Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ใครทำธุรกิจรับจำนำอยู่ช่วยหน่อยครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 1 / เข้าชม: 18799
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ใครทำธุรกิจรับจำนำอยู่ช่วยหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2012 14:28  
ตอบโดยอ้างถึง  

คืออย่างงี้ครับ คือที่บ้านได้เปินร้านขายโทรศัพท์มือถือ แล้วก็รับจำนำไปในตัวด้วย

ก็มีลูกค้ามาจำนำเรื่อยๆ แล้วทีนี้ เมื่อวานลูกค้ามาจะไถ่เครื่อง ผมก็ไปหาเครื่องให้ลูกค้า

ปรากฎว่า...... หาเครื่องไม่เจอครับ เครื่องหายไป

ลูกค้ารู้ก็เริ่มโวยวาย ผมก็ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน เพราะที่ผ่านมามาญาติ มีคนเข้ามาหาที่ร้านตลอด

ไม่รู้ว่าใครโขมยไปหรือเปล่า..... ผมเลยขอเวลาเค้า 1 วันเพื่อจะหาเครื่องให้เจอ

แทบจะพลิกแผ่นดินแล้วครับ หายังไงก็ไม่เจอ แล้วในสมุดบัญชีลูกค้าของผมจดบัญทึกไว้ว่า...

เค้าเอาเครื่อง BB 8900 มาจำนำ แต่เจ้าตัวบอกว่า เป็นเครื่องสไลด์ (ซึ่งเป็นเครื่อง 9800) ซึ่งผมคิดว่ามันไม่ใช่แล้ว

เพราะที่ร้านผมไม่เคยรับเครื่อง สไลด์ เลย ผมว่าเค้าเริ่มตุกติกแล้ว เพราะเครื่อง 8900 กะ 9800 ราคาห่างกันมาก

ทั้งที่ในบัญชีผม และในใบจำนำที่อยู่กะเค้าก็เขียนไว้ว่า BB 8900 แต่เค้ายังมายืนยันว่าของเค้าคือ BB 9800

อย่างงี้ผมควรทำไงดีครับ เพราะเย็นนี้เค้าจะเข้ามาแล้ว เครื่องก็ยังหาไม่เจอ มั่นใจว่าคงโดนมือดี ใครสักคนโขมยไปแน่ๆ

ช่วยแก้ปัญหาหน่อยครับ คงต้องจ่ายตังค์ให้เค้านั่นแหละ แต่ไม่รู้จะพูดกับเค้ายังไง

อีกอย่างเหมือนเค้าจะโกงผมด้วย ทั้งๆที่เค้าเอาเครื่อง 8900 มาจำนำ แต่เค้ายังมายืนยันว่าเครื่องเค้าคือ 9800

เฮ้ออออออออ
pui99
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ใครทำธุรกิจรับจำนำอยู่ช่วยหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2013 13:59  
ตอบโดยอ้างถึง  

เพิ่งมาอ่านเจอ
เรื่องทั้งหลายคงจบไปแล้ว
ตามความคิดผม
ผมว่าเอกสารหรือ บัตรรับจำนำ มันก็ระบุรุ่น ยี้ห้อ เลขเครื่อง ราคาทั้งหมดแล้ว
ผู้ทำการวางจำนำ น่าจะตรจสอบรายละเอียดเอกสารก่อน ที่จะเดินไปจากร้าน
ว่า ถูกต้องตรงตาม รุ่นที่ทำการตกลงหรือไม่ แล้วค้านได้ทันนทีในกรณีเราลงรุ่นผิด
มันก็ยังมี เลขซีรี่ส์ ของเครื่องที่น่าจะสืบหาตามเวบไซต์ได้บ้างว่ารุ่นไหนขึ้นเลขอะไร

ผมว่าคราวต่อไป
ถ่ายรูปลงคอมเลยดีกว่าครับ
สำคัญ รุ่น ซีรี่ผมบอกแฟนเสมอห้ามลืมจด เบอร์โทรชื่อ คนวางของ ถ่ายรูปบัตร บชช.ด้วย
สมุดบัญชีที่ลงรายการรับจำนำ ทำสองเล่ม จดรายละเอียด และเป็นโค๊ดแทนราคาและก็แปะบนเครื่อง แล้วให้เขาเซ็นต์รับทราบ
แล้วเอาเลขโค๊ดที่ว่า ไปลงราคาไว้อีกเล่มที่เป็นความลับปกปิดในเรื่องราคา เขาจะรู้ราคาแค่ของเขาก็ที่ บัตรรับจำนำเครื่อง
ยังงัยแบ่งปันประสพการณืกันบ้างครับ
pui9999@hotmail.com
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: