Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 หาสัญญาณ ไม่เจอ ของ อินโน

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตอบ: 9 / เข้าชม: 3679
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???????? ?????? ??? ?????
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2004 02:16  
ตอบโดยอ้างถึง  

ไอ้เรื่องหาสัญญาณไม่เจอ อ่ะ ผมมะเคยเปงเลยนะ
ลองเอาวิธีนี้ไปแก้ ดูสิครับ
1 เข้าไปที่ตรง เมนู บริการเครือข่าย
2 ไปที่เมนู6 เลือกเครือข่ายน่ะ
3 ตั้งค่า เมนูแรก อ่ะ เปน เลือก อัตโนมัติ นะ
4 ไปที่เมนูล่างอ่ะ(รายการเครือข่ายน่ะ)
5 ลบรายชื่อเครือข่ายที่มี ใน ลิส อยู่ให้หมดเลยนะ
6 เข้าตรงซอฟคี ด้านซ้ายมือ อ่ะเพิ่ม รายชื่อเข้าไปใหม่เอง อ่ะคราวนี้แต่คง เพิ่มกันนานหน่อยนะเพราะรายชื่อเครือข่ายที่เค้ามีให้มามันเยอะมากอ่ะ แต่ต้องเพิ่ม เฉพาะ ที่เปน ของไทเท่านั้นนะ มีดังนี้ คับ TH GSM DTAC THGSM1800 ORANGE อ้อ มันมีที่ชื่อ เหมือนๆกันอยู่นะคับ แต่ ของไทยเรา อ่ะ อยู่ ติดๆ กะสิงโปร์ อ่ะ อยู่ ลำดับที่ประมาน400ก่าๆ อ่ะลอง พยายามกันดูนะ
7 จากการทดลองนะ มันหาสัญญาณ ดีขึ้นนะคับเนื่องจาก ระบบอัตโนมัตอ่ะ มันจะเริ่มหา ใหม่ก็จริงแต่มันจะหาจากที่เรา ลิส เอาไว้ก่อนนะคับ(ต้องเข้าใจว่ามันอ้างอิงข้อมูลจาก ประเทศอื่นเค้านะครับ เจ้า อินโน เนี่ย)

ลองไปทำกันดูนะคับ ได้ผลไงลองมาบอกกันม่างนะคับ
แต่ของผมอ่ะมะเคยมีปันหาเลยนะ
cdmod
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2004 09:32  

ดีครับ สำหรับคนที่มีปัญหาเรื่องสัญญาณครับ
basque
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2004 15:28  

มาบอกว่า รายชื่อ เครือข่ายที่เราใช้ได้คือ ดังนี้คับ
385 TH GSM
386 THAIMOBILE
387 DTAC
388 ACeS <--- นี้คืออะไรก็ม่ายรู้
389 TH GSM 1800
390 Orange

ได้ผล ยังไงมาบอก ผมด้วยนะครับ
แต่เท่าที่ผมลองดูอ่ะ กะเครื่องที่บ้าน เนี่ย(2เครื่องนะ) มันได้ผลดีขึ้นมากนะ

อย่าลืมนะ ใครลองแล้ว ได้ผลยังไงมาบอกด้วยล่ะ
aFter_siX
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2004 20:34  

ฮิ้วๆๆ พระเอกขี่ม้าขาวมาช่วยตอบแล้ว . . .
golfyjung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2004 17:18  

ขอบคุณมากๆครับ
basque
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2004 20:51  

แบ่งปัน ความรู้กันคับ
ในเมื่อ ผู้ขายเค้าไม่ช่วยอะไรเรา เลย
เรา ผู้บริโภค คงต้อง ดูแลกันเองอ่ะคับ
thepuii
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2004 18:04  

มันเกี่ยวกันด้วยหรือคะ เพราะว่าลองลบแล้วก็ไม่เห็นช่วยอะไรเลยค้ะ ยังพอมีวิธีอื่นไหมคะ เบื่อแล้วเพื่อนโทรมาแล้วไม่ได้ยินเสียงเรา
basque
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2004 18:36  

1 ลบแล้ว เพิ่ม เข้าไปใหม่ด้วยนะครับ ตามรายการที่ผม เขียนเอาไว้ให้อ่ะ
2 เรื่องที่โทรเข้ามาแล้ว พูดกันไม่ได้ยินเสียงอ่ะ ไม่เกี่ยวกะสัญญาณ ครับ
3 เรื่องที่ผม ทดลองมานี่ คือการที่ ขึ้นว่าโทร ฉุกเฉิน อ่ะครับ คือการที่เครื่องหาสัญญาณ จากสถานีฐาน(base)ไม่เจออ่ะครับ
4 เรื่องที่ว่า มีคนโทรมาแล้ว ไม่ได้ยินเสียงเราอ่ะคับ ผมเคยอ่านเจอใน เวปพันทิพห้องมาบุญครอง อ่ะว่า แก้ไขดังนี้ครับ
ให้เปลี่ยนจากการเปิดฝารับสาย เป็น การรับสายโดยใช้ กดปุ่มรับ แทนอ่ะคับ เหงเค้าว่า มันแก้ไขได้นะ ลองไป ทำดูนะครับ

ปล. แต่ตัวผมเองก้มีปันหา เรื่อง โทรเข้าแล้วพอรับสายแล้วอีกฝั่งนึงเค้าไม่ได้ยินเสียงเราอ่ะนะ
ผมแก้โดย พอรับ หรือโทรออก ปุ๊บ เนี่ย ก็ เอามือป้องตรง ไมค์ไว้อ่ะ แล้ว เป่าลมไป และฟังดูว่า ไมค์ มีเสียงฟู่ๆตอบสนอง รึไม่อ่ะ อิอิไม่รู้จะทำไงเหมือนกันอ่ะ
basque
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2004 18:40  

อ้อ อีกอย่างนะครับ ใช้สมอล์ทอล์ค สิครับ ช่วยแก้ปันหา เรื่องคุยแล้วไม่มีเสียง ได้นะครับ
ne-ne
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2004 11:47  

เอ่อ....
ลบรายชื่อเครือข่ายที่ให้มาในเครื่องออกหมดแล้ว
แล้วต้องAdd ลงไปใหม่ให้ครบตามที่คุณ basque ลิสท์มาให้ป่าว ถ้าเราให้แค่ sim เดียวอ่ะ.... เกี่ยวป่ะ อย่างเราใช้12call เราก็ Add แค่ TH GSM ได้ป่าว
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: