Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
wellcom a88 Vs Tatto htc

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 10 / เข้าชม: 7465
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : wellcom a88 Vs Tatto htc
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 00:34  
ตอบโดยอ้างถึง  

รบกวนผู้รู้ช่วย บอกความแตกต่างระหว่าง สองรุ่นนี้ทีครับ

กำลังจะหัดเล่น นู๋android อยู่ครับ

จึงอยาก ทราบจุดเด่น ของ แต่หละรุ่น

เท่าทีดูๆ ไว้ มีสองรุ่นนี้ ที่พอสู้ราคาได้

รบกวนด้วยหละกันนะครับ[/quote]
naraku3232
Year's Star

จังหวัด: สุพรรณบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: wellcom a88 Vs Tatto htc
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 00:41  

มื่อใหม่ ผู้เขียน:
รบกวนผู้รู้ช่วย บอกความแตกต่างระหว่าง สองรุ่นนี้ทีครับ

กำลังจะหัดเล่น นู๋android อยู่ครับ

จึงอยาก ทราบจุดเด่น ของ แต่หละรุ่น

เท่าทีดูๆ ไว้ มีสองรุ่นนี้ ที่พอสู้ราคาได้

รบกวนด้วยหละกันนะครับ

จุดใหญ่ๆก็คือวัสดุครับผม

Tattoo จะเป็นโลหะ แข็งแรงครับ

ส่วน A88 จะเป็นพลาสติกทั้งหมดเลย

และ A88 สนับสนุน 3G และ Menu ภาษาไทยสวยงามมากครับ

ส่วน Tattoo นั่นเท่าที่ผมถามมาหลายๆร้าน ไม่สนับสนุน 3G ครับผม

ส่วนตัวผมเลือก A88 ครับเพราะว่าความลื่นและการแสดงผลภาษาไทยนี่หละ
ลองดูอีกรอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: wellcom a88 Vs Tatto htc
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 01:07  

A88 ดีกว่าทุกอย่าง แค่ ไม่มี AF กับ FM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 22:54  

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

กะว่าจะเล่น a88 ประมาณ 1 แล้วอะครับ

แต่ก็ไม่เข้า จัยว่า ทำไมคนเค้า บอกว่า ให้ เล่นHTC

คนเค้าเนี้ย คือ พวกเจ้าของร้านที่อยู่ตาม MBK ไม่รุ้ว่า ไม่รุ้จักหรืออยากเชียร์ตัวอืนกันแน่ๆๆ
vasabe12
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 23:25  

ผมก็เหมือนคุณแหละคับ ที่เลือกเจ้า 2 อันนี้ แต่ผมตัดสินใจเอา HTC ไปแล้วคับ

เพิ่งถอยมาได้2-3 วันเอง

เหตุผล

A88 นั้นผมหาข้อมูลมัน สอบถามปัญหา คนที่ใช้แล้ว พบ Dead pixel ประมาณ 90 เปอเซนเลย

ทีเดียว บางคนบอกว่าตรวจสอบที่ร้านแล้วไม่มี พอกลับมาดันเจอซะงั้น

ส่วน HTC นั้นไม่มีปัญหาทางด้านนี้ ที่ผมใช้มาก็มีปัญหาแค่ เครื่องอาจจะรู้สึกว่ามันร้อนนิดๆเท่า

นั้นเอง

โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าจะใช้แอนดรอย ผมยกให้ทาง HTC ดีกว่าคับ

สำหรับA88 ผมว่า ถ้าจะซื้อแล้วต้องมาเสี่ยงดวง ผมว่าไม่คุ้มค่าแน่นอน

ฝากให้คิดคับผม เพราะตอนแรกก็จะเอา A88 ฮะๆ
notedroid
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 11:18  

ผมมาสนับสนุน tattoo อีกคนครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 20:05  

TATTOO !!
ถ้าเป็น android ยังไง HTC ก็เจ๋งสุดแล้ว
balzerith
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 20:39  

ต้องดูสภาพแวดล้อมการใช้งานของคุณด้วยนะ ถ้าแถวนั้นมี 3G
ให้ใช้ และคุณจำเป็นต้องใช้ความเร็วสูงในการทำงานก็ A88 แต่
ถ้าจะเอามาใช้งานทั่วไป ทั้ง 2 ตัวก็พอๆกันน่ะครับ

A88 ช่วงนี้กำลังแรง (เทรน)
hTC คนเลือกยี่ห้อนี้เพราะแบรนครับ hTC ขายสมาร์ทโฟนมานาน
ประสบการณ์1ของพวกเค้า และความน่าเชื่อถือจะสูงกว่ามาก
inspiral
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 20:53  

vasabe12 ผู้เขียน:
ผมก็เหมือนคุณแหละคับ ที่เลือกเจ้า 2 อันนี้ แต่ผมตัดสินใจเอา HTC ไปแล้วคับ

เพิ่งถอยมาได้2-3 วันเอง

เหตุผล

A88 นั้นผมหาข้อมูลมัน สอบถามปัญหา คนที่ใช้แล้ว พบ Dead pixel ประมาณ 90 เปอเซนเลย

ทีเดียว บางคนบอกว่าตรวจสอบที่ร้านแล้วไม่มี พอกลับมาดันเจอซะงั้น

ส่วน HTC นั้นไม่มีปัญหาทางด้านนี้ ที่ผมใช้มาก็มีปัญหาแค่ เครื่องอาจจะรู้สึกว่ามันร้อนนิดๆเท่า

นั้นเอง

โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าจะใช้แอนดรอย ผมยกให้ทาง HTC ดีกว่าคับ

สำหรับA88 ผมว่า ถ้าจะซื้อแล้วต้องมาเสี่ยงดวง ผมว่าไม่คุ้มค่าแน่นอน

ฝากให้คิดคับผม เพราะตอนแรกก็จะเอา A88 ฮะๆ

งั้นเอาอีกแง่มุมนึง ที่ผมได้รับข้อมูลมาละกันครับ
และก็เป็นเหตผลที่ทำให้ผม เลือก A88 แม้ว่าผมจะรัก HTC มากกว่าก็ตาม แต่จำนนด้วยเหตผลว่า ณ เวลานี้ จนกว่าจะถึงยุค 2.1-2.2 สมบูรณ์
ยังไง Tattoo ก็สู้ a88 ไม่ได้ครับ

1.เรื่อง dead pixel ตัดไปได้เลยครับ เพราะัมันขึ้นกับตัวเราเองมากกว่า ว่าได้ตรวจสอบรอบคอบก่อนออกจากร้านหรือไม่ ส่วนมากไม่ได้ตรวจกันหรอก แล้วพอมาเจอทีหลังก็บอกว่าเพิ่งมี ซึ่งจริงๆ dead pixel ถ้ามีจะเป็นจุดบอดมาจากโรงงานนะครับ ไม่ใช่ว่าใช้ๆไปแล้วอยู่ดีๆก็เกิดขึ้นมา ดังนั้นเรื่องนี้ไม่ว่าจะเป็น HTC หรือ wellcom หรือไม่ว่าแบรนด์ไหนๆก็มีได้หมดครับ

2.วัสดุ ยอมรับว่า HTC เนื่องานและวัสดุดีกว่าอย่างชัดเจน แต่ a88 ก็ไมไ่ด้ใช้พลาสติกแบบเกรดต่ำชนิดรับไม่ได้นะครับ ผมไปยืนจับดูก็ถือว่าผ่านในระดับที่ยอมรับได้ เนื้องานเรียกว่าถ้าไม่ดีจริง คงไม่ผ่าน review สำนักใหญ่ๆมาได้สามสี่ท่าน

3.เรื่องของความสามารถ ทีนี้พลิกมาที่ a88 กลับนำโด่งทั้ง spec และ การใช้งานบน 1.6 ที่ลื่นไหลกว่าแบบที่ น้องๆ iphone เลยก็ว่าได้ ไหนจะเรื่องของขนาดหน้าจอแสดงผลที่ใหญ่กว่า รูปร่างหน้าตาเทียบความหนาแล้ว ก็ดู a88 จะดูดีกว่าด้วย

4.เรื่องของอนาคต แน่นอนว่าทั้งสองตัวยังไม่มี official rom ที่ยืนยันได้ว่าจะรองรับ 2.1+ ทำให้มองได้ว่า อาจจะมีโอกาสน้อยที่อัพมาแล้วจะใช้งานได้ดีพอ (คือ อาจทำได้แต่ไม่ เวิร๋ก ว่างั้น) ถ้าวัดกันที่เดิมๆแล้ว a88 ก็น่าจะทำได้ดีกว่าอยู่พอสมควร

สรุป ผมมองว่า ถ้าเราไม่ยึดติด บางครั้ง house brand ก็ทำให้เรารู้สึกทึ่งได้ดีทีเดียว โดยเฉพาะกรณีม้ามืดล้มยักษ์อย่างเจ้า A88 นี้ ที่แม้แต่คนขาย htc ที่ผมไปคุยด้วยที่ mbk ยังแอบเซง (เขาใช้ htc magic)
balzerith
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 23:09  

ไม่เอา Spica หรอ ราคาเหลือไม่ถึงหมื่นแล้ว แค่ลงทะเบียน
ผ่านเว็ปซัมซุงได้รับส่วนลดตั้ง 3,000 ถ้างั้นราคาตอนนี้น่าจะ
อยู่ที่ 9,900 บาทเองนะครับ

http://www.samsung.com/th/
inspiral
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 23:37  

balzerith ผู้เขียน:
ไม่เอา Spica หรอ ราคาเหลือไม่ถึงหมื่นแล้ว แค่ลงทะเบียน
ผ่านเว็ปซัมซุงได้รับส่วนลดตั้ง 3,000 ถ้างั้นราคาตอนนี้น่าจะ
อยู่ที่ 9,900 บาทเองนะครับ

http://www.samsung.com/th/

เสริมนิด อันนี้ไมไ่ด้เข้าข้าง a88 แบบลืมหูลืมตานะครับ
สืบเนื่องจากวันที่ไปเดิน mbk มาก็เน้นไปที่เดินหาเทส a88 vs spica นะละครับ (ส่วน tattoo นั้นบังเอิญได้เล่นตอนคุยกับพนักงานร้าน)

spica นี้ ผมบอกตรงๆยังสู้ tattoo ไม่ได้เท่าไหร่เลยครับ ก็ยังข้องใจอยู่ว่า
ทำไม cpu 800 กลับใช้งานไม่ลื่นเท่าที่ควรเสียเลย อารมณ์ประมาณว่าหยิบมาเล่นเทียบกันเลยเนี่ยแหละ a88 ลื่นกว่าชัดๆเลยล่ะ spica มีหน่วงให้เห็นเวลาเปลี่ยนหน้าไปไวๆ

แต่ถ้าพิจารณาจากความสวยก็แล้วแต่คนชอบนะ แต่ผมว่า spica มันไม่โดนเท่าไหร่ (ในใจชอบ ppc แบบปุ่มน้อย จอกว้างๆ)

ข้อดีของ spica เท่าที่คิดได้ก็คือถ่ายรูปมี af ถึงกล้องจะแค่ 3m แต่ก็ดีกว่า a88 จมปลัก (แต่ถ้าไม่คิดไรมาก ลง fxcamera ไปก็ช่วยได้นิดหน่อย)

นอกนั้น ความเร็ว ความพริ้ว ความสวย a88 กินหมด

ถึงแม้ spica จะอัพเป็น 2.1ได้จริง แต่เท่าที่คุยมา และอ่านรีวิว เค้าว่ากันว่ามัน "ช้าลง" ไม่เวิร๋ค ก็ลองพิจารณาดูครับว่า ชอบ app เยอะแต่ช้า หรือชอบแบบเร็วๆ แต่อนาคตยังไม่แน่นอน

แต่ผมมองว่า ในงบไม่ถึง 10k นี้ ไม่ควรคาดหวังจะไปเล่น 2.1+ จะดีกว่า
เพราะถึงจะทำได้แต่ดูๆแล้ว คงไม่เวิรค หากทำแล้วไม่สเถียรจะช้ำใจเปล่าๆ (ถ้ารักจะเล่น android 2.1+ ก็ซัด hero,legend,desire หรือไม่ก็รอ a66 ไปเลยดีกว่า)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: