Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 รีวิว Galaxt Note II เรือธงแห่งปีตัวจริงของซัมซุง !!

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 6716
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : รีวิว Galaxt Note II เรือธงแห่งปีตัวจริงของซัมซุง !!
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2012 15:10  
ตอบโดยอ้างถึง  

ไปเจอรีวิว galaxy Note II ของคุณ joker-master มาจาก Pantip ละเอียดและน่าสนใจมาก
gเลยนำมาฝากคนที่คอยเจ้าNote2อยู่จ้า Very Happy

Spec Samsung Galaxy Note II

รองรับ 3G ทุกเครือข่าย HSDPA, 21 Mbps

ขนาดตัวเครื่อง 151.1 x 80.5 x 9.4 มม. น้ำหนัก 180 กรัม

หน้าจอ Super AMOLED 720 x 1280 pixels ขนาด 5.5 นิ้ว (267 ppi)
กระจกหน้าจอ Corning Gorilla Glass 2

CPU Exynos 4412 Quad-core 1.6 GHz Cortex-A9, GPU Mali-400MP

RAM 2GB หน่วยความจำภายใน 16GB (เหลือให้ใช้ 10.36GB) เพิ่มหน่วย
ความจำภายนอกได้ 64GB

มาพร้อม Android 4.1 (Jelly Bean)

Wi-Fi 802.11 a/b/g/n, dual-band, DLNA, Wi-Fi Direct, Wi-Fi hotspot,
Bluetooth 4.0, NFC, Micro USB 2.0 รองรับการเชื่อมต่อแบบ MHL

กล้องความละเอียด 8MP บันทึกวีดีโอ 1080P 30fps กล้องหน้า 1.9MP บัน
ทึกวีดีโอ HD 720P

แบตเตอรี่ความจุ 3030 mAh

สำหรับรูปร่างของ Samsung Galaxy Note II เมื่อเทียบกับ Note รุ่นแรกจะ
มีลักษณะตัวเครื่องแคบลง และสูงขึ้นนิดหน่อย ขนาดและน้ำหนักก็ไล่เลี่ย
กันเลย สำหรับวัสดุของ Samsung Galaxy Note II จะเหมือนๆ Samsung
Galaxy SIII เลยครับจะเป็นโพลีคาร์บอเนตและเครือบผิวแบบ Hyperglaze
เงาวับเช่นเคย จะมี 2 สีให้เลือกคือสีเทาและสีขาว (ผมว่าสีเทาสวยมากเลย
ครับ จะมีลายๆแบบโลหะด้วยเวลาอยู่กลางแจ้ง หรือที่สว่างๆจะเห็นเป็นสีเงิน
อมเทาดูดีมากครับ สวยกว่าสีขาวเยอะ อิอิ) ส่วนในอนาคตต่อไปจะมีสีใหม่ๆ
ออกมาให้เลือกเยอะๆแบบใน Galaxy SIII หรือเปล่าอันนี้ทาง Samsung ยัง
ไม่บอกมา แต่ผมว่ามีแหงมๆครับ^__^

สำหรับเรื่องวัสดุโพลีคาร์บอเนตเครือบผิว Hyperglaze ผมเห็นหลายๆคนไม่
ชอบกัน แต่ส่วนตัวผมว่ามันสวยดีออกนะฮะ ไม่ได้ดูแย่อะไรเลย แนะนำว่า
ต้องได้ลองจับตัวจริงกันดูก่อนครับ (แต่ผมว่า Galaxy SIII มันออกแบบสวย
กว่า Galaxy Note II นะส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบขอบตัวเครื่องที่ชุบโครเมี่ยม
หนาๆแบบ Galaxy Note ตัวเดิมเลยครับ ผมอยากให้ออกแบบให้เหมือนกับ
Galaxy SIII ไปเลยมากกว่า)

ตัวเครื่องของ Samsung Galaxy Note II จะเป็นวัสดุโพลีคาร์บอเนตทั้งตัว
หน้าจอ Super AMOLED ขนาด 5.5 นิ้ว ความละเอียด 720 x 1280 pixels
เป็นหน้าจอแบบใหม่ที่อัด Sub Pixels เพิ่มลงไป ทำให้หน้าจอดูเนียนตามาก
ขึ้นกว่าเดิม (แหม....น่าจะเอามาใช้กับจอ Galaxy SIII อ่ะ)

แต่ว่าจากการเอามาวางเปรียบเทียบกันดู ผมว่าจอของ SIII ดูสว่างและดูคม
มากกว่า Note II นะครับส่วนความสดนั้นพอๆกัน แต่จอของ Note II ดูเนียน
ตากว่าจอ SIII จริงๆครับ (ขนาดจอที่ต่างกันก็มีผลด้วยนะครับ)

สำหรับ Samsung Galaxy Note II จะมาพร้อม Android 4.1 (Jelly Bean)
และครอบทับด้วย TouchWiz UX ทำให้หน้าตาการใช้งานก็จะคล้ายๆ SIII
นะครับ จะต่างก็ตรงรายละเอียดเช่นเวลาเปิดดูเมนู จะเห็นคำสั่งตั้งค่าหน้าจอ
มากขึ้นกว่าเดิม ซึ่งผมว่าสะดวกขึ้นนะ ส่วนความลื่นไหลส่วนตัวผมว่าก็ไม่ได้
ต่างจาก SIII เท่าไหร่รู้สึกว่าพอๆกัน แต่หลายๆคนบอกว่ามันลื่นขึ้นมากครับ

แถบ Notification จะแตกต่างจากเดิมจะมีเวลาและวันที่อยู่ด้านซ้ายบน ด้าน
ขวาจะเป็นลัดเข้าตั้งค่า ถัดลงมาเป็นคำสั่งลัดต่างๆ และแถบปรับความสว่าง
หน้าจอ และการแจ้งเตือนได้มีการปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้น อย่างเช่น E-Mail ก็จะ
มีแสดงเนื้อหาให้เห็นก่อนเปิดเข้าไปอ่านเป็นต้น

และจากเดิมที่มี Smart Stay ซึ่งหน้าจอจะไม่ปิดหากว่าเรายังจ้องหน้าจออยู่
ตอนนี้ได้เพิ่ม Smart Rotation เข้ามาด้วยโดยหากเราไม่ขยับหัวแม้จะเอียง
เครื่องหน้าจอก็จะไม่หมุน..........ซึ่งผมลองแล้วมันได้บ้างไม่ได้บ้างครับ

ก็เหมือนตอน Smart Stay นะฮะที่บริเวณที่ใช้งานต้องมีแสงสว่างเพียงพอ
ซึ่งเจ้า Smart Rotation ก็เหมือนกัน ผมว่าถ้าไม่ต้องการให้หน้าจอหมุนก็
แค่ลากแถบ Notification แล้วเลือกปิด Screen Rotation ซะก็สิ้นเรื่องนะ
ครับผมว่าง่ายกว่าเยอะเลย อิอิ (แต่แหมอุตส่าใส่มา มันก็เท่ดีละนะครับ)

เมื่อเราชักปากกา S Pen ออกมาหรือเราเสียบหูฟังจะมีลูกเล่นหน้าจอที่เรียก
ว่า Page Buddy แสดงออกมาครับ นั่นคือมันจะแนะนำ App ที่เข้ากับการใช้
งาน S Pen หรือที่ต้องการหูฟังขึ้นมาให้เราเลือกใช้งาน

และทุกครั้งที่เราชักปากกา S Pen ออกมาจะมี Pop Up Note เด้งขึ้นมาให้
เราจดได้ตลอดเวลา ไม่ว่าจะอยู่ในหน้าใดๆก็ตาม มันเหมาะมากๆเวลาที่เรา
โทรศัพท์อยู่แล้วต้องการจดเบอร์ติดต่อต่างๆนะครับ

นอกจากโหมดการใช้งานแบบปกติแล้ว ยังมีโหมดใช้งานสำหรับคนที่ไม่คุ้น
เคยกับมือถือ Smart Phone ให้เลือกใช้อีกด้วยโดยไปปรับ Home Screen
Mode จะมีให้เลือกระหว่าง Basic Mode และ Easy Mode

ซึ่งจริงๆมันก็คือ Widget อย่างนึงครับแม้ว่าเราจะปรับเป็น Basic Mode ก็ยัง
สามารถเพิ่มมาใส่ที่หน้าจอได้เองอยู่ดี

Quick Glance เป็นลูกเล่นที่ทำออกมาเพื่อให้สามารถดูการแจ้งเตือน โดยที่
ไม่ต้องเปิดหน้าจอ วิธีก็คือเอามือไปบังที่ Sensor ด้านบนหน้าจอ แล้วมันก็
จะแสดงข้อมูลแบบที่เห็นในภาพ มันจะแสดงให้เห็นแค่วูบเดียวครับจะดูอีก
ก็เอามือไปบัง Sensor อีกรอบ...........จริงๆมันก็เท่ดีนะครับแต่ต้องใช้ความ
เคยชินนิดหน่อย เพราะแรกๆเห็นหลายๆคนลองอยู่นานเลย และผมว่าจริงๆ
แล้วมันก็มี Notification Light นะครับแถมผมว่าถ้าอยากดูรายละเอียด มัน
ก็ต้องเปิดหน้าจออยู่ดีอ่ะ แถมเร็วกว่าด้วย เอาเป็นว่าเพื่อความเท่ล้วนๆ อิอิ

ในหน้า App Drawer ก็จะคล้ายๆเดิมแต่จะแบ่งตาราง App เป็น 5x5 แถว

เนื่องจากมีหน้าจอขนาดใหญ่มาก ก็เลยมีคำสั่งใช้งานมือเดียวมาด้วย โดย
จะสามารถตั้งค่าการโทร, คีย์บอร์ด, เครื่องคิดเลขและรูปแบบการปลดล็อก
ให้สามารถทำได้ด้วยมือเดียวง่ายยิ่งขึ้น

ตามไปอ่านต่อกันได้ที่ : http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T12726774/T12726774.html
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T12726811/T12726811.html
EikQBB
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: รีวิว Galaxt Note II เรือธงแห่งปีตัวจริงของซัมซุง !!
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2012 12:23  

แนะนำโปรโมชั่นมือถือสุดคุ้มจาก Truemove H กับ Samsung Galaxy Note 2 ถ้าใครกำลังตัดสินใจลองมาดูข้อเสนอที่ truemove h ก่อนจ้า

ซื้อ Samsung Galaxy Note 2 จาก Truemove H ใช้แพคเกจ 3G ฟรีแบบไม่จำกัดนาน 6 เดือนและได้ผ่อนเครื่อง 0% นาน 10 เดือนกับบัตรที่ร่วมรายการ และดู TV ฟรีผ่านแอพ H TV ฟรี 12 เดือนผ่านมือถือ มีพวกช่องบอลพรีเมียร์ลีกอะไรแบบนี้

loveryenvi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
หัวข้อ : Re: รีวิว Galaxt Note II เรือธงแห่งปีตัวจริงของซัมซุง !!
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2012 22:21  

กระเป๋าใส่ Samsung Galaxy Note II ราคา 350 บาท

สนใจ http://www.facebook.com/HangKungShop
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: