Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
i-mobile IQ 1 - ไอโมบาย IQ 1

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 18 / เข้าชม: 495447
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : i-mobile IQ 1 - ไอโมบาย IQ 1
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2012 11:43  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ i-mobile IQ 1 - ไอโมบาย IQ 1
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/spec/i-mobile/iq_1.htm

Android Community - ชุมชนผู้ใช้ แอนดรอยด์
http://android.siamphone.com

ธนเดช จตุคามฯ
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile IQ 1 - ไอโมบาย IQ 1
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2012 21:44  

โหววว น่าสนใจจริงๆ ไอ-โมบายท่าจะกวาดยอดขายแน่นอนครับในราคานี้*-*+
nok2008
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: chiangrai
หัวข้อ : Re: i-mobile IQ 1 - ไอโมบาย IQ 1
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2012 00:00  

สงสัยต้องขาย Q2 แล้วหล่ะ.. Surprised Surprised
nok2008
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Nov 2012 00:13  

i-mobile ตอนนี้ค่อนข้างลงตัวอย่างมาก แต่ขอติอีกเรื่องนึงคือ ภาครับสัญญาณ GPS ยังไม่ดีพอ หาสัญญาณได้ช้า โปรแกรมบางตัวเช่น Speedview ใช้วัดความเร็วของรถ วัดระยะทาง ต้องใช้ดาวเทียม 8-14 ดวง ถึงจะใช้งานได้สมบูรณ์ แต่ตัวนี้ไม่รู้ว่าเป็นไง ถ้าใครได้ใช้แล้วมาเล่าเรื่อง GPS ให้หน่อยนะครับ..
Fahxai
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Nov 2012 21:13  

ขายด่วน
1 เครื่อง
i-mobile IQ1
ใหม่ มือ1 100%
ราคา 5800 ต่อรองได้
โทร 0893563557 Very Happy
Very Happy Very Happy
chanchai76
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2012 12:43  

โดยรวมถือว่าคุ้มค่า ราคานี้ครับ
2 ซิม ดูทีวีได้ 3 จีทุกค่าย จอใหญ่ ทัชลื่นดีมาก
น่าห่วง เรื่องแบต ถ้าใช้แบบครบเครื่องทุกฟังค์ชั่น ชาร์ตวันต่อวันได้เลย ซึ่งคงเป็นเรื่องปกติ
กล้องคิดว่าสำหรับผมไม่น่าประทับใจเท่าไหร่ (หรือผมปรับไม่เป็นหว่า?) ZN5 ยังสวยกว่านิดๆ
ต้องลองเล่นไปเรื่อยๆ มีสงสัยหลายอย่างเหมือนกันครับ

Laughing
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2012 21:42  

^
^
^
^
^

ขอโทษครับ..ZN5 หมายถึงตัวไหนครับ!!
chanchai76
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2012 22:54  

ธนเดช จตุคามฯ ผู้เขียน:
^
^
^
^
^

ขอโทษครับ..ZN5 หมายถึงตัวไหนครับ!!

อ้อ..ขอโทษครับ คือผมเปรียบเทียบกับมือถือเครื่องเก่าที่ผมใช้อยู่ครับ
หมายถึง Motorola ZN5 ที่เปิดตัวเมื่อปี 08 Very Happy

รีวิว IO1 อีกนิด น้ำหนักตัวมือถือรวมแบต,ซิม 2 ซิม,เมมโมรี่ ประมาณ 160 กรัม
ถ้าใส่เคสที่แถมมาด้วยน้ำหนักเบ็ดเสร็จ ราวๆ 180 กรัม หนักได้ใจเหมือนกัน เหอๆ Laughing
(ชั่งกับตาชั่งเล็กๆ)
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2012 08:57  

^
^
^
ขอบคุณอย่างสูงกับข้อมูลนะครับ!!
knotwarlock
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2012 12:19  

ซื้อมาลองแล้วครับ ใช้ดีมากๆ ไม่เจอปัญหาใดๆ มีข้อเสียนิดนึงตรงกล้องหน้ามืดไปหน่อยและแบตหมดเร็ว
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2012 21:21  

มีคำถามนิดหนึ่งครับคือ..ปัจจุบันยังไม่มีสีขาววางจำหน่ายใช่มั๊ยครับ!!
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2012 20:06  

วันนี้ได้ไปลองที่ศูนย์แฟชั่นไอซ์แลนด์ ชั้น ๓ เจ้าหน้าที่บอกว่าเพิ่งมีสีขาวเข้ามาวันนี้เอง
ได้ลองเครื่องแล้วโอเคเลยครับ

Very Happy
nok2008
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Dec 2012 14:13  

ซื้อมาแล้วครับ กลับมาถึงบ้าน Root และสลับเมมเรียบร้อยภายใน 10 นาที เพราะใช้ Q2 มาก่อน ทั้ง Driver โปรแกรม Root ทุกอย่างใช้ตัวเดียวกับ Q2 ครับ เล่น NFS กับ RealRacing 2 ได้สบายครับ ใช้เมม 32GB คลาส 4 เองนะครับ การใช้งานทั่วไปก็ไม่ต่างกับ Q2 ยกเว้นเรื่องเกม กับดูหนัง HD ภาครับ GPS จับสัญญานได้เร็วกว่า Q2 และเจอดาวเทียมมากกว่า 1-2 ดวงโดยที่ยังไม่ได้แก้ไขเรื่อง GPS เลย.. ใจจริงอยากได้ iQ2 เพราะสวยกว่า เพรียวบางกว่า แต่ต้องเลือกตอนซื้อว่าจะใช้ 3G ค่ายไหน และไม่มี TV (อันนี้เผื่อที่บ้านไฟดับ) นอกนั้นก็ยังไม่ได้ลองอะไรครับ....
dodhome
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Dec 2012 20:00  

จากที่ซื้อมาวันนี้ อาการที่เห็น เป็นการถ่ายรูป รูปออกมาเป็นริ้ว ๆ เหมือนถ่ายน่าจอทีวี ไม่รู้ว่าปกติไหม คนขายบอกเป็นปกติ เวลาถ่ายหลอดนีออน มีใครเป็นแบบผมไหมครับ ทีวี ไม่ชัดเลย เมื่อเทียบกับ รุ่นพันกว่าบาท ในสถานที่เดียวกัน พันกว่าบาทชัดกว่ารับภาพได้ดีเลยทีเดียว ต่างกันมากครับ ลงรูปยังไม่ ถ้าลงเป็นจะเอารูปมาให้ดู
MayDays
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2012 11:51  

ถ้าเทียบความหลากหลายในการใช้งานกับราคา ผมว่าคุ้มดีออก คุณภาพก็ต้องเรียกว่า "ตามราคา"

อยากได้ดีๆ ก็ไปเล่นรุ่นท็อป ถ้าเล่นแอนดรอยมันก็ต้องมีจุกจิกเป็นเรื่องธรรมดาแลกกับการปรับแต่งที่มากมาย แต่ถ้าเน้นลื่นๆ ไม่ค้าง ไม่รี ไม่ดับ ก็ไปไอโฟนเลย

ไอโมบายตอนรับเครื่องต้องเช็คดีๆ หน่อย อารมณ์ว่าตาดีได้ ตาร้ายเสีย Neutral
maskrider555
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2013 21:14  

เซ็งตรงที่มันมีปัญหาหลัง เจ็ดวันนี้แหละ ซื้อของไอโมบาย ต้องอดทน มีเครื่องสำรองไว้ก็ดี เจอมาสองเครื่องแล้ว ปัญหาจะมาหลังวันที่เจ็ด ซ่อมก็รอนานโข ว่าง ๆ ไปเที่ยวศูนย์ซ่อมดู พนักงานน้อย คิวเอาเครื่องเข้าซ่อมก็ รอไปเถอะเป็นชั่วโมง

เห็นว่าในงานตั้งเป้าจะขายอีกหลายพันเครื่อง ถ้าปรับปรุงคุณภาพด้วยจะแหล่มมากเลย
ตอนแรกนึกว่ารอช่าง เค้าจะเร่งดูให้เลยแล้วจะบอกว่า นานไหม ที่ไหนได้ พนักงานรับเครื่องก็ตอบเป็นสูตรสำเร็จแบบหุ่นยนต์ ประมาณเจ๊ดวันค่ะ เห้อ ๆ ๆ ๆ ๆ

นี่ยังไม่ทันได้รับใบแจ้งหนี้ค่าเครื่องเลยนะเนี่ย กรรม Evil or Very Mad ของไอ้ย่ามแดง
tik6001
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2013 14:06  

ของผมเจอเหมือนกันครับ ขอแชร์หน่อยเผื่อช่วยในการตัดสินใจ
1.เปิด Wi-Fi Hotspot (แชร์เน็ต) แล้ว ปารกฎว่าโทรเข้าไม่ได้ทั้ง 2 เบอร์ครับ โทรมาก็บอกให้ฝากข้อความ เพิ่งซื้อได้ 5 วัน แต่หาข้อมูลการใช้อยู่ว่่าเกิดจากอะไร เผื่อเราตั้งค่าผิด เลยยังไม่ได้ส่งซ่อมศูนย์ ปารกฎว่าเป็นข้อผิดพลาดของเครื่องเองครับ
2.อันนี้งานใหญ่ USB มีอาการชาร์ตไฟไม่ค่อยจะเข้า ที่แรกนึกว่าเป็นที่ตัวอะแดปเตอร์ เราก็ขยับๆนิดนึง และก็ถอดเข้า ออก เพื่อชาร์ตไปเรื่อยๆ พอวันที่ 8 หลังจากซื้อมาเท่านั้นแหละ USB พังครับ มีอาการหลุด เสียบสายชาร์ตแล้ว โยกได้ ทีนี้หละได้โอากาสเข้าศูนย์ซ่อม
เจ้าหน้าศูนย์รับเรื่องเช็คตามที่ผมบอก
ข้อแรก โทรเข้าได้ 1 เบอร์ ไม่ได้ 1 เบอร์
ข้อสอง รอ2 วันมีช่างโทรมาแจ้งว่า เครื่องคุณบอร์ดพัง ต้องเปลี่ยนใหม่ มีค่าเปลี่ยน 3,678 บาทครับ (โอววว My god ซื้อมา 8 วันราคา 6,xxx ต้องมาซ่อมอีก 3,678 )มันบอกเกิดจากการใช้งานขอลลูกค้า ไม่อยู่ในเขื่อนไขการรับประกัน ผมยังไม่ซ่อม ขอทำใจก่อน หรือไม่ก็คงไม่ซ่อมหรอก ห่วยเกิน
ผมเคยตัดใจกับ I-mobile เมื่อครั้ง 2 ซิม+TV มาครั้งนึงละ มาคราวนี้ เห็นหลายคนบอกว่ามันพัฒนา ปรับปรุงดีขึ้นมาเยอะแล้ว ผมเลยลองดูอีกครั้ง 8 วันเท่านั้นแหละ เห็นผล(ตามข้างบน) ไม่ไช่ว่าไม่ไดีนะครับ แต่สภาพเครื่อง วัสดุก็คงจะตามราคา คาดหวังไรมากไม่ได้ สำหรับผมไม่เอาอีกแล้ว ลาละครับ I-mobile ผมอาจจะเป็นคนที่ซวยสุดๆ ที่เจอแบบนี้ (คนได้ดีก็มี)
ขอให้โชคดีทุกคนครับ
chanchai76
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 May 2013 01:19  

หลังจากผมใช้ IQ1 มาได้ประมาณ 5 เดือน ผมอยากเล่าถึงการใช้งานเจ้าเครื่องนี้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง

1. การใช้งานโดยรวมยังปกติดี โทรเข้า-ออกได้ เล่นแอพต่างๆได้ปกติ มีแฮงค์บ้างบางครั้ง

2. เฟิร์มแวร์ผมอัพครั้งเดียว อยู่ที่ V15 ไม่ root เครื่อง

3. การ์ดความจำที่แถมมาซื้อเปลี่ยนใหม่แล้ว เพราะรำคาญเจอปัญหาเวลาอัพเดทแอพแล้วไม่สามารถ install ได้

4. ตัวอแดบเตอร์ชาร์ทไฟค่อนข้างหลวม(เหมือนคุณ tik6001)เมื่อใช้ได้ประมาณ 3 เดือน ต้องขยับ usb ออกมานิดหนึ่งเพือให้ได้ระยะ ปัจจุบันซื้อใหม่ที่ร้านขายอุปกรณ์คอมทั่วไป

5. เรื่อง Wi-Fi Hotspot ลองแล้วบ้างครั้งก็โทรเข้าได้ บางครั้งก็โทรเข้าไม่ได้ทั้งสองซิมหรือซิมใดซิมหนึ่ง ไม่ทราบว่าเป็นทีฮาร์ดแวร์หรือซอพท์แวร์

6. เครื่องร้อนตอนเล่นเกม dead trigger ลองวัดจากแอพวัดอุณหภูมิเครื่อง ร้อนสุดที่ 45 องศาc อากาศภายนอกร้อนไม่แน่ใจว่ามีผลด้วยหรือไม่

7. 3G ใช้พร้อมกันทั้งสองซิมไม่ได้ ต้องตั้งค่าสลับกันใช้

8. กล้องหลัง คุณภาพดีพอใช้ ถ้าแสงพอโพกัสดีภาพระยะใกล้จะคมชัด แต่ผมว่าโพกัสช้าไปนิด สีภาพออกโทนเหลืองๆ ถ้าถ่ายภาพวิว รายละเอียดระยะไกลจะไม่ค่อยชัด ถ้าเทียบกับสายตาปกติของเรา ส่วนรายละเอียดรูรับแสงที่ 2.4 ,iso มี 100 200 400 800 1600 ถ้าตั้งที่ 8 ล้านพิกเซล ดันได้เต็มที่ 400 แต่ถ้าตั้ง auto ก็แล้วแต่สภาพแสง ภาพกลางคืนที่มืด iso จะอยู่ประมาณ 1,300 และขณะกดชัตเตอร์ต้องถือนิ่งสักครู่ก่อน มิเช่นนั้นภาพจะเบลอ ระบบ BSI นี่ดีเหมือนกันครับ ถ่ายภาพกลางคืนได้ดีขึ้น

9. แฟลชหลังกล้องไม่สว่างเลย คิดว่าหวังผลแค่ประมาณ 1 เมตร(แบบขาวๆ)

10. กล้องหน้า มืดจริง เพราะรูรับแสงที่ 2.8 ,iso มีแค่ 100

11. วิดีโออัดได้สูงสุด 720p ภาพออกเหลืองๆ(ความเห็นส่วนตัว) เสียงที่อัดเป็นโมโนหรือสเตอริโอครับใครทราบบ้างดูอย่างไร? คุณภาพน่าจะด้อยกว่าอินเตอร์แบนด์นิดนึง ทุกไฟล์อัดออกมาเป็น 3gp.หมด มี auto focus ถ่ายในที่มืดเปิดโหมดกลางคืนและแฟลชจะช่วยให้สว่างขึ้น แต่เห็นไม่ไกลเลย

12. คลื่นสัญญาณแกว่ง บนหน้าจอบางทีก็หาย แล้วก็มา บางครั้งผมใช้วิธีสลับเข้าโหมดเครื่องบินแล้วสัญญาณจะกลับมา มันจะเร็วกว่าที่เราจะรีบูทเครื่่อง

13. รายชื่อติดต่อบางทีมันก็ไม่ขึ้นมาให้เห็น ผมใช้ซิม dtac และ 1-2call รายชื่อส่วนใหญ่ผมอยู่บนซิม dtac มันไม่โหลดขึ้นมาให้เรา ต้องรีบูทหรือสลับเข้าโหมดเครื่องบินประจำ

ทั้งนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมที่ผ่านการใชังานมา อาจไม่ถูกต้องตามเป็นความจริงของเครื่อง เพราะผู้ใช้งานตามเข้าใจของผู้ใช้เองครับ ถ้ามีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมก็จะมาเล่าอีกครับ
chanchai76
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2014 20:35  

ตอนนี้ IQ1 ผมทัชสกรีนเสียเฉพาะจุด(แต่เสียส่วนสำคัญ) ทำให้ใช้งานต่อไม่ได้ ถามศูนย์บอกค่าเปลี่ยนทัชสรีนหรือทั้งหน้าจอหรือเปล่า ราคา 2,600 บาท
โอ้... Shocked ยังไม่เปลียนครับ พนักงานแนะนำให้ซื้อเครื่องใหม่ได้ส่วนลด 10% แต่ผมไม่กล้าเสี่ยงกับคุณภาพไอโมบายเลยกับเครื่องต่อไป จึงหาข้อมูลต่อ
โดยสอบถามร้านตู้แต่ไม่มีของ แต่ก็พยายามต่อโดยหาข้อมูลตากในเว็บและเจอในเว็บหนึ่ง ซึ่งทัชสกรีนอย่างเดียว ราคาอยู่ที่ 900 กว่าบาท
ผมไตร่ตรองดูจึงคิดไม่ไปต่อ เก็บไว้และอาจขายซากดีกว่า 555 Laughing Laughing Laughing

ป.ล. สรุปใช้งานเครื่องนี้ได้ประมาณ 1 ปี 4 เดือน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: