Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N8 - โนเกีย N8 [ภาค 2]
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 30, 31, 32, 33, 34  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 3320 / เข้าชม: 5610995
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia N8 - โนเกีย N8 [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 01:42  
ตอบโดยอ้างถึง  

อันนี้เป็นอีกตัวครับ ของฝั่ง Android
แต่อันนี้เป็นตะกูล Igo ไม่ใช้ของ Garmin เลือกแล้วแต่ถนัดหรือลงควบทั้ง2 ก็ลงได้ครับ

ตามที่คุณ todtoh ถามมาเท่าที่ลองหาดูก็ประมาณนี้ครับ สำหรับระบบนำทางใน OS ข้างเคียง
[B]lue[S]ky
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia N8 - โนเกีย N8 [ภาค 2]
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 07:23  

สำหรับผมถ้า Nokia ยังไม่พัฒนา OS ที่มีความสามารถมากกว่านี้ ผมก็คงต้องบ๊ายบายไปอีกคนล่ะครับ ลองไปเล่น Iphone4 ของพี่ที่ทำงาน และตัดสินใจอย่างเป็นกลางสรุปได้ว่าระบบมันเสถียรกว่า N8 เราเยอะมากรวมทั้ง app ที่เยอะมากมาย(ความเห็นส่วนตัวนะครับ) แต่ N8 เราจะกินขาดในด้านกล้องกับวีดีโอเท่านั้น ดังนั้นถ้า Nokia ยังไม่ปรับแผนการตลาดของตัวเอง เครื่องต่อไปของผมก็คงไม่ใช่ Nokia ต่อไปแล้วล่ะครับ ยอมลดทิฐิลงนิดไปจับแอนดรอยมาลงผมว่าขายดีจนเกลี้ยงทุกรุ่นแบบท่านข้างบนบอกไว้แน่ครับ
tancub
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: nonthaburi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 10:17  

buck ผู้เขียน:
tan cub ผู้เขียน:
tancub ผู้เขียน:
สอบถามด่วน กับการใช้ Usb on to go
เวลาเราจะนำภาพที่เลือกหลายๆรูปลงแฟลชไดร์ฟ ต้องทำยังไง
ถ้าให้เลือกทีละรูปก็ตายกันพอดี ส่วนให้เลือกทั้งหมดก็ไม่ใช่อีก
ใครใช้วิธีไหนบอกด้วย

ใช้ x-poler สิครับ มันเข้าถึงไดท์ต่างๆได้เร็วกว่า เวลาจะย้ายก็มาร์คๆๆๆ แล้วก็สั่งก็อปปี้แล้วก็เืลือกที่เก็บ..
ปล.มี PR 1.1 Hack ออกมาแล้วนะครับ

x-poler ไม่มีอะ หาจากไหนครับ ต้อง sign ไหม แล้วมันจะเห็นรูปหรอ

เป็นโปรแกรมจัดการไฟล์ มองเห็นทุกอย่างที่อยู่ในเครื่อง รวมทั้งโฟเดอร์ที่จัดการไฟล์ของเครื่องมองไม่เห็น เปิด rar,zip ได้ ฯลฯ X-ploer

ขอบคุณงับ แต่ที่ทำงานบล็อค สงสัยต้องเปิดโหลดจาก N8
omg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 15:45  

[B]lue[S]ky ผู้เขียน:
สำหรับผมถ้า Nokia ยังไม่พัฒนา OS ที่มีความสามารถมากกว่านี้ ผมก็คงต้องบ๊ายบายไปอีกคนล่ะครับ ลองไปเล่น Iphone4 ของพี่ที่ทำงาน และตัดสินใจอย่างเป็นกลางสรุปได้ว่าระบบมันเสถียรกว่า N8 เราเยอะมากรวมทั้ง app ที่เยอะมากมาย(ความเห็นส่วนตัวนะครับ) แต่ N8 เราจะกินขาดในด้านกล้องกับวีดีโอเท่านั้น ดังนั้นถ้า Nokia ยังไม่ปรับแผนการตลาดของตัวเอง เครื่องต่อไปของผมก็คงไม่ใช่ Nokia ต่อไปแล้วล่ะครับ ยอมลดทิฐิลงนิดไปจับแอนดรอยมาลงผมว่าขายดีจนเกลี้ยงทุกรุ่นแบบท่านข้างบนบอกไว้แน่ครับ

ประกาศอย่างเป็นทางการออกมาแล้วครับ ว่าจับมือกับ ไมโครซอฟ 100% หละ

งานนี้ต้องมาดูว่าโนเกียจะกลายเป็นเครื่องมือของ Microsoft ใช้เป็นตัวกระจาย OS ให้กว้างกว่าเดิม ที่ซบเซาอยู่ตอนนี้ หรือจะ Win Win ทั้งคู่

แต่แอนดรอยคงไม่เอาแน่ๆแล้วเพราะCEO คนนี้เป็นอดีตคนของไมโครซอฟ เขาคงไม่แทงข้างหลังพวกพ้องเก่าตัวเองแน่ๆ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพนี่เอง
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 19:46  

ขอบคุณพี่ omg สำหรับข้อมูลครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย todtoh เมื่อวันที่ 12 Feb 2011 18:46; ทั้งหมด 1 ครั้ง
cholja
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 14:06  

สำหรับท่านที่เข้าและอัพเดต Ovi Store เวอร์ชั้นใหม่ไม่ได้

ผมใช้เวลาเป็นเดือน กว่าที่จะ install Ovi Store ให้กลับมาทำงานได้หลังจากที่อัพเดต Social Network ครั้งแรกแล้ว Widget หาย เข้าไปที่ตัวแทนและศูนย์โนเกียก็แก้ไม่ได้ ให้รอซอฟแวร์ตัวใหม่อัพเดต พอไปอัพเดตล่าสุดก็ไม่ได้รวมทั้ง Nokia Beta Labs ที่เป็น screen locker หายไปด้วย อีกทั้ง Social Network ที่ uninstall แล้วลงตั้งแต่ Social Network 1,2,3 ตามขั้นตอนก็ไม่ได้ ทำไงก็ไม่ได้.......

เมื่อเช้านี้ลองไปที่โนเกียแคร์ใหม่ ไปถาม Speciallist ซึ่งอธิบายให้เขาฟัง ปรากฏว่าโชคดีเขาเจอปัญหามาก่อนเลยไปลองเล่นแต่ละเมนูดูเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ปรากฏกว่าแก้ปัญหาได้คือใครที่ไม่สามารถลง Ovi Store หรืออัพเดตได้ และอีกหลายไฟล์ที่ถามใบรับรอง วิธีการก็คือ
- ไปที่การตั้งค่า
- ตัวจัดการแอปพลิเคชั่น
- การตั้งค่าและการติดตั้ง
- ตรวจสอบใบรับรองออนไลน์ -----ให้เปิดไว้

เท่านี้ก็สามารถอัพเดตและinstall Ovi Store เวอร์ชั่นล่าสุดและทำงานได้ตามปกติ รวมทั้งพอ install Nokia Beta Labs Unlock หลังจาก restart มือถือใหม่จะโฟลเดอร์ qmlviewer และมีไฟล์ชื่อนี้ออกมา ทำให้สามารถใช้งาน ล็อคโทรศัพท์ แบบของโนเกียสวยๆได้

ตอนนี้ผมคงเหลือแค่ Social Network ยังนำกลับมาใช้ให้เป็นปกติไม่ได้เท่านั้น ท่านใดมีวิธีการช่วยบอกด้วย(ชอบตัวนี้เพราะถ่ายรูปสามารถอัพผ่าน facebook ได้เลย อีกทั้งยังแอดชื่อสมาชิกใหม่ได้ด้วย ตัวอื่นๆยังทำไม่เป็น) ถ้าท่านใดที่ไม่มีปัญหาตรงจุดที่ผมเคยเปลี่ยนก็อ่านผ่านๆนะครับ ส่วนท่านใดที่เป็นและยังแก้ไม่ได้ลองทำดูเพื่อจะแก้ไขได้.....ขอบคุณที่อ่าน
cholja
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 14:12  

ท่านที่ใช้โนเกีย เข้าไปเป็นสังคมออนไลน์ใน Ovi กันดีกว่าครับ

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=364917
putoon
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 07:52  

Nokia WM7

PPP_CHONBURI
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 20:20  

putoon ผู้เขียน:
Nokia WM7

แล้ว symbian 4 จะเป็นไงบ้างหนอ
genersys
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กำแพงเพชร
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 22:27  

cholja ผู้เขียน:
สำหรับท่านที่เข้าและอัพเดต Ovi Store เวอร์ชั้นใหม่ไม่ได้

ผมใช้เวลาเป็นเดือน กว่าที่จะ install Ovi Store ให้กลับมาทำงานได้หลังจากที่อัพเดต Social Network ครั้งแรกแล้ว Widget หาย เข้าไปที่ตัวแทนและศูนย์โนเกียก็แก้ไม่ได้ ให้รอซอฟแวร์ตัวใหม่อัพเดต พอไปอัพเดตล่าสุดก็ไม่ได้รวมทั้ง Nokia Beta Labs ที่เป็น screen locker หายไปด้วย อีกทั้ง Social Network ที่ uninstall แล้วลงตั้งแต่ Social Network 1,2,3 ตามขั้นตอนก็ไม่ได้ ทำไงก็ไม่ได้.......

เมื่อเช้านี้ลองไปที่โนเกียแคร์ใหม่ ไปถาม Speciallist ซึ่งอธิบายให้เขาฟัง ปรากฏว่าโชคดีเขาเจอปัญหามาก่อนเลยไปลองเล่นแต่ละเมนูดูเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ปรากฏกว่าแก้ปัญหาได้คือใครที่ไม่สามารถลง Ovi Store หรืออัพเดตได้ และอีกหลายไฟล์ที่ถามใบรับรอง วิธีการก็คือ
- ตรวจสอบใบรับรองออนไลน์ -----ให้เปิดไว้

เท่านี้ก็สามารถอัพเดตและinstall Ovi Store เวอร์ชั่นล่าสุดและทำงานได้ตามปกติ รวมทั้งพอ install Nokia Beta Labs Unlock หลังจาก restart มือถือใหม่จะโฟลเดอร์ qmlviewer และมีไฟล์ชื่อนี้ออกมา ทำให้สามารถใช้งาน ล็อคโทรศัพท์ แบบของโนเกียสวยๆได้

ตอนนี้ผมคงเหลือแค่ Social Network ยังนำกลับมาใช้ให้เป็นปกติไม่ได้เท่านั้น ท่านใดมีวิธีการช่วยบอกด้วย(ชอบตัวนี้เพราะถ่ายรูปสามารถอัพผ่าน facebook ได้เลย อีกทั้งยังแอดชื่อสมาชิกใหม่ได้ด้วย ตัวอื่นๆยังทำไม่เป็น) ถ้าท่านใดที่ไม่มีปัญหาตรงจุดที่ผมเคยเปลี่ยนก็อ่านผ่านๆนะครับ ส่วนท่านใดที่เป็นและยังแก้ไม่ได้ลองทำดูเพื่อจะแก้ไขได้.....ขอบคุณที่อ่าน

มันก็ขึ้นเหมือนเดิม พอดาวน์โหลดเสร็จ มีการตรวจสอบใบรับรอง ติดตั้งเสร็จ มันก็ฟ้อง "ไม่สามารถติดตั้ง" เหมือนเดิม
cholja
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2011 13:41  

PPP_CHONBURI ผู้เขียน:
Nokia WM7

แล้ว symbian 4 จะเป็นไงบ้างหนอ

วันที่ผมเอาเครื่องไปที่ศูนย์โนเกีย น้องที่เขาเป็น specaillist เขาบอกว่าวันเสาร์นี้เขาจะไปประชุมสัมนาเรื่อง Symbian 4 ที่จะเข้ามาที่โรงแรมฮอลิเดย์อินท์(ถ้าจำไม่ผิดนะ) เลยไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วมันเป็นเช่นไรกันแน่

ในส่วนตัวของผม ไม่ว่า ไอโอเอส แอนดรอย หรือซิมเบี้ยน มันก็ดีกันไปคนละแบบ คงไม่มีของสิ่งใดสมบูรณ์แบบหรอก ทุกวันนี้ผมโหลดโปรแกรมมาเย่อะมาก ลงโปรแกรมแล้วก็ไล่ลบออก เพราะสุดท้ายนานๆใช้ทีหรือไม่ได้ใช้ก็มี เลยลบมันออกเก็บไว้เฉพาะตัวที่ใช้บ่อยกับ GPS นี่ต้องเก็บไว้ แต่ยังเก็บตัวโปรแกรมเอาไว้เวลาจำเป็นก็มี install ใช้งาน
cholja
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2011 13:47  

genersys ผู้เขียน:

มันก็ขึ้นเหมือนเดิม พอดาวน์โหลดเสร็จ มีการตรวจสอบใบรับรอง ติดตั้งเสร็จ มันก็ฟ้อง "ไม่สามารถติดตั้ง" เหมือนเดิม

มันอาการเดียวกับที่ผมเคยเจอเลยครับ แก้เท่าไหร่ก็ไม่ได้ เลยไปที่ศูนย์โนเกียอย่างที่เขียนให้อ่านนี่แหล่ะ ลงโปรแกรมใหม่ได้และใช้งานได้ตามปกติแล้ว ผมเองก็ไม่รู้จะแก้ไขได้อย่างไรเพราะก็ให้น้องเขาทำให้อย่างที่เล่าให้นะครับ ลองเข้าไปที่ชุมชนโนเกียซิครับไปถาม ในนั้นน้องที่เขาทำให้ผมจะเป็นคนตอบคำถาม หัวข้อ โนเกียแคร์เชียงใหม่ นี่แหล่ะ จะบอกเบอร์น้องเขาก็กลัวว่าไม่เหมาะ ถ้า PM มาจะบอกครับ
bank46
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2011 23:37  

มันอาการเดียวกับที่ผมเคยเจอเลยครับ แก้เท่าไหร่ก็ไม่ได้ เลยไปที่ศูนย์โนเกียอย่างที่เขียนให้อ่านนี่แหล่ะ ลงโปรแกรมใหม่ได้และใช้งานได้ตามปกติแล้ว ผมเองก็ไม่รู้จะแก้ไขได้อย่างไรเพราะก็ให้น้องเขาทำให้อย่างที่เล่าให้นะครับ ลองเข้าไปที่ชุมชนโนเกียซิครับไปถาม ในนั้นน้องที่เขาทำให้ผมจะเป็นคนตอบคำถาม หัวข้อ โนเกียแคร์เชียงใหม่ นี่แหล่ะ จะบอกเบอร์น้องเขาก็กลัวว่าไม่เหมาะ ถ้า PM มาจะบอกครับ

ทำตามแล้วซิงovil ได้เร็วขึ้นอีกแยะเลยไม่เหมือนก่อนที่รอที่เป็นชั่วโมงขอบคุณครับ
tanaka46
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 00:49  

bank46 ผู้เขียน:

ทำตามแล้วซิงovil ได้เร็วขึ้นอีกแยะเลยไม่เหมือนก่อนที่รอที่เป็นชั่วโมงขอบคุณครับ
ทำตามแล้วดีครับใช้oviได้ดีทั้งซิงค์ อัพ โหลด เร็วขึ้น
แต่ตอนนี้มีปัญหาทำไมนำทางไม่มีเสียงก็ไม่รู้ใครช่วยบอกวิธีแก้ไขที่ครับ
[B]lue[S]ky
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 07:53  

บอร์ดไม่คึกคักเหมือนเดิมเลย ผมเองก็อึ้งกิมกี่ไปกับข่าว N8-32GB และข่าวที่ว่าซิมเบี้ยนกำลังจะตายในไม่ช้า ช๊อคครับ กว่าจะทำใจได้ ตอนแรกว่าจะขายทิ้งแล้วแต่ก็สงสารมันครับ T T
cholja
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 08:48  

บอร์ดไม่คึกคักเหมือนเดิมเลย ผมเองก็อึ้งกิมกี่ไปกับข่าว N8-32GB และข่าวที่ว่าซิมเบี้ยนกำลังจะตายในไม่ช้า ช๊อคครับ กว่าจะทำใจได้ ตอนแรกว่าจะขายทิ้งแล้วแต่ก็สงสารมันครับ T T

ที่บอร์ดเงียบเพราะคนใช้ N8 ปัญหาคงน้อยลง เพราะเว็บ N8lover เขาเอาเรื่องเครื่องมีปัญหานอนแอ้งแม้งที่ศูนย์ กับไม่มีปัญหาออกไปแล้ว หรือไม่อยากเข้ามาเปลืองตัวเหมือนก่อนแล้วก็เป็นไปได้ แต่ไม่เป็นไรใครอยู่ก็อยู่ไป ช่วยๆกัน

อย่าไปช๊อคกับข่าวที่ว่าซิมเบี้ยนจะตายเลย ทุกอย่างมันเป็นสัจจธรรมของโลก เราลองนั่งหลับตานึกดูซิว่าโปรแกรมที่เราจะใช้ประโยชน์จริงๆนะมากขนาดไหน ลูกชายผมใช้ไอโฟน แอปเยอะแย่ะ เห็นเขาใช้ไม่กี่ตัวเอง แถมตอนนี้เปลี่ยนเครื่องมา 2 ครั้งแล้ว(ครั้งละ 2 อาทิตย์โดยประมาณ)

ส่วนที่คิดจะขาย ใจเย็นๆก่อนนะ เพราะถ้าพอขายแล้วซื้อเครื่องใหม่หรือยี่ห้อใหม่ สิ่งที่จะได้ก็คือเข้าวังวนเดิมๆ คือความไม่พอใจในสิ่งที่เราอยากได้ในเครื่องนั้นๆ ทุกวันนี้เราคิดว่าเครื่องเราน่าจะเป็นอย่างนั้นนิด อย่างนี้หน่อย จริงๆแล้วผู้ผลิต เขาผลิตออกมาในภาพรวมๆมากกว่า ไม่ได้เจาะจงเฉพาะรายบุคคล บังเอิญใจของเราไปอยู่ในส่วนหลังเข้า เราก็เลยกลุ้มใจตามๆกัน

เราลองใช้ไปสัก 2-3 ปี สมมุติว่าซิมเบี้ยนตายจริงๆ สิ่งที่เราใช้มาแล้วลองคิดว่าคุ้มมั้ย พอตอนนั้นเครื่องสเปกใหม่ๆออกมาค่อยเปลี่ยนยังไม่สายเกินไป ตอนนี้ผมว่าผมคุ้มแล้วนะไปไหนๆไม่ต้องพกกล้องอีกเลย ถึงคุณภาพจะสู้กล้องระดับมือโปรกันไม่ติด หรือเป็นรองกล้องดิจิตอลแท้ๆเล็กน้อย ก็ทดแทนได้เป็นอย่างดี นี่ยังไม่รวมใช้จิพีเอส ที่โอเคมากๆ และเบราเซอร์ที่เร็วกว่าเครื่องเก่าด้วย

สุดท้ายเขียนมาเป็นกำลังใจให้เท่านั้น เห็นบอร์ดมันเงียบจริงๆเลยเขียนมายืดยาว อย่าถือสาคนแก่เลยนะ........

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย cholja เมื่อวันที่ 15 Feb 2011 16:47; ทั้งหมด 1 ครั้ง
putoon
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 09:10  

PR 1.1 ผมว่าweb browser ดีกว่า 1.0 เยอะเลยนะครับ Cool
[B]lue[S]ky
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 10:20  

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็นึกเอาว่าอย่างน้อยกล้องมันก็เทพ ต่อแฟลชไดร์หรือ Ext. HD ได้เลย คิดแบบนี้ก็หายเครียดไปเปราะนึง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : weer
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 14:48  

edf
Nanthiya
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 17:12  

-N8 ลงโปรแกรมกล้อง DMSS เป็นโปรแกรมดูกล้องผ่านอินเตอเน็ต แล้วใช้งานไม่ได้ช่วยแนะนำหนอ่ย
rukawanut
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 17:18  

คือผมอัพเดต firmware เองไม่น่าจะเป็น เพราะไม่คุ้นเคยน่ะครับ

ทีนี้ ถ้าผมจะเอาไปให้ที่ศูนย์ทำให้ ขอความคิดเห็นหน่อยว่าเค้าทำดีรึเปล่าครับ

อีกอย่างนึงคือ ผมอยากเก็บข้อความเอาไว้ก่อนเอาไปอัพเดต ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

แนะนำหน่อยนะครับผม
cholja
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 00:13  

rukawanut ผู้เขียน:
คือผมอัพเดต firmware เองไม่น่าจะเป็น เพราะไม่คุ้นเคยน่ะครับ

ทีนี้ ถ้าผมจะเอาไปให้ที่ศูนย์ทำให้ ขอความคิดเห็นหน่อยว่าเค้าทำดีรึเปล่าครับ

อีกอย่างนึงคือ ผมอยากเก็บข้อความเอาไว้ก่อนเอาไปอัพเดต ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ก็อัพผ่านมือถือนะง่ายที่สุด firmware ตัวนี้ไม่ใช่เปลี่ยนใหม่ทั้งหมด แค่เพิ่มเติมบางสิ่งบางอย่างเข้ามาเท่านั้น ไปที่ศูนย์ก็ระวังแบ็คอัพข้อมูลไว้ด้วยนะ

ส่วนการเก็บข้อความก็ไปที่ Nokia Ovi Suite Login ชื่อเราไปก่อน อย่าลืมเสียบสาย USB มือถือกับคอมฯด้วยนะ จากนั้นดูที่เมนูด้านบน จะมีรูปบ้าน(หลัก) รายชื่อ ภาพถ่าย ระบบข้อความ เพลง แผนที่ การอัพเดตซอฟแฟร์(อัพเดต firmware จากที่นี่ก้ได้ทำตามขั้นตอนที่เครื่องบอกไม่ยากครับ)

- ให้เลือกกดที่ระบบข้อความ
- จะเห็นบนคอมพิวเตอร์ของคุณ เป็นทั้งหมด แบบร่าง ยังไม่ได้อ่าน สัปดาห์นี้ เพิ่มกลุ่มอัจฉริยะ ข้อความที่ถูกลบ ส่วนด้านล่างจะเห็นเป็นรูปมือถือขึ้นคำว่า N8 และมีระบบข้อความเหมือนด้านบนเปี๊ยบ
- ความแตกต่างมีดังนี้ ถ้าเรากดด้านบน(คอมพิวเตอร์ของคุณ) เช่นกดคำว่า ทั้งหมด แล้วมากดคำว่าซิงโครไนซ์ ข้างๆรูปมือถือ N8 จะเป็นการเอาข้อความทั้งหมดจากคอมฯมาลงมือถือ แต่ถ้าเรากดด้านล่างคำว่าทั้งหมด แล้วกด ซิงโครไนซ์ ก็จะเป็นการแบ็คอัพข้อความทั้งหมดจากมือถือไปอยู่ที่คอมฯของเรา

อธิบายมาไม่รู้ว่าตรงกับความต้องการมั้ย ถ้าต้องการได้แบบร่าง ก็ทำตามที่บอกข้างบน โดยเปลี่ยนจากกดทั้งหมด มาคลิ๊กที่แบบร่างแทน..............
genersys
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 00:59  

Ovi Store ผมก็ยังติดตั้งไม่ได้เหมือนเดิม ตอนแรกที่ยังไม่ได้อัพเดท PR1.1 มันก็ใช้งานได้ปรกตินะ พออัำพ FW ปุ๊บก็เปิดใช้ไม่ได้อีกเลย

ส่วนโปรแกรมที่เคยใช้งานไม่ได้ก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิม จะทำใจรอ FW ชุดใหญ่ดีมั้ยนะ
หรือว่าจะวิ่งแล่แห่กระเชอไปให้ศูนย์ลงให้ใหม่ีดีมั้ยหนอ... Neutral
rukawanut
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 04:56  

ขอบคุณมากครับอาพจน์
[B]lue[S]ky
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 07:56  

วิธีการ up FW จาก PR1.0 ไปเป็น PR1.1

- ต่อ Nokia N8 เข้ากับ โปรแกรม Ovi Suit บน Notebook หรือ PC แล้วเลือกโดยใช้ Ovi Suit
- รอให้ Ovi Suit เจอเจ้า Nokia N8 ซักครู่ครับ
- ไปที่ปุ่ม icon อันสุดท้ายที่เป็นรูปเขียวๆ แถวเดียวกับรูปบ้าน รู้สึกว่าจะชื่อ update(พอดีที่ทำงานไม่มี Ovi Suit ครับ)
- รอมันเช็คกับเครื่อง Nokia N8 และ Ovi Suit ว่าเป็น version ใหม่หรือไม่ ตรงนี้จะมี 2 หัวข้อหลักๆ โดยบรรทัดบนจะเป็น Version ของ Ovi Suit ที่ลงในคอมพิวเตอร์ของคุณ ส่วนบรรทัดล่างจะเป็น Version FW และพวก App Update ของ Nokia N8
- โดยส่วนใหญ่แล้วถ้าเครื่องคุณเป็น PR 1.0 บรรทัดล่างจะเจอเป็น FW ตัวใหม่ รวมทั้งบางโปรแกรมที่คุณไม่ได้ update (ถ้า update มาตลอดจะเจอแค่ FW PR 1.1)
- กด install ที่ตัวล่างเลยครับ โดยที่เค้าจะถามว่าต้องการ back up ข้อมูลไว้หรือไม่ก็กดให้ back up ไป (ข้อมูลที่ back up จะมี รายชื่อและเบอร์โทรที่คุณเมมลงไป / ข้อความ / ไฟล์รูปภาพ / ไฟล์เสียง / ข้อความในปฏิธิน / ข้อความใน Note
- ทีนี้ก็รออย่างเดียวครับ โดยที่ในขณะทำห้ามให้สาย usb หลุดหรือแบต Nokia N8 หมดนะครับ

ปล. ในระหว่างทำเครื่อง N8 อาจมีการ reboot และ Ovi Suit จะหลุดขณะเครื่อง N8 reboot ก็ไม่ต้องตกใจนะครับ บางทีอาจจะขึ้น message ให้เปิด N8 หรือให้ connect N8 กับ Ovi Suit ตรงนี้ต้องอ่านเองนะครับ พยายามปล่อยมันทำกระบวนการไปเองไม่ต้องไปยุ่งอะไร แล้วคอยอ่านข้อความเอาครับ ไม่ยากครับ หัดทำก่อนดีกว่าถ้ามีปัญหาหลังจากการทำเช่น boot ไม่ขึ้น คุณค่อยส่งเข้า Nokia Care (แต่ส่วนใหญ่แล้วจะทำกันได้เกือบๆ 100% นะครับ ยกเว้นแต่ user error เช่นปล่อยแบตหมด หรือ สาย usb หลุดครับ)
[B]lue[S]ky
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 08:01  

อ๊ะ ลืมบอก...จริงๆแล้วถ้าที่บ้านหรือที่ทำงานคุณสามารถเข้า wifi ได้ก็สามารถใช้วิธีการ update ได้อีกแบบคือ

- กด *#0000#
- กดที่ตัวเลือก และ เลือกที่ตรวจสอบการอัพเดต
- ถ้าเครื่องคุณเป็น PR 1.0 มันจะขึ้นว่ามี PR 1.1 ครับ
- กดที่ update ได้เลยครับ

ปล. วิธีนี้ไม่ค่อยแนะนำครับ เนื่องจากไฟล์อาจมีการเสียหายได้หรือไฟล์ไม่ครบได้ สู้การ update ผ่าน Ovi Suit ไม่ได้ครับ ตัวนั้นชัวร์กว่า แต่มาแชร์ความรู้เพิ่มเติมให้ครับว่ามันทำแบบนี้ได้
Qat
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 08:18  

สวัสดียามเช้าคะรับท่าน Cool
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 16:20  

ผมอ่านข่าวแล้วหวังว่า อนาคตที่โนเกียเลือกจะไปถูกทางนะครับ หวังว่าจะเป็นอย่างนั้นครับ

ถ้าไม่ไหวสงสัยอาจจะแย่ครับ เพราะตอนนี้หุ้นตกแบบอย่างมากครับ -14%

http://www.google.com/finance?q=NYSE:NOK (ลองเลื่อนไปทางซ้ายดูนะครับ จุดที่กราฟตกฮวบคือวันที่โนเกียประกาศจะรวมกับMicrosoftครับ)

สุดท้ายจะมีไหมซิมเปี้ยน4 ผมว่าอนาคตเลือนลางมากๆครับ แต่ก็ขอให้มีเนอะ ^^" สู้ๆครับโนเกีย
rukawanut
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 20:53  

วิธีการ up FW จาก PR1.0 ไปเป็น PR1.1

- ต่อ Nokia N8 เข้ากับ โปรแกรม Ovi Suit บน Notebook หรือ PC แล้วเลือกโดยใช้ Ovi Suit
- รอให้ Ovi Suit เจอเจ้า Nokia N8 ซักครู่ครับ
- ไปที่ปุ่ม icon อันสุดท้ายที่เป็นรูปเขียวๆ แถวเดียวกับรูปบ้าน รู้สึกว่าจะชื่อ update(พอดีที่ทำงานไม่มี Ovi Suit ครับ)
- รอมันเช็คกับเครื่อง Nokia N8 และ Ovi Suit ว่าเป็น version ใหม่หรือไม่ ตรงนี้จะมี 2 หัวข้อหลักๆ โดยบรรทัดบนจะเป็น Version ของ Ovi Suit ที่ลงในคอมพิวเตอร์ของคุณ ส่วนบรรทัดล่างจะเป็น Version FW และพวก App Update ของ Nokia N8
- โดยส่วนใหญ่แล้วถ้าเครื่องคุณเป็น PR 1.0 บรรทัดล่างจะเจอเป็น FW ตัวใหม่ รวมทั้งบางโปรแกรมที่คุณไม่ได้ update (ถ้า update มาตลอดจะเจอแค่ FW PR 1.1)
- กด install ที่ตัวล่างเลยครับ โดยที่เค้าจะถามว่าต้องการ back up ข้อมูลไว้หรือไม่ก็กดให้ back up ไป (ข้อมูลที่ back up จะมี รายชื่อและเบอร์โทรที่คุณเมมลงไป / ข้อความ / ไฟล์รูปภาพ / ไฟล์เสียง / ข้อความในปฏิธิน / ข้อความใน Note
- ทีนี้ก็รออย่างเดียวครับ โดยที่ในขณะทำห้ามให้สาย usb หลุดหรือแบต Nokia N8 หมดนะครับ

ปล. ในระหว่างทำเครื่อง N8 อาจมีการ reboot และ Ovi Suit จะหลุดขณะเครื่อง N8 reboot ก็ไม่ต้องตกใจนะครับ บางทีอาจจะขึ้น message ให้เปิด N8 หรือให้ connect N8 กับ Ovi Suit ตรงนี้ต้องอ่านเองนะครับ พยายามปล่อยมันทำกระบวนการไปเองไม่ต้องไปยุ่งอะไร แล้วคอยอ่านข้อความเอาครับ ไม่ยากครับ หัดทำก่อนดีกว่าถ้ามีปัญหาหลังจากการทำเช่น boot ไม่ขึ้น คุณค่อยส่งเข้า Nokia Care (แต่ส่วนใหญ่แล้วจะทำกันได้เกือบๆ 100% นะครับ ยกเว้นแต่ user error เช่นปล่อยแบตหมด หรือ สาย usb หลุดครับ)

ยังไงก็ขอบคุณด้วยนะครับ

แต่ผมว่า บางทีพี่อ่านคำถามของบิดไปนิดนึง หรือว่าผมเองที่อธิบายไม่กระจ่าง ก็ขออภัยด้วยนะครับ
ยังไงข้อมูลที่ได้ก็เป็นประโยชน์กับผมมากครับ

ทีนี้ขออธิบายเพิ่มนิดนึงละกันครับ คือผมอยากรู้ว่าที่ศูนย์ เค้า อัพ FW ให้เราดีรึเปล่า ทำเรียบร้อยมั๊ย และอยากเก็บข้อความไว้ก่อนลง FW ทำอย่างไร แต่ตรงนี้อาพจน์ตอบให้แล้ว ขอบคุณด้วยครับ
cholja
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 23:11  

ทีนี้ขออธิบายเพิ่มนิดนึงละกันครับ คือผมอยากรู้ว่าที่ศูนย์ เค้า อัพ FW ให้เราดีรึเปล่า ทำเรียบร้อยมั๊ย และอยากเก็บข้อความไว้ก่อนลง FW ทำอย่างไร แต่ตรงนี้อาพจน์ตอบให้แล้ว ขอบคุณด้วยครับ

ไม่ต้องห่วงหรอกแล้วแบ็คอัพข้อความที่เราต้องการอย่างที่บอกไว้ที่คอมฯที่บ้านก่อน จากนั้นไปให้ที่ศูนย์โนเกียอัพเดตซอฟแวร์ให้ใหม่
ปกติอัพที่ศูนย์โนเกีย จะมีข้อดีคือ
1 ไม่ต้องกลัวแบตมือถือหมด (แต่อัพเดตที่บ้านเราก็ไม่ปล่อยให้มือถือแบตหมดอยู่แล้วมั้ง)
2 ไม่ต้องกลัวไฟฟ้าดับระหว่างอัพเดตซอฟแวร์ เพราะที่ศูนย์เขามีไฟสำรองพร้อม(ยกเว้นเราจะมีไฟสำรองของเราเองหรือใช้โน๊ตบุค อยู่ได้ประมาณ 1-2 ชม.)
3 ซอฟแวร์ที่ศูนย์โนเกีย จะไม่ไฟล์ที่เสียหายเลยเพราะมาจากศูนย์ใหญ่โดยตรง

สรุปคือถ้าไม่ไกลหรือลำบากก็ไปให้ที่ศูนย์โนเกียอัพเดตให้ก็ดีมีอะไรจะได้ถามให้กระจ่าง แต่ถ้าไกลมากหรือไม่สะดวกก็อัพเดตที่บ้านนั่นแหล่ะ แต่บ้านอากับที่ศูนย์โนเกีย.......อิอิอิ มันห่างกันแค่ กิโลกว่าๆเอง ขี่มอเตอร์ไซต์ไปไม่ถึง 5 นาที แถมอยู่ใกล้เซ็นทรัลโรบินสัน แอร์พอร์ทพลาซ่า ส่งเครื่องซ่อมไม่กลับบ้านก็มาเดินห้างสัก 1-2 ชม.ก็โอเคแล้ว เรียกว่าสะดวกเหมาะกับไปให้ที่ศูนย์โนเกียทำให้ แต่ท่านอื่นๆถ้าอยู่ไกลหรืออยู่คนละจังหวัดที่มีศูนย์โนเกีย คงต้องอัพเดตเอง................อธิบายแบบนี้กระจ่างมั้ย ไม่กระจ่างก็บอกมา ชอบอธิบายให้ฟังอยู่แล้ว

ที่สำคัญไปที่ศูนย์โนเกีย อย่าลืมถามเรื่องซิมเบี้ยน 4 ด้วยนะเพราะที่ฟัง speciallist ที่เชียงใหม่เขาบอกว่า เขาจะไปรับการอบรม สัมมาเรื่องซิมเบี้ยน 4 กันแต่ที่เชียงใหม่ที่อื่นไม่รู้นะ แล้วจะลองโทรไปถามเขาและจะมาเล่าให้ฟัง
rukawanut
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 02:38  

ขอบคุณครับ

ถ้างั้นถามต่อเลยนะครับ FW ตัวใหม่นี้ ต่างจากเดิมมากไหมครับ โดยรวมแล้ว อัพมาดีกว่าเดิมรึเปล่า เพราะเห็นบางคนบอกมีปัญหาเกี่ยวกับบางโปรแกรม
[B]lue[S]ky
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 07:51  

แหะๆ โทษทีครับ ผมอ่านที่คุณถามแล้วน่ะครับ แต่ว่าอยากจะให้ลอง update FW ดูเองก่อนน่ะครับ เลยแนะนำวิธิ update ไป ส่วน PR 1.1 ควรจะ up ครับเพราะว่าจะช่วยให้การทำงานของเครื่องดีขึ้น ,เร็วขึ้น ,web browser เข้าถึง webpage ไวขึ้น ,ปลดล๊อคความเร็ว CPU ของ N8 จาก 680 MHz ขึ้นไปที่ความเร็ว 750 MHz ,แก้ไข bug ของ FW PR 1.0 ครับ
[B]lue[S]ky
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 07:52  

Qat ผู้เขียน:

สวัสดีครับท่าน หายไปนานเลย
cholja
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 09:05  

แหะๆ โทษทีครับ ผมอ่านที่คุณถามแล้วน่ะครับ แต่ว่าอยากจะให้ลอง update FW ดูเองก่อนน่ะครับ เลยแนะนำวิธิ update ไป ส่วน PR 1.1 ควรจะ up ครับเพราะว่าจะช่วยให้การทำงานของเครื่องดีขึ้น ,เร็วขึ้น ,web browser เข้าถึง webpage ไวขึ้น ,ปลดล๊อคความเร็ว CPU ของ N8 จาก 680 MHz ขึ้นไปที่ความเร็ว 750 MHz ,แก้ไข bug ของ FW PR 1.0 ครับ

ถูกต้องตามนี้เลยครับ เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดพอสมควร โดยเฉพาะเว็บเบาวเซอร์ ยิ่ง Ovi store ยิ่งเห็นชัดกว่าก่อนมากเลย ในความเป็นจริงไม่ต้องถามก็ได้ว่าอัพแล้วดีกว่าเก่ามั้ย ปกติของที่ใหม่จะได้รับการแก้ไขจากของเดิมที่มีข้อผิดพลาดมาก่อนแล้ว ไม่งั้นเขาคงไม่มีเฟิร์มแวร์ใหม่ๆที่ออกมาแก้ไขบัก ไม่ว่าจะคอมฯหรือมือถือหรอกครับ..........
Qat
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 12:13  

สวัสดีครับท่าน หายไปนานเลย

ก็ยุ่งนะครับ พักนี้งานเยอะ
กำลังจะเปิดร้านใหม่ เตรียมของอยู่ครับ

ก็ตามอ่านบอร์ดซะมากกว่าครับ
ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาตอบ
rukawanut
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 20:30  

ขอบคุณอย่างสูงครับ ทุกท่านเลย ^^
buck
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 17:04  

มาบอกข่าว ตอนนี้โปรแกรมนำทางที่ใช้ได้ใน ^3 มี Garmin v.6,Sygic 8.24,Ndrive 10 ใครยังไม่มีก็ไปหามาลองซะ..

vuthdy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 11:10  

ผมก็ยังใช้ N8 อยู่ดี คราฟ ไม่ขายหรอกเพราะเป็นมือถือที่ผมใช้เงินด้วยตัวเอง ขายไปราคาก็ตก เก็บไว้ใช้จนกว่ามันจะพัง
epp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 22:25  

มีเพื่อนๆ ท่านใดทราบบ้างครับว่า เมื่อไร เจ้า n8 จะราคาลงสักที
Qat
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 13:04  

สืบเนื่องจากการที่เคยลงบทความ
"ว่าด้วยเรื่องอุปกรณ์สำรองไฟแบบพกพา"
http://www.n8lover.com/node/1022
http://n8lover.com/node/1023

สำหรับคำถามที่ว่า Sanyo Mobile Booster
สามารถชาร์จ N8 ได้หรือไม่
วันนี้ผมมีคำตอบแล้วครับ

คำตอบ คือ ได้ครับ
แต่ต้องใช้สายของ Sanyo Mobile Booster เอง
แล้วแปลงปลายสายจาก Micro USB เป็น Micro USB
(ตามภาพด้านล่าง)แล้วเสียบเข้าที่ตัวเครื่อง N8

[CENTER][/CENTER]

หากใช้สายของ Nokia N8 ที่แถมมาในแพคเกจ
หรือสาย USB to Micro USB (สาย Ext HDD ของ WD)
เสียบกับ Sanyo Mobile Booster จะไม่สามารถชาร์จได้

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ
และขออภัยในข้อมูลที่ผิดพลาดก่อนหน้าด้วยนะครับ
kitti-wattana.p
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 20:54  

[color=green][/color][size=18][/size]

สวัสดีครับทุกท่าน มีท่านใดใช้ซิม 3G กับเครื่อง เอ็นแปดไหมครับ
ผมใช้ของ 3G 365อยู่ ตอนนี้ สามจี สามารถส่ง ข้อความมัลติมีเดียได้ แต่ต้องตั้งค่า
ซึ่งผมลองตั้งแล้วตามนี้ เข้าเมนู ไปที่ เมสเสจ Multi mediamessaging
Message ----> Setting------>Access point in use
แต่มันกลับบอกว่า No aacess point defined. Define one in connection Settings

ผมก็เลยไปที่ Manu---> Setting -----> Connecticity ----> Setting -----> APN Control แล้วมันขึ้นมาว่า Reading Content from Sim Card พำกนึงมันก็ขึ้นมาว่า
Sim Card error
ผมอยากทราบว่า ซิม สามจี ใส่เครื่องเอ็นแปดแล้วมันไม่ยอมให้ตั้งค่าเพื่อส่ง เอ็มเอ็มเอส หรือครับ หรือตั้งค่าตรงไหนยังไง ช่วยแนะนำด้วยครับ
อีกอย่างตรงที่ Manu ---> Setting ----> Connectivity --->Admin. Setting----> แลบแล้วมันจะมีให้ลเอก Preference ถัดลงไปเป็น SIP Setting ถัดลงไปเป็น XDM Setting ผมไม่ทราบว่า ทั้งสามอันนี้ไว้ใช้ทำอะไรครับ
ขอบคุณมากครับ
tanaka46
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 23:36  

[img]ใช้ได้อาทิตย์กว่าขอแจมด้วย[/img]
genersys
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 00:00  

epp ผู้เขียน:
มีเพื่อนๆ ท่านใดทราบบ้างครับว่า เมื่อไร เจ้า n8 จะราคาลงสักที

เข้าไปที่บอร์ด N8lover เห็นประกาศขายกันเพียบ(ไม่เข้าใจทำไม) แต่ต้องคุยกับเจ้าของเครื่องกันเองนะครับ ล่าสุดเห็นประกาศ 12,000 บาท ถูกเหมือนได้เปล่า
[B]lue[S]ky
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 11:00  

เข้าไปที่บอร์ด N8lover เห็นประกาศขายกันเพียบ(ไม่เข้าใจทำไม) แต่ต้องคุยกับเจ้าของเครื่องกันเองนะครับ ล่าสุดเห็นประกาศ 12,000 บาท ถูกเหมือนได้เปล่า

เพราะว่าซิมเบี้ยนกำลังจะตายไปทีละนิดๆน่ะครับ แล้วก็การมาของ windows phone7 และ N8-32GB ครับ ตอนแรกผมก็ว่าจะขายทิ้งเหมือนกัน แต่เสียดายกล้องกับถ่ายวีดีโอเลยเก็บไว้ใช้ต่อ
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 11:11  

เขาไม่ทิ้งซิมเบี้ยนหรอกครับ แต่เขาจะเอา W7 มำนำเท่านั้นเอง เพราะซิมเบี้ยนมันสู้ใครไม่ได้ เขาเรียกลดลำดับความสำคัญน่ะ..
itztipoli
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 15:49  

มีปัญหาครับ อัพPR1.1 ตอนใช้กล้อง เข้าoption->setting แล้วเด้งออกครับ แนะนำหน่อยครับ

&ขอถามอีกหน่อย แล้วตอนถ่ายvdo มันเปิดแฟลชได้ป่าวครับ
sapper
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 16:22  

ไม่ทราบว่าตอนนี้อะไหล่ของ N8 เข้ามาหรือยังครับ
ของผมตรง แจค หูฟังแตกแล้วครับ
เนื่องจากอาจจะกดมันแรงไปหน่อยครับ

ใครพอทราบข่าวคราวบ้าง รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณล่สงหน้าครับ
tanaka46
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 23:08  

ค่ะ ผู้เขียน:
^
^

เรื่องถ่ายชัดบ้างไม่ชัดบ้างน่าจะเกี่ยวกับตอนโฟกัสภาพนะครับ เวลาถ่ายควรรอให้กรอบในกล้องขึ้นเป้นสีเขียวรูปถ่ายจะออกมาชัด แต่ถ้าเป้นสีแดง(ยังจับโฟกัสไม่ได้)ภาพจะไม่ชัด

ตอนถ่ายบางครั้งจุดโฟกัสมันก็ขึ้นเขียวบาง แดงบาง แต่บางครั้งขึ้นสีแดงมันก็ชัดนะค่ะ

บางครั้งขึ้นสีเขียวยังไม่ชัดเลยค่ะ
ถ่ายพาโนรามาได้ด้วยหาโหลดกันนะที่ovi ฮิฮิ
แบตหมดเร็วจังต่อไวไฟได้แแค่ครึ่่งวัน
tanaka46
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 23:19  

เช็คให้ละเอียดหน่อยนะผมโดนเมนเครื่องเสียต้องแอบเอาไปคืนแล้วซื้อใหม่เจ็บไปอีกห้าร้อย
ที่เสียคิดว่าน่าจะใข้คอมฟอร์แมตเมนโทรศัพท์ ทางที่ดีใช้โทรฟอร์แมตตัวเมนเองดีกว่า
เครื่องใหม่สองสามวันแรกก็มีปัญหาทำHrไปสามครั้งถึงนิ่งไม่รวนตอนนีเปิดทั้งวันไม่มีปิด
ใช้มาได้สิบกว่าวันแล้วลงโปรแกรมลบเข้าออกไปหลายโปรแล้วที่ลบเพราะมันไม่ฟรี(เกมส์)
[B]lue[S]ky
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 07:04  

itztipoli ผู้เขียน:
มีปัญหาครับ อัพPR1.1 ตอนใช้กล้อง เข้าoption->setting แล้วเด้งออกครับ แนะนำหน่อยครับ

&ขอถามอีกหน่อย แล้วตอนถ่ายvdo มันเปิดแฟลชได้ป่าวครับ

ได้ลงโปรแกรมปิดเสียงชัตเตอร์ใช่ไหมครับ

วิธีแก้ก็สลับเป็นโหมดถ่ายวีดีโอ แล้วกดตัวเลือก > การตั้งค่า > เรียกคืนการตั้งค่ากล้อง แล้วค่อยสลับกลับไปหมวดกล้องครับ (ลงโปรแกรมปิดเสียงชัตเตอร์ใหม่ด้วยนะครับ)
Qat
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 09:00  

ได้ลงโปรแกรมปิดเสียงชัตเตอร์ใช่ไหมครับ

วิธีแก้ก็สลับเป็นโหมดถ่ายวีดีโอ แล้วกดตัวเลือก > การตั้งค่า > เรียกคืนการตั้งค่ากล้อง แล้วค่อยสลับกลับไปหมวดกล้องครับ (ลงโปรแกรมปิดเสียงชัตเตอร์ใหม่ด้วยนะครับ)

ทำแล้ว ค่อยลงโปรแกรมปิดเสียงชัตเตอร์ใหม่อีกรอบนะครับ
YaYoungMan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 10:29  

Arrow Arrow Arrow

น่าจะมี app กล้องเยอะๆเนอะๆ แบบตั้งโหมดได้หลายๆ

Arrow Arrow
itztipoli
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 13:32  

ทำแล้ว ค่อยลงโปรแกรมปิดเสียงชัตเตอร์ใหม่อีกรอบนะครับ

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ & ถามซ้ำครับตอนถ่ายvdo มันเปิดแฟลชได้ป่าวครับ หรือต้องลงappอะไรเพิ่มรึเปล่าครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 13:56  

YaYoungMan ผู้เขียน:

น่าจะมี app กล้องเยอะๆเนอะๆ แบบตั้งโหมดได้หลายๆ

Arrow Arrow

เห็นชาว N8 ชอบเล่นกล้องกัน ไม่ทราบว่ามีappพวกนี้กันรึยังครับ

โปรแกรมถ่ายภาพ Panorama (ถ่ายภาพมุมกว้าง)
http://n8lover.com/nokia-panorama (อันนี้โปรแกรมตัวแรก เข้าไปตามลิ้งเลยครับ)
Download (โปรแกรมตัวที่ 2 ต้อง Signก่อนครับ)

โปรแกรม Photo Twister เอาไว้ถ่ายภาพได้หลายๆแนว เช่นแนว Art การ์ตูน แนวภาพเบี้ยวๆ
(อยากบอกว่าโปรแกรมนี้ดีมากๆครับ ต้องลองกันดู คนเล่นกล้องทุกคนต้องชอบแน่ๆ^^)
Download

http://n8lover.com/node/1604 (รูปภาพที่ถ่ายได้จากโปรแกรม ตามเข้าไปดูกันครับ)

ใครไม่รู้ว่า Signยังไง เข้าไปอ่านได้ที่นี่ครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444#1167981
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 17:33  

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ & ถามซ้ำครับตอนถ่ายvdo มันเปิดแฟลชได้ป่าวครับ หรือต้องลงappอะไรเพิ่มรึเปล่าครับ

มันเป็นซีนอนครับเปิดนานไม่ได้ มันร้อน
Qat
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 18:09  

มันเป็นซีนอนครับเปิดนานไม่ได้ มันร้อน

ร้อนไม่พอ เผลอๆ ขาดด้วย Laughing
itztipoli
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 21:48  

ร้อนไม่พอ เผลอๆ ขาดด้วย Laughing

Sad เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ Twisted Evil ถือไฟฉายไว้ด้วยก็ได้ฟระ
winchana
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2011 00:42  

ขาย โนเกีย n8 สีเงินคับ ซื้อมาได้เกือบสามเดือนแต่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะ มีบีๆ อีกเครื่อง มีรอย แมวข่วนนิดเดียวคับ นิดเดียวจิงๆ สภาพ 99% ยกกล่องนะคับ ขายที่ 12,500 คับ อยากดูรูป แอดเมล์ไปที่ panabuths@hotmail.com นะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย winchana เมื่อวันที่ 23 Feb 2011 22:04; ทั้งหมด 1 ครั้ง
YaYoungMan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2011 13:31  

Arrow Arrow Arrow Arrow

งานวิทยาศาสตร์ จามจุรีสแควร์

<object width="640" height="390"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/G_c-DQciSho?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/G_c-DQciSho?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="640" height="390"></embed></object>

ที่ผ่านมา...

เชียงคาน ตักบาตรข้าวเหนียว
<object width="275" height="172"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/DYzIA_z1o80?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/DYzIA_z1o80?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="275" height="172"></embed></object>

หายไปไหน
<object width="275" height="172"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/20Sihup4W9Y?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/20Sihup4W9Y?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="275" height="172"></embed></object>

อรัญประเทศ หรือ โรงเกลือ
<object width="275" height="172"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/6-qFhhnn1OQ?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/6-qFhhnn1OQ?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="275" height="172"></embed></object>

ปางอุ๋ง
<object width="275" height="172"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/VoP-I6Nw3rE?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/VoP-I6Nw3rE?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="275" height="172"></embed></object>

putoon
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2011 16:04  

N8 กล่องชัดสะใจ Laughing
winchana
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 12:43  

ขาย โนเกีย n8 สีเงินคับ ซื้อมาได้เกือบสามเดือนแต่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะ มีบีๆ อีกเครื่อง มีรอย แมวข่วนนิดเดียวคับ นิดเดียวจิงๆ สภาพ 99% ยกกล่องนะคับ ขายที่ 12,500 คับ อยากดูรูป แอดเมล์ไปที่ panabuths@hotmail.com นะคับ Very Happy

อ้อ ลืมให้เบอร์คับ ติดต่อได้ที่ 084-6250330 คับ
nongnaruk
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 12:53  

สวยโดนใจมาก ๆ ฟังค์ชั่นเพียบเห็นแล้วกิเลสเกิด
disklikenokiaanymo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 21:29  

winchana ผู้เขียน:
ขาย โนเกีย n8 สีเงินคับ ซื้อมาได้เกือบสามเดือนแต่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะ มีบีๆ อีกเครื่อง มีรอย แมวข่วนนิดเดียวคับ นิดเดียวจิงๆ สภาพ 99% ยกกล่องนะคับ ขายที่ 12,500 คับ อยากดูรูป แอดเมล์ไปที่ panabuths@hotmail.com นะคับ Very Happy

อ้อ ลืมให้เบอร์คับ ติดต่อได้ที่ 084-6250330 คับ

ช่วยบอกเหตุผลที่ขาย ให้โดนใจมาก่อนได้ไหม จริงๆแล้วไม่ค่อยแคร์มาก เพราะเติมอีกสามพันก็ได้เครื่องใหม่ แบบมีเพื่อนที่ขายตู้อยู่แล้ว แค่อยากรู้ว่าทำไมถึงขาย มันต้องมีเหตุผลซ่อนอยู่สิครับ
winchana
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 00:50  

เพราะ เบื่อแล้วครับ แล้วก็ว่าจะซื้อbb torch ครับ ส่วน ถ้าคิดว่า ถ้าแพงไป ผมว่ามันก็เหมาะสมกับสภาพการใช้งาน ที่ไม่ค่อยได้ใช้งานจริงๆคับ ถึงไปซื้อมือสองสภาพดีๆ ก็คงราคาประมาณนี้ และผมก็ให้ต่อได้นิคับ
tanaka46
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 22:37  

n8 มีโปรแกรมที่เขียนภาษาไทยแทนพิมพ์เหมือน 5233 ที่ทั้งพิมพ์และเขียนก็ได้
tanaka46
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 23:10  

vuthdy ผู้เขียน:
ผมก็ยังใช้ N8 อยู่ดี คราฟ ไม่ขายหรอกเพราะเป็นมือถือที่ผมใช้เงินด้วยตัวเอง ขายไปราคาก็ตก เก็บไว้ใช้จนกว่ามันจะพัง
เหมือนกันผมก็คิดว่าn8มันสมราคาได้ทั้งเลน์ส คาลไซส์ 12M autofocus full HD พกเครื่องเดียวได้หมด
tanaka46
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 23:26  

ช่วงแรกผมก็เป็นแต่หลังจากHRแล้วก็เสถียรขึ้นมากชอบที่กล้อง12M autofocus เลนส์carl zeiss full HD ในราคาแค่ถูก ดีกว่าสองหมื่นอัพแน่น
tanaka46
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 00:31  

ที่บอร์ดเงียบเพราะคนใช้ N8 ปัญหาคงน้อยลง เพราะเว็บ N8lover เขาเอาเรื่องเครื่องมีปัญหานอนแอ้งแม้งที่ศูนย์ กับไม่มีปัญหาออกไปแล้ว หรือไม่อยากเข้ามาเปลืองตัวเหมือนก่อนแล้วก็เป็นไปได้ แต่ไม่เป็นไรใครอยู่ก็อยู่ไป ช่วยๆกัน

อย่าไปช๊อคกับข่าวที่ว่าซิมเบี้ยนจะตายเลย ทุกอย่างมันเป็นสัจจธรรมของโลก เราลองนั่งหลับตานึกดูซิว่าโปรแกรมที่เราจะใช้ประโยชน์จริงๆนะมากขนาดไหน ลูกชายผมใช้ไอโฟน แอปเยอะแย่ะ เห็นเขาใช้ไม่กี่ตัวเอง แถมตอนนี้เปลี่ยนเครื่องมา 2 ครั้งแล้ว(ครั้งละ 2 อาทิตย์โดยประมาณ)ผมก็เกือบจ้าผิดหวังกับเจ้าโนเกียตัวนี่เพราะไปซื้อมือสองมาโดนเมนเครื่องเสีย
รีบเอาไปคืนแล้วลงทุ่นเพื่ิมตังค์ซื้อเครือ่งใหม่ ก็ยังหวาดเสียวไปกับตัวใหม่ที่ต้องHR ไปสาม ครั้งกว่ามันจ้าเสถียร ตอนนีถึงได้สบายใจเล่นมายี่สิบกว่าวันแล้วใช้ดีลงแอป เกมส์ ลงๆลบก็ยังเสถียรดีอยู่ เปิดทั้งวันไม่ปิดต่อเนทwifi ที่บ้านเล่นตลอดก็โอเค เปลื่องแบตไปหน่อย ทำงานก็ovi เร็วพอสมควรนับแต่ทำตามคำแนะนำในบอร์ด ไม่รู้เกียวคอมเก่าเปาแค่พีโพร์เอง

ส่วนที่คิดจะขาย ใจเย็นๆก่อนนะ เพราะถ้าพอขายแล้วซื้อเครื่องใหม่หรือยี่ห้อใหม่ สิ่งที่จะได้ก็คือเข้าวังวนเดิมๆ คือความไม่พอใจในสิ่งที่เราอยากได้ในเครื่องนั้นๆ ทุกวันนี้เราคิดว่าเครื่องเราน่าจะเป็นอย่างนั้นนิด อย่างนี้หน่อย จริงๆแล้วผู้ผลิต เขาผลิตออกมาในภาพรวมๆมากกว่า ไม่ได้เจาะจงเฉพาะรายบุคคล บังเอิญใจของเราไปอยู่ในส่วนหลังเข้า เราก็เลยกลุ้มใจตามๆกัน

เราลองใช้ไปสัก 2-3 ปี สมมุติว่าซิมเบี้ยนตายจริงๆ สิ่งที่เราใช้มาแล้วลองคิดว่าคุ้มมั้ย พอตอนนั้นเครื่องสเปกใหม่ๆออกมาค่อยเปลี่ยนยังไม่สายเกินไป ตอนนี้ผมว่าผมคุ้มแล้วนะไปไหนๆไม่ต้องพกกล้องอีกเลย ถึงคุณภาพจะสู้กล้องระดับมือโปรกันไม่ติด หรือเป็นรองกล้องดิจิตอลแท้ๆเล็กน้อย ก็ทดแทนได้เป็นอย่างดี นี่ยังไม่รวมใช้จิพีเอส ที่โอเคมากๆ และเบราเซอร์ที่เร็วกว่าเครื่องเก่าด้วย

สุดท้ายเขียนมาเป็นกำลังใจให้เท่านั้น เห็นบอร์ดมันเงียบจริงๆเลยเขียนมายืดยาว อย่าถือสาคนแก่เลยนะ........
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 09:04  

มาบอกข่าว ตอนนี้โปรแกรมนำทางที่ใช้ได้ใน ^3 มี Garmin v.6,Sygic 8.24,Ndrive 10 ใครยังไม่มีก็ไปหามาลองซะ..

ช่วยแนะนำว่าจะไปดาวน์โหลดได้ที่ไหนครับ
YaYoungMan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 12:44  

aukkarapong ผู้เขียน:
YaYoungMan ผู้เขียน:

Arrow Arrow

เห็นชาว N8 ชอบเล่นกล้องกัน ไม่ทราบว่ามีappพวกนี้กันรึยังครับ

โปรแกรมถ่ายภาพ Panorama (ถ่ายภาพมุมกว้าง)
http://n8lover.com/nokia-panorama (อันนี้โปรแกรมตัวแรก เข้าไปตามลิ้งเลยครับ)
Download (โปรแกรมตัวที่ 2 ต้อง Signก่อนครับ)

โปรแกรม Photo Twister เอาไว้ถ่ายภาพได้หลายๆแนว เช่นแนว Art การ์ตูน แนวภาพเบี้ยวๆ
(อยากบอกว่าโปรแกรมนี้ดีมากๆครับ ต้องลองกันดู คนเล่นกล้องทุกคนต้องชอบแน่ๆ^^)
Download

http://n8lover.com/node/1604 (รูปภาพที่ถ่ายได้จากโปรแกรม ตามเข้าไปดูกันครับ)

ใครไม่รู้ว่า Signยังไง เข้าไปอ่านได้ที่นี่ครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444#1167981

Confused จิงๆหมายถึง กล้อง Vdo อ่ะ แบบปรับโน้นนี้นั้น ได้...

mojikub
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 16:53  

คือว่ามือใหม่ symbian 3 อะครับ
คือว่าพวกรูปหรือวีดีโอที่ใช้กล้องดิจิตอลถ่ายหรือโหลดมาจากเน็ต พอนำมาโหลดใส่ memory card แล้ว มันไม่เห็นไปโชว์ในคลังภาพเหมือน s60 v5 อยากจะถามว่ามีวิธีให้ไปโชว์ไหมครับ หรือใน sym 3 จะโชว์เฉพาะรูปกับวีดีโอที่ถ่ายจากกล้องโทรศัพท์เราเท่านั้น
kingtario12
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 18:02  

ลำโพงเสียงมันดังไหมอะคับ
เหนมีอันเียวแถมยังอยู่ด้านหลังด้วย
cholja
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 09:52  

mojikub ผู้เขียน:
คือว่ามือใหม่ symbian 3 อะครับ
คือว่าพวกรูปหรือวีดีโอที่ใช้กล้องดิจิตอลถ่ายหรือโหลดมาจากเน็ต พอนำมาโหลดใส่ memory card แล้ว มันไม่เห็นไปโชว์ในคลังภาพเหมือน s60 v5 อยากจะถามว่ามีวิธีให้ไปโชว์ไหมครับ หรือใน sym 3 จะโชว์เฉพาะรูปกับวีดีโอที่ถ่ายจากกล้องโทรศัพท์เราเท่านั้น

ของผมโชว์ในคลังภาพหมดทุกภาพเลยครับ
[B]lue[S]ky
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 10:29  

สวัสดีครับ หายไปนานเลยเพราะว่าเคลยร์งานอยู่น่ะครับ ในเรื่องของการถ่ายวีดีโอเปิดแฟลชค้างไม่ได้หรอกครับเพราะเป็นแฟลชซีนอนตามท่านข้างบนบอกไปแล้ว เมื่อเปิดนานๆมันจะร้อนและทำให้แฟลชซีนอนเสียไปในที่สุด ซึ่งมันจะต่างจากมือถือที่เป็น LED Flash ตรงถ้าแฟลชซีนอนเสียจะ "ทำให้ไม่สามารถใช้งานกล้องถ่ายรูปและวีดีโอ" ได้อีก เหมือนตอน Nokia N82 นำมาใช้น่ะครับ แล้วเจ้าตัวแฟลชซีนอนนี่บางทีไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมันก็อาจจะอยู่ดีๆพังขึ้นมาได้ครับ อันนี้ต้องอยู่ที่ดวงครับผม
kaluajung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 22:29  

kingtario12 ผู้เขียน:
เหนมีอันเียวแถมยังอยู่ด้านหลังด้วย

เสียงดังมากครับ (กรณีไม่มีอะไรบังลำโพงนะครับ)
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 22:42  

kaluajung ผู้เขียน:
kingtario12 ผู้เขียน:

เสียงดังมากครับ (กรณีไม่มีอะไรบังลำโพงนะครับ)

แต่อย่าเอาไปเทียบกับมือถือจีน 5 ลำโพงนะ อันนั้นต้องยกให้เขา..
YaYoungMan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 01:00  

Arrow Arrow Arrow Arrow

แวะไปGMM ของฟรี

<object width="560" height="349"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/6qcDmGF_tZ0?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/6qcDmGF_tZ0?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="349"></embed></object>

Arrow Arrow

เชียงคาน ตักบาตรข้าวเหนียว
<object width="275" height="172"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/DYzIA_z1o80?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/DYzIA_z1o80?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="275" height="172"></embed></object>

เต้น cover MBLAQ
<object width="275" height="172"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/-y7B7XBSxHc?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/-y7B7XBSxHc?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="275" height="172"></embed></object>

หายไปไหน
<object width="275" height="172"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/20Sihup4W9Y?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/20Sihup4W9Y?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="275" height="172"></embed></object>

อรัญประเทศ หรือ โรงเกลือ
<object width="275" height="172"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/6-qFhhnn1OQ?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/6-qFhhnn1OQ?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="275" height="172"></embed></object>

Arrow Arrow

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย YaYoungMan เมื่อวันที่ 03 Mar 2011 12:31; ทั้งหมด 1 ครั้ง
sugus061053
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 10:16  

ใครก้อได้ช่วยกัสที กัวมีปัญหาอยู่ 3 ข้อคะ
- ข้อแรก แบบว่ากัสเข้า foursquare แล้วล็อกอินไม่ได้ เครื่องขึ้นประมาณว่าเวลาไม่ตรง
(กัสเข้าไปเซ็ทให้เวลาอัพเดทอัตโนมัติแล้วนะคะ)

- ข้อสอง เวลากัสอัพรูปผ่าน FB ใน social network ทำไมรูปถูกบีบให้เล็กลงและไม่ชัด
(กัสลองN8 อีกเครื่องของเพื่อน อัพขึ้นแล้วเช็คดูในคอม ก้อชัด รูปไม่ถูกบีบ) รบกวนทีนะคะแบบว่าไม่อยากเสียชื่อเรื่องกล้อง.... แบบว่าออกสื่ออะคะ ^_^)

- ข้อสุดท้าย กัสไม่ได้โหลดโปรแกรมนำทางตัวไหนเลย ..ที่ใช้ทุกครั้งก้อเป็นตัวแผนที่ในเครื่อง วันก่อนขับรถจากสะพานภูมิพล(พระประแดง)จะขึ้นทางด่วนไปรามอินทรา (ถ.นิมิตรใหม่) พอขึ้นไปลองเปิดนำทางดู ทำไมพาลงจากทางด่วนอย่างเดียวเลยอะคะ ทั้งที่กัสเปิดฟังชั่นทางด่วนไว้อะ
(ข้อนี้..ไม่ได้คำตอบไม่เป็นไรคะ)
กัสอยากรบกวนแค่ 2 ข้อบน อย่างที่สุด รบกวนพี่ๆในบอร์ด N8 นี้ ช่วยกัสด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
sugus061053
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 14:55  

บอร์ดเงียบเหงาจัง..
genersys
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 19:48  

sugus061053 ผู้เขียน:
ใครก้อได้ช่วยกัสที กัวมีปัญหาอยู่ 3 ข้อคะ
- ข้อแรก แบบว่ากัสเข้า foursquare แล้วล็อกอินไม่ได้ เครื่องขึ้นประมาณว่าเวลาไม่ตรง
(กัสเข้าไปเซ็ทให้เวลาอัพเดทอัตโนมัติแล้วนะคะ)

- ข้อสอง เวลากัสอัพรูปผ่าน FB ใน social network ทำไมรูปถูกบีบให้เล็กลงและไม่ชัด
(กัสลองN8 อีกเครื่องของเพื่อน อัพขึ้นแล้วเช็คดูในคอม ก้อชัด รูปไม่ถูกบีบ) รบกวนทีนะคะแบบว่าไม่อยากเสียชื่อเรื่องกล้อง.... แบบว่าออกสื่ออะคะ ^_^)

- ข้อสุดท้าย กัสไม่ได้โหลดโปรแกรมนำทางตัวไหนเลย ..ที่ใช้ทุกครั้งก้อเป็นตัวแผนที่ในเครื่อง วันก่อนขับรถจากสะพานภูมิพล(พระประแดง)จะขึ้นทางด่วนไปรามอินทรา (ถ.นิมิตรใหม่) พอขึ้นไปลองเปิดนำทางดู ทำไมพาลงจากทางด่วนอย่างเดียวเลยอะคะ ทั้งที่กัสเปิดฟังชั่นทางด่วนไว้อะ
(ข้อนี้..ไม่ได้คำตอบไม่เป็นไรคะ)
กัสอยากรบกวนแค่ 2 ข้อบน อย่างที่สุด รบกวนพี่ๆในบอร์ด N8 นี้ ช่วยกัสด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

ใช้โทรศัพท์คุ้มจริงๆ คนอยากช่วยก็เลยมึนเลย ลองอัพเดท Qt เวอร์ชั่นใหม่หรือยังครับ เพราะฐานข้อมูลส่วนใหญ่ก็จะขึ้นกับ Qt(ตามความเข้าใจของผม) เคยมีปัญหาหลายอย่าง พอลง Qt เวอร์ชั่นใหม่ก็ใช้งานได้ครับ
บุคคลธรรมดา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2011 08:08  

มีใครสนใจไหมครับ ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวันที่ 28 กพ.นี้เองที่ powerbuy ใช้โทร.ไปไม่มากเลยครับ เครื่องปกติสมบูรณ์ทุกอย่าง 100% อุปกรณ์ยังอยู่ในกล่อง เอาที่ชาร์ตมาใช้เท่านั้นครับ ขอขายที่ 13500 บาท (net. นะครับ) สนใจโทร. 0827928602 ครับ ดูของได้แถวเซ็นทรัลรามอินทรา ช่วงเย็นครับ
kitisark
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2011 18:27  

ขายเครื่องสีฟ้า ซื้อมาเมื่อวันที่ 7 กุมภาพันธ์
สภาพดีมาก 99.99 ของในกล่องบางชิ้นยังใส่ถุงไม่ได้แกะ
ขายที่ 11000 บาท ไม่ลดแล้วนะครับ
สนใจเมล์มา Kitisark21@hotmail.com

ปล.ถ้าอยู่แถวรังสิต สามารถนัดดูของก่อนได้นะครับ สะดวก เซียร์ กับฟิวเจอร์รังสิตครับ
BANKBONG
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2011 02:17  

ปัญหาถ่ายรูปแล้วรูปถ่ายแตกเป็นเส้นภาพซ้อนกัน!!!

ใครเจอปัญหานี้บ้างครับ ?

pypypop ตั้งไว้เมื่อวันที่ 02/19/2011 ใน n8lover...

http://n8lover.com/node/2050

อาการนี้ผมก็ไม่เคยเจอมาก่อนเหมือนกัน ใช้ N8 มาก็ 5 เดือนแล้ว...

จนมาวันนี้เจอเข้ากับตัว ตกใจเลย เมื่อประมาณตี 1 กว่า ๆ ที่ผ่านมานี่เอง นั่งถ่ายรองเท้าเล่นอยู่!!! Shocked

ปล.กำลังตรวจสอบ และทำอาการอยู่ มีเรื่องให้ปวดหัวกันอีกแล้ว ต้องเทสกันอย่างหนักแน่ ๆ !!! Sad
itztipoli
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2011 09:27  

มีวิธีที่ทำให้ music player มันสแกนเฉพาะfolderที่ต้องการป่าวครับ ตอนนี้มันสแกนไฟล์เสียงของทั้งเครื่องเลยพวกริงโทนหรือเสียงของappต่างๆมันเข้ามาด้วยอ่ะครับ
kongsan
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2011 20:14  

มีวิธีที่ทำให้ music player มันสแกนเฉพาะfolderที่ต้องการป่าวครับ ตอนนี้มันสแกนไฟล์เสียงของทั้งเครื่องเลยพวกริงโทนหรือเสียงของappต่างๆมันเข้ามาด้วยอ่ะครับ

ต้องสร้างเพลย์ลิสท์เองนะครับ
sugus061053
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 12:57  

ใช้โทรศัพท์คุ้มจริงๆ คนอยากช่วยก็เลยมึนเลย ลองอัพเดท Qt เวอร์ชั่นใหม่หรือยังครับ เพราะฐานข้อมูลส่วนใหญ่ก็จะขึ้นกับ Qt(ตามความเข้าใจของผม) เคยมีปัญหาหลายอย่าง พอลง Qt เวอร์ชั่นใหม่ก็ใช้งานได้ครับ

อิอิ ขอบคุณมากนะคะ แต่กัสพยายามลองอัพ SW ไม่เห็นหาย แต่ไอ้ตรงที่บอก Qt ตรงไหนหรอคะ อบบว่ากัสไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ แต่ยังไงก้อขอบคุณมากนะคะ

BANKBONG ผู้เขียน:
ปัญหาถ่ายรูปแล้วรูปถ่ายแตกเป็นเส้นภาพซ้อนกัน!!!
ใครเจอปัญหานี้บ้างครับ ?
pypypop ตั้งไว้เมื่อวันที่ 02/19/2011 ใน n8lover...
http://n8lover.com/node/2050
อาการนี้ผมก็ไม่เคยเจอมาก่อนเหมือนกัน ใช้ N8 มาก็ 5 เดือนแล้ว...
จนมาวันนี้เจอเข้ากับตัว ตกใจเลย เมื่อประมาณตี 1 กว่า ๆ ที่ผ่านมานี่เอง นั่งถ่ายรองเท้าเล่นอยู่!!! Shocked

ปล.กำลังตรวจสอบ และทำอาการอยู่ มีเรื่องให้ปวดหัวกันอีกแล้ว ต้องเทสกันอย่างหนักแน่ ๆ !!! Sad

อันนี้กัสเป็นบ่อยอยู่เหมือนกันนะคะ แบบถ่ายแนวตรง ภาพถูกแบ่งครึ่งตรงกลางด้วยเล้นแบบนี้เลย แต่พักหลังเปลี่ยนจากภาพเป็นเส้นเป็นเครื่องค้างไปเลยอะคะ - -' (ในเครื่องมีอยู่ประมาณเกือบ 1000 รูป กัสก้อเลยสงสัยเป็นเพราะข้อมูลเยอะไป ^.^) แต่ถ้าได้คำตอบที่ชัดเจนส่งข่าวด้วยนะคะ
sugus061053
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 13:33  

ตอนนี้กัสแก้ปัญหาทั้ง Fb กับ Foursquare ได้เรียบร้อยแล้วคะ ขอบคุณเพื่อนๆจากโลกไซเบอร์ทุกคนนะคะ^_^
BANKBONG
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 18:35  

ตอนนี้กัสแก้ปัญหาทั้ง Fb กับ Foursquare ได้เรียบร้อยแล้วคะ ขอบคุณเพื่อนๆจากโลกไซเบอร์ทุกคนนะคะ^_^

ยินดีด้วยครับ!!! Very Happy
tancub
Year's Star

จังหวัด: nonthaburi
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 19:55  

เครื่องสมบูรณ์ทุกอย่างตอนนี้ จะมีกวนใจก็ตอนถ่ายรูป ถ้าตั้งค่า 12 ล้าน
แล้วไปเจอภาพละเอียดมากๆ เช่นสันเขา แม่น้ำ ป่ารกๆ นะ เครื่องจะประมวลผลไม่ได้
ต้องลดความละเอียดเหลือ 3 ล้าน
genersys
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 20:34  

อิอิ ขอบคุณมากนะคะ แต่กัสพยายามลองอัพ SW ไม่เห็นหาย แต่ไอ้ตรงที่บอก Qt ตรงไหนหรอคะ อบบว่ากัสไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ แต่ยังไงก้อขอบคุณมากนะคะ

ลองเข้าไปดูที่เว็บ N8Lover นะครับมีแนะนำไว้เยอะแยะครับ
rukawanut
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2011 23:23  

สำหรับปัญหาที่พี่ๆบอกว่า ถ่ายรูปแล้วเป็นเส้น

ไม่ทราบว่าเกิดขึ้นหลังจาก อัพ Firmware กันรึปล่าวครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2011 09:55  

ห่วยมากครับ ระบบเครื่อง และศูนย์บริการ ส่งเข้าศูนย์ตอนนี้รอบสามแล้วจะหายรึเปล่าไม่รู้อาการเครื่องดับแล้วเปิดไม่ติดสองรอบแรกไม่ยอมเปลี่ยนเมนบอร์ดให้ ตอนนี้รอดูเครื่องส่งกลับจากศูนย์ N8 ที่เคยรัก
ALCIP
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2011 10:12  

Anonymous ผู้เขียน:
ห่วยมากครับ ระบบเครื่อง และศูนย์บริการ ส่งเข้าศูนย์ตอนนี้รอบสามแล้วจะหายรึเปล่าไม่รู้อาการเครื่องดับแล้วเปิดไม่ติดสองรอบแรกไม่ยอมเปลี่ยนเมนบอร์ดให้ ตอนนี้รอดูเครื่องส่งกลับจากศูนย์กรุงเทพเดือนกว่าแล้วไม่ได้ใช้เลยนอนศูนย์ตลอด ลาก่อน N8 ที่เคยรักเข็ดจริงๆรุ่นนี้คงจะไปเล่น SSGS 16GB แล้วล่ะ
vanilla-cake
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2011 14:12  

โปรแกรม nokia pc suite มันลงไม่ได้ค่ะ

ไม่เข้าใจ โหลดมาหลายอันหลายเมกแล้ว

มันน่าจะลงได้ แต่ที่เครื่องลงไม่ได้

ทำไงดีค่ะ เซง >.<
spoot
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2011 19:27  

kitisark ผู้เขียน:
ขายเครื่องสีฟ้า ซื้อมาเมื่อวันที่ 7 กุมภาพันธ์
สภาพดีมาก 99.99 ของในกล่องบางชิ้นยังใส่ถุงไม่ได้แกะ
ขายที่ 11000 บาท ไม่ลดแล้วนะครับ
สนใจเมล์มา Kitisark21@hotmail.com

ปล.ถ้าอยู่แถวรังสิต สามารถนัดดูของก่อนได้นะครับ สะดวก เซียร์ กับฟิวเจอร์รังสิตครับ

ขายไปยังครับ ถ้ายังผมขอต่อเหลือ 10000 บาทนะ
สะดวกดูของที่ฟิวเจอร์รังสิต ทุกเสาว์ อาทิตย์ครับ
cholja
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2011 09:14  

vanilla-cake ผู้เขียน:
โปรแกรม nokia pc suite มันลงไม่ได้ค่ะ

ไม่เข้าใจ โหลดมาหลายอันหลายเมกแล้ว

มันน่าจะลงได้ แต่ที่เครื่องลงไม่ได้

n8 และซิมเบี้ยน3 ไม่รองรับ nokia pc suite ต้องลง ovi suite จึงจะใช้งานได้
rukawanut
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2011 11:00  

........................................
kingtario12
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2011 14:48  

ถามคนที่ใช้แล้วอ่ะคับ ซอฟแวร์มันเสถียรดีไหมอะ คือเวลาที่พลิกตัวเครื่องหน้าเจอเปนเนวนอนมันสมูธไหม คือตอนนี้กำลังเกบตัวซื้อไอโฟน 4 อะตอนนี้ก้อมีตังพอซื้อ n8 ขี้เกียจรอ ถ้ามันสมูธลื่นไหลดีก้อว่าจะเอาn8นี่แหละช่วยตอบด้วยนะคราฟฟ
kommie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2011 16:29  

เมื่อวานไปลองเล่น NOKIA E7 & N8 สยามพารากอนมา

ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะซื้อรุ่นไหนดี N8 กล้อง12ล้าน E7 กล้อง8ล้าน

N8 - 16,500 E7 20,800
vanilla-cake
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2011 18:59  

vanilla-cake ผู้เขียน:

n8 และซิมเบี้ยน3 ไม่รองรับ nokia pc suite ต้องลง ovi suite จึงจะใช้งานได้

>> โอวี่ก็ลงไม่ได้ แบบนี้ทำไงดีค่ะ
แต่ยังไงก็ขอบคุณนะค่ะ เดี๋ยวจะลองดู

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 30, 31, 32, 33, 34  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: