Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 แชร์เน็ต คอม -> มือถือ ผ่าน WiFi แบบง่ายสุดๆ [Windows 7 - Tested]

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 94540
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : แชร์เน็ต คอม -> มือถือ ผ่าน WiFi แบบง่ายสุดๆ [Windows 7 - Tested]
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 10:13  
ตอบโดยอ้างถึง  

กะทู้นี้เราจะมาพบกับการแชร์เน็ตไปเล่นในมือถือนะครับ

สำหรับคนที่ใช้สาย LAN นะครับ วิธีการนั้นเป็นการใช้ฟังก์ชัน Bridge Connections

ที่มีอยู่แล้วใน Windows 7 ครับ

วิธีนี้สามารถนำไปใช้กับโทรศัพท์รุ่น ที่มี WiFi ได้ครับ ถึงแม้จะทดสอบแค่รุ่นเดียว (Nokia X6) แต่รุ่นอื่นๆ คิดว่าใช้ได้เหมือนกันครับ เพราะหัวใจหลักมันอยู่ที่ Bridge Connections ครับ

นอกจากนี้ โทรศัพท์ ยี่ห้ออื่นๆ iPod PSP คอมพิวเตอร์ หรืออุปกรณ์ที่มี WiFi อื่นๆ ก็น่าจะใช้ได้เช่นเดียวกันครับ

อาจจะอธิบายเยอะหน่อยนะครับ แต่ถ้าทำเป็น และชำนาญแล้ว แปปเดียวครับ

PART I - Computer Setting

1. คลิกตรงไอคอนคอม ตรงมุมล่างขวา ของจอคอมพิวเตอร์นะครับ (ไอคอนที่ 2 จากขวานะครับ ลืมวงไว้ - -*) จะได้ดังรูปครับ

คลิก Open Network and Sharing Center ตามที่วงไว้เลยครับ

2. จะขึ้นหน้าต่าง ดังรูปครับ

คลิก Change adapter Settings ครับ

3. จะขึ้นหน้าต่าง ดังรูปครับ

4. เลือก Wireless Network Connection และ Local Area Connection ทั้งสองอันนะครับ (ใช้ Ctrl+Click) จากนั้นคลิกขวา เลือก Bridge Connections ครับ

5. รอครับ

6. เราจะได้ไอคอนมาอีก 1 อัน ชื่อ Network Bridge

สังเกตนะครับ ถ้าไอคอน Network Bridge เป็นแบบนี้ แสดงว่ายังไม่พร้อมใช้งานครับ

รอสักแปปครับ หรืออาจไม่ต้องรอเลย Razz จะได้แบบนี้ครับ พร้อมใช้งาน

ต่อไปเป็นการสร้าง Ad hoc ครับ เพื่อใช้ในการเชื่อมต่อ

1. เปิดหน้า Network and Sharing Center ครับ เลือก Setup a new connection or network

2. เลือก set up wireless ad hoc (computer-to-computer) network

3. คลิก next มาเรื่อยๆ จนเจอหน้าต่างนี้ครับ

ตั้งค่าตามรูปครับ ใช้ชื่ออะไรก็ได้ Security type อันนี้แนะนำให้ใช้ครับ เป็นการใส่ password ครับ เลือกแบบ WEP นะครับ (WPA2 โทรศัพท์มันไม่รู้จัก Razz)
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: แชร์เน็ต คอม -> มือถือ ผ่าน WiFi แบบง่ายสุดๆ [Windows 7 - Tested]
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 10:13  

4. รอครับ

5. เรียบร้อยครับ ปิดได้เลย

check ดูจะได้แบบนี้ครับ พร้อมใช้งาน รอโทรศัพท์มาจับคู่ แค่นั้นครับ

ถ้ายังไม่ใช้งานก็ Disconnect ได้ครับ ไม่หายไปไหน

เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: แชร์เน็ต คอม -> มือถือ ผ่าน WiFi แบบง่ายสุดๆ [Windows 7 - Tested]
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 10:14  

PART II - Phone Setting

1. เข้าไปที่ Menu -> Settings -> Connectivity -> Wireless LAN จะได้ดังภาพครับ

2. Connect ครับ ตามด้วยใส่รหัสที่ตั้งไว้

3. รอสักครู่ครับ เสร็จแล้วจะได้ดังรูปที่ 3

4. เข้าเล่นเน็ต ในมือถือได้เลยครับ หากขึ้น Select connection ให้เลือก Search for WLAN ครับ

ทดสอบการเข้าใช้งาน อินเตอร์เนตครับ

เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 10:14  

Ovi Contact ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ

เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

PART III - Remember your network

ไม่อยากใส่ Password ทุกครั้งใช่ไหม มาตั้งค่าให้โทรศัพท์จดจำ เครือข่ายที่เราสร้างขึ้นกันครับ

1. เข้าไปที่ Menu -> Settings -> Connectivity -> Destinations

2. เลือกอันบนสุดครับ Access Point / Add new acc. pt. เครื่องจะถามเรา ให้กด Yes ครับ

3. เลือกอันที่เราสร้างไว้ครับ ใส่รหัสอะไร ให้เรียบร้อย

4. จากนั้นเครื่องจะถาม ว่าจะให้จัดเก็บไว้ในหมวดไหน ให้เลือก Internet ครับ

เรียบร้อย

สังเกตดูที่ Internet ครับ มีเพิ่มมาแล้ว เป็น 2 access points

กดเข้าไปดู

จากนี้เวลาต่อเนตในมือถือ หากการเชื่อมต่อที่เราสร้างขึ้น อยู่ในระยะที่ใช้งานได้
จะมีให้เลือกใช้งาน ได้เลยครับ ไม่ต้องใส่รหัสอีก

*หมายเหตุ การเชื่อมต่อครั้งแรก จะกินเวลานานสักนิดนะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: