Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 มีงบ6500ซื้อมือถือรุ่นไหนดีคับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 20 / เข้าชม: 10993
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มีงบ6500ซื้อมือถือรุ่นไหนดีคับ
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 19:22  
ตอบโดยอ้างถึง  

มีงบอยู่ 6500 บาทซื้อมือถือรุ่นไหนดีคับ เล็ง N72ไว้แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจอะไร ช่วยกันออกความเห็นหน่อยนะคับ
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 19:24  

แล้วแต่ความชอบอ่ะครับ คือไม่แน่ใจว่าจะใช้งานอะไรบ้าง แต่ N72 ก็ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีนะครับ

ติดอยู่ที่ว่า Font แสดงตอนกดเบอร์โทรนี่เล็กเหลือเกิน - -
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: มีงบ6500ซื้อมือถือรุ่นไหนดีคับ
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 19:30  

คนจายง่าย~ ผู้เขียน:
มีงบอยู่ 6500 บาทซื้อมือถือรุ่นไหนดีคับ เล็ง N72ไว้แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจอะไร ช่วยกันออกความเห็นหน่อยนะคับ

ถ้าบอกกว้างๆ เเบบนี้ ผมยืนยันตามกระทู้เดิมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย papayatop เมื่อวันที่ 14 May 2008 20:59; ทั้งหมด 1 ครั้ง
- BankZ -
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 20:06  

งั้นไปลบกระทู้เก่าออกนะครับ
คนจายง่าย~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 20:38  

Sad เมื่อวานตั้งแล้วหรอคับ ขอโทษนะคับคือเมื่อวานตั้งแล้วคอมมันแฮ้งไปเลยนึกว่ามันไม่ขึ้น
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 20:58  

Sad เมื่อวานตั้งแล้วหรอคับ ขอโทษนะคับคือเมื่อวานตั้งแล้วคอมมันแฮ้งไปเลยนึกว่ามันไม่ขึ้น

ให้เเก้ (edit) ด้วยนะครับ ว่าเน้นใช้งานอะไรจากเครื่องที่คุณจะซื้อ เพื่อจะได้เจาะจงเป็นรุ่นๆ ไปครับ ถามเเบบนี้มันกว้างไปหน่อย
คนจายง่าย~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 21:12  

ก็เน้นฟังเพลงอ่ะคับ ดีไซน์ ละก้อถ่ายรูป โทร - รับ คุยได้ไม่ติดขัดก้อพอละ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 21:31  

ก็เน้นฟังเพลงอ่ะคับ ดีไซน์ ละก้อถ่ายรูป โทร - รับ คุยได้ไม่ติดขัดก้อพอละ

ตัวเลือกที่ดีสุดคือ K550i ครับ คุณจะได้กล้อง 2MP+AF+Flash คุณภาพของรูปดีครับ ส่วนระบบเสียงมี mega bass ให้ตามเเบบฉบับของโซนี่ ทําให้คุณภาพเสียงออกมาใช้ได้ ตัวเครื่องไม่ใหญ่ครับ จับกระชับมือดี เเต่ปุ่มกดอาจจะลําบากนิดนึง เพราะมันฝืด ส่วนราคาอยู่ี่ 6300 บาทโดยประมาณครับ

ตัวนี้สามารถไปอัพให้เป็น W610i (ตัวเครื่อง K550i) ได้นะครับ โดยเอาไฟล์ system ของ 610i มาก๊อบลง 550i ครับ (ไม่เเน่ใจวิธีทําเท่าไร)

อีกตัวนึง เป็นมิวสิคโฟนอีกตัวของซัมซุงครับ คือ F250 เเม้จะลดกล้องมาเหลือ 1.3MP เเต่คุณภาพเสียงดีครับ เพราะมันออกเเบบมาเป็น music phone (ใช้หูฟัง) ดีไซน์ดูหรูหราครับ เพราะด้านหน้าใช้วัสดุคล้ายกระจก ราคาประมาณ 5400 บ. ครับ

ของโนเกียก็ไม่น้อยหน้าซัมซุงครับ 5300 ก็เหมาะกับการฟังเพลงเช่นเดียวกัน (ใช้หูเช่นเคย) ดีไซน์เครื่องดูป้อมๆ ยิ่งใช้สีเเดงขาว เหมาะสําหรับวัยรุ่นครับ เเต่ติดกล้องมา 1.3MP เช่นเดียวกับ F250 ราคาไม่เเพงครับ 4700 บ. เท่านั้น หรือจะเลือก N72 ก็ได้เช่นกัน ถ้าคุณจะใช้ซิิมเบี้ยน

เพิ่มเติมอีก 1 รุ่นคือ 3120 classic ครับ เพิ่งวางขายสดๆ ร้อนๆ ออฟชั่นดีกว่า 6300 พอสมควรครับ นํ้าหนักเบา รองรับ 3G (850/2100) ราคา 6200 บ. โดยประมาณครับ

ที่เหลือเเล้วเเต่คุณตัดสินใจเเล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย papayatop เมื่อวันที่ 15 May 2008 14:55; ทั้งหมด 2 ครั้ง
dodean
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 14:00  

ถ้า Nokia เอา 6300 ก็ดีครับ
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 18:41  

3120 c เพิ่งออกใหม่ ถ้าสนใจตัวนี้ รอดูซักหน่อยก็ได้

รอฟังคอมเม้น รอดูรีวิว ไรพวกนี้ก่อน แต่ถ้าชอบตัวอื่นก็ ซื้อโลดดดด
คนจายง่าย~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 19:58  

Surprised K550i N72 กับ 3120c ตัวไหนดีกว่ากันยังไงอ่าคับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 20:26  

Surprised K550i N72 กับ 3120c ตัวไหนดีกว่ากันยังไงอ่าคับ

ทั้ง 3 รุ่นนี้ดีคนละเเบบครับ

K550i

จะเน้นกล้องมากกว่าฟังเพลงครับ เพราะมี Autofocus ด้วย จึงทําให้ภาพชัดขึ้นครับ ส่วนด้านการฟังเพลงก็มีระบบ megabass มาเสริมด้วย จึงทําให้รุ่นนี้ ดีทั้งกล้อง ดีทั้งเสียงครับ สําหรับราคาเท่านี้ ถือว่าคุ้มอยู่ครับ

N72

N72 เป็นอีกรุ่นที่ได้รับความนิยม เพราะเป็น Nseries ที่ถูกเเละให้ฟังก์ชั่นมาน้อยสุดเเล้วครับ ถ้าคุณต้องการใช้ซิมเบี้ยน (เก่าหน่อยเเต่หาโปรเเกรมได้ครอบจักรวาลเลย) , ออร์เเกนเซอร์เเละไม่ติดตรงเครื่องใหญ่ ก็ซื้อได้ครับ 6000 บ.

3120 Classic

3120 น้องใหม่นี้ เป็นอีกรุ่นนึงที่รองรับ 3G เเละราคาถูกครับ ฟังก์ชั่นต่างๆ จะค่อนข้างคล้ายกับ 6300 เเต่หลายอย่างก็ถูกปรับปรุงขึ้นมา เช่น กล้องให้แฟลชเพิ่ม , ให้กล้องหน้า , ถ่ายวิดิโอ VGA ฯลฯ ระบบเสียงต่างๆ คล้าย 6300 ครับ เเบตก็อึดกว่าด้วย เเต่ตัวเครื่องเป็นพลาสติกทั้งหมดนะครับ ราคา 6150 บ. ครับตอนนี้
คนจายง่่าย~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 21:09  

Smile ตอนนี้สนใจ K550i แล้วล่ะครับ แต่อยากรู้ว่า AF เนี่ย มานซูมไม่ได้หรอคับ(ไม่เข้าใจอ่ะ) แล้วก็ถ้าอัพเป็นW610i แล้วฟังเพลงเพราะขึ้นแล้วกล้องจะเป็นยังไงอ่ะคับ
เหมียวหง่าว
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 21:21  

ผมแนะนำให้ซื้อ W610i ไปเลยดีกว่านะ อาจจะเกินงบจาก K550i ไปหน่อย
ไม่แนะนำให้โมดิฟายเครื่องจาก K550i เป็น W610i เพราะอย่างแรกประกันจะขาด ผิดเงื่อนไขการประกัน
และโมไม่ใช่ง่ายๆ ขั้นตอนมากวุ่นวาย ซอฟแวร์ที่ไม่ตรงกับตัวรุ่นอาจมีปัญหาภายหลังได้

K550i ไม่มี megabass ครับ แต่จะดีกว่าคือมีฝาปิดกล้อง คุณภาพรูปถ่ายดีกว่า W610i นิดหน่อย
W610i มีเครื่องเล่นเพลง Walkman 2.0 มี megabass แถมหูฟังดีกว่า(ไม่ต้องเปลี่ยนก็ใช้ได้เลย) แต่ฝาปิดกล้องหาย
2 รุ่นนี้จะซูมได้ก็ต่อเมื่อปรับภาพเป็นขนาด VGA
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 21:23  

คนจายง่่าย~ ผู้เขียน:
Smile ตอนนี้สนใจ K550i แล้วล่ะครับ แต่อยากรู้ว่า AF เนี่ย มานซูมไม่ได้หรอคับ(ไม่เข้าใจอ่ะ) แล้วก็ถ้าอัพเป็นW610i แล้วฟังเพลงเพราะขึ้นแล้วกล้องจะเป็นยังไงอ่ะคับ

AF คือระบบปรับโฟกัสภาพอัตโนมัติ
การทำงานของมันก็คล้ายกล้องดิจิตอลครับ
คือกดชัตเตอร์ 2 จังหวะ กดครั้งแรกกดคาไว้เบาๆ
มันจะโฟกัสภาพ พอได้ภาพที่ชัดมันจะมีเสียงเตือน และกรอบในจอแสดงผลเปลี่ยนเป็นสีเขียว
คุณก็กดชัตเตอร์ลงไปอีก 1 ครั้ง เพื่อจับภาพ

ระบบนี้ไม่เกี่ยวข้องกับการซูมครับ ถ้าคุณต้องการซูมก็สามารถซูมได้ แล้วค่อยกดชัตเตอร์

-------------------------------------------------------------

ขอแนะนำตัวเลือกอีกรุ่นครับ ให้ปวดหัวเล่นๆ

LG KP320

กล้อง 3 ล้านพิกเซล
เครื่องเล่นเพลง MP3 / วีดีโอ MPEG4
วิทยุ FM ตั้งเป็นนาฬิกาปลุกได้
การเชื่อมต่อ Bluetooth
หน่วยความจำในตัว 90 MB
รองรับ MicroSD
ส่งภาพออกทีวีได้ TV-out

ราคา 6,290 บาท
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2008 11:37  

เวรกรรม เมื่อกี๊พิมพ์ซะยาว แต่เน็ตล่ม -*- ไม่อธิบายละครับ ดูลูกเล่นเอา

แนะนำเพิ่มเติม Samsung E950 ปัจจุบันราคา 5 พันปลายๆครับ น่าสนใจมาก
http://www.siamphone.com/catalog/samsung/e950.htm

แนะนำรองลงมา โนเกีย 3120 คลาสสิคครับ
ใช้งานง่าย บาง ระบบเมนูสดใหม่ เชื่อมต่อสะดวกสุด
คนจายง่าย~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2008 19:34  

Cool ขอบคุณทุกความเห็นนะคับ ตอนนี้อยากให้ช่วยเปรียบเทียบ(อีกแล้ว) 6300 w610i กับ k550i คับ ขอบคุณค้าบ
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2008 20:56  

มีรุ่นให้เลือกเพียบเลย...
ข้อเด่นของ 6300 คือหน้าจอละเอียดสีสีนสวยสดกว่าอีก 2 รุ่นที่เหลือ และวัสดุเป็นโลหะจะดูหรูๆหน่อย
แต่ด้อยเรื่องการถ่ายภาพและฟังเพลง โดยเฉพาะเรื่องถ่ายภาพแพ้อีกสองรุ่นหลุดลุ่ย เหมาะกับผู้ใช้ทั่วๆไปไม่เล่นอะไรมาก

ขณะที่ K550i กับ W610i เป็นฝาแฝดเหมือนกันแทบทุกอย่าง ติตรงหน้าจอที่ไม่ละเอียดเป็นมาตรฐานปัจจุบันด้อยกว่า 6300
K550i คือไซเบอช็อตซอฟแวร์จึงเน้นเรื่องถ่ายภาพ จะให้ภาพดีกว่า W610i นิดหน่อย มีฝาปิดกล้องป้องกันรอยขีดข่วน
W610i คือวอร์คแมน ซอฟแวร์จะเน้นเรื่องฟังเพลง ลูกเล่นดนตรีจะเยอะกว่า หูฟังที่แถมใช้ได้เลย แต่ฮาร์ดแวร์ข้างในสองรุ่นนี้เหมือนกันเดะๆเลยครับ การจะเปลี่ยนซอฟแวร์ทำได้แต่ไม่แนะนำ เป็นการดัดแปลงสภาพเครื่องให้ผิดเพี้ยน เว้นแต่ให้ผู้เชี่ยวชาญจริงๆทำ ซึ่งน่าจะทำหลังหมดประกันไปแล้ว

เลือกตามการใช้งานถ้าเน้นรูปทรงภายนอกดูดีหน่อย ใช้งานง่าย หรูหราแข็งแรง 6300 ครับ
ถ้าเน้นถ่ายภาพ ฝาปิดกล้องเลื่อนปิดเปิดให้อารมณ์เหมือนกล้อง K550i
เน้นฟังเพลง มีหูฟังดีไม่ต้องไปเปลี่ยนทีหลัง สีสันโดนใจ W610i ครับ
คนจายง่าย~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2008 21:13  

ขอบคุงมากค้าบที่ให้คำแนะนำ Smile
Amuay
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: มีงบ6500ซื้อมือถือรุ่นไหนดีคับ
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2014 09:04  

Very Happy Very Happy
ลองดูตัวนี้นะคะ แฟนเราซื้อมาใช้ ดีมากๆ

http://www.zapsmp.com/product/31/รีวิว-coolpad-halo-f1-มือถือที่คุ้มที่สุดในราคานี้
marionette
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2014 17:08  

เลือกเองดีกว่าครับ ลองเปรียบเทียบสเปคกับราคาที่ต้องการดูครับไม่ยาก จากประสบการณ์จริงเคยซื้อตามคนอื่นแนะนำเหมือนกัน พอซื้อมาไม่ใช่ที่เราชอบก็ต้องขายไปครับ ลองดูลิงค์นี้ช่วยได้ checkraka.com หมวดหมู่มือถือ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: