Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 samsung i8910 HD VS Nokia N97 mini

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 3 / เข้าชม: 3776
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : samsung i8910 HD VS Nokia N97 mini
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 03:12  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่

เพราะเคยใช้ซิมเบี้ยนของ เอ็นเจ็ดสาม มา แล้วลงโปรแกรมหลายอย่าง

แต่เน้นๆ ก็คือ
ดิกฯออกฟอร์ด ของโมบิซิสเต็ม ที่ออกเสียงได้ มีหลายดาต้าเบส เป็น อังกฤษ-อังกฤษ
อีมูเกมของเกมบอยแอดวาน
เครื่องคิดเลขแบบวิทย์

เลยอยากรู้ว่าของ ซัมซุง แคนดี้ มันลงพวกนี้ได้ไหม เนื่องจากเท่าที่เห็นโพสต์ๆกันก็มีแต่จาวา
ถ้าไม่ได้ มีตัวไหนของ ซัมซุง ที่เป็นทัช แล้วก็ลงโปรแกรมแบบซิมเบี้ยนได้ไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย zero_plus เมื่อวันที่ 19 Feb 2010 21:27; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ระบบปฏิบัติการของ ซัมซุง แคนดี้ เป็นเหมือน ซิมเบี้ยน ไหมครับ
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 10:02  

zero_plus ผู้เขียน:
ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่

เพราะเคยใช้ซิมเบี้ยนของ เอ็นเจ็ดสาม มา แล้วลงโปรแกรมหลายอย่าง

แต่เน้นๆ ก็คือ
ดิกฯออกฟอร์ด ของโมบิซิสเต็ม ที่ออกเสียงได้ มีหลายดาต้าเบส เป็น อังกฤษ-อังกฤษ
อีมูเกมของเกมบอยแอดวาน
เครื่องคิดเลขแบบวิทย์

เลยอยากรู้ว่าของ ซัมซุง แคนดี้ มันลงพวกนี้ได้ไหม เนื่องจากเท่าที่เห็นโพสต์ๆกันก็มีแต่จาวา
ถ้าไม่ได้ มีตัวไหนของ ซัมซุง ที่เป็นทัช แล้วก็ลงโปรแกรมแบบซิมเบี้ยนได้ไหมครับ

Symbian ก็คือ OS รูปแบบหนึ่ง โปรแกรมที่จะลงได้ก็ต้องสนับสนุน Symbian
ดังนั้นมือถือธรรมดาที่ไม่ได้ใช้ OS ของ symbian ก็ลงโปรแกรมตาม symbian ไม่ได้อยู่แล้ว

ส่วนมือถือจอสัมผัสของ Samsung ที่เป็น symbian ก็คือ i8910 HD
นอกจากนั้นก้เป้น Windows Mobile อย่างตระกุล Omnia

ส่วนมือถือที่ไม่ได้ใช้จอสัมผัสแต่เป็น symbian ของ Samsung ก็มี i450
zero_plus
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ : Re: ระบบปฏิบัติการของ ซัมซุง แคนดี้ เป็นเหมือน ซิมเบี้ยน ไหมครับ
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 21:13  

ขอบคุณครับ

แล้ว กำลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน

เพราะมีคนนำ samsung i8910 HD ไปเปรียบเทียบกับ Nokia N97 mini

แต่ดูโนเกียมีภาษีดีกว่าซัมซุง เรื่อง โปรแกรมที่มีมากว่า กับ FW แต่ข้อด้อยก็เรื่องกล้อง กับ วีดีโอ

สองจิตสองใจอยู่เหมือนกัน

ถ้าไม่กวนมาช่วยแนะนำอีกได้ไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: samsung i8910 HD VS Nokia N97 mini
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2010 12:12  

ผมว่าถ้าคุณใช้มือถือรุ่นนี้ราคาประมาณ 20000 คุณต้องใช้ไปนานๆใช้ไหมครับ

แต่ผมแนะนำว่า ซิมเบี้ยน ถ้ามันยังพัฒนาได้แค่นี้และความเร็วยังสูงสุดแค่นี้ ซิมเบี้ยนไม่รอดแน่ครับ

อาจจะโดน ระบบปฎิการอื่นอีก 2 ปี แซงเยอะแน่ครับ

แล้วเรื่อง n97mini ผมว่า ถ้าจะซื้อ เอา n900(maemo) ดีกว่าครับ คุ้มกว่าเยอะ

nokia n97mini มีข้อด้อยเยอะมากครับ มันได้แค่รูปทรงและดีไซด์ สวยดีแต่สเป็กก็ไม่ค่อยดีไม่คุ้มกับราคาครับ สเป็กมันก็คล้าย 5800 แต่อาจดีกว่านิดหน่อยครับ

sumsung ไม่เคยใช้ครับ แต่ถ้าจะให้เลือก ผมว่า sumsung ดีกว่าครับ

แต่ถ้าให้เลือกอีกหลายๆยี่ห้อ ผมว่าเอา htc ดีกว่าครับ พวก os android นะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: