Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Review Samsung Galaxy Note 10.1 ความสนุกสนานแห่งการเขียน : ตอนจบ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตอบ: 0 / เข้าชม: 4265
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Review Samsung Galaxy Note 10.1 ความสนุกสนานแห่งการเขียน : ตอนจบ
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2012 15:45  
ตอบโดยอ้างถึง  

หลังจากการ Review Samsung Galaxy Note 10.1 ตอนแรกที่ผมมาเล่าให้
อ่านกันในส่วนของงานออกแบบและ Spec กันไปแล้ว มาคราวนี้ผมจะมาเล่า
ในส่วนของการใช้งานครับ

สามารถไปอ่าน Review Samsung Galaxy Note 10.1 ตอนแรกได้ที่นี่ครับ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=joker-master&month=08-2012&date=19&group=2&gblog=132

และลูกเล่นของปากกา S Pen ฉบับปรับปรุงรวมทั้งโปรแกรมที่พัฒนาให้ใช้
งานร่วมกับปากกา S Pen นี้ด้วย และที่หลายๆคนสงสัยในส่วนของการใช้
งานพร้อมกันแบบแบ่งจอเป็น 2 ส่วน ที่เรียกกันว่า Real Multitasking ว่าจะ
อืดอย่าที่ว่ากันหรือเปล่า (ตอนทดสอบผมไม่ได้เปิด Power Saving นะ อิอิ)

ก่อนอื่นเลยเรามาดูคะแนนทดสอบของเจ้า Samsung Galaxy Note 10.1
กันซักหน่อยนะครับ

ทดสอบด้วย Quadrant Standard ได้คะแนน 5362 คะแนน

ทดสอบด้วย AnTuTu Benchmark ได้คะแนน 12622 คะแนน

ทดสอบด้วย Neocore ทำไปได้ 59.9fps

รองรับ Multi Touch 10 จุดสมบูรณ์

ผลคะแนนออกมาแรงสมกับที่จัด Spec มาสูง^__^

Samsung Galaxy Note 10.1 มาพร้อม Android 4.0.4 ICS และครอบทับ
ด้วย Samsung TouchWiz UI มีใส่รายละเอียดเหมือนใน Galaxy SIII ใน
หน้า Lockscreen เวลาปลดล็อคจะเป็นการปาดหน้าจอ เหมือนเราจุ่มนิ้วลง
ในน้ำด้วยละครับ หน้าจอหลักเพิ่มได้สูงสุด 7 หน้าจอ และด้านขวาก็จะเป็น
แถบ Notification และแสดงคำสั่งลัดต่างๆ โดยรวมก็จะเหมือนๆใน Tab 2
นะครับไม่ต่างกัน จากการทดสอบผมว่า Samsung Galaxy Note 10.1 มัน
ลื่นไหลขึ้นกว่า Tab ตัวอื่นๆของ Samsung ครับน่าจะเพราะ Spec ที่จัดมา
สูงทีเดียว

ด้านซ้ายจะแสดงการใช้งานที่ผ่านมาและมีคำสั่งเข้าไปในส่วนการจัดการ ใน
ส่วนนี้เราจะสั่งปิด App ที่ทำงานอยู่และจัดการเคลียส์ RAM ได้จากตรงนี้ฮะ

ด้านล่างจะเป็นคำสั่งเรียก Mini App ขึ้นมาใช้ และสำหรับ Note 10.1 ก็แรง
พอที่จะเปิดขึ้นมาใช้งานได้หลายๆหน้าต่าง โดยที่เครื่องไม่อืดเลย

และเวลาเราชักปากกา S Pen ออกมาใช้งานจะมีคำสั่งลัดขึ้นมาที่ด้านขวาจอ
เป็นโปรแกรมที่ใช้งานร่วมกับ S Pen ซึ่งตรงนี้เราสามารถเข้าไปปรับค่าต่างๆ
ของเมนูปากกาได้ครับ

ในหน้า App Drawer จะมีแบ่งเป็นหน้า App และ Widget โดยในหน้า App
จะมีคำสั่งเข้า Play Store, แก้ไข (จัดเรียงตำแหน่ง App ตามใจชอบ, ลบ
การติดตั้ง, แสดงเฉพาะ App ที่โหลดมา, ประเภทการแสดง, แชร์ และคำสั่ง
ซ่อน App)

แน่นอนครับเจ้า Samsung Galaxy Note 10.1 สามารถโทรศัพท์ได้ ซึ่งจำ
เป็นต้องผ่าน Speakerphone, Smalltalk หรือหูฟัง Bluetooth ไม่สามารถ
แนบหูได้นะครับ ส่วนการใช้งานก้เหมือนกับบนมือถือ Android เลยละ

คีย์บอร์ดบน Samsung Galaxy Note 10.1 แจ่มดีครับสามารถเลือกได้ถึง 3
แบบ QWERTY, แบบขนาดย่อตรงกลางและแบบแยก 2 ข้าง เลือกใช้ตาม
ถนัดได้เลยครับ

Browser ใช้งานได้ดีมากครับ รองรับแฟลชและเปิดอ่านหลายๆหน้า ก็ยังลื่น
ไหลดีมาก

อ่านแบบเจาะลึกต่อได้ที่ http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T12568301/T12568301.html
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: