Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ถามปัญหา เมมการ์ด ขึ้น Damaged SD card

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 10585
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถามปัญหา เมมการ์ด ขึ้น Damaged SD card
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 21:32  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือวันนี้ผมจะต่อ HTC Magic กับคอม
ปรากฎว่าอยู่ดีๆมันก็ขึ้นมาให้ ฟอแมตเมมการ์ด

ขึ้นมาว่า " Damaged SD card The SD card is damaged.You may have to refo " (อะไรต่อไม่แน่ใจ หน้าจอเห็นแค่นี้)

แล้วผมก็ฟอแมตตามที่มันให้ไปทำไป
ปรากฎว่าต่อกับคอมแล้ว
มันก็ยังขึ้นมาแบบเดิมอีก

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ถามปัญหา เมมการ์ด ขึ้น Damaged SD card
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 22:11  

มันเป็นที่รอมหรือเปล่าครับ ไม่ก็การ์ดไม่ดีแล้วอะครับ

ลองเอาการ์ดเสียบกับตัว Reader แล้วแสกนดูนะครับ ส่วนตัวรอมผมแนะนำให้กลับไปใช้รอมที่ไม่ค่อยโมครับ
KerOF
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ : Re: ถามปัญหา เมมการ์ด ขึ้น Damaged SD card
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2010 12:25  

เดี๋ยวจะลองดูครับ
รอมก็heroที่อัพมาที่ศูนย์แหละครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2010 13:08  

KerOF ผู้เขียน:
เดี๋ยวจะลองดูครับ
รอมก็heroที่อัพมาที่ศูนย์แหละครับ

เหอๆ รอมศูนย์ของไทยเหมือนจะมีปัญหานะครับ ที่ผมหมายถึงคือรอมตัวที่ตอนแรกสุดเลยอะครับ >_<
inspirenext
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2010 20:56  

เคยเจออาการนี้เหมือนกัน ปิดเครื่อง ถอด SD ออกใส่ใหม่ 2 รอบ OK ปกติ
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2010 21:27  

ของผมก็เคยเกิดกับเครื่อง magic ครับ เกิดจากมีช่วงหนึ่งผมจะปิดเครื่องก่อนนอนและเปิดตอนเช้าประมาณ 1-2อาทิตย์ วันหนึ่งเกิดข้อความว่าการ์ดเสีย ก็ลองถอดใส่แล้วก็ไม่ได้จึงใช้ card reader อ่านก็พบว่ามีบาง folder อ่านไม่ได้ต้องถอดแล้วเสียบใหม่ แต่โชคดีว่ามีการ์ดสำรองอีกตัว จึงโอนย้ายข้อมูลมาใส่การ์ดตัวใหม่ แล้วเสียบกลับไป magic ก็ใช้ได้ครับ

ดีที่สุดให้ back up ข้อมูลไว้ครับ จะใช้โปรแกรม หรือ copy ข้อมูลในการ์ดไว้ในคอมพ์ ก็รอดแล้วครับ
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2010 21:31  

ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ

การ์ดที่มีปัญหาหลังจาก copy ข้อมูลไปหมดแล้ว ให้ทำการ format ใหม่ ซัก 2-3 รอบ หรือจนกว่าจะใช้งานตามปกติได้ (หรืออาจจะเสียไปเลยก็ได้) ขึ้นอยู่กับการ์ด ครับ ว่าเสียไปจริง ๆ หรือยัง

ส่วนว่าได้ทำการ format ไปก่อน copy ข้อมูล ผมไม่แน่ใจว่าจะแก้ยังไงได้ อาจต้องลงโปรแกรมใหม่นะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: