Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
เปิด wifi แล้วเล่นเนตไม่ได้

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 46088
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เปิด wifi แล้วเล่นเนตไม่ได้
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2010 10:56  
ตอบโดยอ้างถึง  

ทำไมเปิดwifiแล้วพอเข้าบราวเซอร์เล่นเวปมันบอกว่าไม่มีการเชื่อมต่อเนตแล้วสัญญาณก็ต่ำมากจนบางครั้งไม่มีสัญญาณเลยอะคะถ้าเทียบกับที่คอมแล้วรับสัญญาณได้เต็ม กับไอโฟนก็เหมือนกััน

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^
pagermania
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: เปิด wifi แล้วเล่นเนตไม่ได้
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2010 17:59  

2 อย่างครับ

1. ปัญหาทางเทคนิค
ใช้ ไวไฟ แบบ ไหน ซื้อ ลอกอิน หรือ โอเพน ฟรี
ถ้าปัญหา เล่นเบราซ์ไม่ได้ น่าจะเป็น ไม่ได้ใส่ลอกอิน
ต้องซื้อ ลอกอินมาใส่ ลงรหัส ลงทะเบียนให้เรียบร้อย จึงจะเล่นได้

ถ้ามีแพคเกจอยู่แล้ว ลงทะเบียนเรียบร้อย ใส่รหัสถูกต้อง
สัญญาณก็ยังไม่มี ก็หมายความว่า
2. ปัญหาเชิงช่าง ( ตัวรับไวไฟ เสียนั่นแหละ )
ทดสอบเบื่องต้นก่อนนะครับ
ปิดเครื่อง ( pow off ) รอ 1 นาที เปิดใหม่ อีกครั้ง
เปิดไวไฟ หาสัญญาณ ใส่รหัส ใส่ ลอกอิน ให้พร้อม
คราวนี้ ถ้ายังไม่มีสัญญาณ เปิด บราวซ์ไม่ได้
ก็ส่งซ่อมได้เลยครับ
Little_Pooh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เปิด wifi แล้วเล่นเนตไม่ได้
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2010 00:59  

ขอถามเพิ่มหน่อยนะคะ
ใช้ samsung spica อยู่ค่ะ เล่น wifi แบบมี passwordได้
แต่ถ้าเป็นแบบ open free มัน connect ได้แต่เล่น net ไม่ได้เลยค่ะ
มีวิธีแก้ยังไงคะ ขอบคุณค่ะ
pagermania
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2010 17:31  

คือ ต้องทำความเข้าใจนิดนึงครับ

การใช้งาน wifi ที่ติดคำว่า Free เอาไว้นั้น ไม่ได้หมายความว่า
เราเปิด ตัวรับwifi พอconnect ได้ ปั๊ป จะเปิดเล่นได้เลย
เพราะผู้ให้บริการ wifi free ทั้งหลายนั้น ย่อมตั้ง รหัส เอาไว้
เพื่อ บล๊อค สัญญาณไม่ให้ใครเอาไปใช้ฟรีอย่างง่ายๆ หรอกครับ

ผมจะสรุปเอาง่ายๆเลย
1.คุณ มีแพคเกจ หรือ ซื้อ ชั่วโมง ไวไฟ ของตัวเองไว้แล้ว
สังเกตว่า คุณ ก็ต้องเข้าไปใส่ account และ password
ของคุณเพื่อเข้าเล่น อินเทอร์เนท ผ่านไวไฟ
2. ถ้าเป็นแบบ โอเพน หรือ ติดคำว่า free เอาไว้ ก็มี 2 แบบ ครับ
- ตั้งรหัสเอาไว้ เวลา คุณ search หาสัญญาญ ไวไฟประเภทนี้เจอ

หากเป็นส่วนบุคคล ( ไวไฟตามบ้าน ) เครื่องโทรศัพท์ ก็จะโผล่
box เพื่อให้ใส รหัส ที่เราไม่มีทางรู้ แต่ ถ้าคุณ ไปตามร้านกาแฟ
ตาม ร้านอาหาร เอกชนทำเอง ลองเข้าไปถาม เจ้าของร้าน หรือ พนักงานดู
ทางร้านอาจใจดี มีบริการให้ฟรี เขาก็จะให้ รหัสเรามา
( แต่ส่วนใหญ่ จะคิดเงิน ซึ่ง จะติด คำว่า free เอาไว้ทำไมไม่รู้ )

หากเป็น ผู้ให้บริการรายใหญ่ ( true, tot , 3bb อีกมากมาย ) ซึ่ง จะโผล่
หน้าเพจ สำหรับ log in ให้โดยเฉพาะ คุณก็ต้องซื้อ รหัส มาใส่ เพื่อ
เล่นอินเทอร์เนท ผมคิดว่า เดสของคุณ น่าจะเป็นกรณี นี้ โทรศัพท์ อาจจะไม่ได้
ตั้งค่า เพื่อรองรับก็เป็นได้ ลอง เข้าหน้า google ก่อนเลยครับ ถ้าเป็น การเล่นไวไฟ
แบบเสียตังค์ มันจะเด้งเข้า เพจlog in โดยอัตโนมัติ

-ไม่ได้ใส่รหัสเอาไว้ ซึ่งถือเป็นโชคของคุณเลย ถ้า searchเจอ คุณไม่ต้อง
ใส่รหัส ไม่ต้อง วุ่นวาย รำคาญใจเรื่อง เสียเงิน พอ connect ปั๊บ เล่นได้เลย
หาได้ยากมากๆ เพราะ ไม่ลืมตั้งรหัส ก็ ใจดีเป็นบ้าเลยแหละ

ยาวไปนิด แต่ น่าจะพอเข้าใจนะครับ
Little_Pooh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2010 21:17  

ขอบคุณมากนะคะ จะลองไปทำดูค่ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: