Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
วิธีการก๊อปเพลงจาก iTune มาลงใน Android (for Mac user)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 9960
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : วิธีการก๊อปเพลงจาก iTune มาลงใน Android (for Mac user)
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2010 10:55  
ตอบโดยอ้างถึง  

วิธีนี้ใกล้เคียงกับการทำแบบ manual ครับ ไม่ต้องการการโหลดโปรแกรมอะไรเพิ่ม แต่ใช้ Automator ในการทำครับ โดยใช้การต่อผ่านสาย USB แล้ว mount แบบ flash drive ทั่วไป

ขั้นแรกให้เราสร้าง folder เป้าหมายบน Android ของเขาก่อนครับ เช่น Music

ชั้นถัดมาเปิด Automator เพื่อสร้าง workflow ครับ

ลากคำสั่ง Get selected itunes item ออกมาใน list ข้างขวาครับ
ตรงนี้จะมี option ได้ว่าเราจะเลือก track หรือเลือก playlist ของผมเองเลือกเป็น track ครับ

ต่อไปก็ลาก Copy Finder items ออกมาครับและกำหนด Folder เป้าหมายเป็นอันที่เราสร้างไว้บน Android ของเรา (ต้อง mount as flash drive อยู่นะ ไม่งั้นมันมองไปเห็น)

จากนั้นทดลองรันดูได้ครับ โดยเปิด iTune ขึ้นมา แล้วเลือก track ที่ต้องการ (หลาย tracks ก็ได้ หรือใครทำเป็นแบบ playlist ก็ต้องเลือก playlist นะครับ)
และในหน้า Automator ก็ปุ่ม Run ดูครับ

โปรแกรมจะทำการก๊อปเพลงไปให้เราโดยที่เราไม่ต้องไปเปิด Folder ใน android และหาเพลงเองใน folder ของ iTune

ถ้าเรียบร้อยแล้วก็ save เป็นโปรแกรม + ทำ alias ไว้ในที่ที่กดง่ายๆ เช่นใน dock ครับ

ผมใช้ automator ทำ script ต่างๆ ไม่โปรมาก ใครสามารถทำให้มันเป็นคำสั่ง integrate อยู่ใน menu ของ iTune ได้ก็จะเนียนมากครับ สอนผมด้วยละกันนะ

ส่วนเรื่องการทำ playlist อัตโนมัติก็ทำในแนวทางนี้ครับ แต่ที่ลองทำเองมันไม่ work อ่ะ เพราะไม่รู้ว่า Adroid มันเก็บ file playlist ไว้แบบไหนครับ
Mixmerize Kzl
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: วิธีการก๊อปเพลงจาก iTune มาลงใน Android (for Mac user)
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 11:13  

ลืมมาขอบคุณครับ ขอรับวิธีนี้ไปใช้นะครับ ลองมาตั้งแต่เมื่อวานแล้ว Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: วิธีการก๊อปเพลงจาก iTune มาลงใน Android (for Mac user)
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 12:03  

มีปัญหาครับ
ชื่อ artist, album, artwork มันไม่โชว์ในมือถือครับ โชว์แต่ชื่อเพลง แต่ใน itune มันมีนะครับ ทำยังไงดีครับ ใช้ spica
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 16:05  

Anonymous ผู้เขียน:
มีปัญหาครับ
ชื่อ artist, album, artwork มันไม่โชว์ในมือถือครับ โชว์แต่ชื่อเพลง แต่ใน itune มันมีนะครับ ทำยังไงดีครับ ใช้ spica

อาจอยู่ที่ Music Player ครับ
แรกๆ ใช้ของ HTC เองก็มีติดขัดเลิกน้อย เลยเปลี่ยนมาใช้ของ Mixzing ครับดีกว่าเยอะ เพราะรูป album art ถูกต้องและแปะเป็น widget 4x4 ได้ด้วยครับ
iamdocta
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2010 16:39  

ขอบคุณมากคร้าบ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: