Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อันไหนดี 5800 กับ Spica กับ Omnia lite

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 6 / เข้าชม: 5388
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อันไหนดี 5800 กับ Spica กับ Omnia lite
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2010 06:26  
ตอบโดยอ้างถึง  

ยิ่งดูยิ่งเลือกยิ่งเยอะครับ ตอนนี้เลยคัดมาแค่ 3 ตัวนี้
NOKIA 5800 xpMUSIC
SAMSUNG Galaxy Spica i5700
SAMSUNG B7300 Omnia LITE
ช่วยให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจทีครับ
หรือใครเข้ามาจะแนะนำรุ่นอื่นที่น่าสนใจก็ได้นะครับ
ผมใช้งานหลัก ๆ ก็ใช้โทร กับเล่นเน็ต
คืออยากให้มันเล่นเน็ตสะดวกและไำวพอสมควร เพราะบางจังหวะต้องทำงานผ่านเน็ต
งบตั้งไว้หมื่นนิด ๆ

อย่าบอกให้ผมไปซื้อไิอโฟนนะ จะโกรธมาก เพราะไม่มีตัง Embarassed
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: อันไหนดี 5800 กับ Spica กับ Omnia lite
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 05:08  

เน้นการใช้อินเตอร์เนตเปนหลัก แนะนำ spica หรือ tattoo
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: อันไหนดี 5800 กับ Spica กับ Omnia lite
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 23:54  

ผมเชียร์ Omnia Lite ครับ

- CPU เร็วกว่า 5800 เยอะ แต่ช้ากว่า Spica หน่อยเดียว ส่งผลในการเล่นเว็บแน่นอนครับ

- 5800 กับ Spica ให้แรมมา 128MB ส่วน Omnia Lite ให้แรมมา 256MB ส่งผลในการเล่นเว็บแน่นอนครับ แต่เห็นเค้าว่า Spica เล่นเว็บลื่นปรื๊ดๆเลย ตัวผมยังไม่ได้ลองจับเหมือนกัน T-T

- ด้วยความที่เป็น Windows Mobile จึงมี Internet Explorer ให้ใช้ และเป็นเวอร์ชั่นใหม่สุดด้วย อย่าลืมครับว่าบางเว็บรองรับแค่ IE เท่านั้นครับ

ส่วนข้อเสียเมื่อเปรียบเทียบกับทาง 5800 และ Spica

- หน้าจอให้มาเล็กกว่าเค้า 0.2 นิ้ว ถ้าคิดว่า 3 นิ้วก็มองเห็นแล้ว ไม่ต้องถึง 3.2 ก็ยังโอเคครับ

- Omnia Lite ไม่รองรับ Flash ในหน้าเว็บครับ ส่วน 5800 รองรับ, Spica ผมไม่ทราบ แต่ WM จะมีโปรแกรมชื่อ Skyfire ซึ่งรองรับ Flash แบบบน PC ได้ 100% ครับ(เสียอย่างเดียวยังพิมพ์ไทยไม่ได้)

- ไม่เกี่ยวกับที่ถาม แต่ขอบอกว่าทั้ง 5800 และ Spica มี 3.5 mm jack ครับ ต่อลำโพงหรือหูฟังได้หมดไม่ต้องใช้ตัวแปลง ส่วน Omnia Lite ไม่มีครับ

อื่นๆก็คงเป็นเรื่องของระบบหละครับ ส่วนตัวผมคิดว่าหน้าจอเดิมๆของแอนดรอยสวยสุด รองลงมาก็ซิมเบี้ยน และวินโดวส์โมบาย ผมหละเกลียด WM6.5 อย่างก็ตรงที่โปรแกรมบางตัวยังมีไอค่อนเบลอๆอยู่ ถึงจะมีโปรแกรมเปลี่ยนไอค่อนแต่ก็ขี้เกียจมานั่งทำอยู่ดี

นอกจากเรื่องของหน้าตาผมว่าโปรแกรมที่รองรับของวินโดวส์โมบายยังเป็นอะไรที่เหนือกว่าซิมเบี้ยนและแอนดรอยด์ ทั้งในแง่ของคุณภาพ และการรองรับที่ยาวนาน โปรแกรมสำหรับ WM5 ที่ออกมาไม่รู้ตั้งกี่ปี ยังเอามาใช้ใน WM6.5 ได้อยู่ ตัวอย่างเรื่องคุณภาพที่พูดถึงก็เช่น WM ก็มีโปรแกรม Camfrog ให้ใช้ได้ฟรีๆดาวน์โหลดจาก Official Site ของ Camfrog ได้เลย หรือจะเป็น Windows Live Messenger ของแท้จาก Microsoft ฯลฯ WM เป็นอะไรที่ออกมานานแล้ว+รองรับอะไรได้ยาวๆ ดังนั้นอยากใช้โปรแกรมไหนก็ไม่ต้องมานั่งรอคอยเวลาให้ผู้พัฒนาทำออกมาซะที

ถ้าเน้นเล่นเกมด้วยแนะนำ 5800 ครับ เกมซิมเบี้ยนภาพสวยกว่าและสนุกกว่าของ WM ครับ แถมปริมาณก็มากกว่าด้วยครับ ส่วนเกมแบบ HD เกมใหม่ๆที่ทยอยออกมาสำหรับ WM ก็ดูเหมือนจะหาความละเอียดจอสำหรับ Omnia Lite ยากซักหน่อยครับ ส่วนใหญ่จะออกมารองรับ VGA/WVGA ซะเยอะ QVGA/WQVGA หาเกมใหม่ๆเล่นไม่ค่อยมีครับ เรื่องเกมไม่ต้องคุยกับแอนดรอยด์ครับ

ฯลฯ แล้วแต่ชอบครับ^0^
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 02:37  

ชอบพี่ KreanInW9595 ตอบ

ได้ความรุดี ^_^
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 09:49  

ชมกันแบบนี้เขิลแย่เลย ^.^ ผมยังโพสถามชาวบ้านเค้าอยู่บ่อยๆเหมือนกันครับ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2010 19:03  

KreanInW9595 ผู้เขียน:
ชมกันแบบนี้เขิลแย่เลย ^.^ ผมยังโพสถามชาวบ้านเค้าอยู่บ่อยๆเหมือนกันครับ

ไม่ต้องเขินหรอกจ้า แหะๆ

แหมคนเรา มันก้อต้องมีบ้าง ที่ทั้งรุ และไม่รุ ^^
Jonathan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 04:34  

ลังเลอยู่เหมือนกันระหว่าง 2 ตัวนี้ แต่พอฟังความเห็นคุณ KreanInW9595
ก็ชักอยากไปถอย SS Omnia lite แล้ว Laughing
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: