Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia C5 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 386 / เข้าชม: 2688401
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia C5 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2010 22:14  
ตอบโดยอ้างถึง  

NIBIRU ผู้เขียน:
...........คุณสมบัติการทำงานเทียบกับราคา
ผมไม่มีไรข้องใจครับ เรียกว่าคุ้มสุดๆแล้วในตอนนี้
แต่ความเสถียรนี่ซิยังเป็นปัญหาที่ต้องรอการพิสูจน์
ขออย่าให้เจอปัญหาเครื่องรวนเครื่องแฮงค์เลยนะครับ

น่าจะไม่มี ^ ^
แม็กซ์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia C5 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2010 20:00  

ผมไม่อ่านใน เวบ nokia มันบอกว่า ไม่มี ลำโพงสนทนา - - ถึงกับ งง เลย

วีดีโอ 8เฟรม/วินาที - -
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2010 20:26  

ขอถามอะไรหน่อยครับ คืออยากได้โทรศัพท์ ที่บันทึก เสียงสนทนา แบบที่กดง่ายๆอ่ะครับ แบบว่า รับปุบ กดคีย์ลัด ปุ่มเดียวอัดเลย พอจะมีรุ่นไหนที่เป็นแบบนี้บางครับ ไม่ทราบว่า C5 จะทำได้หรือเปล่า ใครรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Apr 2010 21:53  

topotter ผู้เขียน:
ขอถามอะไรหน่อยครับ คืออยากได้โทรศัพท์ ที่บันทึก เสียงสนทนา แบบที่กดง่ายๆอ่ะครับ แบบว่า รับปุบ กดคีย์ลัด ปุ่มเดียวอัดเลย พอจะมีรุ่นไหนที่เป็นแบบนี้บางครับ ไม่ทราบว่า C5 จะทำได้หรือเปล่า ใครรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

สามารถอัดเสียงสนทนาได้นะครับ ^ ^
MAX
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2010 18:45  

ใกล้จะคลอดแล้ว 555+

รออยู่ๆๆ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2010 18:46  

MAX ผู้เขียน:
ใกล้จะคลอดแล้ว 555+

รออยู่ๆๆ

ราคา 5990 บาท
จำหน่าย 19 เมษายนนี้
รอ 2 - 3 วันเพื่อกระจายของสู่ท้องตลาดครับผม ^ ^
อยากได้ด้วยคน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2010 17:09  

คนอยากได้ ผู้เขียน:
http://beta.i3.in.th/content/view/2369
ใครชอบโนเกียลองเข้ามาดูนะครับ ถ้าซ้ำขออภัย

มีข้อมูล C6 อัพเดทบ้างหรือเปล่า สวยจริงๆ 11,000.- ไม่แพงเท่าไหร่นะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2010 17:26  

อยากได้ด้วยคน ผู้เขียน:
คนอยากได้ ผู้เขียน:
http://beta.i3.in.th/content/view/2369
ใครชอบโนเกียลองเข้ามาดูนะครับ ถ้าซ้ำขออภัย

มีข้อมูล C6 อัพเดทบ้างหรือเปล่า สวยจริงๆ 11,000.- ไม่แพงเท่าไหร่นะ

ผมว่าราคาไม่น่าใช่ 3000 c3 นี่มัน i-net ชัด ๆ ไม่ใช่ โนเกียแน่ๆ
Max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 12:33  

เงียบเหงาเลย ไม่มีใครถอย เลยเหรอ 555+
rut24
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 13:10  

สรุปวาง วันนี้หรือเปล่า โทรไปถามศูนย์บอกเลื่อนอีก อย่าเลื่อนนะ
MAX
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 14:09  

เลื่อนเหรอ TT_TT
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 15:26  

2 - 3 วันพื่อกระจายของสู่ตลาดครับผม ^ ^
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 21:45  

รับทราบครับ TT_TT
paehirockza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 21:45  

อยากเห็นตัวจริง c5 จัง ว่าจะแจ่มแค่ไหน

ใครที่ซื้อแล้วก็อย่าลืมมา รีวิว ให้ดูกันนะค๊าฟ ^o^!
nokza
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2010 00:05  

มารึยังงงงงง

หนูรอนานแล้ววววว

จะเปลี่ยนใจอยู่แล้วเนี่ย
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2010 00:22  

มาจาก NokiaGang
Nokia C5 นี้ของไทยแน่นอนจ้า
http://www.nokiagang.com/forums/nokia-c5-t30364.html
gxh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2010 10:10  

จะมี C5i โผล่มาพร้อม Wifi มั๊ยเนี่ย
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2010 11:18  

gxh ผู้เขียน:
จะมี C5i โผล่มาพร้อม Wifi มั๊ยเนี่ย

ไม่มีมั่งครับผม ^ ^
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2010 11:34  

http://www.nokiagang.com/forums/review-nokia-c5-t31833.html
Review : Nokia C5 - สมาร์ทโฟนรุ่นเล็กสุดคุ้ม ลูกเล่นคับแก้ว
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2010 18:12  

ไม่ทราบว่า วัสดุที่ใช้ประกอบ ดีและแข็งแรงหรือเปล่าครับ โดยเฉพาะฝาหลัง เจอ X6
เข้าไป ต้องรีบขายต่อเลยครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2010 20:52  

topotter ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่า วัสดุที่ใช้ประกอบ ดีและแข็งแรงหรือเปล่าครับ โดยเฉพาะฝาหลัง เจอ X6
เข้าไป ต้องรีบขายต่อเลยครับ

เข้าไปดู การให้คะแนนของ เครื่องตามลิงค์ด้านบนนะครับผม ^ ^
paehirockza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2010 21:37  

ตกลงนี่วางจำหน่ายยังอ่าคับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2010 09:59  

paehirockza ผู้เขียน:
ตกลงนี่วางจำหน่ายยังอ่าคับ

ขายแล้วครับผม ^ ^
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2010 10:45  

ขายแล้วเหรอ อาทิตย์นี้ไป ซื้อเลย

นครปฐม ชอบโก่งราคา nokia 5233 ปกติ จะขาย 4950 บาท

นครปฐมเล่น 5300 บาท

ต้องรอ เจ-มาร์ท ปล่อย อิอิ
paehirockza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2010 21:16  

ใครที่ซื้อมาแล้วก็อย่าลืมมา รีวิว ให้ชมกันนะค๊าฟ ^ ^ !

ปูเสื่อรอชมอยู่ อิอิ
bong
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : เสียงชัตเตอร์
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2010 12:46  

เสียงชัตเตอร์กล้องเป็นยังไงครับ จัดโฟเดอร์รูปภาพเหมือน s40 ได้ไหมครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เสียงชัตเตอร์
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2010 12:51  

bong ผู้เขียน:
เสียงชัตเตอร์กล้องเป็นยังไงครับ จัดโฟเดอร์รูปภาพเหมือน s40 ได้ไหมครับ

เสียงชัตเตอร์ไม่สามารถปิด^ ^
ได้ครับผม ^ ^ Wink
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2010 17:39  

ไปดูของมาแล้วๆๆๆ

5790 บาท งับ

ไม่มีตัวโชว์

- - แล้วจะเอาสีไรดีเนี้ย 555+

งุงิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2010 18:13  

เเล้วมีศูนย์ไหนบ้างที่ขายเเล้วครับ

เเล้วราคามันจะเเพงขึ้นมั้ยเนี่ยคับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2010 18:24  

จำหน่าย คงยังไม่ทั่วประเทศนะครับผม กรุงเทพและใกล้เคียงคงมีแล้ว ^ ^
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2010 18:25  

Anonymous ผู้เขียน:
เเล้วมีศูนย์ไหนบ้างที่ขายเเล้วครับ

เเล้วราคามันจะเเพงขึ้นมั้ยเนี่ยคับ

ราคา 5990 บาท ไม่แพงแน่นอนครับผม ^ ^
คนอยากได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2010 18:41  

เซนทรัลพระราม 2 มีแล้ว5990 บาทเหนแต่สีดำ สีขาวยังไม่เห็นนะครับและตามตู้ต่างๆในเซนทรัลก็มีครับ
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2010 18:47  

นครปฐม ไม่มีตัวโชว์ เลย

เขาเอากล่องมาให้ดู แต่ไม่ได้แกะ

กล่อง รักโลกมากๆๆๆ 555+

อยากเจอตัวจริง ก่อนจะเสียตัง

อิอิ
eek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2010 23:15  

วันนี้ไปถอยมาล่ะ มีข้อ Comment นิดหน่อย (แบบว่าขัดใจ)

1. เครื่องหน่วง เวลาเข้าไปในบางเมนู เช่น Gallery พวกภาพ หน่วงสุดๆ ส่วนอื่นใช้งานได้ปกติ
2. เมนู
2.1 เมนู Gallery ภาพ จะเป็นเมนูแนวนอน แต่เมนูเพลง หรืออื่นๆ เป็นแนวตั้ง ทำมาบ้าอะไร ตลกชะมัด(รำคาญมากๆ)
2.2 เมนูจัดกลุ่มได้ห่วยมาก ก่อนหน้านี้ใช้ 6120 จัดกลุ่มเมนูได้ดีมากๆเลย แต่พอเปลี่ยนมาตัวนี้ (เซงจิต)
3. GPS บอกว่านำร่องฟรี แต่จริงๆแล้วต้องใช้กะ A-GPS ต้องเสียค่า GPRS ในการจับสัญญาณ ไม่งั้นมันหาจุดไม่เจอ สรุปว่ามันฟรีตรงไหน (ของถูกก็งี้แหละ ไม่รู้จะบอกว่าฟรีทำไม แหกตาชัดๆ)
4. ปัญหาเรื่องการพิมพ์
4.1 เวลาจะพิมพ์ภาษาไทย (เนื่องจากรุ่นก่อนใช้ 6120) พิมพ์ภาษาไทยแบบใช้ดิกช่วยสะกดจะมีคำให้เลือกมากกว่านี้ แต่รุ่น C50-00 มีให้เลือกน้อยลง ไม่รู้เอาออกทำไม พิมพ์คำยากขึ้นทำให้พิมพ์ยากขึ้นไปอีก (เซงสุดๆ)
4.2 เมนู Search เวลาเปลี่ยนภาษาจะกดเปลี่ยนภาษาแล้วไม่ยอมเปลี่ยนให้ ต้องออกจากเมนูแล้วเข้าใหม่ถึงจะเปลี่ยนให้ (สงสัยบักแหง่ๆ)
5. เวลากดใช้งานโปรแกรมแล้วเรากดผิดต้องการออก จะฟ้อง Error ขึ้นมาแล้วหายไป ไม่รู้เป็นๆหายๆ (ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ใครเป็นบ้าง)
sort7230
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 00:43  

eek ผู้เขียน:
วันนี้ไปถอยมาล่ะ มีข้อ Comment นิดหน่อย (แบบว่าขัดใจ)

1. เครื่องหน่วง เวลาเข้าไปในบางเมนู เช่น Gallery พวกภาพ หน่วงสุดๆ ส่วนอื่นใช้งานได้ปกติ
2. เมนู
2.1 เมนู Gallery ภาพ จะเป็นเมนูแนวนอน แต่เมนูเพลง หรืออื่นๆ เป็นแนวตั้ง ทำมาบ้าอะไร ตลกชะมัด(รำคาญมากๆ)
2.2 เมนูจัดกลุ่มได้ห่วยมาก ก่อนหน้านี้ใช้ 6120 จัดกลุ่มเมนูได้ดีมากๆเลย แต่พอเปลี่ยนมาตัวนี้ (เซงจิต)
3. GPS บอกว่านำร่องฟรี แต่จริงๆแล้วต้องใช้กะ A-GPS ต้องเสียค่า GPRS ในการจับสัญญาณ ไม่งั้นมันหาจุดไม่เจอ สรุปว่ามันฟรีตรงไหน (ของถูกก็งี้แหละ ไม่รู้จะบอกว่าฟรีทำไม แหกตาชัดๆ)
4.1 เวลาจะพิมพ์ภาษาไทย (เนื่องจากรุ่นก่อนใช้ 6120) พิมพ์ภาษาไทยแบบใช้ดิกช่วยสะกดจะมีคำให้เลือกมากกว่านี้ แต่รุ่น C50-00 มีให้เลือกน้อยลง ไม่รู้เอาออกทำไม พิมพ์คำยากขึ้นทำให้พิมพ์ยากขึ้นไปอีก (เซงสุดๆ)
4.2 เมนู Search เวลาเปลี่ยนภาษาจะกดเปลี่ยนภาษาแล้วไม่ยอมเปลี่ยนให้ ต้องออกจากเมนูแล้วเข้าใหม่ถึงจะเปลี่ยนให้ (สงสัยบักแหง่ๆ)
5. เวลากดใช้งานโปรแกรมแล้วเรากดผิดต้องการออก จะฟ้อง Error ขึ้นมาแล้วหายไป ไม่รู้เป็นๆหายๆ (ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ใครเป็นบ้าง)

เครื่องหน่วง แนะนำให้ลองปิดเปิดเครื่องใหม่ ทิ้งไว้ 1 นาที หายหน่วงครับ

ไม่หายแนะนำให้ HR

เมนู ที่เป็น แบบนั้นผมก็ว่าดีอยู่นะ ได้มองเป็นภาพกว้าง

GPS ใช้ได้ฟรี แต่ต้องโหลด แผนที่ มาก่อน

ผมว่าน่าจะติดตั้งให้แล้ว เวลามันจะต่อเน็ต ก็ไม่ต้องให้มันต่อครับ

หรือไม่ก็เข้าไป แล้วเข้าไปที่เมนู เลือก แผนที่ กดยกเลิก(ถ้ามันจะต่อ เน็ต)

แล้วเข้าไปที่ตัวเลือก เลือก เครื่องมือ ไปที่ ออฟไลน์ แค่นี้เอง

ส่วนเรื่องอื่นๆ น่าจะเกิดจาก ปัญหา ทางด้าน ซอฟแวร์

เป็นเครื่องที่ค่อนข้างยังใหม่มากๆ อยู่ แนะนำให้รอก่อน

น่าจะมี ซอฟแวร์มาให้ อัพเดต ในอีกไม่นาน
คนอยากได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 11:45  

http://www.youtube.com/watch?v=OUFUNTqBzO4

ลองดูครับเวอร์ชั่นเครี่องไทยผมว่าก็ไม่หน่วงเท่าไรนะครับรึว่าผมความรู้สึกช้าหว่า Very Happy Very Happy ชอบตรงนำทางนี้แหละที่ชอบมากจอน่าจะสัก2.4
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 16:02  

sort7230 ผู้เขียน:

2. เมนู

เครื่องหน่วง แนะนำให้ลองปิดเปิดเครื่องใหม่ ทิ้งไว้ 1 นาที หายหน่วงครับ

เมนู ที่เป็น แบบนั้นผมก็ว่าดีอยู่นะ ได้มองเป็นภาพกว้าง

GPS ใช้ได้ฟรี แต่ต้องโหลด แผนที่ มาก่อน

ผมว่าน่าจะติดตั้งให้แล้ว เวลามันจะต่อเน็ต ก็ไม่ต้องให้มันต่อครับ

หรือไม่ก็เข้าไป แล้วเข้าไปที่เมนู เลือก แผนที่ กดยกเลิก(ถ้ามันจะต่อ เน็ต)

แล้วเข้าไปที่ตัวเลือก เลือก เครื่องมือ ไปที่ ออฟไลน์ แค่นี้เอง

ส่วนเรื่องอื่นๆ น่าจะเกิดจาก ปัญหา ทางด้าน ซอฟแวร์

เป็นเครื่องที่ค่อนข้างยังใหม่มากๆ อยู่ แนะนำให้รอก่อน

น่าจะมี ซอฟแวร์มาให้ อัพเดต ในอีกไม่นาน

1.เรื่องเมนู ในเมนู Gallery มันหน่วงจริง เพราะใช้ เอฟเฟ็ค ถึงเปิดรอไป 1 นาทีก็เหอะ คุณได้ลองเล่นหรือยัง

2. GPS ใช้ได้ฟรี แต่นี่บอก Waiting for GPS ตลอด ถ้าไม่ซิงค์กะ GPRS แล้วจะหาพิกัดไดมั้ย รอนานมากยังไม่ขึ้นเลย ส่วนแผนที่หรอ ไม่จำเป็นต้องโหลด เพราะลงมาให้พร้อมแผนที่เรียบร้อยไม่ต้องลงเอง

อีกอย่างก่อนหน้านี้ใช้ 6120 พอ backup กะโปรแกรมเวอร์ชั่นเก่า พอมาเครื่องนี้ต้องใช้เวอร์ชั่นใหม่ Restore ข้ามกันไมได้ เซงอีก

สรุป คุณเป็นสาวกคอยแก้ต่างให้ nokia หรือไง มีอะไรก็ว่ากันตรงๆดิ นี่เล่นตอบแบบเออ ออ ห่อหมก ดีไปหมดคุณเป็นพวก User อย่างเดียวที่เน้นยี่ห้อ หรือติดแบรนด์มากเกินไปหรือเปล่า เกลียดชิบพวกชอบเข้าข้างเนี้ย คุณได้จับของจริงยังก่อนมาพูด ผมจับของจริงอยู่ มาดูกันจะๆเลยมั้ย !! จะได้เลิกพล่ามว่าอย่างโน้นดีอย่างนี้ดี ผม Complaint ตรงๆ ไม่มีมาเสแสร้งหรอก
artzahub
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 17:27  

ง่าๆๆ

อยากได้อ่ะ

มันดีก่าx3ป่ะเนี่ย

x3ผมมันจมน้ำละอ่าา

ถ้ามันซ่อมมมไม่ได้

จาอาวอันนี้

พี่gapkoo

อันนี้ที่สุราษเท่าไหรร่อ่ะ
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 18:21  

ช่วยบอกวิธีอัดเสียงระหว่างโทร ให้หน่อยครับ ซื้อมาแล้วยังกดไม่เป็นครับ ขอบคุณครับ
tua077
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 18:25  

- เปลี่ยนภาษายาก ตอนพิมพ์ sms หรือตั้งชื่อ และเปลี่ยนไม่ได้ตอนพิมพ์ชื่อสถานที่ใน map
- เปิด sms ใน sim เดิมไม่ได้ (restart ไม่หาย)
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 19:09  

artzahub ผู้เขียน:
ง่าๆๆ

อยากได้อ่ะ

จาอาวอันนี้

พี่gapkoo

ผมถามจากราคาดู ราคามัน 5700 บาท ที่บิ๊กซี ชั้นบน นะครับผม ^ ^
Angry
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 23:24  

sort7230 ผู้เขียน:

2. เมนู

1.เรื่องเมนู ในเมนู Gallery มันหน่วงจริง เพราะใช้ เอฟเฟ็ค ถึงเปิดรอไป 1 นาทีก็เหอะ คุณได้ลองเล่นหรือยัง

2. GPS ใช้ได้ฟรี แต่นี่บอก Waiting for GPS ตลอด ถ้าไม่ซิงค์กะ GPRS แล้วจะหาพิกัดไดมั้ย รอนานมากยังไม่ขึ้นเลย ส่วนแผนที่หรอ ไม่จำเป็นต้องโหลด เพราะลงมาให้พร้อมแผนที่เรียบร้อยไม่ต้องลงเอง

อีกอย่างก่อนหน้านี้ใช้ 6120 พอ backup กะโปรแกรมเวอร์ชั่นเก่า พอมาเครื่องนี้ต้องใช้เวอร์ชั่นใหม่ Restore ข้ามกันไมได้ เซงอีก

สรุป คุณเป็นสาวกคอยแก้ต่างให้ nokia หรือไง มีอะไรก็ว่ากันตรงๆดิ นี่เล่นตอบแบบเออ ออ ห่อหมก ดีไปหมดคุณเป็นพวก User อย่างเดียวที่เน้นยี่ห้อ หรือติดแบรนด์มากเกินไปหรือเปล่า เกลียดชิบพวกชอบเข้าข้างเนี้ย คุณได้จับของจริงยังก่อนมาพูด ผมจับของจริงอยู่ มาดูกันจะๆเลยมั้ย !! จะได้เลิกพล่ามว่าอย่างโน้นดีอย่างนี้ดี ผม Complaint ตรงๆ ไม่มีมาเสแสร้งหรอก

เท่าที่ผมอ่านข้อความของคุณ sort7230 เขาก็ไม่ได้เข้าข้างอะไรเลยนะ เค้าก็แค่แนะนำวิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นของโทรศัพท์ Nokia Symbian ทั่วๆ ไปแค่นั้นเอง

แล้วเครื่องโทรศัพท์รุ่นใหม่ เค้ามีระบบดีๆ ทั้งหลายอย่าง นับเป็นสิบๆ อย่าง ดันโรคจิตดึงเอาข้อเสียมาพูดอย่างเดียว อย่างนี้มันน่าสงสัย ว่าเป็นพวกค่ายอื่นมาโจมตีเปล่าเนี่ย Evil or Very Mad
เกสท์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 00:15  

ได้มาราคาเต็ม จากเจมาร์ทเดอะมออล์

หลังจากไปดูที่เจมาร์ทเซ็นทรัลแล้วดันไม่ยอมแกะกล่องให้ดู ไม่แกะก็ไม่ซื้อ

ประทับใจมาก จาก SE880i เดิมที่เสียเปิดไม่ติดแล้วSE ก็ไม่มีรุ่นที่ราคาคุ้มค่าเลย เล็กๆบางๆก็ไม่มี เลยหันมาหา Nokia ด้วยความรู้สึกกลัว symbian นิดๆ

ข้อดี
1. บาง เบา
2. มี 3G ใช้ TOT เร็วมากๆ
3. มี GPS แผนที่Ovi ใช้ได้ แต่อย่าหวังเรื่อง turnbyturn เพราะถ้าขับรถจะปรับสัญญาณไม่ทัน (ถ้าใช้บ่อย ยอมจ่ายสีพันซื้อ garmin ดีกว่า)
4.menu แบบ grid ใช้ง่าย ก็รู้สึกว่าไม่ต่างจาก SE มากนัก
5. กล้องมีแฟลช แต่น้อยซ์เยอะมากเวลากลางคืน
6. ต่อเนทอ่านไทยได้
7. ตั้งบัญชีอ่านอีเมล์สะดวก

ข้อเสีย
ไม่รองรับ adobe flash มั้ง?
Opera โหลดช้ากว่า Browser ของ Nokia เอง
อื่นๆ ยังไม่ได้ลอง

ความคิดเห็นเพิ่มเติม
ราคาแพงกว่า 5233 ถูกกว่า 5230 แต่ถ้าจะซื้อ touchphone ซื้อ iphone ดีกว่า touchของ nokia ใช้ยาก ไม่แม่นเอาเสียเลย

ค่อนข้างแฮปปี้นะ
artzahub
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 06:53  

gappkoo ผู้เขียน:
artzahub ผู้เขียน:
ง่าๆๆ

อยากได้อ่ะ

จาอาวอันนี้

พี่gapkoo

ผมถามจากราคาดู ราคามัน 5700 บาท ที่บิ๊กซี ชั้นบน นะครับผม ^ ^

หืมๆ

ตกลง x3 ผมซ่อมไม่ได้อ่ะ

มีมือสองยังอ่ะพี่

ถ้ามีมันเท่าไหร่อีกอ่ะ

เผื่อพ่อผมไม่ให้อีก

TToTT
creativegames
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 13:13  

เกมส์มันๆ ที่ทุกคนต้องลุ้นกับคำถาม Creative Game's ชิง รางวัล iPod Touch และ Samsung Candy Chat

รับสมัครสุดยอดนักคิดตั้งแต่วันนี้ - 16 พฤษถาคม 2553
กำหนดการวันประกาศผลสุดยอดนักคิด : วันที่ 17-18 พฤษถาคม 2553

ทางเว็บไซต์ [url]http://www.yonok.ac.th [/url]

gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 13:15  

เกสท์ ผู้เขียน:
ได้มาราคาเต็ม จากเจมาร์ทเดอะมออล์

หลังจากไปดูที่เจมาร์ทเซ็นทรัลแล้วดันไม่ยอมแกะกล่องให้ดู ไม่แกะก็ไม่ซื้อ

ประทับใจมาก จาก SE880i เดิมที่เสียเปิดไม่ติดแล้วSE ก็ไม่มีรุ่นที่ราคาคุ้มค่าเลย เล็กๆบางๆก็ไม่มี เลยหันมาหา Nokia ด้วยความรู้สึกกลัว symbian นิดๆ

ข้อดี
1. บาง เบา
2. มี 3G ใช้ TOT เร็วมากๆ
3. มี GPS แผนที่Ovi ใช้ได้ แต่อย่าหวังเรื่อง turnbyturn เพราะถ้าขับรถจะปรับสัญญาณไม่ทัน (ถ้าใช้บ่อย ยอมจ่ายสีพันซื้อ garmin ดีกว่า)
4.menu แบบ grid ใช้ง่าย ก็รู้สึกว่าไม่ต่างจาก SE มากนัก
5. กล้องมีแฟลช แต่น้อยซ์เยอะมากเวลากลางคืน
6. ต่อเนทอ่านไทยได้
7. ตั้งบัญชีอ่านอีเมล์สะดวก

ข้อเสีย
ไม่รองรับ adobe flash มั้ง?
Opera โหลดช้ากว่า Browser ของ Nokia เอง
อื่นๆ ยังไม่ได้ลอง

ความคิดเห็นเพิ่มเติม
ราคาแพงกว่า 5233 ถูกกว่า 5230 แต่ถ้าจะซื้อ touchphone ซื้อ iphone ดีกว่า touchของ nokia ใช้ยาก ไม่แม่นเอาเสียเลย

ค่อนข้างแฮปปี้นะ

Flash อับเดทได้นิครับผม ^ ^
paehirockza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 13:56  

ใครที่ซื้อมาแล้ว

ถ่ายรูป + คลิป มาให้ดูกันมั่งเน้อ

เอ่อ ตกลงรุ่นนี้สียงสนทนาดังชัดเจนไหมอ่าคับ

เห็นมีคนบอกว่าเสียงสนทนามันเบาง่ะ

ถามเยอะหน่อยนะเพราะมองรุ่นนี้อยู่ ^ ^ !
C5 user
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 19:57  

เสียงชัดเจนดีนี่ครับ ถ้าใช้ฟังทั่วๆไป ไม่เบาเกินไปหรอก ฟังได้ดีนะ รูปถ่ายผมว่าชัดตามประสา Full focus ละ เหมาะกับการถ่ายไว ไม่ต้องรอให้มัน auto focus ให้ ถ้าเน้นซูมมาโครให้ชัดก็คงไม่ work ครับกับ C5
pingping12345
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 21:57  

ไม่ทราบว่าเชียงใหม่มีขายยังครับตอบด่วนๆๆๆ
pingping12345
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 22:14  

เออ อยากรู้ถ้าเปิดดังสุดลำโพงจะแตกไหม
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 22:45  

pingping12345 ผู้เขียน:
เออ อยากรู้ถ้าเปิดดังสุดลำโพงจะแตกไหม

Nokia ส่วนมากไม่แตกนะครับผม ^ ^
modtanoi_085
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 08:52  

Laughing ซื้อมา 5900 บาทคับ
กล้องหลัง 3.2 M มีแฟลช ถ่ายในที่มืดเป็นไฟฉายได้ด้วย
กล้องหน้าธรรมดารองรับ3G
บางๆ เบาดีนะ ปุ่มกดง่ายดี มีโชIcon ที่หน้าจอด้วย
มีGPS แถมเมมมา2G ทั่วๆไปใช้ง่ายดี
เปิดเพลงลำโพงไม่แตกนะ
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 09:50  

เราซื้อมา 5600 บาท

ต่อกระจาย 555+

แถมฟิล์ม +ซอง

ตอนนี้รอฟิล์มตรงรุ่น

เบาดีๆๆ แหล่มอ่ะ

ตอนนี้ซื้อมา 3 วัน แบตไม่ลดสักขีด ^^

(เปิดทิ้งไว้นะ )

กล้องไวดี

เสียง ใส ไป นิดๆ

***** ไมเปิดเครื่องนานจัง 15 วินาทีเลยนะ

แบบว่า กด 1วิ แล้วสั่น จากนั้นจอดำไป 10 วิได้ จากนั้นถึงขึ้น หน้าจอ nokia ไม่ทราบว่าปกติไหมอ่ะ

>_<
paehirockza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 14:44  

เวลาดูรูปนี่หน่วงมากเลยหรอคับเห็นมีคนบอกไว้อ่า

ลำโพงดังใช้ได้ปะคับ

เอ่อ ที่ เซ็น 2 มีขายยังอ่าคับ ราคาเท่าไหร่หรอ อยากได้สีขาวสวยๆ อิอิ ^ ^!
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 16:02  

ไม่หน่วงเลย นะ

เสียงก็ใสๆอ่ะงับ ดังไหม ปรับสุด ดังใช้ได้เลยงับ

คือถือว่าคุ้มดี ที่เสียตังไป 555+

ก็รอ มีเครื่องลอง ตามห้างแล้วลองเล่นดูก็ได้งับ

(บางทีที่บางคนว่าหน่วงเวลาเข้าคลังภาพไรเงี้ย นะ ผมจะ Defrag เมม ตลอดเมื่อลงไรไว้ มันเลยไม่หน่วงนะ )
john9999
Year's Star

หัวข้อ : อยากได้มากเลยครับ
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 16:24  

อยากได้มากครับ ไม่ทราบที่ไหนมีวางขายมั่งอ่า :o
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 18:04  

มีวางจำหน่าย แผงมือืถอชั้นนำทั่วประเทศ 555+ อิอิ
yukari1991
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 09:43  

เอ๊ะ?
http://gadget.siamphone.com/news-01844.html

ทำไมเลขรุ่น C5 เหมือนกันเลย
paehirockza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 11:27  

ใครที่ซื้อมาแล้วรีวิวกันให้ดูมั่งนะคับ

อยากดูรีวิวเยอะๆก่อนจะซื้ออ่า อิอิ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 12:33  

yukari1991 ผู้เขียน:
เอ๊ะ?
http://gadget.siamphone.com/news-01844.html

ทำไมเลขรุ่น C5 เหมือนกันเลย

ทรบแบบนั่นเฉพาะที่ประเทศจีนเท่านั่นนะครับผม ^ ^
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 12:34  

ใครที่ซื้อมาแล้วรีวิวกันให้ดูมั่งนะคับ

อยากดูรีวิวเยอะๆก่อนจะซื้ออ่า อิอิ

http://www.nokiagang.com/forums/review-nokia-c5-t31833.html

ดูได้เลยคับผม Laughing
P.yak
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 13:03  

ชื้อมาแล้วคับ เสียตรงภาษาเปลี่ยนยาก พิมแล้วขัดใจคับ

ยังอื่นม่ายรุ้เพิ่งซื้อมาคับมีอาไรจามาบอกนะ คับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 15:51  

P.yak ผู้เขียน:
ชื้อมาแล้วคับ เสียตรงภาษาเปลี่ยนยาก พิมแล้วขัดใจคับ

ยังอื่นม่ายรุ้เพิ่งซื้อมาคับมีอาไรจามาบอกนะ คับ

ตอนนี้คงตเองปิดเครื่องชาร์ทแบตประมาณ 6 - 8 ชม.
Wink
paehirockza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 20:11  

แล้ว nokia x5 กับ c5 ที่กำลังจะเข้าที่จีนจะเข้าไทยปะอ่าคับ ??
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 20:53  

แล้ว nokia x5 กับ c5 ที่กำลังจะเข้าที่จีนจะเข้าไทยปะอ่าคับ ??

มีเฉพาะที่จีนเท่านั่นครับผม ^ ^
rut24
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 23:49  

ที่ไหนมีซิลิโคนกะฟิมล์กันรอย ขายบ้างครับ มาบุญครองมียังเอย
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 00:32  

rut24 ผู้เขียน:
ที่ไหนมีซิลิโคนกะฟิมล์กันรอย ขายบ้างครับ มาบุญครองมียังเอย

ฟิลม์ติดหน้าจอหน้าจะมีแล้ว แต่ ไฮโดรคาร์บอน เนี่ย น่าจะยังอ่าครับผม ^ ^
bong
Year's Star

หัวข้อ : เสียงกล้อง
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 07:33  

มีวิธีปิดเสียงชัตเตอร์กล้องได้ไหมครับท่าน
fourxman
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 13:19  

กล้องมันลายเป็นคลี่นๆแม่เหล็กอ่ะครับ เป็นกันบ้างป่าวหรือเป็นเฉพาะเครื่องผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 17:02  

ผม ซื้อมาราคาเต็มเลยคับ 5990 - tgfone บริการดีคับ

มานั่งสอนวิธีใช้ให้ดู เเบบว่าเขาเตรียมตัวมาดี

***ขอถามหน่อยคับ เวลาใช้ Edge ใช้ยังไงคับ

เวลาเข้าทีไรมันก็ต่อเเต่ gprs ใครทำเปงมั่งคับ***
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 23:04  

ผม ซื้อมาราคาเต็มเลยคับ 5990 - tgfone บริการดีคับ

มานั่งสอนวิธีใช้ให้ดู เเบบว่าเขาเตรียมตัวมาดี

***ขอถามหน่อยคับ เวลาใช้ Edge ใช้ยังไงคับ

เวลาเข้าทีไรมันก็ต่อเเต่ gprs ใครทำเปงมั่งคับ***

EDGE ใช้ได้ตอนที่มีสัญญาณเท่านั่น ซึ่งสักเกตุง่ายๆ ถ้าขึ้นตัว G ที่มุมสัญญาณโทรศัพท์แปลว่าตรงนั่นมีสัญญาณ GPRS อยู่ แต่ถ้าขึ้น E แปลว่าตรงนั่น ตรงนั่นมีสัญญาณ EDGEครับผม

-----------
ลองดูนะครับผม ^ ^
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 23:05  

fourxman ผู้เขียน:
กล้องมันลายเป็นคลี่นๆแม่เหล็กอ่ะครับ เป็นกันบ้างป่าวหรือเป็นเฉพาะเครื่องผม

เป็นทุกรุ่นนะครับผม ขนาด 5530Xm ของผมยังเป็นเลย แต่ไม่มีปัญหากล้องแน่นอนครับผม ^ ^
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เสียงกล้อง
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 23:05  

มีวิธีปิดเสียงชัตเตอร์กล้องได้ไหมครับท่าน

ระบบ Symbian OS ไม่สามารถปิดเสียงชัตเตอร์ของกล้องได้
ต้องใช้วิธีการ Hack อย่างเดียว
fourxman
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2010 10:35  

เอาเพลงลงครั้งแรกลงได้ แต่พอวันหลังมาลงเพิ่ม ทามไมมันไม่มีในมือถือแต่เปิดในคอมก้อมีครบ เป็นเพราะไรคับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2010 11:06  

fourxman ผู้เขียน:
เอาเพลงลงครั้งแรกลงได้ แต่พอวันหลังมาลงเพิ่ม ทามไมมันไม่มีในมือถือแต่เปิดในคอมก้อมีครบ เป็นเพราะไรคับ

เมนู - เพลง - เครื่องเล่น - ตัวเลือก - รีเฟชคลัง ลองูนะครับผม
ขาประจำ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2010 15:51  

ผมไปดูที่ศูนย์โนเกีย เดอะมอลล์บางแค
ถามพนักงานว่า มีซีห้ามั้ยครับ

เธอตอบว่า มีแต่ตัวขาย ตัวโชว์ไม่มี

ผมตอบว่า ขอบพระคุณครับ

วันรุ่งขึ้นไปโลตัส ไปยืนเล่น LG GB106 เล่นอยู่เกือบชั่วโมง เล่นมันทุกเมนู
เอาไปเทียบกับเครื่องโน้นนี้ สนุกดี
แล้วก็ซื้อมาเลย 890 บาท
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2010 22:35  

ขาประจำ ผู้เขียน:
ผมไปดูที่ศูนย์โนเกีย เดอะมอลล์บางแค
ถามพนักงานว่า มีซีห้ามั้ยครับ

เธอตอบว่า มีแต่ตัวขาย ตัวโชว์ไม่มี

ผมตอบว่า ขอบพระคุณครับ

วันรุ่งขึ้นไปโลตัส ไปยืนเล่น LG GB106 เล่นอยู่เกือบชั่วโมง เล่นมันทุกเมนู
เอาไปเทียบกับเครื่องโน้นนี้ สนุกดี
แล้วก็ซื้อมาเลย 890 บาท

น้าน - -*
sedan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 07:15  

เพื่อนๆช่วยด้วยครับ

เพิ่งถอย c5 มาเมื่อวาน กะทัดรัด เบาดี กล้อง ภาพชัดระดับหนึ่ง 5990-

ยังเล่นไม่ค่อยเป็น คงต้องศึกษาก่อน

มีปัญหาคือ ใส่ซิมแล้ว รายชื่อที่อยู่ในซิมเก่าไม่ขึ้นเลย แต่พอเอาซิมไปใส่มือถือเก่าก็มีรายชื่อที่

เมมไว้ขึ้น

ไม่ทราบต้องset อะไรไหมครับ รบกวนหน่อยครับ
sedan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 07:24  

อ้อ! ลืมบอกไป film กันรอย ติดหน้าจอมาแล้ว เซ็นทรัลปิ่นเกล้า เพิ่งมาเมื่อวานพอดี ราคา100

บาท ไม่ทราบแพงไปไหม เค้าบอกของเพิ่งมาเลยแพงหน่อย เพื่อนลองต่อราคาดูก็แล้วกัน

ส่วนซองซิลิโคน ยังไม่มาครับ เลยซื้อซองธรรมดาใส่แทน
eek_lh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 10:55  

จากการใข้งานมา 1 อาทิตย์ พบข้อดี-ข้อเสียต่างๆ ที่เจอต่อไปนี้ เผื่อไว้ใครจะซื้อหรือไม่ซื้อรุ่นนี้ก็ตัดสินใจเอาเองนะ

ข้อดี
1. เพลง เสียงเบสแน่นใช้ได้เลย น้องๆรุ่นพวก XM อาจจะเทียบเท่าได้ เพราะใช้หูฟัง 3.5 หากเปิดลำโพงสุดเสียงก็ยังดี
2. พวก Interface สวยดี
3. แฟลช สว่างมาก
4. มีปุ่มลัดเปิดปิด BTH ใช้งานสะดวกขึ้น

ข้อดี-ข้อเสีย
1. ระบบเปลี่ยนภาษาอัตโนมัติ ซึ่งถือว่าโอเคในการพัฒนา แต่ยังมีข้อเสียเวลาใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลัก แล้วมันจะสะกดตัวสระภาษาไทยไม่ได้เลย แนะนำว่าพิมพ์ภาษาใดภาษาหนึ่งเหมือนเดิมง่ายกว่า
2. ระบบ 3D Tone เสียงเบาไปนิด ถ้าเสียงดังกว่านี้ล่ะก็ถือว่าดีมาก
3. มี GPS ให้มาแต่ก็ยังช้าอยู่ แล้วก็เท่าที่สังเกตุมาตำแหน่งจะผิดบ้างบางครั้ง(ขนาดที่โล่งๆ ยังผิดเลย)
4. เมนู Gallery>Images & Video ใช้ Graphic มากขึ้น สวยดี แต่หน่วงๆหน่อย(แปลกที่ว่าเป็นเมนูแนวนอนอันเดียว อันอื่นแนวตั้งหมด ไม่มีความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน)
5. การสะกดคำบางคำที่ไม่มีความหมายเพิ่มเข้ามา และตัดคำบางคำทิ้งไป (ไม่รู้จะทำไปทำไม) แต่เพิ่มพวก Auto Completion ไว้มันก็สะดวกในการพิมพ์ (สรุป หากไม่ตัดคำบางคำทิ้ง แล้วเพิ่มคำที่ไม่มีความหมายลงไปจะถือว่าดีมากๆ)

ข้อเสีย
1. จัดกลุ่มเมนูได้ห่วยมาก ห่วยกว่า Symbian 9.2 ซะอีก
2. เสียงชัดเตอร์ดังมากๆ (ปิดไมได้ เหมือนโนเกียทุกรุ่น ควรจะทำปิดเสียงได้แล้วนะ) ดังกว่า 6120 ที่เคยใช้ซะอีก -*-
3. 3G ต้องใช้กะ WCDMA เท่านั้น เพราะฉะนั้นใครคิดจะใช้ 3G กะ ระบบทั่วไป(AIS , DTAC , True) หมดสิทธิ์ แต่ใช้กะซิม TOT ได้เนื่องจากรองรับ WCDMA(เพราะในไทยมีผู้ให้บริการ WCDMA เพียงรายเดียว และระบบ WCDMA มีในเมืองนอกทั้งนั้น) หากใครคิดว่ารองรับ 3G แล้วไม่อ่านให้ละเอียดระวังนะครับ
4. เมนูเพลงเมื่อปิด จะเล่นเพลงที่เคยเล่นล่าสุดค้างไว้ไม่ได้ ต้องเปิดใหม่เอง ปุ่มออกต้องกด Option แล้วค่อยออก ไม่ User Friendly เอาซะเลย
5. เวลากดล็อคปุ่ม เมื่อกดปุ่มซ้ายแล้วกด * เครื่องจะเปิด Application ที่กดปุ่มซ้ายขึ้นมาแล้วล็อคหน้าจอนั้นทิ้งไว้ หากต้องการเปิด Application ปุ่มซ้าย จะเสียเวลาโหลด App สักนิดนึง มันขัดๆกันยังไม่รู้(ก่อนเปลี่ยนเป็นตัวนี้ใช้ 6120 ยังไม่เป็นเลย)

สรุป
ไม่ได้อยู่ค่ายอื่นๆแล้วมาโจมตีใดๆ เพราะใช้โนเกียมาหลายรุ่นแล้ว เพียงแค่เห็นข้อดีข้อเสียเท่านั้น แต่ในความคิดเนื่องจากเคยใช้ 6120 เป็นเครื่องหลักมาก่อน ถ้ามาเทียบกะ C5 แล้วไม่ดู Feature ยังไงก็เชียร์ 6120 มากกว่า ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละคนครับ

หลากคน หลาก User หลากมุมองที่เห็น
eek_lh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 11:03  

eek_lh ผู้เขียน:
จากการใข้งานมา 1 อาทิตย์ พบข้อดี-ข้อเสียต่างๆ ที่เจอต่อไปนี้ เผื่อไว้ใครจะซื้อหรือไม่ซื้อรุ่นนี้ก็ตัดสินใจเอาเองนะ

ข้อดี
1. เพลง เสียงเบสแน่นใช้ได้เลย น้องๆรุ่นพวก XM อาจจะเทียบเท่าได้ เพราะใช้หูฟัง 3.5 หากเปิดลำโพงสุดเสียงก็ยังดี
2. พวก Interface สวยดี
3. แฟลช สว่างมาก
4. มีปุ่มลัดเปิดปิด BTH ใช้งานสะดวกขึ้น

ข้อดี-ข้อเสีย
1. ระบบเปลี่ยนภาษาอัตโนมัติ ซึ่งถือว่าโอเคในการพัฒนา แต่ยังมีข้อเสียเวลาใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลัก แล้วมันจะสะกดตัวสระภาษาไทยไม่ได้เลย แนะนำว่าพิมพ์ภาษาใดภาษาหนึ่งเหมือนเดิมง่ายกว่า
2. ระบบ 3D Tone เสียงเบาไปนิด ถ้าเสียงดังกว่านี้ล่ะก็ถือว่าดีมาก
3. มี GPS ให้มาแต่ก็ยังช้าอยู่ แล้วก็เท่าที่สังเกตุมาตำแหน่งจะผิดบ้างบางครั้ง(ขนาดที่โล่งๆ ยังผิดเลย)
4. เมนู Gallery>Images & Video ใช้ Graphic มากขึ้น สวยดี แต่หน่วงๆหน่อย(แปลกที่ว่าเป็นเมนูแนวนอนอันเดียว อันอื่นแนวตั้งหมด ไม่มีความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน)
5. การสะกดคำบางคำที่ไม่มีความหมายเพิ่มเข้ามา และตัดคำบางคำทิ้งไป (ไม่รู้จะทำไปทำไม) แต่เพิ่มพวก Auto Completion ไว้มันก็สะดวกในการพิมพ์ (สรุป หากไม่ตัดคำบางคำทิ้ง แล้วเพิ่มคำที่ไม่มีความหมายลงไปจะถือว่าดีมากๆ)

ข้อเสีย
1. จัดกลุ่มเมนูได้ห่วยมาก ห่วยกว่า Symbian 9.2 ซะอีก
2. เสียงชัดเตอร์ดังมากๆ (ปิดไมได้ เหมือนโนเกียทุกรุ่น ควรจะทำปิดเสียงได้แล้วนะ) ดังกว่า 6120 ที่เคยใช้ซะอีก -*-
3. 3G ต้องใช้กะ WCDMA เท่านั้น เพราะฉะนั้นใครคิดจะใช้ 3G กะ ระบบทั่วไป(AIS , DTAC , True) หมดสิทธิ์ แต่ใช้กะซิม TOT ได้เนื่องจากรองรับ WCDMA(เพราะในไทยมีผู้ให้บริการ WCDMA เพียงรายเดียว และระบบ WCDMA มีในเมืองนอกทั้งนั้น) หากใครคิดว่ารองรับ 3G แล้วไม่อ่านให้ละเอียดระวังนะครับ
4. เมนูเพลงเมื่อปิด จะเล่นเพลงที่เคยเล่นล่าสุดค้างไว้ไม่ได้ ต้องเปิดใหม่เอง ปุ่มออกต้องกด Option แล้วค่อยออก ไม่ User Friendly เอาซะเลย
5. เวลากดล็อคปุ่ม เมื่อกดปุ่มซ้ายแล้วกด * เครื่องจะเปิด Application ที่กดปุ่มซ้ายขึ้นมาแล้วล็อคหน้าจอนั้นทิ้งไว้ หากต้องการเปิด Application ปุ่มซ้าย จะเสียเวลาโหลด App สักนิดนึง มันขัดๆกันยังไม่รู้(ก่อนเปลี่ยนเป็นตัวนี้ใช้ 6120 ยังไม่เป็นเลย)

สรุป
ไม่ได้อยู่ค่ายอื่นๆแล้วมาโจมตีใดๆ เพราะใช้โนเกียมาหลายรุ่นแล้ว เพียงแค่เห็นข้อดีข้อเสียเท่านั้น แต่ในความคิดเนื่องจากเคยใช้ 6120 เป็นเครื่องหลักมาก่อน ถ้ามาเทียบกะ C5 แล้วไม่ดู Feature ยังไงก็เชียร์ 6120 มากกว่า ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละคนครับ

หลากคน หลาก User หลากมุมองที่เห็น

เพิ่มเติมอีกนิดหน่อย

ข้อดี ชาร์จไฟผ่าน Port USB ได้ด้วย

ข้อเสีย 1. นาฬิกาที่มุมขวาบนเล็กไปนิด
2. หากต้องการนำภาพมาใส่เป็น Image BG หากภาพที่เอามาใส่ไมได้มาจากการถ่ายจากกล้องรุ่นนี้หรือขนาดเท่าภาพที่กล้องรุ่นนี้ถ่ายได้ ภาพจะยืดๆ ไม่สวย ถ้าเป็นภาพที่ถ่ายจากรุ่นนี้ขนบนจะเลยไปถึงนาฬิกาขอบด้านล่าง และวันที่ ทำให้ดูยากขึ้น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 14:30  

sedan ผู้เขียน:

เพิ่งถอย c5 มาเมื่อวาน กะทัดรัด เบาดี กล้อง ภาพชัดระดับหนึ่ง 5990-

ยังเล่นไม่ค่อยเป็น คงต้องศึกษาก่อน

มีปัญหาคือ ใส่ซิมแล้ว รายชื่อที่อยู่ในซิมเก่าไม่ขึ้นเลย แต่พอเอาซิมไปใส่มือถือเก่าก็มีรายชื่อที่

เมมไว้ขึ้น

ไม่ทราบต้องset อะไรไหมครับ รบกวนหน่อยครับ

ใครก็ได้ช่วยหน่อยครับ !!!!! Sad Sad Sad
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 15:48  

เมมไว้ขึ้น

ใครก็ได้ช่วยหน่อยครับ !!!!! Sad Sad Sad

เมนู - รายชื่อ - ตัวเลือก - การตั้งค่า - ความจำที่ใช้ - เลือกได้เลยครับผม มี 3 ตัวเลือก เลือกความจำซิม
tharn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 18:25  

ผมว่าเรื่องเครื่องที่มันหน่วงอ่ะครับ แล้วก็เรื่องเมนูคลังภาพ

เดี๋ยวตอนหลังๆ มาโนเกียก็จะมีเฟิร์มแวร์มาอัพเดทเองแหละครับ

ไม่แน่อาจปรับปรุงการใช้งานในหลายๆจุดให้เร็วและสะดวกขึ้นคับ

คงต้องรอดูต่อไป อย่าลืมเช็คเฟิร์มแวร์ในเว็บด้วยละครับ

รับรองถ้าอัพเดทแล้วเครื่องต้องมีการทำงานที่ดีขึ้นแน่นอน
ถามหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 19:53  

ถามหน่อยสิครับ

1 รุ่นนี้เปิดแฟลชค้างเป็นไฟฉายได้ไหมครับ (หรือต้องเปิดวีดีโอค้างด้วย)

2 รุ่นนี้หน้าจอชัดเจนดีไหมครับ เหมือนจะถามแปลกๆ นะ แต่เห็นรุ่นใหม่ๆ เท่าที่เคยเห็นมี X3 กับพวก 2730 พวกนี้เวลาดูที่จอ แสงมันจะเหลือบๆ ดูแล้วปวดตาอ่ะครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยเห็นอย่างนี้เลย (ไม่เกี่ยวกับเสป็็ค 2แสน หรือ 16ล้านสีนะ) ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง ต้องลองดูเองอ่ะครับ............. เอาเป็นว่าจ้องนานๆ แล้วปวดตาไหมอ่ะครับ..............

สุดท้ายไม่เกี่ยวกับเครื่อง แต่สงสัยเรื่องเครือข่าย
ยังงี้ถ้าจะใช้ 3G Dtac ต้องดูเสป็คยังไงอ่ะครับ (นอกจากรองรับ 850mhz)
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 21:40  

ถามหน่อยครับ ผู้เขียน:

1 รุ่นนี้เปิดแฟลชค้างเป็นไฟฉายได้ไหมครับ (หรือต้องเปิดวีดีโอค้างด้วย)

2 รุ่นนี้หน้าจอชัดเจนดีไหมครับ เหมือนจะถามแปลกๆ นะ แต่เห็นรุ่นใหม่ๆ เท่าที่เคยเห็นมี X3 กับพวก 2730 พวกนี้เวลาดูที่จอ แสงมันจะเหลือบๆ ดูแล้วปวดตาอ่ะครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยเห็นอย่างนี้เลย (ไม่เกี่ยวกับเสป็็ค 2แสน หรือ 16ล้านสีนะ) ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง ต้องลองดูเองอ่ะครับ............. เอาเป็นว่าจ้องนานๆ แล้วปวดตาไหมอ่ะครับ..............

สุดท้ายไม่เกี่ยวกับเครื่อง แต่สงสัยเรื่องเครือข่าย
ยังงี้ถ้าจะใช้ 3G Dtac ต้องดูเสป็คยังไงอ่ะครับ (นอกจากรองรับ 850mhz)

1.ได้ครับผม สามารถลงโปรแกรมเปิดไฟฉายได้
2.หน้าจอ 16.7 ล้านสีพบกับความคมชัดแน่นอน ปรับค่าความสว่างของหน้าจอไม่ให้ปวดตาก็ได้นิครับผม ^ ^
koi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 23:00  

ที่เชียงใหม่ มีขายหรือยังค่ะ

วันนี้ไปที่พันทิปมา

เค้ามีเครื่อง แต่บอกว่าราคายังไม่เข้า ขายไม่ได้

ไม่เข้าใจเลย!!!

แล้วราคาเท่าไหร่ค่ะ
eek_lh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 23:05  

1.ได้ครับผม สามารถลงโปรแกรมเปิดไฟฉายได้
2.หน้าจอ 16.7 ล้านสีพบกับความคมชัดแน่นอน ปรับค่าความสว่างของหน้าจอไม่ให้ปวดตาก็ได้นิครับผม ^ ^

สุดท้ายที่ถามคือ 3G ที่เป็นระบบสัญญาณ AIS Dtac True ใช้ระบบ GSM แต่ที่เครือง C5 รองรับเป็น WCDMA นะ เท่าที่เช็คมามีแต่ TOT นะ หากใครรู้ว่าใช้ได้นอกจาก TOT แจ้งด้วยคร้าบบ
eek_lh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 23:06  

koi ผู้เขียน:
ที่เชียงใหม่ มีขายหรือยังค่ะ

วันนี้ไปที่พันทิปมา

เค้ามีเครื่อง แต่บอกว่าราคายังไม่เข้า ขายไม่ได้

ไม่เข้าใจเลย!!!

แล้วราคาเท่าไหร่ค่ะ

ที่อื่นไม่รู้ รู้แค่ว่า Nasa MBK ขายอยู่ที่ 5520 ร้านอื่นๆ ก็ 5600-5900
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 23:27  

eek_lh ผู้เขียน:

สุดท้ายที่ถามคือ 3G ที่เป็นระบบสัญญาณ AIS Dtac True ใช้ระบบ GSM แต่ที่เครือง C5 รองรับเป็น WCDMA นะ เท่าที่เช็คมามีแต่ TOT นะ หากใครรู้ว่าใช้ได้นอกจาก TOT แจ้งด้วยคร้าบบ
สถานที่ที่คุณอยู่มันมีสัญญาณระบบ 3G ไหม
WindowsVista
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เสียงกล้อง
วันที่โพสท์ : 03 May 2010 10:11  

ระบบ Symbian OS ไม่สามารถปิดเสียงชัตเตอร์ของกล้องได้
ต้องใช้วิธีการ Hack อย่างเดียว

แล้ว จะ Hack ยังไงอ่ะ
sedan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2010 12:25  

เมมไว้ขึ้น

เมนู - รายชื่อ - ตัวเลือก - การตั้งค่า - ความจำที่ใช้ - เลือกได้เลยครับผม มี 3 ตัวเลือก เลือกความจำซิม

ขอบคุณ คุณgappkoo มากครับ ใช้งานได้แล้วครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 May 2010 13:00  

เมมไว้ขึ้น

ขอบคุณ คุณgappkoo มากครับ ใช้งานได้แล้วครับ

ครับผม ^ ^
fyeoppaz
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 03 May 2010 13:38  

สวย เรียบ หรู ดูดี ตามสไตล์โนเกียเค้าล่ะ ..
koi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2010 22:14  

อยากได้มากๆ เลย

ใครใช้ไปแล้วมีปัญหาอะไรอีกบ้างไหมค่ะ

จะได้ตัดสินใจ

อิอิ ^^
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 May 2010 22:28  

ใครใช้ไปแล้วมีปัญหาอะไรอีกบ้างไหมค่ะ

อิอิ ^^

อาจจะหน่วงนิดหนึ่งนอกนั่น เยี่ยมครับผม ^ ^
WindowsVistaSP2
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 04 May 2010 16:25  

อิอิ ^^

อาจจะหน่วงนิดหนึ่งนอกนั่น เยี่ยมครับผม ^ ^

ผมก็เพิ่งซื้อมาใช้ ก็ Ok ดีนะครับ..

ยังไม่ค่อยได้เล่นอะไรมากเท่าไหร่

โดยรวมๆแล้ว ก็ ถูกใจผมแหละครับ

อิอิ

ถ้าถามว่า หน่วงไหม ผมว่า ตอนถ่าย รูป หน่ะ

มันประมวลผลนานโคตรเลย!!!

หน่วงสุดๆๆๆ

อิอิแล้วไว้ จะมา....ลงความเห็นใหม่ นะครับ
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 May 2010 10:17  

ผมซื้อมาได้อาทิตย์กว่าและ

วันนี้พึ่งสังเกตุ ขอบโครเมียม

ด้านล่าง มันโยกได้อ่ะ คนอื่นเป็นกันไหมเอ่ย

ผมลองกดๆ ขอบโคมเมียมด้านล่างเหมือน ติดไม่สนิท

แต่ด้านผม แน่นหนา - -

ช่วยๆดูกันหน่อยน้าๆๆ
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 May 2010 10:18  

* ด้านบน

พิมผิด
ArtFD
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2010 11:54  

อยากลง Garmin ต้องทำยังงัยครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: