Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Motorola CHARM - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6 ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1101 / เข้าชม: 1288632
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 10 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 4 ]
ธรรมดา - Normal - 3
6%
 6%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 15

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 19:57  
ตอบโดยอ้างถึง  

เอาหน้าจอของเพื่อนๆมาชว์กันดีกว่า จะได้เป็นแนวทางการแต่งหน้า home อิอิ
nutiiZey
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 20:13  

ท่านๆครับ กดเครื่องหมาย _ (อันเดอสกอร์) และ ! ยังไงหรอครับ งงครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 20:31  

nutiiZey ผู้เขียน:
ท่านๆครับ กดเครื่องหมาย _ (อันเดอสกอร์) และ ! ยังไงหรอครับ งงครับ

อันเดอร์สกอร์... กด alt ก่อนแล้วกด ลูกศรขึ้น shift (ข้างบน alt) ตามด้วย z ครับผม
ถ้าไม่กด shift จะกลายเป็น - ครับ

ส่วนเครื่องหมาย ! กด alt แล้วกด a ได้เลยครับผม.

เห็นด้วยครับลอง snap หน้าจอ หรือโปรฯที่ใช้อยู่ มาแชร์กันก็ดีนะครับ จะได้ช่วยกันเพิ่มความสามารถให้เจ้า charm ได้เต็มที่ครับผม
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 21:14  

lekielek ผู้เขียน:

อันเดอร์สกอร์... กด alt ก่อนแล้วกด ลูกศรขึ้น shift (ข้างบน alt) ตามด้วย z ครับผม
ถ้าไม่กด shift จะกลายเป็น - ครับ

ส่วนเครื่องหมาย ! กด alt แล้วกด a ได้เลยครับผม.

เห็นด้วยครับลอง snap หน้าจอ หรือโปรฯที่ใช้อยู่ มาแชร์กันก็ดีนะครับ จะได้ช่วยกันเพิ่มความสามารถให้เจ้า charm ได้เต็มที่ครับผม

ท่านใดสะดวกเชิญที่ Spriiing กลุ่ม MotoCharm อีกทีครับ โปรโมตหน่อยคนน้อยจัง อิอิ

ส่วนผมมีปัญหา ติดตั้งไดร์เวอร์ตัวใหม่ และ RSD Lite เวอร์ชั้นใหม่ไปแล้ว โปรแกรมมองไม่เห็นเครื่องเลยครับ ลองเอา EM30, ZN5, E6, Charm เข้าโหมด B/L มองไม่เห็นสักเครื่อง แก้ยังไงดีครับ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 21:31  

snap หน้าจอ ทำยังไงครับ มีแอ็ปป่าวเอ่ย เครื่องยังไม่ผ่านการ Root ครับ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 23:51  

นี่จร้า สปริงแชท เวอร์ชั่นใหม่ แจ่มค่อดๆครับ

http://www.4shared.com/file/a4zLyPKn/SpriiingService_other.html

ท่านใดสะดวกเชิญที่ Spriiing Chat กลุ่ม MotoCharm โปรโมทช่วยจร้าา

รับรองแอ็ปแชทตัวนี้ไม่บ้านนอกแน่นอน คุณภาพเหลือล้น มาปิ๊งๆกันนร้าา

การติดตั้งแอ็ปสำหรับใครที่ยังไม่ทราบ (เหมือนผมตอนแรกๆ)
1) โหลดไฟล์ด้านบนที่ผมลงให้ จะได้เป็นนามสกุล .apk
2) หยิบโทรศัพท์ของท่าน เสียบกับคอมพิวเตอร์คู่ใจ ทำการจับไฟล์ที่ดาวน์โหลดใส่ในเมม
3) ดึงโทรศัพท์ออกจากคอมพ์ แล้วเข้าในมาร์เก็ท ค้นหาแอ็ปชื่อว่า AppInstaller ติดตั้งจ๊
4) ติดตั้งเสร็จเรียนร้อย เข้าไปใน AppInstaller เพื่อค้นหาไฟล์สปริงที่จับใส่ในเมม จิ้มที่ไฟล์
ระบบจะทำการติดตั้ง เป็นอันเสร็จ

ปล. สามารถใช้ไวไฟเล่นได้จร้า สปริงคีย์จะผูกกับซิมการ์ดทอสับ เปลี่ยนสิบซิมก็สิบคีย์อ่ะ
ถ้าเปลี่ยนซิมบ่อย แต่อยากใช้สปริงคีย์อันเดิม สามารถติดต่อทางสปริงได้จร้า ง่ายมั๊กๆ
poln_dek_gunners
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 04:18  

มีใึครใช้ internet ของ dtac ไหมครับ
จำเป็นต้องตั้งค่า VPN ไหมครับ
ของผมใช้ apndroid เปิดแล้ว แต่ก็เล่นไม่ได้เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 11:16  

หาโปรแกรมจับหน้าจอไม่เจอใครมีแนะนำหน่อยค้าบบบบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไออ
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 11:18  

หาโปรแกรมจับหน้าจอไม่เจอใครมีแนะนำหน่อยค้าบบบบ
charmy k
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 13:27  

poln_dek_gunners ผู้เขียน:
มีใึครใช้ internet ของ dtac ไหมครับ
ของผมใช้ apndroid เปิดแล้ว แต่ก็เล่นไม่ได้เลย

1. ลองเปิด Flight mode แล้วปิด
2. ถ้ายังไม่ได้ ลองปิด - เปิดเครื่อง
3. ถ้ายังไม่ได้อีก ลองโทร 1678 ถาม call center เลย

คืนก่อนนั่งงมตั้งนาน พอโทรไปหา 1678 call center บอกว่า สัญญาณปิดอยู่ เดี๋ยวเปิดให้ แล้วให้ปิด-เปิดเครื่องใหม่ เท่านั้นใช้ได้เลย
bowaccshop
Year's Star

หัวข้อ : ขาย Motorola CHARM
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 13:28  

ขาย แล้วค่ะ รู้สึกว่าเจ้าของใหม่จะใช้เก่งกว่าเราอีก 555+

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bowaccshop เมื่อวันที่ 22 Apr 2011 22:27; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 13:46  

charmy k ผู้เขียน:
poln_dek_gunners ผู้เขียน:

1. ลองเปิด Flight mode แล้วปิด
2. ถ้ายังไม่ได้ ลองปิด - เปิดเครื่อง
3. ถ้ายังไม่ได้อีก ลองโทร 1678 ถาม call center เลย

คืนก่อนนั่งงมตั้งนาน พอโทรไปหา 1678 call center บอกว่า สัญญาณปิดอยู่ เดี๋ยวเปิดให้ แล้วให้ปิด-เปิดเครื่องใหม่ เท่านั้นใช้ได้เลย

ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ ใช้ widgetsoid switcher แล้วก็ไปตั้งค่า VPN ของ DTAC
ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ
mr-nui
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 15:45  

คุณ lekielek ครับสอบถามเรื่อง ROM ด้วยครับ ผมลงตัวที่ให้มา ติดปัญหาที่ผมเข้า Market แล้วแต่ไม่สามารถโหลดโปรแกรมมาลงได้สักตัวเลย พอรู้ไหมครับว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง เครื่องออกเนทได้ปกตินะ SYNC Gmail ได้ปกติ .... รบกวนด้วยนะครับ

ปล.รุ่นนี้น่าจะมีใครเอา 2.2 มาลงได้บ้างนะ... ^_^
ploysoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 15:52  

เอาเครื่องมาให้ชมครับ กับการติดกันรอบรอบตัวแบบมีลวดลายครับ ที่เห็นในลายนันคือชื่อผมเองคร้าบบบบ
10 Hrs
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 15:58  

คุณ ploysoda ไปทำมายังไงที่ไหนอะครับ สวยดี Smile
ploysoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 16:32  

digital gateway ( สยาม ) ชั้น 2 ครับ ร้านชื่อ Aegisskin ครับ สำหรับเพื่อนๆที่ไปทำ บอกว่ามาจากเว็บ
นี้ นะครับ 400 จะลดเหลือ 350 บาทครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 17:17  

ploysoda ผู้เขียน:
digital gateway ( สยาม ) ชั้น 2 ครับ ร้านชื่อ Aegisskin ครับ สำหรับเพื่อนๆที่ไปทำ บอกว่ามาจากเว็บ
นี้ นะครับ 400 จะลดเหลือ 350 บาทครับ

มีลายให้เลือกเยอะไหมครับ?
ploysoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 17:49  

http://www.facebook.com/media/set/fbx/?set=a.194473120584830.46719.158327307532745

ลองเข้าไปดูครับ เพียบเลย

ว่าแต่ เจ้าชามนี่เวลารับสายจะมีปุ่ม ลำโพงอะครับ แก้มชอบโดน เสียงดังลั่นเลย

แล้ว เซ็นเซอร์ปิดจอมันทำงานบ้างไม่ทำงานบ้างมีวิธีเซ็ตความไวของมันไหมครับ แบบว่าเป็นคนแก้มเยอะฮ่าๆ โดนทุกทีเลย
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 20:43  

มีร้านไหนที่รับติดกันรอยแบบเนียนๆ สวยๆ งานดีบ้างครับ

พอแนะนำให้ได้มั้ย รับของจากท่าน blink แล้วให้คนที่ขายทอสับรุ้จักติดให้

จุกมากครับ ติดได้แบบว่า อยากร้องไห้ เละไปกับตาเลยอ่ะ เอาที่มาบุณครอง

สยาม ก้ได้ครับ ขอบคุณจร้า
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 00:34  

mr-nui ผู้เขียน:
คุณ lekielek ครับสอบถามเรื่อง ROM ด้วยครับ ผมลงตัวที่ให้มา ติดปัญหาที่ผมเข้า Market แล้วแต่ไม่สามารถโหลดโปรแกรมมาลงได้สักตัวเลย พอรู้ไหมครับว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง เครื่องออกเนทได้ปกตินะ SYNC Gmail ได้ปกติ .... รบกวนด้วยนะครับ

ปล.รุ่นนี้น่าจะมีใครเอา 2.2 มาลงได้บ้างนะ... ^_^

ช่วงแรกๆเคยเป็นครับ เช็คไปเช็คมา เป็นที่ตัว app market เองครับผม
ให้เข้าไป setting / applications / manage applications / ไปที่ตัว market
เลือก uninstall updates

จะกลับเป็น market versions เดิม ก็จะแก้ได้ครับ
ถ้าเป็นอีกก็ทำเหมือนเดินครับ (แต่ของผมทำรอบเดียวแล้วก็ไม่มีปัญหาอีกเลยครับผม)
ลองดูนะครับ

ได้รับฟิลม์กันรอยแล้ว แต่ยังไม่ได้ติด เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยติดครับผม

พรุ่งนี้ผมจะ รีวิว เครื่องและ app ดีๆที่ลงแล้วเพิ่มความสามารถเครื่องได้มากขึ้นให้ชมครับผม
เดี๋ยวพรุ่งนี้เจอกันครับ...

*อ้อ! หลายๆท่านที่มีปัญหาเรื่องเปิด ปิด apn ผมแนะนำให้ท่านลองเริ่มจาก app switchpro
versions 1.5 (เท่านั้นนะครับเพราะ ver สูงกว่านี้มีปัญหาครับไม่ match กับเครื่องครับ)

เลือกตั้งเป็น widget data เปิด-ปิด ได้ไม่มีปัญหานะครับผม.
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 08:51  

แนะนำโปรแกรมล็อคหน้าจอ แบบที่ไม่ต้องกดปุ่ม Power ด้วยน่ะครับ
twoman
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 11:07  

สอบถามหน่อยนะครับ น้องชามของตั้งเวลาปลุกไว้ แต่ไม่ปลุก มีรูปนาฬิกาปลุกสีส้มอยู่ข้างบนของจอมันดันไม่ปลุก มาทำงานสายเลยอะ...ลองใหม่ ตั้งปลุกเสร็จ แล้วค้างไว้หน้านั้นเลย ดันปลุก ผิดปรกติหรือป่าวครับ แล้ว ปฏิทินดูของเดือนอื่นๆดูตรงไหนไม่เห็นมี ชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณ
cs282773
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 12:18  

akecom1 ผู้เขียน:
เปลี่ยน font กันยังไงครับ ใช้โปรแกรม fontchanger ดูมันไม่ค่อย work

เอาแบบคร่าวๆนะครับ เดี๋ยวว่างๆจะทำภาพประกอบให้ครับ

1. root เครื่องก่อน
2. ลง app root explorer

http://www.4shared.com/file/KRfRyR-T/Root_Explorer_2142_2.html

3. แตกไฟล์ font froyo แล้ว copy Folder ... "fonts"

http://www.4shared.com/file/4q4pk0x6/Font-Froyo.html

4. วางไว้ใน SD card ตรงไหนก็ได้ที่หาได้ง่ายๆ
5. เข้าไปที่โปรแกรม app root explorer ที่บรรทัดบนสุดคือ...

Mounted as r/o "MountR/W" ตรงนี้ให้กดครั้งนึงแล้วจะเปลี่ยนเป็น MountR/O (สำคัญมาก)

6. ไปที่ sdcard
7. หา Folder Fonts ที่เราวางไว้ กดค้างที่ Folder Fonts (เฉพาะโฟลเดอร์ "Fonts" นะครับ)
8. เลือก copy
9. ย้อนกลับออกไปที่ system (ในหน้าแรก) เมื่อเข้าไปใน system ก็จะเจอ Folder "Fonts"
10. กด Past ทับไปเลยครับผม
11. เสร็จแล้วก็เข้าไปข้างใน Folder Fonts จะมีไฟล์ fonts แบบต่างๆ ให้กดค้างแล้วเลือก
Permissions *อย่าลืมดูที่บรรทัดบนสุดด้วยนะครับว่าเปลี่ยนเป็น MountR/O ด้วยครับ
12. เมื่อเข้าไปแล้วจะมีให้ติ๊กเครื่องหมาย ตามนี้...

- ติ๊กถูกทั้ง 3 ช่องแรก (แถวซ้ายทั้งสามช่อง)
- ติ๊กถูกเฉพาะช่องกลางเท่านั้น (แถวกลางช่องที่สอง)
- ติ๊กถูกเฉพาะช่องกลางและช่องล่างสุดเท่านั้น (แถวขวาสุด เว้นช่องแรกบนสุดไว้)
เสร็จแล้วก็กด save

ทำอย่างนี้กับไฟล์ font ทั้งหมด (8ตัว)
เมื่อทำเสร็จแล้วก็ ออกจากโปรแกรม root explorer แล้วทำการ restart ครั้งนึง
อาจนานหน่อยแต่ไม่มากครับ เวลาที่รับตรงคำว่า android
เสร็จแล้วครับผม.

root ยังไงครับ เข้าไป ตั้งค่า ตัวไหนหรอครับ
fil
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 13:57  

รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ ทำไมผมเชื่อมสาย usb กับคอมแล้วถึงเห็นแต่ไดร์ฟระบบครับรู้สึกว่าจะ 7 เมก.กว่าๆ แต่ SD Card 2 กิก.กลับมองไม่เห็น ผมก็ถอดออกมาต่อกับคอมโดยตรงก็ใช้ได้ปกติ
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 15:59  

ผมอยากรู้ว่า ด้านบนจอภาพ (ซ้าย) ของ charm มันเป็นเซนเซอร์ อะไรครับ

มีอยู่ 2 อัน

Laughing Laughing [/img]
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 16:16  

กำลังอัพโหลดขึ้น yt อยู่ครับสำหรับรีวิว ภาค2
พูดผิดๆถูกๆ ไม่ว่ากันนะครับผม...
Embarassed

อ้างถึง:
root ยังไงครับ เข้าไป ตั้งค่า ตัวไหนหรอครับ

ลง app universal ครับผม ผมลงให้ให้ในหน้านี้แหละครับ

อ้างถึง:
แนะนำโปรแกรมล็อคหน้าจอ แบบที่ไม่ต้องกดปุ่ม Power ด้วยน่ะครับ

ยังหาไม่ได้ครับท่าน เดี๋ยวจะลองหาครับผม.

อ้างถึง:
รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ ทำไมผมเชื่อมสาย usb กับคอมแล้วถึงเห็นแต่ไดร์ฟระบบครับรู้สึกว่าจะ 7 เมก.กว่าๆ แต่ SD Card 2 กิก.กลับมองไม่เห็น ผมก็ถอดออกมาต่อกับคอมโดยตรงก็ใช้ได้ปกติ

เลื่อน notification ลงมาแล้วเลือกดูครับจะมีให้เลือก ลองดูนะครับผม.

อ้างถึง:
ผมอยากรู้ว่า ด้านบนจอภาพ (ซ้าย) ของ charm มันเป็นเซนเซอร์ อะไรครับ

ผมก็เพิ่งเห็นวันนี้ตอนติดฟิลม์ครับ คาดว่าน่าจะเป็นเซ็นเซอร์วัดแสง กับ กล้องหน้านะครับ
ว่าจะลอง vdo call อยู่แต่ sim ที่ได้มาจาก siamphone โทรออกไม่ได้อ่ะครับผม ต้องลองให้ท่านที่ใช้ sim 3g ลองโทรหากันดู น่าจะปรับออกเป็น กล้องหน้าออโต้ครับผม. (ไม่แน่ใจนะครับ).
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 16:28  

ผมก็เพิ่งเห็นวันนี้ตอนติดฟิลม์ครับ คาดว่าน่าจะเป็นเซ็นเซอร์วัดแสง กับ กล้องหน้านะครับ
ว่าจะลอง vdo call อยู่แต่ sim ที่ได้มาจาก siamphone โทรออกไม่ได้อ่ะครับผม ต้องลองให้ท่านที่ใช้ sim 3g ลองโทรหากันดู น่าจะปรับออกเป็น กล้องหน้าออโต้ครับผม. (ไม่แน่ใจนะครับ).

ว้าววว มีกล้องหน้าด้วย แจ่ม (แต่ในสเปคของสยามโฟนไม่เห็นบอก)
และถ้าเล่นผ่าน wifi โดยใช้ Tango video call ได้ป่าวไม่รู้
รอคนเทสสส Laughing Laughing
madty
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 17:11  

มาแล้วๆ กำลังชารท์เลย เมื่อคืนซนไปหน่อยครับฟอแม็ตเมมไป มีข้อมูลสำคัญอะไรบ้างไหมครับ
ลงคีย์ CN THAI กับเกมส์2เกมส์ ครับ

ขออนุญาติถามเป็นข้อๆเลยนะครับ
1.time zone เป็นIndochina ปกติใช่ไหมครับ
2.about phone ของทุกท่านแสดงแบบนี้เหมือนหรือเปล่าครับ

System version
version 1.12.0MB502>Turemove.en.Th

Firmware version
2.1 update1

Firmware configuration version
GAS_ASIA_US1SOMPBASLTHAI_P001

Baseband configuration version
USABASIL01RINT150AI013.0r

Kernal version
2.629_0mp1
jfqk83@zch68Inxdroid07#1

Build nuber
BASAEM_U3_01.12.0

3.เวลารับสาย มีเสียงพูดหมายเลข(อังกฤษ) ก่อนริงโทนดัง เป็นเฉพาะเบอร์ใหม่
4.เวลาโหลดแอฟจาก MARKET ไฟล์เก็บอยู่ที่ไหนครับ (จะได้เซฟเก็บในคอมก่อน)
5.เล่นเกมส์อยู่ มีสายเข้า หน้าจอมืด+สั่นเตือน แต่ไม่มีเสียงริงโทน แล้วกดอะไรไม่ได้เลย ต้องถอดแบตเลยครับ เป็นที่เครื่องหรือโปรแกรม
6.หูฟังไม่มีปุ่มกดรับเหรอครับ
7.จับภาพหน้าจออย่างไงครับ หรือต้องลงโปรแกรมเพิ่ม
8.อักษรตัว H ตรงบาร์ด้านบนใกล้ๆกับสัญาณโทรศัพท์คืออะไรครับ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ มือใหม่ครับๆ ขอบคุณครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 19:58  

อัพเสร็จล่ะ กว่าจะเสร็จ...ช่วงนี้เน็ตอืดจังเลยอ่ะ 3bb ... T-T
พูดผิดถูกยังไงไม่ว่ากันนะครับผม...

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/XoxbTWv7OZQ?hl=th&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/XoxbTWv7OZQ?hl=th&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 20:13  

อ้างถึง:
ขออนุญาติถามเป็นข้อๆเลยนะครับ
1.time zone เป็นIndochina ปกติใช่ไหมครับ

-ปกติครับผม

2.about phone ของทุกท่านแสดงแบบนี้เหมือนหรือเปล่าครับ

System version
version 1.12.0MB502>Turemove.en.Th

- ของผม 1.12.4.MB502.Retail.en.SEA ครับ

Firmware version
2.1 update1

-เหมือนครับ

Firmware configuration version
GAS_ASIA_US1SOMPBASLTHAI_P001

-GAS_ASIA_UC1SOMPBASLRTINT_P025

Baseband configuration version
USABASIL01RINT150AI013.0r

-เหมือนครับ

Kernal version
2.629_0mp1
jfqk83@zch68Inxdroid07#1

-บรรทัดล่างผมเป็น e13579@zch68lnxdroid19#1

Build nuber
BASAEM_U3_01.12.0

-BASEM_U3_01.12.4

3.เวลารับสาย มีเสียงพูดหมายเลข(อังกฤษ) ก่อนริงโทนดัง เป็นเฉพาะเบอร์ใหม่

-ผมไม่มีครับ

4.เวลาโหลดแอฟจาก MARKET ไฟล์เก็บอยู่ที่ไหนครับ (จะได้เซฟเก็บในคอมก่อน)

-อยู่ในความจำเครื่องครับผม เอาง่ายๆก็ลง app astro ก็ได้ครับผม (มีฟังชั้น backup ลงใน sd ครับ)

5.เล่นเกมส์อยู่ มีสายเข้า หน้าจอมืด+สั่นเตือน แต่ไม่มีเสียงริงโทน แล้วกดอะไรไม่ได้เลย ต้องถอดแบตเลยครับ เป็นที่เครื่องหรือโปรแกรม

-น่าจะเป็นที่ app ครับผม

6.หูฟังไม่มีปุ่มกดรับเหรอครับ

-มีครับ ตรงไมค์สามารถกดได้ เข้ากับ app player ได้หลายๆตัวด้วยในการ กด1ทีเล่น อีกทีหยุด 2 ทีเพลงถัดไป (ได้แค่นี้ครับ 3 ทีย้อนกลับไม่ได้สำหรับผมนะครับ)

7.จับภาพหน้าจออย่างไงครับ หรือต้องลงโปรแกรมเพิ่ม

-ลงเพิ่มครับ app shootMe ครับ (ยังมีอีกหลายๆตัวครับลองหาดู)

8.อักษรตัว H ตรงบาร์ด้านบนใกล้ๆกับสัญาณโทรศัพท์คืออะไรครับ

- ระบบ 3g ครับ ถ้าสัญญาณดีจะขึ้นตัว G ถ้าไม่แรงพอจะเป็น H รายละเอียดเพิ่มเติมหาได้ใน google ครับผม
biz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 22:11  

กลับมาอ่านอีกครั้ง.. มีคนมาถามตอบมากมาย.. แต่เราก็ยังเท่ห์อยู่ในที่ทำงานเพราะไม่เหมือนใครเลยครับ.. ซึ่งตอนนี้ราคามันถูกลงมามากมาย.. อย่างนี้น่าจะให้น้องๆ ที่ทำงานซื้อมาเล่นได้สบายๆ เลยครับ

ถ่ายรูปลง facebook หนุกมาก.. และทำงานใน excel นิดๆ หน่อย ก็สบายสุดๆ
แต่ต้องยอมรับว่า mem น้อยจริงๆ เลือกลง app เกี่ยวกับงานเป็นส่วนใหญ่.. มีเล่นเกมก็แค่ angry bird อย่างเดียวเท่านั้น

ยืนยันว่าคุ้มครับ.. ทุกวันนี้ซื้อซองหนังอย่างดี มาใส่เครื่องไว้และก็ใส่ไว้ที่กระเป๋าเสื้อบ้าง กางเกงบ้าง.. สบายตัวสุดๆ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 23:31  

ความจำในเครื่องผมเหลือ 60 MB กว่า ยัดแอป ฯ และเกมส์ลงการ์ดไปเกือบ 500 MB แล้ว

งั้นขออาสารีวิวการ root แล้วกัน เพื่อการใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพ 2-3 วันครับ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 00:00  

เครื่องผมเริ่มทำตัวน่าเบื่อล่ะ

มีปัญหาการเชื่อมต่อ ใช้ WiFi ก็เดี้ยง จะใช้เน็ทมือถือก็มีปัญหา ...กรรม!!
อยู่นอกบ้านใช้เน็ทมือถือเป็นปรกติ พอปิดและสับไปใช้ไวไฟเครื่องกลับบอกว่า
เออเร่อเน็ทเวริค ใช้งานไม่ได้ ทั้ง YT ตลาดสด หรือเบร้าเซอร์ บลาๆ (ที่ต้องต่อ)
ทางแก้คือต้องปิด-เปิดเครื่องอย่างเดียว หรือไม่ก็เล่นผ่านเน็ทมือถือกากๆ
ส่วนรีเซ็ทก็ทำจนบ่อยแล่วววว พอหายก็ํกลับมาเป็นอีก เฮ้ออๆ
Android เครื่องแรกก็ทำเรื่องประทับใจ ปวดหัวมากมาย เหนื่อยที่ต้องดูต้องสนใจ
เครื่องต้องใช้ ต้องสื่อสาร ไม่อยากส่ง0เลย คิดว่านานพอควร Sad

ขอพื้นที่แค่บ่นและทำใจครับ ไม่ได้มีเจตนาใส่ร้ายอะไรทั้งสิ้น T-T
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 00:45  

เอารูปฟีล์มตัวจริงมาโชว์ครับบบบ

เปนแบบนี้นะครับ

ฝากรูป
แปะแล้วสวยงามมากครับผม พอดีเป๊ะ ^^ เดวไว้จะอัพรูปแปะบนน้องชามของผมให้ดูนะครับ
vb
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 01:06  

ปุ่มลอกง่ายมั้ยครับกลัวลอกแบบน่าเกลียดเหอะๆ เป็นเพราะปุ่มไทยเทียมป่าว ถ้าเป็นอังกฤษอย่างเดียวจะลอกมั้ยนะ
JORD
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 02:34  

ปล้ำกะน้องชามมาทั้งวันlink2sdผ่านแต่ ไม่มีปุ่ม MOVE to SD Card ไห้กดให้หน้าจอ โปรแกรมlink2sd ครับ

ตามสเตปเรยครับ อย่าที่คุณ lek แนะนำ

แบ่งพาทSD

ROOtโดยใช้ UNIver..

ลงlink2sd ลงเสดผมเลือกFAT32อันสุดท้าย(ไม่รุว่าถูกมั้ย)

รีสตาท1ครั้ง

เข้ามาเปิดLink2sd ไหงไม่มีไห้ย้ายไฟล์ล่ะ

มีผู้รู้ช่วยหน่อนะครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 03:37  

JORD ผู้เขียน:
ปล้ำกะน้องชามมาทั้งวันlink2sdผ่านแต่ ไม่มีปุ่ม MOVE to SD Card ไห้กดให้หน้าจอ โปรแกรมlink2sd ครับ

ตามสเตปเรยครับ อย่าที่คุณ lek แนะนำ

แบ่งพาทSD

ลงlink2sd ลงเสดผมเลือกFAT32อันสุดท้าย(ไม่รุว่าถูกมั้ย)

เข้ามาเปิดLink2sd ไหงไม่มีไห้ย้ายไฟล์ล่ะ

เลือก Create link
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 07:52  

มาการันตีว่า ฟิลม์ของท่าน blink ดีจริงครัรบ
แต่ติดที่จะมีฝุ่นติดมาด้วยเยอะไปหน่อยนึง
กว่าผมจะติดให้วิ้งๆเลยก็เล่นไปเกือบๆ ครึ่งชม.ครับ ฮ่าๆ

ปล. ถ้าติดแล้วเห็นว่ามีพวกฝุ่นหรือขนติด ให้ใช้แท็ปใสตัดมาแป๊บกับฟิลม์แล้วดึงออกมา
เอามาจุ่มน้ำล้างๆได้เลยครับ

*ถ้าฟิลม์ดีจริง จุ่มน้ำได้ไม่ต่ำกว่า 3-4 ครั้งทีเดียว แล้วเอามาแป๊ะใหม่ได้ไม่มีปัญหา
เพราะกาวที่ติดเคลือบมากับฟิลม์จะมีความคงทนมากๆ อันนี้ผมเทสแล้ว จุ่มไปประมาณ 4 รอบได้ครับผม.
fil
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 09:09  

คุณ lekielek ครับผมมีเรื่องจะรบกวนสอบถามดังนี้ครับ ผมมือใหม่จริงๆสำหรับเรื่องนี้
1.ผมอยากจะลง ADW.Launcher ที่คุณ lekielek Preview นะครับ ขอลิงค์โหลดที่คุณ lekielek ใช้อยู่ได้ไหมครับ พอดีหาใน google แล้วหลายตัวเลยไม่แน่ใจนะครับ
2.โหลดมาแล้ว Install เหมือนลงในคอมหรือเปล่า แล้วติดตั้งยังไงครับ
3.หลังจากลงเสร็จจะทับของเดิมที่มากับเครื่องเลยหรือเปล่าครับ
4.ลงเสร็จแล้วจะเหมือนกับคุณ lekielek Preview เลยใช่ไหมครับ

รบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 10:22  

fil ผู้เขียน:
คุณ lekielek ครับผมมีเรื่องจะรบกวนสอบถามดังนี้ครับ ผมมือใหม่จริงๆสำหรับเรื่องนี้
1.ผมอยากจะลง ADW.Launcher ที่คุณ lekielek Preview นะครับ ขอลิงค์โหลดที่คุณ lekielek ใช้อยู่ได้ไหมครับ พอดีหาใน google แล้วหลายตัวเลยไม่แน่ใจนะครับ
2.โหลดมาแล้ว Install เหมือนลงในคอมหรือเปล่า แล้วติดตั้งยังไงครับ
3.หลังจากลงเสร็จจะทับของเดิมที่มากับเครื่องเลยหรือเปล่าครับ
4.ลงเสร็จแล้วจะเหมือนกับคุณ lekielek Preview เลยใช่ไหมครับ

รบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

link รวม app ที่ผมรีวิวล่าสุดนะครับผม

http://www.mediafire.com/?1ef8v2ldzeu7an8

อ้างถึง:
เครื่องผมเริ่มทำตัวน่าเบื่อล่ะ

มีปัญหาการเชื่อมต่อ ใช้ WiFi ก็เดี้ยง จะใช้เน็ทมือถือก็มีปัญหา ...กรรม!!
อยู่นอกบ้านใช้เน็ทมือถือเป็นปรกติ พอปิดและสับไปใช้ไวไฟเครื่องกลับบอกว่า
เออเร่อเน็ทเวริค ใช้งานไม่ได้ ทั้ง YT ตลาดสด หรือเบร้าเซอร์ บลาๆ (ที่ต้องต่อ)
ทางแก้คือต้องปิด-เปิดเครื่องอย่างเดียว หรือไม่ก็เล่นผ่านเน็ทมือถือกากๆ
ส่วนรีเซ็ทก็ทำจนบ่อยแล่วววว พอหายก็ํกลับมาเป็นอีก เฮ้ออๆ
Android เครื่องแรกก็ทำเรื่องประทับใจ ปวดหัวมากมาย เหนื่อยที่ต้องดูต้องสนใจ
เครื่องต้องใช้ ต้องสื่อสาร ไม่อยากส่ง0เลย คิดว่านานพอควร

ขอพื้นที่แค่บ่นและทำใจครับ ไม่ได้มีเจตนาใส่ร้ายอะไรทั้งสิ้น T-T

แนะนำท่านลอง flash rom ใหม่เลยครับ แต่...จะไม่มี FM ไทยนะครับผม
ปล.การทำมีความเสี่ยง อาจทำให้เครื่องมีปัญหาได้นะครับผม ต้องแน่ใจจริงๆว่าจะทำนะครับ.
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 11:07  

มาการันตีว่า ฟิลม์ของท่าน blink ดีจริงครัรบ
แต่ติดที่จะมีฝุ่นติดมาด้วยเยอะไปหน่อยนึง
กว่าผมจะติดให้วิ้งๆเลยก็เล่นไปเกือบๆ ครึ่งชม.ครับ ฮ่าๆ

ปล. ถ้าติดแล้วเห็นว่ามีพวกฝุ่นหรือขนติด ให้ใช้แท็ปใสตัดมาแป๊บกับฟิลม์แล้วดึงออกมา
เอามาจุ่มน้ำล้างๆได้เลยครับ

*ถ้าฟิลม์ดีจริง จุ่มน้ำได้ไม่ต่ำกว่า 3-4 ครั้งทีเดียว แล้วเอามาแป๊ะใหม่ได้ไม่มีปัญหา
เพราะกาวที่ติดเคลือบมากับฟิลม์จะมีความคงทนมากๆ อันนี้ผมเทสแล้ว จุ่มไปประมาณ 4 รอบได้ครับผม.

ผมติดทีเดียวอยู่เลยครับ 555 ก่อนติดนี่เช็ดแล้วเช็ดอีก ให้ชัวร์ว่าไม่มีฝุ่น อิอิ
cs282773
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 11:13  

[quote="blink"]ตอนนี้ ผมกำลังดูเรื่องซิลิโคนอยู่นะครับ อยากสอบถามเพื่อนๆว่า อยากได้เป็นแบบไหนกัน มีแบบเปน ซิลิโคนสีใสๆ ซิลิโคนสีทึบๆ หรือเป็นกรอบแข็งครับ(มีลาย) จะได้จัดการสั่งเข้ามาให้ครับผม[/quo

ราคาเท่าไหรครับ
fil
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 12:41  

ขอบคุณ คุณ lekielek มากครับสำหรับไฟล์ที่รวมมาให้ แต่ผมยังไม่รู้ว่าจะเริ่มการทำยังไง พอจะมีวิธีขั้นตอนการทำที่ไหนที่จะเข้าไปเรียนรู้ได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ
e20oav
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 13:46  

blink ผู้เขียน:
เอารูปฟีล์มตัวจริงมาโชว์ครับบบบ

เปนแบบนี้นะครับ

ฝากรูป
แปะแล้วสวยงามมากครับผม พอดีเป๊ะ ^^ เดวไว้จะอัพรูปแปะบนน้องชามของผมให้ดูนะครับ

ยังพอมีเหลืออีกสักอันไหมครับถ้ามีขอเลขบัญชีด้วยครับพร้อมทั้งราคาด้วย
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 15:14  

Moto Charm.. Root เพื่อทำ Link2SD

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=423418&PN=1&TPN=1

อันนี้แถม ลองแล้วสนุกดี

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=422965&PN=1
cs282773
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 16:01  

ผมทำพลาดตรงไหนครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 16:36  

cs282773 ผู้เขียน:

ผมทำพลาดตรงไหนครับ

ลองปิด - เปิดเครื่องใหม่ได้หรือไม่ครับ

ถ้าท่านทำตามกระทู้นี้
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=420035&KW=Rokr+Q
ลองเปลี่ยนจาก EX2 เป็น FAT ดูครับ
จะได้ FAT32 , FAT , Swap Linux

หากเข้าไปเป็นเหมือนเดิม ลองปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 17:04  

rokr T ผู้เขียน:
JORD ผู้เขียน:

แบ่งพาทSD

เลือก Create link

ที่แท้ต้องแบ่ง Partitionที่2ให้เป็น FAT นี่เอง ไม่ใช่ FAT32 ขอบคุณมากเรยครับคุณ ROKr t
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 22:54  

ท่านๆครับ คือว่าผมลองติดฟิล์มกันรอยเองกับมือ
แล้วมันมีเศษคล้ายๆผ้ายาวๆ อยู่เป็นหย่อมย่าน และฝุ่น+คราบมันนิดหน่อย
มันไม่เป็นอะไรใช่มั้ยครับ จอมันคงแข็งแรงพอ กอลินล่าเลยทีเดียว
คงไม่ทำให้ภายในเป็นรอยข่วนหรอกเนาะ Neutral
biz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 23:21  

อยากทำ 2 partition และให้ใช้งานได้เหมือนกับคุณ rokr t แต่อ่านแล้วก็งงๆ ครับ..
ไม่แน่ใจว่า ถ้าให้ทางร้าน smart moblie ที่ fortune ทำเขาจะทำได้ไหมครับ..??
หรือใครที่อยู่ กทม. และอยากช่วย ก็แจ้งได้ครับ.. จะขับรถไปให้ทำให้เลย :>
เพราะอ่านแล้ว งง ??? กับ อยากให้ charm มันทำงานได้มากกว่าที่ทำงานอยู่ในทุกวันนนี้ครับ

ใครเมตตาก็บอกมาได้ครับ. จะได้ติดต่อกัน

Sad
Ninosocial
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 23:29  

ทำไมของเพื่อนเป็นเครื่องนอก.. T - mobile เฟิร์มแวร์ไม่เหมือนกันเลย มี Widget ทุกอย่างที่เหมือนในโฆษณา แค่ภายตอนเปิดเครื่องก็ไม่เหมืนกับของศูนย์ไทยละ.... สรุปว่ามันคนละ ROM กันใช่ไหม ???
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 00:10  

Ninosocial ผู้เขียน:
ทำไมของเพื่อนเป็นเครื่องนอก.. T - mobile เฟิร์มแวร์ไม่เหมือนกันเลย มี Widget ทุกอย่างที่เหมือนในโฆษณา แค่ภายตอนเปิดเครื่องก็ไม่เหมืนกับของศูนย์ไทยละ.... สรุปว่ามันคนละ ROM กันใช่ไหม ???

ผมไม่ทราบเหมือนกันน่ะ แต่จะมาบอก เคยเห็นใน Mobiz มีคนขอแลกเครื่องศูนย์กับเครื่องนอก ที่ไม่มีภาษาไทยที่แป้นพิมพ์อยู่
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 00:17  

biz ผู้เขียน:
อยากทำ 2 partition และให้ใช้งานได้เหมือนกับคุณ rokr t แต่อ่านแล้วก็งงๆ ครับ..
ไม่แน่ใจว่า ถ้าให้ทางร้าน smart moblie ที่ fortune ทำเขาจะทำได้ไหมครับ..??
หรือใครที่อยู่ กทม. และอยากช่วย ก็แจ้งได้ครับ.. จะขับรถไปให้ทำให้เลย :>
เพราะอ่านแล้ว งง ??? กับ อยากให้ charm มันทำงานได้มากกว่าที่ทำงานอยู่ในทุกวันนนี้ครับ

ใครเมตตาก็บอกมาได้ครับ. จะได้ติดต่อกัน

Sad

ค่อย ๆ อ่านแล้วทำตามช้า ๆ ผมว่าอธิบายระเอียดแล้วน่ะ อิอิ สู้ครับ
jord
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 01:46  

biz ผู้เขียน:

Sad

อย่างที่คุณrokr บอกนะครับ แค่ ทำตามลิ้ง http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=420035&KW=Rokr+Q

แต่เปลี่ยนจาก Ext2 เป็น FAT นะครับ ย้ำว่า FAT ไม่ใช่FAT32
ได้แน่นอนLink2SDมองเหนชัว(ค่อยๆอ่านๆครับ) Razz
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 08:40  

เริ่มเช้าวันหยุดอากาศดีๆกับ app widget ที่ได้ลองเทสเมื่อคืน...แต่เดี๋ยววันนี้ต้องลองใหม่
เพราะว่าลงไว้แล้วเปิด GPS ค้างไว้ด้วย เครื่องแบตหมดตอนเกือบๆ 6 โมงเช้า...

Fancy Widget Pro...

ตามด้วย app บทสวดมนต์ดีๆที่ควรมีติดไว้ครับผม...(ฟรีครับ Buddhist Prayer)

vba
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 12:28  

ถามคุณ lekielek ครับ
ปุ่มกดมันลอกมั้ยครับ แล้วหน้าจอที่แคบมานี่เป็นหน้าจอของ น้องถ้วยชามเลยหรือเปล่าครับ
สนใจรุ่นนี้มากมายครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 14:43  

Fankc สวยครับท่าน lekielek
android นี้มันเล่นไฟล์ภาพเครื่อนไหวไม่ได้หรือครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 18:07  

ปุ่มผมยังไม่ลอกนะครับ ส่วนรูปที่เห็นเป็นของ charm ครับ

fancy widget ตอนเปิดเครื่องมันเครื่อนไหวนะ แต่พอกดหน้าจอก็็็็็็็็ นื่งเลยครับแต่...กินแบตน่าดูครับ
pchairit
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 18:29  

ขอถามว่ารุ่นนี้มีสีม่วงมั๊ย อยากได้สีม่วงมากๆ
Ninosocial
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 20:49  

ตอนนี้มี ROM ไหนบ้างอะครับ ...
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 21:08  

ผมไม่ทราบเหมือนกันน่ะ แต่จะมาบอก เคยเห็นใน Mobiz มีคนขอแลกเครื่องศูนย์กับเครื่องนอก ที่ไม่มีภาษาไทยที่แป้นพิมพ์อยู่

ผมอยากจะบอกว่า อันนี้ผมก็เคยสงสัยอยู่ เครื่องในศูนย์ไทย เป็น MotoCharm no motoblur
ส่วนของนอก T Mobile จะเป็น มี moto blur widget พร้อม มันมีอยู่ 2 รุ่นจริงๆนะครับ เดี่ยวเอารูปมาโชว์ให้ดู

ซึ่ง คุณสามารถเลือกดูในเวป www.motorola.com ถ้าเลือก region = asia pacific >> จะไม่มี MotoBlur widget
ถ้าคุณเลือก region = usa จะมี MotoBlur Widget ครับผม

รูปบน คือ Charm AsiaPacific
รูปล่าง คือ Charm USA
vba
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 21:50  

ขอบคุณครับ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 22:07  

รำเอียงมากกกกกกกกกกกกก

ราคาต่างกันด้วยมั้ยเนี่ย หึหึ

แล้วเบลอ กับไม่เบลอ มีอะไรแตกต่างกันบ้างครับ อยากทราบจีงๆ
Ninosocial
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 23:10  

นี่แหละที่เซ็ง ถามมาหลายคนละ ไม่มีใครรู้เลย ว่าทำไม Motoblur ถึงไม่มาด้วยกับเครื่องบ้านเรา . . .

ยังงี้เราจะหา ROM ของ T-Mobile ได้ไหมอ่าครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 23:25  

ผมอ่านๆเวปฝรั่ง ส่วนใหญ่เค้าอยากเอา MotoBlur ออกจากเครื่องทั้งนั้นเลยนะครับ ผมว่ามันน่าจะกินแบต หรือทำให้ช้า อ่ะครับ มันอาจจะไม่ได้ดีเหมือนใน คลิปโฆษณานะครับ
Ninosocial
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 23:27  

ผมหาที่โหลดเจอละ เค้ารวมๆ มาหลายโปรแกรมที่จำเป็นได้ใช้อะ ใครกล้าลอง รบกวนแหวกทางให้ทีนะครับ แห่ๆ ผมก็ไม่ค่อยเป็นสะด้วย

ลิ้งครับ
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=903969

อันนี้ลิ้งโหลด
http://www.mediafire.com/?94z9t52nvd17d
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 23:59  

นี่แหละที่เซ็ง ถามมาหลายคนละ ไม่มีใครรู้เลย ว่าทำไม Motoblur ถึงไม่มาด้วยกับเครื่องบ้านเรา . . .

ยังงี้เราจะหา ROM ของ T-Mobile ได้ไหมอ่าครับ

คือว่า... rom ของ T-mobile ผมมีนะแต่ยังอัพไม่ได้ เพราะมันไม่เป็น SBF file จึงทำให้ flash กับ RDSlite ไม่ได้ครับ
มีอีกวิธีคือ...เข้า bootloader แล้ว apply zip แต่...

บอกตรงๆว่ายังไม่กล้าพอครับผม เพราะเคยเป็นที่ทับกระดาษมาทีนึงเกือบเอากลับไม่ได้
ดังนั้น โชคดีไม่ได้มีหลายครั้งครับผม...

ปล.ใครอยากลองดูได้นะครับผม...

http://and-developers.com/sbf:mb502

*แต่ก็ไม่แน่ครับเร็วๆอาจจะลองก็ได้ เพราะเมื่อ 2-3 วันผมอ่านเจอใน modmymobile มีคนว่าอีก 2 อาทิตย์จะทำ froyo ของ charm อยู่ ตอนนี้กำลังทำ ClockWork Recovery 2.5.1.8 for Motorola Charm อยู่คืออะไร...ลองไปดูตามนี้ครับ ผมก็ไม่เก่งภาษาซะด้วยสิ แต่เหมือนเป็นการ mod เพื่อเพิ่มความสามารถในการเข้าถึงและปรับแต่งในโหมด recovery ได้มากกว่าเดิมครับ

ส่วนตอนนี้ผมมี rom อยู่ 3 ตัวคือ...

1.T-Mobile

2.BASEM_U3_01.12.4_DEBLUR_SIGNED_USABASIL01RINT150AI013.0R_PDS000_UC1SOMPBASLRTINT_P025_A016

3.BASLA_U3_00.32.203_R02_SIGNED_USABASCLALALA02C.0R_PDS000_GCXBASLCLALALA_P051_A021_M009

ปัจจุบันผมใช้ตัวที่ 2 ครับ...
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 00:43  

ข่าวดีทีเดียว จะได้ใช้รอมแต่งแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
10 Hrs
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 14:54  

ผมมี film กันรอยของ charm เหลืออยู่ 2 อัน สั่งมาแผื่อติดเสียครับ
ถ้าใครสนใจติดต่อมาได้นะครับ แผ่นละ 80 บาท นัดรับของได้ที่ The Mall บางกะปิ
หรือถ้าจะให้ส่งลงทะเบียนก็ 100 บาทครับ

081-426-9764 ชื่อ เข้ม ครับ Smile

. มีแค่ 2 อันนะครับ .
Linux Phone
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 17:56  

ข่าวดีของ Charm ตามนี้ครับ
http://modmymobile.com/forums/635-motorola-charm-development/561197-clockwork-recovery-working.html
ใกล้จะได้ RomMod จากท่าน fedyame น่าจะแก้ไขให้ใช้งานได้ดีขึ้น
หากคาดเคลื่อนอันใดขออภัยด้วย
Ninosocial
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 21:41  

ปิดไม่ให้มันสั่น เวลาแตะปุ่ม Back / Home / Option ยังไงอ่ะครับ เข้าไป set ตรง Haptic Softkey แล้วมันไม่เห็นปิดเลยอะ อยากประหยัดแบตอะครับ
jord
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 02:47  

กทม. หาซื้อเคส กะฟิลม์ได้ที่ไหนมั่งครับ Wink
10 Hrs
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 11:10  

10 Hrs ผู้เขียน:
ผมมี film กันรอยของ charm เหลืออยู่ 2 อัน สั่งมาแผื่อติดเสียครับ
ถ้าใครสนใจติดต่อมาได้นะครับ แผ่นละ 80 บาท นัดรับของได้ที่ The Mall บางกะปิ
หรือถ้าจะให้ส่งลงทะเบียนก็ 100 บาทครับ

081-426-9764 ชื่อ เข้ม ครับ Smile

. มีแค่ 2 อันนะครับ .

ฟิลม์กันรอย 2 อันมีคนรับแล้วนะครับ ขอบคุณที่สนใจครับ มีการยกเลิกยังไงเดี๋ยวมาแจ้งใหม่ครับ
yayajung
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 11:58  

สงสัยที่หลาย ๆ คนบอกว่า น้องชา์ร์ม รับสายเหมือน I-phone แต่ทำไมของเรา รับสายเป็นปุ่มสัมผัส สีแดง กับสีเขียวอ่ะ
หรือต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่าค่ะ

ช่วยแนะที
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 14:51  

yayajung ผู้เขียน:
สงสัยที่หลาย ๆ คนบอกว่า น้องชา์ร์ม รับสายเหมือน I-phone แต่ทำไมของเรา รับสายเป็นปุ่มสัมผัส สีแดง กับสีเขียวอ่ะ
หรือต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่าค่ะ

ช่วยแนะที

ถ้าสไลด์รับสาย เครื่องต้องอยู่ในโหมดสแตนบายนะครับ

ถ้าหากเล่นอยู่ มันจะให้กดรับปุ่มแดงๆ เขียวๆ นั่นแหละ Very Happy Very Happy
subancha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 14:57  

เครื่องผมแปลกๆครับ

ใช้ internet ผ่าน 3g ของทรู ไม่มีปัญหาอะไรครับ เข้าืnet ได้

แต่พอใช้ router ที่ห้องดันใช้ไม่ได้ครับ แต่ต่อได้นะครับ พอโหลดมันโหลดไม่ได้

แต่ IPod touch , Wellcom a99 , Wellcom a88 ,netbook ทุกอย่างใช้งานinternet ที่ router ตัวเดียวกันได้นะครับ

เอาไปที่ร้าน เขาก็ลองเข้า wifi ที่รา้นเขาก็ใช้ได้ และ ผมลองปล่อย Tethering จาก A88 ดันใช้ได้ มีใครเคยเจอปัญหาแบบผมไหมครับผม

ขอบคุณครับ
yayajung
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 17:14  

tazzz ผู้เขียน:
yayajung ผู้เขียน:

ช่วยแนะที

ถ้าสไลด์รับสาย เครื่องต้องอยู่ในโหมดสแตนบายนะครับ

ถ้าหากเล่นอยู่ มันจะให้กดรับปุ่มแดงๆ เขียวๆ นั่นแหละ Very Happy Very Happy

เข้าใจแล้วจ้า ขอบคุณมาก ๆ เลย
อยาก Root กะเค้าบ้างจัง มีใครอยู่ใกล้ ๆ ปิ่นเกล้า รับ Root บ้างแจ้งด้วยนะ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 17:50  

jord ผู้เขียน:
กทม. หาซื้อเคส กะฟิลม์ได้ที่ไหนมั่งครับ Wink

ผมขายฟีล์มกันรอยตรงรุ่น อยู่จ้า สนใจติดต่อ ได้ครับผม
ploysoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 19:22  

[img]http://www.facebook.com/photo.php?pid=8647018&id=786521564[/img]
[img]http://www.facebook.com/photo.php?pid=8647018&id=786521564[/img]

มีลูกค้ามาทำไว้เมื่อวานคับ ลืมถ่ายรูปพี่เขาไว้
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 19:33  

ploysoda ผู้เขียน:

มีลูกค้ามาทำไว้เมื่อวานคับ ลืมถ่ายรูปพี่เขาไว้

เป็นร้านของพี่เองเลยหรอครับ??
ploysoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 20:44  

ประมาณนั้นครับ ว่างๆแวะมาเดินเล่นซิคับบบ

อ่อ มีเกมมาแนะนำครัเล่นกะน้องชามได้แน่นอน
spaghetti and marshmallows lite

<iframe title="YouTube video player" width="640" height="390" src="http://www.youtube.com/embed/vvQjYpD_DpI" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

ลองดูครับสนุกมากๆ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 23:02  

วันนี้ APNdroid มีการอัพเดตด้วย ขอให้มันแก้ปัญหาตรงกับที่ผมหวังไว้น๊า ^^
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 23:16  

คือว่าผมเห็นโนเกีย เอ็นแปด มันสามารถนำทางได้ด้วย

ในกระทู้พันทิป แบบว่าสามารถพูดได้ด้วย อีก 30 กิโลเมตรเลี้ยวซ้าย ไรเงี่ย

ผมว่ามันเจ๋งดี ไม่ทราบว่าโมโตชามส์สามารถทำได้มั้ยครับ

ลองเล่นดูมันมีแค่บอกเส้นทาง ระยะทางไรเนี่ย หรือว่าผมใช้ไม่เป็น

แนะนำทีนะครับ ขอบคุณมากมาย
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 23:20  

คือว่าผมเห็นโนเกีย เอ็นแปด มันสามารถนำทางได้ด้วย

ในกระทู้พันทิป แบบว่าสามารถพูดได้ด้วย อีก 30 กิโลเมตรเลี้ยวซ้าย ไรเงี่ย

ผมว่ามันเจ๋งดี ไม่ทราบว่าโมโตชามส์สามารถทำได้มั้ยครับ

ลองเล่นดูมันมีแค่บอกเส้นทาง ระยะทางไรเนี่ย หรือว่าผมใช้ไม่เป็น

แนะนำทีนะครับ ขอบคุณมากมาย

ผมใช้แค่ maps ของกูเกิลอ่ะครับ มันก็บอกทางได้นะ ตรงนะ แต่พูดไม่ได้ อ่านเอา ^^
fil
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 07:36  

ผมขายฟีล์มกันรอยตรงรุ่น อยู่จ้า สนใจติดต่อ ได้ครับผม

เคสซิลิโคลนสีดำไหมครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 09:26  

Sygic ลงได้ครับ มีเสียงพูด (พร้อมเลือกได้ เหนือ ไทย อีสาน กลาง ใต้)
ลงแล้วครบถ้วนแต่...
ผมลบทิ้งไปล่ะ เพราะลองเครื่องจับ Gps ไม่ค่อยได้ นานมากๆ (อาจเป็นช่วงนั้นฟ้าครึ้มๆเกือบทุกวัน)

แต่กับ gmap ที่มีกับเครื่องจับได้ไวมากๆครับ
ลองหาดูนะครับผม.
mr-nui
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 10:07  

ตอนนี้รอลุ้นว่าจะได้อัพเป็น 2.2 กับเค้าบ้างหรือเปล่า แอบลุ้นว่าน่าจะมีโอกาส... :)
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 10:18  

เพื่อน ๆ ครับ ผมจะเปลี่ยนการ์ดใหม่ จะจัดการกับโปรแกรมใน EXT2 ยังไงครับ
หรือว่า backup.ไว้ แล้วลงกับการ์ดใหม่ แล้วถึง Link2SD ตายแน่เลย เกือบร้อยโปรแกรม
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 12:05  

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=335389&PN=1
เครดิตท่าน taiz

ได้ผลยังไงบ้างครับ ของผมลองแล้วไม่ได้อ่ะ
pkkk
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 14:06  

แชร์เน็ตเข้า notebook ผ่าน usb เล่นเว็บทั่วไปได้ แต่ทำไมเข้าพวก hotmail/gmail/ facebook /msn/ android market ที่ notebook ไม่ได้แต่เข้าที่ตัวเครื่องน้อง charm เองได้ ต้องตั้งค่าอะไรตรงไหนรึป่าวครับ รบกวนผู้รู้ช่วยที
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 15:37  

รบกวนหน่อยครับไม่รู้ว่าผมไม่ลบอะไรเข้า ใช้ๆอยู่ก็ขึ้นข้อความนี้ขึ้นมา "The process com.google.process.gapps has stopped unexpectedly. Please try again" ผมลองเข้าโหมด recovery mode แล้วก็ยังขึ้นมาเหมือนเดิม
subancha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 17:17  

ตั้งแต่ใช้มาเพื่อนๆเคยมี ปัญหาเกี่ยวกับด้าน การเชื่อมต่อinternet หรือป่าวครับ เช่น ต่อnetได้แล้วแต่เข้า market ไม่ได้แต่เข้า browzer ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 17:34  

Anonymous ผู้เขียน:
รบกวนหน่อยครับไม่รู้ว่าผมไม่ลบอะไรเข้า ใช้ๆอยู่ก็ขึ้นข้อความนี้ขึ้นมา "The process com.google.process.gapps has stopped unexpectedly. Please try again" ผมลองเข้าโหมด recovery mode แล้วก็ยังขึ้นมาเหมือนเดิม

แล้วผม flash rom จะหายไหมครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 17:36  

ผมก็เป็นกดปิดก็ใช้ได้ต่อ น่าจะรอการอัพเดจอะไรสักอย่างมั้ง
subancha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 18:22  

subancha ผู้เขียน:
ตั้งแต่ใช้มาเพื่อนๆเคยมี ปัญหาเกี่ยวกับด้าน การเชื่อมต่อinternet หรือป่าวครับ เช่น ต่อnetได้แล้วแต่เข้า market ไม่ได้แต่เข้า browzer ได้

ลองหาเองเจอแล้วครับ เผื่อใครเป็นแบบผม

http://droidsans.com/node/16406
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 22:28  

fil ผู้เขียน:

เคสซิลิโคลนสีดำไหมครับ

ผมไม่ได้สั่ง ซิลิโคนเคสเข้ามาอ่ะ ตอนนี้ ยังคงมีแต่ฟีล์มกันรอยอยู่อะครับ ;)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2011 07:28  

รบกวนขอ font froyo ด้วยครับ ขอบคุณครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2011 08:10  

รบกวนขอ font froyo ด้วยครับ ขอบคุณครับ

http://www.4shared.com/file/4q4pk0x6/Font-Froyo.html?

ส่วนวิธีการลงดูในหน้าก่อนๆนะครับ

อ้างถึง:

ลองทำตามท่านที่วาง link ไว้ให้ครับ
หรือ...เข้าไป setting / applications / manage applications / เข้าไปที่ market
แล้วทำการ uninstall update ออก
แล้วลองเข้าไปโหลดใหม่อีกครั้งครับ ก็จะได้ (ผมเคยเป็นทำแล้วหาย)
ปล.เหมือนมันมีอะไรค้างอยู่พอทำแล้ว เดี๋ยวมันก็จะอัพเดทเป็นล่าสุดเหมือนเดิมครับ
ถ้าเป็นคงเพราะว่าเหมือนอัพเดทอยู่ หรือ อัพเดทไม่สมบูรณ์น่ะครับ ถ้าทำแล้วสมบูรณ์ก็จะไม่เป็นอีกครับผม.
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2011 08:13  

ผมก็เป็นกดปิดก็ใช้ได้ต่อ น่าจะรอการอัพเดจอะไรสักอย่างมั้ง

อันนี้ผมไม่เคยเจอครับผม
อาจเป็นเพราะผม flash rom ช่วงแรกๆเลย (ซื้อมา 8 วันเลยประกันเปลี่ยนแล้ว)
เลยไม่เจอปัญหานี้อ่ะครับผม ลองทำตามที่ ท่าน rokr T แนะนำดูครับ.
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2011 14:45  

Moto Charm สามารถเล่นเกมในเฟสบุค ได้ป่าวหว่า

พวก farmville , *** BANNED *** , Happy Pig ไรงิ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6 ... 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: