Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola ZN5 - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 16, 17, 18  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1735 / เข้าชม: 1575030
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola ZN5 - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 15 May 2011 04:42  
ตอบโดยอ้างถึง  

wat321 ผู้เขียน:

ขอบคุณท่าน mitoona มากครับ คือผมไม่รู้เลยเกี่ยวกับการ Root เพื่อนำไฟล์ Font เข้าไปใส่ก่อนการแฟลช LP0021 เพราะก่อนหน้านี้ผมลง Apps. ในการเปลี่ยน Font ครับ เอาเป็นว่าตอนนี้ผมได้แนวทาง ในการทำแล้วครับ เดี๋ยวผมไปทำตาม แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ ขอบคุณที่นำเกร็ดความรู้ดีดี มาเผยแพร่ ครับ

วิธีนี้เป็นคำแนะนำจากหลายๆท่านอยู่แล้วครับ รายละเอียด น่าจะ ประมาณ หน้า 15-18 ครับ Very Happy
TP
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola ZN5 - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 15 May 2011 09:34  

ใน FW Sym.x.2 Final ผม flash 2 หนครั้งแรก[น่าจะยังไม่ได้ flash ตัวแก้ไข Sym_Test_upd ใช้ในการ root ผ่าน run ทำการเปลี่ยน font และอื่น ๆ เช่น ภาพ gif ในการเปิด-ปิดเ้ครื่องที่มีอยู่ใน System ได้] แต่สักระยะ[คง flash ตัว Sym_Test_upd ]ก็ใช้งานไม่ได้แม้แต่ที่เคยใช้งาน โปรแกรม ฟังเพลง foobar2000 ที่โหลดเพลงจากเครื่อง Zine ที่เคยเล่นเป็นประจำก็ใช้งานไม่ได้ ทำการ flash ใหม่คราวนี้ใช้งานไม่ได้เลย[คง flash ตัว Sym_Test_upd แล้ว]ไม่ว่าจะทำการเปลี่ยน font และภาพ gif ดีว่าเคยลง App. เปลี่ยน font ไว้จึงใช้วิธีการเข้าไปโดยการใช้งาน zDockbar ซึ่งจะมี App. File Manager2 Pro. ซึ่งจะสามารถเข้าไปได้ใน การ์ดทั้ง 2 ของเครื่องและจะเห็นไฟล์จำพวก .font หรือ .Backup ที่เป็นไฟล์ซ้อนในเมมการ์ดได้ ซึ่งในส่วนนี้จะมีสิ่งที่เก็บไว้ให้ใช้งานได้ อย่าง font ก็จะมีที่ลงไว้ก็เพียงแต่กดในตัวที่เราเลือกก็จะขี้นดังนี้

และมีหลายครั้งที่ไม่สามารถเข้าหน้าจอหลักได้ก็ได้ zTaskMan ช่วยให้เข้าไปที่ Mpkgbox เพื่อเข้า MotoDesk ชึ่งได้ตั้ง Icons ของ Backup ไว้แล้วทำการ Restore ให้คืนค่ามาใช้งานได้ปกติครับ
ไว้จะทำการทดสอบ FW Sym.x.2 Final อีกครั้ง จะลองไม่ลง Sym_Test_upd ได้ผลอย่างไรจะมา Update ให้ทราบครับ เพราะการเชื่อมต่อโดยวิธี \\192.168.16.2 ผ่าน run หน้า start ของ Window จะสะดวกสุดสำหรับผม การเชื่อมต่อเพื่อใช้งานไฟล์เอกสารหรือเพลงในเมมการ์ด[เท่ากับมี ทรัมไดร์ไว้ใช้งาน]ซึ่งผมเก็บเพลงไว้ฟังจำนวนมากให้เล่นแบบสุ่มเพลินใจดี มีสายเข้ามาก็รับสายได้
ทดสอบแล้วได้ผลเป็นจริงดังที่ท่าน mitoona แจ้งไว้ไม่ต้องลง Sym_Test_upd
FW Sym.x.2 Final มีเพิ่มเกึ่ยวกับการตั้งหน้ากล้องเพิ่มขึ้นมาจะเป็น 10i ซึ่งเมื่อเลือกแล้วในครั้งต่อไปจะเปลี่ยนเป็น Photo เคยพบเมื่อใช้งาน FW Sym.x.1 beta ที่ต้องทำการ flash ส่วนเสริมของ FW เข้าไปเพิ่มอีกซึ่งจะมี 10i ที่ไ่ม่เปลี่ยนเหมือนกัน ดังนี้ใน libs ของ Final จึงมีให้เลือก 4 แบบดังนี้ หากเปลี่ยนจาก Video มาเป็น Photo ค่าจะเป็น Photo และถ้าเข้าไปเปลี่ยน libs มีให้เลือก 10i-05R-0ER ใช้งานกล้องคงเป็นอันนี้ที่มีติดมาใน Final ส่วนของ beta ไม่มี 10i ให้เลือกได้ เมื่อเลือกแล้วก็จะเปลี่ยนเป็น Photo จะไม่มี 10i อีกเลย[เหมือน .x.1] การใช้งานก็ดีขึ้นเร็วก็มีความรู้สึกใกล้เคียงกัน ยังไม่มีอาการค้างให้เห็น
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 May 2011 17:41  

@ท่าน wat321 ดูตามนี้ครับการเปลี่ยน font แบบไม่ต้องใช้ App.

เปลี่ยนตามนี้แล้วคิดว่าภาษาไทยจะมีตามเมนูต่าง ๆ และเมื่อ reboot เครื่องก็จะไม่เปลี่ยนแปลงครับ
ขออภัยท่านที่ทราบแล้วครับ

ขอแนะนำการจับภาพหน้าจอ Zine
ทำการเปิดการเชื่อมต่อกับ Samba Server ก่อนโดยการตั้งค่าที่
Tweaks/Tweak System[เลือนไปขวามืออีกสองครั้ง]
FTP/on - Samba/on - Telnet/on - WebServer/on
การตั้งค่า/การเชื่อมต่อ/ตั้งค่า USB ค่าเป็น โมเด็ม & เครื่องมือ
โดยเสียบสาย USB ใช้งานการเข้า ที่หน้าคอมฯ โดยการใส่ 192.168.16.2 ที่ช่องหน้าต่างของการแจ้งหน้าเว๊บเพลส ดังในรูปนี้ คลิ๊กที่รูปจะเห็นชัด

เมื่อมีภาพที่ต้องการให้คลิ๊กเมาส์ขวาเพื่อทำการ Save as เก็บไว้แล้วนำภาพมาใช้งานตามต้องการได้สะดวกกว่าใช้งาน App. ในเครื่อง Zine
ผมใช้วิธีนี้ในการจับภาพต่าง ๆ เพื่อนำมาใช้งานครับ
ทดลองเล่นดูครับ
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 15 May 2011 19:48  

สวัสดีครับ ท่าน TP และทุกท่าน โหลดไฟล์มาแล้วแต่ยังไม่มีเวลาอัพเลย เข้ามาอ่านเรื่อย ๆ ครับ
ตอนนี้กลุ้มกับไมล์โตนอยู่ หน่วงจัง ยังไม่เข้าที่เลยครับ
maxcccccc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2011 20:07  

ผมรบกวนขอ pink mod กับวิธีการลงหน่อยได้ไหมครับ หาไม่ได้เลย

ไม่กล้าโมมากขนาดนั้นกลัวเป็นที่ทับกระดาษเพราะผมไม่เก่ง

ท่านใดมี pink mod กับวิธีการลงบอกผมสักนิดนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 May 2011 22:19  

maxcccccc ผู้เขียน:
ผมรบกวนขอ pink mod กับวิธีการลงหน่อยได้ไหมครับ หาไม่ได้เลย

ไม่กล้าโมมากขนาดนั้นกลัวเป็นที่ทับกระดาษเพราะผมไม่เก่ง

ท่านใดมี pink mod กับวิธีการลงบอกผมสักนิดนะครับ

แนะนำ F/W. Mod. เลยครับ
ปิดเครื่อง กด # , * , power พร้อมกัน จะเข้าโหมด B/L หน้าจอขึ้นอย่างไรแจ้งมาครับ เดี๋ยวมาว่ากันอีกที
maxcccccc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2011 22:44  

rokr T ผู้เขียน:

แนะนำ F/W. Mod. เลยครับ
ปิดเครื่อง กด # , * , power พร้อมกัน จะเข้าโหมด B/L หน้าจอขึ้นอย่างไรแจ้งมาครับ เดี๋ยวมาว่ากันอีกที

ท่านมีอีเมลล์ไหมครับ ผมรบกวนขอได้ไหม กลัวพลาด T^T

ใจจริงอยากลองfwนอกครับ แต่ใจไม่ค่อยกล้า
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 00:21  

ใจจริงอยากลองfwนอกครับ แต่ใจไม่ค่อยกล้า

เล่าใหม่มันยาวครับ ............
อ่านตั้งแต่หน้าแรกถึงหน้านี้ รับรองทำได้แน่นอนครับ ผมก็อ่าน รอบเดียว จบ สบายมากครับ
ต้องขอบคุณท่าน TP ครับ มีสรุป ไว้ให้แล้ว ง่ายครับ แม้้แต่ pinkMod ก็มี อธิบายการทำไว้แล้วครับ เน้นๆเลยก็น่าจะตั้งแต่หน้า 10 เรื่อยมานะ

ลองดูครับ ติดขัดก็มาถาม............

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mitoona เมื่อวันที่ 19 May 2011 01:12; ทั้งหมด 1 ครั้ง
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 00:26  

violent1

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mitoona เมื่อวันที่ 19 May 2011 01:10; ทั้งหมด 1 ครั้ง
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 09:45  

วิธีการ flash FW โดย โปรแกรม RSD Lite
ไดร์เวอร usb ใช้งานได้กับ windows 7 windows XP 32 bit windows XP 64 bit
http://www.motorola.com/staticfiles/Support/Experiences/Global_Drivers/MotoHelper_2.0.40_Driver_4.9.0.exe
โปรแกรม RSD Lite 4.9 ใช้ในการอัพ F/W
http://www.4shared.com/file/mxddLkBH/RSD_Lite_49_.html
ทำการติดตั้งโปรแกรม 2 ตัวนี้ในคอมฯ
เข้าเช็ค F/W ปิดเครื่องก่อน แล้วกด *# กดปุ่มแดงพร้อมกัน เครื่องก็จะแสดง
boot
062a

Battery OK
OK to Program
Connect USB
Data Cable

ถึงหน้านี้ให้ เปิด โปรแกรม RSD Lite ต่อสาย USB เข้าเครื่อง โปรแกรมจะเห็นเครื่อง

คลิ๊กที่รูปจะเห็นได้ชัดกว่า[เป็นภาพที่ทำการ flash เรียบร้อยแล้วอาจจะแสดงไม่เหมือนรูปหน้าจอคอมฯ ที่ท่านทำอยู่]
ทำการแตกไฟล์ BL 062a_NoRSA-FW ที่เป็นไฟล์ .sbf และแพ็คภาษาไทย LP00021 จะเป็น .sbf เหมือกันไว้ใน Folder เดียวกันทำการ flash ตามลำดับ BL/FW/LP
หากเครื่องไม่เคย flash ต้อง flash ตัวนี้ก่อน เครื่องต้องขึ้นโดยการเช็ค FW แบบ 062a ข้างต้นเท่านั้นนะครับหากเป็นต้วอื่นใข้งานอันนี้ไม่ได้ต้องใช้ตัวอื่นให้แจ้งมาจะจัดหาให้
http://www.4shared.com/file/ZSpvky55/zn5_062a_NoRSA.html [ขั้นตอนนี้สำคัญมาก]
FW Sym.x.2 Final ล่าสุด
http://www.4shared.com/file/U25v8DBw/Symbiosis_X2_062A__1_.html?
เมื่อ flash เรียบร้อยก่อนติดตั้ง App. ต่าง ๆ ให้ทำการตั้งค่าดังนี้ก่อน
Tweaks/Tweaks System
Mode/Full-Frequency/532 Mhz-Frequency in player/532 Mhz-Frequency in java/532 Mhz-Reaction time/0 seconds
ต่อมาเลือนไปด้านขวาจะเป็นตัวสำคัญในการสร้าง swap ตั้งให้ได้ท่านต้องรอเวลานานสักหน่อยให้ทำจากด้านล่างสุดขึ้นมาจาก Size[16-200]ตามแต่จะเลือก เลือกน้อยตั้งได้เร็วกว่าDestination/Nand สองตัวนี้เท่านั้นตัวอื่นระบบจะตั้งให้เอง รอให้เสร็จ ระบบจะแจ้งให้ทราบเองและขึ้นตัวเลขให้ทราบ เสร็จแล้วเลือนด้านขวาไปอีกเพื่อทำการเปิด
FTP/on - Samba/on - Telnet/on - WebServer/on เพื่อ ติดต่อผ่าน root ผ่าน \\192.168.16.2 ใส่ช่อง run ที่ start ของ window
ไปที่ SysConfig/IM/RebootTelePhoneได้ IM เพื่อ reboot เครื่อง /HSA=on จะได้ Sidebar
แพ็คภาษาไทย
http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=file&id=2861
font ที่รองรับภาษาไทย
http://www.4shared.com/file/dA3Eb8j7/font.html?
โปรแกรมต่าง ที่น่ามีไว้ในเครื่องอาจจะไม่ Update ต้องหาดูในหน้าต่าง ๆ บ้าง
http://www.4shared.com/file/z4JD_lC6/Programs.html
แตกไฟล์แล้วนำไปไว้ในเมมการ์ด เข้าไปติดตั้งโดยใช้ FileManager โปรแกรมในเครื่อง Zine
App.pep สำหรับใช้งาน muticamera
http://www.4shared.com/file/Q0f3uJUT/Apppep.html? [ติดตั้งตัวเดียวชื่อ Adv.Muticamera]
แตกไฟล์ App. แล้วนำไปไว้ในเมมการ์ด เข้าไปติดตั้งโดยใช้ FileManager โปรแกรมในเครื่อง Zine
มีเท่านี้ครับที่เป็นหนทางที่จะทำได้ง่าย กว่าการทำ Pink Mod เพราะไม่ต้องยุ่งยากกับเลข IMEI ที่ต้องมาใส่ใน Pink Mod และเสริมโปรแกรมต่าง ๆ อีกมากมายเพื่อให้ใช้งานได้สะดวกอีก ลองดูครับทำตามขั้นต้อนนี้ไม่ต้องกลัวเป็นที่ทับกระดาษครับ ต้องแน่ใจเรื่อง แบตฯ ชาร์ตไฟให้เต็มก่อนก็จะดีครับ การใช้งานและส่วนเสริมต่าง ๆ อ่านหน้าที่ 21 ผมได้เขียนไว้แล้วทำตามนั้นท่านจะได้เครื่อง Zine ที่กลายร่างใหม่ให้ท่านได้ใช้งานครบวงจร ฟังเพลงเพาะ ถ่ายรูปสวยงาม โทรฯคุยเสียงชัด เล่นเน็ตผ่าน WiFi หรือ Opera Mini 6 v.Thai และอื่น ๆ แต่กินแบตฯ เพราะใช้งานไม่ได้ปิดเครื่องจึงไม่กินแบตฯ ฮิ ฮิ ขาดเหลืออันไหนเข้ามาถามมีหลายท่านที่จะให้คำแนะนำได้
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 13:41  

สวัสดีครับ ท่าน TP และทุกท่าน โหลดไฟล์มาแล้วแต่ยังไม่มีเวลาอัพเลย เข้ามาอ่านเรื่อย ๆ ครับ
ตอนนี้กลุ้มกับไมล์โตนอยู่ หน่วงจัง ยังไม่เข้าที่เลยครับ

สวัสดีครับ ท่าน rokr T ผมยังไม่มีงบไป Android ครับ จับเล่น Charm แล้วไม่ชอบที่ตัวเครื่องครับเล็กเกินสำหรับผม
ท่าน rokr T โหลดไปเป็นตัว beta ที่ต้อง flash ตัวแก้ไขการโทรเข้า-ออก
ตัวนี้เป็น final ตามลิงค์ด้านล่าง
http://www.4shared.com/file/U25v8DBw/Symbiosis_X2_062A__1_.html?
มีเพิ่ม libs สำหรับ กล่อง เป็นตามที่บอกไว้ด้านบนครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 16 May 2011 15:34  

แนะนำ Theme น่ารัก ๆ ครับ

โหลดได้จาก
http://www.mediafire.com/?nihfy0bhodioy4x

Very Happy Very Happy Very Happy
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 15:41  

TP ผู้เขียน:

สวัสดีครับ ท่าน rokr T ผมยังไม่มีงบไป Android ครับ จับเล่น Charm แล้วไม่ชอบที่ตัวเครื่องครับเล็กเกินสำหรับผม
ท่าน rokr T โหลดไปเป็นตัว beta ที่ต้อง flash ตัวแก้ไขการโทรเข้า-ออก
ตัวนี้เป็น final ตามลิงค์ด้านล่าง
มีเพิ่ม libs สำหรับ กล่อง เป็นตามที่บอกไว้ด้านบนครับ

ลิงค์ที่ท่าน TP ให้ไว้ กับ ลิงค์กระทู้ปักหมุดใน mmus.us ตัวเดียวกันหรือป่าวครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 16:40  

ไม่แน่ใจครับ มี 2 ตัวครับผมโหลดมาแต่แรก เป็น beta มาโหลดอีกครั้งเป็น final ซึ่งดูจากการแตกไฟล์ เป็น .sbf จะมีขนาดไม่เท่ากัน beta ได้จำนวน 79988 KB Final มีขนาด 80184 KB และต่างกันที่ libs ที่ติดตั้งมาในทั้งสองตัวด้วยเมื่อลง App.pep แล้ว
Skin Buuf เป็น Skin สวยงามและเสถียรดีครับไม่ค่อยเอ่อ เหมือนตัวอื่น ๆ ผมใช้งานตัวนี้เป็นตัวหลักแล้ว แต่ Skin ที่จะใช้งานกับ MotoDesk กับใช้งานไม่ได้
ตามนี้ครับ flash ได้ผลอย่างไรมา Update ให้ทราบกันครับ
ปล. น่าจะมี Zine นี่แหละที่ใช้งาน Skin ซ้อน Skin ได้ หรือใครเคยพบว่าโทรฯ รุ่นไหนที่ใช้งาน Skin หรือ Theme ซ้อนกันได้ อย่างขณะนี่ผมใช้งาน Skin Buuf โดยเปิดใช้งาน MotoDesk ใช้งาน Skin iColor และนำ Icons ต่าง ๆ มาวางใช้งานแทนหน้าจอหลักได้สะดวกมากมายว่าแล้วก็โชว์เลยละกัน
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 16 May 2011 20:31  

ขอบคุณท่าน TP มากครับ รายละเอียดดีมากเลยครับ สำหรับการแฟลช Sym X.2 ผมก็ว่า ทำไม Root เข้า Windows ไม่ได้ เป็นเพราะไม่ได้ตั้งค่า Tweak Systems นี่เอง และขอบคุณสำหรับโปรแกรมดีดี ธีมสวยๆ จากท่าน taniiiim ขอบคุณ ท่าน mitoona และสมาชิกในบอร์ด ทุกๆ ท่านครับ ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลดีดี ร่วมกันเสมอมา..ครับ ปล..ท่าน TP ลง โปรแกรม foobar 2000 ยังไงครับ ผมอยากลองบ้าง เคยเล่นใน PC ครับ ผมว่าเสียงดีใช้ได้เลย เสียงนิ่ม ไม่แตก ถ้าเทียบ กะ Windows Media Player ที่จะมีเสียงแตกอยู่บ้าง แต่ Winamp โปรแกรมยอดฮิตของคนฟังเพลงจากคอมฯ เสียงสู้ทั้ง 2 ตัวข้างต้นไม่ได้ครับ แต่ตอนนี้ผมค้นพบตัวที่ฟังเพลงเพราะที่สุด ใน PC คือ VLC Media Player ครับ เสียงดีมาก แต่การปรับ EQ จะต้องเซ็ทค่าใหม่ทุกครั้งที่เปิดโปรแกรม เพราะจะไม่จำค่า ทำได้ดีที่สุดคือ เปิดปิด EQ ที่เราเซ็ทไว้แล้ว (อิอิอิ นอกเรื่องเลย)
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 08:51  

ปล..ท่าน TP ลง โปรแกรม foobar 2000 ยังไงครับ ผมอยากลองบ้าง เคยเล่นใน PC ครับ ผมว่าเสียงดีใช้ได้เลย
ไม่ทราบว่าท่านเข้าใจอย่างไร ผมก็เล่น foobar 2000 ในคอมฯ ครับไม่ได้ลงในเครื่อง Zine โหลดเพลงจาก Zine โดยใช้งาน foobar 2000 ไปยัง
My Network Places/sd on Samba server(192.168.16.2)/Music

ศึกษาได้จากนี้ครับ
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=gappaman&month=07-2007&date=18&group=2&gblog=23
ที่ใช้งานโปรแกรมนี้เพราะเล่นไฟล์เพลงได้หลากหลาย ส่วนการปรับ EQ ใช้การปรับแบบ flat ที่ไม่ปรุ่งแต่งเพื่อการฟังตามที่ ศิลปิน ต้องการนำเสนอให้เราได้อรรถรสตามที่เขาต้องการให้ได้รับฟัง เสริมอีกนิดครับผมใช้ไฟล์ .ogg เป็นหลักแต่แปลงจาก .wav และ Flac ซึ่งจะได้ไฟล์ที่เล็กกว่า MP320 มากแต่งเสียงและมติดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 18 May 2011 08:36; ทั้งหมด 1 ครั้ง
privilege
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 16:59  

สวัสดีครับเพื่อนๆ
หลังจากลองลงและใช้งานเฟิมแวร์ Sym X.2 final มาพักนึง พบว่า
1. ความเร็วเพิ่มขึ้นจาก x.1 เล็กน้อย และเสถียรดี ยังไม่พบอาการค้าง
2. เสียงลำโพงสนทนา และเสียงเรียกเข้า ดังขึ้นพอสมควร (ชอบมาก ณ จุดนี้)
3. ผมใช้งานฟังก์ชัน talking phone คือให้โทรศัพท์ออกเสียงพวกเบอร์โทร, sms ฯลฯ ไม่ได้ ถ้าเปิดฟังก์ชันนี้ จะเข้าหน้า Opera 6 ตลอด (ลงเวอร์ชัน Eng)
4. ผมใช้ skin Buuf อยู่ ก็ไม่พบปัญหาอะไร นอกจากตัวอักษรแสดง Operator ที่มีขนาดใหญ่ไปหน่อย (ใช้ร่วมกับฟอนท์ tahoma)
5. ภาษาไทยใช้งานได้เหมือนตัว x.1 คือ มีปัญหาเหมือนเดิมในการใช้งานบางอย่าง
6. การทำ swap file ทำได้เร็วขึ้นมาก ผมทำที่ NAND 100 mb ใช้เวลาแป๊บเดียวจริงๆ ถ้าเทียบกับ x.1

ยังไม่ได้ลองฟังก์ชันที่เพิ่มเข้ามา เช่น zaudio เพราะยังไม่ค่อยเข้าใจค่าต่างๆ และใช้ rockbox เป็นหลักอยู่แล้วครับ
ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมารายงานอีกนะครับ
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 00:43  

เท่าที่ลองใช้ X2 final ถึงตอนนี้ คงจะจบแค่นี้แล้ว

- ไม่ค้าง ทำงาน รวดเร็วตามสมควร ไม่หงุดหงิดดีครับ ท่านใดยังไม่ได้ลอง แนะนำให้ลองครับ

- จากการทดลองใช้ ผมปิด Moto Desk โทรบ้างพอสมควร ใช้เป็นโมเด็มต่อเน๊ทประมาณ 2 ชม / ฟังเพลง ประมาณเวลารวม 1 ชม นิดๆ / ถ่ายรูปเมื่อคืนตอนไปเที่ยว +ใช้ แฟลช รวม 11 รูป /รวมเวลา ที่เปิดเครื่อง โดยไม่ได้ปิดเครื่องเลย ถึงตอนนี้ 2 วันแล้ว แบต เหลือ 20 %

สำหรับผมถือว่าสบายใจมากไม่กังวลเกี่ยวกับแบตหมดเร็วแล้ว

อุปกรณ์ ที่ชา์ร์ทและสายดาต้า ใช้ ร่วม กับ ของ EM30

หากพบอะไรจะมาแจ้งเพิ่มเติมครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 09:21  

ท่าน mitoona นำการทดสอบการใช้งานเกี่ยวกับแบตฯ คิดว่าน่าจะได้รับการชาร์ตขณะใช้งานเป็น Modem ที่ต่อสาย usb ด้วยจึงทำให้ระยะการใช้งานเป็นไปตามที่ท่านเก็บเป็นสถิติและแจ้งให้ทราบกัน การปิด MotoDesk เป็นส่วนช่วยการประหยัดแบตฯ ด้วยหรือครับไม่แน่ใจ ผมใช้งาน RB อย่างเดี่ยวใช้งานได้ 3 ชม.กว่าประมาณนี้ Zine จึงแจ้งแบตฯ อ่อน ไม่ได้จับเวลาอย่างจริงจัง ที่เป็นกังวลเรื่องแบตฯ เพราะว่าบางท่านต้องเดินทาง หรืออื่น ๆ เกรงเรื่องแบตฯ จะหมดขณะเดินทางและก็ไม่อยากจะขาดหายในสิ่งที่ได้รับจาก Zine เช่นการฟังเพลง ฟังข่าวสารจาก FM หรือการใช้งานถ่ายรูป และอื่น ๆ จำเป็นต้องหา Booter มาสำรองใช้งาน ผมไปที่ 1000ทิป ประตูน้ำเพื่อหา Booter Sanyo[900.-] ไปพบ Booter ใช้งานกับถ่านชาร์ต ถ่านชาร์ตกำลังสูง 2500 mlAm. ใส่ 2 ก่อนก็ 5000 mlAm. อยากได้ของ Sanyo แต่หาไม่ได้ และต้องเดินทาง จึงจำเป็นต้องใช้งานตัวที่ไปพบมาตัวเล็ก สีดำ ใส่ถ่าน 2 ก้อน มีหัว usb หลายแบบให้ต่อใช้งาน ทดสอบแล้วใ้ช้งานได้กับ Zine[590.-]ยังไม่รวมค่าถ่านชาร์ตและที่ชาร์ต[Sanyo eneloop ขนาด 2500 mlAm. ชุดหนึ่ง 4 ก้อน 690.-] Sanyo ตามรูปคุมค่ากว่าแต่หาไม่ได้ ยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อมา เพราะอยากได้ Sanyo มากกว่า ณ ขณะนี้จำเป็นจึงซื้อมาใช้งาน น่าจะใช้งานได้กับหลาย ๆ รุ่น ตัวนี้ผลิตในจีนใช้งานเป็นอย่างไรจะมา Update ให้ทราบกัน
Sanyo ตามรูปนี้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 18 May 2011 15:41; ทั้งหมด 1 ครั้ง
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 10:16  

สวัสดีทุกท่านครับ รบกวนถามท่าน TP อีกทีครับ
แตกไฟล์มาแล้ว ขนาดเท่านี้ใช่ Final ไหมครับ

TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 10:39  

ใช่แล้วFinal มีขนาด 80184 KB ประมาณนี้ครับ หรือโหลดลิงค์ด้านล่าง เป็น Final แน่นอนครัับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 10:59  

ใช่แล้วFinal มีขนาด 80184 KB ประมาณนี้ครับ หรือโหลดลิงค์ด้านล่าง เป็น Final แน่นอนครัับ

ถ้าผมเอาไฟล์ของผมอัพ ก็แค่ อัพ F/W > LP0021 แล้วก็ติดตั้ง muticamera
ไม่ต้อง flash ตัวแก้ไขการโทรเข้า-ออก ใช่ไหมครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 15:40  

ช่ายเลย
บอกกล่าว ขณะนี้เว๊บ mmus.us ปิดปรับปรุงอยู่ยังเข้าไม่ได้ครับ รออีกสักระยะหนึ่ง
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 06:47  

App.pep สำหรับใช้งาน muticamera ผมโหลดมาแล้วแต่ไม่ทราบว่าลงยังไงครับ แตกไฟล์ออกมาแล้ว มี 3 ตัว สำหรับลงภาษาไทยผมทำได้แล้วครับ แต่ผมชอบ multi camera ของ symbiosis V_FOTO เลยกลับไปแฟลช ตัวนั้นครับ แต่การใช้งานด้านอื่นๆ ก็เร็วสู้ X.2 ไม่ได้อยู่แล้วครับ โดยเฉพาะการออกจาก RockBox ครับ X.2 ไม่มีอาการค้างเลย และออกได้รวดเร็วด้วย แต่ V_FOTO ยังมีอาการค้างครับ..แบบว่าเพิ่งรู้วิธีการแฟลชภาษาไทยอย่างถูกวิธีนะ ก็เลยกลับไปทำกะ V_FOTO ดูบ้างครับ อิอิอิอิ
funkyart
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 20 May 2011 22:08  

แฟลช FW Sym.x.2 Final แล้วขึ้น error

NoRSA boot.
06.2A
Err:A5,62,70,02,24

Battery OK
Transfer Mode:
USB

ทำไงต่อดีครับพี่ๆ
funkyart
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 21 May 2011 18:52  

funkyart ผู้เขียน:
แฟลช FW Sym.x.2 Final แล้วขึ้น error

NoRSA boot.
06.2A

Battery OK
USB

ได้แล้วครับ ลองแฟลชเป็น Sym.x.1 ก่อน แล้วค่อยแฟลช Sym.x.2 ต่อ ได้เรียบร้อยแล้วครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 May 2011 08:52  

ได้แล้วครับ ลองแฟลชเป็น Sym.x.1 ก่อน แล้วค่อยแฟลช Sym.x.2 ต่อ ได้เรียบร้อยแล้วครับ
นี่เป็นแนวทางให้ท่านอื่นที่ยังไม่เคย flash ไืด้ทราบครับ ขอบคุณที่มา Update ครับ
@ท่าน wat321
App.pep สำหรับใช้งาน muticamera ลงตามปกติ ผมสร้าง folder ชื่อ App.pep แล้ว copy ตัว Adv_Camera.pep ไปไว้ในเมมการ์ดแล้วเข้าไปติดตั้งโดยโปรแกรม File Manager เมื่อพบ App. นั้นแล้วกดติดตั้งระบบจะติดตั้้งให้และแจ้งการติดตั้งเมื่อทำการสำเร็จแล้ว ที่นี้ก็ลองกดปุ่ม Gallery/ปุ่มสีชมพูเพื่อทดสอบการใช้งานโดยเลือนเลือกที่ Multi Camera กดเข้าไปทำการเปลี่ยนค่าดูจากค่าที่เป็น Mode=Video/Photo
ค่า Libs=10i/05E/0ER
ค่า Modding= Day
Evening I speed Minimum= 1/30 s Maximum ISO= 400 Low Light Mode= 1/8 s ISO= 800
Evening II speed Minimum= 1/15 s / Maximum ISO= 200 Low Light Mode= 1/4 s ISO= 400
night I ค่า speed= 1/8 s Maximum ISO= 100 / Low Light Mode= 1/4 s ISO= 200
night II ค่า speed= 1/8 s Maximum ISO= 64 / Low Light Mode= 1/4 s ISO= 160
Mod off - Original
ค่าข้างต้นนี้เป็นค่าที่เคยเห็นในการแนะนำของท่าน Raff ที่ได้สร้าง Libs ทึ่จะมาร่วมไว้ใช้งาน Sym.x.1 ซึ่งก็คงใช้งานได้ก้บทุกตระกูล Sym. ส่วนตัวอื่น ๆ คงต้องลงเพิ่มและไม่่แน่ใจว่าจะได้ค่าความละเอียดตามค่าข้างตันมั้ย
การใช้งาน RB เป็นปกติตั้งแต่ Sym.x.1 จะไม่มีอาการค้างเมื่อทำตามขั้นตอนโดยการขณะเล่นเพลงอยู่หากต้องการจะปิด RB ต้องกดปุ่ม SoftKey/วิธีลัด เพื่อให้เป็นค่า Pause ของ RB ก่อนแล้วตามด้วยปุ่มแดงสักครูก็จะออกจาก RB เข้าหน้า MgxBox กดตามด้วย SoftKey/เมนูหลัก ก็จะกลับไปสู่หน้าจอหลักของท่าน [หากเปิด MotoDesk ก็จะเข้าหน้านี้]
Zn5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 09:44  

web mmus เข้าไม่ได้แล้วหรือครับ กําลังหาโหลด skin อยู่เลยครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 10:37  

Zn5 ผู้เขียน:
web mmus เข้าไม่ได้แล้วหรือครับ กําลังหาโหลด skin อยู่เลยครับ

อยู่ระหว่างปรับปรุง มีแจ้งไว้ตั้งแต่วันที่ 18 พค. 54 ใช้บริการของเว๊บคู่แฝดน้องก่อนก็ได้ครับ ตามนี้
http://modmymobile.com/forums/
มีทุกอย่างที่ mmus.us มีครับค้นหาเอาครับ
Zn5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 15:17  

ขอบคุณครับ ท่าน TP
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 May 2011 19:04  

@ท่าน wat321
[color=red]App.pep สำหรับใช้งาน muticamera
ลงตามปกติ ผมสร้าง folder ชื่อ App.pep แล้ว copy ตัว Adv_Camera.pep ไปไว้ในเมมการ์ดแล้วเข้าไปติดตั้งโดยโปรแกรม File Manager เมื่อพบ App. นั้นแล้วกดติดตั้งระบบจะติดตั้้งให้และแจ้งการติดตั้งเมื่อทำการสำเร็จแล้ว ที่นี้ก็ลองกดปุ่ม Gallery/ปุ่มสีชมพูเพื่อทดสอบการใช้งานโดยเลือนเลือกที่ Multi Camera กดเข้าไปทำการเปลี่ยนค่าดูจากค่าที่เป็น Mode=Video/Photo
ค่า Libs=10i/05E/0ER
Evening I speed Minimum= 1/30 s Maximum ISO= 400 Low Light Mode= 1/8 s ISO= 800
Evening II speed Minimum= 1/15 s / Maximum ISO= 200 Low Light Mode= 1/4 s ISO= 400
night I ค่า speed= 1/8 s Maximum ISO= 100 / Low Light Mode= 1/4 s ISO= 200
night II ค่า speed= 1/8 s Maximum ISO= 64 / Low Light Mode= 1/4 s ISO= 160
ค่าข้างต้นนี้เป็นค่าที่เคยเห็นในการแนะนำของท่าน Raff ที่ได้สร้าง Libs ทึ่จะมาร่วมไว้ใช้งาน Sym.x.1 ซึ่งก็คงใช้งานได้ก้บทุกตระกูล Sym. ส่วนตัวอื่น ๆ คงต้องลงเพิ่มและไม่่แน่ใจว่าจะได้ค่าความละเอียดตามค่าข้างตันมั้ย
การใช้งาน RB เป็นปกติตั้งแต่ Sym.x.1 จะไม่มีอาการค้างเมื่อทำตามขั้นตอนโดยการขณะเล่นเพลงอยู่หากต้องการจะปิด RB ต้องกดปุ่ม SoftKey/วิธีลัด เพื่อให้เป็นค่า Pause ของ RB ก่อนแล้วตามด้วยปุ่มแดงสักครูก็จะออกจาก RB เข้าหน้า MgxBox กดตามด้วย SoftKey/เมนูหลัก ก็จะกลับไปสู่หน้าจอหลักของท่าน [หากเปิด MotoDesk ก็จะเข้าหน้านี้]
ขอบคุณท่าน TP มากครับ ผมลงได้แล้ว ครับพอดีผมเห็นมี 3 ไฟล์เลยสงสัยว่าต้องใช้ตัวไหนบ้าง แต่อันนี้ผมมาลงกับ Symbiosis V_FOTO ครับ ซึ่งก้ปรับตามรายละเอียดด้านบนไม่ได้ แต่เป็นค่า Multi Camera เดิมครับ คือมีโหมดให้เลือกดังนี้คือ 05R / 05R Raw / 0ER / AR / ครับ ซึ่งเดี๋ยวโอกาสต่อไปผมจะแฟลชไปเป็น X.2 อีกครั้ง ครับ และจะตั้งค่าตามที่ท่าน TP แนะนำครับ อยาดลองดูว่ารูปภาพที่ออกมานั้นจะมีความสวยงามเพิ่มขึ้นเพียงใด (แต่แท้ไม่ได้ปรับแต่ง Multi Camera ผมว่า ZN5 ก็ไม่ทำให้เราผิดหวังเลย ในเรื่องการถ่ายภาพ) ขอบคุณข้อมูลดีดี จากท่าน TP อีกครั้งครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 May 2011 10:46  

บอกกล่าว ข่าวเว๊บ mmus.us จะกลับมาให้บริการได้ในอาทิตย์หน้า ได้ข่าวมาเว๊บคู่แฝดตามนี้
http://modmymobile.com/forums/

mmus should be back with in the week. I had some personal issue to deal with.Sorry and Thanks by fldodger
Tyler_Durden
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 May 2011 22:49  

อยากเป็นกรอบ ZN5 ไม่ทราบว่าเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ ? Sad
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2011 07:25  

Tyler_Durden ผู้เขียน:
อยากเป็นกรอบ ZN5 ไม่ทราบว่าเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ ? Sad

ลองเช็คตามนี้
ศูนย์ซ่อมที่ได้รับการแต่ตั้งโดยตรงจาก Motorola คือ LOXLEY ที่เป็นตัวแทนในการซ่อมให้แก่เครื่อง Moto.
ได้รับบริการที่ดีในระดับอยู่ในประกันจะไ้ด้รับการซ่อมฟรี
สำนักงานใหญ่ ซอยพหลโยธิน19 เบอร์ 02-515-8383
สาขาคลองเตย อาคารล็อกเล่ย์ 02-348-8684
สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า ชั้น3 02-4333193-4
สาขาเชียงใหม่ 053-202-468,053-283-238
ได้ผลอย่างไรมา update ให้ได้ทราบกันด้วย
ZidaneTurn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2011 21:32  

รบกวนหน่อยครับ

มีวิธีทำให้ zn5 รับส่ง edge ได้รึเปล่าครับ
Tyler_Durden
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 10:02  

ศูนย์ซ่อมที่ได้รับการแต่ตั้งโดยตรงจาก Motorola คือ LOXLEY ที่เป็นตัวแทนในการซ่อมให้แก่เครื่อง Moto.
ได้รับบริการที่ดีในระดับอยู่ในประกันจะไ้ด้รับการซ่อมฟรี
สำนักงานใหญ่ ซอยพหลโยธิน19 เบอร์ 02-515-8383
สาขาคลองเตย อาคารล็อกเล่ย์ 02-348-8684
สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า ชั้น3 02-4333193-4
สาขาเชียงใหม่ 053-202-468,053-283-238
ได้ผลอย่างไรมา update ให้ได้ทราบกันด้วย

ขอบคุณครับ ผมโทรไปถามที่สำนักงานใหญ่แล้ว เขาบอกว่าอะไหล่ไม่มีแล้วครับ เศร้าเลย Sad
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 11:34  

ขอบคุณครับ ผมโทรไปถามที่สำนักงานใหญ่แล้ว เขาบอกว่าอะไหล่ไม่มีแล้วครับ เศร้าเลย Sad

ขอบคุณที่มา update ให้ทราบครับ
ลองดูตามนี้ครับ
http://www.discountcell.com/cellular/prodcat/momotozine-zn5_12
http://www.thefind.com/electronics/info-zn5-cover
เครดิทท่าน symbiosis x ที่หน้า 18 ของบอร์ดนี้
Zidane-Turn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 20:23  

จบแล้วครับ
ผมกับ zn5 Sad

หลังจากเมื่อวานลอง up Sym X2 เสร็จก็สบายใจ
แต่พอวันนี้จะส่ง sms ปรากฏว่ามันไม่มีภาษาไทย
ก็เลยจะทำการ up LP0021 ด้วยไฟล์ชื่อ LP0021x ของท่านไหนซักท่านที่เคยปล่อยให้โหลดไว้

หลังจากทำการ flash เครื่องค้างที่หน้าจอ boot ที่เป็นรูป Symbiosis
และ RSD Lite บอกให้ manually turn on

ผมก็แก้โดย ดึงเจ้า zn5 ออกจากสาย usb >> ถอดแบต >> ใส่เข้าไปใหม่
ผลปรากดว่ามันยังไม่ได้ ครับ คราวนี้ วิ่งมาค้างที่หน้า boot Motozine5
ที่จะเช็ค Ram เหมือนตอนเราเข้าคอม

ผมก็จนปัญญา ก็เลยปิด rsd lite .. ทั้งๆที่มันก็เตือนว่าอาจทำให้เครื่องเจ๊งกะบ๊งได้
ผมก็ยังทำ

สุดท้ายตอนนี้ เปิดไม่ขึ้นแล้วครับ
อยากจะร้องงงงงงงงงงงงงงงงงง Laughing
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 22:28  

Zidane-Turn ผู้เขียน:
จบแล้วครับ
ผมกับ zn5 Sad

หลังจากเมื่อวานลอง up Sym X2 เสร็จก็สบายใจ
แต่พอวันนี้จะส่ง sms ปรากฏว่ามันไม่มีภาษาไทย
ก็เลยจะทำการ up LP0021 ด้วยไฟล์ชื่อ LP0021x ของท่านไหนซักท่านที่เคยปล่อยให้โหลดไว้

หลังจากทำการ flash เครื่องค้างที่หน้าจอ boot ที่เป็นรูป Symbiosis
และ RSD Lite บอกให้ manually turn on

ผมก็แก้โดย ดึงเจ้า zn5 ออกจากสาย usb >> ถอดแบต >> ใส่เข้าไปใหม่
ผลปรากดว่ามันยังไม่ได้ ครับ คราวนี้ วิ่งมาค้างที่หน้า boot Motozine5
ที่จะเช็ค Ram เหมือนตอนเราเข้าคอม

ผมก็จนปัญญา ก็เลยปิด rsd lite .. ทั้งๆที่มันก็เตือนว่าอาจทำให้เครื่องเจ๊งกะบ๊งได้
ผมก็ยังทำ

สุดท้ายตอนนี้ เปิดไม่ขึ้นแล้วครับ
อยากจะร้องงงงงงงงงงงงงงงงงง Laughing

ใจเย็นๆ ครับท่าน แนะนำดังนี้ครับ
1. ชาร์ทแบตให้เต็ม (ทั้งที่เครื่องยังเปิดไม่ได้นี่แหละ)
2. แฟลช sym X.2 อีกรอบครับ โดยขนะที่เครื่องยังดับอยู่ (ก็ยังไม่เปิดเครื่องนั่นแหละครับ) ให้กดปุ่ม * และ # พร้อมกันค้างไว้ แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง 1 ครั้งครับ มันจะขึ้นหน้า Boot Loader จากนั้น
3.เสียบสาย USB กับคอมครับ แล้วเปิดโปรแกรม RSD-Lite ขึ้นมา เมื่อโชว์ เครื่องแล้ว (ในที่จะขึ้น IMME เป็น 00000 นะครับ) แล้วก็แฟลช Sym x.2 ตามปกติครับ
4.เสร็จแล้วให้ไปตั้งค่า Twaeks / Systems เลื่อนไปหน้า NetServer เลือกเปิด FTP / Samba / Telnet / WebServer ให้เป็น On ทั้งหมดครับ
5.ตั้งค่าการเชื่อมต่อให้เป็น โมเด็ม & เครื่องมือ (Modem & Tools)
6.เสียบสาย USB อีกครั้ง แล้ว คลิ๊ก Start / Run แล้วพิมพ์ 192.168.16.2 กด Enter ครับ เพื่อ Root เข้าสู่ ZN5 ครับ
7.ให้ก๊อฟไฟล์ Font ที่รองรับภาษาไทย ที่รองรับภาษาไทยนะครับ โดยเปลี่ยนชื่อเป็น myfont แล้วไปวางที่ Userset / Fonts ครับ วางทับตัวเดิมไปเลย
8.จากนั้นก็เปิดโปรแกรม RSD-Lite ขึ้นมาอีกครั้งครับ แล้วทำการแฟลช Pack ภาษาไทย LP0021 ตัวปกติธรรมดาเลยครับ อ้อ ถ้าการแฟลชไม่ผ่าน ขึ้น fail ให้ปิดเครื่องแล้ว กด * # พร้อมกัน แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง ให้เข้าหน้า Boot Loader ก่อนนะครับ แล้วก็กด Start ไปโลดเพื่อ แฟลช Pack ภาษาไทย แจ่มเลยครับ รับรองหายห่วง
9. ที่ผมอธิบายมาทั้งหมดอาจไม่ละเอียดนะครับ ยังไงดูจากโพส ของท่าน TP และท่าน อื่นๆ ที่ด้านบนได้ครับ สำหรับการหาไฟล์ Font ที่รองรับภาษาไทย หาได้จาก หน้า 21 หรือ หน้าที่ผ่านๆ มาครับ จะมีอยู่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 02:57  

ใจเย็นๆ ครับท่าน แนะนำดังนี้ครับ
1. ชาร์ทแบตให้เต็ม (ทั้งที่เครื่องยังเปิดไม่ได้นี่แหละ)
2. แฟลช sym X.2 อีกรอบครับ โดยขนะที่เครื่องยังดับอยู่ (ก็ยังไม่เปิดเครื่องนั่นแหละครับ) ให้กดปุ่ม * และ # พร้อมกันค้างไว้ แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง 1 ครั้งครับ มันจะขึ้นหน้า Boot Loader จากนั้น
3.เสียบสาย USB กับคอมครับ แล้วเปิดโปรแกรม RSD-Lite ขึ้นมา เมื่อโชว์ เครื่องแล้ว (ในที่จะขึ้น IMME เป็น 00000 นะครับ) แล้วก็แฟลช Sym x.2 ตามปกติครับ
4.เสร็จแล้วให้ไปตั้งค่า Twaeks / Systems เลื่อนไปหน้า NetServer เลือกเปิด FTP / Samba / Telnet / WebServer ให้เป็น On ทั้งหมดครับ
5.ตั้งค่าการเชื่อมต่อให้เป็น โมเด็ม & เครื่องมือ (Modem & Tools)
6.เสียบสาย USB อีกครั้ง แล้ว คลิ๊ก Start / Run แล้วพิมพ์ 192.168.16.2 กด Enter ครับ เพื่อ Root เข้าสู่ ZN5 ครับ
7.ให้ก๊อฟไฟล์ Font ที่รองรับภาษาไทย ที่รองรับภาษาไทยนะครับ โดยเปลี่ยนชื่อเป็น myfont แล้วไปวางที่ Userset / Fonts ครับ วางทับตัวเดิมไปเลย
8.จากนั้นก็เปิดโปรแกรม RSD-Lite ขึ้นมาอีกครั้งครับ แล้วทำการแฟลช Pack ภาษาไทย LP0021 ตัวปกติธรรมดาเลยครับ อ้อ ถ้าการแฟลชไม่ผ่าน ขึ้น fail ให้ปิดเครื่องแล้ว กด * # พร้อมกัน แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง ให้เข้าหน้า Boot Loader ก่อนนะครับ แล้วก็กด Start ไปโลดเพื่อ แฟลช Pack ภาษาไทย แจ่มเลยครับ รับรองหายห่วง
9. ที่ผมอธิบายมาทั้งหมดอาจไม่ละเอียดนะครับ ยังไงดูจากโพส ของท่าน TP และท่าน อื่นๆ ที่ด้านบนได้ครับ สำหรับการหาไฟล์ Font ที่รองรับภาษาไทย หาได้จาก หน้า 21 หรือ หน้าที่ผ่านๆ มาครับ จะมีอยู่ครับ

ผมกดปุ่มแดง เพื่อเปิดเครื่อง หรือ กด #,* ด้วยก็ไม่มีสัญญาณชีพใดๆเลยครับ
นิ่งสนิท ตัวเย็นชืดดดดด Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 03:49  

Anonymous ผู้เขียน:

ผมกดปุ่มแดง เพื่อเปิดเครื่อง หรือ กด #,* ด้วยก็ไม่มีสัญญาณชีพใดๆเลยครับ
นิ่งสนิท ตัวเย็นชืดดดดด Crying or Very sad

โอ้... !!
zn5 ผมคืนชีพแล้วครับ คาดว่าสาเหตุน่าจะมาจาก "แบตเหลือน้อย" ครับ
เพราะก่อนหน้านี้ ผมก็ไม่รู้จะทำอะไร ได้แต่ปลง
เลยจับมันมาชาร์จแบตทิ้งไว้ ชาร์จทั้งๆที่ ไม่มีไฟสถานะการชาร์จสีเหลืองสว่างนี่แหละครับ

ซักพัก มาลองทำตามวิธีที่คุณ wat321 แนะนำ ก็ปรากฏว่ามันโผล่หน้า boot screen ละ
มาถึงตรงนี้ก็มีแสงสว่าง(ที่ปลายอุโมงค์) มากขึ้นแล้ว จากนั้นผมก็ทำตาม step ของคุณ wat321 จนเสร็จครับ

ขอบคุณมากครับผม ^^

ตอนนี้ลองแกะ theme Buuf อยู่
เพราะเห็นว่าตัวอักษรแสดงวัน เป็นภาษาอะไรอยู่ไม่รู้
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 14:43  

ดีใจด้วยครับที่ปลุกชีพ Zine ได้ อันนี้ก็เป็นวิธีการที่สำคัญที่นำมาแบ่งปั่นให้หลาย ๆ ท่านได้ทราบในกรณีที่เกิดขึ้นในลักษณะนี้ ผมเองก็ไม่ทราบวิธีการแก้ไขดังที่ท่าน wat321 นำมาแจ้งไว้ ก็ได้ทราบวิธีการและมีท่าน ได้ใช้วิธีการนี้ได้สำเร็จ
ขอบคุณที่มา update ให้ได้ทราบทั่วกันครับ

ส่วนแพ็คภาษาในที่นี้มีสองแพ็คครับที่ลงท้ายด้วย X หรือZN5_LP0021_Lite_[EN_TH]_Cramfs_[Droidsans-Regular-Font] ที่ท่าน โดดเดี่ยวแสวงพ่าย ทำไว้ให้ใช้งานได้กับ FW Freedom Extreme Brazil by Junior Passos และ ilove3d_ZN5_030ER_Evo3-Cramfs หากนำไปใช้งานกับ FW ตระกูล Sym. จะติดที่หน้า Boot Screen ไม่สามารถเข้าหน้าจอหลักได้
แนะนำให้อ่านในหน้านี้ตั้งแต่ต้น ๆ หน้าจะเข้าใจในการ flash FW และการนำเข้า-ออกของ App. หรือ วิธีการใช้งาน และข้อมูลต่างได้ดียิ่งขึ้น
ขอให้มีความสุขกับการในงาน FW Sym.x.2 Final
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 03:29  

ไม่ได้เข้ามาคุยด้วยนานเลย สวัสดีทุกท่านครับ
อ่านโพสต์ Zine หลับ แอบตามลุ้น สุดท้่ายก้ผ่านไปด้วยดี
อัพ Sym X2 มาได้สองวันแล้ว ต้องอัพถึงสองรอบถึงจะสมบูรณ์ รอบแรกอัพ F/W หน้าจอจะแสดงประมาณว่ายินดีต้อนรับสู่ Sym X2 แต่พอใส่ Pack ภาษาไทยเสร็จ ลองเช็คเวอร์ชั่นดู ( * , # 9999 # ) ยังเป็น Sym X1 อยู่ งงเลยครับ ต้องเริ่มใหม่อีกรอบถึงเป็นปรกติ
มาถึงปัญหาที่ผมพบ คือกล้องเวลาจะถ่ายในพื้นที่แสงน้อย หน้าจอแสดงผลจะออกเขียวจาง ๆ สีผิดเพี้ยนไปจากรูปที่เราจะถ่าย แต่พอกดชัตเตอร์ รูปที่ได้กลับแสดงสีตรงตามจริง เพื่อน ๆ เป็นเหมือนกันเปล่าครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 08:20  

ไม่ได้เข้ามาคุยด้วยนานเลย สวัสดีทุกท่านครับ
อ่านโพสต์ Zine หลับ แอบตามลุ้น สุดท้่ายก้ผ่านไปด้วยดี
อัพ Sym X2 มาได้สองวันแล้ว ต้องอัพถึงสองรอบถึงจะสมบูรณ์ รอบแรกอัพ F/W หน้าจอจะแสดงประมาณว่ายินดีต้อนรับสู่ Sym X2 แต่พอใส่ Pack ภาษาไทยเสร็จ ลองเช็คเวอร์ชั่นดู ( * , # 9999 # ) ยังเป็น Sym X1 อยู่ งงเลยครับ ต้องเริ่มใหม่อีกรอบถึงเป็นปรกติ
มาถึงปัญหาที่ผมพบ คือกล้องเวลาจะถ่ายในพื้นที่แสงน้อย หน้าจอแสดงผลจะออกเขียวจาง ๆ สีผิดเพี้ยนไปจากรูปที่เราจะถ่าย แต่พอกดชัตเตอร์ รูปที่ได้กลับแสดงสีตรงตามจริง เพื่อน ๆ เป็นเหมือนกันเปล่าครับ

เปิดหน้ากล้องบ้างครั้งจะเป็นสีออกน้ำเงิน ไปทั่ว แต่เมื่อกดถ่าย ภาพออกมาได้สีปกติ แต่ที่พบอยู่ตั้งแต่ Sym X1 การไม่เปลี่ยน ว/ด/ป ของรูปที่ถ่ายต้องมาตั้งค่าเอง อย่างเช่นวันนี้ 2.6.54 ค่าเดิมเป็น 1.6.54 ต้้องเปลี่ยนเอง สำหรับค่าที่จะทราบเมื่่อเช็ค FW โดย *# 9999 # ได้ตามรูปนี้สำหรับ Zine ของผม
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 17:15  

เรื่องถ่ายภาพในที่แสงน้อยแล้ว ช่องมองภาพเป็นสีเขียวๆ หรือ น้ำเงิน มืดๆ ผมว่าปกตินะครับ ผมว่าเป็นทุก FW แหละครับ แม้แต่กล้องดิจิตอล ยังเป็นเลยครับ แต่เมื่อเราถ่ายภาพออกมาแล้ว จะได้ภาพที่มีสีสันตามจริงครับ เพราะมีแฟลชซีนอน คอยช่วยหายห่วง ครับ เราจะเทียบกับมือถือที่ไม่มีแฟลชไม่ได้ครับ เพราะกล้องมือถือที่ไม่มีแฟลช รูรับแสงเค้าจะทำให้ภาพดูอแอกสว่างกว่าครับ แต่ถ้าถ้ายอกมาจริงๆ ก็สู้กล้องที่มีแฟลชไม่ได้หรอกครับ ถึงจะปรับค่าให้ภาพสว่าง แต่ความละเอียดของภาพก็จะน้อยลงไปครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 12:24  

zn5 ผม โดนน้ำฝน แล้วมีอาการ ลวนอะครับ แบบว่า เหมือนมันกดปุ่ม ขึ้นบนค้างอะ ทำไงดีครับๆ
motoZN5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2011 22:11  

เวลากดดูวีดีโอในยูทูปทำไมดูไม่ได้ครับมันขึ้นNot Available on Mobile ครับ
แต่เครื่องอื่นดูไฟล์เดียวกันได้ครับ
l2umors
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2011 20:44  

ผมพยายาม หลายรอบแล้วครับ แต่ทำยังไง win7 มันก็ไม่เจอ driver ซักที

ผมจะทำยังไงดีล่ะครับเนี่ย Neutral Neutral
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2011 08:21  

l2umors ผู้เขียน:
ผมพยายาม หลายรอบแล้วครับ แต่ทำยังไง win7 มันก็ไม่เจอ driver ซักที

ผมจะทำยังไงดีล่ะครับเนี่ย Neutral Neutral

ลองไดร์ฯ ตัวนี้ครับคิดว่ารองรับทุกเวอร์ฯ ของ Windows 32-64 bit
http://www.motorola.com/staticfiles/Support/Experiences/Global_Drivers/MotoHelper_2.0.40_Driver_4.9.0.exe
ติดตั้งแล้วจะมีการ Update โดยอัตโนมัติ
ได้ผลอย่างไรมา update ให้ทราบกันทั่ว ๆ ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2011 09:58  

zn5 ผม โดนน้ำฝน แล้วมีอาการ ลวนอะครับ แบบว่า เหมือนมันกดปุ่ม ขึ้นบนค้างอะ ทำไงดีครับๆ

ดันดัน
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2011 11:50  

ดันดัน

เกาะออกมาเป่าให้แห้งแล้วดูปุ่มที่ว่านั้นสัมผัสอะไรมั้ย ดูวิธีเกาะตามนี้
หรือจะส่งช่างให้ดูวิธีการเกาะก่อนครับ
http://www.youtube.com/watch?v=lOfMyTSR6Vo
copy เว๊บด้านบนไปไว้ในช่องหน้าต่างหน้าเว๊บเพื่อดูวิธีการทำครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ
บอกกล่าวเว๊บ
mmus.us เปิดแล้วครับ
ลืม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2011 20:02  

motoZN5 ผู้เขียน:
เวลากดดูวีดีโอในยูทูปทำไมดูไม่ได้ครับมันขึ้นNot Available on Mobile ครับ
แต่เครื่องอื่นดูไฟล์เดียวกันได้ครับ

เป็นไฟล์ HD ครับ วีดีโอทั่ว ๆ ไป ดูได้
l2ocKa_NovA
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2011 23:15  

มือใหม่นะคะ พึ่งได้ ZN5 มาไว้ในครอบครองแค่ 3 วัน

ตัว Motodesk นี่ใช้ยังงัย ลงเสร็จ พอกดเข้าไป(เข้าจาก Mgxbox) แล้วมันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย หรือเราทนรอไม่นานพอ
หรือมันแค่ทำให้มองเห็น Theme ที่เราลงไว้ใน /sd/skins
ลองเลือก Theme ผ่าน Settings -> Theme แล้วพวกนาฬิกา tab bar สวยๆ มันไม่เห็นขึ้นมาที่ home screen เลย หรือมันต้องไปตั้งค่าเพิ่มที่ไหนหรือเปล่าคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jun 2011 10:21  

l2ocKa_NovA ผู้เขียน:
มือใหม่นะคะ พึ่งได้ ZN5 มาไว้ในครอบครองแค่ 3 วัน

ตัว Motodesk นี่ใช้ยังงัย ลงเสร็จ พอกดเข้าไป(เข้าจาก Mgxbox) แล้วมันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย หรือเราทนรอไม่นานพอ
หรือมันแค่ทำให้มองเห็น Theme ที่เราลงไว้ใน /sd/skins
ลองเลือก Theme ผ่าน Settings -> Theme แล้วพวกนาฬิกา tab bar สวยๆ มันไม่เห็นขึ้นมาที่ home screen เลย หรือมันต้องไปตั้งค่าเพิ่มที่ไหนหรือเปล่าคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

MotoDesk จะอยู่ใน Mgxbox ถ้าไม่ทำงานก็ต้องลบออกแล้วลงใหม่
ลองเข้าใช้งานดู การเปลี่ยน Screen ของ MotoDesk ซึ่งติดมาจะมีอยู่ให้เข้าไปเลือกโดย
Option/Customize จะเข้าหน้า Personalize/Wallpaper/ Wallpaper Style
ไปเลือกได้ตามนี้ Default-Animated Wallpaper[ไฟล์ gif]-Wallchanger[เปลี่ยนภาพตามที่เราตั้งเวลาและจำนวน]-Wallpaper Clock[ใช้งานตัวนี้อยู่กับ iColor]
เมื่อเลือกแล้วให้มาเลือก Theme [โหลดมาใส่]
\\192.168.16.2\sd\mgxbox\motodesk\screen
Theme ของ Motodesk ที่ใช้งานอยู่
http://www.4shared.com/file/VhHAUgfI/Theme_of_Motodesk.html
การจะใช้งานของ Icon ต่าง ๆ ยอนไปอ่านหน้า 21 หัวข้อที่ 28-29 นับจากบนลงล่าง
หรืออ่านทั่งหมดหน้านี้จะเป็นประโยชน์ในการใช้งานและติดตั้ง App. ต่าง ๆ ด้วย
แถม App. สำหรับทำ Backup sms ไว้ใช้งาน
http://www.4shared.com/file/jrG9r29A/psbackup.html
l2ocKa_NovA
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jun 2011 14:08  

l2ocKa_NovA ผู้เขียน:

MotoDesk จะอยู่ใน Mgxbox ถ้าไม่ทำงานก็ต้องลบออกแล้วลงใหม่
ลองเข้าใช้งานดู การเปลี่ยน Screen ของ MotoDesk ซึ่งติดมาจะมีอยู่ให้เข้าไปเลือกโดย
Option/Customize จะเข้าหน้า Personalize/Wallpaper/ Wallpaper Style
ไปเลือกได้ตามนี้ Default-Animated Wallpaper[ไฟล์ gif]-Wallchanger[เปลี่ยนภาพตามที่เราตั้งเวลาและจำนวน]-Wallpaper Clock[ใช้งานตัวนี้อยู่กับ iColor]
เมื่อเลือกแล้วให้มาเลือก Theme [โหลดมาใส่]
\\192.168.16.2\sd\mgxbox\motodesk\screen
Theme ของ Motodesk ที่ใช้งานอยู่
http://www.4shared.com/file/VhHAUgfI/Theme_of_Motodesk.html
การจะใช้งานของ Icon ต่าง ๆ ยอนไปอ่านหน้า 21 หัวข้อที่ 28-29 นับจากบนลงล่าง
หรืออ่านทั่งหมดหน้านี้จะเป็นประโยชน์ในการใช้งานและติดตั้ง App. ต่าง ๆ ด้วย
แถม App. สำหรับทำ Backup sms ไว้ใช้งาน
http://www.4shared.com/file/jrG9r29A/psbackup.html

ขอบคุณค่า เมื่อวานลองลงหลายรอบแล้ว ก็เป็นเหมือนเดิมอะค่ะ
เดี๋ยววันนี้ลองใหม่
l2ocKa_NovA
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jun 2011 17:46  

ลอง flash F/W ใหม่ แล้วลงใหม่ ใช้ได้เรียบร้อยแล้วค่ะ
motoZN5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2011 08:20  

ลืม ผู้เขียน:

เป็นไฟล์ HD ครับ วีดีโอทั่ว ๆ ไป ดูได้

พอกดดูวีดีโอแล้วมันขึ้น error Network problem
http://global-lvs-turing.opera-mini.net/hz13-09/9560/2/1/35
เป็นอย่างนี้ตลอดเลยครับ
ปล.ใช้fw x2 final ตัวล่าสุดที่พี่ๆข้างบนแนะนำไว้ + opera mini6ไทย
ตอนนี้ปวดตับจังทำได้ทุกอย่างยกเว้นดูวีดีโอในยูทูบ
ขอบคุณครับ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
motoZN5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2011 18:39  

ลืม ผู้เขียน:

พอกดดูวีดีโอแล้วมันขึ้น error Network problem
http://global-lvs-turing.opera-mini.net/hz13-09/9560/2/1/35
เป็นอย่างนี้ตลอดเลยครับ
ปล.ใช้fw x2 final ตัวล่าสุดที่พี่ๆข้างบนแนะนำไว้ + opera mini6ไทย
ตอนนี้ปวดตับจังทำได้ทุกอย่างยกเว้นดูวีดีโอในยูทูบ
ขอบคุณครับ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

ดูได้แล้วครับหลังจากพยายามมา3วัน โดยคล๊กเลือกwifi ทุกที่ที่มีให้เลือกคลีกโง่อยู่ตั้งนาน
สบายใจแล้วครับ Laughing Laughing Laughing
JimmyGrape
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2011 10:29  

ของผมเสียบหูฟังแล้วไม่มีเสียงครับ ลองขยับไปมาหลายๆครั้งก็จะมีเสียงแต่เบามาก น่ากลัวแจ็คหูฟังจะไปแล้ว จะหาที่ไหนช่วยเปลี่ยนให้ได้ครับ หรือต้องไปหาซื้ออะไหล่ที่เสีอป่าแล้วเปลี่ยนเองครับ เคยแต่เปลี่ยนทัชสกีนของ E6.
madty
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2011 17:44  

สวัสดีครับ ผมพึ่งได้เครื่องใหม่มา พอแบ่งให้ได้3เครื่องครับ 4550ครับ
สนใจติดต่อ 0859895550
ดูรูปเพิ่มที่นี่ครับ
http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=441762&PN=1&TPN=1

zKaS
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2011 16:26  

สวัสดีครับทุกคน
หลังจากเป็นรุ่นพี่เมื่อตอน ZN5 ออกใหม่ ๆ
แนะนำการอัพหลายคนไปแล้ว

พอดีตอนนี้ได้เครื่องใหม่ แต่ความรู้เก่า เก็บกลับกรุเรียบร้อย
ตอนนี้ขอเป็นรุ่นน้องบ้างแล้ว
รบกวนพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนแนะนำกันบ้างนะครับ

ยินดีที่ได้กลับมาสู่ ZN5 zone ครับ^^
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jun 2011 11:03  

zKaS ผู้เขียน:
หลังจากเป็นรุ่นพี่เมื่อตอน ZN5 ออกใหม่ ๆ

พอดีตอนนี้ได้เครื่องใหม่ แต่ความรู้เก่า เก็บกลับกรุเรียบร้อย
รบกวนพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนแนะนำกันบ้างนะครับ

ยินดีที่ได้กลับมาสู่ ZN5 zone ครับ^^

แนะนำอ่านหน้า 22 ดูครับจะได้วิธี flash และอื่น ๆ ครับสำหรับท่าน zKaS ที่เคยใช้งานแล้วคิดว่าคงทำได้โดยสะดวกครับ
มา Cheer ครับ
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jun 2011 15:09  

ไล่อ่านตั้งกะหน้า 20 อยู่ครับ
ว่าแต่เห็นมีอีกอัน FW outlaw อันนี้ดีหรือเปล่าอะครับ
มีข้อดี-เสีย ต่างกับ Sym ยังไงบ้างครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jun 2011 15:26  

ไล่อ่านตั้งกะหน้า 20 อยู่ครับ
ว่าแต่เห็นมีอีกอัน FW outlaw อันนี้ดีหรือเปล่าอะครับ
มีข้อดี-เสีย ต่างกับ Sym ยังไงบ้างครับ

ลองแล้วไม่ถูกใจเนื่องจากเข้าไปส่วนของ Web Server Motozine ZN5 โดยการใส่ 192.168.16.2 ที่ช่องหน้าเว๊บไม่ได้ นอกนั้นต้องลองด้วยตันเองจะได้เปรียบเทียบได้ดีสุด
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2011 05:07  

หายไปนานน่ะท่าน ก่อนหน้านี้ผมก็ตามอ่านจากท่านอยู่ครับ

สวัสดีท่าน TP ด้วยครับ เมื่อไรจะไป Droid ครับ Milestone เก่าแล้วแต่ก็ยังน่าเล่นอยู่ครับ ได้ท่าน TP มาเล่นรุ่นนี้ด้วยกันคงดีน่าดูครับ ( ชวนเสียเงินอีกแล้ว อิอิ )
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2011 19:36  

ลองมา 2 วันละ
ใช้ FW Symbiosis X อยู่
(ลงอัพแพทแล้ว)

- การใช้งานพื้นฐานค่อนข้างเร็ว (แอบมีช้าบ้างในบางเมนู)
- กล้องเปิดตัวช้าไปนิด แต่เซพภาพเร็ว และคุณภาพยังสมชื่อเช่นเดิม
แต่เหมือนจะมีปัญหาการจำค่า setup ในบางครั้งเมื่อมีการรีเครื่อง
- เสียงเพลง และเสียงเรียกเข้า
ดังและใสขึ้นกว่า FW โรงงานอย่างชัดเจน(คิดว่าหูไม่น่าเพี้ยนนะ)
- แต่ยังมีปัญหาค้างค่อนข้างบ่อย อย่างน้อยวันละ 1-2 รอบ
(ค้างแบบใช้งานอยู่ก็ว่าไปอย่าง แต่นี่จะหยิบมาใช้ก็เดี้ยงไปซะแล้ว)

จำไม่ได้ว่าเมื่อก่อนใช้ FW อะไร
มีอืด ๆ บ้าง แต่ไม่มีค้างแบบนี้
ค้างแบบไม่มีปี่มีขลุ่ยแบบนี้ไม่ไหว
เพราะต้องรอรับสายเรื่องงาน

อ้อสอบถามนิดนึงซิครับ
ลง skin เดี๋ยวนี้ทำแบบไหนกันครับ
ยังทำเหมือนที่เมื่อก่อนทำหรือเปล่า
หรือมีวิธีสำเร็จง่าย ๆ แล้วครับ
อ้ออีกนิด หา skin ได้จากไหนบ้าง เพราะเวบ mmus เข้าโหลดไม่ได้ - -*

- - - แก้ไขเพิ่มนะครับ - - -
พึ่งจะอ่านถึงว่ามี X2 final แล้ว
ถ้าเราลง X1 แล้ว
X2 นี่ลงทับได้เลยใช่ไหมครับ
ตัวอัพความเร็วรับสายวางสายนี่ ไม่ต้องลงใช่ไหม
และลงตัวภาษาไทยได้เลย
อันนี้ถูกต้องใช่ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

ช่วงนี้กำลังเห่อ เช็ดเช้า-เย็น
มันสวยดีจริง ๆ ...555+
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2011 07:04  

พึ่งจะอ่านถึงว่ามี X2 final แล้ว
ถ้าเราลง X1 แล้ว
X2 นี่ลงทับได้เลยใช่ไหมครับ
ตัวอัพความเร็วรับสายวางสายนี่ ไม่ต้องลงใช่ไหม
และลงตัวภาษาไทยได้เลย
อันนี้ถูกต้องใช่ไหมครับ

ใช่ครับ
การลง Skins เหมือนเดิมครับ
เว๊บ mmus.us เปิดบริการแล้วครับ ปิดปรับปรุงอยู่ระยะหนึ่งครับ
http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=cat&id=192
โหลดได้ตามข้างต้น แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อนครับ

ขอให้สนุกกับการใช้งาน Zine ครับ
ปล. @ท่าน rokr T ยังไม่มีงบและรอ Moto ปล่อย Bootloder ถึงจะเล่นครับ กำลังสะสมความรู้และปัจจัยที่จะไป[ATRIX 4 G] Android ครับ มี Jealous ท่าน rokr T ที่ได้เล่น Android อยู่หลาย ๆ ตัวเลย
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2011 10:04  

สวัสดีครับ ทุกท่าน ท่านใดทราบวิธีการเปลี่ยนขนาด Font บ้างครับ อย่างเราชอบ Font บางตัว แต่มันมีขนาดเล็ก เราพอจะเพิ่มขนาด ได้มั้ยครับ ผมกำลังหาวิธีอยู่ หลังจาก Root เข้าเครื่องแล้ว กำลังหาแก้ไฟล์ text หรือ script ต่างๆ แต่ยังมองไม่เห็นขนาด Font เลยครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2011 10:43  

สวัสดีครับ ทุกท่าน ท่านใดทราบวิธีการเปลี่ยนขนาด Font บ้างครับ อย่างเราชอบ Font บางตัว แต่มันมีขนาดเล็ก เราพอจะเพิ่มขนาด ได้มั้ยครับ ผมกำลังหาวิธีอยู่ หลังจาก Root เข้าเครื่องแล้ว กำลังหาแก้ไฟล์ text หรือ script ต่างๆ แต่ยังมองไม่เห็นขนาด Font เลยครับ

เคยใช้การตั้งขนาดของ font ใน EM30 ซึ่งมีติดมากับ FW แต่ก็ทำไม่ได้ครับ คิดว่าท่าน wat321 คงต้องศึกษาวิธีการทำ font ก่อนแล้วปรับแต่งให้ได้ขนาดจึงนำมาใช้งานกับเครื่อง เดาว่าน่าจะเป็นแบบนี้ครับ คงต้องปรับขนาดของ DPI อันน่าจะเป็นความเข้มขนาดของตัว font ครับ [select "Font" and Detail..., then change resolution from 96 to 72 dot/inch.]
มา Cheer ครับ
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2011 13:28  

ขอบคุณท่าน TP มากครับ เป็นแนวทางที่ดีเลย เดี๋ยวผมลองไปทำดูนะครับ เดี๋ยวได้ผลยังไง จะมาเล่าสู่กันฟังครับ..เดี๋ยวผมจะลองไปหาโปรแกรม สร้าง Font ก่อน..ครับ
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2011 18:31  

- แต่ยังมีปัญหาค้างค่อนข้างบ่อย อย่างน้อยวันละ 1-2 รอบ
(ค้างแบบใช้งานอยู่ก็ว่าไปอย่าง แต่นี่จะหยิบมาใช้ก็เดี้ยงไปซะแล้ว)
อาการนี้เป็นหนักเลยครับ

เท่าที่สังเกตคือ
เมื่อไม่ได้ใช้งานแล้วทิ้งไว้
ซักประมาณครึ่งถึงหนึ่งชั่วโมง
หยิบมาใช้อีกทีก็เดี้ยงไปแล้วอะครับ T-T
ค้างตั้งกะหน้าจอแรกเลย
แต่แปลกว่ากดเข้า Task manager หรือคีย์ลัดอื่น ๆ ได้
แต่พอโทรเข้าดู พบว่าสัญญาณโทรศัพท์ เดี้ยงไปแล้ว

ใครเคยเป็นบ้างครับ และแก้ไขได้ไหม
อาการนี่เป็นที่ FW หรือตัวเครื่องอะครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2011 12:19  

ท่าน zKaS ใช้ FW Symbiosis X ท่านได้ทำ Swap ไว้หรือเปล่าครับ
Mode/Full-Frequency/532 Mhz-Frequency in player/532 Mhz-Frequency in java/532 Mhz-Reaction time/0 seconds
ต่อมาเลือนไปด้านขวาจะเป็นตัวสำคัญในการสร้าง swap ตั้งให้ได้ท่านต้องรอเวลานานสักหน่อยให้ทำจากด้านล่างสุดขึ้นมาจาก Size[16-200]ตามแต่จะเลือก เลือกน้อยตั้งได้เร็วกว่าDestination/Nand สองตัวนี้เท่านั้นตัวอื่นระบบจะตั้งให้เอง รอให้เสร็จ ระบบจะแจ้งให้ทราบเองและขึ้นตัวเลขให้ทราบ
ถ้าได้ทำไว้แล้ว น่าจะต้องทำการ format เมมการ์ด ใหม่แล้วลงตัวของ ศูนย์ ดูการใช้งานระยะหนึ่ง ถ้าใช้งานได้ปกติดี ก็ค่อยทำการลง Sym.x.1 แล้วตั้งค่าข้างต้นให้เรียบร้อยใช้งานดูว่ามีปัญหาเดิมมั้ย
FW ของ ศูนย์
http://www.4shared.com/file/L5E3phUT/SW_ZN5_R6637_81030ARGSJPIXL00A.html?
ทดลองดูครับ ไ้ด้ผลอย่างไรมา Update ให้ทราบกันด้วย
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2011 12:23  

ท่าน zKaS ครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ อัพ FirmWare เป็น Sym X.2 Final หรือยังครับ เพราะตัวนี้ ไม่มีค้างนะครับ ถ้าหากวางไว้เฉยๆ แม้แต่การเข้าออก RockBox ยังทำได้ดีเลย ครับ แทบจะไม่ค้างเลย หรือไม่ค้างนั่นแหละครับ การใช้งานถือว่าเร็วเลยล่ะครับ แม้ผมไม่ได้ทำ Swap Mem ก็ตาม หากท่าน zKaS อัพเป็นตัวล่าสุดแล้วยังมีอาการค้างให้เห็นคงต้องสันนิษฐาน เรื่องฮาร์ดแวร์แล้วล่ะครับ ว่า แรม ซีพียู Flash Rom ยังทำงานปกติรึเปล่า ซึ่งก้ค่อนข้างละเอียดครับ ที่จะเช็ค ตัวฮาร์ดแวร์ดังกล่าว ผมเองก็ไม่ถนัด แต่ถ้าเป็น PC นี่ก็ว่าไปอย่าง แต่ยังไงก็ให้กำลังใจครับ ใจเย็นๆ และลองดูใหม่ครับ Zine ยังมีจุดดีที่น่าเล่นอีกเอยะครับ และเช่นกัน เราก็ไม่จปฏิเสธ จุดด้อย ของมันได้เหมือนกันครับ..
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2011 12:27  

madty ผู้เขียน:
สวัสดีครับ ผมพึ่งได้เครื่องใหม่มา พอแบ่งให้ได้3เครื่องครับ 4550ครับ
http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=441762&PN=1&TPN=1

ว้าวๆๆๆๆ ใครกำลังตามหามือถือในตำนาน แบบว่าเครื่องใหม่แกะกล่อง ซึ่งน่านับเป็นตำนานกว่าอีก เหมือน ไวน์ หมัก 10 ปี ว่าไปนั่น จัดเลย ครับ และคุณสุดยอดมาก ไปขุดมาจากไหนนี่ ขนาดมือสองยังเดินหาไม่มีเลย ผมก้ได้มาจาก J-Mart ล่ะ ตอนนั้น ก้ 4590 ครับ
รีบๆ นะครับ ใครที่อยากได้ ZN5 ไว้ในครอบครอง มาเชียร์ครับ
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2011 15:50  

^
^
^
ผมก็ได้มาจากท่านนี้ละครับ
ของมือ 1 จริง ๆ^^

ตอนนี้ทราบสาเหตุที่ค้างแล้วครับ
(หลังจากลงมาทุก FW และเป็นอาการเดียวกันหมด)
ไม่รู้ท่านอื่นจะเป็นด้วยหรือเปล่า

รู้จักพวก sms โฆษณาใช่ไหมครับ
ที่ชอบส่งมา(โดยเฉพาะเวลาเราเปลี่ยนซิมใส่เครื่องใหม่)
ให้เราสมัครนั่นสมัครนี่ หรือโหลดนั่นโหลดนี่
นั่นละครับสาเหตุ
ส่งมาปุ๊บถ้าทิ้งไว้ ...เครื่องค้าง
หรือบางทีเปิดเครื่องปุ๊บถ้าโฆษณามันเข้ามาเลย ...ก็ค้างเลยทั้งอย่างงั้น - -*

พระเจ้า มันเกี่ยวได้ไงก็ไม่รู้ = =
รู้แต่ว่าหลังจากยกเลิกไปแล้ว
ตอนนี้ใช้งานได้ดีมากแล้ว (ทั้งที่ ยังไม่ได้ swap ด้วย)
ผ่านมา 2 วันยังไม่มีอาการค้าง หรือช้าแต่อย่างไร^^

อีกซัก 2 วันจะเข้ามาอัพเดตอีกทีครับ

ป.ล.ตอนนี้รู้สึกคุ้มค่าคุ้มราคามาก ๆ ครับ
ดีที่ยังทนมาได้เป็นอาทิตย์ ไม่ขายหรือเขวี้ยงทิ้งไปซะก่อน
แต่ยัง งงว่า กะอีแค่ ข้อความพวกนั้นมันทำให้ค้างได้ไงฟะ -*-
แต่ sms ปกติไม่มีผลอะไรนะ
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2011 20:03  

สอบถามอีกหน่อยนะครับ
ผมใช้ Fw silent-7 อยู่
ถ้าจะลง Fw Symbisis X2 เนี่ย
เราลงทับได้เลยไหม
หรือต้องไล่ลงตั้งแต่ X , X1 รวมถึงpatch ก่อนครับ

อ้ออีกนิดนะครับ
ผมลงภาษาไทยใน Fw silent-7 ไม่ได้
รบกวนท่านที่เคยลง ขอตัวภาษาไทยที่ใช้ได้หน่อยนะครับ
harujiji
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2011 09:04  

มือใหม่เหมือนกันครับข้อถามเป็นข้อๆนะครับ
1.ทำไมเวลาตั้งค่ากล้องแล้วกลับเข้ามาใหม่มันไม่จำค่าเดิมครับ
2.การทำswapนั้นควรทำทั้งnandกับmemory cardด้วยหรือเปล่าครับ
3.โปรแกรมmpkgboxคืออะไรครับ
4.ผมลงsymbiosis v.2แล้วจะมีrockboxในเครื่องเลยหรือเปล่าครับ
5.10i osr oerในโหมดmulti cameraต่างกันยังไงครับ
6.ผมลงlp2001แล้วแต่มันเป็นช่องสี่เหลี่ยมทุกเมนูเลยครับแก้อย่างไร

ขอบคุณล่วงหน่านะครับ ท่านๆทั้งหลาย
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2011 13:21  

harujiji ผู้เขียน:
มือใหม่เหมือนกันครับข้อถามเป็นข้อๆนะครับ
1.ทำไมเวลาตั้งค่ากล้องแล้วกลับเข้ามาใหม่มันไม่จำค่าเดิมครับ
2.การทำswapนั้นควรทำทั้งnandกับmemory cardด้วยหรือเปล่าครับ
3.โปรแกรมmpkgboxคืออะไรครับ
4.ผมลงsymbiosis v.2แล้วจะมีrockboxในเครื่องเลยหรือเปล่าครับ
5.10i osr oerในโหมดmulti cameraต่างกันยังไงครับ
6.ผมลงlp2001แล้วแต่มันเป็นช่องสี่เหลี่ยมทุกเมนูเลยครับแก้อย่างไร

ขอบคุณล่วงหน่านะครับ ท่านๆทั้งหลาย

1.เป็นปกติต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้งที่เปิดใช้งาน
2.ทำ Swap อย่างใดอย่างหนี่ง แนะนำใ้ห้เป็น Nand จะดีกว่า Memory Card[ใช้เวลานานกว่า]
3.เป็นเหมือนกล่องใส่โปรแกรมที่เป็น .mgx ซึ่งจะมีกล่องของ MGX อยู่ด้านในด้วยครับเป็นระบบของ Linux
4.ต้องลงเพิ่มใน MgxBox ซึ่งการลงก็ไม่ยากเพียงนำโปรแกรมมาว่างไว้ใน เมมฯ แล้วใช้ FlieManager เข้าไปกดติดตั้งก็จะมีอยู่ใน MgxBox
5.ต้องลองเปรียบเทียบจากการใช้งานจริงจึงจะทราบว่าค่าใดที่เหมาะสมกับแสง และอื่น ๆ
6.ต้องกลับไปดูหน้าที่ 22 มีอธิบายไว้แล้ว
ขอให้สนุกกับการใช้งาน Zine
harujiji
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2011 14:17  

ขอบคุณครับท่านtp ตอนนี้แก้ได้เกือบหมดแล้วครับ ถามอีกข้อครับว่า symbiosis v.2นี้ไม่มีถ่ายภาพเป็นraw ใช่ไหมครับ แล้วไฟล์rawได้ภาพดีกว่าเดิมเยอะหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2011 14:58  

harujiji ผู้เขียน:
ขอบคุณครับท่านtp ตอนนี้แก้ได้เกือบหมดแล้วครับ ถามอีกข้อครับว่า symbiosis v.2นี้ไม่มีถ่ายภาพเป็นraw ใช่ไหมครับ แล้วไฟล์rawได้ภาพดีกว่าเดิมเยอะหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเป็น Sym.x.2 ไม่มีไฟล์ Raw ครับ แต่จะมี
Symbiosis V_FOTO ครับ ซึ่งก็ปรับตามรายละเอียดค่า
Libs=05R / 05R Raw / 0ER / AR /
ไม่สามารถปรับค่าด้านล่างได้
เครดิทท่าน wat321 ที่ได้แจ้งไว้ให้ทราบในหน้าที่ 22
ส่วนคุณภาพน่าจะได้ดีกว่าเมื่อนำมาเปลี่ยนค่าเป็น .jpg ต้องมีโปรแกรมในการปรับเปลี่ยนด้วยครับ [ไม่เคยทดลอง Raw]
http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=cat&id=194 [รวมF/WของMotorola Zn5]
http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=cat&id=192 [รวม Skins ของ Zn5]
ochinj
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2011 18:31  

ผมขอขาย zn5 สภาพประมาณ 90%มีร่องรอยตามการใช้งาน แต่จอยังใสอยู่ครับ อุปกรณ์ครบกล่องขาดแค่cdครับ ขอขายที่ 2700 บาทครับ จะไปเล่นกล้อง 8 ล้านแล้วครับ สนใจโทร 089-4424232
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jun 2011 10:24  

รบกวนเรื่องนี้หน่อยนะครับ

ผม ใช้ Fw silent-7 อยู่
หรือต้องไล่ลงตั้งแต่ X , X1 รวมถึงpatch ก่อนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ Embarassed
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jun 2011 11:49  

รบกวนเรื่องนี้หน่อยนะครับ

ผม ใช้ Fw silent-7 อยู่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ Embarassed

ลง Sym.x.1ไม่ลง patch แล้วทับด้วย Sym.x.2
เพื่อความแน่นอนของการ flash FW Sym.x.2
ขอให้ผ่านโดยสะดวกและสนุกกับการใช้งาน Zine ครับ
freedommylife
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jun 2011 21:19  

[quote="madty"]สวัสดีครับ ผมพึ่งได้เครื่องใหม่มา พอแบ่งให้ได้3เครื่องครับ 4550ครับ

[url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=fc3a0fa35e48b51abbf20a09912c401b][img]http://image.ohozaa.com/i/9b3/20110614_165333_390.jpg[/img][/url][/quote]

เสียดาย เพิ่งเห็น คว้าไม่ทัน

ใครหาได้ มือ1 โทรบอกด้วยครับ

เครื่องเก่าเพิ่งหายได้ 2 วัน เหลือแต่อุปกรณ์ (ยังใหม่ทุกชิ้น) ไว้ดูต่างหน้า

เช็ง...

ต้องการอย่างยิ่งยวด ใครหาได้ มือ1 โทรบอกด้วยครับ

084-4880764
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Jun 2011 19:14  

มี App. mgx ออกมาให้ใช้งานอีก 2 ตัวที่มีความสามารถในการ เปลี่ยนหลักเมนูเพื่อสะดวกในการใช้งาน และอีกตัวเป็น การทำ Backup ซึ่งสามารถทำฺ Backup ได้หลายอย่าง ตามนี้

http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=15387 [การเปลี่ยน เมนู]

http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=15388 [เครื่องมือการทำ Backup]

ขออภัยท่านที่ทราบแล้ว
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Jun 2011 20:13  

ขอบคุณ ท่าน TP มากครับ ที่นำข่าวมาแจ้งให้ทราบ และจากที่ผมถามค้างไว้ในเรื่องการปรับขนาด Font ยังไม่ทีเวลาไปหาโหลดโปรแกรมครับ แต่พอได้ข้อมูลมาแล้วว่า มีโปรแกรมชื่อ Font creator คาดว่า เช้าวันศุกร์นี้จะโหลดโปรแกรมมาลองดูครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดทอีกครั้งครับ..
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jun 2011 06:52  

ขอบคุณ ท่าน TP มากครับ ที่นำข่าวมาแจ้งให้ทราบ และจากที่ผมถามค้างไว้ในเรื่องการปรับขนาด Font ยังไม่ทีเวลาไปหาโหลดโปรแกรมครับ แต่พอได้ข้อมูลมาแล้วว่า มีโปรแกรมชื่อ Font creator คาดว่า เช้าวันศุกร์นี้จะโหลดโปรแกรมมาลองดูครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดทอีกครั้งครับ..

สำหรับการสร้าง font และหา font ที่รองรับกับ Zine ได้ ลองดูที่นี่

http://www.f0nt.com/release/ [เครดิทท่าน lekielek]

ทดลองดูครับเพื่อเป็นแนวทาง และมี font หลาย ๆ แบบที่ใช้งานกับ Zine ได้
ขอให้สนุกกับการใช้งาน ปรับแต่งเพื่อความสะดวกเพิ่มขึ้น แล้วนำมาแบ่งปั่นกันครับ

มี App. Java ใช้งานสำหรับการฟังเพลงตามนี้

http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=15368

ใช้งานได้ดี แต่ชอบ RB มากกว่า
ppoom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2011 00:06  

ขาย motorola ZN5 สภาพยังงาม เดิมๆไม่เคยปรับลงโปรแกรมอะไร

จอมีรอยขนแมวนิดๆ ไม่สังเกตก็ไม่เห็น รอบเครื่องตำหนิน้อยมาก แบตยังใช้งานได้

เป้นเครื่องศูนย์ไทย แต่บนปุ่มไม่มีภาษาไทยนะครับ(เรียบ ไม่ดูรกๆ)

อุปกรณ์เกือบครบยกกล่อง ขาด หูฟัง และตัวชาร์ตบนรถที่ร้านแถมมาไม่รู้ใช้งานได้รึเปล่า(รถผมใช้ไม่ได้)
ขาย 2400

สนใจติดต่อภูมิ 088 0069395

สะดวกดูของย่านรามอินทรา บางกะปิครับ (เซ็นทรัลรามอินทรา แฟชั่น มอล์บางกะปิ ย่านๆนี้ครับ)
ppoom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2011 12:53  

ppoom ผู้เขียน:
ขาย motorola ZN5 สภาพยังงาม เดิมๆไม่เคยปรับลงโปรแกรมอะไร

จอมีรอยขนแมวนิดๆ ไม่สังเกตก็ไม่เห็น รอบเครื่องตำหนิน้อยมาก แบตยังใช้งานได้

เป้นเครื่องศูนย์ไทย แต่บนปุ่มไม่มีภาษาไทยนะครับ(เรียบ ไม่ดูรกๆ)

อุปกรณ์เกือบครบยกกล่อง ขาด หูฟัง และตัวชาร์ตบนรถที่ร้านแถมมาไม่รู้ใช้งานได้รึเปล่า(รถผมใช้ไม่ได้)
ขาย 2400

สนใจติดต่อภูมิ 088 0069395

สะดวกดูของย่านรามอินทรา บางกะปิครับ (เซ็นทรัลรามอินทรา แฟชั่น มอล์บางกะปิ ย่านๆนี้ครับ)

*** ขายแล้วนะครับ ***
Akagooz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2011 21:51  

มีเคสซิลิโคน มาแบ่งขายครับ
สนใจติดต่อมาได้ครับ akagooz@gmail.com

rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Aug 2011 13:31  

NoRSA boot.
06.2A

Battery OK
USB

โดนเหมือนกัน ก่อนหน้านี้ใช้ [06.2 A] ilove3 d_ OER_ Evo3_ Cramfs จะกลับไป Sym. X2 Err เหมือนกัน
xoom11
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2011 11:06  

ผมอยากจะเอา zn5 มาอัพ firmware ใหม่ ลองอัพจากโปรแกรมของ moto มันบอกว่าไม่มีอะไร update แล้ว คงเก่าแล้ว คงไม่ทำต่อ

ช่วยแนะนำ firmware modify หน่อยครับ ขอ ลิงค์ download พร้อมวิธีการลงด้วยครับ ตอนนี้ใช้ R6637_G_81.030ER
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2011 12:27  

xoom11 ผู้เขียน:
ผมอยากจะเอา zn5 มาอัพ firmware ใหม่ ลองอัพจากโปรแกรมของ moto มันบอกว่าไม่มีอะไร update แล้ว คงเก่าแล้ว คงไม่ทำต่อ

ช่วยแนะนำ firmware modify หน่อยครับ ขอ ลิงค์ download พร้อมวิธีการลงด้วยครับ ตอนนี้ใช้ R6637_G_81.030ER
วิธีการ flash FW โดย โปรแกรม RSD Lite
ไดร์เวอร usb ใช้งานได้กับ windows 7 windows XP 32 bit windows XP 64 bit
โปรแกรม RSD Lite 4.9 ใช้ในการอัพ F/W
http://www.4shared.com/file/mxddLkBH/RSD_Lite_49_.html
ทำการติดตั้งโปรแกรม 2 ตัวนี้ในคอมฯ
เข้าเช็ค F/W ปิดเครื่องก่อน แล้วกด *# กดปุ่มแดงพร้อมกัน เครื่องก็จะแสดง
boot
062a

Battery OK
Connect USB
Data Cable
ถึงหน้านี้ให้ เปิด โปรแกรม RSD Lite ต่อสาย USB เข้าเครื่อง โปรแกรมจะเห็นเครื่อง

คลิ๊กที่รูปจะเห็นได้ชัดกว่า[เป็นภาพที่ทำการ flash เรียบร้อยแล้วอาจจะแสดงไม่เหมือนรูปหน้าจอคอมฯ ที่ท่านทำอยู่]
ทำการแตกไฟล์ BL 062a_NoRSA-FW ที่เป็นไฟล์ .sbf และแพ็คภาษาไทย LP00021 จะเป็น .sbf เหมือกันไว้ใน Folder เดียวกันทำการ flash ตามลำดับ BL/FW/LP
หากเครื่องไม่เคย flash ต้อง flash ตัวนี้ก่อน เครื่องต้องขึ้นโดยการเช็ค FW แบบ 062a ข้างต้นเท่านั้นนะครับหากเป็นต้วอื่นใข้งานอันนี้ไม่ได้ต้องใช้ตัวอื่นให้แจ้งมาจะจัดหาให้
http://www.4shared.com/file/ZSpvky55/zn5_062a_NoRSA.html [ขั้นตอนนี้สำคัญมาก]
FW Sym.x.2 Final ล่าสุด
เมื่อ flash เรียบร้อยก่อนติดตั้ง App. ต่าง ๆ ให้ทำการตั้งค่าดังนี้ก่อน
ต่อมาเลือนไปด้านขวาจะเป็นตัวสำคัญในการสร้าง swap ตั้งให้ได้ท่านต้องรอเวลานานสักหน่อยให้ทำจากด้านล่างสุดขึ้นมาจาก Size[16-200]ตามแต่จะเลือก เลือกน้อยตั้งได้เร็วกว่าDestination/Nand สองตัวนี้เท่านั้นตัวอื่นระบบจะตั้งให้เอง รอให้เสร็จ ระบบจะแจ้งให้ทราบเองและขึ้นตัวเลขให้ทราบ เสร็จแล้วเลือนด้านขวาไปอีกเพื่อทำการเปิด
FTP/on - Samba/on - Telnet/on - WebServer/on เพื่อ ติดต่อผ่าน root ผ่าน \\192.168.16.2 ใส่ช่อง run ที่ start ของ window
ไปที่ SysConfig/IM/RebootTelePhoneได้ IM เพื่อ reboot เครื่อง /HSA=on จะได้ Sidebar
แพ็คภาษาไทย
http://www.4shared.com/file/ShXeg4b8/Zn5_LP0021.html?
font ที่รองรับภาษาไทย
http://www.4shared.com/file/dA3Eb8j7/font.html?
โปรแกรมต่าง ที่น่ามีไว้ในเครื่องอาจจะไม่ Update ต้องหาดูในหน้าต่าง ๆ บ้าง
http://www.4shared.com/file/z4JD_lC6/Programs.html
แตกไฟล์แล้วนำไปไว้ในเมมการ์ด เข้าไปติดตั้งโดยใช้ FileManager โปรแกรมในเครื่อง Zine
App.pep สำหรับใช้งาน muticamera
http://www.4shared.com/file/Q0f3uJUT/Apppep.html? [ติดตั้งตัวเดียวชื่อ Adv.Muticamera]
แตกไฟล์ App. แล้วนำไปไว้ในเมมการ์ด เข้าไปติดตั้งโดยใช้ FileManager โปรแกรมในเครื่อง Zine
มีเท่านี้ครับที่เป็นหนทางที่จะทำได้ง่าย กว่าการทำ Pink Mod เพราะไม่ต้องยุ่งยากกับเลข IMEI ที่ต้องมาใส่ใน Pink Mod และเสริมโปรแกรมต่าง ๆ อีกมากมายเพื่อให้ใช้งานได้สะดวกอีก ลองดูครับทำตามขั้นต้อนนี้ไม่ต้องกลัวเป็นที่ทับกระดาษครับ ต้องแน่ใจเรื่อง แบตฯ ชาร์ตไฟให้เต็มก่อนก็จะดีครับ การใช้งานและส่วนเสริมต่าง ๆ อ่านหน้าที่ 21 ผมได้เขียนไว้แล้วทำตามนั้นท่านจะได้เครื่อง Zine ที่กลายร่างใหม่ให้ท่านได้ใช้งานครบวงจร ฟังเพลงเพาะ ถ่ายรูปสวยงาม โทรฯคุยเสียงชัด เล่นเน็ตผ่าน WiFi หรือ Opera Mini 6 v.Thai และอื่น ๆ แต่กินแบตฯ เพราะใช้งานไม่ได้ปิดเครื่องจึงไม่กินแบตฯ ฮิ ฮิ ขาดเหลืออันไหนเข้ามาถามมีหลายท่านที่จะให้คำแนะนำได้

ข้างต้นคำอธิบายมาจากหน้า 22 ซึ่งมีภาพอธิบายด้วยจะเข้าใจได้ดีกว่า แนะนำให้อ่านตั้งแต่หน้า 21-22-23 และอื่น ๆ เพื่อเพิ่มความเข้าใจและการเข้าถึงการใช้งานในด้านต่าง ๆ ของ Zine ครับ
xoom11
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Sep 2011 00:23  

ทำตามวิธีแล้วครับ มันมี Err ที่ Bootloader ไม่ไปใหนเลย
xoom11
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Sep 2011 00:25  

คาดว่า FW x.2 เสียครับ เพราะลง x.1 แล้วใช้ได้ครับ
xoom11
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Sep 2011 00:52  

ทำได้แล้วครับ ต้องลง x.1 แล้วค่อยลง x.2 แต่พอผมลง LP0021 ไป ภาษาบางส่วนเป็นตัวสี่เหลี่ยม จะแก้ยังไงครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Sep 2011 06:49  

xoom11 ผู้เขียน:
ทำได้แล้วครับ ต้องลง x.1 แล้วค่อยลง x.2 แต่พอผมลง LP0021 ไป ภาษาบางส่วนเป็นตัวสี่เหลี่ยม จะแก้ยังไงครับ

ดูวิธีการเปลี่ยน Font หน้า 22 นับจากบนลงล่างที่ 28 มีภาพอธิบายวิธีการทำแสดงไว้ทำตามนั้นง่าย ๆ ครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Sep 2011 22:46  

มาทักทายชาว Zine ครับ รุ่นนี้ผมยังเหนียวแน่นเหมือนเคย ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2011 06:05  

ช่วยทีครับใช้รุ่นนี้ตั้งแต่แรกที่วางไม่เคยอัพอะไร
ตอนนี้มีคนโทรเข้ามาดังหลายตื้ด
แต่ตัวเครื่องรุ่นนี้เพิ่งจะมีเสียงดัง

ทั้งที่ผมตั้งเป็นแบบเสียงดังอย่างเดียว
ไม่ใช่สั่นก่อนเสียง

หากแก้ไม่ได้ก็จะขายถูกๆครับ

ผมพลาดรับสายหลายงานแล้ว ลูกค้าบ่นว่าโทรไปนานแล้วไม่รับ
เพราะกว่าเสียงจะดังลูกค้าก็วางสายแล้ว เครียดครับ
จะรีเซ็ตก็ไม่ได้เหมือนมันรวนๆ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2011 08:45  

ช่วยทีครับใช้รุ่นนี้ตั้งแต่แรกที่วางไม่เคยอัพอะไร
ตอนนี้มีคนโทรเข้ามาดังหลายตื้ด
แต่ตัวเครื่องรุ่นนี้เพิ่งจะมีเสียงดัง

ทั้งที่ผมตั้งเป็นแบบเสียงดังอย่างเดียว
ไม่ใช่สั่นก่อนเสียง

หากแก้ไม่ได้ก็จะขายถูกๆครับ

ผมพลาดรับสายหลายงานแล้ว ลูกค้าบ่นว่าโทรไปนานแล้วไม่รับ
เพราะกว่าเสียงจะดังลูกค้าก็วางสายแล้ว เครียดครับ
จะรีเซ็ตก็ไม่ได้เหมือนมันรวนๆ

แก้ไขโดยการ Flash FW Sym.x.2 ศึกษาวิธีการทำมีอธิบายไว้ในหน้านี้อ่านดูครับ
ซึ่งอาการที่ว่าจะหายไป ขอให้ประสพผลสำเร็จในการแก้ไขครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 16, 17, 18  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: