Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
HTC Desire HD - เอชทีซี Desire HD
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 6, 7, 8, 9, 10, 11  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1069 / เข้าชม: 1826194
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
79%
 79%  [ 27 ]
ดี - GOOD - 4
17%
 17%  [ 6 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 0 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
2%
 2%  [ 1 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 34

Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: HTC Desire HD - เอชทีซี Desire HD
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 17:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

Anonymous ผู้เขียน:
wingate ผู้เขียน:
แมงสาบ ผู้เขียน:
ขอขาย HTC desire HD เครื่องดำครับ เมม 8 Gb เครื่องศูนย์ HTC ยังไม่เคย root

ซื้อมา 2/1/54 (เมื่อวาน)

สภาพเครื่อง เพิ่งแกะ ใช้ไปไม่ถึง 6 ชม ครับ
เหตุผลที่ขาย แบทมันน้อยเกินไปครับ เสียดายอยู่เหมือนกัน จอสวยแท้ๆ

ขอขาย 19000 นะครับ

0813802840 กอล์ฟ ครับ

ปล ผมอยู่เชียงใหม่นะครับ
รูป ไม่ลงนะครับ อยากให้นัดดูเครื่องตัวจริงเลยดีกว่า

แปลกใจเครื่อง 20000+ ก่อนซื้อไม่ได้ศึกษาเลยหรอ เป็นไปได้หรอ

ศึกษาครับ
แต่อ่านจากเวปกับใช้จริงมันต่างกันนะครับ ในเวปฝรั่งว่าได้วันกว่า วันค่อน ผมเปิดตั้งแต่8 โมงเช้า ตอนนี้เหลือน้อยกว่าครึ่งแล้ว ไม่รู้เหมือนกันว่าจะได้นานแค่ไหน วันนี้กะจะลองให้หมดไปเลย

ของผมถ้าใช้งานจริงๆ เล่นเกมส์ เปิด wi-fi ฟังเพลง + โทรอีกนิดหน่อย ก็ต้องชาร์ตแบบ วันต่อวันครับ แต่ก็เหลือกลับถึงบ้านทุกครับ ไม่เคยหมดกลางทาง
แต่ถ้าไม่เล่นอะไรมาก แค่เปิดสแตนด์บาย และโทรอีกนิดหน่อย ก็ได้ 2 วันสบายๆครับ
ผมว่าแบตมันก็อึดอยู่นะ ต้องตั้งโหมดประหยัดพลังงานไว้ เล่นยังไงก็อยู่ได้ 1 วันเต็มๆน่ะครับ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: HTC Desire HD - เอชทีซี Desire HD
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 18:04  

กลับมาจากเกาหลีละครับ

ปัญหามีบ้างเล็กน้อยนะนี่ 555+

อยากแรกเลย การหาไวเลส ผมมองว่าค่อนขางสูสีกับ ip 3 3gs (ของน้องสาวทั้ง2คน)

แต่ถ้าสัญญานเหลือ 1 ขีัด เล่นสักพักเน็ทมักจะหลุด (ของน้องไม่หลุดนะ)

ต่อมาคือ touch screen ตอนอุณหภูมิ 0 - ติดลบ 8 ใส่ถุงมือยังทัชสกรีนได้อยู่

พอ -9 อัพ ไม่ติดแล้ว (แต่บ้านเราคงไม่มีปัญหา ยกเว้นอยู่ในห้องเย็น กับ เมืองหิมะ)

ส่วนหน้าจอ เมื่อเครื่องเย็นมากๆ ภาพจอเหมือนสั่นๆ + พลิกจอจะ หน่วงๆ ช้ากว่าเดิมหน่อย

แลดูสวยงาม (เกิ๊น)

และสุดท้ายคือ ผมว่าน้อง hd ถ่ายรูปวิว สวยกว่า ถ่ายรูปคน ยังไงก็ไม่รู้สิ แต่ผมก็ชอบถ่ายวิวอยู่แล้วนะ 555+

ส่วนที่ แปลกใจมากๆคือ น้อง hd ที่เกาหลียังไม่มีขายนะฮะ ตอนแรกว่าจะไปซื้อ silicon + แบท 1600 ที่เกาหลีสะหน่อย อกหักอย่างแรง ที่นั่นมีแค่ desire กับ hd2 เอง

ทั้งๆที่บ้านเรา มี desire hd + hd7 แล้ว

Very Happy
2onggr92
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 19:24  

rachoyu ผู้เขียน:
กลับมาจากเกาหลีละครับ

ปัญหามีบ้างเล็กน้อยนะนี่ 555+

อยากแรกเลย การหาไวเลส ผมมองว่าค่อนขางสูสีกับ ip 3 3gs (ของน้องสาวทั้ง2คน)

แต่ถ้าสัญญานเหลือ 1 ขีัด เล่นสักพักเน็ทมักจะหลุด (ของน้องไม่หลุดนะ)

ต่อมาคือ touch screen ตอนอุณหภูมิ 0 - ติดลบ 8 ใส่ถุงมือยังทัชสกรีนได้อยู่

พอ -9 อัพ ไม่ติดแล้ว (แต่บ้านเราคงไม่มีปัญหา ยกเว้นอยู่ในห้องเย็น กับ เมืองหิมะ)

ส่วนหน้าจอ เมื่อเครื่องเย็นมากๆ ภาพจอเหมือนสั่นๆ + พลิกจอจะ หน่วงๆ ช้ากว่าเดิมหน่อย

แลดูสวยงาม (เกิ๊น)

และสุดท้ายคือ ผมว่าน้อง hd ถ่ายรูปวิว สวยกว่า ถ่ายรูปคน ยังไงก็ไม่รู้สิ แต่ผมก็ชอบถ่ายวิวอยู่แล้วนะ 555+

ส่วนที่ แปลกใจมากๆคือ น้อง hd ที่เกาหลียังไม่มีขายนะฮะ ตอนแรกว่าจะไปซื้อ silicon + แบท 1600 ที่เกาหลีสะหน่อย อกหักอย่างแรง ที่นั่นมีแค่ desire กับ hd2 เอง

ทั้งๆที่บ้านเรา มี desire hd + hd7 แล้ว

Very Happy

แอบภูมิใจในอย่างสุดท้ายเพราะนึกว่าประเทศไทยช้าสุดแล้ว ฮ้าาาา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 20:04  

HTC Desire HD ของผมเวลาบันทึกวีดีโอ แบบบันทึกเสียงด้วย มันจะออกไปหน้าหลักอะครับ
ไม่ทรายว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่า และสามารถแก้ไขได้อย่างไร ขอบคุณครับ
และ ถ้าเราสมัคร HTCSENSE แล้วเราจะสมัครใหม่โยใช้เบอร์อื่ได้ไม๊ ถ้าเราเปลี่ยนเบอร์
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 20:18  

ผมไม่มีปัญหานะ

ลอง hard reset ไม่ก็ส่งศูนย์ก็ดีนะ -0-
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 20:31  

ผมไม่มีปัญหานะ

ลอง hard reset ไม่ก็ส่งศูนย์ก็ดีนะ -0-

hard reset ทำไงอะครับ
ผมทำไม่เป้นรจิงๆครับ พึ่งใช้สมาร์ทโฟนเครื่องแรก
alooha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 21:13  

ใครมีแนวในการตั้งค่า โหมดประหยัดพลังงานเจ๋งๆช่วยมาแนะนำกันหน่อยครับ ผมก็ตั้งไม่ค่อยเป็นซะด้วยสิ ส่วนใหญ่ตั้งไว้ตั้งแต่ แบตต่ำกว่า 15 % ให้มันเข้าสู่โหมดประหยัดพลังงาน โดยเลือกให้ปิดทุกอย่างเลย บลูธูท GPS WIFI แสงจอก็ลดลงเหลือแค่ 30 % ฯลฯ อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำ เทคนิคตรงนี้หน่อยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 21:17  

หูฟังดังข้างเดียวใครเป็นมั่งครับ
สามารถแก้ไขได้ยังไงครับ
Kkung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 21:22  

กลับไปใช้ amoled เถอะ HTC จะแจ่มแมวกว่านี้แยะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 22:05  

หูฟังดังข้างเดียวใครเป็นมั่งครับ
สามารถแก้ไขได้ยังไงครับ

ลองใช้หูฟังของ บีบี หูฟังคอมพิวเตอร์ก็เป็นเหมือนกันครับดังข้างเดียว ปรับเป็นแบบสเตอริโอก็ยังดังข้างเดียว ใครรู้วิธีช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 23:14  

อ้างอิงเล็กน้อยจาก http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=126221

ปล.การตอบนี้ผมอาจจะมีข้อมูลไม่เพียงพอ หรืออาจเข้าใจผิดบ้าง
เนื่องจากเพิ่งใช้ android เป็นเครื่องแรกนะครับ

ถ้าเครื่องมีปัญหาต่างๆ ซึ่งวิธี น่าลองทำอย่างแรก คือ
ทำให้เครื่องกลับไปเป็นค่าเริ่มต้นจากโรงงาน

หรือที่เรียกกันว่าการ factory reset หรือ hard reset แล้วแต่จะเรียกกัน

ใน hd เข้าไปที่ home > menu > setting

เลือกหัวข้อ SD & Phone Storage มั้ง

แล้วเลือกอันล่างสุด factory data reset

ก่อนทำควร back up ข้อมูลก่อนทำนะครับ เพราะข้อมูลจะหายไปเหมือนได้เครื่องใหม่เลย

ซึ่งก่ีอนๆตอนผมใช้ nokia ศูนย์มันไม่ค่อยทำไรหรอก เอาเครื่อง ไป 3 สัปดาห์
factory reset แล้วลงโปรแกรมอัพเดทซอล์ฟแวร์ให้ แล้วบอกว่าแก้เสดแล้ว Evil or Very Mad

ถ้าใช้งิธีนี้แ้ล้วไม่ได้ผล คงต้องส่งซ่อมแล้วล่ะครับ เพราะอาจเป็นปัญหาที่ hard ware Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 23:27  

อ้างอิงเล็กน้อยจาก http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=126221

ปล.การตอบนี้ผมอาจจะมีข้อมูลไม่เพียงพอ หรืออาจเข้าใจผิดบ้าง
เนื่องจากเพิ่งใช้ android เป็นเครื่องแรกนะครับ

ถ้าเครื่องมีปัญหาต่างๆ ซึ่งวิธี น่าลองทำอย่างแรก คือ
ทำให้เครื่องกลับไปเป็นค่าเริ่มต้นจากโรงงาน

หรือที่เรียกกันว่าการ factory reset หรือ hard reset แล้วแต่จะเรียกกัน

ใน hd เข้าไปที่ home > menu > setting

เลือกหัวข้อ SD & Phone Storage มั้ง

แล้วเลือกอันล่างสุด factory data reset

ก่อนทำควร back up ข้อมูลก่อนทำนะครับ เพราะข้อมูลจะหายไปเหมือนได้เครื่องใหม่เลย

ซึ่งก่ีอนๆตอนผมใช้ nokia ศูนย์มันไม่ค่อยทำไรหรอก เอาเครื่อง ไป 3 สัปดาห์
factory reset แล้วลงโปรแกรมอัพเดทซอล์ฟแวร์ให้ แล้วบอกว่าแก้เสดแล้ว Evil or Very Mad

ถ้าใช้งิธีนี้แ้ล้วไม่ได้ผล คงต้องส่งซ่อมแล้วล่ะครับ เพราะอาจเป็นปัญหาที่ hard ware Crying or Very sad

ขอบคุณครับ
wingate
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ลพบุรี
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2011 00:03  

ใครไปเที่ยวมา ที่ไหน ถ่ายด้วย desire hd นำมาให้ชมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
pitbullgroup
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2011 02:21  

BuzzerBeat ผู้เขียน:
มีอะไรดีๆมาแนะนำอีกแล้วครับท่าน

ด้วยน้ำหนักที่ชั่งจริง ของ eneloop mobile booster รุ่น KBC-L2S ราวๆ 130 กรัมเท่านั้น

และความสามารถชาร์จโทรศัพท์มือ หรืออุปกรณ์อื่นๆ พร้อมถึงสองตัว ในเวลาเดียวกัน

กับแหล่งพลังงานที่ซ่อนอยู่ คือ Li-ion ขนาด 5000mAh ที่เบามากๆ ปัญหาเรื่องแบตไม่พอใช้กันได้ระดับนึงทีเดียว

เวลาต้องออกนอกบ้านเป็นเวลานนาน ใช้กันได้ยาวๆเลยครับ

ดูได้จากลิ้งค์นี้เลย http://is.gd/jWxvQ

ปกติผมใช้กล้องดิจิตอลอยู่ และbattery ที่ดีที่สุด ก็ยี่ห้อนี้นี่แหละครับ ดันเสียค่าโง่ ไปซื้อ ยี่ห้อ MiLi มาซะก่อน

และมันตอบสนองได้ไม่ดีเท่าในตอนฉุกเฉิน เวลาหาแหล่งพลังงานไม่ได้ตามป่าเขา หรือที่อื่นๆ

eneloop mobile booster รุ่น KBC-L2S ตัวนี้แน่นอนกว่า แถมราคา มันแพงกว่า นิดเดียวเอง แพงหว่าตัวเดิม 400

แต่ได้พลังงานเพิ่มมาอีก บานเลย ที่สำคัญมันเบาด้วยครับ ไม่ได้มาขายของให้เค้านะครับ

แต่ ผมไปเจออะไรดีๆมาก็อยากมาแชร์กันหน่อยนะครับ แบตหมดเร็วมันทำให้เสียโอกาสหลายอย่างนะครับ

เดี๋ยววันนี้จะลองไปดูแล้วครับอันเก่าคงยกให้เด็กที่บ้านเอาไปใช้ ผมว่าใช้ smart phone ที่ฉลาดๆ ไฟเท่าไรมันก็ไม่พอหรอกครับ

แหล่งที่หาซื้อได้
ตามนี้เลยครับ

http://is.gd/jWxtS อันนี้รุ่นเก่ากว่าถูกกว่านิดหน่อย

http://is.gd/jWxFe

ราคาเจ้านี้มันเท่าไรอะครับ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2011 10:58  

จากเรื่อง ชาจเจอร์

ผมว่าน่าสนใจนะครับ

กำลังจะขึึ้นเหนือต่ออีก 4-5 วันเลย Very Happy

ไอโฟน ชาทได้ เกือบ 2 ครั้ง ตอนแบทราวๆ 25%

แต่ในรุ้นที่บอกชาทได้ไม่มี น้อง hd แฮะ หรือว่าข้อมูลยังไม่อัพเดทก็ไม่รู้

ส่วนนี้ต้องเสี่ยงหน่อยนะคับ แต่ผมก็คิดว่ามันน่าจะได้นะ Shocked Shocked

ราคา 1,890 ครับ
alooha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2011 21:41  

แล้วมันจะมีผลกับแบตเตอรี่ไหมครับ ผมเคยซื้อแบบที่ใส่ถ่าน AAA สองก้อนมาใช้กับ WMB เครื่องเก่า ปรากฎว่าแบตเสื่อมครับ เลยไม่ค่อยกล้าใช้พวกนี้เท่าไร สมาชิกท่านอื่นช่วยชี้แนะด้วยครับ
gginw
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2011 23:13  

น่าสนใจดีครับ ช้เวลาชาร์จเท่าไหร่ครับเหมือนชาร์จกับไฟบ้านรึเปล่า

แล้วตัวแบตของแท้HTC มันราคาเท่าไหร่หรอครับ
อยากทราบราคาตัวแบตแท้ กับ แท่นชาร์ต ครับ มันตกราคาเท่าไหร่

แล้วเพื่อนๆใช้ case รุ่นไหนกันครับ ผมไปเดินเซ็นทรัลลาดพร้าวเจอ case mate

http://www.case-mate.com/HTC-Desire-HD/Case-Mate-HTC-Desire-HD-Barely-There-Case.asp

700 บาท สีขาวมั้งครับ ใครใช้แบบไหนมั่งครับ มีลายสวยๆน่ารักๆมั้ยครับ หรือใครเจอที่ไหนราคาถูกกว่านี้มั้ย
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2011 23:36  

มีใครใช้แล้วเครื่องอืดไปเองบ้างไหมครับ = =...

เพิ่งถอยได้ไม่ถึงอาทิตย์ ก็เจออาการอย่างว่า วันนี้เลยเอาไปแฟลชรอมศูนย์มาใหม่... = =a

กลัวมันจะเป็นอีก เลยมาถามก่อนดีกว่า
araiwaniee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 00:10  

มีรอมให้แฟลชกันแล้วหรอครับนั่น ?_?

ผมไม่ช้านะ มีแต่บางครั้งเปิดนู่นนี่มากไปแล้วออกมาแบบปิดโปรแกรมไม่สนิท ก็shutdown เครื่องซักที ก็กลับมาไวแล้วครับ สังเกตเอาตอนเปิดภาะ ถ้าเลื่อนภาพแล้วมีกระตุกๆ ก็ทำซักที

( กดปุ่ม power ค้าง จะมีตัวเลือกขึ้นมาครับ )
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 00:16  

araiwaniee ผู้เขียน:
มีรอมให้แฟลชกันแล้วหรอครับนั่น ?_?

ผมไม่ช้านะ มีแต่บางครั้งเปิดนู่นนี่มากไปแล้วออกมาแบบปิดโปรแกรมไม่สนิท ก็shutdown เครื่องซักที ก็กลับมาไวแล้วครับ สังเกตเอาตอนเปิดภาะ ถ้าเลื่อนภาพแล้วมีกระตุกๆ ก็ทำซักที

( กดปุ่ม power ค้าง จะมีตัวเลือกขึ้นมาครับ )

ไปแฟลชที่ 0 อ่ะครับ แหะๆ
motofann
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 08:57  

เอา DIY ที่ชาร์จแบตจากเว็บสมาร์ท-โมบายมาฝากครับ แต่ว่ามันเป็นแบต GPS ซึ่งน่าจะใช้ด้วยกันได้

ลิ้งค์เต็มๆครับ -->http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?f=85&t=206400

ถูกกว่าที่ขาย สะดวกกว่าด้วย ตอนไปเที่ยวสบายใจ ยิ่งถ้าใครมีถ่านชาร์จของ eneloop อยู่ด้วยแล้ว คงอึดน่าดู

เดี๋ยวว่างๆจะไปทำมาเทสต์ให้ดูครับ
BuzzerBeat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 10:20  

pitbullgroup ผู้เขียน:
BuzzerBeat ผู้เขียน:
มีอะไรดีๆมาแนะนำอีกแล้วครับท่าน

ด้วยน้ำหนักที่ชั่งจริง ของ eneloop mobile booster รุ่น KBC-L2B ราวๆ 130 กรัมเท่านั้น

และความสามารถชาร์จโทรศัพท์มือ หรืออุปกรณ์อื่นๆ พร้อมถึงสองตัว ในเวลาเดียวกัน

กับแหล่งพลังงานที่ซ่อนอยู่ คือ Li-ion ขนาด 5000mAh ที่เบามากๆ ปัญหาเรื่องแบตไม่พอใช้กันได้ระดับนึงทีเดียว

เวลาต้องออกนอกบ้านเป็นเวลานนาน ใช้กันได้ยาวๆเลยครับ

ดูได้จากลิ้งค์นี้เลย http://is.gd/jWxvQ

ปกติผมใช้กล้องดิจิตอลอยู่ และbattery ที่ดีที่สุด ก็ยี่ห้อนี้นี่แหละครับ ดันเสียค่าโง่ ไปซื้อ ยี่ห้อ MiLi มาซะก่อน

และมันตอบสนองได้ไม่ดีเท่าในตอนฉุกเฉิน เวลาหาแหล่งพลังงานไม่ได้ตามป่าเขา หรือที่อื่นๆ

eneloop mobile booster รุ่น KBC-L2Bตัวนี้แน่นอนกว่า แถมราคา มันแพงกว่า นิดเดียวเอง แพงหว่าตัวเดิม 400

แต่ได้พลังงานเพิ่มมาอีก บานเลย ที่สำคัญมันเบาด้วยครับ ไม่ได้มาขายของให้เค้านะครับ

แต่ ผมไปเจออะไรดีๆมาก็อยากมาแชร์กันหน่อยนะครับ แบตหมดเร็วมันทำให้เสียโอกาสหลายอย่างนะครับ

เดี๋ยววันนี้จะลองไปดูแล้วครับอันเก่าคงยกให้เด็กที่บ้านเอาไปใช้ ผมว่าใช้ smart phone ที่ฉลาดๆ ไฟเท่าไรมันก็ไม่พอหรอกครับ

แหล่งที่หาซื้อได้
ตามนี้เลยครับ

http://is.gd/jWxtS อันนี้รุ่นเก่ากว่าถูกกว่านิดหน่อย

http://is.gd/jWxFe

ราคาเจ้านี้มันเท่าไรอะครับ

1,850-1,890 บาท ครับราวๆนี้ แต่รุ่นนี้แนะนำเลยครับ คายประจุน้อยมากซื้อมาใช้ได้เลยไม่

ต้องชาร์จใหม่ เสียดายตัวที่ใช้อยู่ ราคา 1,500บาท/2000 mAh แต่ ตัวนี้ ราคา 1,890 บาท/5000 mAh

ดีกว่าถูกกว่าด้วย ใช้ได้นานกว่าเห็นๆเลย
Takkykun
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 10:41  

ขอนอกประเด็นสักนิดนะครับ

คือผมรู้สึกว่ากล้องของน้อง Desire HD นี่จะเบลอง่ายเหลือเกิน

มือผมสั่นนิดหน่อยภาพก็เบลอแล้วอ่ะ ไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหาที่มือถือรุ่นนี้หรือผมเป็นตัวปัญหากันแน่ ?

ไม่แน่ใจว่าทุกคนมีปัญหาอย่างนี้หรือเปล่าครับ ? Embarassed Embarassed Embarassed
เหมือนกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 16:41  

Takkykun ผู้เขียน:
ขอนอกประเด็นสักนิดนะครับ

คือผมรู้สึกว่ากล้องของน้อง Desire HD นี่จะเบลอง่ายเหลือเกิน

มือผมสั่นนิดหน่อยภาพก็เบลอแล้วอ่ะ ไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหาที่มือถือรุ่นนี้หรือผมเป็นตัวปัญหากันแน่ ?

ไม่แน่ใจว่าทุกคนมีปัญหาอย่างนี้หรือเปล่าครับ ? Embarassed Embarassed Embarassed

เป็นเหมือนกันเลยครับ

อุตส่าว่าตอนถ่าย ผมเอากล้องวางบนแท่น แล้วจับสองมือ แล้วค่อยกดชัตเตอร์
กล้องไม่สั่นแน่นอน... ภาพยังเบลอไปนิดนึงเลยอ่ะ...

ใครมีวิธีแก้มาแนะนำกันหน่อยครับ
kling_koy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 16:47  

พอดีเพิ่งมาเป็นสาวกใหม่ ใช้มาได้ 2 สัปดาห์แล้ว ก็ยังงมกันอยู่
เมื่อก่อนใช้ SS Omnia ก็เลยไม่ยากเท่าไรนัก
ตอนนี้ใช้ Super Manager อยู่ ดูคร่าวๆ เหมือนกับ File Manager ของ WM
แต่หาคำสั่งให้ hidden folder หรือ hidden file ไม่เจอ
หมดปัญญาไม่รู้จะทำอย่างไร
รบกวนผู้รู้ ให้ความช่วยเหลือด้วยนะครับ

หรือใครมี app ที่ดีกว่า ง่ายกว่า จะแนะนำก็เชิญนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 17:00  

ผมสงสัยเรื่อง Services ของ Android ครับ
คือผมเข้าไปที่นี่
1. Home
2. Menu
3. Settings
4. Applications
5. Running Services

เห็นโปรแกรมถูก run เป็น service อยู่มากมาย เช่น MyHTC หรือ Skype เป็นต้น ผมจึงจิ้มๆ แล้วมันก็ถามว่าคุณต้องการ Stop ไหม ผมก็กดปุ่ม Stop ไปเรียบร้อย

แต่รอเดี๋ยวอีกสักพัก... มันก็กลับมาใหม่อีกแล้วครับ

เลยเข้าไปที่โปรแกรม MyHTC แล้วจัดการ setting แล้วปิด Run app at startup ออกไปซะ แล้วก็ restart เครื่องใหม่... แล้วไปเปิดดู Running Services มันก็กลับมาอีกแล้วครับ !!!!

มันเลยทำให้มีโปรแกรมที่ถูกเปิดเป็น service อยู่เยอะมาก.. จัดการไงดีครับ นึกไม่ออกแล้ว
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 19:12  

รูปบางรูปผมขอ crop ตัดบางส่วนออกไปนะครับ

จากการใช้กล้องดู พบว่าถ้าถ่ายตอนเช้าถึงมือจะสั่นภาพก็ยังดูโอเคครับ แต่ถ้าถ่ายกลางคืนต้องมือนิ่งพอสมควร หรือม่งั่นคงต้องปรับ ISO ดูครับ Smile
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 21:46  

เห็นด้วยกับ rep บนฮะ

ตอนกลางวันไม่มีปัญหา ตอนกลางคืนปัญหาเยอะอยุ่ โดยเฉพาะถ่ายรูปตัวเองตอนกลางคืน

เพราะเครื่องใหญ่ และนิ้วต้องอ้อมไปข้างหน้า เพื่อกดปุ่มชัตเตอร์

ทำให้มือสั่นและภาพเบลอ

ผมจะเปลีั่ยนไปตั้งเวลาดีเล 2 วินาทีหลังกด

มือจะได้สนใจกับการจับเครื่องให้นิ่ง

ซึ่งภาพก็พอถูไถได้บ้าง

ส่วน iso ปรับให้น้อยลงหรอคับ หรือไงอะ อันนี้อยากรู้ด้วยคน *-*
ZINIF
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 22:07  

ขอถามพี่ๆหน่อยครับกำลังจะซื้อ ไปดูราคาเรื่องศูนมา 22900 อะครับแต่ถ้าเปนเครื่องหิ้ว ขายในร้านตู้
18500 เองครับ อยากรู็้้้้้ว่าไอเจ้าตัวนี้ ถ้าไม่มี ประกันเครื่องศูนย์ จะอันตรายมากมั้ยอะครับ
พอดีผมใช้เครื่องศูนย์มาตอลดเลยหวั่นๆหน่ะครับ อยาก หาคนที่ใช้เครื่องหิ้วเหมือนกันหน่ะครับ รายงานตัวหน่อย อิอิ

แล้วก้ ถามคนที่ ซื้อเรื่องศูนย์ด้วยครับว่าน้องจาก แถมฟรีเนตของ ais แล้วก้ เมม32 กิ้ก แล้วทางศูนย์ยังรับประกันอะไรยังไงมั่งอะครับผม ราคาต่างกันเย้อะเลย ขอให้พี่ๆช่วยแน่นำหน่อยนะครับผมม แห้ะๆ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 22:29  

ZINIF ผู้เขียน:
ขอถามพี่ๆหน่อยครับกำลังจะซื้อ ไปดูราคาเรื่องศูนมา 22900 อะครับแต่ถ้าเปนเครื่องหิ้ว ขายในร้านตู้
18500 เองครับ อยากรู็้้้้้ว่าไอเจ้าตัวนี้ ถ้าไม่มี ประกันเครื่องศูนย์ จะอันตรายมากมั้ยอะครับ
พอดีผมใช้เครื่องศูนย์มาตอลดเลยหวั่นๆหน่ะครับ อยาก หาคนที่ใช้เครื่องหิ้วเหมือนกันหน่ะครับ รายงานตัวหน่อย อิอิ

แล้วก้ ถามคนที่ ซื้อเรื่องศูนย์ด้วยครับว่าน้องจาก แถมฟรีเนตของ ais แล้วก้ เมม32 กิ้ก แล้วทางศูนย์ยังรับประกันอะไรยังไงมั่งอะครับผม ราคาต่างกันเย้อะเลย ขอให้พี่ๆช่วยแน่นำหน่อยนะครับผมม แห้ะๆ

ในความเห็นผมนะ ผมว่าของแถมที่ให้มา มันน่าสนใจกว่าซื้อเครื่องหิ้วนะครับ อีกอย่างเครื่องมีปัญหาก็เครมได้ชัวร์ ลองหาข้อมูลราคา Mem32GB ดูครับ แล้ว บวกลบคุณหารดู เผื่อเปลี่ยนใจ 4000บาทที่จ่ายเพิ่ม ผมว่ามันได้อะไรที่คุ้มค่า และเสี่ยงน้อยกว่าครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 22:31  

ปรับ ISO ให้สุงขึ้นครับ แต่ก็แรกกับภาพที่ Noise จะมากตามด้วยครับ
Zequenze
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 23:35  

gginw ผู้เขียน:
น่าสนใจดีครับ ช้เวลาชาร์จเท่าไหร่ครับเหมือนชาร์จกับไฟบ้านรึเปล่า

แล้วตัวแบตของแท้HTC มันราคาเท่าไหร่หรอครับ
อยากทราบราคาตัวแบตแท้ กับ แท่นชาร์ต ครับ มันตกราคาเท่าไหร่

แล้วเพื่อนๆใช้ case รุ่นไหนกันครับ ผมไปเดินเซ็นทรัลลาดพร้าวเจอ case mate

http://www.case-mate.com/HTC-Desire-HD/Case-Mate-HTC-Desire-HD-Barely-There-Case.asp

700 บาท สีขาวมั้งครับ ใครใช้แบบไหนมั่งครับ มีลายสวยๆน่ารักๆมั้ยครับ หรือใครเจอที่ไหนราคาถูกกว่านี้มั้ย

ร้านแถวไหนครับ บอกได้ปล่าว จะไปดูมั่งครับ
Zequenze
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 23:40  

เห็นด้วยกับ rep บนฮะ

ตอนกลางวันไม่มีปัญหา ตอนกลางคืนปัญหาเยอะอยุ่ โดยเฉพาะถ่ายรูปตัวเองตอนกลางคืน

เพราะเครื่องใหญ่ และนิ้วต้องอ้อมไปข้างหน้า เพื่อกดปุ่มชัตเตอร์

ทำให้มือสั่นและภาพเบลอ

ผมจะเปลีั่ยนไปตั้งเวลาดีเล 2 วินาทีหลังกด

มือจะได้สนใจกับการจับเครื่องให้นิ่ง

ซึ่งภาพก็พอถูไถได้บ้าง

ส่วน iso ปรับให้น้อยลงหรอคับ หรือไงอะ อันนี้อยากรู้ด้วยคน *-*

ใช้วิธีตั้งDelay เหมือนกันเลยครับ ส่วน iso ผมปรับให้น้อยลง 200-400 พอแล้วอ่ะครับยอมมืดหน่อย 800 ไม่ไหวมือมันสั่น ภาพเบลอ ^^'

วิธีปรับก็อยู่ในเมนูน่ะแหล่ะครับ
wingate
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2011 23:45  

กล้องผมก็ ปกติ นะครับจะถ่ายตรงๆ แอบถ่าย ก็ไม่มีเบลอครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2011 00:09  

ใช้แล้วรู้สึกพอใจมาก หน้าจอสีก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร จอใหญ่เป้นทัชสกรีนที่รู้สึกว่าจิ้มง่ายมากเลยครับ แต่ปัญหาคือยังต้องงมกับมันอีกนาน
ผมอยากรู้วิธีที่กดปุ่ม 4 ปุ่มแล้วมันจะไม่สั่นอะครับ
ตอนนี้คือกด 4 ปุ่มนั้นแล้วมันจะสั่นๆไม่รุ็ไปสั่งปิดได้รึเปล่าอะครับ ขอบคุณครับ
chayakornn
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2011 08:21  

ผมสงสัยเรื่อง Services ของ Android ครับ
1. Home
2. Menu
3. Settings

เห็นโปรแกรมถูก run เป็น service อยู่มากมาย เช่น MyHTC หรือ Skype เป็นต้น ผมจึงจิ้มๆ แล้วมันก็ถามว่าคุณต้องการ Stop ไหม ผมก็กดปุ่ม Stop ไปเรียบร้อย

แต่รอเดี๋ยวอีกสักพัก... มันก็กลับมาใหม่อีกแล้วครับ

เลยเข้าไปที่โปรแกรม MyHTC แล้วจัดการ setting แล้วปิด Run app at startup ออกไปซะ แล้วก็ restart เครื่องใหม่... แล้วไปเปิดดู Running Services มันก็กลับมาอีกแล้วครับ !!!!

มันเลยทำให้มีโปรแกรมที่ถูกเปิดเป็น service อยู่เยอะมาก.. จัดการไงดีครับ นึกไม่ออกแล้ว

สำหรับผม ผม root ก่อนครับ ละใช้โปรแกรม Autostart (ไอคอนเป็นรูป รถแข่ง)จัดการ Disable service เหล่านั้นครับ มันจะไม่รันตั้งแต่ startup เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chayakornn เมื่อวันที่ 06 Jan 2011 08:54; ทั้งหมด 2 ครั้ง
chayakornn
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2011 08:24  

ใช้แล้วรู้สึกพอใจมาก หน้าจอสีก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร จอใหญ่เป้นทัชสกรีนที่รู้สึกว่าจิ้มง่ายมากเลยครับ แต่ปัญหาคือยังต้องงมกับมันอีกนาน
ผมอยากรู้วิธีที่กดปุ่ม 4 ปุ่มแล้วมันจะไม่สั่นอะครับ
ตอนนี้คือกด 4 ปุ่มนั้นแล้วมันจะสั่นๆไม่รุ็ไปสั่งปิดได้รึเปล่าอะครับ ขอบคุณครับ

ไปที่ setting> sound > เอาติ๊กถูก vibrate feedback ออกครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2011 11:36  

chayakornn ผู้เขียน:

ไปที่ setting> sound > เอาติ๊กถูก vibrate feedback ออกครับ

ได้แล้วขอบคุณครับ
araiwaniee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2011 10:18  

เรื่องปรับค่า ISO นะครับ ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องกล้อง อ่านๆดูนะครับ อาจช่วยอะไรได้บ้าง
http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=875230

EN ล้วนครับ ใครใจดีแปลที แหะๆ

ปกติได้มือถือใหม่เอามานอนกอด เดี๋ยวนี้ทำไม่ได้แล้วครับ เพราะมันต้องเอาไปชาร์จทิ้งไว้ (555)
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2011 11:39  

เดะไว้ตอนเย็นๆกลับมานั่งอ่านอีกทีดีก่า -0-
alooha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2011 11:42  

เรื่องปรับค่า ISO นะครับ ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องกล้อง อ่านๆดูนะครับ อาจช่วยอะไรได้บ้าง
http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=875230

EN ล้วนครับ ใครใจดีแปลที แหะๆ

ปกติได้มือถือใหม่เอามานอนกอด เดี๋ยวนี้ทำไม่ได้แล้วครับ เพราะมันต้องเอาไปชาร์จทิ้งไว้ (555)

กอดนานไม่ได้นะครับ มันร้อนซะด้วย
alooha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2011 11:44  

pitbullgroup ผู้เขียน:

รูปบางรูปผมขอ crop ตัดบางส่วนออกไปนะครับ

จากการใช้กล้องดู พบว่าถ้าถ่ายตอนเช้าถึงมือจะสั่นภาพก็ยังดูโอเคครับ แต่ถ้าถ่ายกลางคืนต้องมือนิ่งพอสมควร หรือม่งั่นคงต้องปรับ ISO ดูครับ Smile

ได้พาน้อง DHD ไปเที่ยวซะแล้วเหรอครับ ผมยังไม่มีโอกาสได้พาไปเที่ยวข้างนอกไกลๆเลยครับ ถ้าไปเที่ยวแล้วจะถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ
hidetotasu
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2011 20:14  

chayakornn ผู้เขียน:
1. Home
2. Menu
3. Settings

สำหรับผม ผม root ก่อนครับ ละใช้โปรแกรม Autostart (ไอคอนเป็นรูป รถแข่ง)จัดการ Disable service เหล่านั้นครับ มันจะไม่รันตั้งแต่ startup เลยครับ

มีเว็บสอนเกี่ยวกับการroot desire hd ไหมครับ อยากลองดูบ้าง
chayakornn
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2011 11:11  

ลอง root วิธีนี้ครับ
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=904640
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2011 21:54  

ขอโทษนะครับผมขอถามแบบโง่ๆหลายเรื่องเลย
1. HTC Desire HD ของผมบางที่เครื่องเล่นเพลงมันจะเล่นแบบเร็วๆอะครับ 1 ไป 3 วิ ไป 10
เหมือนเราไปเร่งความเร็วมันเหมือนการกรอเทปอะครับ สามารถแก้ไขได้อย่างไรเพราะตอนนี้ถ้าเป็นก็ Hard Reset อย่างเดียว
2. ผมให้พี่สาวไปสมัครซิมของทรูมาให้ ได้พาสเวิดของไวไฟแล้ว ไม่ทราบว่าสามารถเปิดใช้งานอย่างไร แล้ว EDGE/GPRS ไปตั้งค่าที่ไหนให้ใช้ได้ แล้วถ้าผมจะใช้ EDGE/GPRS ไม่ใช้ ไวไฟสามารถทำได้หรือไม่
3. ผมสามารถเช็คได้อย่างไรว่าผมใช้ค่าโทร ค่าเนตไปกี่ MB แล้ว ของทรู ขอบคุณครับที่กรุณาตอบคนโง่ๆอย่างผม
araiwaniee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2011 23:17  

สัญญาณแบบ 3G ใช้ได้เฉพาะ AIS ใช่รึเปล่าครับ

ว่าจะย้ายค่ายไป AIS แล้วตอนนี้อยู่ true ได้ edge 500mb

อยากใช้ true นะแต่จำยอม ตามมือถือ T^T
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2011 23:29  

สัญญาณแบบ 3G ใช้ได้เฉพาะ AIS ใช่รึเปล่าครับ

ว่าจะย้ายค่ายไป AIS แล้วตอนนี้อยู่ true ได้ edge 500mb

อยากใช้ true นะแต่จำยอม ตามมือถือ T^T

ไม่ทราบว่ารหัสไวไฟที่ได้มาจากทางทรู มันเอาไปล๊อคอินที่ไหนครับ
แล้วใช้อย่างไร ตอนนี้เปิดได้แต่เอจอะครับ ขอบคุณครับ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 01:24  

ซื้อมาแล้วนะครับ ราคา 1890 ฿ + 100 (ค่าทำบัตรจอดรถหาย T-T)

หลังจากได้ลองใช้ทันทีหลังซื้อ ถือว่าเหมาะกับน้อง hd พอสมควรเลยครับ

---------

วันนี้เช้าผมจะขึ้นเหนือ 5 วัน อาจจะไม่ได้ชาทไฟมาก

กะจะเอาตัวนี้ช่วยในเรื่องแบทหมดไวของน้อง HD ด้วยคับ

ไว้วันศุกร์น่าจะมารายงานว่าคุ้มหรือไม่นะครับ
iPlayers
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 01:32  

วันนี้เครื่องของผมหลอนสุดๆึีครับกับการใช้งาน ไม่รู้เกิดบ้าอะไรกับแอพที่เปิดใช้งานอยู่หรือเปล่าเนี่ย

คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมกำลังถ่ายภาพ ในงาน TGS 2011 อยู่ช่วงเวลานั้นผมก็ถ่ายภาพเก็บบรรยากาศตลอด แต่แล้วอะไรก็ไม่รู้ หน้าจอวูบดับสนิท ไอเราทีแรกก็นั่งคิดนะว่า เฮ้ย แบตยังเหลืออีก 2 ขีดอยู่นิหว่า ทำไมจู่มันดับทันทีเลยว่ะ เพราะปรกติมันต้องเตือนก่อนว่า "จะเลือกใช้ประหยัดพลังงาน หรือจะยืนยันการใช้แบตเตอรรี่" หรือใช่เนี่ยแหละ เวลามันเตือนว่าแบตใกล้หมด แต่นี่ไม่เลย.... จู่ๆหน้าจอดับไปซะงั้น

ตอนแรกผมก็คิดว่าแบตคงหมดไปจริงๆ ก็เลยใช้วิธีกดปุ่ม Power ค้างดู 3 วิก็บู๊ทหน้าจอไม่ขึ้น 5 วิก็ไม่ขึ้น จน 10 ก็ไม่ขึ้่นอยู่ดี....

เฮ้ย เหรี้ยไรว่ะเนี่ย โทรศัพท์แมร่งเป็นห่าไรว่ะ ใช้มาเกือบจะ เดือนกว่า ไม่เคยเจออาการเครื่องแฮ็งค์แบบนี้เลย แล้ววันนี้เกิดบ้าอะไรกับเครื่องกูว่ะเนี่ย ซึ่งผมคิดในใจว่า "ถ้าสมมุติ โทรศัพท์รุ่นนี้ เกิดถอดแบตออกเพื่้อรีสตาร์ืทไม่ได้แบบ N8 ขึ้นมา แบบนี้กูไม่ชิบหายเหรอว่ะ" จนในที่สุด ผมต้องใช้วิธีแกะเคสที่ใส่ป้องกันเครื่องออกมา เพื่อทำการแกะแบต แล้วใส่ใหม่ดู (เป็นวิธีที่นิยมอย่างมาก เวลาที่โนเกียค้าง จนทำอะไรไม่ได้) สรุปว่า.................

เฮ้ย....มันบู๊ทติดวุ้ย ไรว่ะ แล้วทีจู่ๆเครื่องดับขึ้นมาดื้อๆ เกิดจากสาเหตุอะไรล่ะเนี่ย ที่เป็นมา แถมวิธีแก้ ก็ใช้แบบกดปุ่ม Power ก็ไม่ได้ แต่สุดท้ายต้องใช้มุขเดิม ที่ต้องแกะฝาแบตออกแล้ว แล้วถอดแบตไปแล้วเสียบใหม่ ถึงจะได้เนี่ย!!

สรุปว่า ใครเคยเจอสาเหตุแบบนี้บ้างครับ เพราะคิดว่าอาการแบบนี้ คงไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ง่ายๆ ซึ่งผมก็ลองดูว่า เป็นสาเหตุที่ ผมกำลังเล่นถ่ายภาพอยู่ แล้วมีคนโทรมาตอนนั้น ก็อาจจะมีส่วน (แต่หลังจากที่เกิดสาเหตุนั้น ผมก็ลองใช้วิธีที่กำลังถ่ายภาพ แล้วให้เพื่อนโทรมาช่วงขณะนั้นเอง เครื่องมันก็ดันถ่ายไป แล้วขึ้่นโหมด รับสาย ได้นะเนี่ย)

แล้วสรุปว่า อาการแฮ๊งค์ที่ว่า มันมาจากสาเหตุของอะไรล่ะเนี่ย ใครเป็นแบบผม เข้ามาแชร๋์ประสบการณ์กันหน่อยเถอะครับ เพราะเครื่องราคาแพงๆ แต่ไอโฟน4 ยังไม่เคยมีข่าวอาการแฮ็งค์แบบนี้เลยครับ!!
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 02:08  

ไปเกาหลี อากาศเย็นจัดจนแฮ๊คไปรอบฮะ Shocked
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 05:36  

iPlayers ผู้เขียน:
วันนี้เครื่องของผมหลอนสุดๆึีครับกับการใช้งาน ไม่รู้เกิดบ้าอะไรกับแอพที่เปิดใช้งานอยู่หรือเปล่าเนี่ย

คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมกำลังถ่ายภาพ ในงาน TGS 2011 อยู่ช่วงเวลานั้นผมก็ถ่ายภาพเก็บบรรยากาศตลอด แต่แล้วอะไรก็ไม่รู้ หน้าจอวูบดับสนิท ไอเราทีแรกก็นั่งคิดนะว่า เฮ้ย แบตยังเหลืออีก 2 ขีดอยู่นิหว่า ทำไมจู่มันดับทันทีเลยว่ะ เพราะปรกติมันต้องเตือนก่อนว่า "จะเลือกใช้ประหยัดพลังงาน หรือจะยืนยันการใช้แบตเตอรรี่" หรือใช่เนี่ยแหละ เวลามันเตือนว่าแบตใกล้หมด แต่นี่ไม่เลย.... จู่ๆหน้าจอดับไปซะงั้น

ตอนแรกผมก็คิดว่าแบตคงหมดไปจริงๆ ก็เลยใช้วิธีกดปุ่ม Power ค้างดู 3 วิก็บู๊ทหน้าจอไม่ขึ้น 5 วิก็ไม่ขึ้น จน 10 ก็ไม่ขึ้่นอยู่ดี....

เฮ้ย เหรี้ยไรว่ะเนี่ย โทรศัพท์แมร่งเป็นห่าไรว่ะ ใช้มาเกือบจะ เดือนกว่า ไม่เคยเจออาการเครื่องแฮ็งค์แบบนี้เลย แล้ววันนี้เกิดบ้าอะไรกับเครื่องกูว่ะเนี่ย ซึ่งผมคิดในใจว่า "ถ้าสมมุติ โทรศัพท์รุ่นนี้ เกิดถอดแบตออกเพื่้อรีสตาร์ืทไม่ได้แบบ N8 ขึ้นมา แบบนี้กูไม่ชิบหายเหรอว่ะ" จนในที่สุด ผมต้องใช้วิธีแกะเคสที่ใส่ป้องกันเครื่องออกมา เพื่อทำการแกะแบต แล้วใส่ใหม่ดู (เป็นวิธีที่นิยมอย่างมาก เวลาที่โนเกียค้าง จนทำอะไรไม่ได้) สรุปว่า.................

เฮ้ย....มันบู๊ทติดวุ้ย ไรว่ะ แล้วทีจู่ๆเครื่องดับขึ้นมาดื้อๆ เกิดจากสาเหตุอะไรล่ะเนี่ย ที่เป็นมา แถมวิธีแก้ ก็ใช้แบบกดปุ่ม Power ก็ไม่ได้ แต่สุดท้ายต้องใช้มุขเดิม ที่ต้องแกะฝาแบตออกแล้ว แล้วถอดแบตไปแล้วเสียบใหม่ ถึงจะได้เนี่ย!!

สรุปว่า ใครเคยเจอสาเหตุแบบนี้บ้างครับ เพราะคิดว่าอาการแบบนี้ คงไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ง่ายๆ ซึ่งผมก็ลองดูว่า เป็นสาเหตุที่ ผมกำลังเล่นถ่ายภาพอยู่ แล้วมีคนโทรมาตอนนั้น ก็อาจจะมีส่วน (แต่หลังจากที่เกิดสาเหตุนั้น ผมก็ลองใช้วิธีที่กำลังถ่ายภาพ แล้วให้เพื่อนโทรมาช่วงขณะนั้นเอง เครื่องมันก็ดันถ่ายไป แล้วขึ้่นโหมด รับสาย ได้นะเนี่ย)

แล้วสรุปว่า อาการแฮ๊งค์ที่ว่า มันมาจากสาเหตุของอะไรล่ะเนี่ย ใครเป็นแบบผม เข้ามาแชร๋์ประสบการณ์กันหน่อยเถอะครับ เพราะเครื่องราคาแพงๆ แต่ไอโฟน4 ยังไม่เคยมีข่าวอาการแฮ็งค์แบบนี้เลยครับ!!
ไม่เป็นบ่อยก็ดีแล้วครับ น่าจะไม่เป็นไรมาก
ขืน ไอโฟนลองเป็นดูครับ ขว้างทิงกันลูกเดียว ก็มันถอดแบตไม่ได้ - -
Chai444
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 08:32  

ไม่เคยใช้ แอนดรอยด์ มาก่อน เคยแต่โทรศัพท์ทั่วๆไป จึงยังไม่ค่อยได้ใช้อะไรมากมาก
แต่หลังจากที่ใช้มาสักพักแล้ว พบว่ามีบางอย่างที่ไม่คุ้นเคย จึงมาโพสเพื่อแสวงหาความรู้เพิ่มเติม
ท่านผู้ใดมีประสบการณ์ช่วยแบ่งปันด้วยครับ
สมุดโทรศัพท์ ที่มากับเครื่อง ตังหนังสือยังเล็ก ไม่สะใจเหมือน ไอโมบาย(สายตาแย่) พยายามหาวิธีให้ตัวโตขึ้นแล้วแต่ยังไม่พบ เอา โฟนบุ๊ค 2.0 มาลงก็โตขึ้นมาหน่อย แต่เวลาค้นหาชื่อมันไม่มีภาษาไทย หรือผมหาไม่เจอ
โทรศัพท์เครื่องเดิมมีรายชื่อยางบ้างบางรายการ เมื่อก๊อบปี้ลงซิมเพื่อจะเอามาใส่ HTC มันย่อชื่อที่เป็นภาษาไทยเหลือเพียง 7 ตัวอักษร ภาษาอังกฤษเหลือ 10 ตัวอักษร แต่พอนำซิมนั้นมาใส่ใน HTC เหลือตัวอักษรภาษาไทยเพียง 4 ตัว และภาษาอังกฤษเหลือ 7 ตัว(ทำให้ไม่ได้รายละเอียดตามที่ต้องการ) จึงต้องไปตั้งชื่อใหม่ใส่หมายเลขใหม่ในเครื่อง เพราะผมหาวิธีที่จะบันทึกรายการจากซิมไปที่เครื่องโดยตรงโดยไม่ต้องนำเข้ารายการไม่พบ เหมือนโทรศัพท์ทั่วๆไปที่ทำได้ง่ายๆ
HTC sync 3.0 ลองใช้ดู โดยบันทึกชื่อผู้ติดต่อในคอมผ่าน ไมโครซอฟท์ เอาท์ลุ๊ค แต่พอซิงค์กับโทรศัพท์ รายละเอียดมันมาไม่ครบ ชื่อบางรายการหายไปจนอ่านไม่รู้ว่าเป็นชื่อใคร รายการโทรศัพท์ที่ลงไว้ 2-3 รายการ เหลือเพียงรายการเดียวบ้าง
การซิงค์ คอนแทค กับอีเมลล์ ลองทำกับโทรศัพท์ รายการบอกว่าเสร็จสิ้น แต่เมื่อไปเปิดคอมพิวเตอร์ดูในเมลล์ ไม่พบรายการ คอนแทค มันอยู่ตรงไหนครับ หรือต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
Chai444
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 10:10  

ขอเพิ่มเติมนะครับ
บรูธูท ผมมียี่ห้อ โนเกีย รุ่น บีเฮช-215 ก่อนใช้กับ ไอโมบาย ก็ไม่มีปัญหา แต่มาลองใช้กับ HTC desire HD เปิดระบบค้นหาแล้วไม่เจอกันเลย เจอแต่เครื่องโทรศัพท์อื่นๆที่อยู่รอบๆ ต้องทำกันหลายรอบ เอ้า.. พอเจอกันแล้วจับคู่กันไม่ได้อีก ให้พนักงาน เทเลวิช(ผู้ขายบรูธูท)ทำให้แล้วบอกว่ามันจับคู่กันแล้วแต่ไม่มีเสียงออกที่บรูธูทเลยครับ
ท่านทั้งหลายใช้ยี่ห้อ รุ่น ไหนกันครับ ที่ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหา ครับ ขอบคุณครับ
motofann
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 10:50  

Chai444 ผู้เขียน:
ไม่เคยใช้ แอนดรอยด์ มาก่อน เคยแต่โทรศัพท์ทั่วๆไป จึงยังไม่ค่อยได้ใช้อะไรมากมาก
แต่หลังจากที่ใช้มาสักพักแล้ว พบว่ามีบางอย่างที่ไม่คุ้นเคย จึงมาโพสเพื่อแสวงหาความรู้เพิ่มเติม
ท่านผู้ใดมีประสบการณ์ช่วยแบ่งปันด้วยครับ
สมุดโทรศัพท์ ที่มากับเครื่อง ตังหนังสือยังเล็ก ไม่สะใจเหมือน ไอโมบาย(สายตาแย่) พยายามหาวิธีให้ตัวโตขึ้นแล้วแต่ยังไม่พบ เอา โฟนบุ๊ค 2.0 มาลงก็โตขึ้นมาหน่อย แต่เวลาค้นหาชื่อมันไม่มีภาษาไทย หรือผมหาไม่เจอ
โทรศัพท์เครื่องเดิมมีรายชื่อยางบ้างบางรายการ เมื่อก๊อบปี้ลงซิมเพื่อจะเอามาใส่ HTC มันย่อชื่อที่เป็นภาษาไทยเหลือเพียง 7 ตัวอักษร ภาษาอังกฤษเหลือ 10 ตัวอักษร แต่พอนำซิมนั้นมาใส่ใน HTC เหลือตัวอักษรภาษาไทยเพียง 4 ตัว และภาษาอังกฤษเหลือ 7 ตัว(ทำให้ไม่ได้รายละเอียดตามที่ต้องการ) จึงต้องไปตั้งชื่อใหม่ใส่หมายเลขใหม่ในเครื่อง เพราะผมหาวิธีที่จะบันทึกรายการจากซิมไปที่เครื่องโดยตรงโดยไม่ต้องนำเข้ารายการไม่พบ เหมือนโทรศัพท์ทั่วๆไปที่ทำได้ง่ายๆ
HTC sync 3.0 ลองใช้ดู โดยบันทึกชื่อผู้ติดต่อในคอมผ่าน ไมโครซอฟท์ เอาท์ลุ๊ค แต่พอซิงค์กับโทรศัพท์ รายละเอียดมันมาไม่ครบ ชื่อบางรายการหายไปจนอ่านไม่รู้ว่าเป็นชื่อใคร รายการโทรศัพท์ที่ลงไว้ 2-3 รายการ เหลือเพียงรายการเดียวบ้าง
การซิงค์ คอนแทค กับอีเมลล์ ลองทำกับโทรศัพท์ รายการบอกว่าเสร็จสิ้น แต่เมื่อไปเปิดคอมพิวเตอร์ดูในเมลล์ ไม่พบรายการ คอนแทค มันอยู่ตรงไหนครับ หรือต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

วิธีการหาชื่อภาษาไทยนะครับ
ถ้าเดิมๆไม่ได้ลงโปรแกรมเพิ่มก็ โทรศัพท์ / แตะเมนู /แตะรายชื่อ /แตะปุ่มค้นหา(ปุ่มสัมผัสขวามือสุด)

หรืออีกวิธีหนึ่ง โหลดโปรแกรม ThaiDail (จะ plus หรือ pad ก็ได้ แต่พลัสจะแสดงเครือข่ายให้รู้) โดยเข้ามาเก็ตแล้วค้นหาดู

หลังจากติดตั้งเสร็จ เวลาเรากดเมนู โทรศัพท์มันจะให้เลือกว่าจะใช้ตัวไหน ถ้าจะใช้ตัวไดตัวหนึ่งตลอดก็ให้ติ้ก default ก่อนกดโปรแกรม

วิธีการค้นหาก็กดที่ปุ่มตัวเลขได้เลยครับเช่นจะหาชื่อ นก ก็ กด 5 กด 2 ลองดูครับใช้ได้ดี แต่ยังมีบั๊กหน่อยๆ
araiwaniee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 11:31  

ไม่ทราบว่ารหัสไวไฟที่ได้มาจากทางทรู มันเอาไปล๊อคอินที่ไหนครับ
แล้วใช้อย่างไร ตอนนี้เปิดได้แต่เอจอะครับ ขอบคุณครับ

ครับ ไปlogin ตามห้าง หรือที่เห็น true hotspot ครับ ป้ายขาวๆของtrue ที่ผมเห็นก็ตาม KFC อะครับ ถ้าค้นหาสัญญาณเจอ truewifi ก็นั่นและครับ เข้าไปconnectแล้วใส่ user , pass ของ wifi

* อย่าใช้เกินนะครับ เด๋วน้ำตาจะไหลพราก จริงๆถ้ามีเน็ตบ้านรายเดือนพวก599บาท อยู่แล้วก็เอา มาใส่แทนดีกว่านะครับใช้ไปเลยไม่จำกัดต่างกันตรง user@truehisp กับ user@truewifi เอง
motofann
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 11:41  

ตัวนี้ผมว่าทำคะแนนออกมาได้ดีทีเดียว
เครื่องผม รูท lagfix killบางโปรแกรม

araiwaniee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 12:02  

รูปถ่ายย่อภาพแล้วนะครับ อันนี้ไปเชียงใหม่ หลังจากถอย HD มาได้2วัน (คือยังใช้ไม่เป็น) กดถ่ายนัวๆไปอย่างเดียวครับ ไม่ได้ปรับแต่งใดๆ ผมก็ว่ามันชัดดีนะ ไม่ถึงขนาดกล้องดิจิตอล แต่ก็ไม่ต้องพกกล้องแระ ถ่ายวันละ80-90 ภาพ กลับห้องพอดีแบตเกือบหมดครับ

อีกรูปนึง

วันที่7 ธันวาคมครับ เดือนนึงได้แระ
ผมว่าก็ชัดดีนะ ในแบบปกติ
1 วันพอดีๆครับ สำหรับแบต ไม่มาก ไม่น้อย แบตอย่างพอเพียง (แต่ถ้าแบตมันมาเยอะผมก็อาจกดได้มากกว่านี้ 555) แต่ตอนเดินทางก็ดู GPS ดูเส้นทางไปเรื่อยๆครับอาจจะเป็นสาเหตุให้แบตหมดไว
BuzzerBeat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 14:24  

ซื้อมาแล้วนะครับ ราคา 1890 ฿ + 100 (ค่าทำบัตรจอดรถหาย T-T)

หลังจากได้ลองใช้ทันทีหลังซื้อ ถือว่าเหมาะกับน้อง hd พอสมควรเลยครับ

---------

วันนี้เช้าผมจะขึ้นเหนือ 5 วัน อาจจะไม่ได้ชาทไฟมาก

กะจะเอาตัวนี้ช่วยในเรื่องแบทหมดไวของน้อง HD ด้วยคับ

ไว้วันศุกร์น่าจะมารายงานว่าคุ้มหรือไม่นะครับ

ผมก็จะไปสอยมาครับ 2000mAh เอาไม่อยู่แล้วครับ มีรุ่นพี่แนะนำ รุ่น 6000mAh มาชาร์ตได้ 4ครั้ง ราคา 2พันนิดๆ

ยี่ห้ออะไรเดี๋ยวทวิสไปถาม แต่ผมประทับใจรุ่นนี้เพราะมันคายประจุน้อยมากและก็ชาร์จได้ไวมากเลยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 16:50  

ครับ ไปlogin ตามห้าง หรือที่เห็น true hotspot ครับ ป้ายขาวๆของtrue ที่ผมเห็นก็ตาม KFC อะครับ ถ้าค้นหาสัญญาณเจอ truewifi ก็นั่นและครับ เข้าไปconnectแล้วใส่ user , pass ของ wifi

* อย่าใช้เกินนะครับ เด๋วน้ำตาจะไหลพราก จริงๆถ้ามีเน็ตบ้านรายเดือนพวก599บาท อยู่แล้วก็เอา มาใส่แทนดีกว่านะครับใช้ไปเลยไม่จำกัดต่างกันตรง user@truehisp กับ user@truewifi เอง

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนไปใช้ของ TOT 3G แล้วครับ ไม่มีไวไฟมีแต่เนต ก็เร็วดีครับ
แต่บางที่ไม่มีสัญญาณ เช่น ชั้นใต้ดินของฟิวเจอร์พาร์ครังสิต
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 19:05  

---------

ซื้อที่ไหนอะครับ
Chai444
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 21:57  

motofann ผู้เขียน:
Chai444 ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ

วิธีการหาชื่อภาษาไทยนะครับ
ถ้าเดิมๆไม่ได้ลงโปรแกรมเพิ่มก็ โทรศัพท์ / แตะเมนู /แตะรายชื่อ /แตะปุ่มค้นหา(ปุ่มสัมผัสขวามือสุด)

หรืออีกวิธีหนึ่ง โหลดโปรแกรม ThaiDail (จะ plus หรือ pad ก็ได้ แต่พลัสจะแสดงเครือข่ายให้รู้) โดยเข้ามาเก็ตแล้วค้นหาดู

หลังจากติดตั้งเสร็จ เวลาเรากดเมนู โทรศัพท์มันจะให้เลือกว่าจะใช้ตัวไหน ถ้าจะใช้ตัวไดตัวหนึ่งตลอดก็ให้ติ้ก default ก่อนกดโปรแกรม

วิธีการค้นหาก็กดที่ปุ่มตัวเลขได้เลยครับเช่นจะหาชื่อ นก ก็ กด 5 กด 2 ลองดูครับใช้ได้ดี แต่ยังมีบั๊กหน่อยๆ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ
araiwaniee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2011 01:54  

เอ่ิอไม่ทราบว่า ใช้โปรแกรมอะไรแปลงเข้า desire hd กันครับ
ตอนนี้ผมใช้ Xilisoft Video Converter Ultimate 6.0.15 ก็ไวดีครับ
แต่ขนาดไฟล์ไม่ได้เล็กตามเลย
เลือกแบบ optimize for android เพราะไม่มีขนาดของตัว hd แปลงsizeเองกลับแปลงไม่ได้

ไม่ทราบว่าท่านอื่นใช้โปรแกรมอะไรที่เอาลงพอดีหน้าจอของ hd กันบ้างครับ แนะนำที
Phk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2011 23:03  

ทาง htc เพิ่ม synnex เป็น distri อีกเจ้าครับ อย่างงี้น่าจะมี ของมาเพิ่มในตลาดหละครับ คราวนี้ user อย่างเรา น่าจะได้อะไรดีขึ้นครับ ยิ่งแข่งขันมาก คนซื้อยิ่งได้ประโยชน์ครับ
wingate
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2011 09:59  

ตัวนี้ผมว่าทำคะแนนออกมาได้ดีทีเดียว
เครื่องผม รูท lagfix killบางโปรแกรม

ใช่ฃ้ของอะไรครับ ท่าน น่าลอง
alooha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2011 13:33  

---------

น่าสนมากๆเลยครับ
phets
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2011 19:43  

มีใครเป็นกันบ้างหรือเปล่าครับ เหมือนเครื่องผมจะเป็น ลอง factory reset ก็ยังไม่หายเลยครับ
ลองดูจาก youtube ครับอาการ

http://www.youtube.com/watch?v=recz23IyaJk
wingate
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2011 00:10  

phets ผู้เขียน:
มีใครเป็นกันบ้างหรือเปล่าครับ เหมือนเครื่องผมจะเป็น ลอง factory reset ก็ยังไม่หายเลยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=recz23IyaJk

ผมว่าน่าจะเอาเข้า ศูนย์ ดีกว่านะครับ เหมือนตัว เซ็นเซอร์จะมีปัญหา
doidoi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2011 08:35  

GPS ไม่ค่อยตรง ใครเป็นบ้างครับ
ดูเหมือนมันจะคลาดเคลื่อนไปเยอะ พอสมควรเลย
ทั้งๆที่จับได้ประมาณ 3-5 ดวง
phets
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2011 20:29  

ผมว่าน่าจะเอาเข้า ศูนย์ ดีกว่านะครับ เหมือนตัว เซ็นเซอร์จะมีปัญหา

ของเพื่อน ๆไม่เป็นกันใช่ไหมครับ พรุ่งนี้ว่าจะเอาเข้าศูนย์ไม่รู็จะได้เครื่องใหม่เลยเปล่าลุ้น ๆ

ใครเคยใช้โปรแกรมนี้บ้างครับ tap tap app ดูตัวอย่างข้างล่างเลยครับ
http://www.youtube.com/watch?v=6daVqcYFvwI
araiwaniee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2011 22:33  

tap tap app น่าสนใจดีครับ หาได้จากไหนนิครับ
กำลันึกอยู่มีวิธีไหนเปิดหน้าจอโดยไม่ต้องกดปุ่มpowerได้มั่ง
กลัวกดปุ่มพัง เข้ามาดูเจอพอดี
motofann
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 00:18  

ใช่ฃ้ของอะไรครับ ท่าน น่าลอง

quadrant ครับ หาจากมาเก็ตได้เลย
ekapongp
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 00:26  

ใครเคยใช้โปรแกรมนี้บ้างครับ tap tap app ดูตัวอย่างข้างล่างเลยครับ
http://www.youtube.com/watch?v=6daVqcYFvwI

แจ่มเลยครับ กำลังหาอยู่เลย
Chai444
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 07:16  

มีปัญหามาถามอีกครับ
Document to go ฉบับซื้้อครับ มันชอบค้างประจำเลย ทำอะไรต่อไม่ได้ ต้องบังคับปิด อย่างเดียวครับ ท่านใดเคยใช้ เคยรู้ แนะนำด้วยครับ
kling_koy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 11:59  

tap tap app น่าสนใจดีครับ หาได้จากไหนนิครับ
กำลันึกอยู่มีวิธีไหนเปิดหน้าจอโดยไม่ต้องกดปุ่มpowerได้มั่ง

AppBrain ครับ
จัดไป Laughing
kling_koy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 12:01  

alooha ผู้เขียน:

---------

น่าสนมากๆเลยครับ

มันคืออุปกรณ์อะไรเหรอครับ
ไม่รู้จริงๆ ช่วยบอกรายละเอียดให้ด้วย
ถ้าน่าสนใจ จะได้ไปหามาใช้มั่ง ขอบคุณครับ
akagooz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 16:45  

เอาลิ้งค์ซอง, ซิลิโคน มาฝากครับ

[url]http://www.thaiandroidphone.com/forum.php?mod=viewthread&tid=9701&extra=
akagooz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 16:46  

เอาลิ้งค์ซอง, ซิลิโคน มาฝากครับ

http://www.thaiandroidphone.com/forum.php?mod=viewthread&tid=9701&extra=
akagooz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 17:07  

รับสั่งซื้อ "ที่ชาร์จแบตเตอรี่พกพาสำหรับ HTC Desire" ราคาเพียง 490 บาท

เป็นอุปกรณ์สำรองไฟแบบพกพา สำหรับชาร์จแบตโทรศัพท์เวลาที่โทรศัพท์เราแบตหมด แล้วไม่สามารถหาที่ชาร์จได้ ข้อดีของเครื่องนี้คือ
- สะดวก ง่าย ต่อการพกพา และการใช้งาน
- ปลอดภัยหายห่วง เพราะเป็นแค่ตัวชาร์จแบต พอชาร์จเสร็จก็เอาออก
- หรือจะชาร์จไปด้วย คุยไปด้วยก็ได้ครับ ไม่มีปัญหา
- เมื่อตัวสำรองไฟหมด สามารถชาร์จได้โดยผ่านทางพอร์ท USB ต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์
- รับประกัน สามารถชาร์จไฟได้ถึง 1,000 ครั้ง

[img]http://www.mayaupload.com/plugin_image.php?id=c160e1d468191e1c549e191899615895

สนใจติดต่อ 08-90-82-82-96
อีเมล์ akagooz@gmail.com
akagooz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 17:10  

รับสั่งซื้อ "ที่ชาร์จแบตเตอรี่พกพาสำหรับ HTC Desire" ราคาเพียง 490 บาท

เป็นอุปกรณ์สำรองไฟแบบพกพา สำหรับชาร์จแบตโทรศัพท์เวลาที่โทรศัพท์เราแบตหมด แล้วไม่สามารถหาที่ชาร์จได้ ข้อดีของเครื่องนี้คือ
- สะดวก ง่าย ต่อการพกพา และการใช้งาน
- ปลอดภัยหายห่วง เพราะเป็นแค่ตัวชาร์จแบต พอชาร์จเสร็จก็เอาออก
- หรือจะชาร์จไปด้วย คุยไปด้วยก็ได้ครับ ไม่มีปัญหา
- เมื่อตัวสำรองไฟหมด สามารถชาร์จได้โดยผ่านทางพอร์ท USB ต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์
- รับประกัน สามารถชาร์จไฟได้ถึง 1,000 ครั้ง

[img]http://www.mayaupload.com/plugin_image.php?id=c160e1d468191e1c549e191899615895 [/img]

สนใจติดต่อ 08-90-82-82-96
อีเมล์ akagooz@gmail.com
phets
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 22:21  

kling_koy ผู้เขียน:

ไงครับโปรแกรมใช้ได้ไหมครับ ของผม proximity sensor เสียเพิ่งเอาไปเปลี่ยนมาวันนี้ ดีนะได้เครื่องใหม่เพราะว่ายังอยู่ใน 14 วัน เลยไม่กล้าลองเลย 55555
phets
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 22:22  

ถามหน่อยครับมีใครใช้ htcsense ได้บ้างหรือเปล่าครับ หรือต้องเปิด GPS ด้วยเปล่าผมลอง login ผ่านเวปแล้วไม่เจอเครื่องสักทีครับ
ekapongp
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2011 00:13  

ไงครับโปรแกรมใช้ได้ไหมครับ ของผม proximity sensor เสียเพิ่งเอาไปเปลี่ยนมาวันนี้ ดีนะได้เครื่องใหม่เพราะว่ายังอยู่ใน 14 วัน เลยไม่กล้าลองเลย 55555

อ้าว แล้วยิงเซนเซอร์อยู่ตลอด มันจะฟังมั้ยคับเนี่ย แอบเสียว
ekapongp
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2011 00:16  

ถามหน่อยครับมีใครใช้ htcsense ได้บ้างหรือเปล่าครับ หรือต้องเปิด GPS ด้วยเปล่าผมลอง login ผ่านเวปแล้วไม่เจอเครื่องสักทีครับ

1.ต้องลงทะเบียนเรียบร้อยแล้ว
2.ต้องต่อเน็ตครับ

ผมลองแล้วลองสั่งให้เพลงดัง ก็ได้ปกติ แต่ก็ต้องต่อเน็ตครับ ดังนั้นใครกลัวเครื่องหายก็ต้องเปิด gprs ไว้ตลอด !!
phets
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2011 20:50  

ekapongp ผู้เขียน:

อ้าว แล้วยิงเซนเซอร์อยู่ตลอด มันจะฟังมั้ยคับเนี่ย แอบเสียว

คือผมพังก่อนลงแล้วนะครับ แต่ตอนเนี้ยก็ลงแล้วก็ดีนะครับ มันมีตั้งเวลาปิดครับ ไม่ได้เปิดตลอดเราสามารถ set ได้ก็ดีนะครับ ไม่ต้องกดปุ่มเลย นาน ๆ กดทีครับ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2011 22:59  

กลับมาแล้วครับ หลังจากทัวร์เหนือมา 5 วันกับน้องด๋อย HD

ถือว่าเป็นทริปที่ประทับใจชิงถ้วยอยู่ครับผม Cool

เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า ประเด็นที่ชาท Enerloop

ผมถือว่าสอบผ่านเลยนะครับสำหรับตัวนี้ คือ ผมนั่งรถไฟฟรี จากหัวลำโพงไปเชียงใหม่
ตั้งแต่บ่าย2-6โมงเ้ช้า แบทหมดเกลี้ยงราวๆ 4 ทุ่มผ่าๆ (เล่นเน็ทฟังเพลงเรื่อยๆนะ)
เพื่อนก็ชาท IP4 ก่อนเรา เพื่อน ip แบทเต็ม เราก็เกือบเต็มเลย แถมมีอยู่ช่วงนึง
เดินทางอยู่เผลอเปิด edge เพลง fb twitter พร้อมๆกัน แล้วลืมปิด แบทจาก 80 > 20 % อย่างไว ดีที่ชาท enerloop จาก โรงแรมไว้ รอดตายไปอย่างหวุดหวิด หลังจากนั้นก็ใช้เรื่อยๆ ถือว่าน่าพอใจกับเงิน 1890฿ ที่เสียไป ใช้งานง่ายมากๆ หนักไม่เท่าไหร่ใส่กระเป๋ากางเกงสบาย
เอาไป 4 / 5 ดาว Very Happy

ต่อไปว่าด้วยเรื่องของน้องด๋อยคือ คลิปวีดีโอที่อัด เอาลง fb แล้วค่อนข้างชัดได้ใจ
แถมดีกว่า IP4 ตรงที่ถ่ายคลิปกลางคืนได้ชัดพอสมควรเพราะมีแฟลช และโหลดได้ค่อนข้างไวแต่ติดที่ว่าอยู่บนเขา สัญญาน edge อ่อนมาก ทำให้ลงได้ไ่ม่กี่คลิปเอง เศร้า

การถ่ายภาพ เพื่อนชมว่าสวยดี แต่ยังไม่แจ่มเท่าไหร่ เพราะเวลาศึกษาในกระทู้ไม่พอ
แบบว่าอ่านผ่านๆ ถ้าอ่านเต็มๆ คุณภาพของภาพน่าจะดีกว่าที่ถ่ายอยู่

ส่วนเรื่องลิงค์ลอย เพื่อนใช้ Ip4 ก็แอบบ่นๆกับเราว่ามันไม่ค่อยดีเลย สงสัยต้องหาแอพเล่นเน็ทใหม่แล้วเหมือนกันนะ เพื่อนๆมีตัวไหนแนะนำหน่อยสิ -0-

Shocked
jazz87
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 11:33  

มีใรเป็นอาการแบบนี้บ้างครับ
-อยู่ดีดีตรงรูปสัญญานโทรศัพท์ขึ้นเป็นตัวx แล้วบางทีเลยเถิดไปถึงขึ้นโนซิมการ์ด แต่ผมพึ่งไปเปลี่ยนซิมการ์ดใหม่มาครับ และลองfactory resetแล้วครับ มีใครมีวิธีแก้ที่ไม่ต้องไปflash romบางครับ บอกผมที
master_jung
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 15:11  

gps มันไม่ตามมาอะคับ คือมันเคยจับได้ที่บ้าน ผมมา ม. แล้วแต่ดูใน map กับ foursquare มันยังอยู่ที่บ้านผมอยู่เลยทั้งที่มันห่างกันมาก งงมากมายคับ
wingate
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 16:02  

อยากให้เพื่อนๆช่วยหน่อยครับ ตั้งแต่ซื้อเครื่องมาผมยังไม่ได้เริ่มบริการ เพคเกจ อินเตอร์เน็ตเลย ช่วยแนะนำที่ครับต้องทำอย่างไง

ผมยังไม่มี ซิม ais เลยครับต้องซื้อแบบไหน อยากใช้เป็นเติมเงินครับ และสมัครแบบไหน

จะหมดเขตแล้ว ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 17:03  

กลับมาแล้วครับ หลังจากทัวร์เหนือมา 5 วันกับน้องด๋อย HD

ถือว่าเป็นทริปที่ประทับใจชิงถ้วยอยู่ครับผม Cool

เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า ประเด็นที่ชาท Enerloop

ผมถือว่าสอบผ่านเลยนะครับสำหรับตัวนี้ คือ ผมนั่งรถไฟฟรี จากหัวลำโพงไปเชียงใหม่
ตั้งแต่บ่าย2-6โมงเ้ช้า แบทหมดเกลี้ยงราวๆ 4 ทุ่มผ่าๆ (เล่นเน็ทฟังเพลงเรื่อยๆนะ)
เพื่อนก็ชาท IP4 ก่อนเรา เพื่อน ip แบทเต็ม เราก็เกือบเต็มเลย แถมมีอยู่ช่วงนึง
เดินทางอยู่เผลอเปิด edge เพลง fb twitter พร้อมๆกัน แล้วลืมปิด แบทจาก 80 > 20 % อย่างไว ดีที่ชาท enerloop จาก โรงแรมไว้ รอดตายไปอย่างหวุดหวิด หลังจากนั้นก็ใช้เรื่อยๆ ถือว่าน่าพอใจกับเงิน 1890฿ ที่เสียไป ใช้งานง่ายมากๆ หนักไม่เท่าไหร่ใส่กระเป๋ากางเกงสบาย
เอาไป 4 / 5 ดาว Very Happy

ต่อไปว่าด้วยเรื่องของน้องด๋อยคือ คลิปวีดีโอที่อัด เอาลง fb แล้วค่อนข้างชัดได้ใจ
แถมดีกว่า IP4 ตรงที่ถ่ายคลิปกลางคืนได้ชัดพอสมควรเพราะมีแฟลช และโหลดได้ค่อนข้างไวแต่ติดที่ว่าอยู่บนเขา สัญญาน edge อ่อนมาก ทำให้ลงได้ไ่ม่กี่คลิปเอง เศร้า

การถ่ายภาพ เพื่อนชมว่าสวยดี แต่ยังไม่แจ่มเท่าไหร่ เพราะเวลาศึกษาในกระทู้ไม่พอ
แบบว่าอ่านผ่านๆ ถ้าอ่านเต็มๆ คุณภาพของภาพน่าจะดีกว่าที่ถ่ายอยู่

ส่วนเรื่องลิงค์ลอย เพื่อนใช้ Ip4 ก็แอบบ่นๆกับเราว่ามันไม่ค่อยดีเลย สงสัยต้องหาแอพเล่นเน็ทใหม่แล้วเหมือนกันนะ เพื่อนๆมีตัวไหนแนะนำหน่อยสิ -0-

Shocked

ใช้ Firefox ครับ ผมใช้รู้สึกจะดีที่สุดแล้วแหละครับไม่ลอย
Zequenze
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 18:50  

เครื่องใครเสียบสาย USB เข้ากับคอม เวลาพิมพ์ แล้วกดปุ่มตัวอักษรค้างจะกลายเป็น พิมพ์ รัวๆ แทนการเรียกตัวอักษรเวลากด shift บ้างครับ(ยกแคร่)

เช่นเวลาต้องการพิมพ์ "โ" ต้องกด "ด" ค้าง แต่พอเสียบสาย USB เวลากด "ด" ค้าง จะกลายเป็น "ดดดดดด" แบบนี้อ่าครับ

- Disable usb debug โหมดแล้วก็ไม่หาย
- เป็นเฉพาะเวลาเสียบคอมเท่านั้น (ชาร์ต์ไฟบ้านปกติไม่เป็นครับ)
- เป็นทุกโปรแกรมคีย์บอร์ดครับ ลองทั้ง CN thaikeyboard, Droidsan, Tswipe ก็เป็นครับ

ใครมีวิธีช่วยเหลือบ้างไหมครับ?
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 19:19  

อยากให้เพื่อนๆช่วยหน่อยครับ ตั้งแต่ซื้อเครื่องมาผมยังไม่ได้เริ่มบริการ เพคเกจ อินเตอร์เน็ตเลย ช่วยแนะนำที่ครับต้องทำอย่างไง

ผมยังไม่มี ซิม ais เลยครับต้องซื้อแบบไหน อยากใช้เป็นเติมเงินครับ และสมัครแบบไหน

จะหมดเขตแล้ว ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ใช้แบบเติมเงินจะได้แค่ 500mb/เดือนนะครับ
ใช้แบบรายเดือนจะได้แบบ ช.ม. และ แบบ mb เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ

สำหรับผม ไม่เอาดีก่าถ้าเติมเงินได้แค่นี้
Neutral
araiwaniee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 22:35  

ใช้แบบเติมเงินจะได้แค่ 500mb/เดือนนะครับ
ใช้แบบรายเดือนจะได้แบบ ช.ม. และ แบบ mb เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ

สำหรับผม ไม่เอาดีก่าถ้าเติมเงินได้แค่นี้
Neutral

เอ่อ ไม่ทราบว่า แบบไหนดีกว่ากันครับ แบบ ชม. กับ แบบ mb
ส่วนตัวกำลังทำเรื่องแบบรายเดือนอยู่ กำลัง งง ตัวเองอยู่เลือกแบบไหนดีกว่ากัน
alooha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 22:51  

Neutral

เอ่อ ไม่ทราบว่า แบบไหนดีกว่ากันครับ แบบ ชม. กับ แบบ mb
ส่วนตัวกำลังทำเรื่องแบบรายเดือนอยู่ กำลัง งง ตัวเองอยู่เลือกแบบไหนดีกว่ากัน

แบบรายเดือนดีกว่าอยู่แล้วครับ ผมก็เพิ่งไปทำมา ผมไม่ชอบเล่นเน็ตแบบกำหนดตามปริมาณการใช้งาน ใช้แล้วมันรู้สึกอึดอัด แบบรายเดือนคุ้มกว่าครับ ฟันธง!! แต่รู้สึกว่าแบบรายเดือนจะสามารถใช้ได้เดือนละ 120 ช.ม. 12 เดือนอะครับ พนักงานเขาเขียนมา 12 เดือน เพื่อนๆได้เท่าผมหรือเปล่าครับ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 23:25  

ผมได้ mb ไปละ เพราะ shop htc ฟิวเจอร์ เหมือนเขาไม่รู้เลยให้ผมไปซื้อซิมเติมเงินแล้วก็ไปรับ 500mb มา เลยอดเลย

แต่ก็ดี ใช้dtac แล้วสบายดีไม่ต้องเปลี่ยนเบอร์+เครือข่าย
เลยโยนซิมไปไว้อีกเครื่องไว้ feed twitter พอ Mad
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 23:29  

Zequenze ผู้เขียน:
เครื่องใครเสียบสาย USB เข้ากับคอม เวลาพิมพ์ แล้วกดปุ่มตัวอักษรค้างจะกลายเป็น พิมพ์ รัวๆ แทนการเรียกตัวอักษรเวลากด shift บ้างครับ(ยกแคร่)

เช่นเวลาต้องการพิมพ์ "โ" ต้องกด "ด" ค้าง แต่พอเสียบสาย USB เวลากด "ด" ค้าง จะกลายเป็น "ดดดดดด" แบบนี้อ่าครับ

- Disable usb debug โหมดแล้วก็ไม่หาย
- เป็นเฉพาะเวลาเสียบคอมเท่านั้น (ชาร์ต์ไฟบ้านปกติไม่เป็นครับ)
- เป็นทุกโปรแกรมคีย์บอร์ดครับ ลองทั้ง CN thaikeyboard, Droidsan, Tswipe ก็เป็นครับ

ใครมีวิธีช่วยเหลือบ้างไหมครับ?

ผมใช้ cn thai ไม่มีปัญหานะครับ กด shift ตลอด แถมกดค้างมันไม่เปลี่ยน แบบ ตัว ด ไป โ แบบท่านด้วยสิ

Neutral
alooha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2011 20:41  

Zequenze ผู้เขียน:

ผมใช้ cn thai ไม่มีปัญหานะครับ กด shift ตลอด แถมกดค้างมันไม่เปลี่ยน แบบ ตัว ด ไป โ แบบท่านด้วยสิ

Neutral

ลองโหลด Tswipe Pro มาลองใช้ดูสิครับ เจ๋งดีนะ ลองใช้ดูแล้วสุดยอดมาก แล้วก็อย่าลืมอุดหนุกเจ้าของเขาด้วยนะครับ ใช้ดีมากๆอะ ชอบๆ
phets
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2011 21:18  

หน้าจอมันเหลือง ๆ หรือเปล่าครับ เวลา เอาไปดู message หรือ calendar ผมเพิ่งไปเปลี่ยนเครื่องใหม่มาเหมือนว่าจอมันเหลือง ๆ ไม่เหมือนตัวเก่า มันจะสีขาวนวลกว่า สงสัยต้องไปโวยหน่อยแล้วไม่รู้เอาเครื่องเก่ามาให้หรือเปล่า

เพราะว่าเค้าบอกว่าให้ผมรอ 2 ชั่วโมงกว่าจะได้เครื่องใหม่หรือว่าเค้าไปเอาเครื่องโชว์มาให้ผมหรือเปล่า

ปล ผมไปเปลี่ยนเนื่องจาก proximity sensor มันเสียนะครับ
alooha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2011 21:39  

alooha ผู้เขียน:

Neutral

แบบรายเดือนดีกว่าอยู่แล้วครับ ผมก็เพิ่งไปทำมา ผมไม่ชอบเล่นเน็ตแบบกำหนดตามปริมาณการใช้งาน ใช้แล้วมันรู้สึกอึดอัด แบบรายเดือนคุ้มกว่าครับ ฟันธง!! แต่รู้สึกว่าแบบรายเดือนจะสามารถใช้ได้เดือนละ 120 ช.ม. 12 เดือนอะครับ พนักงานเขาเขียนมา 12 เดือน เพื่อนๆได้เท่าผมหรือเปล่าครับ

สอบถามมาแล้วครับเป็น 18 เดือนครับ แค่เปลี่ยนจาก 500 MB เป็น 120 ช.ม. ครับ
araiwaniee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2011 11:20  

โอวครับ 120ชม ได้18เดือนนะครับ รอย้ายค่ายเบอร์เดิมก่อน ค่อยเลือก120ชม

ยังไม่มีโอกาสได้ไปเปลี่ยนเลย ~ ~ ก่อน 30 ม.ค. นะครับ ใครยังไม่ไปรับโปรรีบๆกันหน่อยน่อ
FF_AA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2011 13:06  

หน้าจอมันเหลือง ๆ หรือเปล่าครับ เวลา เอาไปดู message หรือ calendar ผมเพิ่งไปเปลี่ยนเครื่องใหม่มาเหมือนว่าจอมันเหลือง ๆ ไม่เหมือนตัวเก่า มันจะสีขาวนวลกว่า สงสัยต้องไปโวยหน่อยแล้วไม่รู้เอาเครื่องเก่ามาให้หรือเปล่า

เพราะว่าเค้าบอกว่าให้ผมรอ 2 ชั่วโมงกว่าจะได้เครื่องใหม่หรือว่าเค้าไปเอาเครื่องโชว์มาให้ผมหรือเปล่า

ปล ผมไปเปลี่ยนเนื่องจาก proximity sensor มันเสียนะครับ

เป็นเหมือนผมเลยครับเปิดหน้าสีขาวจะเห็นเป็นสีเหลืองๆ แถมมี Dead Pixel อีก5 จุด แต่โชคดีไปเครมได้เครื่องมาใหม่แล้ว..
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 6, 7, 8, 9, 10, 11  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: