Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ความหมายของแต่ล่ะซี่รี่ ...ในมือถือ Sony Ericsson..มาดูกัน

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 16 / เข้าชม: 49953
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ความหมายของแต่ล่ะซี่รี่ ...ในมือถือ Sony Ericsson..มาดูกัน
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2008 23:56  
ตอบโดยอ้างถึง  

หลายๆคนอาจจะสงสัยอยู่นะครับ........คราวนี้เรามาดูกันนะ
C series (Cyber-shot) - เน้นไปทางด้านถ่ายภาพ Cyber-shot phone โดยเฉพาะ

J series (”junior”) - Low-end phones ไม่มี camera. ......... เน้นการใช้งานแบบดั้งเดิม ราคาถูก ตลาดระดับล่าง ...... ราคาไม่เกิน 4000 บาท

K series (”kamera”, Swedish) - โทรศัพท์มีระดับล่าง-กลาง-สูง จะมีบางรุ่นที่ติดแบรนด์กล้องถ่ายรูป (Cyber-shot) พวกเน้นกล้องมากว่ารุ่นอื่น ...เรื่องเสียงก็โอเคกว่ารุ่นอื่นที่ไม่ใช่ W.

M series (”messaging”) - จัดอยู่ตลาดระดับกลาง-บน ที่จะเป็นระบบ Symbian UIQ และมี QWERTY keyboard. ....... เน้นการใช้งานแบบติดตั้งโปรแกรม .... เสียงอยู่ในระดับกลาง .... ไม่เด่นไปกว่า K และ W ... ......เน้นไปทางการจัดการและโปรแกรมการใช้งาน ไม่มีกล้อง มีคีบอร์ด และเป็นแบบจอสัมผัส ....

P series (”PDA”) - ตลาดระดับบน ที่จะเป็นระบบ Symbian UIQ และมี QWERTY keyboard. ...... เช่นเดียวกับ M .... แต่ผมว่าออกแบบสวยกว่านะ

R series ("Radio") - เจาะตลาดสำหรับผู้ที่ชอบฟังวิทยุเป็นชีวิตจิตใจ สามารถอัดรายการวิทยุได้ เน้นฟังก์ชั่นวิทยุ ฟังก์ชั่นด้านอื่นๆ จะธรรมดามากๆ

S series (”slider” / “swivel”) - ตลาดระดับกลาง จะมีอยู่ 2 แบบคือ slider กับ swivel design. ....... มือถือที่เมื่อก่อน ขึ้นชื่อมากมายคือ S700i ...หรูหรา ราคาแพง....แต่เดี๋ยวนี้เป็นแบบกลางๆ ทั้งกล้องและเสียงไปแล้ว ....และยังออกมาน้อยมากๆ เหมือน T ซีรี่ย์

T series (”fashion”) - เ้น้นความสวยงาม ไปตามแฟชั่น มีทั้งตลาดล่าง-บน-กลาง

W series (”Walkman”) -โทรศัพท์ตระกูล Walkman ที่เน้นฟังเพลงเป็นชีวิตจิตใจ มีทั้งตลาดล่าง-บน-กลาง

XPERIA series ("XPERIA") - โทรศัพท์ OS Windows Mobile

Z series (”clamshell”) - ระดับล่าง-กลาง ลักษณะของมือถือจะเป็นแบบฝาผับ เน้นความสวยงาม เป็นแฟชั่น ......... ราคาปานกลาง ไม่พ้นหลักหมื่น.....คุณภาพทั้งกล้องและเสียง กลางๆ ไม่เด่นมากมาย ... ราคาประหยั

V ....พวกVodafone ......พวกนี้ไม่เข้าไทย.....มีแต่เครื่องหิ้ว........... Very Happy Very Happy Very Happy

Edited by: Bee(TM)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย deksilpa เมื่อวันที่ 21 Jan 2008 20:07; ทั้งหมด 1 ครั้ง
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 01:34  

M seriesมานมีรุ่นที่มีกล้องด้วยหรอครับ

และขอขัดคออีกนิดนึง ไอ้Tอะ ผมว่าเป็นรุ่นขี้เหร่ที่สุดของโซนี่นะไม่เห็นหรูเลย Laughing
คนไหนใช้อยู่ขอโทษด้วยครับ ผมมองแล้วมานเป็นแบบนั้น
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 20:06  

รุ่น M ไม่มีกล้องนะครับ..........ส่วนรุ่น .T เขาใช้วัสดุเกรดดีครับ ราคาแพง แถมมอุปกรณ์ที่ดี ไม่มีในรุ่นธรรมดา ...เช่น T650i แถม HPM 75 ที่แถมมาให้ ..... แท่นวางชาร์ต ....ซองมือถือ .... ต่างจากรุ่นทั่วไป ไม่นับรุ่นที่ทำการตลาดล่างนะครับผม ที่ราคาต่ำๆ ....แต่วัสดุการประกอบ ก็ยังดีอยู่ครับ ไม่ว่าจะเป็นรุ่นต่ำ .........T230i พี่ชายผม ใช้มา 4 ปี ...ไม่เคยซ่อมนะครับผม ยังใช้งานจนปัจจุบัน การประกอบก็ดี .... ตกพื้นกี่ทีก็ไม่รวนครับ ..... Very Happy
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2008 16:10  

Z มานเป้นมือถือแฟร์ชั่นใช่ปะ ที่ชอบขายในญี่ปุ่นอะ
Bee(TM)
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2008 15:02  

รุ่นแรกของ Series เท่าที่รู้นะครับ
K Series - K700i
W Series - W800i ฝาแฝดกับ K750i
M Series - M600i
S Series - S700i เซนเซอร์กล้องเป็นแบบ CCD
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 01:50  

W800i ไม่ได้เป็นฝาแฝดกับw700iหรอ เห็นของบางอย่างใส่การได้เกือบหมดอะ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 19:03  

exitpomai ผู้เขียน:
W800i ไม่ได้เป็นฝาแฝดกับw700iหรอ เห็นของบางอย่างใส่การได้เกือบหมดอะ

อ้อ ขอบคุณครับ W800i กับ W700i นี่หน้าตาเหมือนกันทุกประการ ยกเว้นสีของเครื่อง และสิ่งที่ถูกลดลงไปใน W700i เช่น กล้องไม่มี Auto Focus ที่ถูกตัดทิ้ง และ MemoryStick Duo ที่แถมมาให้ 256MB ซึ่ง W800i แถมมาให้ 512MB ครับ
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2008 21:38  

แล้วมีอีกอย่างหนึง ไอ้ฝาที่ครอบตรงกล้อง ของw800iมานเป็นใส่ๆแล้วของw700iมานเป็นสีอลูมีเนียมใช้ปะ แต่ที่เห็นเพื่อนที่ซื้อw800iมือสองมาจะได้ฝาหลังเป็นเหมือนw700iทุกเครื่องเลย ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นw700แต่พอดูข้อมูลเครื่องมันกลับเป้นw800i

เป็นเพราะอะไรหรอ ทำไมร้านมือสองจึงชอบเอาฝาw700iไปใส่ให้w800i
dreamakel2
Year's Star

จังหวัด: น่าน
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2008 11:09  

เหมือนตอนนี้จะมี C กะ G เพิ่มแระนะ
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2008 14:51  

มันมีรุ่น D ด้วยนะครับ นี่ไง

http://www.siamphone.com/catalog/sonyericsson/d750i.htm
Jam-U
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 14:50  

Bee(TM) ผู้เขียน:
รุ่นแรกของ Series เท่าที่รู้นะครับ
K Series - K700i
W Series - W800i ฝาแฝดกับ K750i
M Series - M600i
S Series - S700i เซนเซอร์กล้องเป็นแบบ CCD

แล้ว K500 นี่ถือว่าเป็นรุ่นต้นแบบของตระกูล K รึเปล่าครับ
homelove
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 20:16  

โหหหห..p นี่ระดับบนเลยหรอ Laughing อิอิ
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 16:48  

ตอนนี้เห็นมีซีรีย์ F (Fun) เพิ่มเข้ามาแฮะ และจะเน้นฟังก์ชั่นด้านความบันเทิงเป็นส่วนใหญ่ครับ และไม่แน่ในอีกไม่นานนี้ โทรศัพท์ PSP Phone อาจจะอยู่ในซีรีย์ F ก็ได้ครับ

รุ่นแรกของซีรีย์ F ก็คือ F305 ครับ เห็นฟังก์ชั่นของรุ่นนี้ก็ดึงดูดคอเกมได้แล้วครับ เพราะออกแบบมาได้เหมือนกับจอยเกมมากทีเดียว แต่ความละเอียดหน้าจอน้อยไปหน่อย แต่ผมว่ามันยังเป็นแค่รุ่นระดับล่างของซีรีย์ F เท่านั้นครับ ดูจากเลขรหัสรุ่นที่ยังน้อยอยู่

อย่างไรก็ตาม Sony Ericsson ไม่ยอมแพ้ฟังก์ชั่นด้านเกม N-Gage ของโนเกียแน่นอน อีกหน่อยก็จะมีรุ่นใหญ่กว่านี้มาเปิดตัวในซีรีย์ F และอาจจะชิงตลาดเกมมือถือ N-Gage ก็เป็นได้ครับ
เทวดาไร้ปีก
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 21:11  

อยากเห็น PSP Phone ครับ

แต่ถ้าเครื่องเท่า PSP ปัจจุบันนี่คงไม่ไหว - -'
RIIDII
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2008 20:52  

เคยใช้ T610 เปิดตัวมา หมื่นกว่าบาท เห็นครั้งแรกตาเขียวเลย (โดดเด่นเตะตา)

รอร้อ รอ

วันนึง น้องส้ม เอารุ่นนี้มาผูกสัญญา เหลือไม่ถึงหมื่น (ลดไปประมาณ 5000 บาท) รีบไปจับจองเป็นเจ้าของ

ตอนนี้ใช้น้อง Touch มาปีครึ่ง T610 ก้อใช้ด้วย อิอิ T610 หล่นบ้าง ป่านนี้ก้อยังใช้ได้

ณ ปัจจุบัน ปลดประจำการ T610 แล้ว (ยังใช้ได้อยู่) ไปคบกะน้อง W350i

น้อง Touch เป็นเมียหลวง (หรือน้อย เพราะไปไหนด้วยกันบ่อยกว่า) Smile อิอิ
KEN_Te
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ : Re: ความหมายของแต่ล่ะซี่รี่ ...ในมือถือ Sony Ericsson..มาดูกัน
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2010 10:10  

อ่ะ ใช่ ๆ ผมว่ามันต้องแบ่งแหละ แต่ผมรู้แค่ว่า C,K เน้นกล้อง
ส่วน W เน้นเสียง แค่นั้น
ขอบคุณค๊าบ
ผมเคยใช้แค่รุ่นเดียว W800i ก็โอเคนะคับ กล้อง 2 ล้านนี่ชัดเว่อจิง ๆ
เรียกได้ว่าถ้าจะเป็นมือถือติดกล้อง ต้องยกให้แบรนด์นี้จิง ๆ Very Happy
noolekkk
Year's Star

หัวข้อ : Re: ความหมายของแต่ล่ะซี่รี่ ...ในมือถือ Sony Ericsson..มาดูกัน
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 17:46  

แล้ว aino ล่ะคะ
U10i ค่ะ..จัดเป็นกลุ่มไหนคะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: