Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
HTC Desire เครื่องร้อน+แบตหมดไวมากครับ!! ใครเป็นแบบผมบ้าง -*-

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 26 / เข้าชม: 53427
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : HTC Desire เครื่องร้อน+แบตหมดไวมากครับ!! ใครเป็นแบบผมบ้าง -*-
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 11:42  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมไม่ได้เล่นเน็ต เล่นเกมส์มากมาย ใช้งานวันนึงก็แค่ 1-2 ชั่วโมงเท่านั้น

รู้สึกว่ามันแบตหมดไวมาก และเครื่องก็ร้อนๆ พอสมควรครับ ปิด gps, wifi, mobile network, bluetooth, ปรับ brightness ต่ำๆ หมดแล้วด้วย (คือเทียบความรู้สึกกับตอนไปเล่น iPhone ของเพื่อนมันแบตไม่หมดไวยังงี้อ่ะครับ)

แล้วกว่าจะชาร์จแบตเต็มนี้นานเหลือเกิน (จากแบตแดงๆใกล้จะหมด)

รู้สึกว่ามันชาร์จอะไรตั้ง ชั่วโมง 2ชั่วโมง คือเพื่อนผมบอก iphone 30นาทีก็เต็มแล้ว

เลยไม่ทราบว่าเป็นเฉพาะผมคนเดียวรึเปล่าที่แบตมันหมดไวมากขนาดนี้ อยากทราบว่าจองคนอื่นที่ใช้ Desire เป็นยังไงกันบ้างครับ?? ถ้าผมผิดปกติอยู่คนเดียวจะได้ไปแจ้งศูนย์ครับ เพราะเพิ่งซื้อมาอาทิตย์เดียว - -*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Desire เครื่องร้อน+แบตหมดไวมากครับ!! ใครเป็นแบบผมบ้าง -*-
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 13:43  

ตอนนี้เป็นเรื่องปกติไปแล้วสำหรับ desire ที่แบตหมดไว

แถมตอนชาร์ตแบตก็นานนนน ซะเหลือเกินกว่าจะเต็มได้ ผมชาร์ตให้มันทั้งคืนเลย
ZaViroshi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: HTC Desire เครื่องร้อน+แบตหมดไวมากครับ!! ใครเป็นแบบผมบ้าง -*-
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 21:53  

สรุปนะครับ ชาร์จแบตจาก 10 % ไปเป็น 100%

ใช้เวลาจาก 1 ทุ่มครึ่ง - 4ทุ่ม… รวม 2 ชั่วโมงครึ่ง !!!
0.244
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 04:24  

ของมันกากครับ รุ่นนี้ ทัมใจหน่อย Rolling Eyes
Pam575
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 09:22  

เป็นเหมือนกันค่ะ ลองโหลดโปรแกรมtask manager เพื่อkillโปรแกรมที่ยังทำงานอยู่ ก็พอช่วยเซฟแบตได้บ้างนิดหน่อยค่ะ เซ็งเหมือนกันซื้อมาก็ไม่ค่อยกล้าใช้ กล้วแบตหมด!!!!!!!
ZaViroshi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 21:46  

วันนี้ผมไปศูนย์ HTC Care มาที่ฟอร์จูน Inspector บอกว่า ชาร์จ 2ชั่วโมงครึ่งนี้เรื่องปกติครับ
Viking
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 18:33  

เป็นครับเพิ่งซื้อมาอาทิตย์ ต้องชาร์ทวันละ 2 หน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 19:29  

มั่นใช้โปรแกรมkill ตัวที่รันอยู่นะครับ
คนส่วนมากไม่เข้าใจคิดว่ามันไม่ดีแบตหมดไว
ที่หมดไวเพราะเปิดโปรแกรมไว้แล้ว
กดมาที่หน้าhomeโปรแกรมยังไม่ปิดนะครับ
มันยังเปิดอยู่
ผมชาทวันละครั้ง
เช้าถึงเย็นใช้หนักเหมือนกันเปิดเน็ตและ wifi ตลอด
มั่น kill โปรแกรมที่ยังรันอยู่ใช้ไปแค่ครึ่งเดียวเองครับ
อย่างมากก็แค่แดง
ผมจะใช้โปรแกรม task manager คู่กับ Available Memory
ปิดโปรแกรมที่เราเปิดไปเมื่อกี้
ถ้าปล่อยให้มันรันก็กินแบตสิครับ
ตอนนี้ผมใช้ก็ happy ดี
ไม่ทราบว่าคุณ 0.244 เคยซื้อมาใช้และเข้าใจมันหรือครับถึงได้พูดได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 19:33  

เสริมครับ
คืิอว่าตัวไหนไม่ใช้ก็killให้หมดเลยนะครับ
ให้เหลือน้อยที่สุดเครื่องก็จะไม่ร้อน
และแบตหมดช้าขึ้นมากครับ
0.25
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 00:19  

ของมันก็ปกติแหละ แต่คนกากใช้เลยกลายเป็นของกากต่างหาก
test
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2010 12:47  

ไอโฟนก็ชาร์จแบทสองชม.กว่า สามชม. ถ้าแบทใกล้หมด เป็นเรื่องปกตินะครับ
ที่บอกว่าครึ่งชม.เต็มนี่ ไม่มีทาง ยกเว้นว่า ใช้ไปไม่ถึงครึ่ง
nicemean
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปัตตานี
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2010 23:18  

ปิดบางโปรแกรมที่ไม่ใช้บ้างก็ดีครับ
กดเมนู เลือก ตั้งค่า เลือก แอพลิเคชั่น
แล้วก็เลือก บริการที่ทำงานอยู
แล้วก็ปิดการทำงานของโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้สะครับ
แล้วแบตจะอึด
ผมชาร์ทครั้งนึง
อยู่บ้านเชื่อมไวเลสตลอด
ที่ทำงานก็เชื่อมตลอด
ใช้เล่นเฟซบุ๊ค
ออนเอ็ม
ก็ไม่เห็นแบตหมดนี่นา
กลับมาก็เหลืออีกครึ่ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2010 16:47  

ถ้าเครื่องพึ่งออกจากกล่อง มันจะหมดไวกว่าปกติเพราะ แบท desire ใช้ Lithium Ion Polymer
แบทประเภทนี้จะให้มันทำงานได้เต็มความจุ ต้องให้มันผ่านเซอร์เคิลไปซัก 5-10 รอบ เพราะงั้นใช้จนแดง แล้วชาร์จจนเต็ม ไปซัก 5-10 รอบ แบทมันก็จะสามารถทำงานเต็มความจุของมันได้ แต่ถึงอย่างนั้นมันก็ยังถือว่าหมดไวอยู่ดี แต่ไม่ถึงกำน่าเกลียจ
thelastman12
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2010 20:11  

เอ่า- - ใช้ให้แดงแล้วชาร์จ5-10ครั้งแรกหรอ?? งานงอกT^T เราใช้ให้แดงแล้วชาร์จแค่2ครั้งแรกเองอ่าT^T เนี่ยพรุ่งนี้ครบอาทิตย์นึงละซื้อเครื่องมา แบ็ตเราว่าเราก็เล่นเกม+Wifiพอสมควรนะ แบตเราว่าก็ไม่ถึงกับน่าเกลียดอะ Very Happy
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 11:25  

พวก Background task มันเยอะครับ ยิ่ง Sense UI นี่แค่บู๊ทมาก็นับสิบได้แล้ว ลองหาพวก task ที่ยังไม่ปิดจริงๆแล้วก็ kill ทิ้งครับ Service บางตัวมันจะอัพเดทของมันเองตาม interval ที่กำหนดไว้ ทำให้มองไม่เห็นครับ เลยดูเหมือนว่าแบตหมดเร็ว
azaki
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 18:06  

ใช้ htC รวมถึง สมาร์ทโฟน มาหลายตัว ก็ประมาณนี้ล่ะชาร์จไฟ 2 ชั่วโมงขึ้นไป

ใช้งานสนทนาต่อเนื่องก็ 2-4 ชั่วโมงตามสเปคแต่ละรุ่น เล่น WiFi ,GPS,Game ก็ 1-2 ชั่วโมง

ค่าเฉลี่ยผมว่ามันพอๆกันอ่ะนะ เหมือนเล่นเกม IP ตัวที่กราฟฟิคดีๆหน่อย 30 นาทีแบตหายไปครึ่ง!!!

ปัจจัยการใช้งานแต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ ถ้าจะให้ดี ลองซื้อรุ่นเดียวกันสัก 3-4 ตัวแล้วมาเทสดูละกันครับ อิอิ อาจจะเห็นความแตกต่างก็เป็นได้ ..........แป่ว...อันนี้ล้อเล่นจร้า Twisted Evil
firekisszz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 02:48  

ตอนแรกเอ้ก็คิดว่าแบตหมดไวเหมือนกันค่ะ แต่พอลองเล่นเนทดู ก็ได้ตั้งห้าชั่วโมงนิดๆแน่ะ เยอะอยู่นะ แล้วตอนมันขึ้นแดงเราจะกลัวมากเลย แต่พอลองโทรก็ยังโทรได้อีกเป็นครึ่งชั่วโมงนะคะ อาจเพราะมันโชว์เตือนแดงไวไปด้วยล่ะแหะๆ

แต่ชาร์จนานนี่ยอมจริงๆ นานมากกกกกกก ยิ่งชาร์จไปใช้ไปด้วยนี่ กว่าจะขึ้นซักหนึ่งเปอร์เซนต์ แทบจะกราบมัน555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 09:01  

thelastman12 ผู้เขียน:
เอ่า- - ใช้ให้แดงแล้วชาร์จ5-10ครั้งแรกหรอ?? งานงอกT^T เราใช้ให้แดงแล้วชาร์จแค่2ครั้งแรกเองอ่าT^T เนี่ยพรุ่งนี้ครบอาทิตย์นึงละซื้อเครื่องมา แบ็ตเราว่าเราก็เล่นเกม+Wifiพอสมควรนะ แบตเราว่าก็ไม่ถึงกับน่าเกลียดอะ Very Happy

ไม่จำเป็นต้องเป็นครั้งแรกๆครับ แต่คือให้แบทมันผ่านไป 5-10 cycle แค่นั้นจะตอนไหนก็ได้
หรือจะไม่ทำแล้วใช้ปกติ เพราะผมว่าแต่ละคนก็ใช้มันจนแดงอยู่แล้ว คงใช้ซักพักมันก็จะเต็มแม๊กของมันเอง แต่ทางที่ดีใช้ให้มังเกลี้ยงซักครั้งสองครั้งก็ดีเป็นการ คาลิเบทแบทมันด้วย แบบเดียวกับ iphone เวลาแบทเพี้ยน
firekisszz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2010 10:34  

หมายถึงให้ใช้จนแบตหมดเครื่องดับคามือเลยเหรอคะ จริงๆเหรอคะ แบตไม่พังชิมิคะ
yngwie
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jun 2010 15:26  

ทาง myhtc แนะนำให้ปิดระบบสั่น ผมใช้อยู่ก็มีความรู้สึกว่าแบตหมดช้ากว่าเดิมจริงครับ
hinoki monogatari
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jul 2010 15:53  

คือเครื่องร้อนเพราะวัสดุเปนอลุมีเนียม ผมว่าถ้าจะเอามาเล่นเกมลงMilestoneดีกว่า มีคีบอดด้วยเครื่องไป่ร้อนมาก ผมเล่นเกมทั้งวันแหละ-*-แบตก้ไม่หมดเร็วมากด้วย(ถ้าปิดwifi/3g/brighnessต่ำๆ แต่ผมก้เปิด3gนะหมดไม่เร็ว)htcDesireถ้าสมมุดว่าดูจากสเปคสู้N1,Milestoneได้แต่จากการใฃ่งานแพ้แหลกครับDesire Shocked เพราะว่าCpu คนละตัว ผมเล่น3เครื่องเลย555ชอมMilestoneมากสุดลองมาก้N1 Desireไม่แจ่ม
@STlive
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jul 2010 12:19  

ผมแนะนำให้ปิด Background data ใน Acccounts and sync จะช่วยประหยัดแบตได้มากเลย ผมลองทำดูแล้วครับ
luvpookie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2011 18:41  

ขอถามต่อหน่อยนะค่ะคือว่าเราใช้ htc Desire เวลาเราเล่นเตน็ตเครื่องจะร้องมากและจะรีสตาร์ทเครื่องเองยิ่งร้อนมากยิ่งรีบ่อยมาก มีใครเป็นบ้างค่ะ มีใครเป็นเบบเราบ้างค่ะและต้องแกไขอย่างไร รบกวนหน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
Love HTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2011 12:26  

เป็นครับหมดไวจริง ซื้อมาใช้ ให้ปิดโน้น ปิดนี้ ปิดมันหมดทุกอย่าง แล้วจะซื่้อมาทำไม ปิด โทรศัพท์ ด้วยเลย อันนี้อยู่นานแน่ๆ Android มันออกแบบมาให้เปิด program ค้างไว้ได้ เมื่อ memนพั ไม่พอมันจะไปไล่ปิดให้เองไม่ใช้เหรอ นี้ให้ Batt. มาก้อนเล็ก กำลังไฟน้อย ยังจะมาเถียงโน้นนี้อีก หัดยอมรับความจริงบ้าง ไม่ใช้อะไรที่ตัวเองชอบ ต้องดีเสมอ แต่ไม่แย่เท่า Samsung Galaxy S นะ หมดเร็วกว่านี้อีก
hinoki monogatari
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2011 22:53  

Love HTC ผู้เขียน:
เป็นครับหมดไวจริง ซื้อมาใช้ ให้ปิดโน้น ปิดนี้ ปิดมันหมดทุกอย่าง แล้วจะซื่้อมาทำไม ปิด โทรศัพท์ ด้วยเลย อันนี้อยู่นานแน่ๆ Android มันออกแบบมาให้เปิด program ค้างไว้ได้ เมื่อ memนพั ไม่พอมันจะไปไล่ปิดให้เองไม่ใช้เหรอ นี้ให้ Batt. มาก้อนเล็ก กำลังไฟน้อย ยังจะมาเถียงโน้นนี้อีก หัดยอมรับความจริงบ้าง ไม่ใช้อะไรที่ตัวเองชอบ ต้องดีเสมอ แต่ไม่แย่เท่า Samsung Galaxy S นะ หมดเร็วกว่านี้อีก

- -คุณครับผมมันไม่ดับเองหลอกนะลงเข้าไปในoptionสิ่ครับ แล้วจริงๆนะมันก็พอใช้ใน1วันแหละครับถ้าคุณไม่เล่น3dอ่ะครับเพราะมันกากมากเรื่องพวกนี้จะรันเครื่องเยอะเป็นพิเศษ เรื่องแบทยอมรับจริงๆแต่วันนี้ผมมีวิธีแก้มาหลังจากขายmilestoneทิ้งไป(กำลังจะเล็งmilestome2)คือคุณรองใช้จนแบตหมดนะครับแล้วชาร์จจนมันขึ้นว่าเต็มอ่ะครับว่ากี่ชั่วโมง แล้วเพิ่มเวลาอีก30-45นาที(ไม่ควรชาร์จทิ้งไว้ทั้งคืนนะครับแบตจะเสื่อมไวมาก)แค่นั้นเองครับแล้วโปรแกรมไหนไม่ใช้ปิดๆบ้างก็ดี(โดยเฉพาะแอพที่เล่นแล้วเครื่องกระตุกนะครับ)แล้วก็เน็ตครับผมลองดู!!! Very Happy
iamjayya
Junior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2011 23:15  

สาเหตุ ที่ แบต หมดเร็วก็เพราะ แบตเตอรีที่มันแถมมาให้จากโรงงาน มันแค่ 1200 mah ซึ่งมันน้อยมากครับ เมื่อเทียบกับ ตัวเครื่องที่ กินไฟมากๆ และสิ่งที่คูณใช้ในชีวิตประจำวัน จากเจ้าเครื่องนี้ก็ไม่ใช่พกไว้โทรคุยกันเฉยๆ แหม ก็มันเป็น smart phone นี่นาจริงไหม สิ่งที่ใช้ทั่วๆไปในชีวิตประจำวันก็คือ อาทิเช่น เปิด เนท ต่อ wire fi, edge, ถ่ายวีดีโอ ฟังเพลง ถ่ายรูป โหลด แอฟ เล่นเกมส์ อื่นๆ อีก มันก็ยิ่งทำให้กินแบต หนักเข้าไป ผม มีวิธีแก้ ก็คือ ซื้อแบตต่อ จาก คนรู้จัก คนนึงครับ เค้านำเข้ามาจาก ฮ่องกงโดยตรง ขนาดเป็น 1800 mah จากประสบการณืตรง ใช้ได้นานกว่าเดิม ถึงสองเท่าครีบ ครับ ชอบมากมาย หลังจากที่ทนรำคาญไอตัวแบต ซุปเปอร์นูปๆๆอันเก่ามานาน แค่ เปิด stand by ไว้ครึ่งหวังยังจะหายไปค่อนหลอด หลังจากได้ลองใช้แบตตัว 1800 mah ก็ไม่ต้อง คอยนั่งกะว่าจะเหลือ แบตโทรกลับบ้านอีกเท่าไหร่ ให้รำคาญใจอีกต่อไป เดียวนี้ผมใช้HTC Desire คุยกะแฟนได้หลายชั่วโมงครับ แบตเหลือเอาไป นั่งจิ้ม เฟสบุ๊ก ฟังเพลง ได้อีกสบายๆ สนใจลอง โทรมาคุยเรื่องแบตได้ นะครับ พี่น้องสาวก HTC ติดต่อผมเบอร์ 089-494-8647
iamjayya
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2012 22:47  

ทำไมไม่ลอง เข้าไปดูที่ https://www.facebook.com/Ramboshop.ij ละครับ ไม่ว่า smart phone รุ่นไหน แบตก็อยู่ได้ 2-3 วันไม่ต้องชาต แค่คุณเปิดใจรับกับ ตัวเครื่องที่หนาขึ้นเพราะแบตได้หรือป่้าว ผมใช้อยู่ S2 สองวันไม่ต้องชาตเล่นเกม ออนเฟส ลองดูครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: