Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 จะใช้ Power Bank ช่วยแนะนำยี่ห้อ+ความจุ หน่อยครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 5 / เข้าชม: 47485
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : จะใช้ Power Bank ช่วยแนะนำยี่ห้อ+ความจุ หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2012 16:35  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากทราบว่า ตอนนี้ Power Bank ของยี่ห้อไหนที่ใช้ได้ใกล้เคียงกับความจุจริงบ้างครับ
คือตอนนี้ผมใช้ Galaxy Nexus ความจุแบต 1750 mah ครับ แล้วไปซื้อ Power Bank แบบไม่มียี่ห้อ มันเขียนว่า 2800mAh ซึ่งผมใช้ชาร์ตรอบนึงยังไม่เต็ม เลยอยากเปลี่ยนครับ

เห็นยี่ห้อนึง จำไม่ได้ว่า energizerหรือ pana ซึ่งมีราคาแพง ส่วนที่ผมเห็นที่ Powerbuy ยี่ห้อคอมมี่ ความจุสูง ราคาค่อนข้างถูก กำลังเล็งๆอยู่เหมือนกันครับ
โดยรวมๆแล้ว ควรใช้ยี่ห้ออะไรดี สำหรับคนที่เคยใช้มาก่อน ความจุสักเท่าไหร่ถึงชาร์ตได้ 2-3 รอบ ขอบคุณมากๆครับ
yaranaika
Year's Star

จังหวัด: ปัตตานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: จะใช้ Power Bank ช่วยแนะนำยี่ห้อ+ความจุ หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2012 21:38  

แบตเตอรี่สำรอง Commy ตัวนี้ 5,200 mAh น่าจะได้สักสองรอบเป็นอย่างต่ำนะฮะ

http://news.siamphone.com/news-07615.html

Mackey
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : Re: จะใช้ Power Bank ช่วยแนะนำยี่ห้อ+ความจุ หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2012 22:32  

ดูรีวิวแล้ว ก็น่าสนใจนะ ถ้าจะเลือกก็เลือก Commy อ่ะ เพราะมีเพื่อนใช้อยู่ ชาร์ทได้ 2 เครื่องด้วยคุ้มนะ
potterx
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2012 09:43  

แบต 1750 ใช้งาน 2800 ได้ไม่เต็ม ผมคาดการณ์ไว้ 2 สาเหตุครับ
1. power bank ตัวนั้น โกงแบต ครับ แบตภายในมีไม่ถึงจริง
2. พฤติกรรมการใช้งานครับ อาจชาร์จไปเล่นไป 3G ไป (คาดการณ์นะ)

ผมแนะนำรุ่นนี้ ครับ ประหยัด คุ้ม 5000 mAh มีหัวชาร์จ 2 หัว 500ma กับ 1A ราคาถูก
ลองดูเว็บนี้ครับ หาเจอใน google
http://deebuy-buydee.blogspot.com/2012/06/666-power-bank-5000-mah.html
http://www.easysave2u.com/Products_PowerBank5000.html
Little baby
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Sep 2012 10:56  

อีกปัจจัยหนึ่งที่อยากให้พิจารณาคือเรื่องของไส้แบตเตอรี่ค่ะ เพราะส่วนมากที่วางขายในตลาด ราคาถูกๆ จะใช้ไส้ Li-ion ถ้าจะให้ดีกว่า ควรจะใช้ Li-Polymer เพราะจะเก็บพลังงานได้ดีกว่า คลายประจุน้อยกว่า และ น้้าหนักเบาด้วยค่ะ ยี่ห้อ ที่อยากแนะนำ คือ ยี่ห้อ MiLi และ MiPow ค่ะ ซึ่งนอกจากใช้ไส้ Lithium Polymer แล้ว ยังได้รับมาตรฐาน Apple License และ มอก. ของไทย ด้วยนะคะ
themoonlight
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2012 18:28  

น่าจะเป็นอย่างที่ potterx ว่าครับว่ามันโกงเลข เพราะดูภายนอกก๊องแก๊งมากๆเลย

ตอนนี้เลยไปตามหาดู Commy ตามไอทีซิตี้ หลังจากที่ดูตัวอื่นๆ เห็นตัว 5200 mAh จะดูเรื่องการบริการหลังการขายด้วยครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: