Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ทำความรู้จักกับไวรัสบนโทรศัพท์มือถือ Symbian Nokia

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 47 / เข้าชม: 125462
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : คุณเคยพบเห็นหรือรู้จักชื่อเหล่านี้หรือไม่
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2007 23:23  
ตอบโดยอ้างถึง  

Arrow รู้จักชื่อเหล่านี้หรือไม่
-Caribe ไวรัสมือถือตัวแรกๆ เลย ยังมี Caribe H,J อีกด้วย
-LockNut
-DoomBoot
-Drever
-Skull
-Comwarrior

นอกเหนือจากชื่อพวกนี้แล้ว ยังมีมากมาย ที่ผมนำมาเสนอ แค่ตัวที่พบเห็นได้ทั่วๆ ไป และพบเห็นได้บ่อยๆ ครับ ซึ่งผมเชื่อว่า ผู้ที่ชื่นชอบและเล่นสมาร์ทโฟนของ Nokia เป็นชีวิตจิตใจ คงจะเคยพบเห็นกันมาบ้างแล้วบางตัว
atthaphon_s
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : แนวทางในการป้องกัน
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2007 23:52  

Arrow แนวทางการป้องกัน
1.ไม่เปิด Bluetooth พร่ำๆ เพรื่อๆ ไม่ใช้แล้วปิดซะ จาก On สั่งเป็น Off บ้าง จะดีไม่น้อย ไม่ใช่แค่ไวรัสครับ ไวรัส เรื่องจิ๊บจ้อย ถ้าเราไม่สั่ง install นะไม่เป็นอะไรหรอกครับ ต่อให้เผลอกดรับมาแล้ว แต่ถ้าไม่ install หละก็ ไม่เป็นไรเลยครับ แต่ที่อยากให้ปิดเพราะมันเปลืองแบต

2.ไม่รับข้อความแปลกๆ ที่ไม่รู้ที่มา

3.ไม่ install file ที่ไม่รู้ที่มาที่ไป( ไม่ควรรับมาตั้งแต่แรกแล้ว )

รูปภาพผมเอามาจาก www.smart-mobile.com และ www.mobile-review.com นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย atthaphon_s เมื่อวันที่ 12 Jan 2007 22:10; ทั้งหมด 7 ครั้ง
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ : สรุป
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 06:21  

เห็นใหมหละครับ ไวรัสโทรศัพท์มือถือ ที่เห็นๆ กันในตอนนี้ โดยมากจะมาในรูปแบบของ apprication แทบทั้งสิ้น และการป้องกันก็คือ ไม่เปิดบลูทูธทิ้งใว้ ไม่รับข้อความแปลกๆ ที่ส่งมาทางบลูทูธ และไม่ติดตั้งอะไรพร่ำๆ เพรื่อๆ ที่ไม่ทราบที่มา ลงไปในเครื่อง หากคุณมีความรู้ความเข้าใจที่เพียงพอ และไม่ตื่นตระหนกหรือหวาดระแวงจนเกินไป มันก็ไม่มีอะไรเลย เพราะมันต่างจากไวรัสคอมพิวเตอร์ตรงที่ symbian มันมีความยืดหยุ่นน้อยกว่า windows นั่นเอง ทำให้การติดไวรัสไม่ลุกลามอะไรได้มากมายนัก ( มัวแต่ระแวงก็พอดีแหละ ไม่ต้องทำอะไรกินพอดี หน้าที่การงานไม่ต้องทำมันแล้ว เปล้ำมันเข้าไป ) ถ้าระแวงมากๆ มีหวังได้ใช้กระป๋องนมเจาะรูแทนโทรศัพท์แหงๆ

ส่วนเรื่องคำถามยอดฮิตที่ว่ากันด้วย "antivirus นั้นจำเป็นหรือไม่จำเป็น" อันนี้ ผมขอตอบไปเลยครับว่า ไม่จำเป็นอะไร แต่ มีใว้ไม่เสียหาย หนักเครื่องหน่อยแต่ชัวร์( แล้วแต่จะคิดกัน )

ความคิดเห็นส่วนตัว แต่เหตุผลที่ผมบอกว่า "ไม่จำเป็น" นั้น มันมีที่มา อันเนื่องที่หลายๆ ท่านคงทราบดี ว่า โทรศัพท์มือถือ smartphone nokia เองนั้น ความเร็วของ processor ไม่สูงมาก และมี ram ที่น้อยกว่า ppc phone อยู่หลายขุม และประกอบกับ antivirus พวกนี้จะมีคุณสมบัติคือ active เองตลอดเวลา ด้วยหลัการทำงานแบบนี้ ทำให้มันกินการโปรเซสสูง มีผลทำให้ เครื่องอืดช้าและหน่วง ยิ่งพวกรุ่นเก่าๆ เช่น 3650/3660 นี่ไม่ต้องพูดถึง ลากกันอวกแน่นอนครับ ความเห็นของผม คงจะเป็นเช่นเดียวกับบุคคลท่านนี้ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=126239

และที่สำคัญที่สุด antivirus พวกที่เห็นๆ ตามหน้าเวปไซด์ที่เราไปโหลดตามเวปบอร์ดต่างๆ โดยมากจะเป็นตัวทดลอง หรือไม่ก็ตัวไม่เต็ม ซึ่งจะมีอายุงานอยู่( ตัวเต็มๆ ก็มี แต่ต้องแสวงหากันหน่อย ) ถ้าจะซื้อตัวลิขสิทธิมันหลายตังโขอยู่ ซึ่ง antivirus ตัวทดลองนี้ เมื่อหมดอายุงาน บางตัว กลับแปรผันเป็น ไวรัสซะเอง( ที่จริง ไม่มีอะไรหรอกครับ ก็แค่ ใช้งานไม่ได้แล้ว หนักเครื่อง อืดเปล่าๆ ) ทำเครื่องรวนไปเองก็มี( คำกล่าวที่ผมกล่าวว่า antivirus กลายเป็น virus ซะเอง มันเป็นคำเปรียบเทียบเชิงอุปมาอุปมัย ) หรือไม่ก็บางตัว ทำเครื่องรีสตาร์ทเองก็บ่อย เพราะมันกินโปรเซสจนเหลือน้อยจนไม่พอรัน app. ตัวอื่นๆ ทำให้เครื่องเกิดโหลด ความร้อนและรีสตาร์ทเองก็มีมาเหมือนกัน อันนี้ผมก็เคยพบมากับตัว ตอนสมัยที่หัดเล่นสมาร์ทโฟนใหม่ๆ เจอมาไม่น้อย แรกๆ เล่น 3660 สารพัดโปรแกรมสรรหามาลง รวมทั้งเจ้า antivirus ด้วย แต่สิ่งที่ผมพบมาก็คือ ทำไมหลังๆ เครื่องอืดจัง ทำไมรวน ทำไมรีสตาร์ทเอง หาต้นสายปลายเหตุอยู่นาน จนผมลอง remove antivirus ทิ้งไป หลังจากนั้น ก็ไม่เคยเป็นอะไรอีกเลย Shocked ( ตรงนี้ เป็นประสบการณ์ส่วนตัว )

เหตุผลส่วนตัวครับ ดังที่ผมบอกใว้ขั้นต้นว่า ไม่จำเป็น แต่ มีใว้ไม่เสียหาย "เหมือนกับผู้ชายที่พกถุงยางอนามัยนะแหละครับ คือ มีใว้แต่ไม่ได้ใช้ แต่ พอถึงเวลาที่จะต้องใช้ กลับไม่มี" แล้วแต่เหตุผลหละครับ ที่ผมกล่าวมาแบบนี้ ไม่ใช่จะอวดเก่งอวดดี แต่มันจริงตรงที่ มีก็ทำรวน ถึงติดไวรัสมามันก็รวน สุดท้ายก็เสียเวลาต้องมา Hard Reset ทิ้งอยู่ดี เลยไม่รู้จะลงไปทำไมก็เท่านั้นเอง
( นี่คือความคิดส่วนตัว ) มันอยู่ที่ปัจจัยของแต่ละบุคคล

มีอีกคนประเภทนึงที่ผมเจอบ่อยๆ และบ่อยที่สุด คือประเภท อุ๊ยเครื่องช้าๆ สงสัยติดไวรัส,เอ่อเครื่องเพี้ยนๆโปรแกรมปิดเองสงสัยติดไวรัส,ต้องเอาเครื่องไปให้ร้านเค้าล้างเครื่องลงโปรแกรมใหม่แล้วหละมันติดไวรัส -*- เอาเข้าไป คำถามยอดฮิต และคำพูดติดปาก อะไรๆ ก็ไม่พ้นไวรัส และเพราะคำว่า virus เนี่ย ทำให้เป็นต้นกำเนิดและเป็นที่มาของคนเขียน antivirus และร้านรับลงโปรแกรมโทรศัพท์มือถือทั่วๆ ไป ในเวลาต่อมา ด้วยความที่
1.ไม่มีความรู้ คิดไปเอง
2.เอะอะอะไรหาสาเหตุไม่ได้ โทษไวรัสลูกเดียว
3.อยากให้รู้ว่าฉันใช้ของไฮเทคไฮโซ อยากโชวฐานะโชวภูมิตัวเอง
แต่จะด้วยสาเหตุใดๆ ก็ตาม ด้วยคำอุทาน+ความไม่เข้าใจ ทำให้ร้านที่(....) ได้อาศัยตรงจุดนี้ หากินรับจ้างลงโปรแกรม+ล้างเครื่อง เกิดเป็นดอกเห็ดเช่นกัน บางคน อาศัยความรู้ทำด้วยความสุจริต แต่ก็มีส่วนนึงที่ "เลี้ยงใข้" ก็มีถมไป

ซึ่งสมาร์ทโฟนนั้น อาการอืดหรือหน่วง เป็นเรื่องปกติ บางคนด้วยความที่เป็นกังวล จิตใจเลยจินตนาการไปต่างๆ นาๆ แท้ที่จริงไม่มีอะไรเลย ที่เครื่องอืดๆ เพราะลงโปรแกรมมากเกินไปมั่ง ลง antivirus เลยทำให้เครื่องอืดไปเองมั่ง บางทีใช้เมมเยอะเกินไปจนเครื่องลากไม่รอดก็มีถมไป แล้วมาลงเอยที่ virus เป็นแพะรับบาปสำหรับงานนี้

****ช่างไม่ได้เป็นแบบนี้กันทุกคนครับ ( ถ้าไม่ดีเหมือนๆ กันหมดคงแย่กว่านี้แล้ว ) เพราะ ของแบบนี้ มันอยู่ที่ความพึงพอใจ หากพอใจในฝีมือช่างนั้นๆ และจ่ายเงินไป มันก็เหมือนกับค่าฝีมือ ถ้าเราพอใจจะจ่าย ไม่ผิดครับ เพราะคุณเป็นเจ้าของเงินครับ****

เทคโนโลยี่ ควรจะใช้ในทางที่ถูกต้อง เรื่องการนำไวรัส มาแกล้งกัน อันนี้ผมก็พบบ่อย บางที พวกนี้ ชอบไปที่ๆ คนเยอะๆ เปิดบลูทูธทิ้งเอาใว้ แล้วปิดเสียงเครื่อง ( โรคจิตดี ) แต่ก็ จะห้าม คงห้ามกันไม่ได้ แต่เราก็แค่ระวัง เท่านั้นเองครับ-*-

เพราะความคิดส่วนตัวผมคิดว่า ทำเครื่องตก กับ โดนไวรัสนะ ยอมโดนไวรัสดีกว่า เพราะถ้าทำตก ก็คือ พังทั้งเครื่องเลย ไวรัสนะ แก้ใขได้ แต่เครื่องตกแล้ว แตก แหก พัง นี่สิ ลำบากกว่ากันเยอะ

เพราะ สิ่งที่ผมนำมาเผยแพร่ คือ สิ่งที่ประสบมากับตัวเอง ให้มือใหม่หรือคนที่ไม่เคยทราบเรื่องราวเหล่านี้มาก่อน ซึ่งที่ผมนำมาเสนอนั้นเป็นรายละเอียดแบบคร่าวๆ เบื้องต้น ซึ่งตัวข้อมูลเชิงลึกกว่านี้ ผมก็ไม่ทราบ เพราะไม่ค่อยมีเวลามานั่งศึกษาเท่าไร ถือว่า เป็นการเล่าสู่กันฟังไปก็แล้วกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย atthaphon_s เมื่อวันที่ 14 Jan 2007 07:01; ทั้งหมด 9 ครั้ง
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 06:36  

จะมีอัพเดตไวรัสตัวใหม่ๆ มั้ยครับเนี่ย
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 06:40  

ถ้ามี Update จะค่อยมาต่อยอดใหม่ครับ
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 07:05  

atthaphon_s ผู้เขียน:
ถ้ามี Update จะค่อยมาต่อยอดใหม่ครับ

สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้
- Loogzo -
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2007 17:13  

ว้าว~*
ร้องขอไปเมื่อวานซืน คุณอรรถพลจัดให้เลยแฮะ เร็วจี๋ทันใจ ! ขอปรบมือให้ดัง ๆ เลยครับ Applause Applause Applause

คราวนี้..
จะได้ไม่ต้องนั่งพิมพ์ หรือหาลิงค์เก่า ๆ ให้มือหงิกละ เลิศเลอเล๊ย !
Mustang GT
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: PaTtAYa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2007 22:14  

ขอบคุณอีกครั้งครับกับความรู้ดีๆจากพี่คนเก่งคนนี้ของเรา ได้รู้อะไรที่ไม่เคยรู้ก็จากพี่อรรถพลนี่แหละ Very Happy Very Happy
dot7fun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 01:30  

ถามจริงเหอะคุณมีความรู้แค่ไหนเชียวทำเหมือนผู้เชี่ยวชาญงั้นแหละผมอ่านแล้วแบบว่าอึ้งไปเลยคุณนี่มัน....
ผมเป็นช่างอยู่อ่านแล้วหงุดหงิด ผมไม่เคยหลอก ลูกค้าเลยสักคน แล้ว Virus ไม่ได้กำจัดยาก
อย่างนั้นสักหน่อย แล้วanti virus รู้จักกี่ตัวว้า พูดมาได้หมดเวลา แล้วกลายเป็นไวรัสซะเอง
ฮาว่ะ ของที่ร้านผมใช้อยู่น่ะ ไม่ทำให้เครื่องช้า อัพเดทเองได้ด้วย ที่ใช้กันอยู่น่ะอัพเดทกันได้มั้ย ลูกค้าที่มาลงโปรแกรมที่ร้านผมน่ะไม่เคยโดนไวรัสหรอก
เพราะว่า เค้าไม่ได้ใช้ Anti Virus ห่วยๆที่มันกลายร่างเป็นไวรัสตอนหมดอายุน่ะฮ่า ฮ่า ฮ่า
Laughing Laughing Laughing
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 13:59  

dot7fun ผู้เขียน:
ถามจริงเหอะคุณมีความรู้แค่ไหนเชียวทำเหมือนผู้เชี่ยวชาญงั้นแหละผมอ่านแล้วแบบว่าอึ้งไปเลยคุณนี่มัน....
ผมเป็นช่างอยู่อ่านแล้วหงุดหงิด ผมไม่เคยหลอก ลูกค้าเลยสักคน แล้ว Virus ไม่ได้กำจัดยาก
อย่างนั้นสักหน่อย แล้วanti virus รู้จักกี่ตัวว้า พูดมาได้หมดเวลา แล้วกลายเป็นไวรัสซะเอง
ฮาว่ะ ของที่ร้านผมใช้อยู่น่ะ ไม่ทำให้เครื่องช้า อัพเดทเองได้ด้วย ที่ใช้กันอยู่น่ะอัพเดทกันได้มั้ย ลูกค้าที่มาลงโปรแกรมที่ร้านผมน่ะไม่เคยโดนไวรัสหรอก
เพราะว่า เค้าไม่ได้ใช้ Anti Virus ห่วยๆที่มันกลายร่างเป็นไวรัสตอนหมดอายุน่ะฮ่า ฮ่า ฮ่า

แล้วแกเก่งนักรึไงวะ
เออ ไม่สนับสนุนแล้วมาพูดหมาๆ

อิจฉาอ่ะเด่ะ ที่เค้าเก่งกว่า

คนเก่งน่ะนะ เขารู้ว่าอะไรควร ไม่ควร

ไม่ใช่มาพล่าม เช่นนี้ 55+
อ่อน ว่ะแก

มีแต่ดูถูกคนอื่น ตัวเองล่ะเก่งนักเชียว
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 17:34  

ถ้าร้อนตัว ก็พิมพ์ไปครับ พิมพ์ให้เยอะๆ เลยครับ เพราะบทความพวกนี้ ผมไม่ได้เจาะจงจะทำใครหรือเล่นงานเฉพาะบุคคล แค่ต้องการเผยแพร่ เรื่องที่เคยประสบมากับตัวเองเท่านั้น! และมิได้มีเจตนาที่จะทำให้ใครเสียผลประโยชน์ หรือรายได้ตรงส่วนนี้

หากคุณ เป็นคนดี เป็นช่างที่ดีจริงๆ คุณก็ต้องอธิบายลูกค้าของคุณได้สิ ว่ามันเป็นมาอย่างไร โดยให้ความรู้ที่ถูกต้องแก่เค้า

เพราะ ไม่มีใครที่จะทำให้คนชอบได้ทั้ง 100% ครับ ผมเชื่อ ที่ผมพิมพ์มาทั้งหมดนี้ ต้องมีคนมาพิมพ์ต่อยอดแบบนี้บ้างแหละ ตั้งแต่สมัยที่เป็นช่างคอมแล้ว ลูกค้าบางคน ไม่เชื่อใจ ผมไม่สนใจครับ ถ้าเชื่อมั่นว่าตัวเองทำดี ฝีมือดี จะกลัวอะไร ใครจะว่าอะไร ไม่เคยสนใจ หน้าที่ของเราคือ ทำงานๆ และก็ทำงาน หาเงิน เลี้ยงปากเลี้ยงท้องไป

แต่ตอนนี้ ผมได้ แก้ใขข้อความบางส่วนไป เพราะบางส่วนอ่านๆ แล้วกำๆ กวมๆ ดูๆ เหมือนเหมารวม ไปเรียบร้อยแล้ว

ถ้าเป็นการลบหลู่หรือดูหมิ่นดูแคลนใคร ก็ กราบขอโทษด้วยแล้วกัน ไม่พอใจตรงใหน ก็บอก แก้ใขกันได้
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 18:36  

atthaphon_s ผู้เขียน:

ถ้าร้อนตัว ก็พิมพ์ไปครับ พิมพ์ให้เยอะๆ เลยครับ เพราะบทความพวกนี้ ผมไม่ได้เจาะจงจะทำใครหรือเล่นงานเฉพาะบุคคล แค่ต้องการเผยแพร่ เรื่องที่เคยประสบมากับตัวเองเท่านั้น! และมิได้มีเจตนาที่จะทำให้ใครเสียผลประโยชน์ หรือรายได้ตรงส่วนนี้

หากคุณ เป็นคนดี เป็นช่างที่ดีจริงๆ คุณก็ต้องอธิบายลูกค้าของคุณได้สิ ว่ามันเป็นมาอย่างไร โดยให้ความรู้ที่ถูกต้องแก่เค้า

เพราะ ไม่มีใครที่จะทำให้คนชอบได้ทั้ง 100% ครับ ผมเชื่อ ที่ผมพิมพ์มาทั้งหมดนี้ ต้องมีคนมาพิมพ์ต่อยอดแบบนี้บ้างแหละ ตั้งแต่สมัยที่เป็นช่างคอมแล้ว ลูกค้าบางคน ไม่เชื่อใจ ผมไม่สนใจครับ ถ้าเชื่อมั่นว่าตัวเองทำดี ฝีมือดี จะกลัวอะไร ใครจะว่าอะไร ไม่เคยสนใจ หน้าที่ของเราคือ ทำงานๆ และก็ทำงาน หาเงิน เลี้ยงปากเลี้ยงท้องไป

แต่ตอนนี้ ผมได้ แก้ใขข้อความบางส่วนไป เพราะบางส่วนอ่านๆ แล้วกำๆ กวมๆ ดูๆ เหมือนเหมารวม ไปเรียบร้อยแล้ว

ถ้าเป็นการลบหลู่หรือดูหมิ่นดูแคลนใคร ก็ กราบขอโทษด้วยแล้วกัน ไม่พอใจตรงใหน ก็บอก แก้ใขกันได้
เห็นด้วยครับ เขาคงขาดรายได้มั้งครับ ถ้ามีคนเก่งอย่างพี่ ขอบคุณพี่ครับที่ทำให้ผมไม่เสียตังค์ไปกับช่างแบบนั้น
ฮิโรชิ
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นราธิวาส
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 19:36  

อยากให้พี่รวบรวมมาให้ครบๆ นะครับ น่าอ่านดี แต่ที่ผมอ่านๆ ของพี่มา ผมว่า ปรับปรุงเรื่องข้อความบางข้อความก็ดีนะครับ เสียวๆ จะไปกระทบกับคนบางคน( เหมือนนายคนข้างบน )เข้า เอาใจช่วยครับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 20:50  

ฮิโรชิ ผู้เขียน:
อยากให้พี่รวบรวมมาให้ครบๆ นะครับ น่าอ่านดี แต่ที่ผมอ่านๆ ของพี่มา ผมว่า ปรับปรุงเรื่องข้อความบางข้อความก็ดีนะครับ เสียวๆ จะไปกระทบกับคนบางคน( เหมือนนายคนข้างบน )เข้า เอาใจช่วยครับ

ไม่เจอตั้งนานนะน้องรัก ไม่โทรกลับมาเลยนะ หรือถ้าน้องได้อ่านข้อความนี้แล้ว หรือไม่สะดวก pm ส่วนตัวมาหาพี่ทีนะ หายหน้าไปเป็นปีเลยนะ
- Loogzo -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 15:16  

ก่อนอื่น อยากจะบอกให้คุณผู้ไม่เห็นด้วย หรือไม่ชอบใจ ไม่พอใจ กับบทความนี้
ให้ได้รับทราบว่า

เจ้าของบทความชิ้นนี้
มีสิทธิ์ที่จะลบ แก้ไข ข้อความโพสต์ ที่แสดงความเห็น ได้ด้วยตัวเอง โดยไม่ต้องบอกกล่าว หรือให้คนทั่วไป ได้เข้ามาเห็น มาอ่าน ข้อความที่โจมตี (ลักษณะนี้ ไม่เรียกว่าการติติง) ต่อผู้เขียนเอง เค้ามีสิทธิ์เต็มที่

*โดยเฉพาะ ข้อความที่มันจะส่งผลให้เนื้อหา สาระของบทความนั้น ๆ
กลายเป็นประเด็น การโต้เถียงกัน

แต่.. เค้าก็ไม่ทำ และเลือกที่จะ "ขี้แจง"
แถมซ้ำ ยัง quote ข้อความที่คุณพาดพิง(แบบไม่มีแก่นสาร) มาให้ผู้อื่นได้รู้ ได้อ่าน ได้พิจารณากันด้วยเสียอีก คุณคิดว่า.. คุณมีความ "ใจกว้าง" มากพอเท่ากับเค้าไหม ?

**
อยากบอกให้ได้รู้ว่า มันไม่มีใครเก่งไปกว่าใครหรอกครับ วงการแบบนี้ มีแต่ผู้ที่ "รู้" ผู้ที่ "ศึกษา" กับผู้ที่เค้าไม่เคยได้รับรู้ ยังไม่มีโอกาสได้ศึกษา บทความ.. ก็มีไว้เพื่อให้ผู้ที่สนใจได้เข้ามาศึกษา ได้รู้ในสิ่งที่อยากรู้ และเช่นเดียวกันกับผู้ที่มีความรู้ หรือเห็นแย้งไป ก็สามารถเข้ามาชี้แนะ แก้ไข หรือเพิ่มเติมในสิ่งที่ตนรู้ ให้กับเจ้าของบทความและคนทั่วไปได้

แต่ไม่ใช่เข้ามาแบบ "โจมตี" อย่างเอาตัวเองมันส์ สะใจเข้าว่า !
อย่างนั้น ใครก็พูดกันได้ นาย ก นาย ข ก็อ้างตนได้ ว่ามีความรู้ แต่เพียงแค่ "ลมปาก" น่ะ
มันไม่ก่อให้เกิด "ผลงาน" หรอกครับ พูดไป.. ก็ยิ่งเหมือนเป็นการประจานตัวเอง (องุ่นเปรี้ยว) มีดีอย่างไร มาชี้แจง มาบอกมาเล่า มาแนะนำ หรือทำเป็นอีกบทความได้เลยครับ ยินดีอย่างยิ่ง

หมายเหตุุ : สามารถเข้าอ่านความหมาย และคำขยายความของคำว่า -เกรียน- ได ้ที่นี่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย - Loogzo - เมื่อวันที่ 30 Jan 2007 17:16; ทั้งหมด 2 ครั้ง
- Loogzo -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 15:46  

เทวดาไร้ปีก ผู้เขียน:
แล้วแกเก่งนักรึไงวะ
เออ ไม่สนับสนุนแล้วมาพูดหมา ๆ คนเก่งน่ะนะ เขารู้ว่าอะไรควร ไม่ควร

เห็นด้วยครับ
คนที่เก่ง ย่อมรู้ว่าอะไร.. "ควรหรือไม่ควร"

การที่บอกสถานะมาด้วยว่าเป็นช่าง เปิดร้านซ่อม รับลงโปรแกรมมือถือ ฯลฯ ไม่ได้ช่วยให้ภาพของคุณออกมาดูดีขึ้นหรอกครับ คนที่สับเขียงหมูขาย หรือคนทำสวน ขายล็อตเตอร์รี่ ก็ใช่ว่าจะศึกษาและมีความรู้มากกว่า ช่าง(เล่น)มือถือ ไม่ได้ แถม..ดีไม่ดี ยังจะมีความรู้ และอธิบายวิธีการใช้งาน อะไรต่อมิอะไรดีมากกว่า พวกที่เปิดร้านทำอาชีพนี้เสียอีก

อยากให้ดูเช่นกรณีนี้.. เป็นคำที่โพล่งออกมาจากปากของพนักงานของศูนย์จำหน่ายถือชั้นนำ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=677128#677128

**
ไวรัสมันไม่น่ากลัวจริง ๆ อย่างที่คุณพูดจริง ๆ นั่นแหละครับ
เพราะ หากผู้ที่มีความรู้ในด้านการใช้งานดีแล้ว ไม่มีความจำเป็นใด ๆ ที่จะต้องไปใช้บริการร้านรับโหลดภาพ ลงโปรแกรม ใด ๆ เลยแม้แต่น้อย

แถวบ้าน.. มีร้านทำนองนี้แหละ
ผู้รับผิดชอบทั้งหมด คือเด็กนักเรียนชั้น ป.5 ไม่ว่าจะลงโปรแกรม/ฆ่าไวรัส/เช็กเครื่อง/อัพเฟิร์มแวร์ จนถึงตัดภาพ ครอปภาพ สร้างธีม ฯลฯ ให้กับลูกค้า ผู้คนติดอกติดใจ (และไม่ใช่เรื่องน่าแปลกใจอะไร จนถึงกับต้องเรียกรายการเรื่องจริงผ่านจอพาไปออกทีวี

ลองไปถามน้องเขา คงได้คำตอบกลับมาสั้น ๆ ว่า "ชิว ๆ"
และดีนะครับ น้องเขาไม่มาอวดอ้างสรรพคุณในนี้ ไม่อย่างนั้น เผลอ ๆ พวกเด็กโข่ง หรือผู้ใหญ่ทั่วไป คงได้เอาปี๊บคลุมหัว โทษฐาน.. เด็กก็ดันทำได้เหมือนกัน(และอาจจะเก่งกว่าเยอะด้วย) น่าอายไหมล่ะครับ ??

ทิ้งท้าย. คนในบอร์ดแห่งนี้ หลายคน ถึงกับเขียนโปรแกรม/เกมส์มือถือ ใช้งานเอง สร้างตัว crack ขึ้นมาเองได้ แต่ก็ไม่จำเป็นต้องยกตัวขึ้นมา มันดูน่าอาย(ว่ะ)
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 21:16  

ฝากทิ้งท้าย นี่ก็ไวรัส( ในเชิงอุปมาอุปมัย หรือเชิงเปรียบเทียบ )
http://www.mydrmobile.com/faq/cheat.htm
เสียเงินได้โดยไม่รู้ตัว
iwata_kana
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 22:12  

กำลังจะได้ความรู้ เจอ I + ไม้โท เก/รี/ยน ด้วย
JzGuy
Grand Member
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: ก.ท.ม.
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 22:28  

พี่อรรถพลสุดยอดครับ สุดยอดๆๆๆๆ

ขอบคุณสำหรับบทความครับ

ส่วนคนนั้นปล่อยไปเถอะครับ เค้าเก่งที่สุดในโลกแล้วครับ

ปล.พูดน้อยครับ ไม่อยากพูดมาก จะไปกินเหล้า
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2007 23:12  

- Loogzo - ผู้เขียน:

ปล. คุณ เทวดาไร้ปีก โดยปกติ จะเป็นผู้ที่คอยตอบคำถาม ให้กับ Guest หรือเพื่อนสมาชิกคนอื่นทั่วไป คำพูดที่ใช้ ก็สุภาพ และเป็นคนที่มีจิตใจดีมาก ถึงกับตบะแตก เมื่อมาอ่านข้อความที่คุณโพสต์

ผมก็ไม่ใช่คนดีอะไรหรอกครับ เอาเป็นว่า

รู้จักวางตัวให้เหมาะสม ถูกเวลา และสถานที่ดีกว่าครับ

ส่วนข้างบนน่ะ ปล่อยๆ เค้าไปเถอะ
ฉลาดอยู่นั่นแหละ สุดท้ายความรู้ก็มีอยู่เท่าเดิม

ใครที่คิดว่าตัวเองโง่นะ แล้วมีความพยายามศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
ก็จะได้มาซึ่งความรู้แบบ ไม่รู้จักจบสิ้น

ไม่เชื่อก็ลองโง่ดูสิ อิอิ
Mustang GT
Year's Star

จังหวัด: PaTtAYa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2007 00:01  

เก-รี-ยน หมายความว่าไงครับ ไม่ทราบจิงๆ Question ขอด่าด้วยคน ปากไม่สร้างสรรค์ไอ้พวกนี้นี่มือไม่พายเอาตีนราน้ำ
CDR
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2007 11:26  

...ไม่ต้องต่อความกันหรอกครับ..อารมณ์เสียปล่าวๆครับ..
..
..คนที่เข้ามาหาความรู้หรือแลกเปลี่ยนความรู้ที่นี่เขารู้ดีว่าอะไรเป็นอะไร..ครับ.ผม..
..
..สำหรับคนที่เข้ามาแล้ว..พูดจาไม่เข้าหูคน..ก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ..
..ไปต่อความยิ่งทำให้..เซ็ง..เปล่าๆครับ..(อย่าไปให้ราคาเลย..ความคิดแคบๆ)
..
..ขอบคุณครับ..
( ผมอ่านแล้วผมก็ไม่ใช้..Anti V เหมือนกันครับ..หน่วงเครื่องเปล่าๆ..
..ไม่รับของโจร..หรือหลงรับมาแล้ว..ก็ไม่ติดตั้งมัน..ซะก็ไม่มีปัญหา..ถึงเผลอไปแล้ว
..2 รอบ..ก็ HR ซะก็จบ..อันนี้นานาจิตตัึง..)

ู^_^
singtong0326
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ร้อยเอ็ด
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2007 23:03  

เหอะๆแปลกคนดีผมไม่ได้เข้านานเป็นแบบนี้แล้วหรอนี่ มีพวกเกรียนด้วย แทนที่มีอารายดีดีเอามาสู้กัน แต่กับมาโจมตีกันแบบนี้ (นี้หรือคนไทย) ผมว่านะครับไม่มีใครเขาเก่งหรอกแต่รู้หรือไม่เท่านั้นเอง ถ้าคุณ dot7fun เก่งมีภูมิเยอะ แล้วอมภูมิไว้คนเดียว ก็กรุณาอย่ามาโพส กวนชาวบ้านเขาจะดีกว่านะครับ (สรุปผมก็เป็นช่างคนหนึ่ง ผมไม่เก่ง รู้คือรู้ไม่รู้คือไม่รู้ แต่ไม่เคยไปวิจารณ์หรือดูมิ่งคนอื่นเขา)
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 12:42  

นี่ก็เป็นกรณีตัวอย่าง
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=689164#689164
คือ เขาได้ทำการไป Dowload Antivirus มาใช้งาน แล้วประสบปัญหา ซึ่งในที่นี้ เราไม่ว่ากัน เพียงแต่ ก่อน Dowload ควรตรวจสอบ หรือแน่ใจเสียก่อน ก่อนที่จะลงซอฟแวร์ พวกซอฟแวร์ App. พวกนี้ ถ้าไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมัน อย่าไปลงเลยจะดีกว่า แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้( หรืออยากรู้อยากเห็น ) แนะนำ ลงใน Card ครับ ดีที่สุด เพราะหากมีปัญหาจริงๆ เกิดรวน หรือมีปัญหาตามหลังมา คุณแค่ถอด Card ออก เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ
44444
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : virr
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2007 23:38  

ขอบคูณมากๆๆครับ จะค่อยๆศึกษาไปครับ

เยียมมากๆครับ
mingz
Year's Star

จังหวัด: เพชรบูรณ์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2007 11:09  

เครื่องนู๋มันติดไวรัสมารึปล่าวค่ะ

คือเอาไปลงโปรแกรมอะ แล้วเอาเมมมาใส่เครื่องมันก้อไม่อ่านเมมอะค่ะ

รบกวนช่วยตอบด้วยน๊าา

อยากรุจิงๆงับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Mar 2007 23:15  

mingz ผู้เขียน:
เครื่องนู๋มันติดไวรัสมารึปล่าวค่ะ

คือเอาไปลงโปรแกรมอะ แล้วเอาเมมมาใส่เครื่องมันก้อไม่อ่านเมมอะค่ะ

รบกวนช่วยตอบด้วยน๊าา

อยากรุจิงๆงับ

ถ้ากรณีนี้ อาจเกิดจากซอฟแวร์ที่ไปลงเพิ่มมา( มีความเป็นไปได้ ) งั้นลองอ่านในนี้ดูแล้วกันนะครับ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=709371#709371 ตอนนี้อยู่ในช่วงที่กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่ครับ
mingz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 09:44  

เพิ่มรายละเอียดอีกนิดนึงนะค่ะ
ก้อคือว่าตอนแรกเมมก้อใช้ได้ปกติ แล้วนู๋ก้อถอดเมมมาใส่การ์ดรีดเดอร์
แล้วก้อเอามาลงเพลงในคอม(ไม่แน่ใจนะว่าคอมมีไวรัสป่าว)
พอลงเส็ดก็เอาเมมมาใส่มือถือแล้วมันก้อไม่อ่านอ่ะค่ะ
มันขึ้นว่า อะไรนี่แหละนู๋จำไม่ได้*มีคำว่า corruptด้วยอ่าค่ะ*
แต่ไม่ใช่ no memory card inserted
แล้วเมื่อวานว่าจะhard reset เลยกด *#7370# ดู
แล้วรหัสมันไม่ใช่12345 เรยทำมะได้
ก้อเลยกด * 3 โทรออก ล่ะก้อเปิดเครื่องอะ
มันก้อเลย format ให้ เลยลองเอาเมมมาใส่ดู
คราวนี้มัน ขึ้น no memory card inserted อะค่ะ

**ควรทำยังไงค่ะ?? หรือว่าเอาไปซ่อมได้แล้ว**

ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mingz เมื่อวันที่ 19 Mar 2007 10:39; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ฮิโรชิ
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นราธิวาส
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 10:05  

ก้อคือว่าตอนแรกเมมก้อใช้ได้ปกติ แล้วนู๋ก้อถอดเมมมาใส่การ์ดรีดเดอร์
แล้วก้อเอามาลงเพลงในคอม(ไม่แน่ใจนะว่าคอมมีไวรัสป่าว)
พอลงเส็ดก็เอาเมมมาใส่มือถือแล้วมันก้อไม่อ่านอ่ะค่ะ
มันขึ้นว่า อะไรนี่แหละนู๋จำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ no memory card inserted
แล้วเมื่อวานว่าจะhard reset เลยกด *#7370# ดู
แล้วรหัสมันไม่ใช่12345 เรยทำมะได้
ก้อเลยกด * 3 โทรออก ล่ะก้อเปิดเครื่องอะ
มันก้อเลย format ให้ เลยลองเอาเมมมาใส่ดู
คราวนี้มัน ขึ้น no memory card inserted อะค่ะ

**ควรทำยังไงค่ะ?? หรือว่าเอาไปซ่อมได้แล้ว**

แล้วลองหาเม็มการ์ดอันอื่นมาลองบ้างแล้วยังหละงับ ถ้ายังลองหาอันอื่นลองใส่ดูก่อนก็ได้ แต่ถ้าลองแล้วยังใช้ไม่ได้ ก็เอาเครื่องเข้าศูนย์ไปเลยดีก่างับ
mingz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2007 10:29  

ฮิโรชิ ผู้เขียน:
มันขึ้นว่า อะไรนี่แหละนู๋จำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ no memory card inserted

แล้วลองหาเม็มการ์ดอันอื่นมาลองบ้างแล้วยังหละงับ ถ้ายังลองหาอันอื่นลองใส่ดูก่อนก็ได้ แต่ถ้าลองแล้วยังใช้ไม่ได้ ก็เอาเครื่องเข้าศูนย์ไปเลยดีก่างับ

ลองมาหลายอันแล้วค่ะ
mingz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2007 09:37  

ฮือๆๆๆ ม่ายมีคัยตอบเรย
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2007 11:06  

ฮือๆๆๆ ม่ายมีคัยตอบเรย

เอาเป็นว่า PM มาส่วนตัวดีกว่าครับ ไม่งั้นเดี๋ยวหน้ากระทู้จะยาวครับ ถ้าเป็นกรณีของคุณนั้น ผมจะแนะนำให้ลอง Update Firmware บนหน้าเวป Nokia สักรอบแล้วกันครับ แล้วลองดูว่าเครื่องใช้งานได้หรือไม่ แต่ถ้าใช้งานไม่ได้อีก คงต้องเอาเข้าศูนย์( ถ้ายังมีประกัน ) น่าจะมีปัญหาจากตัว ฮาร์ดแวร์แล้วหละครับ
yamakizawa
Year's Star

จังหวัด: อุบลราชธานี
หัวข้อ : ช่วยผมด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 11 May 2007 19:15  

โทรศัพท์ผมติดไวรัสอีกแล้ว โทรศัพท์ยี่ห้อ Nokia 7610
มันมีอาการแบบว่า มันรีสตาร์ทให้เอง แบบหลายครั้งอะ ใครพอมีวิธีแกไข้บ้างครับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยผมด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 11 May 2007 22:10  

yamakizawa ผู้เขียน:
โทรศัพท์ผมติดไวรัสอีกแล้ว โทรศัพท์ยี่ห้อ Nokia 7610
มันมีอาการแบบว่า มันรีสตาร์ทให้เอง แบบหลายครั้งอะ ใครพอมีวิธีแกไข้บ้างครับ

ให้ลอง Hard Reset กับ Format MMC เอาแบบ ครบสูตรดูก่อนแล้วกันครับ ซึ่งหาอ่านได้ในนี้ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=204218 ลองดูก่อนครับ

แต่ถ้าไม่หาย นะครับ ให้ลอง ถอด MMC ออกดู ถ้าไม่หายก็ ลองหาแบตก้อนอื่นมาใส่ แต่ถ้าไม่หายอีก เอาไปเข้าร้านหรือศูนย์เลยแล้วกันครับ มีอาการเหมือนบอร์ดใกล้พังครับ ลองดูก่อนแล้วกัน เพราะนี่คือการวิเคราะห์ปัญหาเบื้องต้นครับ
NuMenaZa
Year's Star

จังหวัด: ณ จุตติ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 12:41  

ขอบคุณสำหรับสาระความรู้ที่แบ่งปันกันค่ะ -/\-
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2008 11:53  

ตอนรับมายังไม่เป็นไรครับ

อย่าเผลอไป Install แล้วกัน

หลายคนที่ไม่ประสีประสา
รับมาแล้วก็กดไปเรื่อยๆ โดนเลย..
PrincESkY
Year's Star

จังหวัด: กำแพงเพชร
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 20:40  

Very Happy ขอบคุณมากๆ สำหรับสาระดีๆ ที่มีมาแบ่งปันให้กันนะครับ
ไม่มีชื่อ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ตอบ
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2008 20:14  

น่าสนใจมาก ๆ
คนเก่ง(เเพ้เด็กอน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไวรัส
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2011 23:01  

ไม่มีชื่อ ผู้เขียน:
น่าสนใจมาก ๆ
คือว่าผมเจอไวรัส ที่เป็นไฟล์อย่างดีเยี่ยม ที่ชื่อว่า
facebook mobile s60v2.sis มาจากเว็บ 4 shared http://www.4shared.com/file/liIs4izi/facebook_mobile_s60v2.html?cau2=403tNull
*เตือนห้ามโหลดลง พอลงเเล้ว intalled เปิดโชว์ ภาษาอังกฤษเเต่เเปลได้ว่า ขอขอบคุณ ในการลงโปรเเกรม จาก www.facebook.com พอเข้าเครื่องดับ เข้ามาเป็น I virus
terorrist attack
oilcumpee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ทำความรู้จักกับไวรัสบนโทรศัพท์มือถือ Symbian Nokia
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2011 00:33  

แจกฟรี Ipod ครับ แจก Ipod ฟรี!!! ได้รับประกันความเชื่อถือจากกระทรวงICTแล้ว....
เป็นเว็บของต่างประเทศที่แจกมือถือฟรี
1.ขั้นตอนแรกคลิ๊กลิงค์ข้างบนก่อนเลยนะคะ แล้วคลิ๊กเลือก Ipod ที่คุณอยากได้ เขามีให้เลือก 4 รุ่น (ลิ้งค์อยู่ข้างล่างนะจ๊ะ แต่อ...่านไปก่อนนะ)
2.กรอกอีเมล์ของท่านแล้วติ๊กถูกใต้อีเมล์แล้วกดsing up กรอกข้างล่างนะ อย่าคลิ๊กตรงRegister
3.กรอกรายละเอียดให้ครบโดยชื่อ-ที่อยู่จะต้องเป็นข้อมูลจริงเพื่อทางwebsiteจะจัดส่งรางวัลให้คุณได้ถูกต้อง

*สมัครไม่ได้เสียหายอะไรแถมได้ของอีกตั้งหากคิดดุดีๆล่ะ
* เหตุผลที่เขาทำแบบนี้เค้าต้องการสำรวจความสนใจโดยการนำของแจกจ่ายเพื่อแลก กับการสำรวจการโฆษณาข องเขาเช่นเขาเอาของมาแจกคุณแล้วคุณต้องเอาลิงค์ไปบอก ต่อคนอื่นเพื่อเค้าจะได้สำรวจว่าวิธีการโฆษณาแบบนี้เป็นที่แพร่หลายกันหรือ ไม่นั้นเอง

ขั้นตอนการสมัคร(สมัครฟรี) (ตั้งใจอ่านนะไม่งั้นเดี๋ยวกรอกผิดแบบเรา) แหะๆ
E-mail กรอกที่อยู่อีเมล์ของท่าน
Confirm E-mail ยืนยันอีเมล์ของท่าน
Password ตั้งรหัสของท่าน
Confirm Password ยืนยันรหัสของท่านอีกครั้ง
Signup Key กรอกรหัสตามที่เขาให้มาให้เหมือนกับเขา
Full Name กรอกชื่อและนามสกุลเต็ม
Street กรอกบ้านเลขที่และชื่อถนน
City ชื่อเขตและอำเภอ
County ชื่อจังหวัดและประทศ
post Code รหัสไปรษณีย์
กดปุ่ม Register
เช็คmail ที่ตอบกลับมาและคลิกเพื่อยืนยันการสมัคร(click here to login) คลิกเลย... เพื่อดูสถานะของเราใส่อีเมล์และpassword แล้วกดlogin
จะ ปรากฏสถานนะของเราและลิงค์ที่จะใช้ชักชวนเพื่อนๆมาสมัครต่อให้coppyลิงค์ส่ง ต่อโดยส่งอีเมล์หรือจะตั้งกระทู้ชวนเพื่อนๆมาสมัครกันเยอะๆ พอคนที่เราแนะนำไปเขาไปแนะนำคนต่ออีกจนครบเราก็จะได้รับของที่เราเลือกไป สามารถเช็คได้จากเว็บนี้ว่าถ้า not completed เปลี่ยนเป็น complete ก็เตรียมรอรับของที่เราเลือกไปได้เลย

(จำนวนคนที่เราต้องแนะนำดูจากใต้ ภาพเช่นApple 12Referrals คือต้องแนะนำ12คน) ค่อยๆทำไปนะ ของฟรีจริง ๆ คอม 1 เครื่องต่อการสมัคร 1 ครั้งนะ ห้ามโกงสมัครซ้ำเขาจะตรวจip addressได้
เมื่อคุณแนะนำ ครบแล้วตามจำนวนคุณจะยังไม่ได้รับเมล์อะไรเลยสถานนะของคุณยังขึ้นnot completed วิธีแก้ไข not completedคือคนที่คุณแนะนำต้องแนะนำคนต่อๆไปให้ครบตามจำนวนแล้วnot completed จะหายไปเป็นcompleteเมื่อรายชื่อทั้งหมดเป็นcompleteเราก็จะได้ของที่เรา เลือกไว้

ขอให้ได้ Ipod สวยๆไวๆ นะ
มีคนได้มาหลายคนแล้ว ช่วยกันแนะนำเพื่อนมาสมัครเยอะๆนะ ยิ่งมีเพื่อนๆมาสมัครมากเท่าไรคุณยิ่งมีโอกาสได้ Ipod ไวขึ้นเท่านั้น
เข้าลิงค์นี้แล้วสมัครได้เลยจ้า
http://*** BANNED ***/index.php?referral=68282
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: