Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Root เครื่อง Ace Plus S7500L ครั้งแรก จอดำสนิท เครื่องพังแล้ว ??

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 8465
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Root เครื่อง Ace Plus S7500L ครั้งแรก จอดำสนิท เครื่องพังแล้ว ??
วันที่โพสท์ : 14 May 2012 03:29  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมใช้ Samsung Ace Plus รหัสรุ่น S7500L แอนดรอยด์เวอร์ชั่น 2.3.6 Ginger , สาเหตุที่อยาก Root เพราะต้องการเปลี่ยน "สีแบตเตอร์รี่จากสีเขียวเป็นสีน้ำเงิน" แบบถาวร แต่ลองมาหลายวิธีจากเว็บไซต์ต่าง ๆ (เท่าที่เข้าใจ) มันไม่มีวิธีการแก้ไขสีแบตเตอร์รี่ได้ "ถ้าเครื่องนั้นไม่ทำการ Root"

เอาวะ , ทั้งที่ใจไม่อยาก Root

ผมก็ค้นหาวิธีการ Root Ace Plus จนพบบทความภาษาอังกฤษที่นี่ http://androidadvices.com/root-install-custom-recovery-image-galaxy-ace-s7500/#comment-93298 ก็ลองทำตามที่เขียนดู

บทความสอนให้เข้า Recovery Mode แล้ว แต่ก็ทำไม่ได้ ก็ดั้นด้นด้วยตัวเองจนปุ่มมันแทบพัง จนรู้ว่า "วิธีการเข้า Recovery Mode สำหรับ Samsung Ace Plus รหัสรุ่น S7500L" นั้น .. ทำตรงข้ามกับบทความฝรั่งนั้นคนละปุ่มเลย โดยให้ทำดังนี้นะครับ

กดปุ่ม Volume + และ Volume - และ ปุ่ม Home ให้พร้อมกันทั้ง 3 ปุ่มก่อน , เมื่อกดได้แล้ว ให้หานิ้วไปกดปุ่ม Power ค้างไว้เป็นปุ่่มทีี่ 4 และให้รอจนกว่ามันจะขึ้นบรรทัดเหลือง ๆ มา 1 วินาที แล้วมันจะหายไปจากจอกลายเป็นจอดำ หลังจากนี้ก็ให้ปล่อยนิ้ว "เฉพาะ" ปุ่ม power เท่านั้น ส่วนอีก 3 นิ้วที่เหลือยังกดแช่อยู่จนกว่ามันจะโหลดบรรทัด Recovery มาจนหมดจอ .. ถึงจะปล่อยนิ้วทั้งหมดได้ (เมื่อยชิบบบบ)

หะแรกนี้ก็เริ่มเอะใจแล้วจะ Root ดีไหมวะ ขนาดเริ่มต้นมันยังสอนผิดเลย , แต่ก็ด้วยความอยาก Root ก็เลยดั้นด้นทำต่อดังนี้ครับ

1) แบคอัพดาต้าทุกอย่างจนหมด
2) ทำการ Root ในโหมด Recovery ด้วยไฟล์ที่มันให้ไปดาวโหลดมา .. ก็สำเร็จนะครับ มันบูทเข้าหน้าจอปกติได้หลังจาก Root เสร็จ
3) ทำการ Downloading ผ่าน Odin 3 (version 1.85) ก็ขึ้น ID com เป็นสีเหลืองนะครับ, หลังจากนี้ทำการเลือกไฟล์และกด Start มันก็ขึ้น Pass สีเขียวในหน้าจอโปรแกรม Odin 3
4) ผมดันไปอ่านเจอแขกอินเดียบอกว่า หลังจากเสร็จขั้นที่ 3 แล้ว ให้เข้า Recovery Mode อีกที แล้วไปทำการเลือก Wipe อยู่ 2 อัน Factory กับ Cache
5) หลังจากทำเสร็จ .. บรรลัยยเลยครับ

ล่าสุด Ace Plus ของผม มีอาการดังนี้ครับ กดปุ่ม Power เครื่องก็ขึ้นโลโก้ Samsung พร้อมเครื่องหมายสามเหลี่ยมตกใจสีเหลืองถัดจากโลโก้ แล้วก็มีเสียงเข้าหน้าจอปกตินะครับ "แต่หน้าจอมืดไม่แสดงอะไรสักอย่าง" ลองกด ๆ ปุ่มดู ก็เลยรู้ว่า "เครื่องเปิดได้ปกติ แต่แค่หน้าจอมันไม่แสดงผลใด ๆ ทำให้ Touch อะไรไม่ได้เลย"

ปัญหา คือ ผมยังไม่ได้ทำการ Backup ROM ในเครื่องนี้ไว้สิครับ เพราะเท่าที่อ่านมาเข้าใจว่าจะ BackUp ได้หลังจาก Root เสร็จแล้ว แต่นี่ Root เสร็จมันกลับหน้าจอมืดสนิทแบบนี้ , ก็ .. เครียดเลยครับ

ปัญหาอันต่อมา คือ
1) ผมไม่รู้วิธีการแก้ไขในกรณีที่เราไม่มี Rom ศูนย์ รวมถึงความรู้วิธีการเอา Rom ศูนย์มาติดตั้งกลับมันไปใหม่ หรือ แม้แต่การเอา Root ออก

2) เงินหมด .. ไม่มีความสามารถจะไปซื้อมือถือใหม่ ได้แต่นั่งมองปริบ ๆ จะติดต่อค้าขายกับใครยังไงต่อไปดี

ผมอยากปรึกษาว่า "เครื่องผมพัง" หรือยังครับ ? แล้ววิธีการแก้ไขฟื้นชีพ Ace Plus จะมีวิธีการยังไงบ้างครับ (ถ้าจะกรุณาเอาละเอียดหน่อย ผมไม่ค่อยถนัด Android)

ขอบคุณครับ
earthjrza
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Root เครื่อง Ace Plus S7500L ครั้งแรก จอดำสนิท เครื่องพังแล้ว ??
วันที่โพสท์ : 14 May 2012 22:21  

ผมก็เคยเป็นครับ ผลที่ได้คือไม่มีใครตอบปัญหานี้ได้เช่นกัน

สรุปส่งศูนย์เลยคับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิน

และอย่าพึ่งไป root เครื่องอีกละ รอจนกว่าจะแน่ใจว่ามีตัว

Root ที่ใช้แล้วได้ผล 100% ดีกว่าคับ
ปังปอนด์ตาตี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Root เครื่อง Ace Plus S7500L ครั้งแรก จอดำสนิท เครื่องพังแล้ว ??
วันที่โพสท์ : 17 May 2012 11:58  

เครื่องพัง ...

ซื้อใหม่ ง่ายนิดเดียว....

Laughing Razz Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: