Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากถามเรื่อง 3G true อ่ะค่ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 4 / เข้าชม: 29851
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อยากถามเรื่อง 3G true อ่ะค่ะ
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2009 19:39  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากจาถามจริงๆๆ อะค่ะ ตอนนี้ใช้ทุกเครื่องที่เล่น 3G ได้หมดเลยอ่ะค่ะ แต่ มันจารับ 3G ได้ไงอะคะ
1. set ยังไง
2. sim 7-11 ใช้ได้ด้วยเหรอคะ
3. เล่นที่ไหนได้บ้างอะคะ เพราะก้อไปมาแล้วทั่วกรุงเทพนะ ยังไม่เคยเห็น 3G ขึ้นเลย

ก้อไม่รู้เรื่องนี้เลยจิงๆๆอะ
GodSlaYeRz
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: อยากถามเรื่อง 3G true อ่ะค่ะ
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 13:53  

WhiteMartini ผู้เขียน:
อยากจาถามจริงๆๆ อะค่ะ ตอนนี้ใช้ทุกเครื่องที่เล่น 3G ได้หมดเลยอ่ะค่ะ แต่ มันจารับ 3G ได้ไงอะคะ
1. set ยังไง
ผมกำลังหาวิธีเซ็ตอยู่เหมือนกันครับ

2. sim 7-11 ใช้ได้ด้วยเหรอคะ
ใช้ได้ครับ เอาแสตมป์ 1 บาท ไปแลกที่ 7-11 ได้เลย

3. เล่นที่ไหนได้บ้างอะคะ เพราะก้อไปมาแล้วทั่วกรุงเทพนะ ยังไม่เคยเห็น 3G ขึ้นเลย
เล่นที่ไหนได้บ้างดูในนี้ครับ http://www.truemove.com/th/service-3g-4.html
ก้อไม่รู้เรื่องนี้เลยจิงๆๆอะ
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากถามเรื่อง 3G true อ่ะค่ะ
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 15:28  

ตอนนี้ในไทยมี 3G แท้ กับ 3G เทียมครับ

3G แท้ คือ เครือข่ายที่ให้สัญญาณ สามจี จริงๆ เช่น i-mobile 3GX หรือ TOT 3G บนคลื่นความถี่ WCDMA หรือ UMTS 2100 MHz และ ยังมีระบบ CAT CDMA บนเทคโนโลยี CDMA2000 1x EV-DO

3G เทียม ก็คือ การแปลงสัญญาณ GSM ให้เป็น 3G อย่างที่ AIS / True / Dtac กำลังทดลองให้บริการกันอยู่ ลูกค้าจะต้องไปติดต่อขอเปิดบริการ 3G ก่อนและใช้ได้ในพื้นที่ที่ให้บริการ 3G เท่านั้น ส่วนมือถือ 3G ที่ใช้ ต้องรองรับ WCDMA หรือ UMTS บนคลื่นความถี่ต่างๆ ดังนี้ 900 MHz สำหรับ AIS กับ 850 สำหรับ Dtac/True ต้องดูให้ดีนะครับ มันต่างกันตรงคลื่นความถี่ GSM กับ 3G (ท่าจะ งง แน่นอน -*-)
อย่างไรก็ตามถ้า AIS / True / Dtac ได้รับสัมปทานคลื่น 3G เมื่อไร ก็จะใช้คลื่นความถี่ 2100 MHz ครับ

เข้าไปดูในนี้ครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=1101383&highlight=#1101383

และก็

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=1097394&highlight=#1097394
akira_49
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 01:56  

ตอนนี้ 3G ยังไม่ค่อยครอบคลุมค่ะส่วนใหญ่ก็ใน กทม และตามหัวเมืองใหญ่ๆ

เราใช้ iPhone แต่แถวบ้านไม่มี 3G ก็เลยใช้ dtac

บ้าน จขกท อยู่แถวไหนอ่า
บางทีอาจจะไม่มีสัญญาณรึเปล่า
A88
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Nov 2010 10:58  

ไข่เจียวยัดไส้ ผู้เขียน:
ตอนนี้ในไทยมี 3G แท้ กับ 3G เทียมครับ

3G แท้ คือ เครือข่ายที่ให้สัญญาณ สามจี จริงๆ เช่น i-mobile 3GX หรือ TOT 3G บนคลื่นความถี่ WCDMA หรือ UMTS 2100 MHz และ ยังมีระบบ CAT CDMA บนเทคโนโลยี CDMA2000 1x EV-DO

3G เทียม ก็คือ การแปลงสัญญาณ GSM ให้เป็น 3G อย่างที่ AIS / True / Dtac กำลังทดลองให้บริการกันอยู่ ลูกค้าจะต้องไปติดต่อขอเปิดบริการ 3G ก่อนและใช้ได้ในพื้นที่ที่ให้บริการ 3G เท่านั้น ส่วนมือถือ 3G ที่ใช้ ต้องรองรับ WCDMA หรือ UMTS บนคลื่นความถี่ต่างๆ ดังนี้ 900 MHz สำหรับ AIS กับ 850 สำหรับ Dtac/True ต้องดูให้ดีนะครับ มันต่างกันตรงคลื่นความถี่ GSM กับ 3G (ท่าจะ งง แน่นอน -*-)
อย่างไรก็ตามถ้า AIS / True / Dtac ได้รับสัมปทานคลื่น 3G เมื่อไร ก็จะใช้คลื่นความถี่ 2100 MHz ครับ

เข้าไปดูในนี้ครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=1101383&highlight=#1101383

และก็

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=1097394&highlight=#1097394

ผมเพิ่งทราบนะครับ ว่า มี 3G แท้ไม่แท้ด้วย ถ้างั้น บางประเทศที่เขาใช้ 3G 850 หรือ 900 ก็เป็นประเทศที่ใช้ 3G ไม่แท้สิครับ อิอิ

จริง ๆ แล้ว ไม่ใช่ว่า จะแท้ไม่แท้ครับ เป็นคลื่นความถี่ครับ ว่า จะใช้ย่านไหนในการส่งส้ัญญาณมากกว่า
ถ้าอย่างนั้น ในระบบ GSM คลื่นความถี่ไหนหละที่เป็น คลื่นความถี่แท้ ก็ไม่มี

ดังน้ัน เปลี่ยนทัศนคตินิดนึงว่า 850 และ 900 ที่เปิดให้ใช้่ เป็น ย่านความถี่ที่ทางผู้ให้บริการเปิดให้บริการ แบบทดลองใช้ หรือ เปิดให้ใช้ใน ย่านความถี่ที่สามารถเปิดให้ได้ บนสถานีฐานที่มีต้นทุนน้อยกว่า 2100 ซึ่งยิ่งความถี่สูงขึ้น จะทำให้ระยะการส่งสัญญาณได้นั้นสั้นลง แต่ในทางตรงข้าม หากว่า จะให้ส่งสัญญาณได้ไกลต้องใช้กำลังส่งสูงขึ้น ดังนั้นค่าใช้จ่ายจึงเพิ่มขึ้นเป็นเงาตามตัว
จึงทำให้ เครือข่าย ต่าง ๆ หันมาใช้ ตัวทดลองใช้ แบบคลื่นความถี่ต่ำำก่อน เพื่อที่ว่า เมื่อประมูล 3G เสร็จแล้ว หากว่า ได้ลงทุนต่อจะได้ไม่เจ็บตัวมาก ดังนั้น
ทรูจึงเลือก 850 และ AIS จึงเลือก 900 ซึ่ง AIS ส่งที่ย่านความถี่นี้อยู่แล้วในระบบ GSM การพัฒนาเมื่อได้รับสัมปทานอย่างเป็นทางการแล้ว จะทำให้การเปิดใช้งาน 2100 นั้น ปฏิบัติได้ง่ายขึ้น เพราะว่า การเปลี่ยนคลื่นความถี่ เป็น 2100 นั้น ไม่ใช่อยู่ ๆ จะทำกันได้เลย

ดัีงนั้น จึงไม่มี 3G แท้และไม่แท้นะครับ
ส่วน TOT ที่ได้รับ 3G ที่ย่าน 2100 นั้น หลาย ๆ ท่านคงเข้าใจนะครับ ว่า คือ อะไร เพราะมีอะไรซ่อนอยู่นั่นเอง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: