Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
HTC Desire vs Samsung Galaxy S มวยคู่นี้ใครจะชนะ?

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 16 / เข้าชม: 26914
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : HTC Desire vs Samsung Galaxy S มวยคู่นี้ใครจะชนะ?
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2010 18:13  
ตอบโดยอ้างถึง  

HTC Desire

Samsung Galaxy S

Samsung Galaxy S สเปคเจ้านี้โหดมาก บางแค่ 9.9 mm. กล้อง 5M Auto Focus แถมยังถ่าย vdo 720p HD ได้!! พร้อมจอ 4 นิ้วแถม Super AMOLED

ส่วนตัวผมชอบ Body ของ HTC Desire (Legend ก็ชอบ) ครับโดยเฉพาะสีเงิน แต่พอเห็นเจ้านี้เล่นเอาทรุดเหมือนกัน แต่ไม่น่าเหมือน body iPhone เลยง่ะ

ใครที่เทพๆ พอจะรีวิวสองตัวนี้ให้หน่อยได้ไหมครับ ??

++++++++++++++++++++++++++++++++

สรุปข้อเด่นข้อด้อยไปของแต่ละตัวกันเลย เท่าที่รู้ตอนนี้มีดังนี้ครับ

Samsung Galaxy S
+ ข้อดี
1.ถ่ายวิดีโอดีกว่า HTC Desire (720p HD)
2.มีกล้องหน้า (VGA)
3.CPU ดีกว่า
4.ระบบเชื่อมต่อสัญญานต่างๆ ใหม่กว่า
5.มันมี Brand 'with Google' อยู่ด้านหลัง!!
6.มันเป็นจอแบบ Super AMOLED ซึ่งเจ๋งกว่าและใหญ่กว่า
7.มีระบบเฉพาะของ Samsung โหมดถ่ายภาพที่มีลูกเล่นมากกว่า : Smile shot, Self-timer, Panorama, Add me, Action shot, Stop motion, Cartoon shot
8. น่าจะถูกกว่า HTC Desire
9. มี Social Hub Services
10. มีเทคโนโลยี AR with Layar Reality Browse

HTC Desire

+ ข้อดี
1. มี Sense UI ซึ่งช่วยให้การทำงานของ Android ง่าย+ฉลาดขึ้น (เห็นเค้าว่างี้) + Helicopter View
2. มี Dual LED Flash
3. ตัว Hardware และวัสดุออกแบบมาดีมาก
4. มีปุ่ม Search
5. มีระบบเสียง Dolby Mobile Sound Enhancement
6. มีลูกเล่นด้านการตกแต่งภาพในตัว
7. เสียงเรียกเข้าจะเบาลงเมื่อมีจับโทรศัพท์พลิกตั้งขึ้นมา
8. เมื่อคว่ำหน้าเครื่องจะทำให้เสียงเรียกเข้าเงียบ
9. มีการสำรองข้อมูลที่สำคัญต่างๆ ไว้ใน microSD โดยอัตโนมัติ
10. มีโมเด็มในตัว
11. มีโปรแกรมเฉพาะ HTC Footprints รองรับการถ่ายภาพพร้อมแนบข้อมูลการจดบันทึก เสียงประกอบของสถานที่ และค่าพิกัดของสถานที่

--------------------------------

ข้อเสียของ Samsung Galaxy S - มีกระแสแรงเหลือเกินรูปทรงว่ามันคือ iPhone Copycat, มันไม่มี Flash!! โอ้วว

ข้อเสียของ HTC Desire - ไม่มีกล้องหน้า, อะไหล่แพง

ส่วนข้อเสียของทั้งคู่..

1.ราคามันแพง!! ไปซื้อ i-Mobile คุ้มกว่า 5555
2.มันทำให้เรารอนาน

จบละครับ ใครมีอะไรเจ๋งๆ มา share กันได้เลยนะครับเพื่อความคุ้มของผู้ที่อยากได้อย่างเราๆ ทุกท่าน ^-^"
i_tonz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: HTC Desire vs Samsung Galaxy S มวยคู่นี้ใครจะชนะ?
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2010 00:58  

galaxy s คับ
เหนแล้ว ช่ายเลย ย 55
- -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Desire vs Samsung Galaxy S มวยคู่นี้ใครจะชนะ?
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 19:34  

HTC
ดูมีราคากว่าเยอะ
-*-
UIดูสวยกว่าอ้ะ
และมีแฟลชชชชชชชชชช*
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 20:42  

ถ้าพูดกันตามตรงนะครับ

เรื่อง Performance นั้น Galaxy S กินขาด เนื่องจากได้ Hummingbird ที่มี PowerVR การ์ดจอที่แรงยิงกว่า iPhone ซะอีก และ ซิบ DNIe ที่ให้ภาพสมจริงยิ่งกว่า (ไม่แน่ใจว่าใน Bravo จะมีซิบนี้ด้วยหรือเปล่า)

เรื่องดีไซน์ ก็วางตัวได้ดี ยังไงก็ออกมาโดนใจสาวกซัมซุงอยู่แล้ว (ผมคนหนึ่งหละที่ชอบบอดีแบบนี้)

เรื่องราคา Samsung S น่าจะแพงกว่าครับ แต่คงไม่มาก ก็น่าอยู่ครับ เล่นยัดไปซะขนาดนั้น

เรื่อง UI ยังคงฟันธงไม่ได้เพราะก่อนหน้านี้ซัมซุงไม่คลอด UI บนแอนดรอยด์ออกมาเลย

แต่ HTC ทำ Android ของตัวเองออกมาใช้เฉพาะ ความเสถียร์จึึงไม่มีใครต้านทานได้

ด้วยเหตุผลข้อสุดท้าย จึงทำให้ไม่ว่าเครื่องเจ้าใหนจะดีหรือแรงยังไง ถ้าเป็นแอนดรอยด์ ก็ยังหนีไม่พ้น HTC อยู่ดีครับ เจ้าอื่นก็กลายเป็นทางเลือกไป .. Crying or Very sad
l3one
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 08:43  

samsung มีกล้องหน้า desire ไม่มี ถ้ามีนี่ perfect เลย
ว่าแต่เมื่อไหร่จะออกครับ galaxy s
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 10:55  

ราคาเท่ากัน ผมคนนึงหละเลือก SS ^0^
ZaViroshi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 17:49  

ขอแก้ไขนะครับ HTC Desire ไม่มี Dual LED Flash นะครับโทษที ^^" มีแค่ LED Flash อันเดียว

(ผมดูสลับกับ HTC EVO 4G T T")
doraemonnew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 19:06  

เชียร์ทั้งคู่

555

แอบปันใจให้ SS เล็กน้อย

Laughing Laughing Laughing Laughing
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 11:29  

ไม่รู้ว่า AR ของ Laya ของ samsung มันทำไรได้

เพราะว่าโปรแกรม Layar บนแอนดรอย์ มันก็ทำได้เหมือนกันหมดล่ะ

ต้องคอยดูต่อไป
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 16:12  

SS GS
-รองรับไฟล์เพลงสกุล Flac สำหรับหูเทพครับ
-จอ 4"
-อะไหล่ แบต เคส อื่นๆ น่าจะหาได้ง่าย โดยเฉพาะต่างจังหวัด
Desire
-ดูดีสมราคาครับ
-sense เป็นจุดแข็งจิงๆ
-งานประกอบน่าจะดีกว่าครับ
SS GS เห็นราคาเมืองนอกประมาณ 799$ (24,000)
Desire น่าจะประมาณ 22,000
ZaViroshi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 00:47  

ดูข้อมูล update ล่าสุดได้ในนี้นะครับ ^^"

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9045404/T9045404.html
asas
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 06:51  

ซื้อSSแน่นอนครับ
แจ่มเลย
balzerith
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 08:01  

ถ้ามาก็คงเอา Desire ครับ เพราะเล็งไว้อยู่แล้ว
อีกอย่างของเดิมใช้แทดทูอยู่ ชอบใจในคุณภาพ
โดยรวมของเค้าอยู่แล้วน่ะครับ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 08:05  

สำหรับ ผม
SS เหนือกว่าเกือบทุกอย่าง
ยกเว้น แค่ led flash

ถ้าราคาไม่หนีกันมาก HTC
เหนื่อยแน่
hinoki monogatari
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jul 2010 23:11  

ถ้าดูcpuบลาๆๆๆๆไร้สาระที่มันหลอกตา SSกินขาด
ถ้าคุณลองใช้จริงแล้วคุณจะคิดว่า
1หน้าจอก้พอพอกัน
1.1ใหญ่ก่ากันนี๊ดเดียว
2.Desireเร็วกว่าถึงแม้จะเรวสู้N1, Milestone, X10ของผมไม่ได้(จากส่วนตัวนะตอนนี้มีหลายเครื่อยอยุ)
3Desireมีแฟรช
4 Ui ดีกว่า
5เครื่องทนกว่า **เพื่อนผมซื้อSSตัวนั้นมาปรากดว่า ทำตกที ตงมุมร้าวครับพี่น้อง
6 SSแพงก่า
7 เป็นandroidรุ่นแรกๆของSSแม้จะเร็วก้ตามแต่เชื่อว่าละลอกใหญ่รอเราอยู่ข้างหน้า
8ที่พร่ามมาจะบอกไว้ว่า ถึงสเปคจะน้อยกว่า แต่บางทีมันเร็วกว่าน๊า เพราะขนาดN1,Desire,X10ของผมมันมีcpu 1ghzมันยังช้ากว่าMilestoneผมเลยนะงิ มีคีย์บอดด้วย

แต่ก้ยอมรับนะว่าSSตัวนี้ออกมาสุดยอดมาทีเดียวถ้าใช้คงไม่เสียใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jul 2010 09:42  

hinoki monogatari ผู้เขียน:
ถ้าดูcpuบลาๆๆๆๆไร้สาระที่มันหลอกตา SSกินขาด
ถ้าคุณลองใช้จริงแล้วคุณจะคิดว่า
2.Desireเร็วกว่าถึงแม้จะเรวสู้N1, Milestone, X10ของผมไม่ได้(จากส่วนตัวนะตอนนี้มีหลายเครื่อยอยุ)
4 Ui ดีกว่า
5เครื่องทนกว่า **เพื่อนผมซื้อSSตัวนั้นมาปรากดว่า ทำตกที ตงมุมร้าวครับพี่น้อง
6 SSแพงก่า
7 เป็นandroidรุ่นแรกๆของSSแม้จะเร็วก้ตามแต่เชื่อว่าละลอกใหญ่รอเราอยู่ข้างหน้า
8ที่พร่ามมาจะบอกไว้ว่า ถึงสเปคจะน้อยกว่า แต่บางทีมันเร็วกว่าน๊า เพราะขนาดN1,Desire,X10ของผมมันมีcpu 1ghzมันยังช้ากว่าMilestoneผมเลยนะงิ มีคีย์บอดด้วย

แต่ก้ยอมรับนะว่าSSตัวนี้ออกมาสุดยอดมาทีเดียวถ้าใช้คงไม่เสียใจ

ชื่อซัมซุง นี้ก็บ่งบอกอยู่แล้วว่าความคงทนมันต่ำระดับไหน แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามือถือของซัมซุงจะ การประกอบและวัสดุต่ำเหมือนอุปกรอื่นๆของซัมซุงรึปล่าว แต่ชื่อเสียงเรียงนามกระฉอนมานานแล้ว
hinoki monogatari
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jul 2010 10:22  

Anonymous ผู้เขียน:
hinoki monogatari ผู้เขียน:
4 Ui ดีกว่า
6 SSแพงก่า

ชื่อซัมซุง นี้ก็บ่งบอกอยู่แล้วว่าความคงทนมันต่ำระดับไหน แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามือถือของซัมซุงจะ การประกอบและวัสดุต่ำเหมือนอุปกรอื่นๆของซัมซุงรึปล่าว แต่ชื่อเสียงเรียงนามกระฉอนมานานแล้ว

ตอนแรกผมกะว่าจะซื้ออยู่หลอก แต่พอดีบังเอิญไปเหนกระทู้ SS2 ผมเลยคิดว่าถ้าวัสดุมันดีก่าผมจะซื้อ แล้วขายDesire+N1ทิ้ง เกบที่รักไว้เหมือนเดิม(Milestone)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: