Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ช่วยหน่อยครับ มือถือรีสตาร์ทเองบ่อยมาก

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 8 / เข้าชม: 54129
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ช่วยหน่อยครับ มือถือรีสตาร์ทเองบ่อยมาก
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2007 23:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

ช่วยหน่อยครับ มือถือผม มานรีสตาร์ทเครื่องเองบ่อยมาก แทบจาทุก1-3นาทีเลย-*- ไม่รุเหมือนกันว่าทำไมอ่าครับ ฟอแมทเครื่องแล้วก็ยังไม่หาย ช่วยหน่อยครับ ไม่รุจาทำไงดี แก้ยังไง หรือเปงเพราะอาราย บอกทีครับ ของผม Nokia 3230 นะครับ ช่วยด้วยคร้าบบบบ
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ช่วยหน่อยครับ มือถือรีสตาร์ทเองบ่อยมาก
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2007 11:37  

l3lackneko ผู้เขียน:
ช่วยหน่อยครับ มือถือผม มานรีสตาร์ทเครื่องเองบ่อยมาก แทบจาทุก1-3นาทีเลย-*- ไม่รุเหมือนกันว่าทำไมอ่าครับ ฟอแมทเครื่องแล้วก็ยังไม่หาย ช่วยหน่อยครับ ไม่รุจาทำไงดี แก้ยังไง หรือเปงเพราะอาราย บอกทีครับ ของผม Nokia 3230 นะครับ ช่วยด้วยคร้าบบบบ

คงต้องกินยาหลายขนาน เอา ดูในนี้แล้วกันครับ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=204218 อาจจะต้องลอง Hard Reset+Format MMC ดูสักรอบนะ
porchzz
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยหน่อยครับ มือถือรีสตาร์ทเองบ่อยมาก
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2007 13:31  

atthaphon_s ผู้เขียน:

คงต้องกินยาหลายขนาน เอา ดูในนี้แล้วกันครับ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=204218 อาจจะต้องลอง Hard Reset+Format MMC ดูสักรอบนะ

ลองแล้วครับ แต่มานก็ยังเป็นเหมือนเดิมอ่า รุ่นพี่ผมใช้รุ่นเดียวกานมา3ปี ก็เพิ่งเป็นเหมือนกันครับ แต่เพื่อนผมบอกว่าอาจเป็นเพราะแบตเสื่อมอ่า ของทางแก้หน่อยคร้าบบบบบบบบบ
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2007 13:48  

atthaphon_s ผู้เขียน:

ลองแล้วครับ แต่มานก็ยังเป็นเหมือนเดิมอ่า รุ่นพี่ผมใช้รุ่นเดียวกานมา3ปี ก็เพิ่งเป็นเหมือนกันครับ แต่เพื่อนผมบอกว่าอาจเป็นเพราะแบตเสื่อมอ่า ของทางแก้หน่อยคร้าบบบบบบบบบ

ถ้าลองแล้วไม่หาย ผมแนะนำให้คุณทำตามนี้
1. ลองถอดเมโมรี่การ์ด( ไม่ต้องใช้ ) แล้วเราก็ลองใช้เครื่องเปล่าๆ ดูอาการสักระยะว่า มันดีขึ้นหรือไม่ ซึ่ง ถ้าคำตอบออกมาว่า
- ดีขึ้น ไม่ค่อยมีอาการ แสดงว่า Memory Card ของคุณเริ่มจะมีปัญหาแล้ว หาอันใหม่ใช้เหอะ
- ไม่ดีขึ้น แสดงว่าอาการที่คุณพบ ไม่เกี่ยวกับ เมโมรี่การ์ดแล้วหละคับ

2. ลองเอาเครื่องไปให้ที่ร้านเค้าแฟรตรอมใหม่ ( ล้างรอม หรือพูดง่ายๆ เหมือนแฟรตไบออสนั่นเอง ) ซึ่งเสนอราคาราวๆ 120-300 บาท โดยประมาณ ซึ่งถ้าผลออกมาว่า
- ดีขึ้น ก็แสดงว่า ซอฟแวร์ระบบที่ถูกบันทึกอยู่ในรอมมีปัญหา คือไฟล์บูตอาจจะหายหรือไม่ก็พวก startup หรือ service บางตัวหายไป ทำให้มันเปิดเครื่องมาแล้วใช้งานไม่ได้
- อาการเหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง อันนี้ คงต้องลองทำอย่างอื่นแล้วหละ

3. ลองหาแบตก้อนอื่น( หาของแท้ๆ นะ อย่าใช้ของเทียม ) มาเปลี่ยนแล้วใช้ดูสักระยะ ซึ้งถ้าคำตอบมันออกมาว่า
- ดีขึั้น นั่นก็แสดงว่า ของเดิมคุณแบตเริ่มจ่ายไฟไม่นิ่ง ทำให้อุปกรณ์มันเกิดการขาดไฟเลี้ยง หรือไม่ก็เกิดไฟเกินในระบบ ทำให้อุปกรณ์เกิดความร้อน จนเครื่องรีสตาร์ทไปเอง
- ไม่หาย อันนี้คงไม่ใช่เป็นที่แบตแล้วหละ

ถ้าลอง 3 ข้อนี้ไม่หาย แสดงว่า บอร์ดคุณเริ่มมีปัญหาแล้วหละครับ แสดงว่าบอร์ดไม่ค่อยจะดีแล้ว อันนี้ เรื่องยาวครับ บางทีอาจจะเกิดความชื้นหรือคราบน้ำบนตัวเมนบอร์ดก็ได้ ซึ้งเจ้าคราบน้ำและความชื้น เป็นตัวบั่นทรอายุของอุปกรณ์อยู่แล้ว และมันยังเป็นสาเหตุจุกจิกที่ทำให้เครื่องรีสตาร์ทอีกด้วย

ถ้าบอร์ดมีปัญหา คงต้องยอมพึ่ร้านแล้วหละครับ ถ้าขึ้นแค่คราบน้ำ เอาแอลกอฮอลมาล้างก็หายแล้ว แต่ถ้าทำแล้วไม่หาย เข้าร้านสถานเดียวกครับ
porchzz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2007 16:36  

ลองถอดเมมโมรี่แล้วครับ แต่ก็ยังเหมือนเดิม เปลี่ยนแบตเดี๋ยวลองพรุ้งนี้ ส่วน แฟรตรอม นั้นเดี๋นสผมจาไปลองให้ที่ร้านทำประมาณวันพฤหัสครับ ได้ผลยังไง ผมจามาบอกนะครับ (ขณะพิมพ์ตอบนั้น เครื่องผมยังคง restart ตัวเอง ต่อหน้าต่อตาผมหลายรอบเยยอ้ะT^T)
mama_evolution
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: แถวๆสัตหีบ
วันที่โพสท์ : 28 Nov 2007 12:41  

Rolling Eyes Laughing Rolling Eyes โห! เปนหนักนะเนี่ย ฮาร์ทรีเซ็ทก้อยังไม่หาย ส่งซ่อมแหละดีแล้วคับ Rolling Eyes Laughing Rolling Eyes
porchzz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2007 09:40  

รุ่นพี่ผมเค้าไปถามที่ศูนย์ว่ามานเป็นอะไร ถามศูนย์ บอกว่าไม่รุเหมือนกันอ่า ว่ามานเป็นเพราะอาราย เลยไม่ได้เอาไปซ่อมอ่า-..- ไม่รุจาทำไงดีอ่ะครับ สงสัยต้องซื้อใหม่อย่างเดียวเลยมั้งเนี่ย T^T
papae999
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2007 19:56  

ของผมใช้ se w800i อ่ะ คือผมต้องไปๆมาๆ กรุงเทพ-ภูเก็ตอ่ะคับช่วงนี้
ปรากฎว่าเวลาอยู่ที่ภูเก็ตก็ไม่เป็นอะไรนะ อาจจะนานๆครั้ง (ซักเดือนละ 1-2 ครั้ง)
แต่พออยู่กรุงเทพอ่ะคับ มันรีสตาร์ท เองบ่อยมากเลย (วันละ 5-6 ครั้งได้)

ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร ใครรู้ช่วยบอกทีคับ

Rolling Eyes
der
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2013 22:35  

วิธีแก้มือถือ android restart คือต้องลบโปรแกรมที่เราโหลดไว้และเครื่องไม่ตอบรับหรือไม่รองนั่นเอง
ซึ่งเป็นวิธีที่ผมทำแล้วหายหลังจากลองทุกวิธีแล้ว เช่น reset เครื่อง,เปลี่ยนซิม,เปลี่ยนแบตฯ ฯลฯ
ตัวอย่างโปรแกรมที่ผมโหลดแล้วไฟล์ไม่รองรับคือวิดีโอจาก tubemate ซึ่งพอลบไฟล์หมดเครื่องก้อหายรีสตาร์ทเอง
(ปกติวันละปะมาณ 10 รอบ) Neutral
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: