Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Wellcom A88 Android - เวลคอม
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 766 / เข้าชม: 1856810
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
73%
 73%  [ 31 ]
ดี - GOOD - 4
23%
 23%  [ 10 ]
ธรรมดา - Normal - 3
2%
 2%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 42

Author
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Wellcom A88 Android - เวลคอม
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2010 20:37  
ตอบโดยอ้างถึง  

แอลจี ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:
tuxidoz ผู้เขียน:
ราคาไม่มีตกเลยหรอครับ รุ่นนี้ พอดีงบน้อย อยากได้มือถือใหม่ T T

ไม่ตกจริง ๆ ครับ ของเค้าแรงจริง ๆ Very Happy

รอ lg optimus one , chic ออกสิครับ
รับรองตกแน่นอน

งั้นรอต่อไป ไม่รีบๆ จนกว่าแฟนจะบ่นว่า มือถือเก๊า เก่า ฮ่าๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Wellcom A88 Android - เวลคอม
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2010 00:35  

แอลจี ผู้เขียน:
ราคาไม่มีตกเลยหรอครับ รุ่นนี้ พอดีงบน้อย อยากได้มือถือใหม่ T T

ไม่ตกจริง ๆ ครับ ของเค้าแรงจริง ๆ Very Happy

รอ lg optimus one , chic ออกสิครับ
รับรองตกแน่นอน

งั้นรอต่อไป ไม่รีบๆ จนกว่าแฟนจะบ่นว่า มือถือเก๊า เก่า ฮ่าๆ

นั่นสิครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเปิดตัวแพงกว่า A88 รึปล่าว
iamk9
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2010 17:27  

Neutral Neutral รบกวนครับ wifi mac address. ไม่มีทำไงครับ ในเครืองมันเป็น unavailable ไม่สามารถ connect access point ได้ ลงpassword ได้เรียบร้อยแล้ว (WPA)
^ ^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2010 08:33  

แย่แล้วครับ ตอนนี่เครื่องมันชาร์จแบตหรือ ต่อกับคอมก็ไม่เข้า มองไม่เห็นแถมพอชาร์จไปมันก้อไม่ค่อยติดอะครับ แล้วก้อถ้ามีแบตเหลือยิ่งชาร์จแบตยิ่งลดเร็วขึ้นอีกตะหาก แบตที่ชาร์จมาก็อยู่ได้ไม่นาน 2-3 ชม. ทั้งที่เคยอยู่ได้เป็นวันทำไงดีครับบบบบบบบ ช่วยด้วย
npzero
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2010 13:17  

A88 Fm 2.1 ทำไม กดถ่ายรูป ที่ ปุ่ม shutter ไม่ได้ครับ ใครเป็นบ้าง
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2010 02:30  

npzero ผู้เขียน:
A88 Fm 2.1 ทำไม กดถ่ายรูป ที่ ปุ่ม shutter ไม่ได้ครับ ใครเป็นบ้าง

ผมกดปุ่มชัตเตอร์ถ่ายรูปได้ปกติ และกดจากหน้าจอได้ปกติครับ
ยังถ่ายได้เหมือน 1.6 ครับ

แค่มีปัญหาบางที ถ่ายรูปไปซักพักเครื่องค้างแล้วรีสตาร์ทเองบ้าง
สงสัยผมคงต้องรีเซตข้อมูลเป็นค่าจากโรงงานอีกรอบแล้วมั้งครับ
เพราะยังไม่ค่อยเห็นคนอื่นเป็นกัน แต่ยังไม่อยากลงแอพอีกรอบ เลยใช้ไปก่อนเพราะไม่ค่อยได้ถ่ายรูปเท่าไหร่
แต่โปรแกรมอื่นตั้งแต่ อัพ 2.1 ยังไม่เคยค้างเลยครับ (นอกจากเล่นเกมหนักๆนะ)

เห็นมีบางท่านอยากดูรูปถ่ายหลังจากอัพเป็น 2.1
เดี๋ยวว่างๆ จะลองเอารูปมาลงดูนะครับ
แต่ไม่ค่อยได้ถ่ายเท่าไหร่นะครับ เพราะว่ากล้องตัวนี้ถ่ายยากนิดนึง
เดี๋ยวจะมาโพสบอกเทคนิคคร่าวๆให้วันหลังด้วยละกันครับ

^^
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 02:34  

เห็นมีหลายท่าน มักจะบ่นกันเรื่องกล้องของ A88 นะครับ
ว่ากล้องไม่ดีอย่างนั้น กล้องไม่ชัดอย่างนี้ กล้องไม่ได้เรื่อง บางคนก็ถึงขั้นบอกว่า "เฮงซวย" ก็มี
ฯลฯ

ผมไม่ได้พูดเองนะครับ ขออนุญาติอ้างอิงจากกระทู้นึงของเว็บ droidsans ละกันครับ

http://droidsans.com/node/5936

แต่จากที่ผมลองใช้ A88 มาได้ระยะนึง
ตามความคิดอันน้อยนิดของผม ที่ไม่ได้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับแอนดรอย์เท่าไรนัก
ก็ไม่ได้ถนัดรีวิวด้านอื่นอะไรมากมาย แค่พอรู้งูๆ ปลาๆ

ส่วนมากก็ใช้เข้าเน็ต เล่นเกม บันทึกการทำงาน ตารางนัดหมาย ลงแอพสนุกๆ ไว้ใช้ เพื่อความสะดวกตามที่มือถือสมาร์ทโฟนทั่วไปทำได้
ก็ได้ลองใช้กล้องถ่ายรูปของเจ้า A88 ถ่ายรูปบ้าง
เพราะปกติก็มักจะใช้แต่กล้องถ่ายรูปต่างหากอยู่แล้ว เลยไม่ค่อยมีรูปจากมือถือเท่าไหร่นะครับ
ก็ถือได้ว่ากล้องตัวนี้ก็ไม่ถึงกับแย่ซะทีเดียว แค่หาบริเวณที่แสงดีๆ หรือมุมเหมาะๆ ก็ถ่ายรูปให้สวยได้เหมือนกันนะครับ

แหะๆๆ
พูดเกริ่นซะเยอะ เดี๋ยวท่านอื่นจะตาลายซะก่อน
ไปดูรูปกันเลยดีกว่านะครับ
(รูปทั้งหมด no ps ไม่ได้ตกแต่งสี หรือ level แต่อย่างใด แค่ย่อแล้ว usm คืนค่าให้ต้นฉบับนิดหน่อยนะครับ)

ลองมาดูรูปที่เคยถ่าย สมัยที่ยังเป็น 1.6 นิดนึงนะครับ
บางคนบอกว่ากล้อง A88 นี้ไม่ชัด แต่ผมถ่ายมาที่ 3 MP ผมถือว่าเอาไปอัด 4x6 ได้ แบบขำๆ ได้สบายๆ เลยนะครับ

อันนี้ ผมฝากไฟล์ต้นฉบับไว้อีก link นึงนะครับ
รูปใหญ่ขึ้นมาหน่อย แต่ไม่ถึง 3MP นะครับ เพราะเว็บฝากไฟล์ย่อรูปผมลงอีกอะครับ

http://i232.photobucket.com/albums/ee294/ta46/a88/2010-05-16175932-1.jpg

อันนี้ก็ 1.6 อยู่ครับ
ถ่ายมาโครไม่ต้องพูดถึงครับ มันไม่มี auto focus ครับ
(ถ้าอยากใช้ถ่ายมาโครก็แนะนำ i858 เป็นต้นครับ)

ส่วน auto wb หรือสมดุลแสงขาว
ตอนที่ยังเป็น 1.6 จะเพี้ยนๆเยอะทีเดียว เวลาแสงไม่มาก จะอมเชียวพอสมควร
(ในรูปนี้แสงยังมีอยู่ เลยอมเขียวไม่มากเท่าไหร่)

twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 02:47  

มาถึง 2.1 บ้างครับ
ถ้าพูดถึงว่ามีเรื่องอะไรที่พัฒนาขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ก็คือเรื่อง สมดุลแสงขาวนี่แหละครับ
ว่าดีขึ้นมากเลย ส่วนเรื่องความชัดของภาพหรืออย่างอื่นผมว่าไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงเท่าไหร่
เพราะของเดิม ผมว่าภาพก็ชัดอยู่แล้วในสภาพที่แสงดีๆ

เอารูปลงดีกว่า พูดเยอะเกิน
เหอๆๆ

ถ่ายจากมือถือให้ดีที่สำคัญ ระวังเรื่องย้อนแสงด้วยหละครับ
เพราะมันจะฟุ้งเอาได้
แต่ผมลองของซะงั้น
สภาพย้อนแสง ถ่ายทำไม
มันไม่มี ฟิลเตอร์ ใครเอาไปถ่ายก็ฟุ้งหนะสิ
-*-

เรื่อง iso speedshutter รูรับแสง ไม่ต้องพูดถึง กลางคืนขับรถเร็วๆ สั่นก็เบลอ
กล้องรุ่นโปรยังไม่รอดเลย

ลองนิ่งๆ ดูสิ

twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 02:53  

แสงตอนก่อนฝนจะตก สีไม่แจ่มเท่าไหร่
แต่รายละเอียดเก็บได้อยู่

บริเวณที่เป็นโทนมืด อาจจะไม่ค่อยชัดเท่าที่ควร ลองให้ดูของมืดๆ บ้าง

DR หรือการเก็บความต่างของแสงยังไม่ค่อยเยอะ เป็นปกติของกล้องมือถือ
รายละเอียดสีขาวหายเลย ส่วนมืดก็พอประมาณเก็บราบละเอียดไม่ค่อยชัดเท่าไหร่
แต่พอรับได้

ย้อนแสงอีกละ ฟุ้งตามเคย

ท้องฟ้ามันครึ้ม มันครึ้มออกอย่างนี้
เจอสภาพนี้ อย่าได้หวังให้สีสดเลย
อยากได้แจ่มๆ ก็หาที่แสงดีๆ ดีกว่านะ

twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 03:00  

บอกใครจะเชื่อ ว่าถ่ายจาก A88
กล้องมือถือ ที่ถูกประนามว่า "เฮงซวย"

ถึงไม่มี auto focus แต่ถ้าอยู่พอดีระยะ ก็เปรี้ยวได้

ไวท์บาลานซ์ ถ้าเป็น 1.6 รูปนี้ สีคงเพี้ยนไปทางเขียวๆ แล้วมั้งครับ
แต่อัพเป็น 2.1 แล้ว โอเคขึ้นเยอะเลย

twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 03:05  

ดูแสงแบบโหดๆ มั่ง
สภาพแสงหัวค่ำหลังฝนตก(และกำลังจะตกอีก)

มืดๆ อย่างนี้ รีวิวโหดไปมั้ย

อีกซักรูปแล้วกัน เดี๋ยวจะหาว่ารีวิวโหดร้ายเกิน
ถ้าแสงดีๆ มั่งหละ

twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 03:22  

ก็คงจะเอามาให้ดูประมาณนี้แหละครับ เพราะไม่ค่อยมีรูปอะไรเท่าไหร่
นานๆ ใช้มือถือถ่ายเล่นทีนึงอะครับ
รูปที่ออกมาก็อาจจะไม่ค่อยสีสันสดสวยอะไรมากนัก เพราะดันไปทดสอบถ่ายแต่ช่วงกลางคืนแสงน้อยๆ ซะงั้น
และก็ไม่ได้เอามาปรับสีอะไรเพิ่มเติมนะครับ สีเหมือนต้นฉบับทุกอย่าง บางรูปก็เลยออกมาหม่นๆ บ้าง เพราะไปถ่ายสภาพแสงโหดร้ายไปหน่อยนึง

สรุปสุดท้าย
ก็ขอแสดงความคิดเห็นสั้นๆ นะครับ อย่างที่เคยบอกไป
ว่ามือถือรุ่นนี้ไม่ได้ทำมา หรือเน้นให้ถ่ายรูปสวยอะไรมากมาย Auto Focus ก็ไม่มี สีก็ไม่ได้แจ่มอะไรมาก
แต่ถ้าจะถ่ายให้สวย ก็ถ่ายได้

บางครั้ง กล้องอาจจะไม่ได้แย่นะครับ แต่สิ่งที่แย่ อาจจะเป็นฝีมือเรารึปล่าว
เพราะผมเองบางทีก็ถ่ายไม่สวยเหมือนกันครับ ก็ไม่ค่อยโทษอุปกรณ์เท่าไหร่
แต่มักจะโทษตัวเองมากกว่า

เพราะผมก็เคยเห็นมาเหมือนกันครับ
"คน 2 คน ในสถานการณ์เดียวกัน คนนึงที่ใช้กล้องตัวเป็นแสน บางทีถ่ายภาพออกมา สู้คนที่ถ่ายรูปจากมือถือตัว 2-3 พัน ยังไม่ได้เลยก็มีให้เห็นมาแล้ว"

ยังไงก็ฝากไว้เป็นแง่คิดนะครับ

^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 12:54  

twister ผู้เขียน:
ก็คงจะเอามาให้ดูประมาณนี้แหละครับ เพราะไม่ค่อยมีรูปอะไรเท่าไหร่
นานๆ ใช้มือถือถ่ายเล่นทีนึงอะครับ
รูปที่ออกมาก็อาจจะไม่ค่อยสีสันสดสวยอะไรมากนัก เพราะดันไปทดสอบถ่ายแต่ช่วงกลางคืนแสงน้อยๆ ซะงั้น
และก็ไม่ได้เอามาปรับสีอะไรเพิ่มเติมนะครับ สีเหมือนต้นฉบับทุกอย่าง บางรูปก็เลยออกมาหม่นๆ บ้าง เพราะไปถ่ายสภาพแสงโหดร้ายไปหน่อยนึง

สรุปสุดท้าย
ก็ขอแสดงความคิดเห็นสั้นๆ นะครับ อย่างที่เคยบอกไป
ว่ามือถือรุ่นนี้ไม่ได้ทำมา หรือเน้นให้ถ่ายรูปสวยอะไรมากมาย Auto Focus ก็ไม่มี สีก็ไม่ได้แจ่มอะไรมาก
แต่ถ้าจะถ่ายให้สวย ก็ถ่ายได้

บางครั้ง กล้องอาจจะไม่ได้แย่นะครับ แต่สิ่งที่แย่ อาจจะเป็นฝีมือเรารึปล่าว
เพราะผมเองบางทีก็ถ่ายไม่สวยเหมือนกันครับ ก็ไม่ค่อยโทษอุปกรณ์เท่าไหร่
แต่มักจะโทษตัวเองมากกว่า

เพราะผมก็เคยเห็นมาเหมือนกันครับ
"คน 2 คน ในสถานการณ์เดียวกัน คนนึงที่ใช้กล้องตัวเป็นแสน บางทีถ่ายภาพออกมา สู้คนที่ถ่ายรูปจากมือถือตัว 2-3 พัน ยังไม่ได้เลยก็มีให้เห็นมาแล้ว"

ยังไงก็ฝากไว้เป็นแง่คิดนะครับ

^^

รีวิวโหดมากครับ ชอบครับชอบ

Very Happy
rt
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 16:53  

เรื่องรูปล้วนๆ 55

ชอบคับชอบ รีวิวเค้าชัดจิง 55
moddaeng
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 22:52  

อยากทราบ ว่า bright pixel มันขนาดประมาณไหนครับ ผมเจอจุดนึง ไม่รู็ว่าใช่หรือเปล่า มันจุดเล็กมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 00:06  

พี่ครับ ช่วยที่นะคับ
เพื่อนของผมอ่าคับ มันเอามือถือไปเล่น แล้วที่นี้ก้อกดปลดล็อคแพทเิทิร์นมั่วหมดเลย
จนมันขึ้นพยายามชั่ยหลายแพทเทิร์นมาเกินไป

แล้วที่นี้มีคำถามให้ใส่คำตอบ
คำถามมันมีอยุ่่ว่าชื่อสุนัขคุณชื่ออะไร
แต่ผมไม่ได้ตั่งค่าอันนี้เลยอ่าครับ

มันเลยปลดล็อคเข้าไม่ได้ ค้างอยู่แบบนี้ตลอดเลยเลยย
ถอดแบต ปิดเครือง เปิดใหม่ก็แล้ว ยังเหมือนเดิมเลย

ยังไงช่วยด้วยน่ะคับ
ขอยคุณคับบบ
icedogz2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 13:04  

วันนี้ผมมาแนะนำ angry bird version เตม เล่นบน A88 ไม่กระตุกแล้ว
รายละเอียดตามนี้คับ http://www.fetchdaily.com/data/44/news/[/url]
npzero
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 22:08  

พี่ครับ ช่วยที่นะคับ
เพื่อนของผมอ่าคับ มันเอามือถือไปเล่น แล้วที่นี้ก้อกดปลดล็อคแพทเิทิร์นมั่วหมดเลย
จนมันขึ้นพยายามชั่ยหลายแพทเทิร์นมาเกินไป

แล้วที่นี้มีคำถามให้ใส่คำตอบ
คำถามมันมีอยุ่่ว่าชื่อสุนัขคุณชื่ออะไร
แต่ผมไม่ได้ตั่งค่าอันนี้เลยอ่าครับ

มันเลยปลดล็อคเข้าไม่ได้ ค้างอยู่แบบนี้ตลอดเลยเลยย
ถอดแบต ปิดเครือง เปิดใหม่ก็แล้ว ยังเหมือนเดิมเลย

ยังไงช่วยด้วยน่ะคับ
ขอยคุณคับบบ

flash ใหม่สิครับ ไม่ยาก http://www.wellcommobile.com/th/download/software/a88/SUTL1_F0X-219D-0-5004-A01_000.zip โหลด ส่วนการแฟรชดูได้ในเวบ wellcom มี pdf ให้ดู ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 23:05  

ขอบคุณคับคุณ npzero
แต่ผมหาวิธีแฟรช ไม่เจออ่าคับนัย เวป Wellcom

หาตั้งนานละ

ถ้าเอาไปที่ศูนย์ ศูนย์ทำได้ป่าวคับบ
ขอบคุณน่ะคับผม
ที่ช่วยผม
oxegent
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 11:46  

แผนที่ GPS เป็นยังไงบ้างครับ ใครเคยลองใช้บ้าง แล้วใช้นำทางในรถได้ไหมครับ อัพเดทแผนที่ยังไง
npzero
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 22:48  

ขอบคุณคับคุณ npzero
แต่ผมหาวิธีแฟรช ไม่เจออ่าคับนัย เวป Wellcom

หาตั้งนานละ

ถ้าเอาไปที่ศูนย์ ศูนย์ทำได้ป่าวคับบ
ขอบคุณน่ะคับผม
ที่ช่วยผม

ได้ครับแต่ทำเองง่ายกว่านะครับ แปบเดียว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2010 07:08  

คัยเป็นเหมือนผมบ้าง!!
หลังจากที่ผมอัำำำพเครื่ิองเป็น 2.1 ผมเล่น Wireless ที่หอไม่ได้เลยอ่าครับ
แต่ตอนที่ยังเป็น 1.6 มันก้อเล่นได้ปกติ

งง ??
Wireless ที่หอมันจะให้ใส่รหัสและีมีระบบรักษาความปลอดภัย (หน้าต่างเเดงๆอ่าคับ) มันจะเด้งขึ้นมาให้เราใส่รหัส

แต่พออัพเป็น 2.1 แล้ว มันขึ้นว่า 'ไม่สามารถสร้างการเชื่อมต่อปลอดภัยได้' งงเลยย

คัยบอกมีวิธีแก้บ้างป่าวครับ
ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 17:08  

อยากรู้เหมือนกันครับ กับเรื่อง GPS ว่ามันใช้ได้ยังไงบ้างนะครับ
ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 23:54  

oxegent ผู้เขียน:
แผนที่ GPS เป็นยังไงบ้างครับ ใครเคยลองใช้บ้าง แล้วใช้นำทางในรถได้ไหมครับ อัพเดทแผนที่ยังไง

อยากรู้เหมือนกันครับ กับเรื่อง GPS ว่ามันใช้ได้ยังไงบ้างนะครับ
ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลองตอบดูนะครับ
เพราะนานๆ ใช้ทีนึงครับ ส่วนมากจะเอาไปใช้จับพิกัดตอนเก็บข้อมูลออกพื้นที่ต่างจังหวัดอะครับ
โดยรวมระบบสัญญาณ GPS ของเครื่อง A88 ก็โอเคครับ
เปิดสัญญาณรอพื้นที่กลางแจ้งก็ซักประมาณ 1 นาที ก็จับสัญญาณได้แล้ว
ยิ่งถ้าท้องฟ้าเปิด ไม่มีตึกหรือต้นไม้บังสัญญาณ ไม่ถึงนาทีก็สามารถระบุตำแหน่งได้แล้วครับ
(บางครั้งเร็วกว่าเครื่อง GPS ของที่ทำงานผมอีกอะครับ)

แต่ถ้าเปิดหาพิกัดในรถยนต์ อาจจะต้องรอสัญญาณนานหน่อย
ทางที่ดี ก็ควรให้มือถือจับสัญญาณให้ได้ก่อนจะเข้าในรถยนต์อะครับ
พอมือถือจับสัญญาณได้แล้ว ระบบก็จะติดตามการเคลื่อนไหวของเราตลอดไม่มีหลุดครับ
นอกจากเอารถยนต์เข้าตึก หรือเข้าอุโมงที่อับสัญญาณดาวเทียมอะครับ ถึงจะหาตำแหน่งไม่เจอ

หากใช้ระบบนำทาง พวก google map ที่มากับเครื่อง จะต้องเปิดสัญญาณ edge ไว้ด้วย
เพราะต้องใช้การโหลดแผนที่เป็นระยะๆ ครับ จะเสียค่าบริการเหมือนเราต่อเน็ตในมือถือ
ทางที่ดีควรสมัครแพ็คเกจเอาไว้ด้วย

หรือถ้าอยากใช้ระบบนำทางแบบไม่เสียเงินค่าต่อ edge ก็แนะนำให้หาโปรแกรมอื่นมาลงครับ
เช่น Igo, Sygic, PapaGo เป็นต้น จะมีแผนที่อยู่ในตัวเลยครับ
(หาโหลดกันเองนะครับ ตาม google)

หรือถ้าอยากหาพิกัดเป็นค่าแบบตัวเลขต่างๆ เอาไว้ใช้งานทางวิชาการก็หาโหลดโปรแกรมอื่นมาลงได้(ใน Market)
เช่น GPS status หรือ โปรแกรม compass บางตัวก็มีแสดงค่าพิกัดโชว์เหมือนกันครับ ลองหาดูครับ

^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย twister เมื่อวันที่ 22 Oct 2010 00:08; ทั้งหมด 1 ครั้ง
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2010 00:00  

คัยเป็นเหมือนผมบ้าง!!
หลังจากที่ผมอัำำำพเครื่ิองเป็น 2.1 ผมเล่น Wireless ที่หอไม่ได้เลยอ่าครับ
แต่ตอนที่ยังเป็น 1.6 มันก้อเล่นได้ปกติ

งง ??
Wireless ที่หอมันจะให้ใส่รหัสและีมีระบบรักษาความปลอดภัย (หน้าต่างเเดงๆอ่าคับ) มันจะเด้งขึ้นมาให้เราใส่รหัส

แต่พออัพเป็น 2.1 แล้ว มันขึ้นว่า 'ไม่สามารถสร้างการเชื่อมต่อปลอดภัยได้' งงเลยย

คัยบอกมีวิธีแก้บ้างป่าวครับ
ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ Very Happy

ของผมเข้าได้ปกติครับ
ทั้ง 1.6 และ 2.1 ครับ
เข้าสัญญาณ wireless แล้วจะมีขึ้นให้ใส่รหัสเหมือนกันก็ใส่ได้ปกติ
แล้วมันก็ขึ้นข้อความอะไรไม่แน่ใจ ผมก็จำไม่ได้แล้วอะครับ
แล้วผมก็กด continue อะไรซักอย่างนี่แหละครับ จากนั้นก็เล่นเน็ตได้ปกติครับ
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรเหมือนกันอะครับ

หรือยังไงรอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติมอีกทีนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2010 13:55  

เวลานั้ง รถไปเลื่อยๆๆ ช่วง โรมมิ่งที่เค้าเรียกกันอะครับ

สัญญาณมันมีขาดหายไหม เวลา คุย หรือเวลาเล่นเน็ตอะครับ

เพราะ เคยเจออยู่ ข่าย 1 เวลานั้งรถ นี้ รอสัญญาณ เน็ต กว่าจะมา

มันผิดกับตอนที่นั้ง เล่อยู่กับที่ ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2010 14:09  

แล้วที่เค้า ว่า บลูทูต รับส่งข้อมูลไม่ได้ มันจริงหรือป่าว พออัพเปง 2.1 ทำได้ไหมครับ
rt
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2010 18:28  

แล้วที่เค้า ว่า บลูทูต รับส่งข้อมูลไม่ได้ มันจริงหรือป่าว พออัพเปง 2.1 ทำได้ไหมครับ

ทำได้เเลว้คับ ไปเจอมาๆ ลองดูคับๆๆ

<object style="height: 390px; width: 640px"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/w6k1p8OrX6w?version=3"><param name="allowFullScreen" value="true"><param name="allowScriptAccess" value="always"><embed src="http://www.youtube.com/v/w6k1p8OrX6w?version=3" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="390"></object>
gettammada
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2010 10:09  

A88 คุ้มคะ ราคาปัจจุบัน 7990.-
rt
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2010 18:30  

จะได้กิน froyo ไหมน้า.... ^^

๕รซ๋ษ ๗ธฒ๊ rom 2.2 official หรือไม่ ?

อิอิ
t_doyoumv
Year's Star

จังหวัด: ยโสธร
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2010 17:14  

gettammada ผู้เขียน:
A88 คุ้มคะ ราคาปัจจุบัน 7990.-

จริงหรอ ครับราคาได้มาจากไหนอะครับ
ลั้นลา CM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2010 20:59  

7,990 จิงจิง
rt
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2010 18:27  

เเชร์ wi-fi หรือเน็ต ไปให้ โน๊ตบุค ได้ไหมคับ ถ้าได้ทำยังไงคับ ???
ราคา 0
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Nov 2010 20:37  

t_doyoumv ผู้เขียน:

จริงหรอ ครับราคาได้มาจากไหนอะครับ

จริง ๆ คะ ราคาจากศูนย์พระราม 9 คะ ...ราคาลดลงมาแล้วนะค่ะ
งง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Nov 2010 10:40  

ราคา 0 ผู้เขียน:

จริง ๆ คะ ราคาจากศูนย์พระราม 9 คะ ...ราคาลดลงมาแล้วนะค่ะ

โทรไปถาม Call Center 02-6415000 มาเมื่อกี้นี้ราคายัง 8990 อยู่เลยนะ
note2131
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Nov 2010 14:37  

ผมเพิ่งหัดใช้ครับ ถามนิดนึงครับ คือเวลารับ mms เป็นภาพเคลื่อนไหว .gif ทำไมไม่เคลื่อนไหวเป็นแค่ภาพนิ่งเฉยๆ ต้องโหลดลงการ์ดแล้วเอามาดูในคอมฯ ยุ่งยากจัง ทั้งๆทีเครื่องเก่าๆที่เคยใช้พวกซิมเบี้ยนแสดงได้ปรกติ งงมากเลยคับ หรือต้องโหลดอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ
ราคา SHOP WELLCOM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Nov 2010 14:17  

งง ผู้เขียน:
ราคา 0 ผู้เขียน:

โทรไปถาม Call Center 02-6415000 มาเมื่อกี้นี้ราคายัง 8990 อยู่เลยนะ

ราคาใน shop wellcom ตามที่ต่าง ๆ ก็ 7990.-
ssscnx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2010 12:11  

ใช้มือถือเชื่อมต่อ wiless

แล้วโหลดไฟล์ผ่านเว็บพวก mediafile megaupload

โหลดผ่านมือถือได้หรือเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2010 10:53  

มันอัพเป็น 2.2-2.3 ได้ไหมครับเนี้ยรุ่นนี้ หรือตัน แค่นี้แล้วครับ
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2010 22:14  

ช่วงนี้กระทู้ไม่ค่อยขยับเลยนะครับ
เห็นใน facebook ของ wellcom เอาอันดับมือถือน่าใช้ในเว็บ sanook มาลงไม่กี่วันมานี้
เลยเอามาฝากที่นี่มั่งนะครับ
^^

http://hitech.sanook.com/10-%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%9A-mobile-phone-%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B5-2010-929113.html

sumet007
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2010 09:02  

อยากรู้ว่าจะอัพเป็น 2.2 ได้ตอนไหนครับ แล้ว CPU จะเร็วขึ้นเหมือนตอนใช้ 1.6 โดนัทหรือป่าวครับ?
jaranbiz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Dec 2010 09:55  

สเปกนี้ลงโฟรโยอาจจะพอได้ แต่ Gingerbread(2.3)คิดว่าไม่น่าจะเวิร์คเท่าไหร่ จะใช้ได้ลื่นๆ ซีพียูน่าจะ 1 กิ๊กขึ้นไป

ว่าแต่ออกมาจะปีอยู่แล้ว ราคาไม่ลงเท่าไหร่เลย สงสัยจะรอให้ A86 วางขายก่อนมั๊ง ปกติขายมาขนาดนี้ ราคาไม่น่าจะเหลือเกินเจ็ดพันแล้วนา
lodition
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
วันที่โพสท์ : 24 Dec 2010 23:15  

สวัสดีคับ วันนี้ พาน้อง 2.2 สำหรับ A88 มาให้อัพกันคับ เชิญชม

[url]http://droidza.com/android/11988 [/url]

ตามลิ้งค์นี้เลยนะคับ จัดมา
sumet007
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
วันที่โพสท์ : 25 Dec 2010 14:18  

อยากทราบว่าถ้าเราจะใช้ Kite UI นี่หลังจากโหลดแล้วต้องทำยังไงบ้างครับ ต้องปิดอะไรหรือป่าวครับ

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=737142
theredz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2011 13:37  

เครื่องผมมันเล่นไฟล์วีดีโอ mp4 ไม่ได้อ่ะครับ แต่ดันเล่น 3gp ได้ ต้องแก้ไงอ่ะครับ งงจริงๆ
jiang.iha
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 23:17  

แล้วตกลง A88 ใช้ 3G ของ AIS ได้ไหมครับ ?
ถ้าไม่่ได้ผมคงต้องตัดใจ Neutral
สนใจ a88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jan 2011 11:21  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วครับ อ่านกระทู้แล้วน่าสนใจมากเลย a88 :D
OJARU
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2011 14:56  

เห็นในกระทู้รีวิว A99 ว่า ทางเวลคอมจะไม่อั๊บ 2.2 ให้รุ่นนี้แล้วใช่ไหมครับ Crying or Very sad
bnn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2011 12:19  

http://www.studiophone.co.th

6990
jaipam123
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 10:55  

ถ้าสมมุติว่า เราจะขาย wellcom a88 ประมาณ 6000 จะแพงไปป่ะ เพราะเราซื้อมาใช้แค่ 4 เดือนเองอ่ะ
meenzilla
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 18:18  

วันนี้เห็นที่แม่วังสื่อสารเชียงใหม่ 5990 บาทครับ (เห็นว่าลดราคาถึง 26 เมษายน 2554 นี้ครับ แล้วจะกลับเป็นราคาเดิม(ของร้าน) 7990 บาทครับ) ใครสนใจลองไปดูนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 02:22  

meenzilla ผู้เขียน:
วันนี้เห็นที่แม่วังสื่อสารเชียงใหม่ 5990 บาทครับ (เห็นว่าลดราคาถึง 26 เมษายน 2554 นี้ครับ แล้วจะกลับเป็นราคาเดิม(ของร้าน) 7990 บาทครับ) ใครสนใจลองไปดูนะครับ

ตอนนี้เหลือ 5490 บาทแล้วครับ
oxegent
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 17:29  

ถอยมาเมื่อวาน 5490 ครับ ที่แม่วังคาร์ฟูร์ ตอนนี้ใช้งานดีเยี่ยมกะลังลงแผนที่นำทาง GPS มี dead pixel 1 จุดจะเคลมได้ไหม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 21:05  

กรุงเทพหาซื้อได้ที่ไหนคะ แล้วราคาเท่าไหร่แล้วตอนนี้
สนใจ a88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 18:28  

ตอนนี้ราคาเท่าไรครับ หาซื้อได้ที่ไหนอ่าครับ แล้วคุณภาพเรื่องกล้องนี่ ok หรือเปล่าครับ
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2011 12:37  

ตอนนี้ที่เพาเวอร์บาย 4990 กาลังเล็งอยู่ กับa86
สนใจ a88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jun 2011 04:04  

ขอบคุณครับ แล้ว a88 ถ้าซื้อในตอนนี้ เป็น Android เวอร์ชั่นอะไรครับ
แล้วสามารถเล่นเข้าเว็บ flash ได้หรือเปล่าครับ
สนใจ a88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jun 2011 04:32  

-พอจะเล่นเกมส์ 3d ได้มั่งหรือเปล่าร๋อครับ
-กล้องชัดหรือเปล่าอ่าครับ
-แล้ว 3g ใช้ของอะไรได้มั่ง

สรุปแล้ว ถ้าเทียบกับ i-mobile 3G 8500 Android เอาตัวไหนดีอ่าครับ
ถ้าไงรบกวนช่วยตอบทีนะครับ แบบว่ากำลังจะไปซื้อแล้วอ่าครับ
ปล.ขอบคุณครับ
สนใจ a88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2011 08:03  

กำลังจะไปซื้อแล้วอ่าครับ แต่ลังเลอยู่กับ imobile 8500
ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันอ่าครับ
สนใจ a88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2011 21:51  

เฮ้อ!!! โพสไปก็ไร้ค้า เหมือนพูดอยู่คนเดียว ไม่เห็นมีคำตอบเลยครับ
Rolling Eyes
p_anuchit
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ประกาศขาย Wellcom A88 สีดำ ยกกล่องครบเซ็ต 3,500 บาท
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 15:38  

เครื่อง wellcom A88 สีดำ เครื่องศูนย์ ติดฟิล์มกันรอยด้านหน้าแบบด้านของศูนย์ wellcom
เครื่องมีอายุราว 8 เดือน สภาพดี แต่หมดประกันไปแล้ว เนื่องจากเครื่องแรกเสีย จึงไปเคลมเป็นเครื่องที่สอง
ใช้ ROM 2.1 ของศูนย์ wellcom เครื่องใช้ถนอมมาก ไม่เคยตกเลย
โดยอุปกรณ์ที่ให้มีครบยกชุดใส่กล่อง ประกอบด้วย

1. ที่ชาร์ตโทรศัพท์ (wall charge)
2. สายเชื่อมต่อคอม USB
(อันนี้ใหม่กิ๊ก ไม่เคยแกะออกจากถุงมาใช้เลย เพราะดึงใช้สายของที่ชาร์ตได้)
3. ชุดหูฟัง
(อันนี้ใหม่กิ๊ก ไม่เคยแกะออกจากถุงมาใช้เลย เพราะมีหูฟังอยู่แล้ว)
4. MicroSD 2 GB.
5. คู่มือการใช้โทรศัพท์
**แถม 6. ซิลิโคนสีดำ ของศูนย์ wellcom **

เรื่องราคา 3,500 บาทครับ

สาเหตุที่ขาย : ซื้อ Samsung GS II แล้ว

สนใจดูของกันได้ครับ ติดต่อ m
เบอร์โทร: 086 - 790 - 9050
e-mail : panuchit@hotmail.com
p_anuchit
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ประกาศขาย Wellcom A88 สีดำ ยกกล่องครบเซ็ต 3,500 บาท
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2011 21:08  

p_anuchit ผู้เขียน:
เครื่อง wellcom A88 สีดำ เครื่องศูนย์ ติดฟิล์มกันรอยด้านหน้าแบบด้านของศูนย์ wellcom
เครื่องมีอายุราว 8 เดือน สภาพดี แต่หมดประกันไปแล้ว เนื่องจากเครื่องแรกเสีย จึงไปเคลมเป็นเครื่องที่สอง
ใช้ ROM 2.1 ของศูนย์ wellcom เครื่องใช้ถนอมมาก ไม่เคยตกเลย
โดยอุปกรณ์ที่ให้มีครบยกชุดใส่กล่อง ประกอบด้วย

1. ที่ชาร์ตโทรศัพท์ (wall charge)
2. สายเชื่อมต่อคอม USB
(อันนี้ใหม่กิ๊ก ไม่เคยแกะออกจากถุงมาใช้เลย เพราะดึงใช้สายของที่ชาร์ตได้)
3. ชุดหูฟัง
(อันนี้ใหม่กิ๊ก ไม่เคยแกะออกจากถุงมาใช้เลย เพราะมีหูฟังอยู่แล้ว)
4. MicroSD 2 GB.
5. คู่มือการใช้โทรศัพท์
**แถม 6. ซิลิโคนสีดำ ของศูนย์ wellcom **

เรื่องราคา 3,500 บาทครับ

สาเหตุที่ขาย : ซื้อ Samsung GS II แล้ว

สนใจดูของกันได้ครับ ติดต่อ m
เบอร์โทร: 086 - 790 - 9050
e-mail : panuchit@hotmail.com

ขายไปแล้วครับ
muslimboy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Aug 2011 17:27  

ใครเข้ามาโพสในนี้แล้วไม่มีใครตอบ ไปเจอกันที่ Droid san ครับ ชาว A88 ไปรวมอยู่ที่นั้นหมดแล้วครับ แล้วเจอกันครับ แผนที่ครับเผื่อหลง 555+ http://www.droidsans.com/forum/42
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2012 14:57  

อุปกรณ์ : เครื่อง wellcom a88 / สายชาร์จ / สายซิงค์ / สมอล์ทอล์ค
ราคา : 2500 บาท
สภาพ : 90%
ตำหนิ : แทบไม่มีเลย
ประกัน : หมดค้าบบ
เหตุผลในการขาย : อยากได้ A99
หมายเลขโทรศัพท์ติดต่อ : 082-777-8589 / 086-329-3928 บอย

วิธีส่งมอบสินค้า : นัดเจอ BTS / MRT

หรือดูตามลิ้งค์นี้นะครับ

http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=528523&PN=2
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8

ไปยังหัวข้อ: