Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Google Nexus One - กูเกิ้ล
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 277 / เข้าชม: 1005433
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
80%
 80%  [ 37 ]
ดี - GOOD - 4
10%
 10%  [ 5 ]
ธรรมดา - Normal - 3
2%
 2%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
2%
 2%  [ 1 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
4%
 4%  [ 2 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 46

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Google Nexus One - กูเกิ้ล
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 16:53  
ตอบโดยอ้างถึง  

00711 ผู้เขียน:
Sorry, the Nexus One phone is not available in your country[b]

...จาก http://www.google.com/phone/?locale=en_US&s7e=

...ตกลงมันจะเอาใช้ในไทยได้ไหมนิหรือต้องแก้อีมี่ก่อน แล้วถ้าสั่งซื้อจากเมืองนอกมา ถ้าเกิดมีปัญหา จะเอาเข้าศูนย์ที่ไหนล่ะ HTC เค้าจะรับประกันให้เราหรือเปล่า [/b]

ถ้าซื้อเครื่องแบบไม่มี contract (T-Mobile) ก็ไม่ต้องแก้อีมี่ค่ะ

Nasz ผู้เขียน:
มาตีให้ร้อนขึ้นไปอีกว่า .. ประมาณไตรมาตรที่สอง หรืออาจจะหนึ่งปลายๆ นี่แหละ จะมีเครื่องของ HTC แองที่สเป็กสูงกว่า Nexus One แต่ราคาพอๆ กันเลย

คงจะหมายถึง HTC Bravo ซึ่งจะมีสเป็กเท่าๆกับ Nexus One แหละค่ะ เพียงแต่อาจจะเล่น HD video ได้เท่านั้นเองกับใช้ Sense UI ของHTC
linkinzeal
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Google Nexus One - กูเกิ้ล
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 17:57  

Anonymous ผู้เขียน:
ขอถามกูรูหลายๆ ท่านหน่อยครับแบบว่าไม่รู้จริง ๆ ว่าแอนดอร์ยนี่ OS เค้าดีกว่าตัวอื่นๆ ยังไง

แบบว่าไม่เคยได้สัมผัสเลย แล้ว touch screen เร็วสู้ iphone ได้ไหม

ผมว่ามันตรงที่เป็น Open Source ที่ใครๆ ก็สามารถนำไปพัฒนา-ดัดแปลง-ตกแต่งเองได้

ส่วนเรื่องความไวของ Touch Screen นั้น ผมว่าสู้ iPhone ได้นะ
RiiG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ใครๆก็แ่ข่งกับไอโฟน
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 18:54  

neokitz ผู้เขียน:
เคยอ่านเจอว่า ผู้ผลิตไอโฟน ยังขำอยู่ได้ทุกวัน

ไอโฟนวางตลาดมานานหลายปี

ถึงปัจจุบัน PDA หรือโทรศัพท์รุ่นใหม่ๆ ก็ยังเอาไปเปรียบเทียบกับไอโฟนอยู่ดี
พยายามจะหา iPhone killer

แล้วก็ยังไม่มีใครทำสำเร็จ โอ้ววว นายคิดได้ล่วงหน้าชาวบ้านเป็นสิบปีเลยนะ คุณจ๊อบ

ไม่ได้เชียร์ไอโฟน และไม่ได้ใช้ด้วยครับ

ผมว่าที่เค้าเอามาเปรียบเทียบกับ IPhone คงแค่เรื่อง Touch Screen ที่ไว แต่ฟังชั่นโทรศัพท์มาตรฐาน นี้ไม่ต้องมาเปรียบเลย NK 3000-5000 พัน ยังมีครบกว่า
แต่เรื่อง IPhone Touch Screen คงที่1ละ เพราะดูจากหน้าจอ ไม่ต้องเข้าเมนูเลย มันเลยไม่ช้า อิอิ
ผมคิดว่าถ้า Android ไม่มี App หนุนใช้ Java ก็ยังอยู่ได้
แต่ถ้า IPhone ไม่มี Appหนุน ผมว่ามีแต่ตายกับตาย อ่ะ ขำจนจุกคอตายกันเลยทีเดียว- -
เจ้าตัวนี้แหละน่าจะสู้ Touch Screen ได้
เชียร์ Nexus One กับ X10 สวยดี
q
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 00:52  

zoom 2 เท่าน้อยไป กล้อง 5 ล้านก็น้อยไป น่าจะ กล้อง 8 ล้าน zoom 16 เท่านะ จะเยี่ยมยอดมากๆ
hidebank
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 07:43  

q ผู้เขียน:
zoom 2 เท่าน้อยไป กล้อง 5 ล้านก็น้อยไป น่าจะ กล้อง 8 ล้าน zoom 16 เท่านะ จะเยี่ยมยอดมากๆ
เอาโทรศัพท์หรือเอากล้องล่ะเนี่ย -"-
number one
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 08:06  

สวยดี
มันก็เป็นทางเลือกหนึ่ง สำหรับผู้ใช้โทรศัพท์

มันเป็นระบบ โอเอส ใหม่ ที่ทำออกมาแข่งขันทางการตลาด

ดึงกลุ่มเป้าหมายที่แตกต่างกันไป

พวกเราก็คอยกระเป๋าฉีกกันอีกต่อไป เอิ้กๆๆๆๆๆ Laughing Laughing Laughing
00711
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 13:20  

คงจะหมายถึง HTC Bravo ซึ่งจะมีสเป็กเท่าๆกับ Nexus One แหละค่ะ เพียงแต่อาจจะเล่น HD video ได้เท่านั้นเองกับใช้ Sense UI ของHTC[/quote]

.... เอาเป็นว่า ระหว่าง nexus 1 กับ Bravo 2 ตัวนี้ใครเข้าก่อนผมเอาตัวนั้นถ้าราคาไม่หนีกันมาก....
...... แต่ดูเหมือนว่า nexus 1 จะไม่มีวี่แววนะ ดูเหตุผลหลายๆอย่าง Bravo น่าจะเข้ามาก่อนมากกว่าเพราะมีความพร้อมทั้งสาขาและศูนย์บริการ.... nexus one นี่ขนาดจะซื้อยังไม่รู้จะซื้อที่ไหนเล๊ย.....
ohoho
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 19:06  

ก็จริงค่ะถ้าไม่มีคงรู้จักในประเทศที่สั่งซื้อได้ด็คงจะอด เพราะ Nexus One อาจจะเหมือนกับรุ่น G1 (HTC Dream) ซึ่งไม่เคยเข้าเมืองไทยเลย รอ Bravo ไปเลยจะดีกว่า

เสียอย่างคือ HTC บ้านเรามักจะขายแพงผิดชาวบ้านเค้า Nexus One รวมค่าขนส่ง (!) ยังถูกกว่า Hero อีก เวลาBravo เข้ามาราคาคงน่ากลัวเหมือนกัน ถ้าทางเค้ายังไม่ลดราคาของ Hero อ่ะนะ
helllogop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 08:33  

คุณ ohoho ครับ
577 เนี่ย เป็นราคาเครื่อง + ค่าส่งไป HK ใช่ไหมครับ ไม่คิด tax
แล้วไม่รู้ว่าค่าส่งจาก hk มาไทย จะสักเท่าไรละครับเนี่ย พอดีผมลองแบบนี้มันก็ยังแพงอยู่

เนื่องจากผมซน ผมได้ทดลอง สั่ง nexus ดูและเพื่อรู้ว่า สรุปเราต้องเสียอะไรบ้าง ถ้าสั่งมา อเมริกานะ
จากสั่ง nexus one เราต้องเสีย รายละเอียดดังนี้
1.ค่ามือถือ +2. ค่าขนส่ง + 3 ค่า tax
ในกรณีสั่งในอเมริกา ค่าขนส่งจะฟรี แต่ค่า tax มันแล้วแต่ รัฐ
แล้วไเว็บ myusabox.com มันอยู่ใน NY
เลยลอง สั่งไปที่ NY โดน tax ไป 40 เหรียญ
เลยกลายเป็น 530 +0 + 40 = 570
แต่เราต้องโดนค่าขนส่งจาก myusabox มาบ้านเราอีก โดยประมาณ 50 เหรียญ
ก็ตก ที่ 620 เหรียญ และ
ก็กลายเป็น 620*35 = 21700 บาท
แต่ราคาน้ก็หวังว่าจะไม่โดนตรวจตอนขาเข้าไทยนะ

อันนี้เป็นการทดลอง เพื่อความรู้ครับ อ๋อ ลองของรัฐ nevada มันไม่คิด tax แฮะ
Pre_pan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 10:05  

คุณ ohoho คับ พอดีผมก็สนใจตัวนี้อยู่เหมือนกันแต่ไม่รู้จะฝากใครหิ้วดี

เลยอยากจะถามว่าพอจะรับหิ้วอีกซักเครื่องสองเครื่องไหมคับ

ขอคำตอบด้วยนะคับ pre_pan@me.com ...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 11:26  

helllogop ผู้เขียน:
577 เนี่ย เป็นราคาเครื่อง + ค่าส่งไป HK ใช่ไหมครับ ไม่คิด tax
แล้วไม่รู้ว่าค่าส่งจาก hk มาไทย จะสักเท่าไรละครับเนี่ย พอดีผมลองแบบนี้มันก็ยังแพงอยู่

ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่เหมือนกันค่ะ แต่ต้องบินไปฮ่องกงอยู่แล้วช่วงปลายเดือน

คุณPre_pan คงฝากหิ้วให้ไม่ด้ายอ่ะค่ะ ตอนนี้ที่จ่ายไปก็ใช้บัตรของคนรู้จักอยู่แล้ว เจอขอเครื่องที่สองเค้าอาจจะหงุดหงิด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 11:48  

helllogop ผู้เขียน:

ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่เหมือนกันค่ะ แต่ต้องบินไปฮ่องกงอยู่แล้วช่วงปลายเดือน

คุณPre_pan คงฝากหิ้วให้ไม่ด้ายอ่ะค่ะ ตอนนี้ที่จ่ายไปก็ใช้บัตรของคนรู้จักอยู่แล้ว เจอขอเครื่องที่สองเค้าอาจจะหงุดหงิด

คับๆไม่เป็นไรคับ ยังก็ไงขอบคุณมากนะครับ อยากถามว่ามันมีขายหน้าร้านไหมคับ?
หรือต้องสั่งจากเว็บอย่างเดียว
ohoho
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 12:52  

ต้องสั่งจากเว็บอย่างเดียวค่ะ
lanic1818
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 14:05  

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/tuVyExV8SYo&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/tuVyExV8SYo&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

http://www.youtube.com/watch?v=tuVyExV8SYo

เทียบกัน shot ต่อ shot ระหว่าง iphone กับ nexous one
หน้าจอnexous one หนืดกว่านิดดดดดเดียว
แต่มีฟังค์ชั่น google voice ที่สะดวกมาก ๆ
แล้วยังเล่น flash ได้อีก
ส่วนตัวไม่ชอบใช้งานผ่าน ituneอ่ะ
แต่คนที่ใช้งาน iphone แบบครบ loop ก็น่าจะใช้ iphone ต่อไปนะ

แต่ดูโดยรวม nexous one น่าลองมาก ๆ แต่ถ้าซื้อออนไลน์มันไม่มีภาษาไทยอ่ะสิ
คงต้องลองดูต่อไป
Hellogop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 15:26  

ดีจัง ฝากคนไป hk บ่อยๆซื้อก็น่าจะดี เนอะ แต่ก็ต้องมีคนที่เขาอยู่ที่โน้น
แต่ถ้าเราสั่งเองที่ไทย ให้ดปรแกรมช่วย แล้วก็ไปใส่ ที่อยู่ที่ HK ถ้าได้ที่ราคา 577 นี้ถือว่าคุ้มเลยนะ ถูกมากๆ
pavarat
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 17:06  

มีคนไปซื้อมาแล้วที่มาบุญครอง ราคา 19,900 บ.เป็นเครื่องหิ้วสิงคโปร์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 17:47  

ไม่มีวิทยุ FM Confused
paulline
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 18:16  

achiraaa ผู้เขียน:
Dottingenman ผู้เขียน:
lil' cutie ผู้เขียน:
คนผ่านมา ผู้เขียน:
มันมาแล้วววว !!!

ล้มทั้ง iphone และ magic ร่วมค่าย 555+

ไม่มีแจ๊ค 3.5mm ใช่มั้ยนิ

Iphone หมดยุคไปนานแล้วค่ะ

แต่อีกสักพัก เขาก้อจะออกตัวใหม่มา เชื่อสิ

ตอนนี้แต่ละค่ายกำลัง กระตุ้นแบรนด์ของตัวเองอย่างหนัก

ไม่เฉพาะบริษัทมือถือ แต่ค่ายที่ผลิต OS ต่างๆ ก้อพากันตื่นตัวซะหมด

ตลาดมือถือแข่งขันสูง .. อีกไม่นาน มือถือระดับ Hi-end จะเกลื่อนเมือง (แน่นอนค่ะ ฟันธง!)

ขอโทษครับ ถ้าจะขอถามว่า เคยใช้ iphone มาแล้วหรือครับ คำถามอาจจะไม่โดนใจ แต่ก็ตั้งใจที่จะถามนะครับ แบบอยากรู้นะครับ ผมเองยังต้องรอคอยการพิสูจน์ด้วยตัวเอง ด้วยเวลาและเหตุผลว่า Nexus One ดีมากพอหรือเปล่า เพราะว่าขณะนี้ยังไม่มั่นใจในความสามารถและยังไม่ได้พิสูจน์ด้วยตัวเอง (พิสูจน์ ้ด้วยเหตุผลและความสามารถของตัวเครื่องจริงๆนะครับ)

ถ้าลองเป็นกลางแล้วมองดูในเรื่องของapp นะครับทางIphoneมีเป็น100k ทางandroid มีประมาณ16k ทีนี้ ถึงตัวเครื่องจะแรงจริงๆ แต่เราใช้ครบทุกศักยภาพของมันจริงรึปล่าวครับ ถ้าใช้ครบจริงและไม่สนเรื่อง app ที่น่าใช้ของiphone บางตัวก็ nexus เลยครับ ยอมรับจริงๆว่าnexusแรงกว่า แต่ผมได้ไปอ่านเวปของ ตปท แล้วไม่รู้จริงว่าทำไมถึงมีแต่คนว่า แถมไม่ยอมบอกข้อเสียอีก งงจริงๆ

เห็นด้วยอย่างแรงครับ ผมก็ เป็นเจ้าของ iPhone คนหนึ่ง แต่ผมไม่เคย ไปดูถูกหรือตัดสินอะไรโดยไม่มีเหตุผมเลยนะครับ
paulline
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 18:25  

tong88 ผู้เขียน:
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องโทรศัพท์มากนักกำลังมองหาเครื่องใหม่อยู่อยากรู้ว่าระบบปฏิบัติการ Windows Mobile&reg; 6.5 ProfessionalCPU : Snapdragon™, 1 GHz หน่วยความจำ ROM 512 MB - RAM 448 MB (ตัวเครื่อง)กับระบบปฏิบัติการ : Android™ เวอร์ชั่น 2.1 Eclair- CPU : Qualcomm&reg; QSD 8250, 1 GHz หน่วยความจำ ROM 512 MB - RAM 512 MB (ตัวเครื่อง) ไม่รู้ว่าชนิดไหนดีกว่ากันจะว่าซื้อ HD2แล้วแต่ถ้าตัวหลัง(NExus One)ดีกว่าจะใด้ ตั้งใจรอ
อีกอย่างชอบเล่นเน็ตเวลาอยู่ ระยองเครือข่ายไม่ทันสมัย NexusOneสเป็คนี้จะช่วยให้สนุกขึ้นไหม
ถ้าดูตามข้อมูลข้างต้นแล้วเทียบกับ iPhone 3Gs(ที่ยังมีใจให้อีก)ขอคำแนะนำด้วยว่าควรเลือกอะไรดี
ขอโทษที่ถามยาวเพราะอยากใด้ข้อมูลจริงข้องมันแพงอย่ากรอบครอบหน่อย ขอบคุณล่วงหน้า

ผมชอบ Nexus One มากกว่าครับ ผมเคยใช้ iPhone มาแล้ว

ดูๆแล้วรู้สึกว่า Nexus One น่าใช้กว่า เพราะมันเปิดกว้างกว่า iPhone

iPhone ออกแนวเล่นตัว เรื่องมาก งี่เง่า (นี้เป็นเหตุผลที่ BB บ้านเรสเติมโตมากกว่า ทั้งๆที่มาทีหลังกว่ามากๆ.........เติบโตไม่ได้หมายถึงคนใช้เยอะ ณ เวลานี้ แต่หมายถึงรวมๆเวลาในการเข้ามา แล้วได้รับการยอมรับจากผู้ใช้ BB ทำได้ไวกว่ามากมายครับ)

แอบรู้สึกสะใจอยู่ในใจ แอบรู้สึกอยากแช่งให้เจ้า I เรื่องมากมันดับดิ้นไปเลย 555

คุณรู้ไหมสิ่งที่คุณ พูดมาเนี่ย ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่เลย
รู้สึก ต่ำๆ ไงไม่รู้ เนอะ ใช่ไหม!!สาวกๆ iPhone ทุกคน

ปล. ผมชอบ iPhone แต่ผมก็ไม่เคย ว่า ยี่ห้อหรือรุ่นไหนเลย อย่างไร้เหตุผล ผมพอใจที่จะซื้อมัน
snowmark
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 20:12  

สุดยอดปรารถนา
RiiG
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 20:22  

IPhone ผมยอมรับว่าเป็นมือถือที่นำเรื่อง Touch Screen และ จอ Capacitive มา
และเรื่องความไวของทัชสกรีน เปิดหน้าจอมาก็เจอเมนูเลยไม่ไวให้มันรู้ไป

แต่ส่วนมากข้อดีของมันก็มี Touch Scerrn - Capacitive - หน้าจอ 3.5'' - ระบบจัดเพลง ฯ itune บางคนก็บ่น <รวมถึงผมอิอิ>

ส่วนข้อเสียผมว่ามันมีมากเหมือนกันนะ เช่นเรื่อง มาตรฐานของมือถือ 3000-5000 ก็ยังมี และใช้ได้ดีกว่า หลักก็ BT แล้วก็เสียงที่ได้จาก ลำโพง และ กล้อง

สรุปมันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ถ้าทำมาดีหมด แล้วจะออกรุ่นต่อไปได้ไหม
<แต่อย่างIPhone ก็เกินไปอ่ะ ออกมาเพิ่มแค่นิดหน่อย- ->
omonet
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 21:12  

ผมถามเพื่อที่ทำงานที่ google ไทย เขาบอกว่าเข้าไทยแน่นอน ตั้งตารอเลยครับ
Niang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 21:28  

ราคาต้นทุนลองอ่านได้จากเว็ปนี้คะ http://www.manager.co.th/Telecom/ViewNews.aspx?NewsID=9530000004432
HelloGOP
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 22:38  

omonet ผู้เขียน:
ผมถามเพื่อที่ทำงานที่ google ไทย เขาบอกว่าเข้าไทยแน่นอน ตั้งตารอเลยครับ

โอ้วขอให้จริง ตอนนี้ผมอยากได้จากการสั่งผ่าน web มากเพราะจะ สกีน text ที่หลังเครื่องเราเองได้ ด้วย 2 บรรทัด เข้าใจคิดมากๆๆ ดังนั้นจะไม่ซื้อเครื่องหิ้วแน่นอน
00711
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 15:29  

Niang ผู้เขียน:
ราคาต้นทุนลองอ่านได้จากเว็ปนี้คะ http://www.manager.co.th/Telecom/ViewNews.aspx?NewsID=9530000004432

....... ชิว ๆ...ลองคำนวณคร่าวๆดูล่ะ ถ้ากำไร 30 %ต่อเครื่อง ก้อประมาณเครื่องละ 5000 บาท ขี้หมูขี้หมาขายได้ ล้านเครื่อง อู้!!!.. ไม่อยากคิดเล๊ย
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 16:14  

ความเห็นส่วนตัวนะ ผมว่า HTC Bravo ที่คาดว่าจะออก ปีนี้ สวยกว่านะ มองมุมด้าข้าง ก็ไม่มีสิ่งแปลกปลอม อย่า track ball ที่ยื่นออกมาซะสูงเลย และกล้องอีก

สเปคโดยรวมก็พอๆกัน แอนดรอย เหมือนกันอีก อิอิ

อยากได้ Bravooooooooooooooooooo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 23:31  

ตอนนี้กำลังมาแรงเลย ที่ PDAMobiz ประมูลกันอย่างสนุกสนานนน

แต่ ประมูลกันแรงดี 25000 @_@
- -
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 08:25  

มี multi touch
multi touch
multi touch
multi touch หรือป่าว

- -มีมั้ยช่วยตอบทีครับ
Hellogop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 11:14  

Build in ไม่มีครับ
ต้องรอเวอร์ชั่นที่เขาทำขายในยุโรปครับที่ทาง โวดาโฟน ขาย
แต่เวอร์ชั่นไม่ติดสัญญา เนี่ย อาจจะยากหน่อยเพราะ google ขายเอง
ของ ที่ขายใน อเมริกา เขาไม่ใส่มาครับ คงเพราะไม่อยากมีปัญหากับ apple
RAY0856676764
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 17:12  

Very Happy สวัสดีตอนบ่ายๆครับ เพื่อนๆสมาชิกชาวสยามโฟนทุกๆท่าน

มาอ่านกระทู้เกือบทุกวัน แต่ยังไม่มีโอกาสเข้ามาคุยในรายละเอียดสักที

วันนี้ค่อนข้างว่างนะครับ เลยขอเข้ามาให้ข้อมูลนิดนึงนะครับ

ได้มีโอกาสลองเครื่อง Google Nexus One มานิดนึงนะครับ Very Happy

จากลูกค้าชาวต่างชาติ บอกได้เลยครับมีความลื่นไหลพอสมควร

สีนี่สวยมากเลยครับ แต่ไม่ใช่ประเด็นที่ผมจะมาคุยในวันนี้ครับ

ประเด็นคือยังคงมีความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน พอสมควร

สำหรับ Google Nexus One หลายๆท่านตอนนี้เข้าใจผิดว่า

Google Nexus One จัดจำหน่ายโดย HTC ซึ่งจริงๆแล้ว ไม่ใช่นะครับ

Google Nexus One เป็นเครื่องที่ทาง HTC ผลิตให้กับทาง Google

ฉะนั้นเครื่องรุ่นนี้ HTC THAILAND ไม่ได้นำเข้าประเทศไทยแน่นอนครับ 100 %

เพราะมีเพียงแค่ HARD WARE เท่านั้น ที่ทาง HTC TAIWAN(บริษัท แม่)

ได้ผลิตให้กับทาง Google ส่วน SOFT WARE ต่างๆทางGoogle

จะเป็นผู้ DEVELOP ระบบเองครับ ฉะนั้นปัญหาที่จะตามมาก็คือ

เมื่อทาง HTC ประจำประเทศไทยไม่ได้ DEVELOP PROGRAMต่างๆ

อาทิเช่นภาษาไทย ก็จะไม่ได้ติดตั้งมาภายใน ROM ของตัวเครื่อง

เราก็ไม่สามารถใช้งานในส่วนของภาษาไทยได้ ไม่ว่าจะเป็นการ

รับไทย พิมพ์ไทย ฉะนั้นหลายๆท่าน ที่สนใจเป็นเจ้าของ

ก็ต้องดูความต้องการของตัวเอง ในการใช้งานในส่วนนี้ด้วยนะครับ

ถ้าท่านบอกว่าไม่ได้สนใจภาษาไทยเลย (เพราะเรียนที่ INTER) Laughing

เพื่อนๆก็ล้วนแล้วแต่เป็นชาวต่างชาติ ไม่ต้องการรับข้อความไทย

หรือพิมพ์ภาษาไทยเลย ผมก็ว่า OKครับ ถ้าเพื่อนๆบอกว่า

โหไม่เป็นไร เดี๋ยวภาษาไทยก็มีคนเขียนมาให้เอง

อันนี้ขอเรียนให้ทราบเลยนะครับว่า ปัจจุบัน โปรแกรมภาษาไทย

ที่ใช้ใน ANDROID หายากมากๆ ยิ่งถ้าเป็น HERO หรือ

MAGIC ล๊อตใหม่ละก็ ทำภาษาไทยไม่ได้แน่นอนครับ

ฉะนั้นถ้าท่านใดยังไม่รีบร้อนที่จะจับจองเป็นเจ้าของ

ก็รอเครื่องศูนย์ที่ทาง HTC THAILAND นำเข้ามาดีกว่าครับ

(ซึ่งแน่นอนว่าไม่ใช่ Google Nexus One) เพราะภาษาไทยใน ANDROID

ทางHTC THAILAND ได้ทำการเขียนฝังไว้ใน ROM ของตัวเครื่อง

ต่อให้ท่านทำการ HARD RESETเครื่อง ภาษาไทยก็ไม่หายครับ

แล้วที่บอกว่า Google ประจำประเทศไทยจะเป็นผู้นำเข้ามา

เท่าที่ทราบ Google ยังไม่เคยมีนโยบายด้านโทรศัพท์มือถืออย่างชัดเจน

ก็เลยไม่ทราบว่าจะมีบริษัทอื่นๆ ที่จะเป็นตัวแทนจำหน่าย

อย่างเป็นทางการหรือเปล่า เหมือนบริษัทฯ SIS

ที่เป็นผู้นำเข้า HTC ประจำประเทศไทย ส่วนเครื่อง ANDROID รุ่นที่สเปค

ใกล้เคียงกันกับGoogle Nexus One ที่ทางHTC THAILAND

มีกำหนดจะนำเข้ามา ก็คงต้องรอประมาณสักไตรมาสที่ 2 นะครับคงจะได้

ยลโฉมกัน อดใจรอกันนิดนึง ใครที่ยังไม่เก็บตังค์ ก็เริ่มเก็บกันได้แล้วครับ

ถ้าใครอดใจรอไม่ไหว ก็ถอย HD2 ที่เป็น Windows Phone

มาเล่นก่อนนะครับ รับรองไม่ผิดหวังครับ Very Happy
RAY0856676764
Year's Star

หัวข้อ : Google Nexus One
วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 12:19  

Very Happy สวัสดีอีกครั้งครับ เพื่อนๆชาว Siamphone ทุกๆท่านครับ

ต้องมาตอบโดยด่วน เพราะเพิ่งจะเม้นไปหยกๆว่า

ภาษาไทยใน Android ค่อนข้างหายาก พี่ๆใน PDAMOBIZ

ก็มาแกะกล่องใหม่ โชว์ พร้อมวิธีการ ROOT เพื่อให้ใช้ภาษาไทย

ใน Google Nexus One ได้ สำหรับท่านที่มีกำลังทรัพย์เหลือเฟือ

มีช่องทางในการสั่งของ และไม่ได้มายด์ ในการรับประกันตัวเครื่อง

ถ้าท่านมีเครื่องพร้อมแล้ว ก็ลองเข้าไปดูใน Link นี้ได้เลยนะครับ

http://www.pdamobiz.com/show_news.asp?NewsID=276942&PN=1
TTAAEE
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 14:06  

ตัวนี้ น่าสนใจมากครับ ผมว่า Feature รวมถึง Display ต่างๆ ดูดีหมด เทียบกับ Iphone ได้แบบสูสีเลย แต่กับ BB คงจะเป็นรองในการรองรับ Socail network ครับ แต่ผมว่าสำหรับผมนะตัวนี้ตอบโจทย์การใช้งานได้เลยครับ เพื่อนผมกำลังไปสอยมาจาก สิงคโปร์ แล้วเดี๋ยวจะมาReview จากการใช้งานจริงนะครับ
HelloGop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 17:47  

TTAAEE ผู้เขียน:
ตัวนี้ น่าสนใจมากครับ ผมว่า Feature รวมถึง Display ต่างๆ ดูดีหมด เทียบกับ Iphone ได้แบบสูสีเลย แต่กับ BB คงจะเป็นรองในการรองรับ Socail network ครับ แต่ผมว่าสำหรับผมนะตัวนี้ตอบโจทย์การใช้งานได้เลยครับ เพื่อนผมกำลังไปสอยมาจาก สิงคโปร์ แล้วเดี๋ยวจะมาReview จากการใช้งานจริงนะครับ

ผมว่า android ไม่แพ้ในเรื่อง social นะ มี app social ที่ทำให้เราเล่นพวก im หรือ fb twitter ดีเพียบ แต่ข้อเสียที่สู้ BB ไม่ได้จริงน่าจะเป็นเรื่อง ค่า net มากกว่าครับ ของ BB service มันถูกครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 23:34  

เจอกันแน่ๆ เดือนมีนาคมจะไปอเมริกา

ได้เจ้าตัวนี้กลับมาใช้แน่นอน อิอิ
drive_me
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 22:13  

อยากได้ใจจะขาดแต่ก็ต้องรอเพราะไม่มีญาติอยู่ต่างประเทศกะเข้า แต่ศึกษามาพอควรแต่มาติดใจกะ RAY0856676764 ที่เมนต์ไว้ เอาเป็นว่าเห็นด้วยกะพี่เข้า เป็นอย่างยิ่ง รีบไปทำไม ถ้าให้เดา Google Nexus One เดี๋ยวก็จะมี Google Nexus 2 หรือ 3 มาตามลำดับ
คงไม่จบเพียงเท่านี้ รอให้เสถียรกว่านี้อีกหน่อยแระกัน
bostonian
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 23:00  

ถ้าสั่งที่สิงคโปร์ จากวันสั่งจนถึงวันที่ของ ship ถึงสิงคโปร์ใช้เวลากี่วันครับ ใครทราบมั่ง
pok01
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 00:11  

ส่วนตัวชอบความสามารถของมันนะครับแต่รูปลักษณ์ขอเป็น HTC Bravo ละกัน
คุณสมบัติคลายๆกันดีชะอีก กว่าที่HTC Bravo จะออก Android คงพัฒนาไปอีกไกล
อีกอย่างจะได้มีเวลาเก็บตังค์ด้วย ให้Nexus One เบิกทางไปก่อนเลยครับ Very Happy
KerOF
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 09:33  

Shocked Shocked Shocked
pavarat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 11:59  

bostonian ผู้เขียน:
ถ้าสั่งที่สิงคโปร์ จากวันสั่งจนถึงวันที่ของ ship ถึงสิงคโปร์ใช้เวลากี่วันครับ ใครทราบมั่ง

สั่งจากสิงคโปร์วันที่15 วันที่16 เริ่มส่งคาดว่าอีก2-3วันน่าจะได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 16:54  

omonet ผู้เขียน:

ไม่ทราบว่าเข้าจิงนี่คือ 100 เปอร์ ป่ะค่ะ แร้วพอจะเข้าประมานเมื่อไหร่หรอค่ะ
กลัวจะรอไม่ไหวจัง ยิ่งเห็นรีวิวแล้วยิ่งอยากได้มากๆ ถ้าใครสนใจอยากดูรีวิว

>> http://pdamobiz.com/show_news.asp?NewsID=277100&PN=1
มอส
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 05:27  

ออกมาเขย่าวงการอีกแล้ว เริ่มมาจาก iphone > blackberry (ออกนานแต่พึ่งฮิต) > htc nexus one

โห๊ะ ๆ ออกตัวแรง ๆ กันทั้งนั้น

Cool Cool Cool
yamachita
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 10:42  

เเจ๋วจิง
00711
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 10:21  

ใครใช้แล้วมั่งครับ ตกลงมี Wi-Fi มาตรฐาน 802.11n หรือเปล่าครับ ใช้ได้มั๊ย...

...ถ้าไม่มี รอสอย Bravo ดีกว่า.....ผมว่า..........
nnnnm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 15:04  

23000ราคาเท่าไอโฟน3gsที่มาบุญครองเลย ต้องเลือกแล้วเอารุ่นไหนดี
firework
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 22:08  

สอบถามครับ จากที่เคยใช้ HTC Hero มา...

เวลาลงโปรแกรมเพิ่ม จะบังคับลงในความจำตัวเครื่องอ่ะครับ อยากทราบว่ามีวิธีลงในเม็มได้หรือไม่ครับ? เพราะความจำตัวเครื่องแค่ 512MB กลัวว่าจะลงโปรแกรมได้ไม่เยอะเท่าไหร่ครับ
nat_x10
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 22:54  

ไปเจอมาเลยเอามาบอกกล่าวดู เหมือนว่า HTC จะรับซ่อม Nexus One ด้วยแล้วนะครับ อิอิ

http://www.htc.com/www/support/nexusone/

แต่ไม่รู้ HTC ของไทยจะว่าไง เหอะๆ
ja-ao
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 20:48  

มีเมนู ภาษาไทยมั้ยอ่ะ กำลังจะตัดสินใจซื้อ
nat_x10
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 22:00  

ja-ao ผู้เขียน:
มีเมนู ภาษาไทยมั้ยอ่ะ กำลังจะตัดสินใจซื้อ

ไม่มีหรอกครับ แค่หาซื้อเครื่องในไทยยังยากเลย เหอะๆ
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 22:07  

สรุปว่า ไม่ใช่จอ MultiTouch
Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral
nat_x10
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 22:14  

jack_six ผู้เขียน:
สรุปว่า ไม่ใช่จอ MultiTouch
Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral Neutral

เค้าว่าว่าจริงๆด้วยหน้าจอมันทำ Multi Touch ได้นะครับ แต่ต้องรอให้มี Rom ใหม่ออกมารองรับก่อน
nesd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 16:00  

hardware support แน่นอนครับ ด้วย rom พื้นฐานเลย
ลองดู review multi-touch Nexus One ของคนไทยได้ครับ

http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=278589&PN=1

ว่าแต่มีใครรู้บ้างไหมครับว่าที่ MBK มีคนหิ้วมาขายบ้างยังแล้วราคาประมาณเท่าไร
nesd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 16:08  

00711 ผู้เขียน:
ใครใช้แล้วมั่งครับ ตกลงมี Wi-Fi มาตรฐาน 802.11n หรือเปล่าครับ ใช้ได้มั๊ย...

...ถ้าไม่มี รอสอย Bravo ดีกว่า.....ผมว่า..........

เห็นว่าไม่มีนะครับ
http://www.google.com/phone/static/en_US-nexusone_tech_specs.html

แล้ว Bravo ก็ไม่น่าจะมี N-Class ด้วยเหมือนกันครับ
http://www.gsmarena.com/htc_bravo-3077.php
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 01:33  

nesd ผู้เขียน:
ว่าแต่มีใครรู้บ้างไหมครับว่าที่ MBK มีคนหิ้วมาขายบ้างยังแล้วราคาประมาณเท่าไร

แพงบรรลัยเลยครับ Crying or Very sad

ต่ำสุดเท่าที่เจอนะ 25xxx - 28xxx ครับ ตั้งราคาแพงมาก - -
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2010 01:44  

MagnamonKunGz ผู้เขียน:

แพงบรรลัยเลยครับ Crying or Very sad

ต่ำสุดเท่าที่เจอนะ 25xxx - 28xxx ครับ ตั้งราคาแพงมาก - -

แล้วตอนนี้ที่ประเทศไหนมีขายมั่งอ่ะครับ

สิงคโปร์ กับฮ่องกง มีป่าวครับ ราคาเท่าไหร่
MiTooN
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2010 10:57  

MagnamonKunGz ผู้เขียน:

แล้วตอนนี้ที่ประเทศไหนมีขายมั่งอ่ะครับ

สิงคโปร์ กับฮ่องกง มีป่าวครับ ราคาเท่าไหร่

สิงคโปร์ กับฮ่องกงมีขายค่ะ

ที่ฮ่องกงราคาจ่ายเงินสด ต่ำสุดที่สำรวจมาอยู่ที่ 4900 เหรียญฮ่องกง ราคาจ่ายผ่านบัตรเครดิต 5400 เหรียญ (Rate 1 เหรียญ = 4.34 บาท)

นี่เป็นราคาในกรณีที่ซื้อตามร้านค้านะคะ ไม่ได้สั่งจากเวบโดยตรง
ถ้าใครจะไปฮ่องกง แล้วอยากหิ้วเจ้าตัวนี้กลับมา แนะนำว่า ไปถึงแล้วให้ไปเล็งๆ ไว้ก่อนเลย เพราะเค้าไม่มี Stock ที่ร้านค่ะ บางร้านถึงแม้จะมีตั้งโชว์หน้าร้าน แต่ก็โชว์ไว้เพื่อให้รู้ว่ามีขายเท่านั้น ยังไงเค้าก็ต้องใช้เวลาไปเช็คของ + หาของให้เราอยู่ดี

เมื่อวานก็ไปถามหาที่ ร้าน "อากี" มา เสียดายที่ไม่มีของ + จะกลับไทยและ เลยอดเลย เซ็งอย่างแรง
Sumitp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 20:55  

ถ้าซื้อ Nexus One แล้วจะ activate มันยังงัยอ่ะคับ ผมลองเข้า www.google.com/phone แล้วกด activate my phone ไม่ได้นะครับ ไม่รู้ว่ามันสำคัญมากหรือป่าว
Slimyth
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 09:58  

Sumitp ผู้เขียน:
ถ้าซื้อ Nexus One แล้วจะ activate มันยังงัยอ่ะคับ ผมลองเข้า www.google.com/phone แล้วกด activate my phone ไม่ได้นะครับ ไม่รู้ว่ามันสำคัญมากหรือป่าว

ต้องลงทะเบียนผ่าน proxy ครับ หา proxy ประเทศที่ขายตัวนี้ ธรรมดาจะลงไม่ได้เพราะไทยไม่ได้ขาย
Ryan Kong
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2010 13:36  

ขอถามหน่อยครับ
พอดีเพิ่งได้เครื่องมา
ที่นี้จะใช้เครื่องต่อเน็ตผ่านเครือข่าย DTAC แล้วมันต่อไมได้อะครับ
มันต้องทำยังงัยหรอครับ
และอีกอย่างครับ
เครื่องรุ่นนี้ใช้เป็นโมเด็ม เพื่อต่อเน็ตกับเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ป่าวครับ
ขอบคุณครับ
ohoho
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 17:50  

ได้ใช้มา 3 วันแล้วชอบจริงๆ เสียอย่างเดียวคือหา silicone case มาใส่ไม่ได้

คุณ Ryan Kong ต้องเข้าไปที่ setting แล้วตั้งค่าก่อนค่ะถึงจะใช้ได้ทำตามนี้ค่ะ (http://www.thaivisa.com/forum/Configuration-Nexus-Android-Th-t330263.html):

I just received my unlocked Nexus One from the U.S. It is Google's latest Android-based smartphone. It has been a while since I set up my iPhone 3GS but I thought it got on DTAC's EDGE network without needing configuration. Anyway, the Nexus One definitely requires configuration before you can use it on DTAC.

1. Go into the Settings app
2. Tap: Wireless & networks
3. Tap: Mobile networks
4. Tap: Access Point Names
5. This is where I was confused as an Android novice.. Press the Menu soft-button and tap "New APN"
1. I set the Name to DTAC
2. Set the APN to www.dtac.co.th
3. No other configuration is required
6. Tap the Menu soft-button and tap Save
7. Tap the newly-created radio button and make sure it is active (green)
pavarat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2010 18:14  

Very Happy
koOLfuNkieZ
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Krung Thep
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 18:02  

สวย ย

แต่...จะเข้าไทยไหมหว่า
นาย สุโค้ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 23:33  

ไร้สาระทุกคนครับ 3210จอขาวดำสุดยอดแห่งโทรศัพท์ครับ ช่วยชีวิตผมไว้ครั้งหนึ่งตอนเดินป่าแล้วหลงทาง เจอกับหมูป่าอย่างจังผมไม่รู้ทำไงปา3210ใส่หมูป่า ปรากฏว่ามันเผ่นป่าราบเลยครับ จากวันนั้นถึงวันนี้3210ไม่เคยห่างกาย อุ่นใจยิ่งกว่าพก.357อีก..เหอๆๆ Laughing [/b]
เจ้าหน้าที่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 08:04  

เหอะๆ บื้อ !! ตั้งแต่เดินหลงป่าล่ะ
ที่เอามือถือปามันเพราะตกใจไม่รู้จะทำยังไงมากกว่าอ่ะดิ
เอ๋...หรือพอมารู้สึกตัวอีกที
เจ้าหน้าที่ เดินมาบอกว่า หมูป่า มันอยู่ในกรง แกจะเอามือถือปามันไม่ไม ฟะ...
(เหตุเกิดที่เขาดิน) เอิ๊กๆ
ohoho
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 19:19  

ถ้าใครอยู่เชียงใหม่และอยากได้ วันนี้ไปเห็นเครื่องนึงที่ Robinson ร้านชื่อ Chiang Mai Teleshop ราคาเค้า 26,900 อ่ะนะคะ

แต่น่าจะต่อได้มั้ง ไม่ได้ถาม
pavarat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 19:40  

Smile

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pavarat เมื่อวันที่ 04 Feb 2010 09:16; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 13:17  

Nexus One OTA update

พึ่งได้มาวันนี้โดย update อัตโนมัติ

มี multi-touch แล้วค่ะ Google ทำงานเร็วจริงๆ
เต้าหู้ยี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Google Nexus One
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 14:01  

ยังไงก็ต้องดูดีๆก่อนดีกว่า กลัวจะเหมือนเป็ดหรือเปล่า มีมันทุกอย่างแต่หาดีไม่ได้ซักอย่าง ถ้าแค่พอใช้ได้อย่างนี้รับไม่ได้ แต่จากข้อมูลก็น่าสนใจกว่า สมาร์ทโฟนสตอบอแหลบางรุ่นที่ฮิตกันในปัจจุบันนะ ยังไงคะแนนตัวเลือกขอยกให้ SE X-10 ไปก่อน ยกเว้นเรื่องราคาที่ Google Nexus One น่าสนใจกว่า อิอิ
Farlooq
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Google Nexus One
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 19:35  

เต้าหู้ยี้ ผู้เขียน:
ยังไงก็ต้องดูดีๆก่อนดีกว่า กลัวจะเหมือนเป็ดหรือเปล่า มีมันทุกอย่างแต่หาดีไม่ได้ซักอย่าง ถ้าแค่พอใช้ได้อย่างนี้รับไม่ได้ แต่จากข้อมูลก็น่าสนใจกว่า สมาร์ทโฟนสตอบอแหลบางรุ่นที่ฮิตกันในปัจจุบันนะ ยังไงคะแนนตัวเลือกขอยกให้ SE X-10 ไปก่อน ยกเว้นเรื่องราคาที่ Google Nexus One น่าสนใจกว่า อิอิ

งง Crying or Very sad
Coffee-Lover
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Nexus One
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 00:10  

วันนี้ไปแ่่อ่วงาน Mobile Expo ศูนย์ IEC เค้าให้ลงชื่อจองซื้อ Nexus One แต่ยังไม่ระบุราคาที่แน่นอน เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่า ประมาณ 20,000 กว่า

อย่างน้อยก็เป็นแนวโน้มที่ดีนะผมว่า ศูนย์บางที่เริ่มจะนำเข้ามาขายแล้ว จะได้อุ่นใจเรื่องประกัน
นาสะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Google Nexus One
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 20:44  

Farlooq ผู้เขียน:

งง Crying or Very sad

โยงไปไหนอะ ฟุตบอลอะเปล่า
Guessจ้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 23:16  

ไปลองเล่นมาแล้วครับ เวิร์คมากๆครับ nexus one แต่ลองสอบถามพนักงาน IEC ทีั่งานนะครับ ราคาน่าจะประมาณ 2หมื่นกลางๆครับ confirm!! เข้ามาแน่นอนครับ

อย่าปั่นสิครับ...
Guessจ้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 23:18  

อ่อ ลืมบอกไปนะครับ ที่ด้านหลังเครื่องที่ทาง IEC นำเข้ามา ไม่ม่มีคำว่าHTC เหมือนในรูปนะครับ
ผู้สงสัย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Feb 2010 18:57  

คือผมอยากทราบว่า โทรศัพท์ที่มันมีคุณสมบัติที่ว่า

[b]ส่งผ่านข้อมูล (Data Transfer)
- WiFi 802.11b/g, WLAN (Wireless LAN)
[/b]
อันนี้อ่ะ อยากทราบว่ามันเหมือนโน๊ตบุ๊คเราเลยอ่ะป่าวอ่ะคัฟ

ที่ว่า ถ้าที่บ้านหรือโรงเรียน หรือมหาลัย มี Wireless เราก้อสามารถเชื่อต่อได้เลยโดยไม่เสียตังสืใช่อ่ะป่าวคัฟ หรือว่าต้องเสียเงินในการเชื่อต่อด้วยอ่ะคัฟ

ขอบคุงคร๊าฟ.......
ohoho
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Feb 2010 21:42  

ตามนั้นค่ะ การเชื่อมต่อ wireless เหมือนกับโน๊ตบุ๊คนี่เป็นของพื้นๆอยู่แล้ว เครื่องส่วนใหญ่สมัยนี้ก็ทำได้ทั้งนั้นแหละค่ะ มันก็ต้องฟรีอยู่แล้ว
u2phoneclub
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 10:18  

มีจำหน่ายที่ www.u2phoneclub.com ร้านนำเข้า มือถือ รุ่นใหม่ ๆ ครับ หรือจะโทรสอบถามที่ 0863186697 หนุ่ยครับ แถมเมมให้ 4 กิ๊ก ลองเข้าไปดูที่ [/url]www.u2phoneclub.com
u2phoneclub
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 07:07  

หุ่นและหน้าตาเครื่องรุ่นนี้หลายๆคนบอกว่ามันเป็นเครื่องออกแนวลูกผสม ระหว่าง HTC กับ iPhone ซึ่งตัวเครื่องมีการออกแบบที่ดูเรียบง่ายและมีขนาดความบางและรูปร่างสัดส่วน ต่างๆนั้นแทบจะเหมือนกับ iPhone เลยทีเดียว แต่ที่น่าสนใจก็คือหน้าจอเครื่องรุ่นนี้แม้จะไม่ใช่เครื่องที่มีหน้าจอใหญ่ ที่สุดในเวลานี้แต่มันก็มีขนาดหน้าจอแบบเต็มตาใหญ่ถึง 3.7 นิ้วเลยทีเดียว น้ำหนักตัวเครื่องมีน้ำหนักเบากว่ากว่า iPhone อยู่นิดหน่อย ความยาวตัวเครื่องยาวกว่า iPhone ไม่มาก และที่สำคัญก็คือความบางครับ เครื่องรุ่นนี้มีขนาดความบางกว่า iPhone อยู่นิดหน่อย คือ 0.45 กับ 0.48 นิ้ว

ตัวเครื่องเป็นวัสดุพลาสติกทั้งตัวเคลือด้วยสีเทาดำซึ่งวัสดุที่ใช้พ่นลง บนตัวเครื่องนั้นจะออกแนวคล้ายพวกวัสดุ เทฟล่อน ที่เรามักเห็นใช้ในพวกเครื่องครัว ซึ่งจะช่วยป้องกันตัวเครื่องจากรอยขูกขีดได้นิดหน่อย แต่มันก็เป็นเพียงแค่สีเทฟล่อนนะครับไม่ใช่เทฟล่อนจริงๆ ทำให้เครื่องรุ่นนี้ดูหรูเรียบมีดีไซด์มากขึ้น

บริเวณด้านข้างตัวเครื่องมีเพียงปุ่มปรับระดับเสียงแบบสไตล์เครื่อง แอนดรอยด์ทั่วๆไป เน้นปุ่มที่มีขนาดเล็กดูกลมกลืนกับตัวเครื่อง

การแสดงผลตัวเครื่องรุ่นนี้ใช้หน้าจอแบบขนาด 3.7” (diagonal) widescreen, WVGA AMOLED screen, ความละเอียดที่ 720x480 และเมื่อได้ขึ้นชื่อว่าใช้จอ AMOLED แล้วแน่นอนครับว่าเครื่องรุ่นนี้คงจะมีความคมชัดและสีสรรกว่าเครื่องรุ่น อื่นๆ การตอบสนองนิ้วในการสั่งงาน ใช้จอชนิด Capacitive Touch Screen โดยไม่ต้องใช้ Stylus จิ้ม ซึ่งผลจากการทดสอบเค้าก็บอกว่า หน้าจอเครื่องรุ่นนี้มันตอบสนองได้ไวมาก สามารถใช้นิ้วเลื่อนเปลี่ยนหน้าจอได้แบบทันใจ โดยมีหน้าจอที่สามารถเลื่อนสลับได้ถึง 5 หน้าจอ สิ่งที่จะแพ้ iPhone ก็คือเครื่องรุ่นนี้จะไม่มี Multi touch ครับไม่สามารถใช้นิ้วถ่าง Zoom ภาพได้

สำหรับสิ่งที่เรายังไม่เคยเจอในเครื่อง แอนดรอยด์ตัวอื่นๆก็คือ Live Wallpapers เป็นพื้น Background ที่สามารถเคลื่อนไหวได้ โดยเราสามารถปรับแต่งเองได้มากถึง 10 รูปแบบ เช่น Galaxy, Grass, Magic Smoke, Many, Nexus, Plar clock, Spectrum, VU meter, Water, Waveform

หน้าตาของ Home Screen เครื่องรุ่นนี้จะแปลกจากทั่วไปนิดหน่อยคือ ในส่วนหน้าจอหลักนี้จะมี option ให้เลือกสองส่วนคือ การ ล๊อคหน้าจอ กับการปรับแต่งเสียง โดยเราสามารถใช้นิ้วเลื่อนปัดไปเพื่อเป็นการเปิดการทำงานของในแต่ละ option เช่นการปิดเสียงก็เอานิ้ววางบน icon ลำโพงแล้วเลื่อนไปทางซ้าย

ส่วนการ Scroll ต่างๆนั้นจะใช้รูปแบบเหมือนพวกเครื่อง HTC ทั่วๆไปคือสามารถใช้นิ้วปัดเลื่อนบนหน้าจอไปมาซ้ายขวาเพื่อสลับหน้าจอหรือ อาจจะใช้ Trackball ด้านหน้าในการควบคุมทิศทางก็ได้เช่นกัน ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วการใช้งานรูปแบบเครื่อง แอนดรอยด์นั้น Trackball ค่อนข้างมีประโยชน์มากทีเดียวครับ

และที่ขาดไม่ได้สำหรับเครื่อง พศ นี้ก็คือ รูหูฟังแบบ 3.5 mm ซึ่งในเครื่องรุ่นนี้ก็มีมาให้ครบครันเช่นกัน แบตเตอรี่ +SIM และ Memory Card จะอยุ่บริเวณฝาด้านหลัง สำหรับ Sensor ต่างๆในเครื่องรุ่นนี้จะมีทั้ง noise canceling ช่วยการตัดเสียงรบกวนเวลาที่เราอยู่ในพื้นที่เสียงดังๆ คล้ายๆกับในแบบที่หูฟัง BT ดีๆเค้าใช้กัน และมี proximity sensor แบบเดียวกับ iPhone ตัดปิดหน้าจอเวลาเอาเครื่องแนบหู

ความสามารถของกล้องรุ่นนี้ให้ความละเอียดมาที่ 5 ล้านพิกเซล พร้อม Auto Focus และ LED Flash โดยสามารถถ่ายได้ทั้งภาพนิ่งและภาพ VDO อ่านมาตั้งนานหัวใจสำคัญของเครื่องรุ่นนี้มีจุดเด่นอยู่สองส่วนก็คือ ระบบปฎิบัติการตัวล่าสุด แอนดรอยด์ 2.1 ซึ่งมาพร้อมกับ CPU การทำงานของ QUALCOMM QSD 8250 ความเร็ว 1GHz ซึ่งไม่ต้องบอกก็เดาได้เลยว่า มันเร็วแบบน่าตกใจเลยทีเดียว ซึ่งผลการทดสอบที่เค้าได้ทำการรีวิวเองก็บอกครับว่ามันเร็วแบบทันอกทันใจดี จริงๆ โดยเฉพาะกับโปรแกรมต่างๆรวมทั้งการเปิด Browser ชมเว็บต่างๆจากบนเครื่องทำคะแนนได้ประทับใจมาก

โปรแกรมที่เด็ดๆที่แถมมาให้ในเครื่อง รุ่นนี้ก็คือ Home Car เป็นโปรแกรมด้าน GPS ที่น่าสนใจ ซึ่งเหนือกว่า Garmin หรือ App บน iPhone เสียอีก โดยการทำงานโปรแกรมนี้จะมีให้เลือก 5 option คือ Voice Search, Navigation, View Map, Contacts, และ Search โดยโปรแกรมนี้จะทำงานร่วมกับ Google Map ซึ่งแน่นอนว่าเครื่องมันต้องต่อ Net ไว้ตลอดเวลาจึงจะใช้งานได้ เป็นลูกเล่นหลักของเครื่องรุ่นนี้ที่ Google พยายามโปรโมตอย่างจริงจัง

โดยรวมแล้ว Nexus one ถือว่าเป็นเครื่อง PDA phone ในรูปแบบแอนดรอยด์ที่น่ากลัวตัวหนึ่งเลยสำหรับปี 2010 นี้เพราะนอกจากเครื่องมันจะออกแบบได้ดูดี บางและสวยแล้วยังมีการทำงานที่รวดเร็ว ซึ่งมาพร้อมกับ firmware ตัวล่าสุดอย่าง 2.1 อีกต่างหาก
ช่วงนี้ ร้าน www.u2phoneclub.com นำเข้ามาอีก 20 เครื่อง รีบไปดูและถอยมาใช้งานได้เลยนะ หรือ จะ โทรมาก่อนก็ดีนะครับ 0863186697 หนุ่ย
พี่ใหญ่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 16:25  

Nexus One Multitouch

ฝรั่ง

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/Oc9OQOlw95o&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/Oc9OQOlw95o&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

http://www.youtube.com/watch?v=Oc9OQOlw95o&NR=1

ไทย

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/GGIN5UHKlq0&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/GGIN5UHKlq0&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

http://www.youtube.com/watch?v=GGIN5UHKlq0
nat_x10
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 14:12  

ซื้อมาเมื่อวานครับ mbk ร้าน Hi5 คนขายน่ารักมาก 555... ราคา 22,000 บาทถ้วน
ถูกสุด ณ ตอนนี้นะครับ
drive_me
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 22:56  

มาก็รีบมาอย่าเล่นตัว
อยากได้อยู่
popcornxx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 23:12  

nat_x10 ผู้เขียน:
ซื้อมาเมื่อวานครับ mbk ร้าน Hi5 คนขายน่ารักมาก 555... ราคา 22,000 บาทถ้วน
popcornxx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 23:14  

popcornxx ผู้เขียน:

ไม่ทราบว่า ร้านอยู่ตรงไหนครับ แล้วราคานี้มีลงไทยแล้วก็มีประกันปีนึงด้วยรึเปล่าคับ จะไปดูซะหน่อย ขอบคุณคับ
nat_x10
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 12:12  

ร้าน Hi5 อะครับรู้แต่เรียกว่าโซนกลาง บอกไม่ถูกเหมือนกัน มีรับประกันร้าน 1 ปี
ไม่ได้ root + ลงไทยให้นะครับ ต้องมาทำเอง (แต่ไม่ยากหรอก หนุกดี 555...)
popcornxx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 16:09  

ร้าน Hi5 อะครับรู้แต่เรียกว่าโซนกลาง บอกไม่ถูกเหมือนกัน มีรับประกันร้าน 1 ปี
ไม่ได้ root + ลงไทยให้นะครับ ต้องมาทำเอง (แต่ไม่ยากหรอก หนุกดี 555...)

โซนกลางๆ หรอคับ เดี๋ยวไปชะแว้บหาร้านนี้ซะหน่อย อิๆ Laughing ตอนนี้ผมกำลังรอเพื่อนอยู่ว่าจะหิ้วมาให้ได้มั๊ย แต่ถ้าไม่ได้ก็คงจะได้สอยตัวนี้เหมือนกันคับ 22000 ราคาพอรับได้หน่อยอิๆ(ไม่แพงจากราคาจริงมากเกินไป )

ขอบคุณคุณ nat_x10มากนะคับ สำหรับข้อมูล ^___^
nat_x10
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 18:39  

ม่ายเป็นไรครับ ซื้อให้ถูกกว่าผมให้ได้นะ 555....
ว่าจะต่ออีก แต่คนขายน่ารักเลยไม่กล้าต่อ อิอิ
Test1
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 19:42  

ถ้า 22000 มันยังพอโอ ค่อนข้างน่าสนใจขึ้นมาหน่อย

ผมมีีคำถามนิดหน่อย ถ้าซื้อที่ร้านใน MBK มันใช้บัตรเครดิตผ่อนได้มั้ยครับ
osano
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 04:15  

ซื้อมาเมื่อวาน 19500 ครับดีทุกอย่าง จอใหญ่ดี กำลังศึกษาบางเมนูอยู่
osano
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 04:17  

ซื้อมาเมื่อวาน 19500 ครับดีทุกอย่าง จอใหญ่ดี กำลังศึกษาบางเมนูอยู่
mrtooon
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 10:16  

แล้ว IEC เอาเข้ามาขายจริงป่าวครับ จะได้รอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 10:26  

osano ผู้เขียน:

ซื้อที่ไหนครับ ราคานี้ โอ้แม่เจ้า กิเลสๆๆๆๆๆ
root ด้วยมั้ยครับ
e.deaw
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 00:41  

จอแสดงผลแบบ TFT Resistive Touchscreen 65,536 สี

จอแสดงผลแบบ TFT LCD Capacitive Touchscreen 262,144

อันไหนดีกว่ากันครับ วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
B-boy.......
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2010 14:14  

osano ผู้เขียน:

ซื้อจากที่ไหน หรือร้านไหนมาหรอครับ สนใจๆๆๆด้วย
ขอบคุณมากๆนะครับ
popcornxx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2010 22:54  

มา update ราคาที่ mbk ให้ครับ พอดีวันนี้ไปมา

ตอนนี้อยู่ที่ 23300 เจอราคานี้2ร้านคับ(ร้านนึงลงไทยให้ อีกร้านไม่ลง) นอกนั้นก็จะประมาณ 24-25000

ส่วนล๊อตที่ซื้อ22000 ร้านเค้าบอกอันนั้นล๊อตเก่า ตอนนี้ปรับราคาใหม่แล้ว

โชคดีของเรา ขึ้นราคา เรยไม่ซื้อ ไม่ต้องเสียตัง ใช้ iphone เหมือนเดิมไปก่อนดีกว่า อิๆๆๆๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2010 16:16  

ขาย NEXUS ONE มือ 1 ราคา 22500 ของมาปลายเดือนมี 2 ตัว ติดต่อได้ที่

-เครื่องจากสิงคโปร์-

mail:underground_turn@hotmail.com

จะส่งรูปให้ดูทาง mail หลังจากได้รับของนะครับ-ขอคนที่สนใจจะซื้อจริงๆ นะครับ
n01
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2010 12:59  

ขาย NEXUS ONE มือ 1 ราคา 22500 ของมาปลายเดือนมี 2 ตัว ติดต่อได้ที่

-เครื่องจากสิงคโปร์-

mail:underground_turn@hotmail.com

จะส่งรูปให้ดูทาง mail หลังจากได้รับของนะครับ-ขอคนที่สนใจจะซื้อจริงๆ นะครับ

-สวัสดีครับ-ถึงผู้ที่สนใจทุกท่าน

ราคา Nexus One เช็คจากทางสิงคโปร์ ล่าสุดราคาพุ่งเกือบ 22000.- แล้วครับ

เช็ค ณ.วันที่ 22-02-2010

ถ้าราคานี้ซื้อเครื่องหิ้วที่ MBK ไม่ต่างกันเท่าไหร่เลยครับ- ขอบคุณลูกค้าที่สนใจทุกท่านนะครับ
godspeeda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2010 14:51  

มันไม่รองรับ video call ใช่ไหมครับ จะสามารถใช้กล้องหลังแทนได้ไหมอ่ะ
ถ้าอยากคุยแบบเห็นหน้า
AZA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2010 19:05  

ไม่ทราบว่า มีใครรู้มั้งครับ ว่าเจ้า Nexus One จะขายไทย ที่มาจาก ศูนย์ HTC
แท้ๆอ่ะครับ ไม่หิ้ว อ่ะครับ วางขายเมื่อไหร่
แล้วระบบมัน ลื่น + ดีไหมครับ

แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
คิดอะไร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2010 14:02  

AZA ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่า มีใครรู้มั้งครับ ว่าเจ้า Nexus One จะขายไทย ที่มาจาก ศูนย์ HTC
แท้ๆอ่ะครับ ไม่หิ้ว อ่ะครับ วางขายเมื่อไหร่
แล้วระบบมัน ลื่น + ดีไหมครับ

แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

แท้ แท้ ??

NEXUS ONE มีของปลอมด้วยเหรอครับ

ลองอ่านหาข้อมูล หน้าแรก ๆ จนถึงหน้านี้นะครับแล้วจะทราบ
prateepb0@
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Feb 2010 11:36  

.ใช้อยู่ครับเพิ่งถอยมา เยี่ยมมาก
เหมาะมาก ถ้าชอบเล่นเกมส์ไป I phone
pp123
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2010 09:10  

ใครได้ลองใช้แล้วมีปัญหาอะไรบ้างไหมเอ่ย ลองเล่าให้ฟังบ้างดิ แล้วกล้องชัดดีไหมลองถ่ายมาโพสท์ให้ดูบ้างนะ แล้วราคาตอนนี้เท่าไร มีขายในไทยแล้วใช่ไหม ช่วยตอบหน่อยนะขอบคุณล่วงหน้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2010 11:34  

ตกลงว่า ราคาที่หน้า Catalog ในเว็บนี้ 17xxx นี่ เขียนผิดใช่ไหมครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: