใช้สายชาร์ตมันก็ได้
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2009 20:14  

Nasz ผู้เขียน:
touyadolphin ผู้เขียน:

ตัวชาร์ทที่แถมให้มันก็เป็น miniUSB ธรรมดานิครับ ถ้าใช้ ชาร์ทอะ ได้ แต่ถ้าจะใช้ Sync หรือ Develop จะต้องใช้สาย ExtUSB เท่านั้นครับ Neutral

มันตัดเหลี่ยมมุมไม่เหมือน miniUSB ที่ใช้กับ exHDD ไงครับ แล้วผมเป็นคนพก exHDD อยู่ตลอดมันเลยสะดวกครับ แล้วแถมเรายังสั่ง Mount SDcard ได้ด้วย

สำหรับผมแค่นี้ก็ลดภาระพกพาได้อีกอย่างแระครับ ฮ่าๆ
SlashZero
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Nov 2009 22:33  

ผลกระทบกับตัวเครื่องไม่มีหรอกครับ แค่ทางHTC กั๊กไว้ ไม่ให้เอาสายของเค้าไปใช้กับอุปกรณ์ตัวอื่นเท่านั้นเอง
TonSer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Nov 2009 22:56  

SlashZero ผู้เขียน:
ผลกระทบกับตัวเครื่องไม่มีหรอกครับ แค่ทางHTC กั๊กไว้ ไม่ให้เอาสายของเค้าไปใช้กับอุปกรณ์ตัวอื่นเท่านั้นเอง

เห็นด้วยครับ
แถม เอาไว้หลอกขายอุปกรณ์เสริมให้กับคนไม่รู้ที่ทำหายด้วยครับ
(แพงอีกตะหาก)
TonSer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Nov 2009 23:02  

ลืมบอกครับ มันอาจจะใช้ได้กับบางเส้นนะครับ
วันนี้ผมชาร์ตกับสายของยี่ห้ออื่น อยู่ดีๆก็ touch screen ไม่ได้
เลยล้างเครื่องไปหลายรอบไม่หายเกือบส่งศูนย์ละ
แต่พอถอดสายชาร์ตออกดีซะงั้น
เลยลองกับหลายๆแบบดูครับ
มีทั้ง ไม่ชาร์ตบ้าง ชาร์ตแต่ไม่เข้าแบตบ้างครับ

แนะนำให้ใช้ของมันดีกว่านะครับ เพื่อสุขภาพที่ดีของเครื่องเราครับ
touyadolphin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Nov 2009 01:01  

TonSer ผู้เขียน:
ลืมบอกครับ มันอาจจะใช้ได้กับบางเส้นนะครับ
วันนี้ผมชาร์ตกับสายของยี่ห้ออื่น อยู่ดีๆก็ touch screen ไม่ได้
เลยล้างเครื่องไปหลายรอบไม่หายเกือบส่งศูนย์ละ
แต่พอถอดสายชาร์ตออกดีซะงั้น
เลยลองกับหลายๆแบบดูครับ
มีทั้ง ไม่ชาร์ตบ้าง ชาร์ตแต่ไม่เข้าแบตบ้างครับ

แนะนำให้ใช้ของมันดีกว่านะครับ เพื่อสุขภาพที่ดีของเครื่องเราครับ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ สำหรับคำแนะนำ...
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Nov 2009 02:51  

TonSer ผู้เขียน:
SlashZero ผู้เขียน:

เห็นด้วยครับ
แถม เอาไว้หลอกขายอุปกรณ์เสริมให้กับคนไม่รู้ที่ทำหายด้วยครับ
(แพงอีกตะหาก)

เค้าไม่ได้กั๊กตรงนั้นครับ เค้ากั๊กให้คนที่จะทำมิดีมิร้ายกับเครื่อง(พวกนักพัฒนา) ให้ใช้สายของเค้าเท่านั้นถึงจะเชื่อม ADB ได้ Neutral แต่สำหรับผู้บริโภคแล้วจะใช้ตัวใหนชาร์ทมันก็ไม่ต่างกันแหละครับเพราะสายที่นำไฟเข้าสู่ตัวเครื่องยังไงข้างในมันจริงๆ แล้ว ก็มีแค่ไม่กี่สายเอง แต่สายส่งข้อมูลหนะมันไม่เหมือนกันครับมัันต้องมีสายเล็กข้างในเยอะกว่า ผมพูดให้งงเปล่าเนี้ย Neutral
Aida
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2009 09:42  

Sad ขนาดสายที่แถมมาถ้าเสียบตรงๆเข้าคอมยังชาร์ตไม่ค่อยจะเต็มเลยครับ เท่าที่ผมสังเกตุมันหมดเร็วกว่าปรกติอ่ะครับ

อีกอย่างนะด้วยรูปร่างที่แตกต่างกันถ้าเสียบผิดข้างแล้วพยามยัดหรือดันมันลงไปอาจทำให้พอร์ตที่ตัวเครื่องเสียหายได้นะครับ

อืม..ว่าแต่เฉพาะสายแท้ๆนี่มีขายรึป่าวครับ อยากได้เหมือนกัน ขี้เกียจพกอแดปเตอร์
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Nov 2009 11:35  

ผมก็ใช้วิธีเสียบดาต้าลิ้งค์เข้ากับอะแดปเตอร์นั่นแหละครับ ชาร์ทเร็ว แล้วก็ไม่ต้องห่วงว่าขา usb ที่ตัวเครื่องจะหักด้วย ตัวชาร์ทของมันเลยนี่น่าจะมีขายนะครับ ลองถามๆ ทาง htc ดูนะครับ Rolling Eyes
aicent
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 14:15  

มีสายขายครับ เ้ส้นละ 500 บาท

ถ้าคิดว่าอพงไป สามารถหาซื้อราคาถูกๆ ได้ตามพันธุ์ทิพย์ เค้าเรียนว่า สาย usb 11 pin(mini)

หรือจะใช้สาย usb ธรรดาที่เป็นตัว mini 4 pin หรือ 6 pin ก็ได้น่ะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: