Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile TV640 - ไอโมบาย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 9, 10, 11 ... 18, 19, 20  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1999 / เข้าชม: 2189596
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile TV640 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 13:00  
ตอบโดยอ้างถึง  

...........................................headbang ขึ้นหน้า 13 แล้ว! headbang
..............
.................................
หนุ่มสาวมาดเท่ถือ TV640 QWERTY มาดื่มฉลองกันเถอะ!

laughing6
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile TV640 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 15:05  

xchexjapan ผู้เขียน:
ไปอัพ 3.7 มาครับ เมื่อ2 วันก่อนที่ เดอะมอลล์ บางแค
อาการปฏิทินเพิ่มอะไรไม่ได้หายไป ดีจริงๆ
แต่ว่าเข้าเน็ตต่อ edge ไมได้ (ใช้ซิม GSM รายเดือน)
แก้ไขยังไงครับ หรือว่าต้องค่าใหม่
opera mini 4.2 thai ก็หายไปโอ้ เวงกำ ต้องเชื่อมต่อ edge ให้ได้ก่อน
ถึงจะโหลด opera มาได้ ตอนลง opera นี่ เลือกเป็นลงที่ memory ยังไงครับ
ไม่อยากโหลดใหม่เสียเงินเรื่อยเลย หรือว่าจะโหลดมาเก็บไว้ลงครั้งต่อไปยังไงครับ
(ประมาณว่าเก็บลง flashdrive เอาไว้)

Opera mini 4.2 สามารถ download ได้จากที่เว็บ Opera.com เลยครับ(เปิดบนเครื่อง PC)

http://www.opera.com/mini/download/generic/advanced_midp_2/

ส่วน Opera mini 5 beta 2 ยังไม่เปิดให้โหลดแบบเป็นทางการมั๊งครับ แต่ก็มีให้โหลดที่เว็บอื่นครับ

http://www.brothersoft.com/mobile/opera-mini-55079.html

โหลดเสร็จแล้ว (.jar) ก็โยนไฟล์เข้าไปเก็บในการ์ด(จะผ่านทาง Bluetooth หรือสาย USB ก็ได้) แล้วก็เปิดผ่าน File manager แล้วก็จะมีให้เลือก install ครับ จะเลือก install ลงในเครื่องหรือในการ์ดก็ตามสะดวกเลย Wink
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 15:39  

หนุ่มสาวมาดเท่ถือ TV640 QWERTY มาดื่มฉลองกันเถอะ!

laughing6[/quote]

55555+ ช่างเป็นผู้จิตใจงดงามแต้ๆ เจ้า......

คิคิ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 16:50  

boykoong ผู้เขียน:
^
^
^

55555+ ช่างเป็นผู้จิตใจงดงามแต้ๆ เจ้า......

คิคิ

เจ๊า.. laughing6
pongsiwat
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นครพนม
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 20:35  

หวัดดีคับอ้ายlooker
อยู้แดงมีฮีบ่ออ้าย

ว่าแล้วก็ขึ้นหน้า13ละ เร็วๆ
แค่ไม่ได้เข้าเน็ตวันเดียวเอง

พี่lookerครับ อัพซอพแวร์ที่ศูนย์เสียเงินไหมครับ
เพพราเห็นรุ่นอื่นอัพไปเยอะละ
เลยอยากอัพรุ่นตัวเองบ้าง
เพราะลง จาวา ก็ไมค่อยรองรับ
ข้อยละเซ็งเด้
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 21:21  

pongsiwat ผู้เขียน:
หวัดดีคับอ้ายlooker
อยู้แดงมีฮีบ่ออ้าย

ว่าแล้วก็ขึ้นหน้า13ละ เร็วๆ
แค่ไม่ได้เข้าเน็ตวันเดียวเอง

พี่lookerครับ อัพซอพแวร์ที่ศูนย์เสียเงินไหมครับ
เพพราเห็นรุ่นอื่นอัพไปเยอะละ
เลยอยากอัพรุ่นตัวเองบ้าง
เพราะลง จาวา ก็ไมค่อยรองรับ
ข้อยละเซ็งเด้

หวัดดีเจ๊า
ถ้าอยู่ในประกันฯ up ฟรีเจ๊า laughing6
Punishers
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 22:36  

กลับมาแว้ว หายไปหลายวัน พอดีไปสวีทกะแฟนมาอะค้าบ

ว่าแล้วก็คิดถึงพี่ ลุกเกอร์ พี่ด็อกด๋อย และก็สมาชิก 640 ทุกๆคนเลย

เอ่อ มีสมาชิกใหม่เพิ่มอีกแ้ว้ววว ขอต้อนรับด้วยนะคับ Surprised Surprised Surprised

และก็มีมีคำถามอยากจะถามพี่ด็อกด๋อยและสมาชิกที่อยู่ กทม คับ

ว่าไครู้บ้างว่าไปอัพเกรดเวอร์ชั่นใหม่ได้ที่ไหนบ้างคับ ยกเว้นบางแคนะคับ อ่านจากกระทู้ละ

มันไกลอะคับ ผมอยู่แถวห้วยขวาง เอาสะดวก ขี้เกียจนั่งรถนั่นละง่ายๆ เหอๆ

เพราะผมได้ลองไปมา 2 ที่แว้ว มันก็ยังเป็นตัวเดิม(เซ็นทรัลลาดพร้าว กะ เซ้นทรัลเวิล)

พอดีเมื่อวานได้ไปงานแถลงข่าวของเพลงแจ๊สที่เซ็นทรัลเวิล เลยไปลงโปรแกรมรอ

อุส่าถามพนักงานก่อนละ มันดันบอกมะแน่ใจ ไอเราก็เลยบอกงั้นไม่เป็นไร ลองดู -*-

คราวนี้จะรอให้แน่ใจก่อนว่าที่ไหนมีแน่ จะได้ไปไม่เีสียเที่ยวอีก หะๆๆๆ
VIIV
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 01:02  

อยากจะถามผู้รู้คับว่า ถ้าผมซื้อ I-mobile 640 ที่ร้านส่ง แล้วเครื่องมีปัญหา สามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้มั้ย ถ้าได้ เปลี่ยนได้ที่ร้านที่ซื้อ หรือว่าที่ศูนย์คับ รบกวนด้วยคับ ขอบคุณมากคับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 09:56  

Punishers ผู้เขียน:
กลับมาแว้ว หายไปหลายวัน พอดีไปสวีทกะแฟนมาอะค้าบ

ว่าแล้วก็คิดถึงพี่ ลุกเกอร์ พี่ด็อกด๋อย และก็สมาชิก 640 ทุกๆคนเลย

เอ่อ มีสมาชิกใหม่เพิ่มอีกแ้ว้ววว ขอต้อนรับด้วยนะคับ Surprised Surprised Surprised

และก็มีมีคำถามอยากจะถามพี่ด็อกด๋อยและสมาชิกที่อยู่ กทม คับ

ว่าไครู้บ้างว่าไปอัพเกรดเวอร์ชั่นใหม่ได้ที่ไหนบ้างคับ ยกเว้นบางแคนะคับ อ่านจากกระทู้ละ

มันไกลอะคับ ผมอยู่แถวห้วยขวาง เอาสะดวก ขี้เกียจนั่งรถนั่นละง่ายๆ เหอๆ

เพราะผมได้ลองไปมา 2 ที่แว้ว มันก็ยังเป็นตัวเดิม(เซ็นทรัลลาดพร้าว กะ เซ้นทรัลเวิล)

พอดีเมื่อวานได้ไปงานแถลงข่าวของเพลงแจ๊สที่เซ็นทรัลเวิล เลยไปลงโปรแกรมรอ

อุส่าถามพนักงานก่อนละ มันดันบอกมะแน่ใจ ไอเราก็เลยบอกงั้นไม่เป็นไร ลองดู -*-

คราวนี้จะรอให้แน่ใจก่อนว่าที่ไหนมีแน่ จะได้ไปไม่เีสียเที่ยวอีก หะๆๆๆ

ถ้าไป i-mobile สาขาเดอะมอลล์ท่าพระล่ะก็ได้ขัวร์เพราะพี่ก็ up ที่นั่น laughing6

ไม่ยักกะรู้ว่าคุณสนใจเพลง jazz เหมือนกัน (ว่าแล้วก็กระดกแก้วไวน์ด้วยมือซ้าย มือขวากด TV640 เปิดเพลง jazz คลอเบาๆ เคล้ากลิ่นรสไวน์เพิ่มความละเมียดในจิตยิ่งนัก) laughing6

VIIV ผู้เขียน:
อยากจะถามผู้รู้คับว่า ถ้าผมซื้อ I-mobile 640 ที่ร้านส่ง แล้วเครื่องมีปัญหา สามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้มั้ย ถ้าได้ เปลี่ยนได้ที่ร้านที่ซื้อ หรือว่าที่ศูนย์คับ รบกวนด้วยคับ ขอบคุณมากคับ

ถ้าไม่ได้ซื้อศูนย์ฯ ต้องส่งซ่อมสถานเดียว แต่ถ้าร้านขายส่งที่คุณว่าใช้ใบเสร็จที่ระบุชื่อร้าน สถานที่ตั้ง เบอร์โทรที่พิมพ์จากโรงพิมพ์ไม่ใช่ใบเสร็จสำเร็จรูปที่มีขายทั่วไปแล้วเขียนหรือปั๊มชื่อร้านฯ ด้วยตรายางก็ลองคุยกะศูนย์ฯ ดูคับ laughing6

ปล. ศูนย์ฯ ยินดีรับเปลี่ยนเครื่องใหม่กรณีมีปัญหาอันเกิดจาก SW หรือหากพบว่า HW มีปัญหาต้องพิจารณาเป็น case by case เช่น ปุ่มเจ๊งอันเกิดจากการใช้งานตามปรกติ กรณีนี้ศูนย์จะปฏิเสธความรับผิดชอบไม่ได้เพราะเครื่องเพิ่งซื้อเจ๊งได้งัยจริงป่ะ? แต่ถ้าบอดี้มีรอยหรือทำตก ถูกกดทับ ถูกกระแทก ตกน้ำหรือของเหลวอื่นๆ หกใส่ถือเป็นอุบัติเหตุต้องส่งซ่อมสถานเดียว laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 03 Feb 2010 22:31; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Punishers
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 10:52  

http://sourceforge.net/projects/leklekdict/files/leklekdict/LekLekDictL-0.3.2/LekLekDictL-0.3.2.zip/download

นี่ลิ้งค์โหลดดิค เวอร์ชั่น 0.3.2 นะคับ ตามที่พี่ลุกเกอร์บอก

เราเน้นศัพท์เยอะ ไม่เน้นแปลจนเป็นทางการเกินไปอ่านะ

รอสักแปปก็จะมีหน้าต่างโหลดเด้ง กดเซฟได้เลยคับ มีปัญหาไงก็บอกกันได้คับ

ขอตัวไปเคลียร์โปรเจ็คก่อนละคับ โชคดี ชาว 640 ^^
pongsiwat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 12:58  

หวัดคับพี่ๆ ผมเข้าทางมือถือ ลองดูอ่ะครับ เน็ตมาบ้างหลุดบ้างตามประสาเน็ตมือถือ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 13:21  

หวัดคับพี่ๆ ผมเข้าทางมือถือ ลองดูอ่ะครับ เน็ตมาบ้างหลุดบ้างตามประสาเน็ตมือถือ

ว๊าววว.. เก่งจัง!

เน็ทหลุดบ่อยไม่เกี่ยวกะเล่นบนมือถือนะ ขึ้นอยู่กะคุณภาพของสัญญาณฯ และปริมาณการใช้งานในพื้นที่นั้นๆ คุณอยู่ตรงนั้นควรใช้ซิม AIS จะเหมาะกว่า laughing6
yot4899
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 20:25  

สวัสดีพี่ looker ครับและสมาชิก tv640 ทุกคน

หายไป2วันขึ้นหน้า13แล้ว

แอบหนีไปบวช (น้องที่ทำงานครับ)

ตอนนี้ผมได้อัพ fw ตัวใหม่เรียบร้อยแล้วครับ เมื่อเย็นนี่เองครับใช้เวลา หนึ่งชั่วโมงครับ

ที่สำคัญไม่สียตังค์ ฟรีครับ

ลองเล่น เฟคบุ๊คใหม่ที่มีมาให้ในเครื่องก็เล่นได้ครับแต่ไม่ลืนไหลเหมือนเล่นใน operaminiครับ

ตอนเข้าเว็ปจะช้ากว่าเดิม แต่ผมลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ทีนี้แล้วไวกว่าเดิมอีก เอองง

เร็วมากครับไม่ถึง5วิ ต่อหน้าเว็ปครับ

ตอนนี้ถ้ามันช้าอีกผมปิดเครื่องเเล้วเปิดใหม่เลยเร็วจริงแฮะไม่เชื่อลองซิ สำหรับคนที่เข้าเวป

แล้วมันมีอาการอืด หรือค้างลองวิธีนี้ดูชิ

ประกาศ tv640 ชาวเชียงใหม่ ที่เป็นสมาชิก และ ผู้ที่เข้ามาหาข้อมูลเสร็จแล้วก็จากไปแต่ใช้tv640เหมือนกัน (เห็นใช้กันเยอะเหมือนกันน่ะคนเชียงใหม่แต่ไม่เห็นเข้ามารายงานตัวเลย มีแต่ผมและก็พี่ toto อ่ะ แล้วพี่ totoหายไปไหนแล้วครับ กึดเติงหาเน้อ)
ตอนนี้นำเครื่องไปอัพfw ตัวใหม่ได้แล้วครับที่ศูนย์ไอโมบายเซนทรัลแอร์พอตครับ ไม่ต้องเขินครับ Embarassed น้องๆน่าร้ากทู้กโคน Rolling Eyes

ปล.เห็นสีบอนมาแล้ว แต่สีดำสวยกว่าเยอะ

ราคา 4990 บาท เหมือนเดิม อิอิ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 22:14  

yot4899 ผู้เขียน:
สวัสดีพี่ looker ครับและสมาชิก tv640 ทุกคน

หายไป2วันขึ้นหน้า13แล้ว

แอบหนีไปบวช (น้องที่ทำงานครับ)
^
^
^

ตอนนี้ผมได้อัพ fw ตัวใหม่เรียบร้อยแล้วครับ เมื่อเย็นนี่เองครับใช้เวลา หนึ่งชั่วโมงครับ

ที่สำคัญไม่สียตังค์ ฟรีครับ

ลองเล่น เฟคบุ๊คใหม่ที่มีมาให้ในเครื่องก็เล่นได้ครับแต่ไม่ลืนไหลเหมือนเล่นใน operaminiครับ

ตอนเข้าเว็ปจะช้ากว่าเดิม แต่ผมลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ทีนี้แล้วไวกว่าเดิมอีก เอองง

เร็วมากครับไม่ถึง5วิ ต่อหน้าเว็ปครับ

ตอนนี้ถ้ามันช้าอีกผมปิดเครื่องเเล้วเปิดใหม่เลยเร็วจริงแฮะไม่เชื่อลองซิ สำหรับคนที่เข้าเวป

แล้วมันมีอาการอืด หรือค้างลองวิธีนี้ดูชิ

ประกาศ tv640 ชาวเชียงใหม่ ที่เป็นสมาชิก และ ผู้ที่เข้ามาหาข้อมูลเสร็จแล้วก็จากไปแต่ใช้tv640เหมือนกัน (เห็นใช้กันเยอะเหมือนกันน่ะคนเชียงใหม่แต่ไม่เห็นเข้ามารายงานตัวเลย มีแต่ผมและก็พี่ toto อ่ะ แล้วพี่ totoหายไปไหนแล้วครับ กึดเติงหาเน้อ)
ตอนนี้นำเครื่องไปอัพfw ตัวใหม่ได้แล้วครับที่ศูนย์ไอโมบายเซนทรัลแอร์พอตครับ ไม่ต้องเขินครับ Embarassed น้องๆน่าร้ากทู้กโคน Rolling Eyes

ปล.เห็นสีบอนมาแล้ว แต่สีดำสวยกว่าเยอะ

ราคา 4990 บาท เหมือนเดิม อิอิ

อ่านทีแรกโตะจายนึกว่าคุณ yot4899 บวชเองซะอีก laughing6

พี่เห็นที่ศูนย์ฯ เอา Model สีบลอนด์มาโชว์แล้วพี่ก็ว่าสีดำสวยกว่า..

ปล. ภาพชัดดี แต่ Contrast จัดไปหน่อย (สังเกตุเสื้อว่าที่นาคอ่ะ) ลองเข้าโหมดกล้อง > Settings > Adv.settings > Contrast หากถ่ายกลางแจ้งแสงดีๆ ควรเป็น 0 หรือลบไม่ควรเป็นบวกนะ laughing6
yot4899
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 22:34  

อีกรูปครับ เลือดซิปเลย(บวชในพิธีที่มีพระหนึ่งแสนรูปครับ แต่ไปบวชจริงที่ วัดธรรมกาย แต่โกนหัวที่เชียงใหม่ครับ)
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 22:56  

เหมือนท่านถัดไปจะไม่ใช่พระอุปัชฌาโกนหัวให้ หากเป็นฆราวาสโกนหัวให้ได้หรอคับ?
xchexjapan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 23:02  

ขอบคุณคุณ dogdoy มากๆครับ สำหรับ โปรแกรม opera ^^
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 23:27  

อีกรูปครับ เลือดซิปเลย(บวชในพิธีที่มีพระหนึ่งแสนรูปครับ แต่ไปบวชจริงที่ วัดธรรมกาย แต่โกนหัวที่เชียงใหม่ครับ)

อนุโมทนาด้วยครับ สุดยอดเลยแสนรูปเยอะมากกกกกกก

น้อง yot4899 อัพ FW ใหม่แล้วใช้ Facebook ได้ แสดงว่าของพี่นี่ก็ต้องลงมาแบบไม่สมประกอบสิเนี่ย Crying or Very sad

แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะถ้าช้ากว่าใน Opera mini ก็ไปใช้ Opera mini ดีกว่า Wink

เรื่องโปรแกรม LekLekDict นี่ปกติเราลงสองเวอร์ชั่นเลยได้ไหมครับ? มีท่านใดเคยลองลงคู่กันไหมเอ่ย

เห็นมี TV640 สีบรอนซ์ออกมาแล้วชักอยากเห็นตัวจริง แล้วสิครับ แต่สีดำนี่ก็สวยมากแล้วนะ เพราะผมเพิ่งสังเกตเห็นว่ามันไม่ใช่ดำแท้ๆ มันดำแบบมีกากเพชรฝังอยู่ด้วย งามลึกล้ำจริงๆ

Laughing

เรื่องเครื่องช้าต้องปิดแล้วเปิดใหม่ ลองๆ ตั้งเวลาปิด-เปิดเครื่องดูสิครับ ของพี่ปิดตอนตี 1 ทุกวัน แล้วมาเปิดอีกทีตอน 7 โมงเช้า ป้องกันสัญญาณโทรศัพท์เข้าสมองเวลานอนด้วยเลย Smile
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 09:52  

dogdoy ผู้เขียน:
^
^
^

อนุโมทนาด้วยครับ สุดยอดเลยแสนรูปเยอะมากกกกกกก

น้อง yot4899 อัพ FW ใหม่แล้วใช้ Facebook ได้ แสดงว่าของพี่นี่ก็ต้องลงมาแบบไม่สมประกอบสิเนี่ย Crying or Very sad

แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะถ้าช้ากว่าใน Opera mini ก็ไปใช้ Opera mini ดีกว่า Wink

เรื่องโปรแกรม LekLekDict นี่ปกติเราลงสองเวอร์ชั่นเลยได้ไหมครับ? มีท่านใดเคยลองลงคู่กันไหมเอ่ย

เห็นมี TV640 สีบรอนซ์ออกมาแล้วชักอยากเห็นตัวจริง แล้วสิครับ แต่สีดำนี่ก็สวยมากแล้วนะ เพราะผมเพิ่งสังเกตเห็นว่ามันไม่ใช่ดำแท้ๆ มันดำแบบมีกากเพชรฝังอยู่ด้วย งามลึกล้ำจริงๆ

Laughing

เรื่องเครื่องช้าต้องปิดแล้วเปิดใหม่ ลองๆ ตั้งเวลาปิด-เปิดเครื่องดูสิครับ ของพี่ปิดตอนตี 1 ทุกวัน แล้วมาเปิดอีกทีตอน 7 โมงเช้า ป้องกันสัญญาณโทรศัพท์เข้าสมองเวลานอนด้วยเลย Smile

นำเครื่องไป flash FW หรือ up ซ้ำได้คับ

LekLekDict ลงมากกว่า 1 เวอร์ชั่นได้คับ

ถ้าเอาเครื่องไปส่องไฟที่เป็นหลอดไส้จะเห็นชัดว่าเป็นสีดำระยิบระยับคล้ายผสมกากเพชร สีรถยนต์ส่วนใหญ่ก็คล้ายๆ แบบนี้คับ laughing6
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 10:01  

Laughing

เก่งเรื่องโทรศัพท์ อีกทั้งรักษาสุขภาพด้วย เก่งจริงๆ คุณ dogdoy คิคิ
TV640 Lover
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 10:34  

ตามอ่านมา 2 วันแหระ เดี๋ยวเที่ยงนี้เดินไปดูที่ Central World ดีก่า

เผื่อจะเป็นสาวก TV640 กะเค้าบ้างค่ะ Laughing
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 16:42  

ดีคับพี่ Looker วันนี้เอา การเชื่อมต่อ Internet 3G ของโทรศัพท์รุ่น I-Mobile IE3530 มาฝากครับ แต่ผมไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง เอาเป็นว่า เอาง่ายๆเลยนะครับ 55+

ส่วนการลง Driver ก็ไม่ยากคับ เดี่ยวผมจะวิธีการเชื่อมต่อ และ ความเร็วให้ดูนะครับ

รูปนี้กำลังจะต่อ 3G ครับ[/img]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย boykoong เมื่อวันที่ 04 Feb 2010 16:50; ทั้งหมด 2 ครั้ง
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 16:44  

Looker ผู้เขียน:
^
^
^

Laughing

นำเครื่องไป flash FW หรือ up ซ้ำได้คับ

LekLekDict ลงมากกว่า 1 เวอร์ชั่นได้คับ

ถ้าเอาเครื่องไปส่องไฟที่เป็นหลอดไส้จะเห็นชัดว่าเป็นสีดำระยิบระยับคล้ายผสมกากเพชร สีรถยนต์ส่วนใหญ่ก็คล้ายๆ แบบนี้คับ laughing6

คงไม่อัพซ้ำละครับ คุณ Looker แบบว่าขี้เกียจมาไล่ลงโปรแกรมใหม่ แล้วยังต้องมาตั้งค่าอีกมากมาย Sad

Facebook แค่โปรแกรมเดียวที่มีปัญหาไว้รออัพอีกทีถ้ามีตัวใหม่ออกมาดีกว่าครับ Wink

เดี๋ยวลง LekLekDict สองเวอร์ชั่นเลยครับ อุ่นใจดี ^ ^ ขอบคุณครับ

นี่แสดงว่าสีสันของเจ้า TV640 นี่สวยงามอย่างกับท้องฟ้าที่มีดาวพร่างพราวเลยใช่ไหมครับ Laughing
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 16:57  

ตัวนี้เหมือน ตัววัดค่าที่เราดาวโหลด มั๊งครับผมก็ไม่แน่ใจ 555+

ส่วนตัวนี้คือตรวจสอบความเร็วของเน็ต 3G ซึ่งวัดในห้องครับสัญญาณอาจจะน้อย ถึงน้อยมาก แต่ยังไม่ได้ทดลอง ความเร็วภายนอกอาคารครับ

เดี๋ยวเอาไว้ผมมีเวลาทดสอบ ความเร็ว Internet3G TOT ภายนอกอาคารหรือที่ๆมีสัญญาณแรงมากฝากครับผม

อาจจะไม่มีข้อมูลไรมากก็ขออภัยด้วยนะครับ คือพึ่งจะโพสรูปเป็น อาจจะใช้คำพูดไม่ถูกต้องเท่าที่ควร ครับ ฝากถึงพี่ Looker ด้วยนะครับ ช่วยติว ผมหน่อย มะเก่งเหมือนพี่เลย
เห่อๆๆ
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 17:07  

ตัวนี้เหมือน ตัววัดค่าที่เราดาวโหลด มั๊งครับผมก็ไม่แน่ใจ 555+

ส่วนตัวนี้คือตรวจสอบความเร็วของเน็ต 3G ซึ่งวัดในห้องครับสัญญาณอาจจะน้อย ถึงน้อยมาก แต่ยังไม่ได้ทดลอง ความเร็วภายนอกอาคารครับ

เดี๋ยวเอาไว้ผมมีเวลาทดสอบ ความเร็ว Internet3G TOT ภายนอกอาคารหรือที่ๆมีสัญญาณแรงมากฝากครับผม

อาจจะไม่มีข้อมูลไรมากก็ขออภัยด้วยนะครับ คือพึ่งจะโพสรูปเป็น อาจจะใช้คำพูดไม่ถูกต้องเท่าที่ควร ครับ ฝากถึงพี่ Looker ด้วยนะครับ ช่วยติว ผมหน่อย มะเก่งเหมือนพี่เลย
เห่อๆๆ

I-Mobile IE3530 คราบบ

เมนู

ด้านหลังครับ
Punishers
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 17:34  

เห่อๆๆ

I-Mobile IE3530 คราบบ

เมนู

ด้านหลังครับ

อ่า คุณ boykoong คับ ลงรูปเป็นแล้วก็ดีนะครับ แต่ขอความกรุณาช่วยย่อรูปเป็น 640x480

ก่อนอัพโหลด เด๋วจะโดนอาจารย์ลุกเกอร์ติเอานะคับ

เพราะว่าบอร์ดจะมีการย่อรูปเหลือขนาดนี้ก็จิง แต่เวลาคนเล่นมือถือมันอืดก่านะคับ

ทำให้เกิดอาการค้างได้น๊า หะๆ ช่วยๆบอร์ดกันหน่อยเน้อ Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 20:37  

เอางี้..คุณ boykoong เอา IE3530 ใส่ซิม 3G i-mobile แล้วเชื่อมต่อเน็ทให้คอมพ์แล้วเข้าเวปนี้ http://speedtest.adslthailand.com/ เลือก Thailand รอสักครู่เด๋วมันบอกเองว่าความเร็วในการ Download และ Upload เท่าไหร่ รวมทั้งบอก ISP (Internet Service Provider) หรือผู้ให้บริการ Internet ให้เสร็จสรรพ จากนั้นก็ Capture ผลที่ได้ (ภาพที่ 3) มาให้เพื่อนๆ ชมกัน laughing6

ปล. Host web ที่พี่แนะนำให้คุณเอารูปไปฝากหรือ Upload เพื่อเอา Direct link มาโพสในกระทู้จะมีคำสั่ง Resize รูป นั่นหมายความว่า คุณสามารถ Upload และ Resize รูปเป็นขนาด 640x480 px (VGA) ไปพร้อมกัน laughing6
PhupanJackie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 22:02  

สวัสดีครับเพื่อนๆ ชาว640 ทุกท่าน คุณ looker,dogdoy,yot2499,panhnicher
วันนี้ผมไปเดินเล่น ที่ศูนย์ ศิริกิตมาครับ
งาน mobile เริ่มต้นจากวันที่ 4-7 กุมภาพันธ์ 2553
.
.
มีการเปลี่ยนแปลง กับเจ้า 640 ดังนี้ครับ
.
.
1. 640 เพิ่มสี บลอนด์ เข้ามา สิ่งที่ ไอโมบายแก้ไขคือ การมองเห็นในเวลากลางคืน
key-pad ที่ ปุ่มกดตัวเลข จากเดิมสีแดง ที่เราๆ พกกันอยู่>>>เปลี่ยนเป็นสี ขาวทั้งหมดครับ....ส่วน ตัวอักศรภาษาไทย ในเวลากลางคินให้แสงสีฟ้าจางๆ เพื่อเพิ่มการมองเห็นครับ
.
.
2. ราคาจาก 4,990 ลดลงในงาน เหลือ 4,590 บาท (ในงานมีบูทติดฟิมล์คุณภาพราคา 59 บาท) ภายในวันที่ 4-7 ก.พ นี้เท่านั้น
.
.
ปล. สำหรับเพื่อนที่ อยากได้ key-pad แบบใหม่ สีขาว+ฟ้า จะต้องซื้อเครื่องสีบลอนด์เท่านั้น
เพราะว่า เครื่องสีดำจะยังไม่มี key-pad ขาว+ฟ้าครับ (ส่วนตัว ผม คิดว่าสีดำสวยกว่ามากดูภูมิฐานกว่า แต่ในการใช้งานจริงๆ ผมอยากได้ key-pad ฟ้าขาว )
.
.
ไอผมจะตัดสินใจ ไปที่ศูนย์เพื่อ รื้อเครื่อง ออก เพื่อใส่ key-pad ตัวใหม่ เข้าไปมันก็กะไรอยู่ หวังว่าเร็วๆ นี้ น่าจะมี 640 เครื่องดำพร้อม key-pad ฟ้าขาวนะครับ

ผู้พันชิวาว่า
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 22:08  

จะว่าไปนะครับ
ผมคิดว่า
1. เป็นเพราะว่า 640 ไม่ค่อย ที่จะมีปัญหาในการใช้งาน
2. เพื่อนๆ สงสัย ก็ไปไล่อ่านข้อความที่ เคย pos ใว้เพื่อแก้ไขปัญหาทีเกิดขึ้น
3. เพื่อนบางคน แทบไม่ต้อง อ่าน ข้อความที่ pos ใว้เพียงแค่ดูจำนวนหน้าในบอร์ดเท่านั้น ก็พอจะรู้ได้ว่ามีคนใช้ 640 มากขนาดไหน

จึงพอจะเป็นสาเหตที่ทำให้ บอร์ดเริ่มเหงาอะครับ
.
.
เป็นกำลังใจครับ พวกเราไมได้หายไปไหนวนเวียนอยู่ในบอร์ดนี้แหละครับ บางทีผมก็อ่านอย่างเดียว ไม่รู้จะตอบอะไรเหมือนกัน อาจจะเพราะว่าไม่มี สาระอะไรมาให้เพื่อนๆ เหอๆ....
.
.
****อีกนิดนึงครับ หากเพื่อนๆ ตัดสินใจที่จะไปซื้อ 640 ในงาน 4-7 ก.พ. นี้
บู้ท ไอโมบาย จะมีหลาย บูทมาก มาจาก หลายๆ ศูนย์ (หากหวังการบริการขายที่ดีขึ้นกว่าเดิม ควรถาม พนักงานประจำบูทครับว่า มาจาก ห้างที่ไหน เช่น เซนทรัลปิ่นเกล้า เซนทรัลลาดพร้าว ) เพราะว่า หากว่าหลังจาก วันที่ 7 ไป เพื่อนๆ จะได้ไป ใช้บริการ ที่สาขานั้นๆ ที่ไกล้บ้าน เพื่อนๆเอง และเจอพนักงานที่ขาย 640 ให้เพื่อนๆ ความสำพันธ์มันดีกว่าครับ อิอิ****

Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 22:27  

สำหรับผู้ที่ซื้อเครื่องสีดำแล้วมีปัญหาพิมพ์ข้อความภาษาไทยไม่สะดวกเพราะภาษาไทยบนปุ่มกดเป็นสีฟ้ามองยากอีกทั้งไม่โปร่งแสงจึงมองไม่เห็นในที่มืด เด๋วงัยผมจะลองติดต่อศูนย์ฯ ดูว่าสามารถเปลี่ยนเป็นปุ่มกดแบบเครื่องสีบลอนด์ได้ไหม หากมีอะไหล่คิดว่าไม่น่ามีปัญหาเพราะลูกค้าเป็นผู้ออกเงินเอง (ไม่น่าเกิน 200 บาท) อีกทั้งศูนย์ฯ คงไม่ปฏิเสธว่าภาษาไทยสีฟ้าบนปุ่มกดทำมาแบบขอไปที เพราะแค่สกรีนไว้เฉยๆ ไม่ได้ทำให้มันโปร่งแสงจึงมองไม่เห็นในที่มืด laughing6

จริงๆ แล้วศูนย์ฯ ควรแสดงความรับผิดชอบโดยเรียกคืน (Recall) ให้ลูกค้านำเครื่องสีดำไปเปลี่ยนปุ่มแบบเครื่องสีบลอนด์ฟรี จริงม่ะพวกเรา? laughing6

ขนาดรถยนต์ Honda กะ Toyoty เอ๊ย! Toyota laughing6 ยังแสดงความรับผิดชอบ Recall รุ่นที่มีข่าวมาแก้ไขให้ฟรี นั่นหมายถึง การแสดงความรับผิดชอบต่อลูกค้า ตัวอย่างดีๆ แบบนี้ทำไม i-mobile คิดไม่ออกนะ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 04 Feb 2010 22:55; ทั้งหมด 1 ครั้ง
yot4899
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 22:40  

เรื่องปุ่มกดเด๋วงัยผมจะลองติดต่อศูนย์ฯ ดูว่าสามารถเปลี่ยนเป็นปุ่มกดแบบเครื่องสีบลอนด์ได้ไหม หากมีอะไหล่คิดว่าไม่น่ามีปัญหาเพราะลูกค้าเป็นผู้ออกเงินเอง (ไม่น่าเกิน 200 บาท) อีกทั้งศูนย์ฯ ต้องยอมรับว่าภาษาไทยบนปุ่มกดเครื่องสีดำทำมาแบบขอไปที เพราะแค่สกรีนไว้เฉยๆ ไม่ได้ทำให้มันโปร่งแสงเลยมองไม่เห็นในที่มืด

พี่lookerได้เรื่องยังไงมาบอกกันน่ะครับ
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 22:54  

อ้างถึง:
อ่า คุณ boykoong คับ ลงรูปเป็นแล้วก็ดีนะครับ แต่ขอความกรุณาช่วยย่อรูปเป็น 640x480

ก่อนอัพโหลด เด๋วจะโดนอาจารย์ลุกเกอร์ติเอานะคับ

เพราะว่าบอร์ดจะมีการย่อรูปเหลือขนาดนี้ก็จิง แต่เวลาคนเล่นมือถือมันอืดก่านะคับ

ทำให้เกิดอาการค้างได้น๊า หะๆ ช่วยๆบอร์ดกันหน่อยเน้อ Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
[/quote]

ต้องขออภัยนะครับ พอดีลืมครับผม จะแก้ไขอีกทีก็หมดเวลางานแล้วอะครับ แอบทำตอนเวลางาน อิอิ
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 23:05  

ดีครับพี่ Looker ผมลองทดสอบละครับ ทำที่บ้านครับผม สปีดก็ตามที่โชวอะครับผม

Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 23:27  

ดีครับพี่ Looker ผมลองทดสอบละครับ ทำที่บ้านครับผม สปีดก็ตามที่โชวอะครับผม

^
^
^

นี่เน็ท 3G TOT ม่ะใช่ 3G i-mobile นิ (แค่ 333 kbps เอง) laughing6
เห็นปุ่ม Test Again ข้างบนไหมคับ? ลอง test อีก 2-3 ครั้งแล้วหาค่าเฉลี่ยดูคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 04 Feb 2010 23:38; ทั้งหมด 2 ครั้ง
yot4899
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 23:36  

เห็นในเว็ปไอโมบาย กำลังมาใหม่ครับ

ยังไงก็ tv640 qwerty ของผมก็ สวย เท่ ดูดีกว่าอยู่แล้ว ขนาดแมวเห็นแล้วยังต๊กใจเลย Laughing

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yot4899 เมื่อวันที่ 04 Feb 2010 23:51; ทั้งหมด 2 ครั้ง
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 23:40  

เห็นในเว็ปไอโมบาย กำลังมาใหม่ครับ

^
^
^

ตัวบนดูทีวีไม่ได้ ตัวล่างกล้อง 5 MP น่าสนแฮะ laughing6
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 10:17  

^
^
^

นี่เน็ท 3G TOT ม่ะใช่ 3G i-mobile นิ (แค่ 333 kbps เอง) laughing6
เห็นปุ่ม Test Again ข้างบนไหมคับ? ลอง test อีก 2-3 ครั้งแล้วหาค่าเฉลี่ยดูคับ

ได้ครับพี่ เดี๋ยวจะลองเทส หลายๆรอบครับ เอาไว้คืนนี้ก่อนนะครับ
3G TOT ก็คือ 3GX I-mobile ครับผม เขาให้สัญญาณของทีโอที แค่ I-Mobile เปิดตัวเป็นตัวแทนขายซิม เหมือนกับเป็นการโฆษณา โทรศํพท์ไปในตัวอะครับ ตามที่ผมเข้าใจนะ เพราะไอโมบายไม่ได้ ทำสัญญาณ 3G ครับ ถึงจะทำก็ต้องประมูลแข่งกับ AIS, DTAC, TRUE อีกคัรบผม หวังว่าข้อมูลนี้น่าจะมีเนื้อหาบ้างนะครับ หรือไม่ยังไงพี่ Looker ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
Nuch626
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 10:51  

สำหรับผู้ที่ซื้อเครื่องสีดำแล้วมีปัญหาพิมพ์ข้อความภาษาไทยไม่สะดวกเพราะภาษาไทยบนปุ่มกดเป็นสีฟ้ามองยากอีกทั้งไม่โปร่งแสงจึงมองไม่เห็นในที่มืด เด๋วงัยผมจะลองติดต่อศูนย์ฯ ดูว่าสามารถเปลี่ยนเป็นปุ่มกดแบบเครื่องสีบลอนด์ได้ไหม หากมีอะไหล่คิดว่าไม่น่ามีปัญหาเพราะลูกค้าเป็นผู้ออกเงินเอง (ไม่น่าเกิน 200 บาท) อีกทั้งศูนย์ฯ คงไม่ปฏิเสธว่าภาษาไทยสีฟ้าบนปุ่มกดทำมาแบบขอไปที เพราะแค่สกรีนไว้เฉยๆ ไม่ได้ทำให้มันโปร่งแสงจึงมองไม่เห็นในที่มืด laughing6

จริงๆ แล้วศูนย์ฯ ควรแสดงความรับผิดชอบโดยเรียกคืน (Recall) ให้ลูกค้านำเครื่องสีดำไปเปลี่ยนปุ่มแบบเครื่องสีบลอนด์ฟรี จริงม่ะพวกเรา? laughing6

ขนาดรถยนต์ Honda กะ Toyoty เอ๊ย! Toyota laughing6 ยังแสดงความรับผิดชอบ Recall รุ่นที่มีข่าวมาแก้ไขให้ฟรี นั่นหมายถึง การแสดงความรับผิดชอบต่อลูกค้า ตัวอย่างดีๆ แบบนี้ทำไม i-mobile คิดไม่ออกนะ laughing6

*เห็นด้วยอย่างยิ่งเลย เวลาจะพิมพ์ไทย อย่างเครียดเลย..ได้เปลี่ยนแบบมองเห็นง่ายๆจะดีมากๆ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 11:00  

^
^
^

ได้ครับพี่ เดี๋ยวจะลองเทส หลายๆรอบครับ เอาไว้คืนนี้ก่อนนะครับ
3G TOT ก็คือ 3GX I-mobile ครับผม เขาให้สัญญาณของทีโอที แค่ I-Mobile เปิดตัวเป็นตัวแทนขายซิม เหมือนกับเป็นการโฆษณา โทรศํพท์ไปในตัวอะครับ ตามที่ผมเข้าใจนะ เพราะไอโมบายไม่ได้ ทำสัญญาณ 3G ครับ ถึงจะทำก็ต้องประมูลแข่งกับ AIS, DTAC, TRUE อีกคัรบผม หวังว่าข้อมูลนี้น่าจะมีเนื้อหาบ้างนะครับ หรือไม่ยังไงพี่ Looker ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ตามนั้น laughing6

Nuch626 ผู้เขียน:
^
^
^

*เห็นด้วยอย่างยิ่งเลย เวลาจะพิมพ์ไทย อย่างเครียดเลย..ได้เปลี่ยนแบบมองเห็นง่ายๆจะดีมากๆ

ผมแจ้งเรื่องไปแล้วเมื่อเช้านี้ กะลังรอการติดต่อกลับ ได้เรื่องงัยจะรีบแท่ดๆๆ เข้ามารายงานให้แซ่บ เอ๊ย! ทราบคับ laughing6
paksa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 21:56  

^
^
^

^
^
^

ผมแจ้งเรื่องไปแล้วเมื่อเช้านี้ กะลังรอการติดต่อกลับ ได้เรื่องงัยจะรีบแท่ดๆๆ เข้ามารายงานให้แซ่บ เอ๊ย! ทราบคับ laughing6

มารอความหวังด้วยคนครับ อิ อิ Surprised
aaee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Feb 2010 13:32  

เรื่องเปลี่ยนปุ่มกดเห็นด้วยอย่างแรง อีกหนึ่งเสียงครับ
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 00:47  

เรื่องเปลี่ยนปุ่มใหม่ได้นี่ผมว่าคงจะดีครับ แต่คงไม่ใช่แบบ Toyota นะครับเพราะนั่นไม่เปลี่ยนถึงขั้นเสียชีวิตกันได้เลย

จริงๆ ถ้า i-mobile จะออกปุ่มแก้ไขมาใหม่แล้วขายเป็นเซ็ตออกมาก็คงจะขายได้นะครับนี่ แต่เครื่องรุ่นใหม่ๆ ก็ควรจะระวังตรงจุดนี้ให้มาก

แต่ก็ให้อภัยได้ครับ เครื่องแบบ QWERTY keyboard รุ่นแรก แล้วทำออกมาได้ขนาดนี้ ถือว่าดีมากๆ แล้วครับ

อ้อ วันนี้ไปดูที่ร้าน i-mobile สาขาเดอะมอลล์บางแค ยังไม่มีรุ่นสีบรอนซ์มาเลยครับ สาขานี้รู้สึกเครื่องใหม่ๆ มาช้าทุกทีเลย
VIIV
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 02:23  

รบกวนถามคุณ Looker หน่อยคับว่า 640 นี้เป็น Yamaha Audio Amplifier หรือป่าวคับ
มีชิบเสียง Yamaha มั้ยคับ ขอบคุณมากคับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 07:13  

Update ครับ
ตอนนี้ key-pad รุ่นใหม่ I-mobile
ผลิตใส่ ทั้งเครื่องสีดำ และเครื่องสีบลอนด์ เรียบร้อยแล้วครับ
.
.
ผลที่ได้คือ รูปแบบดูดีมากขึ้น
การใช้งานในเวลากลางคืน
1. ภาษาอังกฤษ มองเห็นได้ชัดเจน
2. ภาษาไทยมองเห็นได้ ลักษณะจางๆ ครับ (โปรงแสงเล๊กน้อย)

ปล. เมื่องวาน เครื่อง 640 ของผม ขึ้นคำว่า "Ererr : 0x7 "
ค้างอยู่นานมาก ทำอะไรไมได้ สุดท้ายผมต้อง ถอดกรอบ ออกมาแล้วถอดแบตเตอรี่ออกแล้วใส่ใหม่ จึงใช้ได้ ปกติครับ ....ช่วงบ่ายเข้าไปที่ เซน-ปิ่นเกล้า พนง. แจ้งว่า เกิดจาก Sim มีอายุการใช้งานมาก แนะนำให้ขอ Sim ใหม่แล้วปัญหาจะหายไปครับ

Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 07:19  

เอ่อ คุณ Looker ครับ
รบกวนส่ง program dic ให้ผมด้วยจะได้ไหมครับ
พอดีอยากมีติดใว้ใช้บ้างน่ะครับ รบกวนนิดนึงนะครับ
.
phupantoey@hotmail.com
.
ขอบพระคุณครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 10:14  

Thanks ผู้พันฯ มั่กๆ laughing6
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 13:36  

ขอบคุณครับ sms from tv640
.
.
ผู้พันชิวาวา
Nuch626
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 15:12  

วันนี้อดรนทนไม่ได้กับปัญหา 2 ข้อที่พบก็คือ

1 เสียงคุยที่ก้อง กังวาล ในเวลาคุยแบบแนบหูปรกติ แม้จะเบาเสียงจนสุดแล้วก็ตาม

2 เวลาใช้ผ่านบลูธูท ฝ่ายตรงข้ามได้ยินเราชัดเจน ใสแจ๋ว แต่ทางฝั่งเรา แทบจะไม่ได้ยิน
เสียงที่มาจากคู่สนทนาเลย เหมือนกับรับคลื่นวิทยุไม่ชัดน่ะจ้ะ แต่พอเปลี่ยนมาใช้ Small
Talk ที่มากับเครื่อง ไม่เป็นอะไร ใช้ได้ปรกติ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

วัีนนี้ได้นำเจ้า 640 สุดรัก ไปอัพ FW ใหม่ที่ อิมพีเรียล สำโรง และได้แจ้งเจ้าหน้าที่ถึงปัญหาที่พบ และก็ขออัพ FW เป็น 3.7.1 หลังทำเสร็จโดยใช้เวลาประมาณ ชั่วโมงนิดๆค่ะ ปัญหาข้อที่1 หายไปแล้ว

แต่สำหรับข้อที่ 2 ทำอย่างไรก็แก้ไม่หายค่ะ ทางศูนย์ก็งงงัน เป็นอันมากว่าเกิดได้อย่างไร เราก็บอกว่า ได้เปลี่ยน Bluetooth มา 2 ตัวแล้วนะ ลงทุนซื้อใหม่เลยแหละเป็นยี่ห้อ i-tech Clip II ซึ่งนำไปใช้กับอีกเครื่องก็ไม่มีปัญหานะ ชัดแจ่มแจ๋มดีมาก ท่าน Looker และอีกหลายๆท่าน มีวิธีแนะนำอย่างไรบ้างค้ะ เครียดค่ะเครียด
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 16:56  

PhupanJackie ผู้เขียน:
Update ครับ
ตอนนี้ key-pad รุ่นใหม่ I-mobile
ผลิตใส่ ทั้งเครื่องสีดำ และเครื่องสีบลอนด์ เรียบร้อยแล้วครับ
.
.
ผลที่ได้คือ รูปแบบดูดีมากขึ้น
การใช้งานในเวลากลางคืน
1. ภาษาอังกฤษ มองเห็นได้ชัดเจน
2. ภาษาไทยมองเห็นได้ ลักษณะจางๆ ครับ (โปรงแสงเล๊กน้อย)

ปล. เมื่องวาน เครื่อง 640 ของผม ขึ้นคำว่า "Ererr : 0x7 "
ค้างอยู่นานมาก ทำอะไรไมได้ สุดท้ายผมต้อง ถอดกรอบ ออกมาแล้วถอดแบตเตอรี่ออกแล้วใส่ใหม่ จึงใช้ได้ ปกติครับ ....ช่วงบ่ายเข้าไปที่ เซน-ปิ่นเกล้า พนง. แจ้งว่า เกิดจาก Sim มีอายุการใช้งานมาก แนะนำให้ขอ Sim ใหม่แล้วปัญหาจะหายไปครับ

แจ่มจริงๆ ครับ! อยากเห็นจริงๆ ว่าคีย์แบบใหม่เจ๋งขนาดไหน Very Happy

หลังจากที่ผมอัพ FW เป็น 3.7.1 ก็พบว่าวิดีโอที่ผมใช้เป็น Caller video ขนาดมันไม่เหมาะกับหน้าจอแล้วครับ เลยไปลองปรับใหม่ ก็พบว่าขนาดที่เหมาะสมที่สุดคือ 320x110 pixel ครับ ส่วนถ้าเป็นภาพธรรมดา ลองทำมาขนาดนี้มันจะใช้ไม่ได้ครับ จะบอกว่าไฟล์ใหญ่ไป -_-'

ผมเลยลองเอาวิดีโอที่ทำมาแจกครับ เผื่อจะเห็นตัวอย่างแล้วไปลองทำเองกันดูครับ ผมใช้โปรแกรม QuickTime Pro ในการแปลงไฟล์ครับ

ในไฟล์ zip นี้จะมีอยู่ 4 ไฟล์นะครับ มีวิดีโอที่ตัดมาจากตัวอย่างหนังซะ 3 เรื่อง (Avatar, Babies, Clash of the Titans) ส่วนอีกไฟล์จะเป็นวิดีโอที่ตัดมาจากมิวสิควิดีโอของ Crescendo เพลง ใจกลางความเจ็บปวด ครับ(เพราะผมชอบเพลงนี้มากเลย แหะๆๆ)

โหลดที่นี่ครับ http://www.mediafire.com/?zj5itldvhz2 ขนาด 12.3MB
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 16:58  

วันนี้อดรนทนไม่ได้กับปัญหา 2 ข้อที่พบก็คือ

1 เสียงคุยที่ก้อง กังวาล ในเวลาคุยแบบแนบหูปรกติ แม้จะเบาเสียงจนสุดแล้วก็ตาม

2 เวลาใช้ผ่านบลูธูท ฝ่ายตรงข้ามได้ยินเราชัดเจน ใสแจ๋ว แต่ทางฝั่งเรา แทบจะไม่ได้ยิน
เสียงที่มาจากคู่สนทนาเลย เหมือนกับรับคลื่นวิทยุไม่ชัดน่ะจ้ะ แต่พอเปลี่ยนมาใช้ Small
Talk ที่มากับเครื่อง ไม่เป็นอะไร ใช้ได้ปรกติ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

วัีนนี้ได้นำเจ้า 640 สุดรัก ไปอัพ FW ใหม่ที่ อิมพีเรียล สำโรง และได้แจ้งเจ้าหน้าที่ถึงปัญหาที่พบ และก็ขออัพ FW เป็น 3.7.1 หลังทำเสร็จโดยใช้เวลาประมาณ ชั่วโมงนิดๆค่ะ ปัญหาข้อที่1 หายไปแล้ว

แต่สำหรับข้อที่ 2 ทำอย่างไรก็แก้ไม่หายค่ะ ทางศูนย์ก็งงงัน เป็นอันมากว่าเกิดได้อย่างไร เราก็บอกว่า ได้เปลี่ยน Bluetooth มา 2 ตัวแล้วนะ ลงทุนซื้อใหม่เลยแหละเป็นยี่ห้อ i-tech Clip II ซึ่งนำไปใช้กับอีกเครื่องก็ไม่มีปัญหานะ ชัดแจ่มแจ๋มดีมาก ท่าน Looker และอีกหลายๆท่าน มีวิธีแนะนำอย่างไรบ้างค้ะ เครียดค่ะเครียด

ผมเองก็เจอปัญหาในข้อ 1 เหมือนกันครับ แก้ได้จาก FW ตัวใหม่เหมือนกัน

ส่วนข้อ 2 นี่ผมไม่มี Bluetooth headset ใช้ก็เลยไม่เจอปัญหาครับ -_-'
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2010 21:09  

VIIV ผู้เขียน:
รบกวนถามคุณ Looker หน่อยคับว่า 640 นี้เป็น Yamaha Audio Amplifier หรือป่าวคับ
มีชิบเสียง Yamaha มั้ยคับ ขอบคุณมากคับ

ใช่แล้วคับ laughing6

ต้องขออภัย..พอดีผมเพิ่งเห็นกระทู้ของคุณ
xchexjapan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 16:24  

คุณ Looker ครับ
รบกวนส่ง program dic ให้ด้วยคนนะครับ เพราะว่าโหลดเอาในบอร์ด ไม่มีไฟล์ .jar
เลยทำให้ install ลงเครื่องไม่ได้ครับ
xchexjapan@hotmail.com ขอบคุณครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 18:20  

อยู่~~ตร้ง~~กร้าง~~จ๊ายย......อยู่..ที่..ใจ..กลาง
.
ความ..เจ๊บบ..ป่วดด...รวด..ร้าว..ทีมี
.
ไมเคยคิดเลย ศักด์ นิด ว่าชีวิต ต้อง มา โพบ จุดจบ อาราย อย่าง...นี้..อี..อี่
.
ขอบคุณสำหรับเพลงเพราะๆครับ

ถามนิดนึงครับ คุณ ดอกดอย caller video นี้ใช้แทนเสียงเรียกเข้าหรอครับ ผม
ถ้าใช้ ผมจะลองทำดูครับ ต้องทำยังไงครับ
ขอเริ่มจากโหลด แล้วไปเก็บใว้ที่ไหน เซททั้งค่าอย่างไร ครับ

ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 22:36  

xchexjapan ผู้เขียน:
คุณ Looker ครับ
รบกวนส่ง program dic ให้ด้วยคนนะครับ เพราะว่าโหลดเอาในบอร์ด ไม่มีไฟล์ .jar
เลยทำให้ install ลงเครื่องไม่ได้ครับ
xchexjapan@hotmail.com ขอบคุณครับ

ส่งให้แล้วคับ laughing6
PINYO SSK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 00:19  

เจอปัญหาเดียวกันเด๊ะเลย ผมใช้บูลทูธ i_tech 801 เอาไปแพร์กับเครื่อง HTCชัดดี แต่พอมาแพร์กับ640 เป็นแบบอู้อี้ๆ รีเว็ทใหม่ทั้ง บูลทูธและ 640แล้วก็ไม่หาย ไม่รู้จะแก้ไงดี
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 01:15  

อยู่~~ตร้ง~~กร้าง~~จ๊ายย......อยู่..ที่..ใจ..กลาง
.
ความ..เจ๊บบ..ป่วดด...รวด..ร้าว..ทีมี
.
ไมเคยคิดเลย ศักด์ นิด ว่าชีวิต ต้อง มา โพบ จุดจบ อาราย อย่าง...นี้..อี..อี่
.

ถามนิดนึงครับ คุณ ดอกดอย caller video นี้ใช้แทนเสียงเรียกเข้าหรอครับ ผม
ถ้าใช้ ผมจะลองทำดูครับ ต้องทำยังไงครับ
ขอเริ่มจากโหลด แล้วไปเก็บใว้ที่ไหน เซททั้งค่าอย่างไร ครับ

ขอบคุณครับ

ดีใจที่มีคนชอบเหมือนผม ^ ^

วิธีการเซ็ตให้วิดีโอเป็นวิดีโอเรียกเข้า(เสียงเรียกเข้าที่เรียกไว้จะถูกแทนที่ด้วยเสียงจากวิดีโอแทนเลยครับ)

วิธีเซ็ตมีสองวิธีครับ

1. เซ็ตตามรายชื่อผ่าน Phonebook โดยเข้าไปเลือกรายชื่อที่เราต้องการจะแก้ไข แล้วกด Options -> Edit -> เลื่อนมาตรง Caller Video (สังเกตที่ด้านบนของจอ) ปกติจะเป็น None ให้กดลูกศรไปทางซ้ายมันจะเปลี่ยนเป็น From file -> กด Select แล้วก็ browse ไปหาไฟล์ในเครื่องหรือในการ์ดได้เลยครับ เก็บไว้ที่ไหนก็ใช้ได้ -> เจอไฟล์ที่ต้องการแล้วก็เลือก OK วิดีโอจะเล่นทันทีเพื่อให้เรามั่นใจว่าเลือกได้ถูกต้องแล้ว จากนั้นก็กด OK ออกมาอีกทีครับ -> จะกลับมาที่หน้า Edit Contact .. ช้าก่อนๆ อย่าเพิ่งใจร้อนกดปิดไปนะครับ เพราะเราจะต้องเลือก Done ก่อนครับ(ปุ่มขวา) แล้วมันจะถามว่า Save ? ก็ตอบ Yes เป็นอันจบครับ (ถ้าไม่มีถามว่า Save? ก่อนออก แสดงว่ามันจะไม่ได้จัดเก็บนะครับ)

2. เซ็ตผ่าน File Manager โดยเข้าไปที่ File Manager ไล่ไปให้จนเจอไฟล์วิดีโอของเราครับ -> กด Options -> Set as -> Caller video แล้วมันจะเล่นวิดีโอทันทีที่กด OK ครับ -> To selected contact หรือถ้าจะเซ็ตทั้งกลุ่มก็เลือก To caller group ได้เลยครับ
ถ้าเลือก To selected contact ก็จะมีให้เราเลือกรายชื่อเหมือนตอนจะโทรออกครับ ก็เลือกไปกด OK ไป จะกี่คนก็ตามสะดวกครับ พอเลือกแล้วกด OK มันก็จะขึ้นว่า Done แล้วก็เลือกต่อไปเรื่อยๆ ครับ พอพอใจแล้วก็กด Back กลับมาได้ครับ

Wink
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 01:17  

จริงๆ บรรดาไฟล์ Java ที่เป็น .jad ทั้งหลายถ้าลองเปิดผ่าน text editor อย่าง Notepad ก็จะเห็นลิงก์ที่จะโหลดไฟล์ .jar มาได้ครับ Wink
Nuch626
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 07:23  

PINYO SSK ผู้เขียน:

เจอปัญหาเดียวกันเด๊ะเลย ผมใช้บูลทูธ i_tech 801 เอาไปแพร์กับเครื่อง HTCชัดดี แต่พอมาแพร์กับ640 เป็นแบบอู้อี้ๆ รีเว็ทใหม่ทั้ง บูลทูธและ 640แล้วก็ไม่หาย ไม่รู้จะแก้ไงดี

*นั่นงัย มีเพื่อนแล้ว ของนุช ขนาดที่ศูนย์ก็ยังงงเลยอ่ะ..เป็นไปได้ไง..ไม่เคยเจอเหมือนกัน
แต่เขาก็ปลอบใจมานะ ว่า...น่าจะรอ FW ตัวใหม่มาช่วยแก้ปัญหาได้..
ladynight
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 10:26  

ผู้ใดเห็นสีบรอนซ์แล้ว รบกวนโพสรูปให้ดูหน่อยจ้าาา อยากเห็นมากๆ

คำถามสุดท้าย tv640 ลงจาวาได้เกือบหมดเลยมั้ยคะ

ถ้าได้นี่ หลังสอบเสร็จจะไปซื้อมาเท่ห์แล้วววว
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 10:46  

PINYO SSK ผู้เขียน:

*นั่นงัย มีเพื่อนแล้ว ของนุช ขนาดที่ศูนย์ก็ยังงงเลยอ่ะ..เป็นไปได้ไง..ไม่เคยเจอเหมือนกัน
แต่เขาก็ปลอบใจมานะ ว่า...น่าจะรอ FW ตัวใหม่มาช่วยแก้ปัญหาได้..

Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 18:40  

.
.
.

ขอบคุณครับ

ดีใจที่มีคนชอบเหมือนผม ^ ^

วิธีการเซ็ตให้วิดีโอเป็นวิดีโอเรียกเข้า(เสียงเรียกเข้าที่เรียกไว้จะถูกแทนที่ด้วยเสียงจากวิดีโอแทนเลยครับ)

วิธีเซ็ตมีสองวิธีครับ

1. เซ็ตตามรายชื่อผ่าน Phonebook โดยเข้าไปเลือกรายชื่อที่เราต้องการจะแก้ไข แล้วกด Options -> Edit -> เลื่อนมาตรง Caller Video (สังเกตที่ด้านบนของจอ) ปกติจะเป็น None ให้กดลูกศรไปทางซ้ายมันจะเปลี่ยนเป็น From file -> กด Select แล้วก็ browse ไปหาไฟล์ในเครื่องหรือในการ์ดได้เลยครับ เก็บไว้ที่ไหนก็ใช้ได้ -> เจอไฟล์ที่ต้องการแล้วก็เลือก OK วิดีโอจะเล่นทันทีเพื่อให้เรามั่นใจว่าเลือกได้ถูกต้องแล้ว จากนั้นก็กด OK ออกมาอีกทีครับ -> จะกลับมาที่หน้า Edit Contact .. ช้าก่อนๆ อย่าเพิ่งใจร้อนกดปิดไปนะครับ เพราะเราจะต้องเลือก Done ก่อนครับ(ปุ่มขวา) แล้วมันจะถามว่า Save ? ก็ตอบ Yes เป็นอันจบครับ (ถ้าไม่มีถามว่า Save? ก่อนออก แสดงว่ามันจะไม่ได้จัดเก็บนะครับ)

2. เซ็ตผ่าน File Manager โดยเข้าไปที่ File Manager ไล่ไปให้จนเจอไฟล์วิดีโอของเราครับ -> กด Options -> Set as -> Caller video แล้วมันจะเล่นวิดีโอทันทีที่กด OK ครับ -> To selected contact หรือถ้าจะเซ็ตทั้งกลุ่มก็เลือก To caller group ได้เลยครับ
ถ้าเลือก To selected contact ก็จะมีให้เราเลือกรายชื่อเหมือนตอนจะโทรออกครับ ก็เลือกไปกด OK ไป จะกี่คนก็ตามสะดวกครับ พอเลือกแล้วกด OK มันก็จะขึ้นว่า Done แล้วก็เลือกต่อไปเรื่อยๆ ครับ พอพอใจแล้วก็กด Back กลับมาได้ครับ

Wink
ผมทำตามข้อ 1 ผมไม่เจอ file อะไรนั้นเลยครับ เจอ เจอแต่ edit แล้วก็ ไม่มีอะไร นอกจากเปลี่ยนหรือแก้ไขเบอร์ ครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 18:45  

ทำตามข้อ 2 ก็ทำได้ครับ แต่หลังจากที่เลือกราย ชื่อแล้วไม่มีให้กด done ครับ
มีแค่ให้กด OK แล้ว ก็ต้องกลับมา add รายชื่ออีกครั้ง วนไป วนมา แบบนี้ไม่มีวัน จบ

อ้า ผมต้องเอาเครื่อง ไปเช็คมั้ยเนี่ย
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 19:10  

ทำตามข้อ 2 ก็ทำได้ครับ แต่หลังจากที่เลือกราย ชื่อแล้วไม่มีให้กด done ครับ
มีแค่ให้กด OK แล้ว ก็ต้องกลับมา add รายชื่ออีกครั้ง วนไป วนมา แบบนี้ไม่มีวัน จบ

อ้า ผมต้องเอาเครื่อง ไปเช็คมั้ยเนี่ย

มันจะไม่ได้มีให้กด Done นะครับ มันจะให้กด OK ซึ่งพอกดแล้วมันจะขึ้นว่า Done ก็ถือว่าเซ็ตแล้วครับ

ลองอ่านวิธีทำของผมละเอียดๆ แล้วค่อยๆ ทำตาม น่าจะได้นะครับ เพราะผมก็เขียนไปลองไปเลย Laughing

หรือผมเขียนไม่รู้เรื่องหว่า Sad
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 19:17  

ladynight ผู้เขียน:
ผู้ใดเห็นสีบรอนซ์แล้ว รบกวนโพสรูปให้ดูหน่อยจ้าาา อยากเห็นมากๆ

คำถามสุดท้าย tv640 ลงจาวาได้เกือบหมดเลยมั้ยคะ

ถ้าได้นี่ หลังสอบเสร็จจะไปซื้อมาเท่ห์แล้วววว

ต้องตอบว่า ลง Java ได้น้อยมากครับ!

สาเหตุที่ลงได้น้อยเพราะหน้าจอแบบ 320x240 เป็นขนาดหน้าจอที่ไม่ค่อยมีโปรแกรมหรือเกมทั่วๆ ไปเค้ารองรับกันครับ ส่วนใหญ่จอโทรศัพท์มือถือเป็นแนวตั้งกันทั้งนั้น

และบรรดาเกมที่หรูหราไฮโซอลังการนี่ก็อาจจะลงแล้วเล่นไม่ได้เพราะว่า Heap size ของ Java ที่จำกัดอยู่ที่ 3MB ครับ (ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าของ Nokia, Samsung, SE เค้าให้เท่าไหร่ Razz)

ถ้าอยากลง Java ได้เยอะๆ ผมว่าซื้อ Nokia จะเหมาะกว่าครับ Very Happy
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 21:22  

ดีครับพี่ๆเพื่อนๆชาว imombile 640 ไม่ได้มาหลายวันเลยครับ

งานยุ่งมากๆ ครับช่วงนี้ แวะมาทักทายแล้วนะครับ 5555+

วันนี้พี่ Looker จิบไวน์ ยังคับ อิอิอิ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Feb 2010 22:26  

ดีครับพี่ๆเพื่อนๆชาว imombile 640 ไม่ได้มาหลายวันเลยครับ

งานยุ่งมากๆ ครับช่วงนี้ แวะมาทักทายแล้วนะครับ 5555+

วันนี้พี่ Looker จิบไวน์ ยังคับ อิอิอิ

วันนี้พี่ออกไปธุระตั้งแต่บ่ายเพิ่งกลับมาเนี่ย ว่าแล้วก็เดินไปเปิดตู้แช่หยิบไวน์มา 1 ขวด ค่อยๆ บรรจงเปิดจุก cork อย่างพิถีพิถันแล้วรินใส่แก้วด้วยมาดสุขุมลุ่มลึก..

จากนั้นก็ล้วง TV640 มาเปิดเพลง Jazz คลอเบาๆ แล้วค่อยๆ ยกแก้วไวน์ขึ้นจิบทีละนิด (แจ่บๆ) สมเป็นไฮโซโดยแท้ laughing6

ปล. อย่าหมั่นไส้เค้าน้า คนเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เมื่อเกิดเป็นไฮโซแล้วก็ต้องทำใจ..กระซิก กระซิก (เสียงสะอื้น) laughing6
Good Night Have a Nice Dream
ในกรุงเทพ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 16:41  

ladynight ผู้เขียน:

ในกรุงเทพ ร้านไหนมีสีบรอนแล้วมั้งครับ
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 16:54  

วันนีเอาสปีด imobile 3GX มาฝากอีกรอบครับ วัดได้ความเร็วดังนี้ครับ

เวลา 13.50 น. ครับ

ส่วนอันนี้เวลา 14.50 น ครับ

ซึ่งความเร็วไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ ไม่แน่ใจว่า เขาปล่อยสัญญาณมาแค่หรือป่าว แต่ผมยังไม่ลอง LG KU990 นะครับผมมีอีกเครื่อง แต่ตอนนี้ผมยังไม่มี Driver ของตัว LG รุ่นี้เลย ถ้ามีแล้วยังไงผมจะเอามาโพสให้ดูอีกคับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 18:17  

พี่ว่าลองตรวจสอบพื้นที่ใช้งานกะทางเครือข่ายฯ ดีกว่า เพราะหากพื้นที่ที่คุณใช้งานไม่มีสัญญาณ 3G ก็ต้องเชื่อมต่อผ่าน EDGE อ่ะ laughing6
ไม่เคยมีมือถือ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 19:28  

พี่ครับรุ่นนี้ยังมีขายอยู่ไหมครับ แร้วราคาเท่าไหร่แร้วครับ

เพราะเวลาไปเดินตามศุนย์ ไม่ค่อยจะเจอรุ่นนี้อ่าครับ

แล้ว msn เล่นได้จริงไหมครับ
แล้วท่าได้ต้องซื้อ ช.ม เน๊ท ไหม

ขอบคุนมากๆๆครับ
yot4899
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 20:43  

ตอนนี้ทางเจ้าของเว็ป siamphone เขาทำ รีวิว รุ่นนี้มาให้ดูแล้ว หลังจากทนความฮอตของเจ้า tv 640 qwerty ไม่ไหว แบบว่ากระแสมันแรง

http://www.siamphone.com/review/2010/imobile/tv640/page.htm

ตามนี้ครับ พี่น้อง เป็นทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจ ในราคาน่าลอง

ไม่เชื่อก็ถามพี่looker พี่dogdoy พี่Punishers พี่PhupanJackie พี่boykoong พี่Nuch626
พี่paksa พี่aaee และท่านอื่นๆอีกมากมายซิ รับลองคุณได้คำตอบในเวลาไม่เกิน2ชม

แต่ถ้าเป็นวันเสาร์ อาทิตย์จะนานหน่อย เพราะพี่เขาติดละคร จามองกัน อิอิ Laughing Laughing

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yot4899 เมื่อวันที่ 10 Feb 2010 20:55; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 20:44  

ไม่เคยมีมือถือ ผู้เขียน:
พี่ครับรุ่นนี้ยังมีขายอยู่ไหมครับ แร้วราคาเท่าไหร่แร้วครับ

เพราะเวลาไปเดินตามศุนย์ ไม่ค่อยจะเจอรุ่นนี้อ่าครับ

แล้วท่าได้ต้องซื้อ ช.ม เน๊ท ไหม

ศูนย์ i-mobile ไงคับ ราคายังอยู่ที่ 4,990 บาท รับประกันเปลี่ยนเครื่องใหม่ภายใน 10 วันหากมีปัญหาเรื่อง SW

แต่ก่อนอื่นคุณต้องมีซิมก่อน ชอบค่ายไหนก็ลองไปติดต่อเด๋วพนักงานเขาแนะนำโปรฯ ที่เหมาะกะคุณเอง (นำบัตรประชาชนไปด้วย) พอได้ซิมแล้วก็ไปที่ศูนย์ i-mobile สาขาไหนก็ได้บอกพนักงานขายว่าต้องการรุ่น TV640 แล้วเอาซิมให้เขาใส่เพื่อทดลองเครื่องขั้นพื้นฐาน คุณสงสัย'ไรก็ถามได้เลย จากนั้นก็เอากลับมาชาร์จแบตฯ ที่บ้าน ระหว่างรอก็ไล่อ่านบอร์ดนี้ตั้งแต่หน้า 2 เป็นต้นไป อ่านไปเรื่อยๆ เด๋วก็เก่งเอง laughing6

ปล. เรื่องรับ/ส่ง MMS เป็นความสามารถพื้นฐานของโทรศัพท์มือถือทั่วไปรวมทั้งรุ่นนี้ ยกเว้นรุ่นโทรออกกะรับสายเข้า laughing6
Punishers
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 22:40  

ตอนนี้ทางเจ้าของเว็ป siamphone เขาทำ รีวิว รุ่นนี้มาให้ดูแล้ว หลังจากทนความฮอตของเจ้า tv 640 qwerty ไม่ไหว แบบว่ากระแสมันแรง

http://www.siamphone.com/review/2010/imobile/tv640/page.htm

ตามนี้ครับ พี่น้อง เป็นทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจ ในราคาน่าลอง

ไม่เชื่อก็ถามพี่looker พี่dogdoy พี่Punishers พี่PhupanJackie พี่boykoong พี่Nuch626
พี่paksa พี่aaee และท่านอื่นๆอีกมากมายซิ รับลองคุณได้คำตอบในเวลาไม่เกิน2ชม

แต่ถ้าเป็นวันเสาร์ อาทิตย์จะนานหน่อย เพราะพี่เขาติดละคร จามองกัน อิอิ Laughing Laughing

โอ๊ะ โอ่ ชอบรีวิวนี่จัง เค้าทำดีมากนะเนี่ย แนะนำให้เห็นกันทุกอย่างใน 640

แล้วที่ชอบที่สุดนี่ มีการบอกลิ้งค์มายังแหล่งบอร์ดชุมชนคนเท่อีก

ยังงี้รักสยามโฟน ยันลูกบวชอะ อิอิ

ปล.คิดถึงทุกๆคนนะค้าบ ช่วงนี้ผมยุ่งๆเรื่องพรีเซ้นสัมมนากะโปรเจ็ค พรุ่งนี้แล้วจะนำเสนอ

ยังไงก็เอาใจช่วยกันด้วยนะคับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 22:51  

พี่ว่า Review เขาออกมาช้าไปหน่อย แต่งัยก็ยังดีกว่าไม่มี laughing6
TV640 fever
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 22:57  

เห็นแวบๆ มีคนบอกว่าสีบอนด์มาแล้ว ผมยังไม่เห็นเลย
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 22:58  

.............................................headbang ขึ้นหน้า 14 แล้ว! headbang
....................
.........

laughing6
yot4899
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2010 22:59  

คิคิ ร่วมยินดีครับtoothy4 toothy4 toothy4 toothy4 toothy4 toothy4 toothy4 toothy4 toothy4 toothy4 14 หน้า อีกไม่กี่วัน ก็เป็นวันที่14 กุมภา วาเลนไทน์ด้วย อย่างนี้ตอ้งฉลอง occasion5

ถ่ายด้วย i-mobile tv640 qwerty ขอรับกระผม

เดกบ้านนอกเข้ากรุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 01:03  

ไม่เคยมีมือถือ ผู้เขียน:

ศูนย์ i-mobile ไงคับ ราคายังอยู่ที่ 4,990 บาท รับประกันเปลี่ยนเครื่องใหม่ภายใน 10 วันหากมีปัญหาเรื่อง SW

แต่ก่อนอื่นคุณต้องมีซิมก่อน ชอบค่ายไหนก็ลองไปติดต่อเด๋วพนักงานเขาแนะนำโปรฯ ที่เหมาะกะคุณเอง (นำบัตรประชาชนไปด้วย) พอได้ซิมแล้วก็ไปที่ศูนย์ i-mobile สาขาไหนก็ได้บอกพนักงานขายว่าต้องการรุ่น TV640 แล้วเอาซิมให้เขาใส่เพื่อทดลองเครื่องขั้นพื้นฐาน คุณสงสัย'ไรก็ถามได้เลย จากนั้นก็เอากลับมาชาร์จแบตฯ ที่บ้าน ระหว่างรอก็ไล่อ่านบอร์ดนี้ตั้งแต่หน้า 2 เป็นต้นไป อ่านไปเรื่อยๆ เด๋วก็เก่งเอง laughing6

ปล. เรื่องรับ/ส่ง MMS เป็นความสามารถพื้นฐานของโทรศัพท์มือถือทั่วไปรวมทั้งรุ่นนี้ ยกเว้นรุ่นโทรออกกะรับสายเข้า laughing6

??? MMs

แล้วไอที่แชทนั่นเค้าเรียกว่า Msn ป่ะครับพี่
เล่นแชทได้จริงๆไหมครับ
แล้วต้องต่อ อินเตอร์เนทอะไรไหมครับ

ขอโทดครับไม่รู้จริงๆครับ ไม่ได้แกล้งถามน่ะครับ
yot4899
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 01:48  

เดกบ้านนอกเข้ากรุง ผู้เขียน:

??? MMs

แล้วไอที่แชทนั่นเค้าเรียกว่า Msn ป่ะครับพี่
แล้วต้องต่อ อินเตอร์เนทอะไรไหมครับ

ขอโทดครับไม่รู้จริงๆครับ ไม่ได้แกล้งถามน่ะครับ

เล่นได้ซิครับ โปรแกรม แชทmsn มีมาให้อยู่แล้วในเครือง วิธีเล่น และ การตั้งค่าต่างๆ พี่lookerและชาวสมาชิกหลายๆท่านเขาได้ให้รายละเอียดมากมาย ในหน้าต้นๆ คุณลองย้อนไปอ่านดูสิครับ อย่าขี้เกลียดอ่านซิคร๊าบบบ ถ้าสนใจรุ่นนี้จริงๆ Dancing มีประโยชน์ทั้งนั้น ทั้งเล่นเน็ท ผ่านoperamini 5.2 และ4.2 แชทmsn เฟคปุ๊ค แนะนำถ่ายภาพ เช็คเมล์ ส่งเมล์ แจกdict มีรื่องย่อละคร "จามอง" ได้ให้อ่านเพลิดเพลินบรรเทิงใจกันด้วย ล่าสุดก็ อัพ fwตัวใหม่เพื่อมาช่วยแก้ไขข้อบกพร่องของเครื่องให้ดียิ่งขึ้นครับ

ปล. อย่าบอกน่ะว่าคุณยังไม่ได้อ่านสักหน้าเลย Think เดี๋ยวพี่ looker ตีตายเลย Laughing
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 02:10  

ขอบคุณครับ น้อง yot4899 พี่เพิ่งเห็นนี่แหละครับว่าเค้ามีทำ review ให้ด้วย แต่กว่าจะทำออกมานี่รอนานจริงๆ ซื้อเครื่องมาสองเดือนกว่าแล้ว แต่เค้าอาจจะรอดูเครื่องสีบรอนซ์ แต่ไม่ออกซักที Laughing (เดี๋ยววันหยุดนี้แวะไปดูดีกว่าว่าสีบรอนซ์จะเป็นยังไง จริงๆ อยากเห็นปุ่มกดใหม่มากกว่า)

แต่ยังไงก็ดีกว่าไม่มีครับ แต่ไหนๆ ทำแล้วก็น่าจะทำตัว Firmware ใหม่ไปซะเลยโนะ Wink
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 09:08  

??? MMs

เล่นได้ซิครับ โปรแกรม แชทmsn มีมาให้อยู่แล้วในเครือง วิธีเล่น และ การตั้งค่าต่างๆ พี่lookerและชาวสมาชิกหลายๆท่านเขาได้ให้รายละเอียดมากมาย ในหน้าต้นๆ คุณลองย้อนไปอ่านดูสิครับ อย่าขี้เกลียดอ่านซิคร๊าบบบ ถ้าสนใจรุ่นนี้จริงๆ Dancing มีประโยชน์ทั้งนั้น ทั้งเล่นเน็ท ผ่านoperamini 5.2 และ4.2 แชทmsn เฟคปุ๊ค แนะนำถ่ายภาพ เช็คเมล์ ส่งเมล์ แจกdict มีรื่องย่อละคร "จามอง" ได้ให้อ่านเพลิดเพลินบรรเทิงใจกันด้วย ล่าสุดก็ อัพ fwตัวใหม่เพื่อมาช่วยแก้ไขข้อบกพร่องของเครื่องให้ดียิ่งขึ้นครับ

ปล. อย่าบอกน่ะว่าคุณยังไม่ได้อ่านสักหน้าเลย Think เดี๋ยวพี่ looker ตีตายเลย Laughing

ต้องขออภัยอย่างสูง พอดีจิบไวน์มากไปหน่อยเลยตาลายอ่านเป็น MMS หากหมายถึง MSN on Mobile ก็ตามที่คุณ yot4899 บรรเลง เอ๊ย! บอกนั่นแหละ ลองไล่อ่านตั้งแต่เปิดกล่อง TV640 หน้า 2 เป็นต้นไป เรื่องที่คุณสงสัยและเรื่องที่คุณไม่เคยรู้ก็ได้รู้ด้วย

นี่คับ..โปรแกรม Messenger (MSN on Mobile) ที่มากะเครื่อง แค่เปิดโปรแกรมฯ ใส่ E-Mail address กะ Password ก็ Log in เข้าไป Chatๆๆๆๆๆๆ ได้เลย.. laughing6

ปล. หากคุณ Chat ผ่านโปรแกรม Messenger บนมือถือบ่อยควรติดต่อ Call center ผู้ให้บริการเครือข่ายฯ หรือเจ้าของซิมเพื่อขอซื้อค่า Air time โดยคุณสามารถเลือก Package ที่เหมาะกะการใช้งานของคุณ ไม่งั้นถึงเวลาใบแจ้งยอดมาเรียกเก็บตังค์คุณอาจวิงเวียนคล้ายแผ่นดินไหวใน Haiti laughing6
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 13:06  

พี่ว่าลองตรวจสอบพื้นที่ใช้งานกะทางเครือข่ายฯ ดีกว่า เพราะหากพื้นที่ที่คุณใช้งานไม่มีสัญญาณ 3G ก็ต้องเชื่อมต่อผ่าน EDGE อ่ะ laughing6

โทรศํพท์มันแจ้ง สัญญาณ 3G ครับ ถ้าในกรณีที่เราอยู่ในห้างสรรพสินค้า อย่างเช่นซีคอน จะไม่มีสัญญาณ 3G แล้วจะขึ้นเป็น สัญญาณ2G แทนครับ
paksa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 15:00  

ขอบคุณครับ น้อง yot4899 พี่เพิ่งเห็นนี่แหละครับว่าเค้ามีทำ review ให้ด้วย แต่กว่าจะทำออกมานี่รอนานจริงๆ ซื้อเครื่องมาสองเดือนกว่าแล้ว แต่เค้าอาจจะรอดูเครื่องสีบรอนซ์ แต่ไม่ออกซักที Laughing (เดี๋ยววันหยุดนี้แวะไปดูดีกว่าว่าสีบรอนซ์จะเป็นยังไง จริงๆ อยากเห็นปุ่มกดใหม่มากกว่า)

แต่ยังไงก็ดีกว่าไม่มีครับ แต่ไหนๆ ทำแล้วก็น่าจะทำตัว Firmware ใหม่ไปซะเลยโนะ Wink

นั่นสิเนอะ review มาช้าไปนิด แต่ก็ให้อภัยครับ Laughing ขอบคุณผู้ทำ review ด้วยครับ เห็นชัดแจ่มแจ้งเลย อิ อิ
ปล.หลังจากที่มีปัญหากับเครื่องเรื่องเกิดความร้อน ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องใหม่มาแล้วครับ อิ อิ ไปศูนย์ใหญ่เลย รอ 15 นาทีครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 16:48  

โทรศํพท์มันแจ้ง สัญญาณ 3G ครับ ถ้าในกรณีที่เราอยู่ในห้างสรรพสินค้า อย่างเช่นซีคอน จะไม่มีสัญญาณ 3G แล้วจะขึ้นเป็น สัญญาณ2G แทนครับ

3GX ของ i-mobile หรือ TOT หรือ 3G ค่าย AIS ต่างก็คุยว่าความเร็วในการรับส่งข้อมูลสูงสุดอยู่ที่ 7.2 Mbps นั่นหมายความว่า..ปัจจัยอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องต้อง Perfect พร้อมสมบูรณ์ด้วย เช่น คุณภาพของสัญญาณฯ ในขณะนั้น+ประสิทธิภาพของเครื่องลูกข่ายหรือโทรศัพท์มือถือ, ปริมาณการใช้งานในพื้นที่นั้นๆ รวมถึงสภาพแวดล้อมขณะใช้งาน etc. ซึ่งในทางปฏิบัติยังงัยก็ไม่ถึง และหากเครื่องไม่สามารถจับสัญญาณ 3G ได้ก็จะ Roaming มาใช้สัญญาณ GSM+EDGE อยู่ดี งัยลองอ่านบทความข้างล่างนี่ดูคับ laughing6

G ย่อมาจาก Generation

1G - ระบบ Analog
2G - ระบบ Digital
3G - ระบบ Wireless

1G
----------
เริ่มตั้งแต่ 1G ... ซึ่งเป็นยุคที่ใช้ระบบ Analog คือใช้สัญญาณวิทยุในการส่งคลื่นเสียง โดยไม่รองรับการส่งผ่านข้อมูลใดๆทั้งสิ้นซึ่งนั่นก็หมายความว่าสามารถใช้งานทางด้าน Voice ได้อย่างเดียว คือ โทรออก-รับสาย เท่านั้น ไม่มีการรองรับการใช้งานด้าน Data ใดๆ ทั้งสิ้น แม้แต่การรับ-ส่ง SMS ก็ยังทำไม่ได้ในยุค 1G

แต่จริงๆแล้ว ... ในยุคนั้น ผู้บริโภคก็ยังไม่มีความต้องการในการใช้งานอื่นๆ นอกจากเสียง (Voice) อยู่แล้ว โดยปริมาณผู้ใช้โทรศัพท์มือถือยังอยู่ในขอบเขตที่จำกัดมาก และจะพบว่าผู้ใช้มักจะเป็นนักธุรกิจที่มีรายได้สูงเสียส่วนใหญ่

2G
----------
หลังจากนั้น ก็ได้พัฒนาต่อมาเป็นยุค 2G ...
ซึ่งเปลี่ยนจากการส่งคลื่นทางคลื่นวิทยุแบบ Analog มาเป็นการเข้ารหัส Digital ส่งทางคลื่น Microwave ซึ่งในยุคนี้เอง เป็นยุคที่เริ่มทำให้เราเริ่มที่จะสามารถใช้งานทางด้าน Data ได้ นอกเหนือจากการใช้งาน Voice เพียงอย่างเดียว

ในยุค 2G นี้ ... เราสามารถ รับ-ส่งข้อมูลต่างๆและติดต่อเชื่อมโยงได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้นเรื่อยๆ จนเกิดการกำหนดเส้นทางการเชื่อมกับสถานีฐาน หรือที่เรียกว่า cell site
และก่อให้เกิดระบบ GSM (Global System for Mobilization) ซึ่งทำให้เราสามารถถือโทรศัพท์เครื่องเดียวไปใช้ได้เกือบทั่วโลก หรือที่เรียกว่า Roaming

ยุค 2G นี้ ถือเป็นยุคเริ่มต้นแห่งการเฟื่องฟูของโทรศัพท์มือถือเลย ... ราคาของโทรศัพท์มือถือเริ่มต่ำลง (กว่ายุค 1G) ทำให้ปริมาณผู้ใช้โทรศัพท์มือถือมีมากขึ้น ซึ่งการส่งข้อมูลของยุค 2G นี้ เป็นยุคที่มีการเริ่มฮิต Download Ringtone , Wallpaper , Graphic ต่างๆ แต่ก็จะจำกัดอยู่ที่การ Downlaod Ringtone แบบ Monotone และ ภาพ Graphic ต่างๆก็เป็นเพียงแค่ภาพขาว-ดำที่มีความละเอียดต่ำเท่านั้น

2.5G
----------
หลังจากนั้น ก็เป็นยุคก้ำกึ่งระหว่าง 2G และ 3G ... ซึ่งก็คือ 2.5G ซึ่ง 2.5G นี้ เป็นยุคที่กำเนิดเทคโนโลยี GPRS (General Packet Radio Service) นั่นเอง ซึ่งตามหลักการแล้ว ... เทคโนโลยี GPRS นี้สามารถส่งข้อมูลได้ที่ความเร็วสูงสุดถึง 115 Kbps เลยทีเดียว แต่เอาเข้าจริงๆ ความเร็วของ GPRS จะถูกจำกัดให้อยู่ที่ประมาณ 40 kbps เท่านั้น

2.75G
----------
เพิ่มนิดนึง ... ก่อนจะมาถึงยุค 3G เราก็ยังมี 2.75G ด้วย
ซึ่งเป็นช่วงที่เริ่มมีการใช้เทคโนโลยี EDGE (Enhanced Data rates for Global Evolution) นั่นเอง EDGE นั้นถือเป็นเทคโนโลยีต่อยอดของ GPRS และถูกเรียกกันว่าเทคโนโลยียุค 2.75 G (อย่างไม่เป็นทางการ) ลักษณะการทำงานของ EDGE นั้นจะเป็นการพัฒนาปรับปรุงคุณภาพความเร็วจากพื้นฐานของ GPRS ให้มีความเร็วในการรับ-ส่งข้อมูลได้สูงขึ้น

**แต่ว่า ยุค 2.75G ของ EDGE นั้น ไม่ได้ถูกกำหนดขึ้นอย่างเป็นทางการ เพียงแค่ยกขึ้นมาเปรียบเทียบช่วงคาบเกี่ยวระหว่างยุค 2.5G และ 3G เพื่อให้เห็นภาพได้ชัดเจนยิ่งขึ้นอ่ะ**

3G
----------
ต่อมา ... ก็ได้พัฒนามาเป็นระบบ 3G หรือ Third Generation ซึ่งเป็นเทคโนโลยีการสื่อสารในยุคที่ 3 จุดเด่นที่สุดของ 3G นั้น ... เป็นเรื่องของความเร็วในการเชื่อมต่อและการรับ-ส่งข้อมูล โดยเน้นการเชื่อมต่อแบบไร้สายด้วยความเร็วสูง
ทำให้ประสิทธิภาพในการรับส่งข้อมูลต่างๆ รวดเร็วมากขึ้น พร้อมทั้งสามารถใช้ บริการ Multimedia ได้อย่างสมบูรณ์แบบ และ มีประสิทธิภาพแบบมากยิ่งขึ้น เช่น การรับ-ส่ง File ที่มีขนาดใหญ่ , การใช้บริการ Video/Call Conference , Download เพลง , ดู TV Streaming ต่างๆ ซึ่งถ้าเปรียบเทียบเทคโนโลยี 2G กับ 3G แล้ว ... 3G มีช่องสัญญาณความถี่ และ ความจุในการรับส่งข้อมูลที่มากกว่าเยอะเลย

คุณสมบัติหลักที่เด่นๆ อีกอย่างหนึ่งของระบบ 3G ก็คือ Always On ... คือ มีการเชื่อมต่อกับระบบเครือข่ายของ 3G ตลอดเวลาที่เราเปิดโทรศัพท์ด้วย
ที่มา: http://www.thaibsd.com/webboard/show.php?Category=thaibsd&No=6538

ตรวจสอบพื้นที่ให้บริการ i-mobile 3GX http://www.i-mobile3gx.com/index_coverage_check.php

ว่าแล้วก็กระดกแก้วไวน์ด้วยมือซ้าย มือขวาล้วง TV640 ขึ้นมากด Video call อ้อลืมไป..เครื่องเราไม่มีนี่เนอะ? (ยกมือปิดปากหัวเราะอุอุเบาๆ แก้เขินพองาม ช่างสมเป็นไฮโซหนุ่มที่เพียบพร้อมเสียนี่กระไร..) laughing6

กระแสตอบรับจอแนวนอน+QWERTY Keyboard ยังคงได้รับความนิยมอย่างแพร่หลายและต่อเนื่อง ทำให้ค่าย Sony Ericsson อดรนทนไม่ไหวออกรุ่น ASPEN Greenheart มาอวดโฉมกะเค้าบ้าง รูปทรงดูดีสมชาติตระกูล คุณสมบัติเพียบพร้อมแต่ยังอุตส่าห์กั๊กกล้องจนได้ laughing6

ที่มา: http://www.siamphone.com/catalog/sonyericsson/aspen_greenheart.htm
pongsiwat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 20:39  

หวัดีครับพี่ๆ
ที่ผมหายไปนานต้องขอโทษด้วยนะครับ
เพราะเอาแต่เรียนเลยลืมเข้าเน็ตชั้วขณะ
เออแล้วรูปเจ้าโซนี่อ่ะครับ
มันเป็นวินโดวโมบาย 6.5.3ไช่ป่ะครับ

ออเจ้า640น่าจะมีcpuด้วยก็ดีนะครับ
เพราะผมไช้เจ้า613รู้สึกว่าจะไม่มีcpuเพราะเข้าโปรแกรมช้าขนาด
ลองเล่นเกมที่ไม่ไช่3Dก็ค่อนข้างกระตุกมาก
ส่วนโปรแกรมoperaก็ไช้เวลา1-2นาทีกว่าจะเปิดได้

ปล เล่น sony g700 ของพ่อประมวนผลไวดีแท้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 20:52  

??? MMs

ต้องขออภัยอย่างสูง พอดีจิบไวน์มากไปหน่อยเลยตาลายอ่านเป็น MMS หากหมายถึง MSN on Mobile ก็ตามที่คุณ yot4899 บรรเลง เอ๊ย! บอกนั่นแหละ ลองไล่อ่านตั้งแต่เปิดกล่อง TV640 หน้า 2 เป็นต้นไป เรื่องที่คุณสงสัยและเรื่องที่คุณไม่เคยรู้ก็ได้รู้ด้วย

นี่คับ..โปรแกรม Messenger (MSN on Mobile) ที่มากะเครื่อง แค่เปิดโปรแกรมฯ ใส่ E-Mail address กะ Password ก็ Log in เข้าไป Chatๆๆๆๆๆๆ ได้เลย.. laughing6

ปล. หากคุณ Chat ผ่านโปรแกรม Messenger บนมือถือบ่อยควรติดต่อ Call center ผู้ให้บริการเครือข่ายฯ หรือเจ้าของซิมเพื่อขอซื้อค่า Air time โดยคุณสามารถเลือก Package ที่เหมาะกะการใช้งานของคุณ ไม่งั้นถึงเวลาใบแจ้งยอดมาเรียกเก็บตังค์คุณอาจวิงเวียนคล้ายแผ่นดินไหวใน Haiti laughing6

เล่นได้จริงไช่ไหมครับ
แล้วมันคิดตังค์ยังไงหลอครับ ตอนแรกผมนึกว่าเล่นฟรี

หากคุณ Chat ผ่านโปรแกรม Messenger บนมือถือบ่อยควรติดต่อ Call center ผู้ให้บริการเครือข่ายฯ หรือเจ้าของซิมเพื่อขอซื้อค่า Air time ... เจ้าของซิมนี้คือไครหลอครับงง

โดยคุณสามารถเลือก Package ที่เหมาะกะการใช้งานของคุณ
แล้วราคาแพงไหมครับ

ขอบคุนพี่มากๆครับ ที่เสียเวลามาตอบคำถามที่ดูไร้สาระของผม
ขอบคุนจริงๆครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 21:45  

หวัดีครับพี่ๆ
ที่ผมหายไปนานต้องขอโทษด้วยนะครับ
เพราะเอาแต่เรียนเลยลืมเข้าเน็ตชั้วขณะ
เออแล้วรูปเจ้าโซนี่อ่ะครับ
มันเป็นวินโดวโมบาย 6.5.3ไช่ป่ะครับ

ออเจ้า640น่าจะมีcpuด้วยก็ดีนะครับ
เพราะผมไช้เจ้า613รู้สึกว่าจะไม่มีcpuเพราะเข้าโปรแกรมช้าขนาด
ลองเล่นเกมที่ไม่ไช่3Dก็ค่อนข้างกระตุกมาก
ส่วนโปรแกรมoperaก็ไช้เวลา1-2นาทีกว่าจะเปิดได้

ปล เล่น sony g700 ของพ่อประมวนผลไวดีแท้

ใช่แล้วคับ คุณสมบัติเพียบพร้อมยกเว้นกล้อง laughing6

Anonymous ผู้เขียน:
^
^
^

เล่นได้จริงไช่ไหมครับ
แล้วมันคิดตังค์ยังไงหลอครับ ตอนแรกผมนึกว่าเล่นฟรี

หากคุณ Chat ผ่านโปรแกรม Messenger บนมือถือบ่อยควรติดต่อ Call center ผู้ให้บริการเครือข่ายฯ หรือเจ้าของซิมเพื่อขอซื้อค่า Air time ... เจ้าของซิมนี้คือไครหลอครับงง

โดยคุณสามารถเลือก Package ที่เหมาะกะการใช้งานของคุณ
แล้วราคาแพงไหมครับ

ขอบคุนพี่มากๆครับ ที่เสียเวลามาตอบคำถามที่ดูไร้สาระของผม
ขอบคุนจริงๆครับ

เล่นได้แน่นอน 100% แต่จะมีค่า Air time เพราะการ Chat บนมือถือต้องเชื่อมต่อเน็ทผ่าน EDGE โดยผู้ให้บริการเครือข่ายฯ เป็นผู้กำหนดอัตราค่าบริการ

"เจ้าของซิม" ในที่นี้หมายถึง ผู้ที่ออกซิมให้คุณไงคับ ยกตัวอย่างเช่น หากคุณใช้ซิม AIS เจ้าของซิมก็คือ AIS และผู้ให้บริการเครือข่ายฯ ก็คือ AIS ซึ่งต่างจากซิม 3GX ที่ออกโดย i-mobile แต่ผู้ให้บริการเครือข่ายฯ คือ TOT อย่าสับสนน้า.. laughing6

เอาเป็นว่า..คุณเชื่อมต่อเน็ทผ่านเครือข่ายใดก็ติดต่อผู้ให้บริการเครือข่ายนั้นๆ เพื่อขอซื้อ Package เอาไว้ Chat บนมือถือไม่งั้นค่าบริการบานทะโร่

หากคุณชอบรุ่นนี้ก็ซื้อได้เลย สงสัย'ไรก็เข้ามาถาม เด๋วมีคนเท่ หน้าตาดี จิตใจงดงามเลิศล้ำคุณธรรมมาตอบให้เอง จริงนะ laughing6
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 07:59  

ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวานครับ ขอถามนิดหนึ่งทำไมผมทำเอาภาพมาเป็นภาพโทรเข้าโทรออกไม่ได้
มันบอกว่าใหญ่เกินไป ผมลองกับรูป ขนาด 10.เค มันยังบอกว่าใหญ่เกินไปงง
มาก
ใครรู้ตอบหน่อยครับ
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 08:05  

ผมขอรบกวนอีกเรื่องครับ ผมขอ oparamini กับ kd player ด้วยครับ

ขอมากครับ polymer_cement@hotmail.com
paksa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 09:31  

slek ผู้เขียน:
ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวานครับ ขอถามนิดหนึ่งทำไมผมทำเอาภาพมาเป็นภาพโทรเข้าโทรออกไม่ได้
มันบอกว่าใหญ่เกินไป ผมลองกับรูป ขนาด 10.เค มันยังบอกว่าใหญ่เกินไปงง
มาก

รู้สึกว่าต้องปรับให้มีขนาดของรูปที่ 120x120 ครับ Laughing

ผมขอรบกวนอีกเรื่องครับ ผมขอ oparamini กับ kd player ด้วยครับ

ขอมากครับ polymer_cement@hotmail.com

จัดไปครับ Download คลิกที่นี่
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 09:40  

paksa ผู้เขียน:
มาก

รู้สึกว่าต้องปรับให้มีขนาดของรูปที่ 120x120 ครับ Laughing

ขอบคุณหลายๆ เด้อ แต่ผมขออนุญาตเสริมนิด

Resize รูปในเครื่องได้เลยคับ
เข้าไปเลือกรูปใน File manager > Options > Edit > Auto resize > Options > Save as > เลือกโฟลเดอร์จัดเก็บ คุณจะได้รูปใหม่ (ชื่อใหม่) ในขนาดที่เล็กลงโดยไม่มีผลต่อภาพต้นฉบับ จากนั้นก็ตั้งเป็น Wallpaper ได้เลย laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 12 Feb 2010 09:56; ทั้งหมด 2 ครั้ง
paksa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 09:52  

อยากเห็นปุ่มกดที่มองภาษาไทยเห็นในตอนมืดจัง มีใครมีบ้างยังครับ Laughing Laughing Laughing
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 17:00  

มาก

รู้สึกว่าต้องปรับให้มีขนาดของรูปที่ 120x120 ครับ :lol:

ขอบคุณหลายๆ เด้อ แต่ผมขออนุญาตเสริมนิด

เข้าไปเลือกรูปใน File manager > Options > Edit > Auto resize > Options > Save as > เลือกโฟลเดอร์จัดเก็บ คุณจะได้รูปใหม่ (ชื่อใหม่) ในขนาดที่เล็กลงโดยไม่มีผลต่อภาพต้นฉบับ จากนั้นก็ตั้งเป็น Wallpaper ได้เลย :laughing6

ผมไม่ได้ตั้งเป็นwallpaper ครับ จะตั้งเป็นภาพโทรเข้าโทรออก ขอบคุณมากครับ
จะลองปรับเป็น 120*120 ดู
Punishers
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 18:35  

มาก

เข้าไปเลือกรูปใน File manager > Options > Edit > Auto resize > Options > Save as > เลือกโฟลเดอร์จัดเก็บ คุณจะได้รูปใหม่ (ชื่อใหม่) ในขนาดที่เล็กลงโดยไม่มีผลต่อภาพต้นฉบับ จากนั้นก็ตั้งเป็น Wallpaper ได้เลย laughing6

ผมไม่ได้ตั้งเป็นwallpaper ครับ จะตั้งเป็นภาพโทรเข้าโทรออก ขอบคุณมากครับ

ถูกต้องแล้วคับ ต้องย่อให้รูปมีขนาดเล็กลง 120x120 แล้วจึงตั้งเป็นภาพเวลาโทรได้คับ

ได้ไม่ได้ยังไงบอกกันด้วยนะคับ จะได้ช่วยๆกันแก้

ว่าแล้ว บอร์ดคนเท่ห์เรานี่ขึ้นหน้า สี่สิบ เอ้ยสิบสี่แล้ว ไวดีแท้

จังซี่มันต้องถอน occasion5

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Punishers เมื่อวันที่ 13 Feb 2010 14:17; ทั้งหมด 1 ครั้ง
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 21:29  

เรื่องขนาดภาพที่จะเอามาใช้เป็น Caller Picture นี่ผมว่ามันแปลกๆ ครับ

ผมลองทำที่ขนาด 320 x 119 ขนาดไฟล์ 14.7KB สามารถใช้ได้ครับ (crop ภาพด้วยตัว TV640 เอง)

ขนาด 244 x 240 ขนาดไฟล์ 15.5KB ก็ใช้ได้ครับ

ขนาดไฟล์ 202 x 240 ขนาดไฟล์ 13.3KB ก็ได้เช่นกัน

เลยไม่รู้ว่าจริงๆ มันต้องเป็นเท่าไหร่แน่ Laughing

แต่ถ้าวิดีโอนี่น่าจะไม่เกิน 320x240 มั๊งครับ แต่ถ้าจะให้พอดีขอบเด๊ะๆ ต้อง 320x110 ครับ (FW V3.7.1) Wink
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 21:55  

ผมไปลองมาใหม่ครับ ขนาด 320x110 ที่พอดีกับหน้าจอนั้นสามารถใช้ได้ แต่ภาพนั้นต้องมีขนาดไม่เกิน 20KB และใช้ได้ทั้งไฟล์ภาพ .jpg , .gif , .png ครับ Wink

นี่เป็นภาพที่ผมใช้ทดสอบครับ (ที่ต้องทำเป็นจุดๆๆ เพราะว่าจะทดสอบว่ามันมีการย่อขนาดลงหรือเปล่าน่ะครับ ถ้ามีมันจะมองเห็นได้ง่าย แต่ลองแล้วไม่มีการย่อครับ มันแสดงเต็ม 100%)

GIF 320x110

PNG 320x110
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 23:20  

มาก

นั่นแหละทำแบบเดียวกัน แต่ set เป็น Caller picture แทน
วิธีนี้ง่ายสุดแล้ว ต่อให้คุณถ่ายภาพที่ขนาด 3.2 MP แล้วทำตามที่ผมบอกก็ set เป็น Wallpaper หรือ Caller picture ได้หมด

ปล. ผมต้องขออภัยเนื่องจากตอนนี้มีปัญหาเรื่องสายตานิดหน่อยทำให้อ่านคำถามไม่ค่อยเคลียร์เลยตอบพลาดไปบ้าง งัยลองทำดูแล้วกัน.. laughing6
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 00:24  

มาก

นั่นแหละทำแบบเดียวกัน แต่ set เป็น Caller picture แทน
วิธีนี้ง่ายสุดแล้ว ต่อให้คุณถ่ายภาพที่ขนาด 3.2 MP แล้วทำตามที่ผมบอกก็ set เป็น Wallpaper หรือ Caller picture ได้หมด

ปล. ผมต้องขออภัยเนื่องจากตอนนี้มีปัญหาเรื่องสายตานิดหน่อยทำให้อ่านคำถามไม่ค่อยเคลียร์เลยตอบพลาดไปบ้าง งัยลองทำดูแล้วกัน.. laughing6

วิธีคุณ Looker จะเซ็ตเป็น Wallpaper ได้แน่นอนครับ แต่กับ Caller Picture นี่ไม่แน่ครับ ถ้าไฟล์ที่ออกมามันใหญ่เกิน 20KB อะครับ

คุณ Looker มีปัญหาเรื่องสายตานี่ไปทำอะไรมาครับ แอบดูสาวๆ อาบน้ำหรือเปล่า อิอิ
paksa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 08:36  

มาก

วิธีคุณ Looker จะเซ็ตเป็น Wallpaper ได้แน่นอนครับ แต่กับ Caller Picture นี่ไม่แน่ครับ ถ้าไฟล์ที่ออกมามันใหญ่เกิน 20KB อะครับ

คุณ Looker มีปัญหาเรื่องสายตานี่ไปทำอะไรมาครับ แอบดูสาวๆ อาบน้ำหรือเปล่า อิอิ

ว่าจะแซวซะหน่อยไม่ทันคุณ dogdoy ซะแล้ว Laughing Laughing Laughing
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2010 08:45  

^
^
^

ถ้าทำแล้วมันยังบอกว่าไฟล์ใหญ่ไปก็ Edit อีกครั้ง เลือก Main LCD clip มันจะ crop ภาพให้เล็กลง คราวนี้นอกจากจะ set เป็น Caller picture ได้แล้วยังช่วยปรับขนาดภาพให้พอดีจอเป๊ะไม่เหลือขอบให้เห็นหาก set เป็น Wallpaper ทั้งหมดนี้เป็นความสามารถของตัวเครื่องไม่จำเป็นต้องเอาลงคอมพ์เพื่อปรับแต่งขนาดให้ยุ่งยาก (พลิกแพลงได้ของงี้) laughing6

เอ่อ..ตาผมมีปัญหาเพราะนั่งหน้าคอมพ์นานไปแล้วยังปวดคออีกต่างหาก ไปโรงพยาบาลแล้วหมอให้ยามากิน ทีแรกคิดว่ากระดูกทับเส้นประสาทต้องดึงคอซะอีก แต่หมอดูลายมือผมแล้วบอกว่า ผมบารมีสูงไม่เป็นไรมากเอายาไปกินเด๋วก็หาย laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 13 Feb 2010 09:13; ทั้งหมด 1 ครั้ง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 9, 10, 11 ... 18, 19, 20  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: