Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Android มีไวรัสไหมครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 10 / เข้าชม: 22823
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เลย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Android มีไวรัสไหมครับ
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 23:09  
ตอบโดยอ้างถึง  

ก็แค่อยากรู้อะครับ ช่วงนี้ตลาดมือถือเฟื่องฟู อย่างมาก ก็อาจจะทำให้เกิดการโจรกรรมข้อมูลบนมือถือด้วย (อันนี้ผม น๊อยไปเองนะครับ)

จึงอยากมาถามเพื่อนๆ ครับ
"Android มีไวรัสไหม"

ปล.จะได้หาทางป้องกันไว้ครับ
panot_102
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Android มีไวรัสไหมครับ
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2010 10:11  

เข้ามาดันๆๆๆๆๆๆๆ

ช่วยหน่อยนะครับ
TuaKlomz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : Re: Android มีไวรัสไหมครับ
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2010 10:02  

จะมีหรือไม่มี ผมก็ลง Anti-virus ไปเรียบร้อยแล้ว
สิ้นเปลือง ram ไปพอสมควรเลย
telephonelism
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2010 19:51  

ลองเซิร์ซจากกูเกิ้ลเจอข้อมูลนี้มาค่ะ
เรยรีบลงแอนตี้มาไว้หนึ่งตัว แบบว่าหวั่นๆ Smile
http://www.manager.co.th/Cyberbiz/ViewNews.aspx?NewsID=9530000112012
pagermania
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2010 17:42  

ต้องมีแหละครับ
ยิ่ง android เป็น ระบบเปิด ยิ่งง่าย
ที่จะแผงตัวเข้ามาตามช่องทางต่างได้อย่างง่ายดาย แม้ยังไม่มี
รายงาน ที่ระบุ รายละเอียดไว้ แต่กันไว้ ย่อมดีกว่าตามแก้ครับ
panot_102
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2010 21:39  

telephonelism ผู้เขียน:
ลองเซิร์ซจากกูเกิ้ลเจอข้อมูลนี้มาค่ะ
เรยรีบลงแอนตี้มาไว้หนึ่งตัว แบบว่าหวั่นๆ Smile
http://www.manager.co.th/Cyberbiz/ViewNews.aspx?NewsID=9530000112012

เง้ออออ น่ากลัว ขอบคุณมากนะครับ

ยังไงรบกวนแนะนำแอนตี้ไวรัส ให้ด้วยก็ดีนะครับ (ชักเริ่มหวั่นไหวแล้วอะ)
fdsfsdfsdfsc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Nov 2010 01:20  

มันไม่ใช่ไวรัสครับ มันเป็นแค่ App ที่ขอ Permission ต่างๆ ครับ
มันก้แค่เก็บข้อมูลส่งกลับไปแค่นั้นเอง Smile

แค่ระวังการลงแอพแค่นั้นอะครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2010 11:37  

ยังไม่มีแอนตีไวรัส สำหรับแอนดรอยด์นะครับ เพราะ ไวรัสที่มีตอนนี้เป็นไวรัสที่ไม่ได้ทำงานในรูปแบบของโปรแกรม จึงใช้โปรแกรมเข้าไปป้องกันไม่ได้ ทั้งนี้เครือข่ายของผู้ใช้จะเป็นผู้ดูแลในส่วนนี้เองครับ
pierrot
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2010 21:29  

ผมใช้ antivirus ที่เป็นรูป capsule สีเหลือง-ขาว อ่ะครับ
Cho_shang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2010 12:44  

เท่าที่ทราบ Addoid พัฒนาต่อยอดมาจาก Linux โดย Google เรื่องไวรัส .exe นี่ตัดปัญหาไปได้เลย แต่จะมี Apps บางตัว ที่มีการ permmission หรือ เรียกเข้าถึงข้อมูลที่สำคัญ อาทิ เบอร์โทรศัพท์ ข้อความ รูป ฯลฯ เป็นต้น ทั้งนี้ ก่อนติดตั้ง App ใดๆลงไป กรุณา ตรวจสอบเบื้องต้นว่า App ดังกล่าวมีการเข้าถึงข้อมูลส่วนใดบ้าง

หากไม่แน่ใจก็ลองโพสต์ถามตามเว็ปบอร์ดต่างๆ หรือติดต่ามข่าวสารก็พอจะรู้ครับ

เท่าที่ใช้มายังไม่เจอปัญหากรณีพบเจอไวรัสใดๆ แต่อาจจะมีบ้างที่ เอาเครื่องไปเสียบแบบ Mass store กับ Com ที่ติดไวรัส แล้วอาจจะมี ไวรัส .exe ติดมากับเครื่อง แต่ทั้งนี้จะไม่มีผลกับการใช้งาน แต่จะมีผลกับเครื่อง PC หรือ Note Book ที่เราเอาไปจิ้มต่ออีกทีนึงถ้าเครื่องคอมนั้นๆไม่ได้ติดตั้งตัวสแกนไวรัสไว้

ส่วนเรื่องเครื่องรวน แฮงค์ ไม่เกี่ยวกับไวรัส อาจมีหลายสาเหตุ คือระบบรวนมีปัญหา เนื่องจากลง App ที่ผิดปกติจนเป็นสาเหตุที่ทำให้เครื่องรวน หรือไม่ก็ Root เข้าถึงการตั้งค่าตัวเครื่องแล้วทำให้ระบบผิดเพี้ยนไปครับ
panot_102
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2010 11:40  

เป็นความรู้มากเลยครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: