Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 คุณคิดว่าเครื่องโทรศัพท์ สมควรมี มอก. เหมือนแบตเตอรี่หรือไหม

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 13 / เข้าชม: 11090
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

โทรศัพท์มือถือ ต้องเป็นสินค้าควบคุมราคาและคุณภาพ
  ควบคุมราคาและคุณภาพ
  ควบคุมราคาก็พอ
  ควบคุมคณภาพก็พอ
  ไม่เห็นด้วย
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : คุณคิดว่าเครื่องโทรศัพท์ สมควรมี มอก. เหมือนแบตเตอรี่หรือไหม
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2009 11:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

ทุกวันนี้ เครื่องโทรศัพท์มือถือ ได้กลายเป็นสิ่งจำเป็นในชีวิตประจำวัน ใน 1 ครอบครัว มีไม่น้อยกว่า 3 เครื่อง ถ้าในประเทศไทยอย่างน้อย มี 1,000,000 ครอบครัว ก็จะมีเครื่องโทรศัพท์มือถือ ถึง 3,000,000 เครื่องเป็นอย่างน้อย แค่คิดว่าราคาเครื่องละ 1000- 5000 บาท มูลค่าก็ 3 พันล้าน - 15,000 พันล้านบาทเข้าไปแล้ว คนขายรวยเอาๆ คนใช้ซวยเอาๆเวลาเจอเครื่องโทรศัพท์มือถือที่ไม่ได้มาตรฐาน บริการไม่ดี โทรศัพท์มือถือเป็นเครื่องใช้งานหรือเครื่องมือสือสารทีติดตัวกับผู้คนตลอดเวลา แม้อยู่ในห้องน้ายังเอาติดตัวไปด้วย และอายุผู้ใช้งาน มีตั้งแต่ 7 ปีขึ้นไป แต่กลับไม่มีหน่วยงานราชการดูแลเลย คงต้องรอให้ลูกนายกใช้โทรศัพท์มือถือแล้วระเบิดคามือ ถึงจะมีหน่วยงานราชการออกมาดูแลหรือ
1.เครื่องโทรศัพท์มือถือที่ขายโฆษณาเกินจริง
2.เครื่องโทรศัพท์มือถือที่ขายไม่ได้มาตรฐาน
3.เครื่องโทรศัพท์มือถือที่ขายไม่ได้แจ้งเงือนการรับประกันที่ชัดเจน
4..เครื่องโทรศัพท์มือถือที่ขายไม่มีหน่วยงานราชการที่แน่นอนดูแล มีแค่กรมไปรษณีย์โทรเลขออกใบอนุญาตเครื่องมือสือสาร แต่ไม่ได้มีหน้าที่ตวรจสอบคุณภาพเครื่อง
คุณจะเข้าร่วมลงชื่อ กับผมไหมที่จะให้
@โทรศัพท์มือถือ ถือเป็นสินค้าควบคุม ที่ต้องแจ้งกรมการค้าภายในเพื่อกำหนดราคาขาย
@โทรศัพท์มือถือ ถือเป็นสินค้าค้องผ่านการตรวจสอบคุณภาพ จากสำนักงานควบคุมภาพ มาตรฐาน เหมือนแบตเตอรี่ แล้วพัดลม หม้อหุงข้าว ยังมีการใช้งานน้อยกว่าโทรศัพท์มือถือยังต้องมีเครื่องหมาย มอก. ถึงขายได้ แล้วโทรศัพท์มือถือ ถือติดตัวตลอดเวลา บนรถ ในห้องน้ำ ในห้องเรียน(แอบเอาข้าห้องเรียนแล้วปิดเสียงเปิดสั้น ใส่บลูทูธ)
ถ้าคุณเห็นด้วยกับผม เข้าร่วมเป็นเครือข่ายกับผม สามารถ ส่งชื่อ-นามสกุล และเบอร์โทรมาที่ผม พร้อมปัญหาการใช้โทรศัพท์มือถือ หรือบริการที่ไม่ดี ที่เจอ มาที่เมล์ ทุกฉบับ รัฐมนตรีพาณิชย์ และรัฐมนตรีอุตสาหกรรม จะได้อ่าน โดยผมจะนำไปให้ ส.ส.ท่านหนึงในพรรคประชาธิปัตย์ ที่เป็นเพื่อนกับผม นำสำเนาไปให้ ท่าน รัฐมนตรีพาณิชย์ และรัฐมนตรีอุตสาหกรรม อ่านแล้วถ้าได้เกิน 1000 คน ผมจะนัดท่านที่ส่งชื่อมา ไปเข้าพบ รัฐมนตรีพาณิชย์ และรัฐมนตรีอุตสาหกรรม ถ้าไม่มีมาตรการอะไรเกิดขึ้น เบอร์โทรติดต่อของผม 08-1495-4555 เมล์ ชื่อ-นามสกุล เบอร์โทรมาที่ thaixp1@yahoo.com
teddydan
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เอาใจช่วย
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2009 16:53  

จิงๆครับ

เห็นด้วยเลย

ทำไมประเทศชาติเราไม่มีใครควบคุมเลย

มือถือเครื่องนึงราคาไม่น้อย ไม่มีการตรวจสอบคุณภาพ และการโฆษณาเลย

เช่นตอนนี้

LG Arena คิวซีงานไม่ดี เครื่องมีปัญหาเยอะมาก

NOKIA 5800 (อ้าแปด ศูนย์ ศูนย์) งานประกอบไม่ดี เครื่องอ้าแทบจะทุกเครื่อง

และล่าสุด Samsung JET ตัดฟังชั่นต่างๆในเครื่อง ที่วางขายในเมืองไทย ออกเยอะมาก

อย่างพวก ฟังชั่นด้านจีพีเอส และทรานสิทชั่นเปลี่ยนหน้าจอ ก็ตัดออก ไม่เหมือนในเว็บโฆษณา และเครื่องที่เมืองนอก

แต่ขายราคาแพงกว่าเมืองนอกซะอีก

ไม่มีใครดูแลเลย

ประชาชน ผู้บริโภค ก็ต้องรับกรรมไปตามระเบียบ
jusmin nabatong
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2009 17:25  

เห็นควรเป็นสินค้าที่มีการตรวจสอบและควบคุมคุณภาพอย่างยิ่ง

เพราะบางรุ่นบางยี่ห้อก้อไม่มีคุณภาพอย่างที่ควรจะเป็นทั้งๆที่ราคาก้อออกจาแพ๊งแพง
yule
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 11:18  

zผมว่าควบคุมคุณภาพก็พอครับ
ถ้าของไม่ดีจริงแล้วยังแพงละก็นะ
ขายไม่ออก หายไปเองและครับ
Anycall110
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2009 21:55  

yule ผู้เขียน:
ถ้าของไม่ดีจริงแล้วยังแพงละก็นะ

มือถือไม่ใช่บาทสองบาทนะ ใช้ทิ้งๆขว้างๆได้ไง
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: คุณคิดว่าเครื่องโทรศัพท์ สมควรมี มอก. เหมือนแบตเตอรี่หรือไหม
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 06:22  

เห็นด้วยให้ควบคุมคุณภาพครับ

ผมว่าค่ายบางค่ายเค้าก็รับผิดชอบนะ เช่นน้องอ้า 5800 หลังจากขายไปได้เดือนกว่าๆ เค้าก็ให้เคลมกรณีเครื่องอ้าครับ ผมว่าเค้าก็รับผิดชอบดีนะ

แต่กรณี Iphone ระเบิดคามือคนใช้เนี่ย รู้ไหม apple ออกมาบอกว่างัย ออกมาโทษว่าคนใช้ ใช้ไม่ถูกลักษณะ เอาเป็นว่าโทษคนใช้โทรศัพท์อ่ะ เราเป็นผู้บริโภค โดนเอาเปรียบแบบนี้ ยอมได้งัยครับ Twisted Evil
yule
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 21:00  

Anycall110 ผู้เขียน:
yule ผู้เขียน:

มือถือไม่ใช่บาทสองบาทนะ ใช้ทิ้งๆขว้างๆได้ไง

ที่หายไปนะหมายถึงแบรนหรือบริษัทที่ขาย=="
ขายแพงบริการไม่ดีคนไทยไม่เอาหรอกครับ
Anycall110
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: คุณคิดว่าเครื่องโทรศัพท์ สมควรมี มอก. เหมือนแบตเตอรี่หรือไหม
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 18:11  

aukkarapong ผู้เขียน:
เห็นด้วยให้ควบคุมคุณภาพครับ

ผมว่าค่ายบางค่ายเค้าก็รับผิดชอบนะ เช่นน้องอ้า 5800 หลังจากขายไปได้เดือนกว่าๆ เค้าก็ให้เคลมกรณีเครื่องอ้าครับ ผมว่าเค้าก็รับผิดชอบดีนะ

แต่กรณี Iphone ระเบิดคามือคนใช้เนี่ย รู้ไหม apple ออกมาบอกว่างัย ออกมาโทษว่าคนใช้ ใช้ไม่ถูกลักษณะ เอาเป็นว่าโทษคนใช้โทรศัพท์อ่ะ เราเป็นผู้บริโภค โดนเอาเปรียบแบบนี้ ยอมได้งัยครับ Twisted Evil

เกลียดAppleอ่า คราวก่อนIpodคลื่นแม่เหล็กเกินขนาด ยังไม่สำนึก ทีหลังไม่อุดหนุนAppleแระ ใช้ของจีนยังจะดีซะกว่า
จานคง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 15:07  

มอก มีแล้วไง เห็นแม็งระเบิดทุกที
555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Dec 2009 12:58  

จานคง ผู้เขียน:
มอก มีแล้วไง เห็นแม็งระเบิดทุกที

ไม่รู้สิครับ ว่าแต่นายอยากให้มันระเบิดตรงกกหูนายมั้ยละ
Anycall110
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 15:16  

1110 1112 1600 2310 1200 1208บางคนยังเข้าใจผิดว่าเล่นMP3ได้ ที่จริงโดนหลอก

รวมถึงผมด้วย หุหุ

แต่ผมไม่เท่าไหรหรอกเพราะผมซื้อไว้SMSอย่างเดียว

แต่บางคนลงทุนขาย6600ไปซื้อ1110 เพราะคิดว่ามีเสียงเรียกเข้าMP3 แล้วมันเล่นไม่ได้

และทำให้Samsung b100 b130ที่เล่นMP3ได้(จริงๆ)ขายไม่ออก

ชั่วๆจริงๆ
Anycall110
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 15:11  

อ่อ แล้วสิ่งที่ควรควบคุมคุณภาพอีกคือ เมมโมรีการด เพราะผมโดนมาเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็นFlash Drive(ของคิงส์ตัน นั่นแหละ)แบบว่าวันดีคืนดี มันก้อดันใช้ไม่ได้ ข้อมูลก้อหาย
Memorycardบางยี่ห้อก้อด้อยคุณภาพ แบบว่าซื้อไปใช้ได้3-4เดือน มันก้อมีอาการอ่านข้อมูลได้บ้างไม่ได้บ้าง เลยลองทั้งล้างเครื่อง ล้างเมม แต่ก้อไม่หาย เลยเอาเมมอันเก่ามาลองดู ปรากฏว่า ใช้ได้ปกติ
angelise
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 07:47  

ส่วนตัวแร้วอยากให้มีอ่ะนะจ๊ะ Smile
inthach
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุบลราชธานี
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 22:41  

อะไรที่พอจะช่วยให้ผู้บริโภคอย่างเรา ๆ ได้รับในสิ่งที่ควรได้บ้าง

ก็อยากให้มีครับ

อิอิ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: