Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ++++ มาตัดเพลงด้วย WavePad กันเถอะ ++++

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 7 / เข้าชม: 139404
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ++++ มาตัดเพลงด้วย WavePad กันเถอะ ++++
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2008 01:19  
ตอบโดยอ้างถึง  

WavePad 1.1

ในตอนนี้ก้เห็นมือถือหลายตัว ทั้งของเก่าของใหม่ ก็ต่างรองรับเสียงเเบบ mp3 กันหมดเเล้วนะครับ ซึ่งมันรองรับไฟล์ Mp3 ซะส่วนใหญ่ ก่อนเราจะเอาเพลงมาเป็น ringtone ได้ก็ต้องผ่านการ ตัด ซะก่อนเพื่อจะเอาท่อนที่เพราะๆ มา จึงจะเอามาทํา ringtone ได้นะครับ

โปรเเกรมที่ใช้ตัดเพลงทําริงโทนก็มีอยู่มากมายก่ายกองเลยนะครับ ที่มีนําเสนอในบอร์ดเเล้วก็มี Nero wave editor นั่นก็ใช้ได้ครับ เเต่วันนี้ผมจะเสนอโปรเเกรมตัวนึง ชื่อ WavePad เห็นชื่อก็บอกอยู่เเล้วว่า มันต้องเกี่ยวกับเสียงเเน่นอน สงสัยล่ะสิ ตามมากันเลย Very Happy

ก่อนใช้

โหลดไปก่อนเลยครับ เวอร์ชั่นที่นํามาใช้ก็เป็น Ver. 1.1

http://www.mediafire.com/?mgzmpmxdscw -> 394 KB

เมื่อโหลดเสร็จเเล้วก็ เเตกไฟล์ install ตามปกติครับ เมื่อเปิดโปรเเกรมขึ้นมาเเล้ว หยุดก่อน Exclamation

วิธีใช้

ไฮไลท์สําคัญของกระทู้นี้นะครับ ก่อนอื่น ให้คุณหา เพลงที่ชื่นชอบมาซัก 1 เพลง (backup ไว้ก็ดีนะครับ) เเล้วมาเริ่มกันเลย Arrow

1. คลิกที่ open ด้านบนเพื่อเปิดไฟล์เพลงที่จะนํามาตัดครับ

2. เลือกเพลงเเล้วคลิก open ครับ

3. ในหน้าต่างหลัก จะปรากฎเเถบคลื่นเสียงยาวๆ จะใช้ในการตัดเพลงครับ ส่วนปุ่มด้านล่างคงรูู้่นะครับ ว่าทําอะไรมั่ง เเละเวลาด้านล่างก็มีส่วนสําคัญด้วยครับ

4. เเดรกเม้าส์ตามเเนวนอนครับ เเล้วปล่อย เพลงในส่วนที่เราเเดรกเอาไว้จะเล่นอัตโนมัติครับ ถึงตอนนี้เราดูเวลาด้วยว่า ท่อนที่เราชอบมาเวลาไหน เเล้วกด spacebar เพื่อหยุดเเล้วจําเวลาไว้ครับ

5. เเล้วเเดรกเม้าส์อีกรอบ เพื่อเลือกเวลาที่ต้องการ (ตรงนี้ ขึ้นอยูกับคุณเเล้วครับ เเดรกทีละนิดๆ เเล้ว delete ก็ได้ครับ จะละเอียดมากๆ) เเล้วจะได้ดังรูปด้านล่างนะครับหายไปเยอะเลย

6. เมื่อตัดเพลงตามความพอใจเรียบร้อยเเล้วนะครับ ให้กด New File ครับ ไม่งั้นเซฟไปก็จะทับเพลงเดิม

7. เมื่อจบการสร้างไฟล์ก็จะโผล่หน้าเปล่าขึ้นมา ให้กลับไปที่หน้าที่ตัดเพลงไว้เเล้ว คลิกขวาเลือก copy ทั้งหมด เเล้ว paste ในหน้าใหม่ครับ

8. จะได้ไฟล์ใหม่นะครับ ซึ่งเราก็มาเซฟกันเลย

9. ในหน้าจอเซฟปกติ ให้เลือกชนิดไฟล์เป็น mp3 ด้วยนะครับ ไม่งั้นเครื่องจะไม่รับ นอกนั้นก็ใส่ชื่อปกติเเล้วเซฟเลยครับ

10. ตั้งค่าตามในรูปเลยครับ จะได้คุณภาพเสียงพอดีๆ ครับ เเล้วกด ok เลยครับ

11. รอจัดเก็บซักครู่ ก็จะได้ไฟล์ริงโทนที่คุณชื่นชอบเเล้วนะครับ Very Happy

** ข้อควรระวัง - ข้อเเนะนํา **

1. ถ้าตัดเเล้วไม่ถูกใจขึ้นมา สามารถกด ctrl+z เพื่อ undo ได้ครับ เเล้วค่อยตัดใหม่

2. เมื่อตัดเสร็จเเล้ว อย่า save เลยนะครับ เพราะมันจะทับไฟล์เดิม ทําให้เสียเพลงเก่าไปเลย ให้สร้าง new file ตามขั้นตอนครับ

3. ตอนเซฟ อย่าลืมเปลี่ยนชนิดไหล์ให้เป็น mp3 นะครับ ยํ้าเลย ใครรีบๆ กดเซฟไปจะได้เป็น wav. เปิดในมือถือไม่ได้ครับ

4. โปรเเกรมเป็นตัว shareware ถ้าหมดอายุ ก็ยังใช้ตัดเพลงได้ตามเดิมครับ เเต่จะใช้ฟังชั่นพิเศษไม่ได้ เช่น equalizer ฯลฯ

5. โำพสขอบคุณด้วยนะครับ ถ้าใช้เเล้วถูกใจ

ก็จบเเล้วนะครับ วิธีใช้โปรเเกรม WavePad ไม่ยากอย่างที่คิดนะครับ มีข้อสงสัยก็โพสถามได้ครับ ขอให้มีความสุขกับการทําริงโทนนะครับ สวัสดีครับ Very Happy

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย papayatop เมื่อวันที่ 22 Nov 2008 23:55; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2008 01:30  

โว้วๆๆๆ ขอบคุงเด้อออ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2008 03:50  

โอ๊ว แทงยู้
mong2534
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2008 08:12  

OH MY GOD !!!!!! ขอบใจมากมาย

Nero ที่บ้านดันไม่มี wave editor - -"
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2008 21:28  

เยี่ยมยอดเลย ขอบคุณมากเลยครับ..

Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ++++ มาตัดเพลงด้วย WavePad กันเถอะ ++++
วันที่โพสท์ : 19 Dec 2009 13:26  

จะสอบถามหน่อยค่ะ ถ้ามันขึ้นว่า MPEG ไฟล์แล้วเปิดไม่ได้ ให้เปลี่ยนชื่อไฟล์
เป็นอะไรคะ ??
024146587
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .....
วันที่โพสท์ : 04 May 2010 23:19  

ผมอยากทราบว่า ผมตัด ตอน ท่อนฮุก ไป~แล้ว เอา ตัดท่อนท้ายมาต่อ ท่อนฮุกได้ป่าว อะ ครับ
CREAM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ++++ มาตัดเพลงด้วย WavePad กันเถอะ ++++
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 14:45  

THANK YOU VERY MUCH Laughing
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: