Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Digital Compass ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 11097
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Digital Compass ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
วันที่โพสท์ : 18 May 2010 01:39  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมได้ลองเสิชข้อมูลในเวปดูแล้ว แต่ก้ยังงงๆอยู่ดี

เลยขอถามหน่อยนะครับ

1 Digital Compass ในแอนดรอย เหมือนใน ไอโฟน รึเปล่าครับ

ผมเคยได้ยินมาว่า Digital Compass ในไอโฟนเป็นฮาดแวร์

เลยไม่ต้องเปิดจีพีเอส ก็ทำงานได้เลย

แต่ในแอนดรอยเป็นซอฟแวร์ อย่างนั้นเหรอครับ

ถ้าใช่ ก็แปลว่า ต้องเปิดจีพีเอสก่อน ถึงจะใช้เข็มทิศได้เหรอครับ

แล้วถ้าเป็นซอฟแวร์ ก็หมายความว่า ไม่ว่าเครื่องไหนๆที่มีจีพีเอส

ก็สามารถหาโปรแกรมมาลงแล้วใช้ได้เลยรึเปล่าครับ

(รวมถึงโอเอสวินโมด้วยรึเปล่า)

รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

2 พอดีผมกำลังจะหาซื้อมือถือใหม่ แล้วก้อยากให้มีเข็มทิศ

เห็นใน สเปคของแอนดรอยหลายๆตัว เขียนว่ามีเข็มทิศ เลยไม่แน่ใจ

ตอนนี้ดู Acer Liquid e อยู่ครับ แต่ในสเปคไม่มีเข็มทิศ

รบกวนช่วยแนะนำ มือถือที่ใช้เข็มทิศได้ดีๆไวๆเหมือนไอโฟนให้หน่อยนะครับ

(ถ้าราคาไม่เกิน 15000 ก็จะดีครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
Zhaos
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Digital Compass ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
วันที่โพสท์ : 18 May 2010 02:22  

ไปลองหาข้อมูลใน เวปอื่นดู

รู้สึกว่า Digital Compass มันจะเป็นฮาดแวร์นะครับ

เหมือนๆ G-Sensor เทือกๆนั้น

ผู้รู้ ช่วยมายืนยันหน่อยครับผม
balzerith
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : Re: Digital Compass ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
วันที่โพสท์ : 18 May 2010 12:34  

ผมใช้ TATTOO อยู่ ก็เปิดใช้เข็มทิศได้ปกตินะ แต่พักหลัง
รู้สึกไม่จำเป็น เพราะ Google Maps มันก็เป็นเข็มทิศในตัว
แล้ว ล่าสุดก็ Uninstall ออกไปและ ^^
Zhaos
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2010 13:24  

ผมซื้อ Acer Liquid A1 ไปแล้วล่ะครับ แต่รอของส่งมาอยู่

ยังตุ๊มๆต่อมๆอยู่ว่า จะใช้เข็มทิศได้มั้ย แล้วดีแค่ไหน ^^"

ผู้รู้ท่านใดแวะผ่านมา รบกวนตอบหน่อยนะครับ
Zhaos
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2010 13:26  

เห็น Tattoo มี เข็มทิศในสเปคครับ

ส่วนใน A1 ในสเปคไม่ได้ลงเข็มทิศไว้

แต่เห็นพี่คนนึงบอกว่า มันมี sensor เข็มทิศด้วย แต่ไม่ลงในสเปค

ผมเองก็เลยยังไม่ชัวเหมือนกัน ^^"
ผมรู้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 May 2010 18:27  

digital compass เป้น hardware ครับ ถ้าเครื่องไหนสเปคไม่บอกแสดงว่าไม่มีครับ

ส่วนราคาผมแนะนำ htc hero ครับ กำลังพอเหมอะ ครบครันดีครับ
ดีกว่าไปซื้อพวกราคาถูกๆแต่สเปคขาดๆเกิน จะเสียดายทีหลังครับ
Zhaos
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2010 20:02  

โดนหน้าตาอาหมวย A1 ยั่วใจน่ะครับ ^^"

เมื่อวานก็พยายามหา Hero อยู่ แต่ไม่มีมือ 2 เลย

เลยว่าจะไปหา Legend แต่พอเจออาหมวยเข้าให้

ไม่พูดไม่จาซัดทันทีเลย ตอนนี้ก้เลยต้องลุ้นอย่างเดียวเลยครับ

ว่ามีเข็มทิศจริงๆรึเปล่า

ขอบคุณที่มาแนะนำนะครับผม ^^

ใครใช้ liquid อยู่ มันมีเข็มทิศหรือไม่มี บอกกล่าวเป็นความรู้กันบ้างนะคร๊าบ
Zhaos
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2010 21:50  

ไปเจอรีวิวต่างประเทศมา

ได้คำตอบแล้วครับ

เครื่อง A1 มี Sensor เข็มทิศนะครับ

แต่ต้องไปโหลดแอปเอง ^0^
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: