Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 กระแสS3ในไทย & อิจฉาที่หลายๆประเทศสามารถใช้ NFC ได้เต็มรูปแบบ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 7970
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : กระแสS3ในไทย & อิจฉาที่หลายๆประเทศสามารถใช้ NFC ได้เต็มรูปแบบ
วันที่โพสท์ : 31 May 2012 19:36  
ตอบโดยอ้างถึง  

ส่วนตัวใช้ Galaxy Nexus มี Function NFC ติดมา ถึงตอนนี้ใช้งานเพียงแค่อย่างเดียว คือเอาไว้ส่งถ่ายข้อมูลการติดต่อผ่านเครื่องต่อเครื่อง แต่ไม่สามารถใช้กับพวกบัตร mrt, bts หรือใช้เป็น google wallet ไว้จ่ายสินค้าแทนบัตรเครดิตได้เลย ?

ผมว่า NFC มีประโยชน์มากนะครับถ้าเมืองไทยใช้ได้เต็มรูปแบบจริงๆ แต่ตอนนี้ 3Gยังไม่ทั่วถึงเลย 555+ ผมเลยมีความคิดประมาณว่า Nexus อาจเป็นรุ่นที่ไม่ค่อยโด่งดังในไทยเท่าไหร่นักเนื่องจากเป็น Pure Google

แต่เมื่อ S3 เข้าจัดจำหน่ายในประเทศไทย และคนก็ให้ความนิยมพอสมควร โดยมีฟังก์ชั่น NFC ติดมาด้วย (ในขณะที่ S2 ถูกตัดฟังก์ชั่นนี้ออกแล้วค่อยจัดจำหน่ายในไทย) หลังจากนี้ยังมี HTC อีกรุ่นหนึ่งที่แถม smart tag อันนั้นก็มี NFC เมืองไทยควรจะให้ความสำคัญกับความนิยมของคนไทยได้บ้างระดับหนึ่งหรือยัง ทั้ง 3G ทั้ง NFC ผมว่าทำไมมันดูสวนทางกันจังเลยครับ เรื่องสัญญาณ กับเรื่องความนิยม smart phone ในประเทศไทย

มันเหมือนกับว่ามันเลยเวลามามากๆแล้วที่เมืองไทยควรจะมีเทคโนโลยีเหล่านี้ใหคนทั่วไปได้ใช้กันอย่างเต็มที่ ทุกๆฟังก์ชั่น

ลองคิดกันดูครับ
iGusjung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: กระแสS3ในไทย & อิจฉาที่หลายๆประเทศสามารถใช้ NFC ได้เต็มรูปแบบ
วันที่โพสท์ : 31 May 2012 20:10  

NFC ส่งข้อมูลเครื่องต่อเครื่องยังไงอ่ะคะ
yaranaika
Year's Star

จังหวัด: ปัตตานี
หัวข้อ : Re: กระแสS3ในไทย & อิจฉาที่หลายๆประเทศสามารถใช้ NFC ได้เต็มรูปแบบ
วันที่โพสท์ : 31 May 2012 20:50  

iGusjung ผู้เขียน:
NFC ส่งข้อมูลเครื่องต่อเครื่องยังไงอ่ะคะ

อ้างอิงจากกระทู้นี้ครับ อธิบายได้ดีเลย http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T11394930/T11394930.html

อย่างค่าย Sony ก็มี nfc มาให้หมดนะครับ แม้กระทั่งรุ่นล่างๆก็มีมาให้ โดยที่ไม่ตัดออกเลย
แต่เหนื่อยใจกับบ้านเรา ยังไม่มีให้ใช้ มี 3G ก็ ...

ก็ว่ากันไปครับ
iGusjung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2012 00:25  

การส่งข้อมูลมันอาศัยสัญญาณบลูธูทหรือ 3G กันแน่อ่ะค่ะ หรือว่าอาศัยทั้ง 2 อย่างอ่ะคะ ขอบคุณค่ะ
yaranaika
Year's Star

จังหวัด: ปัตตานี
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2012 13:09  

iGusjung ผู้เขียน:
การส่งข้อมูลมันอาศัยสัญญาณบลูธูทหรือ 3G กันแน่อ่ะค่ะ หรือว่าอาศัยทั้ง 2 อย่างอ่ะคะ ขอบคุณค่ะ

อันนี้เลยครับ เป็นสัญญาณวิทยุเหมือนกับ bt นะ
http://www.imotab.com/index.php/mobile-tablet-technology/102-nfc-vs-bluetooth
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: