Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 บ้านบนดอยไม่มีอินเตอเนตสามารถใช้โทรศัพท์ต่อเน็ต มีวิธีไหนบ้างคะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 2 / เข้าชม: 3607
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: ชัยภูมิ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : บ้านบนดอยไม่มีอินเตอเนตสามารถใช้โทรศัพท์ต่อเน็ต มีวิธีไหนบ้างคะ
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2009 23:49  
ตอบโดยอ้างถึง  

จะไปทำงานบนดอยไม่มีอินเตอเนตสามารถใช้โทรศัพท์ต่อเน็ต มีวิธีไหนบ้างคะ
คือพอเข้าใจว่าโทรศัพท์มือถือสามารถต่ออินเตอเนตและเล่นจากคอมพิวเตอร์ได้เพราะเคยเหนเพื่อนเล่นแต่ไม่ค่อยสนใจ
อยากทราบว่า การที่เราจะต่ออินเตอเนตนั้น

1.จำเปนต้องซื้อโทรศัพท์ที่มีระบบอะไรคะ ทรุ วันทุคอล ดีแทค

2.แล้วควรซื้อแบบอันที่มีระบบ edge หรือ gprs รึเปล่าคะแต่ไม่ทราบว่าพื้นที่นั้นๆใช้ edge หรือgprs ได้รึเปล่าไม่รุ้ ควรทำอย่างไรดีคะ
(อาจตั้งคำถามแบบงง คือพอรู้ค่ะว่าเอจแรงกว่าจีพีอาเอส แต่ไม่รุ้ว่าเด่วนี้ทั่วประเทศใช้เอจได้รึเปล่า อยุ่ลำปางค่ะ)

3.มีงบประมาณ 5000 บาทค่ะควรเลือกใช้โทรศัพท์ รุ่นไหนดีคะช่วยแนะนำทีค่ะเพราะต้องดาวโหลดพวกเอกสาร ในการเรียนต่ออยุ่อ่ะคะ
ขอบคุณมากๆๆนะคะที่ให้คำตอบ
bergamonter
Year's Star

จังหวัด: ชัยภูมิ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: บ้านบนดอยไม่มีอินเตอเนตสามารถใช้โทรศัพท์ต่อเน็ต มีวิธีไหนบ้างคะ
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2009 23:59  

อ้อพอดีไปศึกษาข้อมูลมานี่เราสามารถใช้ USB modem edge ได้ด้วยใช่หรือเปล่าค่ะ
แล้ว USB modem gprs มีไหมค่ะ เราจะรุ้ได้ไงว่าที่ไหนมีเอจที่ไหนมีจิพีอาเอสล่ะคะ
หรือว่าขี้นอยุ่กับสัญญานมือถือถ้าสัญญานมือถือเตม เอจ กะจีพีอาเอสก้อใช้ได้ใฃ่ไหมคะ
555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: บ้านบนดอยไม่มีอินเตอเนตสามารถใช้โทรศัพท์ต่อเน็ต มีวิธีไหนบ้างคะ
วันที่โพสท์ : 28 Dec 2009 13:32  

ได้ครับ

ผมเคยใช้ Nokia ต่ออยู่เหมือนกัน

เอาเป้นว่า GPRS หรือ EDGE ก็ความเร็วพอๆกันแหละครับไม่ทิ้งกันเท่าไหร่

แต่ถ้าเป็น 3G น่าจะเร็วกว่าเยอะ แต่ต้องรออีกสักพักเลย

วิธีก็ (ของผม Nokia นะ)

สมัครเปิดบริการ EDGE/GPRS กับทางผู้ให้บิรการ

จากนั้นก็ใส่เงินในมือถือให้พอดี หรืออาจจะสมัคร Package ต่างหากก็ได้

ใช้โปรแกรมเชื่อมต่อของแต่ละยี่ห้อ

เสียบสายหรือ Bluetooth ก็ได้แล้วต่ออินเทอเนทผ่านโปรแกรมเชื่อมต่อ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: